Nhận viết luận văn Đại học , thạc sĩ - Zalo: 0917.193.864
Tham khảo bảng giá dịch vụ viết bài tại: vietbaocaothuctap.net
Download luận văn đồ án tốt nghiệp ngành xây dựng với đề tài: Văn phòng điều hành công ty xây dựng số 3 -HÀ NỘI, cho các bạn làm luận văn tham khảo
8. ®å ¸n TèT NGHIÖP
SVTH: KHÚC NGỌC CHÍNH Trang: 8
líp: xdL601
« b¶n lµm viÖc theo 2 ph-¬ng tÝnh theo s¬ ®å b¶n kª 4 c¹nh
ChiÒu dµy b¶n sµn x¸c ®Þnh theo c«ng thøc:
D 0,9
. .5,4 0,110
m 44
bh l (m)
Trong ®ã: l : C¹nh ng¾n cña b¶n, l = 5,4 (m)
m : HÖ sè m = 30 50, ta lÊy m = 44
D : HÖ sè D = 0,8 1,4; phô thuéc vµo t¶i träng lÊy D = 0,9
VËy ta chän hb=12cm
b/ Chän kÝch th-íc dÇm :
* DÇm chÝnh cho khung trôc 4 :
+ NhÞp D - G vµ H - K :
1 1 1 1
( ). ( ).600 60( )
8 12 8 12
dch l cm
(0,3 0,5). (0,3 0,5).60 22( )dc dcb h cm
VËy ta chän kÝch th-íc dÇm chÝnh nhÞp 2 ®Çu lµ : b x h = 22 x 60 (cm)
+ NhÞp gi÷a G - H :
1 1 1 1
( ). ( ).300 30( )
8 12 8 12
dch l cm
(0,3 0,5). (0,3 0,5).30 22( )dc dcb h cm
VËy ta chän kÝch th-íc dÇm chÝnh nhÞp gi÷a lµ : b x h = 22 x 30 (cm)
+ T-¬ng tù ta chän kÝch th-íc dÇm chÝnh cho c¸c khung cßn l¹i nh- sau :
- Trôc 1, 12 chän dÇm cã kÝch th-íc lµ : b x h = 30 x 50 (cm)
- Trôc 2, 11 chän dÇm cã kÝch th-íc lµ : b x h = 22 x 30 (cm)
- Trôc 3, 10 chän dÇm cã kÝch th-íc lµ : b x h = 22 x 60 (cm)
- Trôc 6, trôc 7,9 chän dÇm cã kÝch th-íc nh- dÇm trôc 4.
* DÇm phô D1:
1 1 1 1
( ). ( ).450 35( )
12 20 12 20
dph l cm
(0,3 0,5). (0,3 0,5).50 22( )dp dpb h cm
9. ®å ¸n TèT NGHIÖP
SVTH: KHÚC NGỌC CHÍNH Trang: 9
líp: xdL601
VËy ta chän kÝch th-íc dÇm phô D1 : b x h = 22 x 35 (cm)
( Riªng D1 trªn m¸i chän theo kiÕn tróc : b x h = 22 x 50cm )
* DÇm phô D2, D3, D4, D5, D6:
1 1 1 1
( ). ( ).540 45( )
12 20 12 20
dph l cm
(0,3 0,5). (0,3 0,5).50 22( )dp dpb h cm
VËy ta chän kÝch th-íc dÇm phô : b x h = 22 x 50 (cm)
* DÇm phô D7:
1 1 1 1
( ). ( ).690 40( )
12 20 12 20
dph l cm
(0,3 0,5). (0,3 0,5).40 15( )dp dpb h cm
VËy ta chän kÝch th-íc dÇm phô D7 : b x h = 15 x 40 (cm)
* DÇm phô D8:
1 1 1 1
( ). ( ).90 7,5( )
12 20 12 20
dph l cm
(0,3 0,5). (0,3 0,5).7,5 3( )dp dpb h cm
VËy ta chän kÝch th-íc dÇm theo kiÕn tróc : b x h = 22 x 30 (cm)
* DÇm phô D9:
1 1 1 1
( ). ( ).450 35( )
12 20 12 20
dph l cm
(0,3 0,5). (0,3 0,5).35 10,5( )dp dpb h cm
VËy ta chän kÝch th-íc dÇm D9 : b x h = 22 x 35 (cm)
* DÇm phô D10:
1 1 1 1
( ). ( ).390 30( )
12 20 12 20
dph l cm
))(1510(30).5,03,0( cmbp
VËy ta chän kÝch th-íc dÇm phô D10: b x h = 22 x 30 (cm)
c/ Chän kÝch th-íc cét :
S¬ bé chän theo c«ng thøc:
F
N
R
b
n
( , , )1 2 1 5
10. ®å ¸n TèT NGHIÖP
SVTH: KHÚC NGỌC CHÍNH Trang: 10
líp: xdL601
Trong ®ã:
Fb : diÖn tÝch tiÕt diÖn ngang s¬ bé.
