SlideShare a Scribd company logo
SINING V
Date: ___________
1. Mga Layunin:
 Napahahalagahan ang pamana ng sining sa paglinang ng pambansang
pagkakakilanlan at pagkakaisa
 Naipagmamalaki ang katutubong sining ng bayan
II. Paksang Aralin
Katutubong Sining TX p. 140
Kagamitan:
Mga halimbawa ng taka, parol, papier mache, at balutan ng pastillas
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Bago magsimula ang klase ay ihanay ang mga halinibawa ng mga katutubong
sining na may kasamang ilang pangungusap o mga pagpapaliwanag.
Sumangguni sa Umawit at Gumuhit 4; pahina 140-142.
2. Pag-uusap tungkol sa gamit ng papel.
3. Itanong:
Ano ang ginagawa ninyo sa lnga papel na nagamit np?
Saan maaarin,g gamitin ang mga papel na patapon,?
B. Panlinang na Gawain
1. Sabihin
Ang ating mga kababayan ay may kani-kaniyang kakayahan sa paglikha ng mga
gamit at kasangkapan.
Ang tawag sa likhang sining na gawa ng mga maliliit na pangkat ng
mamamayan sa iba’t ibang dako ng Pilipinas ay Katutubong Sining.
2. Bigyan ang mga bata ng sampung minuto upang pagaralan ang likhang sining.
3. Tawagin ang bawat pangkat upang mag-ulat.
4. Hayaang ipakita nila ang likhang sining sa buong klase habang nag-uulat.
5. Itanong:
Ano ang tawag sa mga iniulat ng inyong mga kamag-aral?
IV. Pagtataya:
1. Ganayakin ang mga bata na gumawa ng paglalagom sa aralin.
2. Itanong: Dapat bang ipagmalaki ang mga katutubong sining ng bansa? Bakit?
V. Kasunduan:
Gumawa ng isang album na binubuo ng mga larawan ng katutubong sining mula sa mga
magasin, kalendaryo o poster. Sulatan ang ilalim ng mga larawan ng maikling paliwanag
tungkol sa kagandahan ng likhang sining na makikita sa bawat isa.
SINING V
Date: ___________
I. Mga Layunin:
 Nasasabi ang mahahalagang bagay tungkol sa "paper art" tulad ng taka, parol,
papier mache giant at balutan ng pastillas (candy wrapper)
 Nakalilikha ng payak na bagay sa pamamagitan ng papier mache
II. Paksang Aralin
"Papier Mache", TX pp. 142 -144
Kagamitan:
Mga halimbawa ng taka, parol, papier mache, at balutan ng pastillas
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Pag-usapan ang mga katutubong sining ng bansa.
2. Itanong:
 Magbigay ng halimbawa ng mga katutubong sining ng bansa.
 llarawan sa pamamagitan ng salita ang isang katutubong sining.
B. Gawaing Pansining:
1. Ipabasa at ipagawa sa mga bata ang mga sumusunod:
"Papier Mache"
Mga Kagamitan:
 Mga diyaryong luma, gawgaw, isang kutsarang suka, alambre, "cutter" o
plais, pintura at pinsel

