More Related Content
Similar to แผนการเรียนรู้รายหน่วย 5 เรื่องพฤติกรรมของสียง.docx
Similar to แผนการเรียนรู้รายหน่วย 5 เรื่องพฤติกรรมของสียง.docx (20)
แผนการเรียนรู้รายหน่วย 5 เรื่องพฤติกรรมของสียง.docx
- 2. หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 เสียง เรื่อง พฤติกรรมของเสียง
เวลา 1 ชั่วโมง
ผู้สอน นางสาวปาริชาติ เพชรฎา
1. มาตรฐานการเรียนรู้
ม า ต ร ฐ า น ว 2 . 3 เ ข้ า ใ จ ค ว า ม ห ม า ย ข อ ง พ ลัง ง า น
การเปลี่ยนแปลงและการถ่ายโอนพลังงานปฏิสัมพันธ์
ระหว่างสสารและพลังงาน พลังงานในชีวิตประจาวัน ธรรมชาติ ของคลื่น
ปรากฏการณ์ ที่เกี่ย วข้อง กับเ สีย ง แสง และค ลื่นแม่เห ล็กไ ฟ ฟ้ า
รวมทั้งนาความรู้ไปใช้ประโยชน์
2. ตัวชี้วัด
ตัวชี้วัด ม. 5/5 สังเกต และอธิบายการสะท้อน การหักเห การเลี้ยวเบน
และการรวมคลื่นของคลื่น
เสียง
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 นักเรียนสามารถอธิบายการสะท้อนของเสียง การหักเหของเสียง
การเลี้ยวเบนของเสียง และการ
รวมคลื่นของคลื่นเสียงได้อย่างถูกต้อง (K)
3.2 นักเรียนสามารถอภิปรายการสะท้อน การหักเห การเลี้ยวเบน
และการรวมคลื่นของคลื่นเสียงได้
อย่างถูกต้อง (P)
3.3 นักเรียนเล็งเห็นถึงความสาคัญของการสะท้อน การหักเห
การเลี้ยวเบน และการรวมคลื่นของ
คลื่นเสียง(A)
4. สาระสาคัญ
เสียงเป็นคลื่นกลชนิดหนึ่ง บทนี้จะได้ศึกษาพฤติกรรมการสะท้อน
การหักเห การเลี้ยวเบน และการรวม
คลื่นเสียง
การสะท้อนของเสียงเกิดขึ้นเมื่อเสียงไปกระทบกับสิ่งกีดขวาง
เสียงจะเคลื่อนที่สะท้อนกลับมาได้
การหักเหของเสียงเกิดขึ้นเมื่อเสียงเดินทางผ่านอากาศที่มีอุณหภูมิต่างกัน
ทา
ให้เสียงเดินทางด้อัตราเร็วเปลี่ยนไปจึงเกิดการหักเหเปลี่ยนทิศทางของเสียง
การเลี้ยวเบนของเสียงเกิดขึ้นเมื่อเสียงเดินทางไปพบวัตถุสิ่งกีดขวาง
เสียงสามารถเคลื่อนที่อ้อมขอบวัตถุไปยังด้านหลังได้
การรวมกันของคลื่นเสียงเกิดขึ้นเมื่อคลื่นเสียงตั้งแต่ 2
คลื่นขึ้นไปมาพบกันสามารถรวมกันได้การรวมคลื่นแบบเสริมเสียงจะดังขึ้น
การรวมคลื่นแบบหักล้างเสียงจะเบาลง
5. สาระการเรียนรู้
- 3. จากการศึกษาเรื่องคลื่นเราได้ทราบแล้วว่าคลื่นกลมีการสะท้อน
ก า ร หั ก เ ห ก า ร เ ลี้ ย ว เ บ น แ ล ะ ก า ร ร ว ม กั น ข อ ง ค ลื่ น
ใ น หั ว ข้ อ นี้ จ ะ ไ ด้ ศึ ก ษ า ต่ อ ไ ป ว่ า ใ น ก ร ณี ข อ ง เ สี ย ง
จะแสดงพฤติกรรมของคลื่นเชื่นเดียวกับคลื่นกลหรือไม่ และจะสังเกตอย่างไร
1. ก า ร ส ะ ท้ อ น ข อ ง เ สี ย ง
เ สี ย ง มี ส ม บัติก า ร ส ะ ท้ อ น โ ด ย เ ป็ น ไ ป ต า ม ก ฎ ก า ร ส ะ ท้ อ น คื อ
มุ ม ต ก ก ร ะ ท บ เ ท่ า กั บ มุ ม ส ะ ท้ อ น โ ด ย รั ง สี ต ก ก ร ะ ท บ