N : lùc nÐn lín nhÊt xuÊt hiÖn trong cét.
Rb : c-êng ®é chÞu nÐn tÝnh to¸n cña bª t«ng.
Gi¶ sö bª t«ng B25 cã Rn = 145 kg/cm2
.
Theo ®iÒu kiÖn ®é bÒn :
1 1 tuong tuongN q S q l 800 5,4 4,5 1.517 (5,4 4,5) 34.458kg
qt = 0,22 x (3,6 - 0,6) x1800 x 1,1 + 2 x 0,015 x (3,6 - 0,6) x 1800 x 1,3 =
1.517,4kg/m
+ Chän tiÕt diÖn cét tÇng 1,2,3 trôc 4 :
1 9 34.458 310.122N n N kg
2
57,2
145
122,3102,1
mFb
Chän b=40 cm cmh 25,64
40
57,2
cot
11. ®å ¸n TèT NGHIÖP
SVTH: KHÚC NGỌC CHÍNH Trang: 11
líp: xdL601
VËy chän cét trôc 9 tÇng 1, 2, 3, cã tiÕt diÖn : 40x70 (cm)
+ Chän tiÕt diÖn cét tÇng 4,5,6 trôc 4 :
1 6 34.458 206.748N n N kg
71,1
145
748,2062,1
bF
Chän b=30 cm cmh 03,57
30
71,1
cot
VËy chän cét trôc 9 tÇng 4, 5, 6, cã tiÕt diÖn : 30x60 (cm)
+ Chän tiÕt diÖn cét tÇng 7,8,9 trôc 4 :
1 3 34.458 103.374N n N kg
2
855,0
145
374,1032,1
mFb
Chän b=22 cm cmh 88,38
22
855,0
cot
VËy chän cét trôc 4 tÇng 7, 8, 9, cã tiÕt diÖn : 22 40 (cm)
+ Chän cét C1, C2, C3, C4, C12, C13,C14,C15,C16,C17 cã tiÕt diÖn :
22 22 (cm)
- Theo ®iÒu kiÖn æn ®Þnh :
Sö dông c«ng thøc : h oh
Víi : 315,4
7,0
5,47,00
ohh
h
l
Tho¶ m·n ®iÒu kiÖn æn ®Þnh
43. ®å ¸n TèT NGHIÖP
SVTH: KHÚC NGỌC CHÍNH Trang: 43
líp: xdL601
- Bª t«ng kh«ng bÞ vì trªn tiÕt diÖn nghiªng theo øng suÊt nÐn chÝnh :
Q k0 Rb b h0 . ( k0 = 0,35 ).
- §iÒu kiÖn c-êng ®é trªn tiÕt diÖn nghiªng :
0
2
8. . . . . .ad d k
tt
R n f R b h
U U
Q
- §iÒu kiÖn tr¸nh ph¸ ho¹i tiÕt diÖn nghiªng n»m gi÷a hai cèt ®ai:
U Umax =
15 0
2
, . . .R b h
Q
k
- Theo yªu cÇu cÊu t¹o:
h/3
+ TiÕt diÖn gÇn gèi: U = Uct khi h > 450
300
3h/4
+ TiÕt diÖn gi÷a dÇm: U = Uct khi h > 300
500
=> Chän U ( Umax, Utt , Uct ).
b/ Sè liÖu tÝnh to¸n :
- TÊt c¶ c¸c dÇm trªn khung trôc 4 cã tiÕt diÖn ®o¹n D - G vµ H - K cã tiÕt
diÖn 220 600. §o¹n G - H cã tiÕt diÖn lµ 220x300)
- Bª t«ng B25 cã : Rb = 145 kg/cm2
.
Rbt = 10.5 kg/cm2
.
- Cèt thÐp AII: Rs = 2800 kg/cm2
.
- Tõ m¸c bª t«ng vµ nhãm cèt thÐp ta cã: R = 0,593.
R = 0,418.
- Gi¶ thiÕt a = 4 cm h0 = 60 - 4 = 56 cm. vµ h0 = 30 - 4 = 26
- Cèt ®ai dïng thÐp AI cã Ra® = 1750 kg/cm2
.
