SlideShare a Scribd company logo
1 of 34
Aralin 1.3
Paghahambing o Mga
Eupemistikong Pahayag
Do you want to edit this presentation?
Gumawa ng kopya at i-
edit sa Google Slides.
1. Sa menu tab, i-click ang File at
pagkatapos ay ang Make a
copy at Entire Presentation.
2. I-type ang pangalan ng file.
3. Piliin kung saan ito isi-save sa
iyong Google Drive.
4. I-click ang OK.
5. May magbubukas na bagong
tab. Hintayin na kompletong
mag-load ang file sa bagong tab.
6. Kapag nag-load na ang file, i-edit
ang presentation na ito gamit
ang Google Slides.
Mag-download ng offline
na kopya at i-edit sa
Microsoft PowerPoint.
1. Sa menu tab, i-click ang File at
pagkatapos ay ang Download as.
2. Piliin ang uri ng file. Piliin ang
Microsoft PowerPoint (.pptx).
3. Hintayin na ma-download ang file
sa iyong local disk.
4. Sa sandaling makompleto ang
pag-download, buksan ang file at
i-edit gamit ang Microsoft
PowerPoint o anumang offline na
program para sa presentation.
Gusto mo bang i-edit ang presentation na ito?
Mga Kasanayan sa Pagkatuto
● Nagagamit ang paghahambing sa pagbuo ng alinman sa
bugtong, salawikain, sawikain, o kasabihan
(eupemistikong pahayag); at
● Naisusulat ang sariling bugtong, salawikain, sawikain, o
kasabihan na angkop sa kasalukuyang kalagayan.
(F8WG-Ia-c-17)
Kinakailangan ang araling ito upang higit na maunawaan ang
kasanayan sa pagkatuto na itinakda ng DepEd:
Mga Layunin sa Pagkatuto
● natutukoy ang mga angkop na panlapi at hudyat sa
paghahambing sa pagbuo ng mga eupemistikong pahayag at
karunungang-bayan;
Pagkatapos ng araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang
natatalakay ang paghahambing at mga eupemistikong
pahayag, na may tuon sa sumusunod:
Mga Layunin sa Pagkatuto
● nagagamit ang paghahambing sa pagbuo ng alinman sa
bugtong, salawikain, o kasabihan (eupemistikong pahayag);
at
● nakasusulat ng sariling bugtong, salawikain, sawikain, o
kasabihan na angkop sa kasalukuyang kalagayan.
Pagkatapos ng araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang
natatalakay ang paghahambing at mga eupemistikong
pahayag, na may tuon sa sumusunod:
1. Basahin at unawain ang mga pares ng salita sa talahanayan.
2. Tukuyin kung magkatulad o magkasalungat ang kahulugan
ng mga ito.
3. Gumuhit ng bituin ⭐ sa magkatulad at ▲ tatsulok naman
sa magkasalungat.
4. Gamitin ang talahanayan sa pagsasagawa ng gawain.
5. Gawing gabay ang nakasaad na halimbawa sa talahanayan.
Magkatulad o Magkasalungat?
Magkatulad o Magkasalungat?
Pares ng Salita Magkatulad o Magkasalungat?
Halimbawa: bigo - matagumpay ▲
1. maganda - marikit
1. malapad - makitid
1. pikit - mulat
1. higante - dambuhala
1. baliktad - tiwarik
Sagutin:
1. Madali mo bang natukoy kung magkatulad o
magkasalungat ang pares ng mga salita? Bakit?
2. Sa iyong palagay, paano makatutulong ang kaalaman
mo sa magkatulad at magkasalungat na salita sa
pagkukumpara o paghahambing?
Pagganyak
Mapa ng Kosepto
Panuto: Punan ang mapa ng konsepto
ng mga ideyang may kinalaman o
kaugnayan sa “paghahambing”.
Pagganyak
Mapa ng Kosepto
Pagganyak
Sagutin:
● Ano-ano ang naiisip ninyo kapag naririnig ang salitang
“paghahambing”?
● Kailan ba ginagamit ang paghahambing?
Mahahalagang Tanong
● Ano ang mga eupemistikong pahayag?
● Ano ang iba’t ibang uri ng paghahambing?
● Ano ang mga dapat isaalang-alang sa pagbuo ng sariling
makabagong karunungang-bayan?
Gawain
1. Hatiin ang papel sa dalawang bahagi. Isulat sa kaliwa ang
Give One at sa kanan ang Get One.
2. Ipatala sa kaliwang hanay ang mga paghahambing na
ginamit sa mga pahayag na ipakikita ng guro.
3. Sa kanan naman ilalagay ang sagot ng kamag-aral.
Gawain 1: Give One, Get One
Gawain
Gawain 2: Pair Up
1. Sa hudyat na pair ng guro, papiliin ang mga mag-aaral ng
makakakapares sa gawain.
2. Tukuyin ang paghahambing sa bawat kahon.
3. Isagawa ang pagpapares para sa dalawa pang
pangungusap.
Gawain
Gawain 2: Pair Up
Butas ang bulsa ni
George gaya ni
Anton dahil pareho
silang wala pang
trabaho.
Mas halang ang
kaluluwa ng mga taong
kurakot kaysa mga
sinungaling.
Di-masyadong buto’t
balat ang
pangangatawan ni
Kathy kaysa kay Joan.
3. Gawin ang pagpapares para sa dalawa pang pangungusap.
Pagsusuri
1. Ano ang pagkakaiba ng paghahambing na palamang
at pasahol?
2. Bakit gumagamit ng mga eupemistikong pahayag?
3. Ano ang kadalasang salitang ginagamit sa mga
bugtong?
Para sa Gawain 1: Give One, Get One
Pagsusuri
1. Ano ang pagkakaiba ng paghahambing sa mga
eupemistikong pahayag?
2. Bakit mahalaga ang kaalaman sa paghahambing at
eupemistikong pahayag?
3. Paano makatutulong ang paghahambing sa pagbuo ng
mga eupemistikong pahayag?
Para sa Gawain 2: Pair Up
Pagsusuri
4. Paano makatutulong ang paghahambing at
eupemistikong pahayag sa pagbuo ng karunungang-
bayan?
Para sa Gawain 2: Pair Up
A. Tukuyin kung pahambing na magkatulad o pahambing
na di-magkatulad ang ginamit sa sumusunod na pahayag.
Isulat ang sagot sa patlang sa ilalim ng bawat bilang.
1. Ang buhay ay parang gulong, minsang nasa ibabaw,
minsang nasa ilalim.
__________________________________________
1. Ang mabuting halimbawa ay higit na mabisa kaysa
pahayag na dakila.
__________________________________________
A. Tukuyin kung pahambing na magkatulad o pahambing
na di-magkatulad ang ginamit sa sumusunod na pahayag.
