Banghay aralin sa filipino( 9 lessons)ikatlong markahan
1. BANGHAY ARALIN SA FILIPINO
Petsa: Araw:
LAYUNIN:
Nasasabi o natutukoy angkatangianng tauhan
sa kwentongbinasa.
PAKSANG ARALIN:
Pagsasabi ng KatangianngTauhan sa Kwentong
Binasa
Sanggunian:
K to 12 CurriculumGuide inFilipino
LM,pahina260-264
Kagamitan:
shortbondpaper,LM, mga larawan, Kartolina,
pentel pen
TUKOY-ALAM: Anoang iyongpangarap?
Hayaang ibahagi ngmga mag-aaral ang kanilang
mga pangarap.
PAGGANYAK:
Paano kayamatutupadang pangarap ngisang
tao?
Bilangisangmag-aaral,paanomotutuparinang
iyongpangarap?Mananatili nalamangbaitong
pangarap?
PAGLALAHAD:
Ipabasaang kwentong“AngPangarapni Nilo”sa
LM,pahina260-261.
PAGTATALAKAY:
Sinoang batangnangarap sa kwento?
Ano-anoangpangarap ni Nilopara sa kaniyang
sarili at sa ibangmga batangPilipino?
Bakitnaisniyangmapangalagaanang
kapaligiran?
Anoang katangianni Nilo?
Dapat ba siyangtularan?Bakit?
PAGPAPAHALAGA:
Paanomo ipapakitangtaglaynamabutinggawa
sa kapwa?
GAWAING PAGPAPAYAMAN:
Gawain1
Sagutinang GawinNatinsa pahina262 ng LM
Gawain2
GawinangSanayinNatinsaLM pahina262-
263.
PAGLALAHAT:
Paanomo nabibigyangkatangianangisang
tauhansa kwento.
PAGLALAPAT:
SagutinangLinanginNatinsa LM, pahina264.
PAGTATAYA:
Tukuyinangmga katangianng mga tauhan
base sa pahayag at gawainsa bawatbilang.Piliinang
sagot sa loobng kahon.
1. Agadpinulotni Ianang mga nahulogna prutas
sa basketng isangmatanda.
2. “Inay,ako na po ang maghuhugasng
plato,magpahinganapo kayo.”
3. “AlingBelenitonapoang pansitna lutoni
inay.”
4. Ala-saispalamangng umagaay nagdidilignang
halamansi Ben.
5. Araw-araw ay hinuhuluganni Fe angkaniyang
alkansiyangtirangpera mulasa kaniyang
baon.
KASUNDUAN:
Humanap ng isangkwentosaisang
aklat.Kopyahinangmgapahayagna nagsasabi ng
katangiannito.Isulatangkatangiannito.Isulatitosa
kwaderno.
Mapagbigay matipid matulungin
maalalahanin masipag
2. BANGHAY ARALIN SA FILIPINO
Petsa: Araw:
LAYUNIN:
Natutukoyatnagagamitang mga pinaikling
salita.(contractions)
PAKSANG ARALIN:
Pagtukoyat Paggamitng mga PinaiklingSalita
(contractions)
Sanggunian:
K to 12 CurriculumGuide inFilipino
LM,pahina265-268
Kagamitan:
shortbondpaper,LM, mga larawan, Kartolina,
pentel pen
TUKOY-ALAM:
Ipaskil angpangungusapsapisara at ipabasang
sabayansa mga mag-aaral.
Siya’y si Dindo,anhgbatangmaramingpangarapsa
sarili’tpangarap sa kapwa.
Basahinang salitangmaysalungguhit.
Anoang napansinniyosa mga salitangito?
PAGGANYAK:
Anokaya ang tawag sa mga pangungusapnaito?
Alamniyoba ang tawag sa mga pangungusapna
ito?
PAGLALAHAD:
Ipabasaang mga pangungusapna nasa
LM,pahina265.
PAGTATALAKAY:
Anoang napansinninyo samga may
salungguhitnasalita?
Anoang nangyari sa mga salitana may
salungguhitsaikalawangpangungusap?
Paanopinaikli angsalita?