44. ®å ¸n TèT NGHIÖP
SVTH: KHÚC NGỌC CHÍNH Trang: 44
líp: xdL601
c/ TÝnh to¸n c¸c phÇn tö dÇm :
§Ó tiÖn cho viÖc thi c«ng sau nµy, t¹i c¸c tiÕt diÖn liÒn tr-íc vµ liÒn sau
cña hai dÇm liÒn nhau nÕu gi¸ trÞ néi lùc kh«ng chªnh nhau nhiÒu ta kÐo suèt cèt
däc tõ tiÕt diÖn nµy sang tiÕt diÖn kia theo gi¸ trÞ cèt däc chÞu M lín h¬n. XuÊt
ph¸t tõ quan niÖm nµy ta tÝnh to¸n vµ bè trÝ cèt thÐp:
TÝnh to¸n dÇm :
* TÝnh to¸n phÇn tö 37 :
V× phÇn tö 37 vµ phÇn tö 39 cã néi lùc t-¬ng ®èi b»ng nhau, tiÕt diÖn ®·
chän gièng nhau, nªn tÝnh to¸n cèt thÐp cho phÇn tö 37 sau ®ã lÊy kÕt qu¶ tÝnh
to¸n, bè trÝ thÐp cho phÇn tö 39
+ TiÕt diÖn ®Çu dÇm : Mmax = - 2880500 kg.cm
R22
288,0
5622145
2880500
.. ob
m
hbR
M
- V× m = 0,288 < R = 0,418 nªn chØ cÇn ®Æt cèt ®¬n.
- Tra b¶ng ( phô lôc VIII - s¸ch khung BTCT ) ta cã = 0,825.
- DiÖn tÝch cèt thÐp :
2
3,22
56.825,02800
2880500
..
cm
hR
M
A
os
s
DiÖn tÝch cèt thÐp sA = 22,3 cm2
- Ta chän 5 28 cã sA = 30,7 cm2
.
- Hµm l-îng cèt thÐp:
min
0
30,7
100% 100% 2,09% 0,2%
. 22 56
sA
b h
+ TiÕt diÖn gi÷a dÇm : Mmax = 1107100 kg.cm
Sf = 6.hf =6.12 = 72 (cm)
bf = b+2.Sf = 22+2.72 = 166 (cm)
45. ®å ¸n TèT NGHIÖP
SVTH: KHÚC NGỌC CHÍNH Trang: 45
líp: xdL601
Mf =Rb.bf.hf.( ho- 0,5.hf ) = 145.166.12.(56-6) = 14442000 (kG.cm)
M < Mf nên trục trung hòa qua cánh, tính toán với tiết diện bf xh
R
ofb
m
hbR
M
014,0
56166145
1107100
.. 22
- V× m = 0.014< R = 0,418 nªn chØ cÇn ®Æt cèt ®¬n.
- Tra b¶ng ( phô lôc VIII - s¸ch khung BTCT ) ta cã = 0.995.
- DiÖn tÝch cèt thÐp :
2
5,7
56945,02800
1107100
..
cm
hRs
M
A
o
S
DiÖn tÝch cèt thÐp sA = 7,5 cm2
- Ta chän 3 20 cã sA = 9,42 cm2
.
- Hµm l-îng cèt thÐp:
min
0
9,42
100% 100% 0,76% 0,2%
. 22 56
sA
b h
+ TiÕt diÖn cuèi dÇm : Mmax = - 2859900 kg.cm
R22
29,0
5622145
2859900
.. ob
m
hbR
M
- V× m = 0,29 < R = 0,418 nªn chØ cÇn ®Æt cèt ®¬n.
- Tra b¶ng ( phô lôc VIII - s¸ch khung BTCT ) ta cã = 0,83
- DiÖn tÝch cèt thÐp :
2
05,22
5683,02800
2859900
..
cm
hRs
M
A
o
S
DiÖn tÝch cèt thÐp sA = 22,05 cm2
46. ®å ¸n TèT NGHIÖP
SVTH: KHÚC NGỌC CHÍNH Trang: 46
líp: xdL601
- Ta chän 5 28 cã sA = 30,7 cm2
.
- Hµm l-îng cèt thÐp:
min
0
30,7
100% 100% 2,49% 0,2%
. 22 56
sA
b h
+TÝnh to¸n cèt ®ai phÇn tö 37:
- Chän phÇn tö tÝnh to¸n: 37 cã Qmax = 18,552 T
- C¸c ®iÒu kiÖn khi tÝnh to¸n dÇm chÞu c¾t:
+ Bª t«ng ®ñ kh¶ n¨ng chÞu c¾t :
Q = 18,552 > k1 Rk b h0 = 0,6 10,5 22 56 = 7,7616 T. ( k1 =
0,6 ).