Isulat ang sagot sa patlang sa ilalim ng bawat bilang.
3. Ang tao na walang pilak, parang ibong walang pakpak.
__________________________________________
3. Ang hindi magmahal sa sariling wika ay higit pa sa hayop
at malansang isda.
__________________________________________
A. Tukuyin kung pahambing na magkatulad o pahambing
na di-magkatulad ang ginamit sa sumusunod na pahayag.
Isulat ang sagot sa patlang sa ilalim ng bawat bilang.
5. Parehong kaliwa ang paa niya kaya hindi siya makasunod
sa musika ng sayaw.
__________________________________________
B. Ibigay ang angkop na panlapi at hudyat na salita sa paghahambing
upang mabuo ang diwa ng sumusunod na eupemistikong pahayag
at karunungang-bayan. Piliin ang titik ng tamang sagot.
1. Ang kaginhawaan ay ______ matatagpuan sa kasiyahan kaysa
kasaganaan.
A. mas B. tulad C. di-gaanong
1. Ang buhay ay ________ ng gulong, minsan ay nasa ibaba, minsan
ay nasa ilalim.
A. mas B. tulad C. di-gaanong
B. Ibigay ang angkop na panlapi at hudyat na salita sa paghahambing
upang mabuo ang diwa ng sumusunod na eupemistikong pahayag
at karunungang-bayan. Piliin ang titik ng tamang sagot.
3. _______ na nakalulula ang presyo ng bilihin noong nakaraang
taon kaysa ngayon.
A. higit B. di-gaanong C. di-gasinong
3. _______ na nakakapaso ang init ng araw tuwing buwan ng Marso
kaysa Disyembre.
A. mas B. di-hamak C. di-gasinong
B. Ibigay ang angkop na panlapi at hudyat na salita sa
paghahambing upang mabuo ang diwa ng sumusunod na
eupemistikong pahayag at karunungang-bayan. Piliin ang titik
ng tamang sagot.
5. Ang napanood na pelikula ni Richmond ay ______
nakapaninindig ng balahibo kaysa pelikulang Haunted
Forest.
A. mas B. di-hamak C. di-gasinong
Paglalapat
● Ano-ano ang dapat tandaan sa paghahambing?
● Sa inyong palagay, ano-ano ang posibleng implikasyon ng
hindi wastong paggamit ng paghahambing sa
paglalarawan o pagpapahayag?
● Paano matitiyak na wastong nailalapat ang paghahambing
sa pagbubuo ng sariling karunungang-bayan?
Pagpapahalaga
Paano mo mapauunlad ang kaalaman at kasanayan sa
paggamit ng paghahambing at eupemistikong pahayag at
pagbuo ng karunungang-bayan sa pang-araw-araw mong
pakikipagtalastasan?
Inaasahang Pag-unawa
● Itinuturing na eupemistikong pahayag ang mga pananalitang
nagkukubli sa tahasang kahulugan ng isang pahayag, tulad ng
pamumuna, karahasan, kabastusan, at iba pang may
matatalim na mensahe.
● Nahahati sa dalawang uri ang paghahambing—ang
pahambing na magkatulad at pahambing na di-magkatulad.
Inaasahang Pag-unawa
● Naisaalang-alang sa pagbuo ng mga karunungang-bayan ang
paggamit ng paghahambing at eupemistikong pahayag, na
nagtataglay ng mga taludtod, pagpapakita ng kultura at
tradisyon, pagiging matalinghaga, pagiging maikli,
napapanahon, at nakapupukaw ng interes ng mga tao.
Dapat Tandaan
● Ang paghahambing ay isang paraan ng pagpapahayag na
nagkukumpara ng mga bagay o salitang magkatulad o
hindi magkatulad ang anyo at katangian.
● Ang pahambing na magkatulad ay patas o magkatulad
ang katangian ng pinaghahambing.
Dapat Tandaan
● Ang pahambing na palamang ay paghahambing ng mas
malaki o nakahihigit kaysa isa. Samantala, ang pahambing
na pasahol ay naghahambing ng mas maliit o kulang sa
katangian kumpara sa isa.
● Ang eupemistikong pahayag ay mga pananalitang
nagkukubli sa tahasang kahulugan ng isang pahayag.
Dapat Tandaan
● Binubuo ng taludturan ang bugtong at salawikain sa
pamamagitan ng matatalinghagang pahayag na
ginagamitan ng paghahambing at eupemistikong
pahayag.
● Kinakailangang angkop sa kasalukuyang panahon at
nakapupukaw ng interes ang bubuuin o isusulat na
karunungang-bayan.
Paglalagom
● Mahalagang malinang ang kasanayan ng mga mag-aaral sa
pagsulat ng sarili at makabagong karunungang-bayan
sapagkat sinasalamin nito ang patuloy na pag-unlad ng
panitikang may-tuon sa pagpapahalagang pantao.
● Magagamit ng mga mag-aaral ang paghahambing sa
paglikha ng sarili at makabagong karunungang-bayan,
gayundin sa mabisang pakikipagtalastasan sa araw-araw.
Kasunduan
Sumulat ng limang pangungusap na naghahambing sa mga
larawan. Gumamit ng dalawang magkatulad na paghahambing
at tatlong di-magkatulad na paghahambing sa bawat bilang.
1. Di-magkatulad
2. Di-magkatulad
3. Magkatulad
4. Magkatulad
5. Di-magkatulad
Larawan A Larawan B
Sanggunian
Arevalo, Miguel Victor. 2002. Tekstong Patnubay sa Pag-aaral ng Gramatika. Lungsod Quezon: C & E. Publishing Inc.
Badayos, Paquito. 2008. Metodolohiya sa Pagtuturo at Pagkatuto ng/ sa Filipino (Mga Teorya, Simulain at Istratehiya). Lungsod Valenzuela:
Mutya Publishing House.
Eugenio, Damiana. 1989. Philippine Folk Literature: The Folktales. Lungsod Quezon: University of the Philippines Press.
Lazaro, Nina Christina at Lydia B. Liwanag. 2006. Interaktibong Modyul sa Filipino. Lungsod Quezon: New Star Publishing House.
Santiago, Alfonso O. at Norma G. Tiangco. 1991. Makabagong Balarilang Filipino. Lungsod ng Maynila: Rex Book Store.
Jomar G. Adaya, et al. 2012. Retorika at Masining na Pagpapahayag: Kasaysayan, Teorya, Antolohiya at Praktika. Lungsod Malabon:
Jimczyville Publications.
Jose Arrogante, et al. 2004. Panitikang Filipino (Antolohiya) Binagong Edisyon. Lungsod Mandaluyong: National Bookstore.
Lilia D. Antonio, et al. 2008. Komunikasyon sa Akademikong Filipino. Lungsod Quezon: C & E Publishing, Inc.