แ ล ะ รั ง สี ส ะ ท้ อ น ต้ อ ง อ ยู่ ใ น ร ะ น า บ เ ดี ย ว กั น
แ ต่ โ ด ย ป ก ติ เ สี ย ง ที่ เ ดิ น ท า ง ใ น อ า ก า ศ จ ะ แ ผ่ อ อ ก โ ด ย ร อ บ
เหมือนผิวทรงกลมที่ขยายตัวกว้างขึ้น ดังนั้น การสะท้อนเสียงจากผิวสะท้อน
จะได้เสียงเพียงบางส่วนที่สะท้อนกลับเท่านั้น
2. ก า ร หั ก เ ห ข อ ง เ สี ย ง ก า ร หั ก เ ห ข อ ง เ สี ย ง
เ กิ ด จ า ก ค ลื่ น เ ค ลื่ อ น ที่ จ า ก ตัว ก ล า ง ห นึ่ ง ไ ป สู่ ตัว ก ล า ง ห นึ่ ง
โ ด ย มี ค ว า ม เ ร็ ว เ ป ลี่ ย น ไ ป แ ต่ ค ว า ม ถี่ ค ง ตั ว
อุณห ภูมิที่เปลี่ย นท าให้ค วา มเ ร็ วข อ งเ สีย งใ นอา กา ศ เ ปลี่ ย น ไ ป
และขึ้นอยู่กับอุณหภูมิของ ตัวกลาง เป็นไปตามกฎของสเนลล์ (Snell’s law)
ส ถ า น ก า ร ณ์ ที่ เ กิ ด ฟ้ า แ ล บ แ ต่ ไ ม่ ไ ด้ ยิ น เ สี ย ง ฟ้ า ร้ อ ง
สามารถอธิบายโดยใช้สมบัติการหักเหของคลื่น เมื่ออุณหภูมิอากาศที่ผิวดิน
มีอุณหภูมิสูงกว่าเสียงเดินทางจากตัวกลางที่มีความเร็วต่าสู่ตัวกลางที่มีความเร็
ว สู ง
เสียงจะเคลื่อนที่เบนออกจากเส้นแนวฉากจนในที่สุดจะเกิดการสะท้อนกลับหม
ด เสียงจะเบนกลับตัวกลางเดิม
3. การเลี้ยวเบนของคลื่น คลื่นมีลักษณะพิเศษประการหนึ่ง คือ
ทุกจุดบนหน้าคลื่นถือให้เป็นต้นกาเนิดคลื่นใหม่ได้ปรากฏการณ์นี้เรียกว่า
“หลักของฮอยเกนส์” ถ้าคลื่นเคลื่อนที่ผ่านสิ่งกีดขวาง
คลื่นส่วนที่กระทบสิ่งกีดขวางจะสะท้อนกลับ
ส่วนคลื่นที่ผ่านไปได้จะแผ่จากขอบของสิ่งกีดขวางไปจนถึงด้านหลังสิ่งกีดขวา
ง ปรากฏการณ์นี้เรียกว่า “การเลี้ยวเบน” คลื่นเลี้ยวเบนยังคงมีความยาวคลื่น
ความถี่ และอัตราเร็วเท่าเดิม
6. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน (เฉพาะที่เกิดในหน่วยการเรียนรู้นี้)
ความสามารถในการสื่อสาร
ความสามารถในการคิด
ความสามารถในการแก้ปัญหา
ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
มีจิตวิทยาศาสตร์ ( ความอยากรู้ อยากเห็น มุ่งมั่นอดทน )
ทักษะของผู้เรียนในศตวรรษที่ 21 (3R 8C + 2L)
(จุดเน้นสู่การพัฒนาคุณภาพผู้เรียน)
- 4. ทักษะการอ่าน (Reading)
ทักษะการ เขียน (Writing)
ทักษะการ คิดคานวณ (Arithmetic)
ทักษะด้านการคิดอย่างมีวิจารณญาณและทักษะในการแก้ปัญหา
(Critical thinking and problem solving)
ทักษะด้านการสร้างสรรค์และนวัตกรรม (Creativity and
innovation)
ทักษะด้านความร่วมมือ การทางานเป็นทีม และภาวะผู้นา
(Collaboration , teamwork
and leadership)
ทักษะด้านความเข้าใจต่างวัฒนธรรม ต่างกระบวนทัศน์ (Cross-
cultural understanding)
ทักษะด้าน การสื่อสาร สารสนเทศ และรู้เท่าทันสื่อ
(Communication information and
media literacy)
ทักษะด้านคอมพิวเตอร์ และเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