Do ®ã bª t«ng kh«ng ®ñ kh¶ n¨ng chÞu c¾t, nªn ph¶i tÝnh to¸n thªm cèt ®ai
+ Bª t«ng kh«ng bÞ vì trªn tiÕt diÖn nghiªng theo øng suÊt nÐn chÝnh :
Q = 18,552 < k0 Rn b h0 = 0,35 145 22 56 = 62,524 T. ( k0 =
0,35 ). Do ®ã kh«ng cÇn thiÕt ph¶i ®Æt cèt xiªn.
- Chän ®ai 8 ( fa = 0,503 cm2
), ®ai 2 nh¸nh n = 2.
+ §iÒu kiÖn c-êng ®é trªn tiÕt diÖn nghiªng :
cm
Q
hbRfnR
uu okdad
tt 6,29
18552
56225,10503,0217508....8
2
2
2
2
+ §iÒu kiÖn tr¸nh ph¸ ho¹i tiÕt diÖn nghiªng n»m gi÷a hai cèt ®ai:
cm
Q
hbR
uu ok
57,58
18552
56225,105,1...5,1 22
max
+ Theo yªu cÇu cÊu t¹o:
h/3 20
TiÕt diÖn gÇn gèi: U = Uct = 20cm
30 30
47. ®å ¸n TèT NGHIÖP
SVTH: KHÚC NGỌC CHÍNH Trang: 47
líp: xdL601
3h/4 45
TiÕt diÖn gi÷a dÇm: U = Uct = 30cm
50 50
Chän U ( Umax, Utt , Uct ) : Cèt ®ai 8a150 ®o¹n gÇn gèi ( 1/4
®o¹n ®Çu dÇm). 8a200 ®o¹n gi÷a dÇm.
Các cấu kiện khác được tính toán và thành lập bảng sau:
CHƯƠNG V- TÝnh to¸n sµn tÇng ®iÓn h×nh ( tÇng 4 )
II.MÆt b»ng « sµn:
48. ®å ¸n TèT NGHIÖP
SVTH: KHÚC NGỌC CHÍNH Trang: 48
líp: xdL601
II. ThiÕt kÕ « sµn WC ( ThiÕt kÕ theo s¬ ®å ®µn håi )
- S¬ ®å tÝnh & t¶i träng:
B¶ng t¶i träng sµn vÖ sinh
TT CÊu t¹o
ChiÒu
dµy
(mm)
Khèi
l-îng
riªng
Kg/m3
Gi¸ trÞ
TC
kg/m2
HÖ sè
v-ît
t¶i
Gi¸ trÞ
TT
kg/m2
1 G¹ch chèng tr¬n 20x20x0,8 8 2000 16 1,2 19,2
2 V÷a lãt nÒn B20 dµy 20 20 2000 40 1,2 48
3 B¶n sµn BTCT dµy 120 120 2500 300 1,1 330
4 V÷a tr¸t trÇn B20 dµy 15 15 2000 30 1,3 39
5 Bª t«ng chèng thÊm dµy 40 40 2500 100 1,1 110
6 ThiÕt bÞ WC + t-êng ng¨n 50 1,1 55
Tæng tÜnh t¶i 601
Ho¹t t¶i lµm viÖc 200 1,2 240
Tæng t¶i träng t¸c dông lªn sµn WC : 2601 240 841kgq
m
a. TÝnh to¸n sµn O1 ( khu WC ):
TÝnh cho « cã diÖn tÝch lín h¬n sau ®ã bè trÝ cho « cã diÖn tÝch nhá h¬n
XÐt tû sè : 2
1
690
2,38 2
290
l
l
.
- B¶n chÞu lùc 1 ph-¬ng, tÝnh sµn vÖ sinh nh- b¶n lo¹i dÇm:
1 / 2 / 2 / 2 290,5 15/ 2 22/ 2 12/ 2 278( )b d t bl l l b b h cm
- C¾t ra 1m d¶i b¶n theo ph-¬ng c¹nh ng¾n ®Ó tÝnh
to¸n. TÝnh to¸n theo s¬ ®å ®µn håi:
+ M«men gi÷a nhÞp:
2 2
841 2,78
271 .
