1. SY 2022-2023
Pang-Araw-
araw na
Tala sa
Pagtuturo
Paaralan: GENERAL SANTOS CITY NHS Baitang/Antas: 10 Markahan: IKATLO Petsa: APRIL 18-21
Guro: JOCELYN S. DELPOSO Asignatura: AP & ESP Linggo: 8 Oras:
G10- OLANO-2:10-3:00
G10- DELPOSO- 5:40-6:30
ARALING PANLIPUNAN 9 EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO 9
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may
kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging aktibong tagapagtaguyod ng
pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa pangangalaga sa
kalikasan.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Ang mga mag- aaral ay nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng
pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian upang maitayugod ang
pagkakapantay – pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan.
Nakagagawa ang mag-aaral ng angkop na kilos upang maipamalas
ang pangangalaga sa kalikasan.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
Isulat ang code sa bawat
kasanayan
Nasusukat ang
kaalaman ng mga mag-
aaral hinggil sa
nilalaman ng CEDAW.
Naisasabuhay ang mga aral
na natutunan hinggil sa
pagbibugay kahalagahan sa
mga kababaihan saan mang
parte ng mundo.
Natutukoy ang mga isyu tungkol
sa paggamit ng kapangyarihan at
pangangalaga sa kalikasan.
(EsP 10PB-IIIg-12.1)
Nasusuri ang mga isyu tungkol sa
paggamit ng kapangyarihan at
pangangalaga sa kalikasan.
(EsP 10PB-IIIg-12.2)
Magakaroon ng Lagumang
Pagsubok
D. Layunin (Sub-task)
II. NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro
2. Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Teksbuk TG 295-296 , LM 318 TG 295-296 , LM 318
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Laptop, LCD projector,
video na may
Laptop, LCD projector,
video na may kaugnayan
2. Portal ng Learning
Resource
kaugnayan sa paksa,
pantulong biswal
sa paksa, pantulong
biswal
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Nakaraang
Aralin o Pagsisimula
ng Bagong Aralin
Paano nakakatutulong
ang CEDAW na wakasan
ang diskriminasyon sa
mga kababaihan?
Paano pinoprotektahan ng
Anti-Violence Against
Women ang karapatan ng
mga kababaihan na
mamuhay ng tahimik at
mapayapa
Gawain1. Basahin at unawain
ang panataIniibig ko ang
Pilipinas,
aking lupang sinilangan,
tahanan ng aking lahi;
kinukupkop ako at
tinutulungang
maging malakas, masipag, at
marangal.
Dahil mahal ko ang Pilipinas,
diringgin ko ang payo
ng aking magulang,
susundin ko ang tuntunin ng
paaralan,
tutuparin ko ang tungkulin
ng mamamayang makabayan:
naglilingkod, nag-aaral at
nananalangin
nang buong katapatan.
Iaalay ko ang aking buhay,
pangarap, pagsisikap
sa bansang Pilipinas.
Pangatwiranan na may
pagpapahalaga ang mga
natatanging katanungan.
1.Ano ang kahulugan ng
panata sa bawat isa?
3. 2. May bahagi ba na panata
na hindi katanggap-tanggap
sa iyo? Ano ito at bakit?
B. Paghahabi sa Layunin
ng Aralin
Sino sa inyo ang
nakaranas o my kakilala
na nakaranas ng di
tamang pagtrato sa mga
kababaihan?
Maaring magsagawa ng
isang headline –suri
tungkol sa mga pangyayari
na nagpapakita ng
karahasan sa mga
kababaihan.
Gawain 2. Larawan-suri
1. Ano ang pagkakaiba ng
unang larawan sa ikalawang
larawan?
2. Ipaliwanag ang maging
implekasyon nito sa ating mga
tao at sa lahat ng may buhay.
Rubrik para sa pananalita na
pagpapahayag.
C. Pag-uugnay ng
Halimbawa sa Bagong
Aralin
Pagbibigay halimbawa sa
mga hindi mabuting
pagtrato sa mga
kababaihan sa iba’t ibang
panig ng mundo.
Pagbibigay reaksiyon ng
mga mag-aaral hinggil sa
mga headline na may
kaugnayan sa karahasan sa
mga kababaihan.