Anongbantasang ginamit?
Anoang isinasagisagngbantasna ito?
Ipaunawasa mga mag-aaral ang paraan ng
pagpapaikli ngmgasalita.
Pagbigayinangmga mag-aaral ngmga
halimbawangmga pangungusapnamayroong
pinaiklingmgasalitagayang nabasa nilasa
aklat.
PAGPAPAHALAGA:
Ano ang kahalagahanngkaalamansa
pagpapaikli ngmgasalitasa pangungusap?
GAWAING PAGPAPAYAMAN:
Gawain1
Sagutinang GawinNatinsa pahina266 ng LM
Gawain2
GawinangSanayinNatinsaLM pahina266-
267.
PAGLALAHAT:
Paanonatutukoyat nagagamitang mga
pinaiklingsalita?
PAGLALAPAT:
SagutinangLinanginNatinsa LM, pahina268.
PAGTATAYA:
Tukuyinangpinaiklinganyongmga
sumusunodnaparirala.Gamitinangmgaitosa
pangungusap.
1. pari at madre
2. daga at leon
3. Kami ay susulat
4. hari at reyna
5. tayo ay lalakad
KASUNDUAN:
Panuto:Isulatang mga pariralangmaysalungguhitsa
pinaiklinganyo.
1. Tayo ay pupuntasa mall bukas.
2. Siyaay matulungin nabata.
3. Angmga gamit nilaaynalubogsa baha.
4. Akoat si Fe ay magpinsan.
5. Silaay guguhitngmga tanawin.
3. BANGHAY ARALIN SA FILIPINO
Petsa: Araw:
LAYUNIN:
Natutukoyatnababasa ang mga salitangmay
kambal katinignaBL.
PAKSANG ARALIN:
Pagtukoyat Pagbasang mga Salitangmay
Kambal KatinignaBL
Sanggunian:
K to 12 CurriculumGuide inFilipino
LM,pahina269-272
Kagamitan:
LM, mga larawan, Kartolina,
pentel pen
TUKOY-ALAM:
Bigkasinangmga tunogng titkB at L.
Pagsamahinang dalawangtunogna ito.
PAGGANYAK:
Naranasanmo na bang mablangkoangisiphabang
may isangkaibiganokaklasengnagtatanongsaiyo?
PAGLALAHAD:
Ipabasaang kwentong“AngBago kungKaibigan”,sa
LM,pahina269-270.
PAGTATALAKAY:
Sinoang bagongmagkaibigansakwento?
Bakitnagpuntasi Tinasa bahay ninaMirma?
Bakithindi nakapasoksapaaralan si Mirma?
Anongmabubutingkatangianmayroonsi Tina?
Si Mirma?
Sinosa kanilaangnais mongtularan?Bakit?
Paanomo siyatutularan?
Basahinang mga salitangmaysalungguhit.
Anoang napansinninyosaunangdalawangtitik
ng mga salitangbloke,blusaatblangko?
Anoang tawag sa mga salitangito?Ano-anoang
ibapang halimbawanito?
Paanoang wastongpagbigkasng tunogna /b/
/l/?
PAGPAPAHALAGA:
Anoang kahalagahanng pagmamalasakitsa
isa’tisa?
GAWAING PAGPAPAYAMAN:
Gawain1
Sagutinang GawinNatinsa pahina271 ng LM
Gawain2
GawinangSanayinNatinsaLM pahina271-
272.
PAGLALAHAT:
Paanonatutukoyat binabasaangmga
salitangmaykambal katinignabl?
PAGLALAPAT:
PangkatangGawain
Pangkat- 1 Gumuhitng mga bagay na maykambal
katinignabl.
Pangkat-2 Tukuyinang mga salitangmaykambal katinig
na bl.
bloke baso bola
tabo tabla talon
bato bibliya basura
hibla hipon hapon
bilog butiki blusa
Pangkat– 3 Gawinang LinanginNatinsaLM,pahina272.
Pangkat-4 Magtala ng limanghalimbawangmga
salitangmaykambal katinignabl.
PAGTATAYA:
Basahinangmga at tukuyinangmga salitangmay
kambal katinignabl sa pangungusap.