24 24
ql
M kg m
+ M«men trªn gèi:
51. ®å ¸n TèT NGHIÖP
SVTH: KHÚC NGỌC CHÍNH Trang: 51
líp: xdL601
Khi cèt thÐp ®-îc bè trÝ ®Òu ®Æt theo mçi ph-¬ng trong toµn bé « b¶n,ta x¸c
®Þnh D theo c«ng thøc :
M«memn M1 ®ù¬c x¸c ®Þnh theo c«ng thøc sau :
1221
12
2
1
).'2().'2(
.12
.3..
lMMMlMMM
D
lllq
(1)
D
lllq
M
.12
.3.. 12
2
1
1
Víi 122211 ..2.2 lBAlBAD
=(2+1+1).680+(2.0,592+0,8+0,8).470=40,28
Thay vµo (1) :
2 2
1 2 1
1
. . 3. 681,2.4,7 (3.6,8 4,7)
488( . )
12. 12.40,28
ql l l
M Kg m
D
1 488 . .M Kg m
2 1. 0,592.488 289 . .M M Kg m
vay MI = M’I = M1= 488 (Kg. m) =48800 (kg.cm)
MII =M’II = 0,8 M1=390 (Kg. m) =39000 (kg.cm)
+ Gi¶ thiÕt chiÒu dÇy líp b¶o vÖ a: khi tÝnh to¸n cèt thÐp víi m«men
d-¬ng gi÷a b¶n theo ph-¬ng c¹nh ng¾n lÊy a =2,0cm, theo ph-¬ng c¹nh dµi lÊy
a= 2,5 cm
h0 = hb - a =12 - 2,0 =10 (cm)
2
0. .
m
b
M
R b h
; b = 100 cm
0,5 (1 1 2. )m
+ DiÖn tÝch cèt thÐp cÇn thiÕt:
2
0
( )
. .
s
M
A cm
Rs h
54. ®å ¸n TèT NGHIÖP
SVTH: KHÚC NGỌC CHÍNH Trang: 54
líp: xdL601
- XÐt tû sè : 2
1
600
1,11 2
540
l
l
.
1 540 22 12 530( )tt bl l t h cm
2 600 22 12 590( )tt bl l t h cm
- B¶n chÞu lùc theo 2 ph-¬ng, tÝnh sµn nh- b¶n kª
4 c¹nh, theo s¬ ®å khíp dÎo:
- TÝnh to¸n cèt thÐp: Cèt thÐp trong « b¶n ®-îc tÝnh nh- sau:
T¶i träng sµn tæng céng: 2441,2 240 681,2kgq
m
- TÝnh to¸n cèt thÐp: Cèt thÐp trong « b¶n ®-îc tÝnh nh- sau:
Chän M1 lµm Èn sè chÝnh:
- XÐt tû sè:
2
1
590
1,11
530
l
r
l
=>B¶n kª lµm viÖc hai ph-¬ng.
chän c¸c hÖ sè
2
1 2 1 2
1 1 1 1 1
' '
0.9; 1,3; 1,2; 1,3; 1,2
M M M M M
A A B B
M M M M M
Khi cèt thÐp ®-îc bè trÝ ®Òu ®Æt theo mçi ph-¬ng trong toµn bé « b¶n,ta x¸c
®Þnh D theo c«ng thøc :
M«memn M1 ®ù¬c x¸c ®Þnh theo c«ng thøc sau :
1221
12
2
1
).'2().'2(
.12
.3..
lMMMlMMM
D
lllq
(1)
D
lllq
M
.12
.3.. 12
2
1
1
Víi 122211 ..2.2 lBAlBAD
=(2+1,3+1,3).590+(2.0,9+1,2+1,2).530=49,40
Thay vµo (1) :
2 2
1 2 1
1
. . 3. 681,2.5,3 (3.5,9 5,3)
400( . )
12. 12.49,40
ql l l
M Kg m
D
55. ®å ¸n TèT NGHIÖP
SVTH: KHÚC NGỌC CHÍNH Trang: 55
líp: xdL601
1 400 . .M Kg m
2 1. 0,9.400 360 . .M M Kg m
vay MI = M’I = 1.3 M1= 520 (Kg. m) =52000 (kg.cm)
MII =M’II = 1,2 M1=480 (Kg. m) =48000 (kg.cm)
+ Gi¶ thiÕt chiÒu dÇy líp b¶o vÖ a: khi tÝnh to¸n cèt thÐp víi m«men
d-¬ng gi÷a b¶n theo ph-¬ng c¹nh ng¾n lÊy a =2,0cm, theo ph-¬ng c¹nh dµi lÊy
a= 2,5 cm
h0 = hb - a =12 - 2,0 =10 (cm)
2
0. .
m
b
M
R b h
; b = 100 cm
0,5 (1 1 2. )m
+ DiÖn tÝch cèt thÐp cÇn thiÕt:
2
0
( )
. .