More Related Content

Similar to eupemiskong pahayag fil 8.pptx

Grade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGA
Grade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGAGrade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGA
Grade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGAClarenceMichelleSord1
 
Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3janehbasto
 
powerpoint presentation for demo teaching in SHS
powerpoint presentation for demo teaching in SHSpowerpoint presentation for demo teaching in SHS
powerpoint presentation for demo teaching in SHSRoseMiaPalaman
 
paghahambing na magkatulad at di magkatulad ppt
paghahambing na magkatulad at di magkatulad pptpaghahambing na magkatulad at di magkatulad ppt
paghahambing na magkatulad at di magkatulad pptHelenLanzuelaManalot
 
DLL_FIILIPINO 6_Q2_W2.docx
DLL_FIILIPINO 6_Q2_W2.docxDLL_FIILIPINO 6_Q2_W2.docx
DLL_FIILIPINO 6_Q2_W2.docxAnabelleDeTorres
 
FILIPINO V Q1 W8.pptx
FILIPINO V Q1 W8.pptxFILIPINO V Q1 W8.pptx
FILIPINO V Q1 W8.pptxmariusangulo
 
Matatalinhaga, eupimismo at paghahambing
Matatalinhaga, eupimismo at paghahambingMatatalinhaga, eupimismo at paghahambing
Matatalinhaga, eupimismo at paghahambingJessamaeLandingin1
 
ESP-DLL-Marso-27-312023.docx
ESP-DLL-Marso-27-312023.docxESP-DLL-Marso-27-312023.docx
ESP-DLL-Marso-27-312023.docxJeffersonTorres69
 
LeaP-AP-G10-Weeks 1-2-Q3.pdf
LeaP-AP-G10-Weeks 1-2-Q3.pdfLeaP-AP-G10-Weeks 1-2-Q3.pdf
LeaP-AP-G10-Weeks 1-2-Q3.pdfBenjamin Gerez
 
PPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE 2023 [Autosaved].pptx
PPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE 2023 [Autosaved].pptxPPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE 2023 [Autosaved].pptx
PPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE 2023 [Autosaved].pptxJovelynBanan1
 
PPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE 2023.pptx
PPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE 2023.pptxPPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE 2023.pptx
PPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE 2023.pptxJovelynBanan1
 
Q4 M2 PARA KAY SELYA.pptx
Q4 M2 PARA KAY SELYA.pptxQ4 M2 PARA KAY SELYA.pptx
Q4 M2 PARA KAY SELYA.pptxNoryKrisLaigo
 

Similar to eupemiskong pahayag fil 8.pptx (20)

esp
espesp
esp
 
GRADE 6 FILIPINO.docx
GRADE 6 FILIPINO.docxGRADE 6 FILIPINO.docx
GRADE 6 FILIPINO.docx
 
Grade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGA
Grade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGAGrade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGA
Grade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGA
 
Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3
 
Linggo-1.pptx
Linggo-1.pptxLinggo-1.pptx
Linggo-1.pptx
 
powerpoint presentation for demo teaching in SHS
powerpoint presentation for demo teaching in SHSpowerpoint presentation for demo teaching in SHS
powerpoint presentation for demo teaching in SHS
 
paghahambing na magkatulad at di magkatulad ppt
paghahambing na magkatulad at di magkatulad pptpaghahambing na magkatulad at di magkatulad ppt
paghahambing na magkatulad at di magkatulad ppt
 
Pangungusap(uri)
Pangungusap(uri)Pangungusap(uri)
Pangungusap(uri)
 
paghahambing.pptx
paghahambing.pptxpaghahambing.pptx
paghahambing.pptx
 
DLL_FIILIPINO 6_Q2_W2.docx
DLL_FIILIPINO 6_Q2_W2.docxDLL_FIILIPINO 6_Q2_W2.docx
DLL_FIILIPINO 6_Q2_W2.docx
 
FILIPINO V Q1 W8.pptx
FILIPINO V Q1 W8.pptxFILIPINO V Q1 W8.pptx
FILIPINO V Q1 W8.pptx
 
paghahambing.pptx
paghahambing.pptxpaghahambing.pptx
paghahambing.pptx
 
Matatalinhaga, eupimismo at paghahambing
Matatalinhaga, eupimismo at paghahambingMatatalinhaga, eupimismo at paghahambing
Matatalinhaga, eupimismo at paghahambing
 
ESP-DLL-Marso-27-312023.docx
ESP-DLL-Marso-27-312023.docxESP-DLL-Marso-27-312023.docx
ESP-DLL-Marso-27-312023.docx
 
LeaP-AP-G10-Weeks 1-2-Q3.pdf
LeaP-AP-G10-Weeks 1-2-Q3.pdfLeaP-AP-G10-Weeks 1-2-Q3.pdf
LeaP-AP-G10-Weeks 1-2-Q3.pdf
 