1. Angbloke ngyeloay natutunaw.
2. Angblusang dalaga ay kulaypula.
3. Makapal ang mga hiblangbuhokni ate.
4. Si Blessyaymabaitna bata.
5. Mabigat ang tablangdala-dalani tatay.
KASUNDUAN:
Gumupitng tatlonglarawanna may kambal
katinignabl.Idikititosakwaderno.Sailalimngginupit
na larawanay isulatang ngalannito.
4. BANGHAY ARALIN SA FILIPINO
Petsa: Araw:
LAYUNIN:
Natutukoyangsalitangmaymalingbaybaysa
pangungusap;
Naisusulatanglabel saparaangkabit-kabit.
PAKSANG ARALIN:
Pagtukoysa SalitangmayMalingBaybaysa
Pangungusap
PagsulatngLabel sa Paraang Kabit-kabit
Sanggunian:
K to 12 CurriculumGuide inFilipino
LM,pahina273-275
Kagamitan:
LM, mga larawan, Kartolina,
pentel pen
TUKOY-ALAM:
Alinsadalawangsalitaangmay malingbaybay?
1. pangarap pagarap
2. almusal almosal
3. panghehelo paghihilo
4. blangko blangku
5. blosa blusa
PAGGANYAK:
Ipakitaang mga sumusunodnalarawansa mga
mag-aaral.Basahinangngalanngmga ito sa mga mag-
aaral.Alinangmaymalingbaybayng salita?
bulaklak bolaklak
tsenelas tsinelas
tambol tanbol
PAGLALAHAD:
Ipabasaang mga pangungusapsa BasahinNatinng
LM,pahina273.
PAGTATALAKAY:
Anoang napansinmosa bawat pangungusap?
Ano-anoangsalitana may malingbaybay?
Bakithindi nakapasoksapaaralan si Mirma?
Anoang tamang baybayng mga salitangito?
PAGPAPAHALAGA:
Anoang maaaringmakatulongsa wastong
pagbaybayng mga salita?
GAWAING PAGPAPAYAMAN:
Gawain1
Sagutinang GawinNatinsa pahina273 ng LM
Gawain2
GawinangSulatinNatinngLM,pahina275.
PAGLALAHAT:
Paanonatutukoyangtamang baybayng mga salita?
PAGLALAPAT:
PangkatangGawain
Pangkat- 1 Gawin ang SanayinNatinA,LMpahina274.
Pangkat-2 Gawin ang SanayinNatinB,LM,pahina274.
Pangkat– 3 Gawinang SanayinNatinC,LM,pahina274 .
Pangkat-4 Biluganangwastongbaybaysa hanay ng
mga salita.
a. paglego pagligo pagligu
b. matulungin matolungin matulongin
c. bibeg bebig bibig
d. pagong pagung paggung
e. paarallan paarralan paaralan
PAGTATAYA:
Tukuyinsapangungusapangmga salitangmay
malingbaybay.Isulatitonangwastosa sagutangpapel
sa paraang kabit-kabit.
Gawinang LinanginNatinsaLM,pahina275.
KASUNDUAN:
Tuminginsapaligidngtahanan.Isulatangngalan
ng mga bagay na makikita.Isulatngmaywastong
baybaysa paraang kabit-kabit.Gawinitosakwaderno.
5. BANGHAY ARALIN SA FILIPINO
Petsa: Araw:
LAYUNIN:
Nasasagotng wastoang mga tanongsa
pagsusulit.
PAKSANG ARALIN:
Pagsusulit
PANIMULANG GAWAIN:
Ihandaang mga mag-aaral sa pagsusulit
Basahinang mga panutong may tamanglakas at
linawsamga mag-aaral.Ipaunawaitonghustosa kanila.
PAGSUSULIT
I. Piliin angwastongkatangian ipnapahayag
sa bawat pangungusap.Isulatangtitikng
tamang sagot.