s
M
A cm
Rs h
TÝnh thÐp theo ph-¬ng l1 :
- ThÐp chÞu m« men d-¬ng:
2 2
0
40000
0,027 0,418
. . 145 100 10
m R
b
M
R b h
2
0,5 (1 1 2 0,027) 0,98
40000
1,8
2250 0,98 10
s
s o
M
A cm
R h
KiÓm tra : min
1,8
100% 0,18% 0,1%
100 10
Chän 8 as = 0,503 ( cm2
)
Kho¶ng c¸ch cèt thÐp :
0,503 100
27,9( )
1,8
s cm
Chän 8 s200 cã As = 2,52 cm2
.
57. ®å ¸n TèT NGHIÖP
SVTH: KHÚC NGỌC CHÍNH Trang: 57
líp: xdL601
2
0,5 (1 1 2 0,033) 0,98
48000
2,29
2250 0,98 9,5
s
a o
M
A cm
R h
KiÓm tra : min
2,29
100% 0,229% 0,1%
100 10
Chän 8 as = 0,503 ( cm2
)
Kho¶ng c¸ch cèt thÐp :
0,503 100
21,9( )
2,29
s cm
Chän 8 a200 cã As = 2,512 cm2
.
d.TÝnh to¸n sµn O4:
- XÐt tû sè : 2
1
540
1,8 2
300
l
l
.
1 300 22 12 290( )tt bl l t h cm
2 540 22 12 530( )tt bl l t h cm
- B¶n chÞu lùc theo 2 ph-¬ng, tÝnh sµn nh- b¶n
kª 4 c¹nh, theo s¬ ®å khíp dÎo:
- TÝnh to¸n cèt thÐp: Cèt thÐp trong « b¶n ®-îc
tÝnh nh- sau:
T¶i träng sµn tæng céng: 2441,2 240 681,2kgq
m
- TÝnh to¸n cèt thÐp: Cèt thÐp trong « b¶n ®-îc tÝnh nh- sau:
Chän M1 lµm Èn sè chÝnh:
- XÐt tû sè:
2
1
530
1,8
290
l
r
l
=>B¶n kª lµm viÖc hai ph-¬ng.
chän c¸c hÖ sè
2
1 2 1 2
1 1 1 1 1
' '
0.4; 1; 0,6; 1; 0,6
M M M M M
A A B B
M M M M M
Khi cèt thÐp ®-îc bè trÝ ®Òu ®Æt theo mçi ph-¬ng trong toµn bé « b¶n,ta x¸c
®Þnh D theo c«ng thøc :
M«memn M1 ®ù¬c x¸c ®Þnh theo c«ng thøc sau :
58. ®å ¸n TèT NGHIÖP
SVTH: KHÚC NGỌC CHÍNH Trang: 58
líp: xdL601
1221
12
2
1
).'2().'2(
.12
.3..
lMMMlMMM
D
lllq
(1)
D
lllq
M
.12
.3.. 12
2
1
1
Víi 122211 ..2.2 lBAlBAD
=(2+1+1).530+(2.0,4+0,6+0,6).290=27
Thay vµo (1) :
2 2
1 2 1
1
. . 3. 681,2.2,9 (3.5,3 2,9)
230( . )
12. 12.27
q l l l
M Kg m
D
1 230 . .M Kg m
2 1. 0,4.230 92 . .M M Kg m
vay MI = M’I = M1= 230 (Kg. m) =23000 (kg.cm)
MII =M’II = 0,6 M1=138 (Kg. m) =13800 (kg.cm)
+ Gi¶ thiÕt chiÒu dÇy líp b¶o vÖ a: khi tÝnh to¸n cèt thÐp víi m«men
d-¬ng gi÷a b¶n theo ph-¬ng c¹nh ng¾n lÊy a =2,0cm, theo ph-¬ng c¹nh dµi lÊy
a= 2,5 cm
h0 = hb - a =12 - 2,0 =10 (cm)
2
0. .
m
b
M
R b h
; b = 100 cm
0,5 (1 1 2. )m
+ DiÖn tÝch cèt thÐp cÇn thiÕt:
2
0
( )
. .
s
M
A cm
Rs h
TÝnh thÐp theo ph-¬ng l1 :
- ThÐp chÞu m« men d-¬ng:
2 2
0
23000
0,016 0,418
. . 145 100 10
m R
b
M
R b h
66. ®å ¸n TèT NGHIÖP
SVTH: KHÚC NGỌC CHÍNH Trang: 66
líp: xdL601
* TÝnh to¸n cèt thÐp däc:
- M«men uèn lín nhÊt t¹i gi÷a nhÞp:
Chän a = 3 cm ho = 25 - 3 = 22 cm
max
2 2
2max
150800
0,21
. . 145 10 22
0,5 (1 1 2 0,21) 0,87
150800
2,81
2800 0,87 22
m
b o
s
s o
M
R b h
M
A cm
R h
2 2
max
. 773 3,95
1508 .
