1. Ang Mapa at
Kahalagahan
Masusing Banghay Aralin sa Araling
Panlipunan
K to 12 BASIC EDUCATION CURRICULUM
K to 12 Araling Panlipunan Gabay Pangkurikulum
BAITANG 3
2. Sa pagtatapos ng ARALING ito. Ang mga batang mag-aaral ay
inaasahang:
A.Naipapaliwanag ang kahulugan ng mapa;
B.Naipapahayag ang kahalagahan ng mapa sa isa o dalawang
pangungusap;
C.Nakaguguhit ng mapa ayon sa ibibigay na lokasyon, direksyon
at larawan mula sa paaralan patungo sa kani-kanilang mga
tahanan.
I. LAYUNIN
3. Sanggunian : Lunday ng kalingang Pilipino.
Iba pang kagamitan : AKLAT at Panturong biswal (tulad ng
PowerPoint presentation), Laptop
II. Nilalaman
4. A. Balik-aral sa nakaraang aralin/ Pagsisimula ng bagong aralin
Nakaraang Aralin: Mga Apat na Pangunahing Direksyon
Hilaga, Timog, Silangan at Kanluran
Bagong Aralin: Mapa at Kahalagahan Nito
III. Pamamaraan
5. B. Paghahabi sa layunin ng aralin
Inaasahan na pagkatapos sa aralin na ito, ang mga mag-aaral ay:
A.Naipapaliwanag ang kahulugan ng mapa;
B.Naipapahayag ang kahalagahan ng mapa sa isa o dalawang
pangungusap;
C.At Nakaguguhit ng mapa ayon sa ibibigay na lokasyon, direksyon at
larawan mula sa paaralan patungo sa kaniya-kaniya ninyong mga
tahanan.
III. Pamamaraan
6. C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin
Pangkatang kilos na kung saan mahahasa ang mga mag-aaral sa
pagsunod sa tamang direksyon. Apat na direksyon ang sundin ng mga
mag-aaral at sa bawat istasyon ay may mga letrang makukuha at dito rin
nakasaad ang sunod na direksyon para sa sunod na istasyon. Ang unang
grupong makatapos ay siyang nagwagi.
Salitang ‘MAPA’ ang kailangang mabuo ng mga mag-aaral.
III. Pamamaraan
7. D. Pagtatalakay sa bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan 1
Matatalakay ang kahulugan ng salitang ‘Mapa’ at hayaan ang mga batang
magbigay ng kahulugan sa sariling salita at unawain ang salitang Mapa.
III. Pamamaraan
8. E. Pagtatalakay sa bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan 2
Dito matatalakay ang importansya o kahalagahan ng Mapa na maipahiwatig sa
mga bata para sa kaalaman ng mga impormasyon tungkol sa heograpiya ng bansa at
mahahasa sa kanila ang pagpapahalaga ng mga komunidad na kanilang kinabibilangan.
III. Pamamaraan
9. F. Paglinang sa Kabihasaan
Pagguhit ng mapa sa lokasyon ng paaralan patungo sa tahanan ng mga mag-
aaral. Dito matutukoy ang kaalaman ng mga bata sa mga lokasyon at direksyon sa
kanilang lalawigan. Dito rin mailalabas ang husay sa pagguhit at pagdedetalye ng mga
simbolo na naroroon sa kanilang kinabibilangan.
III. Pamamaraan
10. G. Paglalahad ng Aralin
Palitan ng tanong at sagot mula sa guro at mag-aaral tungkol sa kabuuan ng
aralin upang matukoy ang naunawaan ng mga mag-aaral tungkol sa paksang inaral.
III. Pamamaraan
11. IV. Pagtataya ng Aralin
a. Tukuyin mo!
b. Ang Mapa ng Lungsod.
V.Karagdagang Gawain para sa Takdang-Aralin o Remediation
1. Ano-ano ang apat na simbolo o pananda sa mapa?
2. Magdala ng mapa ng Pilipinas.
13. Members:
the end
ABELLA, ANGELINE T.
AGUSTIN, PAOLA TERESA
CAMMAYO, MYLA CAMILLE B.
DALERE, VIVIAN JOY B.
DAYACUS, NICOLE T.
DODAN, MARLYN B.
LATTAO, KIMBERLY
LAURENTE, JASMINE MINA
MEDINA, PAUL ADRIAN
PAGADDU, WILMA MIA
PAGULAYAN, MARNELLIE R.
PASCUA, ROSE ANNE P.
VIERNES, DONNA-LAY D.
ZINGAPAN, BERNADETTE