(Computing)
ทักษะอาชีพและทักษะการเรียนรู้ (Career and learning self-
reliance, change)
ทักษะการเปลี่ยนแปลง (Change)
ทักษะการเรียนรู้ (Learning Skills)
ภาวะผู้นา (Leadership)
7. ชิ้นงานหรือภาระงาน ( หลักฐาน / ร่องรอยแสดงความรู้)
7.1 แบบฝึกหัดที่ 5.1 เรื่อง พฤติกรรมของเสียง
8. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (ใช้รูปแบบการเรียนรู้ 5 E )
ขั้นตอนที่ 1 ขั้นสร้างความสนใจ (Engagement)
1.1 ครูเตรียมวิดีโอเสียง แล้วตั้งคาถามกับนักเรียนดังต่อไปนี้
เพื่อกระตุ้นความสนใจในการเรียนรู้
1.2 ครูอธิบายเรื่องคลื่นพอสังเขปก่อนที่จะสอนเรื่องพฤติกรรมของเสียง
ขั้นตอนที่ 2 ขั้นสารวจและค้นหา (Exploration)
2.1 นั ก เ รี ย น ศึ ก ษ า เ รื่ อ ง พ ฤ ติ ก ร ร ม ข อ ง เ สี ย ง
จากหนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐานวิทยาศาสตร์ (ฉบับปรับปรุงพ.ศ.2560)
ตามหลักสูตรแกนกลางการศึกษาขั้นพื้นฐาน พุทธศักราช 2551 เล่มที่ 2
2.2 นักเรียนศึกษา เรื่อง พฤติกรรมของเสียง จากสื่อการสอน
PowerPoint
ขั้นตอนที่ 3 ขั้นอธิบายและลงข้อสรุป (Explanation)
3.1 ครูถามนักเรียนดังต่อไปนี้
- 5. • ให้นักเรียนยกตัวอย่างพฤติกรรมของเสียงที่เห็นได้ในชีวิตประจาวัน
(แนวคาตอบ การสะท้อน : ตะโกนใกล้ ๆ หน้าผ้าแล้วได้ยินเสียงสะท้อนกลับ
, การเลี้ยวเบน : การที่เสียงเล็ดลอดออกจากห้องที่มีรู , การหักเห :
เห็นฟ้ าแลบแต่ไม่ได้ยินเสีย งฟ้ าร้อง และการรมกันข องเสียง :
เปิดลาโพงที่วางใกล้กันพร้อมกันสองตัว)
ขั้นตอนที่ 4 ขั้นขยายความรู้ (Elaboration)
4.1 ครูเฉลยกิจกรรมแบบฝึกหัดตรวจสอบความเข้าใจ แบบฝึกหัดที่
5 . 1 เ รื่ อ ง
พฤติกรรมของเสียงพร้อมทั้งอธิบายเพิ่มเติมเพื่อขยายความรู้ของนักเรียน
ขั้นตอนที่ 5 ขั้นประเมิน (Evaluation)
5.1 ครูให้นักเรียนทาแบบฝึกหัดตรวจสอบความเข้าใจ แบบฝึกหัดที่
5.1 เรื่อง พฤติกรรมของเสียงเพื่อทบทวนความเข้าใจของนักเรียน
5.2 ครูประเมินจากการตอบคาถาม การร่วมกิจกรรม การอภิปราย
และการทาแบบฝึ กหัดตรวจสอบความเข้าใจ แบบฝึ กหัดที่ 5.1 เรื่อง
พฤติกรรมของเสียงของนักเรียน
9. สื่อการสอน
9.1 หนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐานวิทยาศาสตร์ (ฉบับปรับปรุง
พ.ศ.2560) ตามหลักสูตรแกนกลางการศึกษาขั้นพื้นฐาน พุทธศักราช 2551
เล่มที่ 2
9.2 สื่อการสอน PowerPoint ของครูผู้สอน
9.3 แบบฝึ กหัดตรวจสอบค วามเข้าใจ แบบฝึ กหัดที่ 5.1 เรื่อง
พฤติกรรมของเสียง
10. แหล่งเรียนรู้ในหรือนอกสถานที่
10.1 สื่อการสอนอินเตอร์เน็ต
11. การวัดและประเมินผล
จุดประสงค์การเรียนรู้
หรือ สิ่งที่ต้องการจะวัดและประเมินผล
วิธีวัด
1 .