8 8
cq l
M kg m
67. ®å ¸n TèT NGHIÖP
SVTH: KHÚC NGỌC CHÍNH Trang: 67
líp: xdL601
Chän thÐp 1 20 cã As= 3,14cm2
, cèt cÊu t¹o 1 16.
- TÝnh hµm l-îng thÐp :
3,14 100
1,427
. 10 22
s o
o
A x
b ho x
> 0
0min 0,15 , lµ hîp lý
* TÝnh cèt ®ai:
- Gi¸ trÞ lùc c¾t lín nhÊt lµ lùc c¾t t¹i gèc cã gi¸ trÞ lµ:
- KiÓm tra ®iÒu kiÖn h¹n chÕ:
Qmax = 1526,7 kg < ko.Rb.b.h0 = 0,35.145.10.22 = 8470 kg
- KiÓm tra ®iÒu kiÖn tÝnh to¸n:
Qmax = 1526,7kg > 0,6.Rbt.b.ho = 0,6.10,5.10.22 = 1162 kg
Ph¶i tÝnh cèt ®ai:
- Chän ®ai 6, n = 1, f® = 0,283 cm2
+ Kho¶ng c¸ch cèt ®ai tÝnh to¸n:
mm
Q
hbR
anRU obt
dacttt 114
7,1526
22105,108283,012250..8
... 2
2
2
2
+ Kho¶ng c¸ch Umax:
2 2
max
1,5 1,5 10,5 10 22
50
1526,7
bt oR b h
U cm
Q
max
773 3,95
1526,7
2
Q kg
89. ®å ¸n TèT NGHIÖP
SVTH: KHÚC NGỌC CHÍNH Trang: 89
líp: xdL601
btb . ho . k . Rk = 1,15 . 0,7 . 2,148 . 105 = 181,5T
Pct = tb ( 6,48 - 3,79 ) = 2,69 tb = 2,69 (48,15+28,3)/2
=102,82 T
VËy Pct = 102,82 T < btb . ho . k . Rk = 181,5 T.
Do ®ã chiÒu cao ®µi tho¶ m·n ®iÒu kiÖn chäc thñng.
* TÝnh cèt thÐp ®µi :
Coi ®µi lµm viÖc nh- b¶n conson ngµm t¹i mÐp cét.
* M« men t¹i mÐp cét theo mÆt c¾t I - I
M I-I = 3 x l1 x Pctb = 3 x 0,675 x (48,15+28,3)/2 = 77,4 Tm
2
11 76,45
7028009,0
7740000
..9,0
cm
hR
M
A
oS
II
S
Chän 20 cã Fa = 50,9 cm2
( kho¶ng c¸ch a = 135cm )
* M« men t¹i mÐp cét theo mÆt c¾t II - II
M II-II = 3 x l2 x Pctb = 3 x 0,725 x (48,15+28,3)/2 = 83,13 Tm
IIII
I
I
MÓNG M1
30010501050300
2700
300
900
300
900
2400
400
700
15651135
D
4
90. ®å ¸n TèT NGHIÖP
SVTH: KHÚC NGỌC CHÍNH Trang: 90
líp: xdL601
2
11 2,47
7028009,0
8313000
..9,0
cm
hR
M
A
oS
II
S
Chän 20 cã Fa = 62,8 cm2
( kho¶ng c¸ch a = 12cm )
* KiÓm tra c-êng ®é nÒn ®Êt :
* KiÓm tra søc chÞu t¶i cña ®Êt d-íi mòi cäc :
Gi¶ sö coi mãng cäc lµ mãng khèi quy -íc nh- h×nh vÏ :
- ChiÒu cao khèi mãng quy -íc lµ : Hqu = 11,3m
-X¸c ®Þnh gãc më :
1
0 0 0
4,5 8,083 3,3 4,083 6,8 33
4,5 3,3 6,8
4,7
4 4
n
i i
n
i
oi
l
l
91. ®å ¸n TèT NGHIÖP
SVTH: KHÚC NGỌC CHÍNH Trang: 91
líp: xdL601
- DiÖn tÝch mãng khèi:
Fqu = Bm x Am = ( b +2.Lc.tg ).( b'+2.Lc. tg )
= ( 2,1 + 2. 10 . 0,0822 ).( 2,4 + 2. 10. 0,0822)
= 3,744 x 4,044 = 15,14 m2
- Träng l-îng cña mãng khèi t-¬ng ®-¬ng:
g = 15,14 x 2 x 11,3 = 342,16 T
Tæng t¶i träng th¼ng ®øng t¹i ®¸y mãng:
Nqu = N tt
+ g = 305,811+ 342,16 = 647,9 T.