______1. Tinulunganni Ianang bulagsa patawid.
a. matulungin b. matipid c. mapagbigay
______2. Si Sethay lagingnagwawalissakanilang
bakuran.
a.matipid b. maalalahanin c.masipag
_____ 3.“Inay,akona poang maghuhugasng
plato,magpahinganapokayo.
a. maalalahanin b. matipid c.mapagbigay
______4. Sinusunodlagi ni Mel ang utosng kaniyang
nanay.
a. matulungin b.magalang c.masunurin
______5. Gumagamitsi Lisang po at opo sa pakikipag-
usapsa mga nakakatanda.
a. masipag b. magalang c. masunurin
II. Isulatang pinaiklinganyongmga salitang
may salungguhit.
6. mangga at baggoong
_____________________________
7. Silaay malulusognabata.
_____________________________
8. Kayoay umuwi na at mag-aral.
_____________________________
9. Akoay ipinanganak saBulacan.
_____________________________
10. Umuwi ka na at maligo.
_____________________________
11. lupaat bahay
_____________________________
12. Anglolomo ay nasa hospital.
_____________________________
13. Angalagang aso at baboy ni Lea ay
malulusog.
_____________________________
14. Magpahingaat uminomnggamot.
_____________________________
15. Angmga damitat sapatos nilaay
magaganda.
_____________________________
III. Tukuyinangmalingbaybayng salitang
ginamitsapangungusap.Isulatitongwasto.
sa paraang dikit-dikit.
_______16. Gawa sa kahuyang bahay ninaGrace.
_______17. Bumili ngbagongblosasi Maria.
IV. Biluganang salitangmaykambal katinig.
18. blusa bulsa butas
19. basa baso blangko
20. tabo tabla tambol
V. Magbigay ng isangkatangianna dapat
mongtaglayinbilangisangbata.Bakitdapat
itongtaglayinngmga bata?Ipaliwanagang
sagot.(5 puntos) 20-25
________________________
_________________________________
_________________________________
_________________________________
_________________________________
_______________________
6. BANGHAY ARALIN SA FILIPINO
Petsa: Araw:
LAYUNIN:
Nasasabi angmensaheng naisipabatidng
nabasangkwento;
Nasasabi angnais ipabatidngnabasangbabala
at paalalana nakitasa mga pampublikonglugar.
PAKSANG ARALIN:
Pagsasabi ng MensahengNaisIpabatidng
NabasangKwento
Pagsasabi ngMensahengNaisIpabatidng
NabasangBabala at Paalalana Nakitasa mga
PampublikongLugar
Sanggunian:
K to 12 CurriculumGuide inFilipino
LM,pahina277-279
Kagamitan:
LM, mga larawan, Kartolina,
pentel pen
TUKOY-ALAM:
Mahiligka bangpumuntasa parke o iba pang
pasyalan?
Anu-anoangnakikitarito?
May nakikitakabangmga nakasulatsa padero
matigasna bagay tuladng tabla?
Anu-anoangmga nakasulatdito?anotawagsa
mga ito?
PAGGANYAK:
Nakikitamobaang babalangitosa hardinnginyong
paaralan?
BAWAL PUMITAS NG MGA BULAKLAK DITO!
PAGLALAHAD:
Ipabasaang mga pangungusapsa BasahinNatin
“Ang PaalalakayArnel” LM,pahina276-277.
PAGTATALAKAY:
Bakitnagmamadali si Arnel?
Sinoang mgkaklase sakwento?
Anhoang ginawani Arnel nangmaalalaniyaang
leksiyonsaAralingPanlipunan?
Bakitnilapitanni Arnel si Lito?
Kungikaw si Arnel ganoondinbaang gagawin
mo?Bakit?
Anoang mensahe ngkwento?
Ano-anoangmga mensahe ngmga nabasang
babalasa kwento?
Ano-anongmgababalaang nakikitaniyosamga
pampublikonglugar?Talakayinangkasagutan
ng mga mag-aaral.
PAGPAPAHALAGA:
Anoang mabutingdulotngmga babalaat
paalalasa mga pampublikonglugar?
GAWAING PAGPAPAYAMAN:
Gawain1
Gawinang PahalagahanNatinsa LM,pahina278.
Gawain2
Sagutinang GawinNatin,A,saLM,pahina279.