นักเรียนสามารถอธิบายการสะท้อนของเสียง
การหักเหของเสียง การเลี้ยวเบนของเสียง
และการรวมคลื่นของคลื่นเสียงได้อย่างถูกต้อง
(K)
ประเมินจากการทาแบบฝึกหัดตรวจสอบความเข้าใจ5
พฤติกรรมของคลื่นการตอบคาถามและการอภิปราย
2. นักเรียนสามารถอภิปรายการสะท้อน
ก า ร หั ก เ ห ก า ร เ ลี้ ย ว เ บ น
และการรวมคลื่นของคลื่นเสียงได้
อย่างถูกต้อง (P)
ประเมินจากการทาใบบันทึกในกิจกรรมตรวจสอบความ
5.1เรื่องพฤติกรรมของคลื่น
- 6. 3.
นักเรียนเล็งเห็นถึงความสาคัญของการสะท้อน
ก า ร หั ก เ ห ก า ร เ ลี้ ย ว เ บ น
และการรวมคลื่นของคลื่นเสียง (A)
1. ใฝ่เรียนรู้
2.มุ่งมั่นในการทางาน
3.มีจิตสาธารณะ
4.มีวินัย
ประเมินจากพฤติกรรมของผู้เรียน
สมรรถนะสาคัญ
ของผู้เรียน
วิธีวัด เครื่องมือวัด เกณฑ์การให้คะแ
นน
เกณฑ์กา
รประเมิน
1.
ความสามารถใน
การสื่อสาร
ประเมินจากพฤติ
กรรมของผู้เรียน
แบบประเมินคุ
ณลักษณะอันพึ
งประสงค์
(รายบุคคล)
ตารางเกณฑ์การใ
ห้
คะแนนคุณลักษ
ณะอันพึงประสง
ค์
4 =
ดีมาก
3 =ดี
2 =
พอใช้
1 =
ควรปรับ
ปรุง
2.
ความสามารถใน
การคิด
ประเมินจากพฤติ
กรรมของผู้เรียน
แบบประเมินคุ
ณลักษณะอันพึ
งประสงค์
(รายบุคคล)
ตารางเกณฑ์การใ
ห้
คะแนนคุณลักษ
ณะอันพึงประสง
ค์
4 =
ดีมาก
3 =ดี
2 =
พอใช้
1 =
ควรปรับ
ปรุง
3.
ความสามารถใน
การใช้ทักษะชีวิ
ต
ประเมินจากพฤติ
กรรมของผู้เรียน
แบบประเมินคุ
ณลักษณะอันพึ
งประสงค์
(รายบุคคล)
ตารางเกณฑ์การใ
ห้
4 =
ดีมาก
3 =ดี
2 =
พอใช้
- 8. 5 การตรงต่อเวลา
ลงชื่อ ................................................... ผู้ประเมิน
................../................/...............
เกณฑ์การให้คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่าเสมอ ให้ 4 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมน้อยครั้งหรือไม่เคยปฏิบัติเลย ให้ 1
คะแนน
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
0-7 คะแนน ระดับคุณภาพ 1 หมายถึง ปรับปรุง
8-10 คะแนน ระดับคุณภาพ 2 หมายถึง พอใช้
11-13 คะแนน ระดับคุณภาพ 3 หมายถึง ดี
14-15 คะแนน ระดับคุณภาพ 4 หมายถึง ดีมาก
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
คาคาชี้แจง :
ให้ผู้สอนสังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน
แล้วขีด ✓ลงในช่องที่ตรงกับระดับคะแนน
คุณลักษณะอันพึ
งประสงค์
รายการประเมิน ระดับคะแนน
1 2 3 4
1.ซื่อสัตย์ สุจริต 1.1ให้ข้อมูลที่ถูกต้องและเป็นจริง
1.2ปฏิบัติในสิ่งที่ถูกต้อง
2.