P = T
F
N
qu
qu
8,42
14,15
9,647
. VËy P = 42,8T/m2
- C-êng ®é cña nÒn ®Êt lµ :
0,5. . . . . . .gh m q tb m c
d
s s
P N B N H N c
R
F F
. LÊy Fs = 3
Líp 3 cã = 330
khi ®ã tra b¶ng c¸c hÖ sè phô thuéc vµo (S¸ch nÒn vµ
mãng) ta cã: N = 33,27; Nq = 32,23; Nc = 48,09 ( bá qua c¸c hÖ sè
hiÖu chØnh ) Ta cã : Bm = 3,744m; Hm = 11,3m; = 1,86T/m3
;
c = 0,875T/m2
3
31
3
1
.
1,86 4,5 1,73 3,3 1,86 6,8
1,83 /
4,5 3,3 6,8
i i
tb
i
h
T m
h
Pgh = 0,5.33,27.1,86.3,744 + 32,23.1,83.11,3 + 48,09.0,875 = 824,41
T/m2
2824,41
274,8 /
3
gh
d
s
P
R T m
F
VËy R® = 274,8T/m2
> P = 42,8T/m2
. NÒn ®Êt ®¶m b¶o chÞu lùc.
* KiÓm tra lón:
92. ®å ¸n TèT NGHIÖP
SVTH: KHÚC NGỌC CHÍNH Trang: 92
líp: xdL601
TÝnh ®é lón cña nÒn b»ng ph-¬ng ph¸p ¸p dông trùc tiÕp kÕt qu¶ lý thuyÕt
®µn håi :
Trong ®ã :
)/(4,213,1183,1
14,15
3,1186,114,15811,305
.
..
2
mTP
H
F
HFN
P nOTB
qu
nmqu
tc
gl
b = Bm = 3,744m.
: hÖ sè në h«ng, = 0,25
Eo : M« ®un biÕn d¹ng cña nÒn ®Êt d-íi mòi cäc ( Líp 3 cã Eo =
1500T/m2
)
: hÖ sè phô thuéc
3,744
0,926
4,044
m
m
B
A
Tra b¶ng s¸ch Bµi tËp C¬ häc ®Êt ta cã = 0,88
Do ®ã :
2
21,4 3,744 0,88 (1 0,25 )
0,044( ) 4,4( )
1500
S m cm
4,4( ) [ ] 8( )S cm S cm
VËy mãng tho¶ m·n ®iÒu kiÖn ®é lón tuyÖt ®èi.
* TÝnh to¸n cäc khi cÈu l¾p vµ xÕp ®Æt:
* Khi xÕp ®Æt:
a = 0,207.lc = 0,207 x 5 = 1,035 (m), vËy chän a = 1,1m
2
. . .(1 )
o
P b
S
E
93. ®å ¸n TèT NGHIÖP
SVTH: KHÚC NGỌC CHÍNH Trang: 93
líp: xdL601
q = .F.n = 2,5 . 0,3 . 0,3 . 1,4 = 0,315 T/m ( n : lµ hÖ sè ®éng, n = 1,4 )
2 2
2
. 0,315 1,1
0,19( . )
2 2
1900
2,8( )
0,9. . 0,9 2800 27
s
s o
q a
M T m
M
A cm
R h
VËy cäc bè trÝ 4 18 nh- ®· chän cã Fa = 10,17 ( cm2
) > 2,8 (cm2
) ®ñ kh¶
n¨ng chÞu lùc khi xÕp ®Æt.
* Khi l¾p dùng:
2 2
2 2
. 0,315 3,9
0,399( . )
12 12
0,399
0,000058( ) 0,58( )
0,9. . 0,9 28000 0,27
nh
s
s o
q b
M T m
M
A m cm
R h
VËy cèt thÐp chÞu lùc cña cäc lµ 4 18 nh- ®· ®Æt, cäc ®ñ kh¶ n¨ng chÞu t¶i
khi vËn chuyÓn, cÈu l¾p, víi c¸ch bè trÝ mãc cÈu c¸ch ®Çu mót cäc 1,1m.
* TÝnh mãc cÈu: