1. GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
School: MANCATIAN ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: III
Teacher: MARIFE A. OLLERO Learning Area: FILIPINO
Teaching Dates and Time: OCTOBER 9-13,2023 (WEEK 7) Quarter: 1ST QUARTER
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Inaasahang nasasabi na ng mga
mag-aaral ang pangunahing diwa
ng tekstong binasa o napakinggan
at nakapagbibigay ng kaugnayan o
katumbas ng teksto, nagagamit ang
mga kaalaman sa wika, nakababasa
nang may wastong palipon ng mga
salita.
Inaasahang nasasabi na ng mga
mag-aaral ang pangunahing diwa ng
tekstong binasa o napakinggan at
nakapagbibigay ng kaugnayan o
katumbas ng teksto, nagagamit ang
mga kaalaman sa wika, nakababasa
nang may wastong palipon ng mga
salita.
Inaasahang nasasabi na ng mga mag-
aaral ang pangunahing diwa ng
tekstong binasa o napakinggan at
nakapagbibigay ng kaugnayan o
katumbas ng teksto, nagagamit ang
mga kaalaman sa wika, nakababasa
nang may wastong palipon ng mga
salita.
Ang mag-aaral aynaipapamalas ang
pang-uanwa sa mga gawaing
pangkabuhayan at bahaging
giangamopanan ng pamahalaan at
ang mga kasapi nito, mga pinuno at
iba pang naglilingkod tungo sa
pakakaisa n, kaayusan at kaunlaran
ng mga lalawigan sa
kinabibilangang rehiyon.
Ang mag-aaral aynaipapamalas
ang pang-uanwa sa mga
gawaing pangkabuhayan at
bahaging giangamopanan ng
pamahalaan at ang mga kasapi
nito, mga pinuno at iba pang
naglilingkod tungo sa pakakaisa
n, kaayusan at kaunlaran ng
mga lalawigan sa
kinabibilangang rehiyon.
B. Pamantayan sa Pagganap Nagagamit sa usapan ang mga
salitang pamalit sa ngalan ng
tao.(ako,ikaw at siya)
Nakakaya ng mga mag-aaral na
ipakita ang kasanayan sa pag-unawa
at pag-iisip sa mga narinig at
nabasang teksto at ipahayag nang
mabisa ang mga ibig sabihin at
nadarama
Nakakaya ng mga mag-aaral na ipakita
ang kasanayan sa pag-unawa at pag-
iisip sa mga narinig at nabasang teksto
at ipahayag nang mabisa ang mga ibig
sabihin at nadarama
Ang mag-aaral ay nakpagpapakita
ng aktibong pakikilahok sa mga
gawaing panlalawigan tungo sa
ikauunlad ng mga lalawigan sa
kinabibilangang rehiyon
Ang mag-aaral ay
nakpagpapakita ng aktibong
pakikilahok sa mga gawaing
panlalawigan tungo sa
ikauunlad ng mga lalawigan sa
kinabibilangang rehiyon
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Isulat ang code ng bawat kasanayan.
F3WG-Ie-h-3
Nagagamit sa usapan ang mga
salitang pamalit sa ngalan ng
tao.(ako,ikaw at siya)
Nagagamit sa usapan ang mga
salitang pamalit sa ngalan ng ng
tao, (ako, ikaw, siya, kami, tayo,
sila at kayo)
F3WG-If-12, F3WG-IIg-j-3
Nagagamit sa usapan ang mga
salitang pamalit sa ngalan ng ng
tao, (ako, ikaw, siya, kami, tayo, sila
at kayo)
F3WG-If-12, F3WG-IIg-j-3
Nagagamit ang magalang na
pananalita na angkop sa
sitwasyon.
F3PS-If-12
Nagagamit ang magalang
na pananalita na angkop sa
sitwasyon.
F3PS-If-12
II. NILALAMAN Mga Panghalip Mga Panghalip
(ako, ikaw, siya, kami, tayo, sila at
kayo)
Mga Panghalip
(ako, ikaw, siya, kami, tayo, sila at
kayo)
Magagalang na Pananalita Magagalang na Pananalita
KAGAMITANG PANTURO
D. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro pp.31-32 TG pp. 48-49, MELC p.152 TG pp. 48-49, MELC p.152 TG pp. 39-40 , MELC p.151
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-mag-aaral
p.20 LM pp. 26-29 LM pp. 26-29 LM pp. 22-25
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
E. Iba pang Kagamitang Panturo powerpoint
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng bagong aralin.
Ano ang tinalakay natin
kahapon?
Balik-aral sa pagsusunod-sunod
ng mga hakbang o panuto
Balik-aral sa pagsusunod-sunod
ng mga hakbang o panuto upang
Tumawag ng ilang bata upang
magkuwento tungkol sa mga
Tumawag ng ilang bata
upang magkuwento tungkol
2. upang magawa ng maayos ang
Gawain.
magawa ng maayos ang Gawain. ginagawa nilang mag-
kakaibigan upang makatulong
sa mga nangangailangan.
Itanong:
Ano-ano ang mga panghalip na
ginamit sa pagkukuwento?
sa mga ginagawa nilang
mag-kakaibigan upang
makatulong sa mga
nangangailangan.
Itanong:
Ano-ano ang mga panghalip
na ginamit sa
pagkukuwento?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Basahin ang mga salitang
nakasulat sa flashcard
Basahin ang mga sitwasyon.
1. Sina Mira at Maya ay may
mabubuting kalooban. Sina Mira
at Maya ay lagging tumutulong
sa mga nangangailangan. Sina
Mira at Maya ay lagging bukas-
palad sa mga lumalapit sa kanila.
2. Ako, sina Paolo at Mark ay
nakapulot ng pitaka na may
lamang pera. Hinanap ko, nina
Paolo at Mark ang nag-mamay-
ari ng pitakaupang isauli ito.
Basahin ang mga sitwasyon.
1. Sina Mira at Maya ay may
mabubuting kalooban. Sina Mira
at Maya ay lagging tumutulong sa
mga nangangailangan. Sina Mira
at Maya ay lagging bukas-palad sa
mga lumalapit sa kanila.
2. Ako, sina Paolo at Mark ay
nakapulot ng pitaka na may
lamang pera. Hinanap ko, nina
Paolo at Mark ang nag-mamay-ari
ng pitakaupang isauli ito.
Pag-usapan ang nakitang
pagtutulungan ng mga Pilipino
nang maranasan ng bansa ang
hagupit ng bagyo.
Itanong:
Paano mo ipinapakita ang
pagtulong sa mga nasalanta ng
bagyo o ng iba pang kalamidad
na nangyari sa bansa?
Pag-usapan ang nakitang
pagtutulungan ng mga
Pilipino nang maranasan ng
bansa ang hagupit ng
bagyo.
Itanong:
Paano mo ipinapakita ang
pagtulong sa mga nasalanta
ng bagyo o ng iba pang
kalamidad na nangyari sa
bansa?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa
bagong aralin.
Gamitin ang ako,ikaw sa
pangungusap
Sagutin ang mga tanong.
Itanong:
1. Anong salita ang maaaring
ipalit sa pangalan nina Mira at
Maya?
2. Anong salita ang maaaring
ipalit sa pangalan ko at nina
Paolo at Mark?
Sagutin ang mga tanong.
Itanong:
1. Anong salita ang maaaring ipalit
sa pangalan nina Mira at Maya?
2. Anong salita ang maaaring ipalit
sa pangalan ko at nina Paolo at
Mark?
Ipabasa ang usapang “Maliit
Man ay Malaki Rin” sa ALAMIN
NATIN p.24
Ipabasa ang usapang “Maliit
Man ay Malaki Rin” sa
ALAMIN NATIN p.24
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #1
Anu-ano ang pangarap ng
magulang mo para sa iyo?
Pangkatin ang klase.
Sabihin sa mga bata na pag-
uusapan sa pangkat ang kani-
kanilang pinaniniwalaan.
Pangkatin ang klase.
Sabihin sa mga bata na pag-
uusapan sa pangkat ang kani-
kanilang pinaniniwalaan.
Itanong:
1. Ano ang pamagat ng
usapan?
2. Tungkol saan ang usapan?
3. Sino ang nag-uusap?
4. ANo ang ginawa ng bawat
isa?
5. Dapat ba silang tularan?
Itanong:
1. Ano ang pamagat ng
usapan?
2. Tungkol saan ang usapan?
3. Sino ang nag-uusap?
4. ANo ang ginawa ng bawat
isa?
5. Dapat ba silang tularan?
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #2
Tumawag ngtatlong bata na
babasa at gaganap sa bawat
tauhan sa usapan.
Paghandain ang bawat pangkat
upang iparinig ang usapang
ginawa.
Ipagamit ang ako, ikaw, siya,
kami, tayo, sila at kayo sa
pangungusap.
Paghandain ang bawat pangkat
upang iparinig ang usapang
ginawa.
Ipagamit ang ako, ikaw, siya, kami,
tayo, sila at kayo sa pangungusap.
Ipabasa ang mga sagot ng
bawat bata.
Alin sa mga ito ang may
magagalang na pananalita?
Ipabasa ang mga sagot ng
bawat bata.
Alin sa mga ito ang may
magagalang na pananalita?
F. Paglinang sa Kabihasaan Habang binabasa ito pasundan Bigyang halaga ang ginawa ng Bigyang halaga ang ginawa ng Sagutin ang LINANGIN NATIN Sagutin ang LINANGIN
3. (Tungo sa Formative Assessment) naman ang usapan sa Alamin
Natin. P.17
pangkat.
Ipasuri sa mga bata ang ALAMIN
NATIN sa .28 ng LM.
pangkat.
Ipasuri sa mga bata ang ALAMIN
NATIN sa .28 ng LM.
sa LM NATIN sa LM
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay
Gawin ang Linangin natin p.19 Magsagawa ng isang main
interview sa loob ng klase.
Bawat bata ay magtatanong sa
dalawa hanggang apat na
kaklase ng kanilang paniniwala
tungkol sa multo, duwende at
engkanto
Magsagawa ng isang main
interview sa loob ng klase.
Bawat bata ay magtatanong sa
dalawa hanggang apat na kaklase
ng kanilang paniniwala tungkol sa
multo, duwende at engkanto
Ipakumpleto ang pangungusap
sa TANDAAN NATIN sa LM.
Ipakumpleto ang
pangungusap sa TANDAAN
NATIN sa LM.
H. Paglalahat ng Aralin Kailan ginagamit ang panghalip
na ako,ikaw at siya?
Kailan ginagamit ang ako? Ikaw?
Siya? Kami? Tayo? Sila? kayo?
Kailan ginagamit ang ako? Ikaw?
Siya? Kami? Tayo? Sila? kayo?
Ano ang natutuhan sa aralin. Ano ang natutuhan sa aralin.
IV. Pagtataya ng Aralin Sagutan ang Tandaan Natin
p.19
Gawin ang LINANGIN NATIN sa
LM p.29
Gawin ang LINANGIN NATIN sa
LM p.29
V. Karagdagang Gawain para
sa takdang-aralin at
remediation
Gawin ang Pagyamanin Natin
p.19
Pag-usapan ang pangarap ng
bawat isa.
Ipagawa ang PAGYAMANIN
NATIN sa LM p.29
Ipagawa ang PAGYAMANIN
NATIN sa LM p.29
Ipagawa ang PAGYAMANIN
NATIN sa LM.
Ipagawa ang PAGYAMANIN
NATIN sa LM.
Prepared by: Noted by:
MARIFE A. OLLERO EDNALYN V. LANSANGAN EdD.
Teacher III Principal III