PAGLALAHAT:
Paanonasasabi ang mga mensahe ngkwentong
binasa,atmgababala at paalalana nakikitasamga
pampublikonglugar?
PAGLALAPAT:
PangkatangGawain
Ipagawaang pangkatangGawain.
Sumulatng mga babalao paalalasa manilapaperna
makikitasamga pampublikonglugar.Tukuyinang
mensahengnaisiparatingngbabalaopaalala.
PAGTATAYA:
Sabihinangmensahengnaisipabatidngmga
babalaat paalala.
Gawinang GawinNatinC,saLM pahina279.
KASUNDUAN:
Sabihinangnaisipabatidngbabalangito.Tukuyin
kungsaan itonakikita.
7. BANGHAY ARALIN SA FILIPINO
Petsa: Araw:
LAYUNIN:
Napagsusunod-sunodangmgapangyayari sa
tulongng mga larawan.
PAKSANG ARALIN:
Pagsunod-sunodngmgaPangyayari saTulongng
mga Larawan
Sanggunian:
K to 12 CurriculumGuide inFilipino
LM,pahina281-283
Kagamitan:
LM, mga larawan, Kartolina,
pentel pen
TUKOY-ALAM:
Naaalalaniyopaba ang kwentong“AngPaalala
kay Arnel”?
Sinoang makakapagsalaysaymuli sakwento
ayonsa pagkasunud-sunodnit
PAGGANYAK:
Paano ka maghugasng iyongmgakamay?
PAGLALAHAD:
Ipakitaang mga larawan.
PAGTATALAKAY:
Ayusinangmga larawanayonsa wastong
pagkasuno-sunodngtamangpaghuhugasng
kamay.
Ipatukoysa mgabata ang bawat pangyayari na
nasa larawan.
Nakatulongbaang mga larawanupang
mapagsunod-sunodkungano ang tamang
paghuhugasngkamay?
GAWAING PAGPAPAYAMAN:
Gawain1
Gawinang Gawin Natinsa LM,pahina281.
Gawain2
SagutinangSanayinNatinNatin,A,saLM,pahina281-
282.
PAGLALAHAT:
Paanonatutukoyangwastongpagkasunod-sunod
ng mga pangyayari sa tulongngmga larawan?
PAGLALAPAT:
PangkatangGawain
Ipagawaang pangkatangGawain.
Gumuhitng mga larawanna nagpapakitang
wastongpagkasunod-sunodngmgaGawain sa bahay.
Halimbawa:Paghuhugasngpinggan,paliligoatiba
pa.
PAGTATAYA:
Pagsunod-sunudinangmgapangyayari sa tulongng
mga larawan.
Gawinang Linangin NatinC,saLM pahina282-283.
KASUNDUAN:
Gumupito gumuhitngmga larawanna
nagpapakitang wastong pagkasunod-sunodngmga
pangyayari sa kwentong“AngPaalalakay
Arnel.”Gawinitosamanilapaper.
8. BANGHAY ARALIN SA FILIPINO
Petsa: Araw:
LAYUNIN:
Nagagamitang tamangpandiwang
pangnagdaanna naaayonsa ginamitna
pangngalanopanghalip.
PAKSANG ARALIN:
PandiwangPangnagdaan
Sanggunian:
K to 12 CurriculumGuide inFilipino
LM,pahina283-284
Kagamitan:
LM, mga larawan, Kartolina,
pentel pen
TUKOY-ALAM:
Tukuyinangangkopna salitaupangmabuoang
pangungusap.
1._________ ngmga halamansi Ian kahapon.
2._________ nggatas si Sethkaninangumaga.
3._________ng leksiyonsi Leakayanakakuhasiyang
mataassa pagsusulit.
4.________ ni Dinaang plorerakayanapagsabihansiya
ng kaniyangina.
5.________ang nanayni Bethsa pagkapanaloniyasa
paligsahan.
PAGGANYAK:
Ano-anoang mgaginawaninyobago pumasoksa
paaralan?
Isulatsa pisaraang mga kasagutan.
PAGLALAHAD:
Ipabasaang mga pangungusap.