Magbigay ng ilang paalala na
may kinalaman sa
pangangalaga sa kalikasan na
makikita sa paligid?
Bakit kailangang pangalagaan
ang kalikasan?
Paano ito pangangalagaan?
D. Pagtalakay ng Bagong
Konsepto at
Paglalahad ng Bagong
Kasanayan #1
Gawain 29: Triple Burger
Organizer
babae at lalaki sa
kasyasayan ng Pilipinas.
Genesis kabanata 1, talata 27-
31
27 Nilalang nga ng Diyos ang
tao ayon sa kanyang larawan.
Sila'y kanyang nilalang na
isang lalaki at isang
babae, 28 at sila'y pinagpala
niya. Sinabi niya,
“Magpakarami kayo at punuin
ninyo ng inyong mga anak ang
buong daigdig, at kayo ang
mamahala nito. Binibigyan ko
kayo ng kapangyarihan sa
mga isda sa tubig, sa mga
ibon sa himpapawid, at sa
lahat ng mga hayop na nasa
4. ibabaw ng lupa. 29 Ibinibigay ko
rin sa inyo ang lahat ng uri ng
halamang nagkakabinhi at
mga bungangkahoy bilang
pagkain ninyo. 30 Ang lahat ng
halamang luntian ay ibinibigay
ko naman sa lahat ng hayop
sa ibabaw ng lupa at sa lahat
ng mga ibon.” At ito nga ang
nangyari. 31 Pinagmasdan ng
Diyos ang lahat niyang
ginawa, at lubos siyang
nasiyahan. Lumipas ang gabi,
at sumapit ang umaga—iyon
ang ikaanim na araw.
Ang kalikasan ay tumutukoy
sa lahat ng nakapaligid sa atin
na maaaring may buhay o
wala.
E. Pagtalakay ng Bagong
Konsepto at
Paglalahad ng Bagong
Kasanayan #2
Pagtalakay sa Anti-
Violence Against Woman
ACT.
ESP 10 Modyul 11
Pangangalaga sa Kalikasan
F. Paglinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Mga bunga ng pag-aabuso na
nagawa ng tao sa kalikasan.
Mga maling pagtrato sa
kalikasan.
Halimbawa.
1. Maling pagtatapon ng
basura
2. Iligal na pagputol ng mga
puno
3. Polusyon sa hangin, tubig,
at lupa.
5. G. Paglalapat ng Aralin sa
Pang-Araw-araw na
Buhay
Pagsagot sa
Pamprosesong Tanong:
1. Tungkol saan ang
Anti-Violence
Against Women
Act?
2. Sinu-sino ang
binibigyang
proteksyon ng mga
batas na ito?
Upang mapalawak ang
kamalayan ng mga mag-
aaral hinggil sa mga batas
na nangangalaga sa
karapatan ng mga
kababaihan maaring
ipagawa sa mga mag-aaral
ang isang advocacy
campaign.
Maari itong ipost sa social
media.
Ang tao bilang tagapangalaga
ng kalikasan.
Pangalagaan at ipakita ang
paggalang sa kalikasan dahil
ito ang nais ng Diyos , para sa
kabutihang panlahat.
H. Paglalahat ng Aralin1. Ang Anti-Violence
Against Women Act ay
batas na nagbibigay
proteksyon sa mga
kababaihan.
Ang mga kababaihan ay isa
sa pinakamahalagang
bahagi ng ating lipunan.
I. Pagtataya ng Aralin Bilang mag-aaral, paano
ka makatutulong na
maipaabataid at mapairal
ang mga batas na ito sa
ating bansa?
Maikling pagsusulit.
Maaring pangkatin ang mga
mag-aaral at magsagawa ng
isang drama skit na
nagpapakita ng sitwasyon
sa pagpapahalga sa ating
mga kababaihan
J. Karagdagang Gawain
para sa Takdang-Aralin
at Remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
6. A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
Pangkat
1
Pangkat 2 Pangkat 3 Pangkat 4 Pangkat 5 Pangkat 6 Pangkat 7
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiya ng
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na masosolusyunan
sa tulong ng aking punongguro
at supervisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Inihanda ni : Iwinasto at Ipinagtibay ni:
JOCELYN S. DELPOSO RUSTICO S. PELONIO JR.
MT-I /Ratee
Principal III / Rater