Modyul 8.5
Modyul 8.5Modyul 8.5
Modyul 8.5
 
Modyul 8
Modyul 8Modyul 8
Modyul 8
 
PPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE 2023 [Autosaved].pptx
PPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE 2023 [Autosaved].pptxPPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE 2023 [Autosaved].pptx
PPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE 2023 [Autosaved].pptx
 
PPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE 2023.pptx
PPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE 2023.pptxPPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE 2023.pptx
PPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE 2023.pptx
 
Q4 M2 PARA KAY SELYA.pptx
Q4 M2 PARA KAY SELYA.pptxQ4 M2 PARA KAY SELYA.pptx
Q4 M2 PARA KAY SELYA.pptx
 

More from IMELDATORRES8

Q4-FILIPINO 10 EL-FILIBUDTRISMO.pptx
Q4-FILIPINO 10 EL-FILIBUDTRISMO.pptxQ4-FILIPINO 10 EL-FILIBUDTRISMO.pptx
Q4-FILIPINO 10 EL-FILIBUDTRISMO.pptxIMELDATORRES8
 
Malikhaing-pagsusulat-reporting-Mercader-Magtoto (1).pptx
Malikhaing-pagsusulat-reporting-Mercader-Magtoto (1).pptxMalikhaing-pagsusulat-reporting-Mercader-Magtoto (1).pptx
Malikhaing-pagsusulat-reporting-Mercader-Magtoto (1).pptxIMELDATORRES8
 
Q4-aralin 1 FILIPINO 9 ARALIN 1-NOLI ME TANGERE.pptx
Q4-aralin 1 FILIPINO 9 ARALIN 1-NOLI ME TANGERE.pptxQ4-aralin 1 FILIPINO 9 ARALIN 1-NOLI ME TANGERE.pptx
Q4-aralin 1 FILIPINO 9 ARALIN 1-NOLI ME TANGERE.pptxIMELDATORRES8
 
barayti-ng-wika-DEMO-TEACHING-SHS-FILIPINO-11.pptx
barayti-ng-wika-DEMO-TEACHING-SHS-FILIPINO-11.pptxbarayti-ng-wika-DEMO-TEACHING-SHS-FILIPINO-11.pptx
barayti-ng-wika-DEMO-TEACHING-SHS-FILIPINO-11.pptxIMELDATORRES8
 
Q4-FILIPINO 9 TANKA AT HAIKU ARALIN 3.pptx
Q4-FILIPINO 9 TANKA AT HAIKU  ARALIN 3.pptxQ4-FILIPINO 9 TANKA AT HAIKU  ARALIN 3.pptx
Q4-FILIPINO 9 TANKA AT HAIKU ARALIN 3.pptxIMELDATORRES8
 
PPT Mga Tauhan sa Ibong Adarna (1).pptx
PPT Mga Tauhan sa Ibong Adarna (1).pptxPPT Mga Tauhan sa Ibong Adarna (1).pptx
PPT Mga Tauhan sa Ibong Adarna (1).pptxIMELDATORRES8
 
PAKSA MGAURI NG TAYUTAY filipino 7.pptx
PAKSA MGAURI NG TAYUTAY filipino 7.pptxPAKSA MGAURI NG TAYUTAY filipino 7.pptx
PAKSA MGAURI NG TAYUTAY filipino 7.pptxIMELDATORRES8
 

More from IMELDATORRES8 (8)

Q4-FILIPINO 10 EL-FILIBUDTRISMO.pptx
Q4-FILIPINO 10 EL-FILIBUDTRISMO.pptxQ4-FILIPINO 10 EL-FILIBUDTRISMO.pptx
Q4-FILIPINO 10 EL-FILIBUDTRISMO.pptx
 
R-W.pptx
R-W.pptxR-W.pptx
R-W.pptx
 
Malikhaing-pagsusulat-reporting-Mercader-Magtoto (1).pptx
Malikhaing-pagsusulat-reporting-Mercader-Magtoto (1).pptxMalikhaing-pagsusulat-reporting-Mercader-Magtoto (1).pptx
Malikhaing-pagsusulat-reporting-Mercader-Magtoto (1).pptx
 
Q4-aralin 1 FILIPINO 9 ARALIN 1-NOLI ME TANGERE.pptx
Q4-aralin 1 FILIPINO 9 ARALIN 1-NOLI ME TANGERE.pptxQ4-aralin 1 FILIPINO 9 ARALIN 1-NOLI ME TANGERE.pptx
Q4-aralin 1 FILIPINO 9 ARALIN 1-NOLI ME TANGERE.pptx
 
barayti-ng-wika-DEMO-TEACHING-SHS-FILIPINO-11.pptx
barayti-ng-wika-DEMO-TEACHING-SHS-FILIPINO-11.pptxbarayti-ng-wika-DEMO-TEACHING-SHS-FILIPINO-11.pptx
barayti-ng-wika-DEMO-TEACHING-SHS-FILIPINO-11.pptx
 
Q4-FILIPINO 9 TANKA AT HAIKU ARALIN 3.pptx
Q4-FILIPINO 9 TANKA AT HAIKU  ARALIN 3.pptxQ4-FILIPINO 9 TANKA AT HAIKU  ARALIN 3.pptx
Q4-FILIPINO 9 TANKA AT HAIKU ARALIN 3.pptx
 
PPT Mga Tauhan sa Ibong Adarna (1).pptx
PPT Mga Tauhan sa Ibong Adarna (1).pptxPPT Mga Tauhan sa Ibong Adarna (1).pptx
PPT Mga Tauhan sa Ibong Adarna (1).pptx
 
PAKSA MGAURI NG TAYUTAY filipino 7.pptx
PAKSA MGAURI NG TAYUTAY filipino 7.pptxPAKSA MGAURI NG TAYUTAY filipino 7.pptx
PAKSA MGAURI NG TAYUTAY filipino 7.pptx
 

Recently uploaded

Mapeh-Aralin-4.1-Healthpptx (1).pp for cottx
Mapeh-Aralin-4.1-Healthpptx (1).pp for cottxMapeh-Aralin-4.1-Healthpptx (1).pp for cottx
Mapeh-Aralin-4.1-Healthpptx (1).pp for cottxOlinadLobatonAiMula
 