Pamamaraan:
1. Gumawa ng hugis ng hayop sa pamamagitan ng alambre o binalumbong
diyaryo. Talian ang mga bahagi ng katawan upang mapanatili ang hugis.
Tiyakin na ito ay nakatatayo.
2. Gumawa ng pandikit sa pamamagitan ng gawgaw.
3. Pilasin nang pahaba na may lapad na isang dali ang lumang diyaryo at ilubog
sa pandikit.
4. Balutan ng diyaryong may pandikit ang ginawang balangkas ng hayop at
ihugis nang maayos at makinis.
5. Patuyuin ang hinulmang hayop at pintahan.
C. Pagpapahalaga:
1. Itanong:
 Naibigan mo ba ang iyong ginawa?
 Naipakita mo ba ang iyong pagkamalikhain sa paggawa ng hayop na yari
sa mga patapong papel?
IV. Pagtataya:
1. Ganayakin ang mga bata na gumawa ng paglalagom sa aralin.
2. Itanong: Ano ang katutubong sining? Bakit dapat ipagmalaki ang katutubong sining ng
bansa?
V. Kasunduan:
Ano ang magagawa ng mga katutubong sining sa paglinang ng pambansang pagkakakilanlan
at pagkakaisa? Magbigay ng halimbawa ng katutubong sining.
SINING V
Date: ___________
I. Mga Layunin:
 Napahahalagahan ang mga sinaunang bagay na kabilang sa pamana ng lahi
II. Paksang Aralin
Sinaunang Bagay,TX p. 145
Kagamitan:
Larawan ng mga lumang kagamitan ng mga ninuno tulad ng muebles, santos at retablo
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Pag-uusap tungkol sa mga katutubong sining at katangian ngmga ito.
2. Itanong:
 Ano ang katutubong sining? Saan matatagpuanang mga ito?
 Magbigay ng mga halimbawa ng katutubong sining. Anu-ano ang katangian ng
mga ito?
 Bakit dapat pahalagahan ang mga katutubong sining?
B. Panlinang na Gawain
1. Pag-usapan ang mga lumang bagay o kagamitan sa tahanan ng mga bata.
2. Itanong:
 May napansin ba kayong lumang bagay o kagamitan sa inyongbahayosa
baha yng inyong mga lolo at lola?
 Anu-ano ang mga sinaunang bagay na matatagpuan sa loob ng inyong
tahanan?
3. Ipakita ang mga larawan ng iba't ibang mga sinauna o antigong mga bagay at
pag-usapan ang mga ito.
C. Mga Gawaing Pansining:
1. Ipagawa sa mga bata ang mga sumusunod:
Album ng mga Sinaunang Bagay
Mga Kagamitan:
 mga lumang magasin, kalendaryo o babasahin, pandikit, gunting, mga papel
na puti,"folder", at "fastener"
Pamamaraan:
1. Maghanap ng mga larawan ng sinaunang bagay.
2. Idikit ang mga larawansa puting papel.
3. Lagyan ng pamagat ang bawat larawan at ilagay kung saan ginamit ang mga
ito.
4. Ipunin sa isang "folder" at lagyan ng "fastener".
D. Pagpapahalaga:
1. Itanong:
 Anu-.anong larawan ng mga antigong bagay ang kasama sa album mo?
 Bakit kailangangpahalagahan ang mga antigong bagay?
 Paano mo masasabi na ang isang bagay ay sinauna o hindi.
E. Paglalahat:
1. Itanong:
 Ano ang mga sinauna o antigong bagay?
IV. Pagtataya:
1. Ganayakin ang mga bata na gumawa ng paglalagom sa aralin.
2. Itanong:
 Paano mapangangalagaan ang mga sinaunang bagay?
 Bakit dapat pangalagaan ang mga bagay na ito?
V. Kasunduan:
1. Magplano ng pagpunta sa isang museo upang lalong lumawak ang kaalaman ng mga
bata tungkol sa pamana ng sining. Maaari ring papuntahin ang mga bata sa museo
ng paaralan kung mayroon.
2. Ipahanap sa mga bata ang mga sinaunang bagay. Magpagawa sa kanila ng tsart
na tulad ng nasa ibaba.
Sinaunang
Bagay
Materyales
na Ginamit
Kailan
Ginawa
Saan
Ginawa
Ana ang
Gamit
SINING V
Date: ___________
I. Mga Layunin:
 Naipagmamalaki ang mga disenyong etniko ng bayan
II. Paksang Aralin
Mga Disenyong Etniko, TX p. 149
Kagamitan:
Mga larawan ng disenyong etniko.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Talakayin ang mga bagay na napag-aralan tungkol sa mga sinaunang bagay.
2. Itanong ang kahalagahan ng mga sinaunang bagay.
3. Pag-usapan ang mga sinauna o antigong bagay.
Sabihin:
Magbigay ng halimbawa ng mga antigong bagay. Saan matatagpuan ang mga ito?
Bakit dapai pangalagaan at ipagmalaki ang mga antigong bagay?
B. Panlinang na Gawain
1. Ipakita ang larawanng mga disenyong etniko at pagusapan ang mga ito.
2. Sabihin:
Maraming mga pangkat etniko ang matatagpuan sa Mindanao. Kabilang sa mga
ito ay ang mga Maranaw na matatagpuan sa Lanao, ang Bagobo 71-g Agusan del
Sur, at ang inga Samal sa Basilan.
3. Ipasuri sa mga bata ang mga disenyong etniko sa Umawit at Gumuhit 4, p. 150.
C. Gawaing Pansining:
Disenyong Etniko
Mga Kagamitan:
• papel, "water color", at lapis
Pamamaraan:
Gumuhit ng isang bagay o gamit sa tahanan.
Lagyan ng mga disenyong etnikong likas sa Mindanao at kulayan.
D. Paglalahat:
1. Itanong:
 Ano ang disenyong etniko?