PAGTATALAKAY:
Anoang napansinninyosamga salita?
Anoang tawag sa mga salitangnagsasaadng
kilos?
Pansininangmgasalita,kailanginanapang
kilos?
Anoang tawag sa pandiwangito?
Hikayatinangmga mag-aaral na magbigaypa ng
mga halimbawangmga pandiwang
pangnagdaan.Ipagamititosa
pangungusap.Gabayanangmgabata sa
wastongpaggamitng pandiwangpangnagdaan.
PAGPAPAHALAGA:
Bakitmahalagaang wastongpaggamitng mga
pandiwangpangnagdaan?
GAWAING PAGPAPAYAMAN:
Gawain1
Gawinang Gawin Natinsa LM,pahina283.
Gawain2
Sagutinang Sanayin Natin,saLM,pahina 283-284.
PAGLALAHAT:
Anoang pandiwangpangnagdaan?
PAGLALAPAT:
PangkatangGawain
Ipagawaang pangkatangGawain.
Sumulatng limangpandiwangpangnagdaanat
gamitinitonang wastosa pangungusap.
PAGTATAYA:
Gamitinnangtama ang mga sumusunodna
pandiwangpangnagdaannanaaayonsa gagamiting
pangngalano panghalip.
pangungusap.
1. sumulat
2. umawit
3. kumain
4. pumunta
5. sumakay
KASUNDUAN:
Sumulatng limang(5) pandiwangpangnagdaanat
gamitinito nangtama sa pangungusap.
9. BANGHAY ARALIN SA FILIPINO
Petsa: Araw:
LAYUNIN:
Nakakabuongpayak na pangungusapgamitang
mga salitangkilosnanabasasa tula;
Nagagamitsa pangungusap angmga salitang
kilosopandiwa.
PAKSANG ARALIN:
Pagbuong Payakna PangungusapGamitang
mga salitangkilosnabasasatula
Paggamitng SalitangKilosoPandiwasa
Pangungusap
Sanggunian:
K to 12 CurriculumGuide inFilipino
LM,pahina285-287
Kagamitan:
LM, mga larawan, Kartolina,
pentel pen
TUKOY-ALAM:
Ano-anoanginyongmgaginawabago pumasoksa
paaralan?
Isulatsapisara ang mga payakna pangungusap
bilangsagotsa tanong.
Ipatukoysamga mag-aaral ang mga pandiwang
ginamitsapangungusap.
PAGGANYAK:
Nakagawaka na ba ng mabuti sa kapwa?
Sa anongparaan?
Anong gantimpalao papuri ang ibinigayosa iyo?
PAGLALAHAD:
Ipabasaang mga pangungusap.
PAGTATALAKAY:
Anoang napansinninyosamga salita?
Anoang tawag sa mga salitangnagsasaadng
kilos?
Pansininangmgasalita,kailanginanapang
kilos?
Anoang tawag sa pandiwangito?
Hikayatinangmga mag-aaral na magbigaypa ng
mga halimbawangmga pandiwang
pangnagdaan.Ipagamititosa
pangungusap.Gabayanangmgabata sa
wastongpaggamitng pandiwangpangnagdaan.
PAGPAPAHALAGA:
Bakitmahalagaang wastongpaggamitng mga
pandiwangpangnagdaan?
GAWAING PAGPAPAYAMAN:
Gawain1
Gawinang PahalagahanNatinsa LM,pahina286.
Gawain2
Sagutinang Sanayin Natin,A,saLM,pahina286.
PAGLALAHAT:
Anoang pandiwangpangnagdaan?
PAGLALAPAT:
PangkatangGawain
Ipagawaang pangkatangGawain.
Sumulatng limangpandiwangpangnagdaanat
gamitinitonang wastosa pangungusap.
PAGTATAYA:
Gamitinnangtama ang mga sumusunodna
pandiwangpangnagdaannanaaayonsa gagamiting
pangngalano panghalip.
pangungusap.
6. sumulat
7. umawit
8. kumain
9. pumunta
10. sumakay
KASUNDUAN:
Sumulatng limang(5) pandiwangpangnagdaanat
gamitinito nangtama sa pangungusap.