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 pKabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 pmarryrosegardose
 
Maagang Pagbubuntis -- Teenage Pregnancy
Maagang Pagbubuntis -- Teenage PregnancyMaagang Pagbubuntis -- Teenage Pregnancy
Maagang Pagbubuntis -- Teenage Pregnancykatpantan
 
Presentation epp 5.pptx for Grade 5 learners to help them for an effective le...
Presentation epp 5.pptx for Grade 5 learners to help them for an effective le...Presentation epp 5.pptx for Grade 5 learners to help them for an effective le...
Presentation epp 5.pptx for Grade 5 learners to help them for an effective le...jourlyngabasa001
 
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptxGrade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptxmtmedel20in0037
 
Aralin-6-Ang-Sitwasyon-ng-mga-Pangkat-Minorya-1.pptx
Aralin-6-Ang-Sitwasyon-ng-mga-Pangkat-Minorya-1.pptxAralin-6-Ang-Sitwasyon-ng-mga-Pangkat-Minorya-1.pptx
Aralin-6-Ang-Sitwasyon-ng-mga-Pangkat-Minorya-1.pptxrocinegallegocbam
 
Bahagi ng makinang de-padyak 03-13-23 (1).pptx
Bahagi ng makinang de-padyak 03-13-23 (1).pptxBahagi ng makinang de-padyak 03-13-23 (1).pptx
Bahagi ng makinang de-padyak 03-13-23 (1).pptxjennygomez299283
 
UNANG YUGTO NG PANANAKOP NG KANLURANIN SA SILANGAN AT TIMOG-SILANGANG ASYA.pptx
UNANG YUGTO NG PANANAKOP NG KANLURANIN SA SILANGAN AT TIMOG-SILANGANG ASYA.pptxUNANG YUGTO NG PANANAKOP NG KANLURANIN SA SILANGAN AT TIMOG-SILANGANG ASYA.pptx
UNANG YUGTO NG PANANAKOP NG KANLURANIN SA SILANGAN AT TIMOG-SILANGANG ASYA.pptxDesilynNegrillodeVil
 
Sanhi at Bunga Demo teaching- Filipino 5.pptx
Sanhi at Bunga Demo teaching- Filipino 5.pptxSanhi at Bunga Demo teaching- Filipino 5.pptx
Sanhi at Bunga Demo teaching- Filipino 5.pptxMarwinElleLimbaga
 
DLL_Araling Panlipunan ..k to 12 curriculum
DLL_Araling Panlipunan ..k to 12 curriculumDLL_Araling Panlipunan ..k to 12 curriculum
DLL_Araling Panlipunan ..k to 12 curriculumVALERIEYDIZON
 
Noli-Me-Tangere-Kabanata-17-32-Copy.pptx
Noli-Me-Tangere-Kabanata-17-32-Copy.pptxNoli-Me-Tangere-Kabanata-17-32-Copy.pptx
Noli-Me-Tangere-Kabanata-17-32-Copy.pptxJustinArquero
 
isyung-moral-tungkol-sa-seksuwalidad.pptx
isyung-moral-tungkol-sa-seksuwalidad.pptxisyung-moral-tungkol-sa-seksuwalidad.pptx
isyung-moral-tungkol-sa-seksuwalidad.pptxLornaBajarOliva
 
Presentation in science 3 (init at liwanag)
Presentation in science 3 (init at liwanag)Presentation in science 3 (init at liwanag)
Presentation in science 3 (init at liwanag)AngelicaSantiago45
 
Pagsusuri-sa-awit-Presentasyon.pptx Mga teorya sa panitikan
Pagsusuri-sa-awit-Presentasyon.pptx Mga teorya sa  panitikanPagsusuri-sa-awit-Presentasyon.pptx Mga teorya sa  panitikan
Pagsusuri-sa-awit-Presentasyon.pptx Mga teorya sa panitikanJohairaAcot
 
Baitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptx
Baitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptxBaitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptx
Baitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptxGerlynSojon
 
paggamit ng pangungusap sa ibat iabng sitwasyonCOT-Q3-FIL6-2022 - Copy.pptx f...
paggamit ng pangungusap sa ibat iabng sitwasyonCOT-Q3-FIL6-2022 - Copy.pptx f...paggamit ng pangungusap sa ibat iabng sitwasyonCOT-Q3-FIL6-2022 - Copy.pptx f...
paggamit ng pangungusap sa ibat iabng sitwasyonCOT-Q3-FIL6-2022 - Copy.pptx f...FairyLouMejia1
 
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptx
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptxQ4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptx
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptxdiannesofocado8
 
gr9-modyul11kasipaganpagpupunyagipagtitipidatwastongpamamahala-190303122831 (...
gr9-modyul11kasipaganpagpupunyagipagtitipidatwastongpamamahala-190303122831 (...gr9-modyul11kasipaganpagpupunyagipagtitipidatwastongpamamahala-190303122831 (...
gr9-modyul11kasipaganpagpupunyagipagtitipidatwastongpamamahala-190303122831 (...SundieGraceBataan
 
Simuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptx
Simuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptx
Simuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptxChristineJaneWaquizM
 
PAMBANSANG KAUNLARAN.pptx week 5 ekonomi
PAMBANSANG KAUNLARAN.pptx week 5 ekonomiPAMBANSANG KAUNLARAN.pptx week 5 ekonomi
PAMBANSANG KAUNLARAN.pptx week 5 ekonomiMiaBumagat1
 

Recently uploaded (20)

Mapeh-Aralin-4.1-Healthpptx (1).pp for cottx
Mapeh-Aralin-4.1-Healthpptx (1).pp for cottxMapeh-Aralin-4.1-Healthpptx (1).pp for cottx
Mapeh-Aralin-4.1-Healthpptx (1).pp for cottx
 
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 pKabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
 
Maagang Pagbubuntis -- Teenage Pregnancy
Maagang Pagbubuntis -- Teenage PregnancyMaagang Pagbubuntis -- Teenage Pregnancy
Maagang Pagbubuntis -- Teenage Pregnancy
 
Presentation epp 5.pptx for Grade 5 learners to help them for an effective le...
Presentation epp 5.pptx for Grade 5 learners to help them for an effective le...Presentation epp 5.pptx for Grade 5 learners to help them for an effective le...
Presentation epp 5.pptx for Grade 5 learners to help them for an effective le...
 
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptxGrade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
 
Aralin-6-Ang-Sitwasyon-ng-mga-Pangkat-Minorya-1.pptx
Aralin-6-Ang-Sitwasyon-ng-mga-Pangkat-Minorya-1.pptxAralin-6-Ang-Sitwasyon-ng-mga-Pangkat-Minorya-1.pptx
Aralin-6-Ang-Sitwasyon-ng-mga-Pangkat-Minorya-1.pptx
 
Bahagi ng makinang de-padyak 03-13-23 (1).pptx
Bahagi ng makinang de-padyak 03-13-23 (1).pptxBahagi ng makinang de-padyak 03-13-23 (1).pptx
Bahagi ng makinang de-padyak 03-13-23 (1).pptx
 
UNANG YUGTO NG PANANAKOP NG KANLURANIN SA SILANGAN AT TIMOG-SILANGANG ASYA.pptx
UNANG YUGTO NG PANANAKOP NG KANLURANIN SA SILANGAN AT TIMOG-SILANGANG ASYA.pptxUNANG YUGTO NG PANANAKOP NG KANLURANIN SA SILANGAN AT TIMOG-SILANGANG ASYA.pptx
UNANG YUGTO NG PANANAKOP NG KANLURANIN SA SILANGAN AT TIMOG-SILANGANG ASYA.pptx
 
Sanhi at Bunga Demo teaching- Filipino 5.pptx
Sanhi at Bunga Demo teaching- Filipino 5.pptxSanhi at Bunga Demo teaching- Filipino 5.pptx
Sanhi at Bunga Demo teaching- Filipino 5.pptx
 
DLL_Araling Panlipunan ..k to 12 curriculum
DLL_Araling Panlipunan ..k to 12 curriculumDLL_Araling Panlipunan ..k to 12 curriculum
DLL_Araling Panlipunan ..k to 12 curriculum
 
Noli-Me-Tangere-Kabanata-17-32-Copy.pptx
Noli-Me-Tangere-Kabanata-17-32-Copy.pptxNoli-Me-Tangere-Kabanata-17-32-Copy.pptx
Noli-Me-Tangere-Kabanata-17-32-Copy.pptx
 
isyung-moral-tungkol-sa-seksuwalidad.pptx
isyung-moral-tungkol-sa-seksuwalidad.pptxisyung-moral-tungkol-sa-seksuwalidad.pptx
isyung-moral-tungkol-sa-seksuwalidad.pptx
 
Presentation in science 3 (init at liwanag)
Presentation in science 3 (init at liwanag)Presentation in science 3 (init at liwanag)
Presentation in science 3 (init at liwanag)
 
Pagsusuri-sa-awit-Presentasyon.pptx Mga teorya sa panitikan
Pagsusuri-sa-awit-Presentasyon.pptx Mga teorya sa  panitikanPagsusuri-sa-awit-Presentasyon.pptx Mga teorya sa  panitikan
Pagsusuri-sa-awit-Presentasyon.pptx Mga teorya sa panitikan
 
Baitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptx
Baitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptxBaitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptx
Baitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptx
 
paggamit ng pangungusap sa ibat iabng sitwasyonCOT-Q3-FIL6-2022 - Copy.pptx f...
paggamit ng pangungusap sa ibat iabng sitwasyonCOT-Q3-FIL6-2022 - Copy.pptx f...paggamit ng pangungusap sa ibat iabng sitwasyonCOT-Q3-FIL6-2022 - Copy.pptx f...
paggamit ng pangungusap sa ibat iabng sitwasyonCOT-Q3-FIL6-2022 - Copy.pptx f...
 
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptx
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptxQ4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptx
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptx
 
gr9-modyul11kasipaganpagpupunyagipagtitipidatwastongpamamahala-190303122831 (...
gr9-modyul11kasipaganpagpupunyagipagtitipidatwastongpamamahala-190303122831 (...gr9-modyul11kasipaganpagpupunyagipagtitipidatwastongpamamahala-190303122831 (...
gr9-modyul11kasipaganpagpupunyagipagtitipidatwastongpamamahala-190303122831 (...
 
Simuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptx
Simuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptx
Simuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptx
 
PAMBANSANG KAUNLARAN.pptx week 5 ekonomi
PAMBANSANG KAUNLARAN.pptx week 5 ekonomiPAMBANSANG KAUNLARAN.pptx week 5 ekonomi
PAMBANSANG KAUNLARAN.pptx week 5 ekonomi
 

eupemiskong pahayag fil 8.pptx

  • 1. Aralin 1.3 Paghahambing o Mga Eupemistikong Pahayag
  • 2. Do you want to edit this presentation? Gumawa ng kopya at i- edit sa Google Slides. 1. Sa menu tab, i-click ang File at pagkatapos ay ang Make a copy at Entire Presentation. 2. I-type ang pangalan ng file. 3. Piliin kung saan ito isi-save sa iyong Google Drive. 4. I-click ang OK. 5. May magbubukas na bagong tab. Hintayin na kompletong mag-load ang file sa bagong tab. 6. Kapag nag-load na ang file, i-edit ang presentation na ito gamit ang Google Slides. Mag-download ng offline na kopya at i-edit sa Microsoft PowerPoint. 1. Sa menu tab, i-click ang File at pagkatapos ay ang Download as. 2. Piliin ang uri ng file. Piliin ang Microsoft PowerPoint (.pptx). 3. Hintayin na ma-download ang file sa iyong local disk. 4. Sa sandaling makompleto ang pag-download, buksan ang file at i-edit gamit ang Microsoft PowerPoint o anumang offline na program para sa presentation. Gusto mo bang i-edit ang presentation na ito?
  • 3. Mga Kasanayan sa Pagkatuto ● Nagagamit ang paghahambing sa pagbuo ng alinman sa bugtong, salawikain, sawikain, o kasabihan (eupemistikong pahayag); at ● Naisusulat ang sariling bugtong, salawikain, sawikain, o kasabihan na angkop sa kasalukuyang kalagayan. (F8WG-Ia-c-17) Kinakailangan ang araling ito upang higit na maunawaan ang kasanayan sa pagkatuto na itinakda ng DepEd:
  • 4. Mga Layunin sa Pagkatuto ● natutukoy ang mga angkop na panlapi at hudyat sa paghahambing sa pagbuo ng mga eupemistikong pahayag at karunungang-bayan; Pagkatapos ng araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang natatalakay ang paghahambing at mga eupemistikong pahayag, na may tuon sa sumusunod:
  • 5. Mga Layunin sa Pagkatuto ● nagagamit ang paghahambing sa pagbuo ng alinman sa bugtong, salawikain, o kasabihan (eupemistikong pahayag); at ● nakasusulat ng sariling bugtong, salawikain, sawikain, o kasabihan na angkop sa kasalukuyang kalagayan. Pagkatapos ng araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang natatalakay ang paghahambing at mga eupemistikong pahayag, na may tuon sa sumusunod:
  • 6. 1. Basahin at unawain ang mga pares ng salita sa talahanayan. 2. Tukuyin kung magkatulad o magkasalungat ang kahulugan ng mga ito. 3. Gumuhit ng bituin ⭐ sa magkatulad at ▲ tatsulok naman sa magkasalungat. 4. Gamitin ang talahanayan sa pagsasagawa ng gawain. 5. Gawing gabay ang nakasaad na halimbawa sa talahanayan. Magkatulad o Magkasalungat?
  • 7. Magkatulad o Magkasalungat? Pares ng Salita Magkatulad o Magkasalungat? Halimbawa: bigo - matagumpay ▲ 1. maganda - marikit 1. malapad - makitid 1. pikit - mulat 1. higante - dambuhala 1. baliktad - tiwarik
  • 8. Sagutin: 1. Madali mo bang natukoy kung magkatulad o magkasalungat ang pares ng mga salita? Bakit? 2. Sa iyong palagay, paano makatutulong ang kaalaman mo sa magkatulad at magkasalungat na salita sa pagkukumpara o paghahambing?
  • 9. Pagganyak Mapa ng Kosepto Panuto: Punan ang mapa ng konsepto ng mga ideyang may kinalaman o kaugnayan sa “paghahambing”.
  • 11. Pagganyak Sagutin: ● Ano-ano ang naiisip ninyo kapag naririnig ang salitang “paghahambing”? ● Kailan ba ginagamit ang paghahambing?
  • 12. Mahahalagang Tanong ● Ano ang mga eupemistikong pahayag? ● Ano ang iba’t ibang uri ng paghahambing? ● Ano ang mga dapat isaalang-alang sa pagbuo ng sariling makabagong karunungang-bayan?
  • 13. Gawain 1. Hatiin ang papel sa dalawang bahagi. Isulat sa kaliwa ang Give One at sa kanan ang Get One. 2. Ipatala sa kaliwang hanay ang mga paghahambing na ginamit sa mga pahayag na ipakikita ng guro. 3. Sa kanan naman ilalagay ang sagot ng kamag-aral. Gawain 1: Give One, Get One
  • 14. Gawain Gawain 2: Pair Up 1. Sa hudyat na pair ng guro, papiliin ang mga mag-aaral ng makakakapares sa gawain. 2. Tukuyin ang paghahambing sa bawat kahon. 3. Isagawa ang pagpapares para sa dalawa pang pangungusap.
  • 15. Gawain Gawain 2: Pair Up Butas ang bulsa ni George gaya ni Anton dahil pareho silang wala pang trabaho. Mas halang ang kaluluwa ng mga taong kurakot kaysa mga sinungaling. Di-masyadong buto’t balat ang pangangatawan ni Kathy kaysa kay Joan. 3. Gawin ang pagpapares para sa dalawa pang pangungusap.
  • 16. Pagsusuri 1. Ano ang pagkakaiba ng paghahambing na palamang at pasahol? 2. Bakit gumagamit ng mga eupemistikong pahayag? 3. Ano ang kadalasang salitang ginagamit sa mga bugtong? Para sa Gawain 1: Give One, Get One
  • 17. Pagsusuri 1. Ano ang pagkakaiba ng paghahambing sa mga eupemistikong pahayag? 2. Bakit mahalaga ang kaalaman sa paghahambing at eupemistikong pahayag? 3. Paano makatutulong ang paghahambing sa pagbuo ng mga eupemistikong pahayag? Para sa Gawain 2: Pair Up
  • 18. Pagsusuri 4. Paano makatutulong ang paghahambing at eupemistikong pahayag sa pagbuo ng karunungang- bayan? Para sa Gawain 2: Pair Up
  • 19. A. Tukuyin kung pahambing na magkatulad o pahambing na di-magkatulad ang ginamit sa sumusunod na pahayag. Isulat ang sagot sa patlang sa ilalim ng bawat bilang. 1. Ang buhay ay parang gulong, minsang nasa ibabaw, minsang nasa ilalim. __________________________________________ 1. Ang mabuting halimbawa ay higit na mabisa kaysa pahayag na dakila. __________________________________________
  • 20. A. Tukuyin kung pahambing na magkatulad o pahambing na di-magkatulad ang ginamit sa sumusunod na pahayag. Isulat ang sagot sa patlang sa ilalim ng bawat bilang. 3. Ang tao na walang pilak, parang ibong walang pakpak. __________________________________________ 3. Ang hindi magmahal sa sariling wika ay higit pa sa hayop at malansang isda. __________________________________________
  • 21. A. Tukuyin kung pahambing na magkatulad o pahambing na di-magkatulad ang ginamit sa sumusunod na pahayag. Isulat ang sagot sa patlang sa ilalim ng bawat bilang. 5. Parehong kaliwa ang paa niya kaya hindi siya makasunod sa musika ng sayaw. __________________________________________
  • 22. B. Ibigay ang angkop na panlapi at hudyat na salita sa paghahambing upang mabuo ang diwa ng sumusunod na eupemistikong pahayag at karunungang-bayan. Piliin ang titik ng tamang sagot. 1. Ang kaginhawaan ay ______ matatagpuan sa kasiyahan kaysa kasaganaan. A. mas B. tulad C. di-gaanong 1. Ang buhay ay ________ ng gulong, minsan ay nasa ibaba, minsan ay nasa ilalim. A. mas B. tulad C. di-gaanong
  • 23. B. Ibigay ang angkop na panlapi at hudyat na salita sa paghahambing upang mabuo ang diwa ng sumusunod na eupemistikong pahayag at karunungang-bayan. Piliin ang titik ng tamang sagot. 3. _______ na nakalulula ang presyo ng bilihin noong nakaraang taon kaysa ngayon. A. higit B. di-gaanong C. di-gasinong 3. _______ na nakakapaso ang init ng araw tuwing buwan ng Marso kaysa Disyembre. A. mas B. di-hamak C. di-gasinong
  • 24. B. Ibigay ang angkop na panlapi at hudyat na salita sa paghahambing upang mabuo ang diwa ng sumusunod na eupemistikong pahayag at karunungang-bayan. Piliin ang titik ng tamang sagot. 5. Ang napanood na pelikula ni Richmond ay ______ nakapaninindig ng balahibo kaysa pelikulang Haunted Forest. A. mas B. di-hamak C. di-gasinong
  • 25. Paglalapat ● Ano-ano ang dapat tandaan sa paghahambing? ● Sa inyong palagay, ano-ano ang posibleng implikasyon ng hindi wastong paggamit ng paghahambing sa paglalarawan o pagpapahayag? ● Paano matitiyak na wastong nailalapat ang paghahambing sa pagbubuo ng sariling karunungang-bayan?
  • 26. Pagpapahalaga Paano mo mapauunlad ang kaalaman at kasanayan sa paggamit ng paghahambing at eupemistikong pahayag at pagbuo ng karunungang-bayan sa pang-araw-araw mong pakikipagtalastasan?
  • 27. Inaasahang Pag-unawa ● Itinuturing na eupemistikong pahayag ang mga pananalitang nagkukubli sa tahasang kahulugan ng isang pahayag, tulad ng pamumuna, karahasan, kabastusan, at iba pang may matatalim na mensahe. ● Nahahati sa dalawang uri ang paghahambing—ang pahambing na magkatulad at pahambing na di-magkatulad.
  • 28. Inaasahang Pag-unawa ● Naisaalang-alang sa pagbuo ng mga karunungang-bayan ang paggamit ng paghahambing at eupemistikong pahayag, na nagtataglay ng mga taludtod, pagpapakita ng kultura at tradisyon, pagiging matalinghaga, pagiging maikli, napapanahon, at nakapupukaw ng interes ng mga tao.
  • 29. Dapat Tandaan ● Ang paghahambing ay isang paraan ng pagpapahayag na nagkukumpara ng mga bagay o salitang magkatulad o hindi magkatulad ang anyo at katangian. ● Ang pahambing na magkatulad ay patas o magkatulad ang katangian ng pinaghahambing.
  • 30. Dapat Tandaan ● Ang pahambing na palamang ay paghahambing ng mas malaki o nakahihigit kaysa isa. Samantala, ang pahambing na pasahol ay naghahambing ng mas maliit o kulang sa katangian kumpara sa isa. ● Ang eupemistikong pahayag ay mga pananalitang nagkukubli sa tahasang kahulugan ng isang pahayag.
  • 31. Dapat Tandaan ● Binubuo ng taludturan ang bugtong at salawikain sa pamamagitan ng matatalinghagang pahayag na ginagamitan ng paghahambing at eupemistikong pahayag. ● Kinakailangang angkop sa kasalukuyang panahon at nakapupukaw ng interes ang bubuuin o isusulat na karunungang-bayan.
  • 32. Paglalagom ● Mahalagang malinang ang kasanayan ng mga mag-aaral sa pagsulat ng sarili at makabagong karunungang-bayan sapagkat sinasalamin nito ang patuloy na pag-unlad ng panitikang may-tuon sa pagpapahalagang pantao. ● Magagamit ng mga mag-aaral ang paghahambing sa paglikha ng sarili at makabagong karunungang-bayan, gayundin sa mabisang pakikipagtalastasan sa araw-araw.
  • 33. Kasunduan Sumulat ng limang pangungusap na naghahambing sa mga larawan. Gumamit ng dalawang magkatulad na paghahambing at tatlong di-magkatulad na paghahambing sa bawat bilang. 1. Di-magkatulad 2. Di-magkatulad 3. Magkatulad 4. Magkatulad 5. Di-magkatulad Larawan A Larawan B
  • 34. Sanggunian Arevalo, Miguel Victor. 2002. Tekstong Patnubay sa Pag-aaral ng Gramatika. Lungsod Quezon: C & E. Publishing Inc. Badayos, Paquito. 2008. Metodolohiya sa Pagtuturo at Pagkatuto ng/ sa Filipino (Mga Teorya, Simulain at Istratehiya). Lungsod Valenzuela: Mutya Publishing House. Eugenio, Damiana. 1989. Philippine Folk Literature: The Folktales. Lungsod Quezon: University of the Philippines Press. Lazaro, Nina Christina at Lydia B. Liwanag. 2006. Interaktibong Modyul sa Filipino. Lungsod Quezon: New Star Publishing House. Santiago, Alfonso O. at Norma G. Tiangco. 1991. Makabagong Balarilang Filipino. Lungsod ng Maynila: Rex Book Store. Jomar G. Adaya, et al. 2012. Retorika at Masining na Pagpapahayag: Kasaysayan, Teorya, Antolohiya at Praktika. Lungsod Malabon: Jimczyville Publications. Jose Arrogante, et al. 2004. Panitikang Filipino (Antolohiya) Binagong Edisyon. Lungsod Mandaluyong: National Bookstore. Lilia D. Antonio, et al. 2008. Komunikasyon sa Akademikong Filipino. Lungsod Quezon: C & E Publishing, Inc.