มีวินัยรับผิดชอบ
2.1ปฏิบัติตามข้อตกลง กฎเกณฑ์ ระเบียบ
ข้อบังคับของครอบครัว
2.2มีความตรงต่อเวลาในการปฏิบัติกิจกรรมต่าง ๆ
ในชีวิตประจาวัน
3.ใฝ่เรียนรู้ 3.1รู้จักใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์และนาไปปฏิบัติได้
3.2รู้จักจัดสรรเวลาให้เหมาะสม
- 10. จานวนคน ร้อยละ จานวนคน ร้อยละ
1
2
3
13. ปัญหา/อุปสรรค/แนวทางแก้ไข
.................................................................................................
..............................................................
.................................................................................................
..............................................................
14. ข้อเสนอแนะ
.................................................................................................
..............................................................
.................................................................................................
...............................................................
ลงชื่อ........................................................................
(.............................................................................. )
ตาแหน่ง ครู วิทยฐานะ
ลงชื่อ.......................................................................
(.............................................................................. )
หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้
ลงชื่อ.......................................................................
(.............................................................................. )
รองผู้อานวยการกลุ่มบริหารวิชาการ
15. ความเห็นของหัวหน้าสถานศึกษา
ได้ทาการตรวจแผนการเรียนรู้ของ....................................................
แล้วมีความคิดเห็นดังนี้
1. เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ที่
ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง
2. การจัดกิจกรรมได้นาเอากระบวนการเรียนรู้
- 11. เน้นผู้เรียนเป็นสาคัญมาใช้ในการสอนได้อย่างเหมาะสม
ยังไม่เน้นผู้เรียนเป็นสาคัญ ควรปรับปรุงพัฒนาต่อไป
3. ข้อเสนอแนะอื่นๆ
.............................................................................................
...........................................................
.............................................................................................
...........................................................
.............................................................................................
...........................................................
.............................................................................................
...........................................................
ลงชื่อ..........................................................................................
..... ( ………………………………………………… )
ผู้อานวยการโรงเรียน…………………………………………………………..
แบบฝึกหัดตรวจความเข้าใจ 5.1
เรื่อง พฤติกรรมของคลื่น
วันที่......................................ชื่อ.....................................................
............................ชั้น................เลขที่.............
- 12. 1 . ถ้าต ะโกนใส่กาแพ งซึ่งเป็ นสิ่งกด ขวางและได้ยินเสียงกลับมา
เป็นเพราะพฤติกรรมใดของเสียง
.....................................................................................................
.....................................................................................................
.....................................................................................................
. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .
.....................................................................................................
.....................................................................................................
.....................................................................................................
.....................................................................................................
.....................................................................................................
.................
2.เ มื่ อ เ ร า เ ห็ น ฟ้ า แ ล บ แ ล้ ว เ ต รี ย ม ย ก มื อ ขึ้ น อุ ด หู
แต่กลับได้ยินเสียงฟ้าร้องเพราะเหตุใด
.....................................................................................................
.....................................................................................................
.....................................................................................................
.....................................................................................................
.....................................................................................................
.................
.....................................................................................................
.........................................................................3.
ในห อประชุ มข องโ รงเ รีย น ที่ มีลา โพ งตั้ง อยู่ด้า นห น้า เว ที 2 ตัว
ผู้ฟังที่นั่งอยู่ในแถวขนาดกับเวที แต่ละตาแหน่งจะได้ยินเสียงดังเท่ากันหรือไม่
อย่างไร
.....................................................................................................
.....................................................................................................
.....................................................................................................
. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .
.....................................................................................................
.....................................................................................................
.....................................................................................................
.....................................................................................................
.....................................................................................................
.................
- 14. แนวคาตอบ เพราะสนาม ไฟฟ้ าและสนามแม่เหล็กของคลื่นแม่เหล็ก
ไฟฟ้ามีทิศทางตั้งฉากกับทิศทางการเคลื่อนที่ของคลื่น
4 .
นักเรียนสามารถได้ยินเสียงคนคุยกันจากคนละด้านมุมตึกหรือไม่เพราะพฤติก
รรมใดของเสียง
แนวคาตอบ
สามารถได้ยินเสียงจากคนละด้านของมุมตึกได้เนื่องจากเสียงสามารถเลี้ยวเบน
อ้อมขอบสิ่งกีดขวางได้