 Anong pangkat etniko ang may-ari ng disenyong iginuhit mo?
 Bakit ito ang napili mo? Paano mo ginamit ito?
 Anu-anong elemento ng sining ang makikita sa ginawa mong disenyo?
IV. Pagtataya:
1. Ganayakin ang mga bata na gumawa ng paglalagom sa aralin.
V. Kasunduan:
Tumuklas ng mga disenyong etniko na likas at natatangi sa Lugar na iyong tinitirhan at
iguhit ito.
SINING V
Date: ___________
I. Mga Layunin:
 Naipagmamalaki ang mga ipinintang larawan ng mga dalubhasang pintor ng bayan
II. Paksang Aralin
Mga Larawang Likha ng mga Dalubhasang Pintor, TXp.152
Kagamitan:
"Give Us This Day Our Daily Bread" ni Vicente Manansala
"Bonifacio Mural" ni Carlos B. Francisco
"Hills of Nikko" ni Jose T. Joya
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Pag-usapan ang mga disenyong etniko ng bayan.
2. Itanong:
 Anu-ano ang anyo ng mga disenyong etniko ng bayan? Anong pang hat etniko
ang may-ari ng mga nabanggit na disenyo?
 Anong disenyong etniko ang likas sa iyong pook na tinitirhan?
 Bakit dapat ipagmalaki ang mga disenyong etniko ng bayan?
B. Panlinang na Gawain
1. Tawagin ang pansin ng mga bata sa ipinintang larawan nina Vicente Manansala,
Carlos B. Francisco at Jose T. Joya. Bigyan sila ng panahon upang
mapagmasdan ang mga larawan.
2. Itanong:
Ano ang nakikita mo sa mga larawan? Paano sila nagkakaiba? Masdan ang
mga elemento ng sining na kapansin-pansin sa bawat larawan? Anu-ano ang
nais ipahayag.ng bawat dalubhasang pintor?
C. Paglalahat
1. Itanong:
 Sinu-sino ang mga dalubhasang pintor ng bayan?
 Anu-ano ang kanilang mga ipininta?
 Bakit dapat ipagmalaki ang mga ipinintang larawan ng mga dalubhasang
pintor ng bayan?
D. Pagpapahalaga
1. Itanong:
IV. Pagtataya:
1. Ganayakin ang mga bata na gumawa ng paglalagom sa aralin.
2. Itanong: Nakalulugod bang pagmasdan ang mga larawang likha ng mga dalubhasang
pintor? Bakit?
V. Kasunduan:
Ano ang pagkakaiba ng likhang sining na makatotohanan sa di-makatotohanan?
SINING V
Date: ___________
I. Mga Layunin:
 Nagkakaroon ng kamalayan na may dalawang uri ng likhang sining: ang
makatotohanan (realistic) at dimakatotohanan (modern, abstract)
II. Paksang Aralin
Dalawang Uri ng Likhang Sining, TX p. 155
Kagamitan:
Mga larawang likha nina Jose T. Joya, Ci.rlos B. Francisco at Vicente Manansala
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Pa - usapan ang mga larawang ipinintan ng mga dalubhasang pintor ng bayan.
a. "Give Us This Day Our Daily Bread"
b. "Bonifacio Mural"
c. "Hills of Nikko"
B. Panlinang na Gawain
1. Linangin ang kamalayan ng mga bata sa dalawang uri ng likhang-sining.
2. Sabihin/Itanong:
 Pagmasdan mabuti ang mga larawan. Paano nagkakaiba-iba ang mga
larawan?
 Alin sa tatlo ang madaling maunawaan? Bakit?
C. Paglalahat:
 Paano mo masasabi na ang larawan ay makatotohanan o hindi maka-
totohanan?
 Ano ang pagkakaiba ng dalawa?
D. Pagpapahalaga:
1. Itanong:
Alin sa tatlong larawan ang naibigan mo? Bakit?
IV. Pagtataya:
Pangkatin ang klase sa dalawa. Magtalakayan and bawat pangkat tungkol sa pagkakaiba ng
ng likhang sining na makatotohanan at di-makatotohanan.
V. Kasunduan:
Ibigay ang kahulugan ng iskultura.
SINING V
Date: ___________
I. Mga Layunin:
 Naipagmamalaki ang mga iskulturang likha ng mga bantog na iskultor ng Pilipinas
II. Paksang Aralin
Mga Iskultura, TX p. 158
Kagamitan:
Mga larawan ng iskultura
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Pag-usapan ang dalawang uri ng likhang sining.
2. Itanong:
 Ano ang pagkakaiba ng likhang sining na makatotohanan sa di-
makatotohanan? Magbigay ng mga halimbawa.
B. Panlinang na Gawain
1. Ipaunawa sa mga bata ang kahulugan ng iskultura. Ipakita sa kanila ang mga
halimbawang larawan.
2. Sabihin/Itanong:
Ang mga larawang ito ay halimbawa ng mga iskulturang gawa nina Solomon
Saprid, Fred Baldemar at Napoleon Abueva. Ano ang nakikita mo? Ano ang
pagkahaiba ng iskultura sa mga larawang ipininta? Anu--ano ang katangian ng
bawat iskultura? Alin sa kanila ang may anyong moderno? Paano ipinahayag ang
mga iskultor ang kanilang mensahe? Naunawaan mo ba at nadama ang
ipinahihiwatig ng mga iskultor?
C. Paglalahat:
1. Itanong: Ano ang iskultura? Ilarawan ito sa pamamagitan ng salita?
D. Pagpapahalaga:
1. Itanong: Anong iskultura ang naibigan mo? Bakit?
IV. Pagtataya:
Pangkatin ang klase sa dalawa at pag-usapan ng bawat pangkat ang pagkakaiba ng mga
iskultura sa mga larawang ipininta?
V. Kasunduan:
Maghanda sa isang pagsusulit.

More Related Content

What's hot

Banghay aralin sa sining iv
Banghay aralin sa sining ivBanghay aralin sa sining iv
Banghay aralin sa sining iv
Rosalie Castillo
 
Lp esp-3-gradind-g4
Lp esp-3-gradind-g4Lp esp-3-gradind-g4
Lp esp-3-gradind-g4
KIMMINJOOO
 
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARTS (Q3-Q4)
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARTS (Q3-Q4)K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARTS (Q3-Q4)
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARTS (Q3-Q4)
LiGhT ArOhL
 
Sining aralin 1
Sining aralin 1Sining aralin 1
Sining aralin 1
EDITHA HONRADEZ
 
Arts5 q1-lc2 (angat district)
Arts5 q1-lc2 (angat district)Arts5 q1-lc2 (angat district)
Arts5 q1-lc2 (angat district)
JoanaMarie42
 
E lesson sining iv
E lesson sining ivE lesson sining iv
E lesson sining iv
Rosalie Castillo
 
Dll araling panlipunan 3 q3_w2
Dll araling panlipunan 3 q3_w2Dll araling panlipunan 3 q3_w2
Dll araling panlipunan 3 q3_w2
jessicaivory4
 
Detalyadong banghay sa araling panlipunan 3
Detalyadong banghay sa araling panlipunan 3Detalyadong banghay sa araling panlipunan 3
Detalyadong banghay sa araling panlipunan 3
Glydz Ubongen
 

What's hot (9)

Banghay aralin sa sining iv
Banghay aralin sa sining ivBanghay aralin sa sining iv
Banghay aralin sa sining iv
 
Pt esp 4 q3
Pt esp 4 q3Pt esp 4 q3
Pt esp 4 q3
 
Lp esp-3-gradind-g4
Lp esp-3-gradind-g4Lp esp-3-gradind-g4
Lp esp-3-gradind-g4
 
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARTS (Q3-Q4)
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARTS (Q3-Q4)K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARTS (Q3-Q4)
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARTS (Q3-Q4)
 
Sining aralin 1
Sining aralin 1Sining aralin 1
Sining aralin 1
 
Arts5 q1-lc2 (angat district)
Arts5 q1-lc2 (angat district)Arts5 q1-lc2 (angat district)
Arts5 q1-lc2 (angat district)
 
E lesson sining iv
E lesson sining ivE lesson sining iv
E lesson sining iv
 
Dll araling panlipunan 3 q3_w2
Dll araling panlipunan 3 q3_w2Dll araling panlipunan 3 q3_w2
Dll araling panlipunan 3 q3_w2
 
Detalyadong banghay sa araling panlipunan 3
Detalyadong banghay sa araling panlipunan 3Detalyadong banghay sa araling panlipunan 3
Detalyadong banghay sa araling panlipunan 3
 

Viewers also liked

Mga Bantog na Pilipinong Pintor at Iskultor
Mga Bantog na Pilipinong Pintor at IskultorMga Bantog na Pilipinong Pintor at Iskultor
Mga Bantog na Pilipinong Pintor at Iskultor
Mayverose Biaco
 
Napagawi ako sa mababang paaralan
Napagawi ako sa mababang paaralanNapagawi ako sa mababang paaralan
Napagawi ako sa mababang paaralanPRINTDESK by Dan
 
Week 1 assignment - Timbre
Week 1 assignment - TimbreWeek 1 assignment - Timbre
Week 1 assignment - Timbre
lindseygrenet
 
Ikalawang markahan ikalimang linggo iii
Ikalawang markahan   ikalimang linggo iiiIkalawang markahan   ikalimang linggo iii
Ikalawang markahan ikalimang linggo iiiCarlito Malvar Ong
 
Ikalawang markahan-walkthrough
Ikalawang markahan-walkthroughIkalawang markahan-walkthrough
Ikalawang markahan-walkthroughjoelynlobinobocala
 
Bec pelc sining
Bec pelc siningBec pelc sining
Bec pelc sining
Yhari Lovesu
 
K TO 12 GRADE 4 IKALAWANG LAGUMANG PAGSUSULIT
K TO 12 GRADE 4 IKALAWANG  LAGUMANG PAGSUSULITK TO 12 GRADE 4 IKALAWANG  LAGUMANG PAGSUSULIT
K TO 12 GRADE 4 IKALAWANG LAGUMANG PAGSUSULIT
LiGhT ArOhL
 
BANGHAY ARALIN SA SINING 5
BANGHAY ARALIN SA SINING 5BANGHAY ARALIN SA SINING 5
BANGHAY ARALIN SA SINING 5
Faty Villaflor
 
Kwentong bayan
Kwentong bayanKwentong bayan
Kwentong bayan
Ladylhyn Emuhzihzah
 
K TO 12 GRADE 5 LEARNER’S MATERIAL IN MUSIC (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 5 LEARNER’S MATERIAL IN MUSIC (Q1-Q4)K TO 12 GRADE 5 LEARNER’S MATERIAL IN MUSIC (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 5 LEARNER’S MATERIAL IN MUSIC (Q1-Q4)
LiGhT ArOhL
 
K TO 12 GRADE 4 IKATLONG LAGUMANG PAGSUSULIT
K TO 12 GRADE 4 IKATLONG  LAGUMANG PAGSUSULITK TO 12 GRADE 4 IKATLONG  LAGUMANG PAGSUSULIT
K TO 12 GRADE 4 IKATLONG LAGUMANG PAGSUSULIT
LiGhT ArOhL
 
P ananaliksik
P ananaliksikP ananaliksik
P ananaliksik
Clarina Dela Guardia
 
Mga Ambag ng Renaissance sa iba’t ibang larangan
Mga Ambag ng Renaissance sa iba’t ibang laranganMga Ambag ng Renaissance sa iba’t ibang larangan
Mga Ambag ng Renaissance sa iba’t ibang larangan
El Reyes
 
K to 12 - Filipino Learners Module
K to 12 - Filipino Learners ModuleK to 12 - Filipino Learners Module
K to 12 - Filipino Learners Module
Nico Granada
 

Viewers also liked (17)

Mga Bantog na Pilipinong Pintor at Iskultor
Mga Bantog na Pilipinong Pintor at IskultorMga Bantog na Pilipinong Pintor at Iskultor
Mga Bantog na Pilipinong Pintor at Iskultor
 
Napagawi ako sa mababang paaralan
Napagawi ako sa mababang paaralanNapagawi ako sa mababang paaralan
Napagawi ako sa mababang paaralan
 
Week 1 assignment - Timbre
Week 1 assignment - TimbreWeek 1 assignment - Timbre
Week 1 assignment - Timbre
 
Ikalawang markahan ikalimang linggo iii
Ikalawang markahan   ikalimang linggo iiiIkalawang markahan   ikalimang linggo iii
Ikalawang markahan ikalimang linggo iii
 
Ikalawang markahan-walkthrough
Ikalawang markahan-walkthroughIkalawang markahan-walkthrough
Ikalawang markahan-walkthrough
 
Bec pelc sining
Bec pelc siningBec pelc sining
Bec pelc sining
 
K TO 12 GRADE 4 IKALAWANG LAGUMANG PAGSUSULIT
K TO 12 GRADE 4 IKALAWANG  LAGUMANG PAGSUSULITK TO 12 GRADE 4 IKALAWANG  LAGUMANG PAGSUSULIT
K TO 12 GRADE 4 IKALAWANG LAGUMANG PAGSUSULIT
 
BANGHAY ARALIN SA SINING 5
BANGHAY ARALIN SA SINING 5BANGHAY ARALIN SA SINING 5
BANGHAY ARALIN SA SINING 5
 
Kwentong bayan
Kwentong bayanKwentong bayan
Kwentong bayan
 
K TO 12 GRADE 5 LEARNER’S MATERIAL IN MUSIC (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 5 LEARNER’S MATERIAL IN MUSIC (Q1-Q4)K TO 12 GRADE 5 LEARNER’S MATERIAL IN MUSIC (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 5 LEARNER’S MATERIAL IN MUSIC (Q1-Q4)
 
K TO 12 GRADE 4 IKATLONG LAGUMANG PAGSUSULIT
K TO 12 GRADE 4 IKATLONG  LAGUMANG PAGSUSULITK TO 12 GRADE 4 IKATLONG  LAGUMANG PAGSUSULIT
K TO 12 GRADE 4 IKATLONG LAGUMANG PAGSUSULIT
 
P ananaliksik
P ananaliksikP ananaliksik
P ananaliksik
 
Banghay aralin
Banghay aralinBanghay aralin
Banghay aralin
 
Mapeh
MapehMapeh
Mapeh
 
Mga Ambag ng Renaissance sa iba’t ibang larangan
Mga Ambag ng Renaissance sa iba’t ibang laranganMga Ambag ng Renaissance sa iba’t ibang larangan
Mga Ambag ng Renaissance sa iba’t ibang larangan
 
K to 12 - Filipino Learners Module
K to 12 - Filipino Learners ModuleK to 12 - Filipino Learners Module
K to 12 - Filipino Learners Module
 
Kwentong bayan sa Rehiyon VIII, IX at X
Kwentong bayan sa Rehiyon VIII, IX at XKwentong bayan sa Rehiyon VIII, IX at X
Kwentong bayan sa Rehiyon VIII, IX at X
 

Similar to Sining v 3rd

Lesson exemplar (Arts 5-Aralin 6-Q1)
Lesson exemplar (Arts 5-Aralin 6-Q1)Lesson exemplar (Arts 5-Aralin 6-Q1)
Lesson exemplar (Arts 5-Aralin 6-Q1)
JoanaMarie42
 
Arts Q1Aralin1Day1&2.pptx
Arts Q1Aralin1Day1&2.pptxArts Q1Aralin1Day1&2.pptx
Arts Q1Aralin1Day1&2.pptx
JesiecaBulauan
 
DLL_ESP 4_Q3_W3.docx
DLL_ESP 4_Q3_W3.docxDLL_ESP 4_Q3_W3.docx
DLL_ESP 4_Q3_W3.docx
cindydizon6
 
FILIPINO 5.pptx
FILIPINO 5.pptxFILIPINO 5.pptx
FILIPINO 5.pptx
ShantaDelaCruz
 
DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q1_W7.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q1_W7.docxDLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q1_W7.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q1_W7.docx
JamesCutr
 
DLL-01 2nd.pdf
DLL-01 2nd.pdfDLL-01 2nd.pdf
DLL-01 2nd.pdf
ConelynLlorin
 
Arts q1 Week 5 Day 1.pptx
Arts q1 Week 5 Day 1.pptxArts q1 Week 5 Day 1.pptx
Arts q1 Week 5 Day 1.pptx
MELODYGRACECASALLA2
 
DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q3_W4.ppt
DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q3_W4.pptDLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q3_W4.ppt
DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q3_W4.ppt
EdwinGervacio2
 
Module 2 q.c. & manila - grade 7 learning modules - quarter 1
Module 2   q.c. & manila - grade 7 learning modules - quarter 1Module 2   q.c. & manila - grade 7 learning modules - quarter 1
Module 2 q.c. & manila - grade 7 learning modules - quarter 1ApHUB2013
 
ARTS LP COT1 Nathaniel Rondina.docx
ARTS LP COT1 Nathaniel Rondina.docxARTS LP COT1 Nathaniel Rondina.docx
ARTS LP COT1 Nathaniel Rondina.docx
NathanielRondina1
 
ARTS LP COT1 Nathaniel Rondina.docx
ARTS LP COT1 Nathaniel Rondina.docxARTS LP COT1 Nathaniel Rondina.docx
ARTS LP COT1 Nathaniel Rondina.docx
NathanielRondina1
 
DLP COT#1 ARTS _Q3W7.docx
DLP COT#1 ARTS _Q3W7.docxDLP COT#1 ARTS _Q3W7.docx
DLP COT#1 ARTS _Q3W7.docx
ma. cristina tamonte
 
Banghay aralin sa ikalawang taon
Banghay aralin sa ikalawang taonBanghay aralin sa ikalawang taon
Banghay aralin sa ikalawang taon
Merald Gayosa
 
ARTS 5 fffffffffffffffffffffffffffffffff
ARTS 5 fffffffffffffffffffffffffffffffffARTS 5 fffffffffffffffffffffffffffffffff
ARTS 5 fffffffffffffffffffffffffffffffff
jonathan899997
 
ARTS 4.pptx
ARTS 4.pptxARTS 4.pptx
MAPEH 5 - ARTS PPT Q3 - Aralin 3-7 - Iba’t Ibang Gamit Ng Printed Artwork, Re...
MAPEH 5 - ARTS PPT Q3 - Aralin 3-7 - Iba’t Ibang Gamit Ng Printed Artwork, Re...MAPEH 5 - ARTS PPT Q3 - Aralin 3-7 - Iba’t Ibang Gamit Ng Printed Artwork, Re...
MAPEH 5 - ARTS PPT Q3 - Aralin 3-7 - Iba’t Ibang Gamit Ng Printed Artwork, Re...
fernandopajar1
 
MAPEH 5 - ARTS PPT Q3 - Aralin 3-7 - Iba’t Ibang Gamit Ng Printed Artwork, Re...
MAPEH 5 - ARTS PPT Q3 - Aralin 3-7 - Iba’t Ibang Gamit Ng Printed Artwork, Re...MAPEH 5 - ARTS PPT Q3 - Aralin 3-7 - Iba’t Ibang Gamit Ng Printed Artwork, Re...
MAPEH 5 - ARTS PPT Q3 - Aralin 3-7 - Iba’t Ibang Gamit Ng Printed Artwork, Re...
fernandopajar1
 
ARTS-Grade-4.pdf
ARTS-Grade-4.pdfARTS-Grade-4.pdf
ARTS-Grade-4.pdf
MiraflorViray1
 

Similar to Sining v 3rd (20)

Lesson exemplar (Arts 5-Aralin 6-Q1)
Lesson exemplar (Arts 5-Aralin 6-Q1)Lesson exemplar (Arts 5-Aralin 6-Q1)
Lesson exemplar (Arts 5-Aralin 6-Q1)
 
Arts Q1Aralin1Day1&2.pptx
Arts Q1Aralin1Day1&2.pptxArts Q1Aralin1Day1&2.pptx
Arts Q1Aralin1Day1&2.pptx
 
Sining v 2 nd grading
Sining v 2 nd gradingSining v 2 nd grading
Sining v 2 nd grading
 
Sining v 1 st grading
Sining v 1 st gradingSining v 1 st grading
Sining v 1 st grading
 
DLL_ESP 4_Q3_W3.docx
DLL_ESP 4_Q3_W3.docxDLL_ESP 4_Q3_W3.docx
DLL_ESP 4_Q3_W3.docx
 
FILIPINO 5.pptx
FILIPINO 5.pptxFILIPINO 5.pptx
FILIPINO 5.pptx
 
DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q1_W7.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q1_W7.docxDLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q1_W7.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q1_W7.docx
 
DLL-01 2nd.pdf
DLL-01 2nd.pdfDLL-01 2nd.pdf
DLL-01 2nd.pdf
 
Arts q1 Week 5 Day 1.pptx
Arts q1 Week 5 Day 1.pptxArts q1 Week 5 Day 1.pptx
Arts q1 Week 5 Day 1.pptx
 
DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q3_W4.ppt
DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q3_W4.pptDLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q3_W4.ppt
DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q3_W4.ppt
 
Module 2 q.c. & manila - grade 7 learning modules - quarter 1
Module 2   q.c. & manila - grade 7 learning modules - quarter 1Module 2   q.c. & manila - grade 7 learning modules - quarter 1
Module 2 q.c. & manila - grade 7 learning modules - quarter 1
 
ARTS LP COT1 Nathaniel Rondina.docx
ARTS LP COT1 Nathaniel Rondina.docxARTS LP COT1 Nathaniel Rondina.docx
ARTS LP COT1 Nathaniel Rondina.docx
 
ARTS LP COT1 Nathaniel Rondina.docx
ARTS LP COT1 Nathaniel Rondina.docxARTS LP COT1 Nathaniel Rondina.docx
ARTS LP COT1 Nathaniel Rondina.docx
 
DLP COT#1 ARTS _Q3W7.docx
DLP COT#1 ARTS _Q3W7.docxDLP COT#1 ARTS _Q3W7.docx
DLP COT#1 ARTS _Q3W7.docx
 
Banghay aralin sa ikalawang taon
Banghay aralin sa ikalawang taonBanghay aralin sa ikalawang taon
Banghay aralin sa ikalawang taon
 
ARTS 5 fffffffffffffffffffffffffffffffff
ARTS 5 fffffffffffffffffffffffffffffffffARTS 5 fffffffffffffffffffffffffffffffff
ARTS 5 fffffffffffffffffffffffffffffffff
 
ARTS 4.pptx
ARTS 4.pptxARTS 4.pptx
ARTS 4.pptx
 
MAPEH 5 - ARTS PPT Q3 - Aralin 3-7 - Iba’t Ibang Gamit Ng Printed Artwork, Re...
MAPEH 5 - ARTS PPT Q3 - Aralin 3-7 - Iba’t Ibang Gamit Ng Printed Artwork, Re...MAPEH 5 - ARTS PPT Q3 - Aralin 3-7 - Iba’t Ibang Gamit Ng Printed Artwork, Re...
MAPEH 5 - ARTS PPT Q3 - Aralin 3-7 - Iba’t Ibang Gamit Ng Printed Artwork, Re...
 
MAPEH 5 - ARTS PPT Q3 - Aralin 3-7 - Iba’t Ibang Gamit Ng Printed Artwork, Re...
MAPEH 5 - ARTS PPT Q3 - Aralin 3-7 - Iba’t Ibang Gamit Ng Printed Artwork, Re...MAPEH 5 - ARTS PPT Q3 - Aralin 3-7 - Iba’t Ibang Gamit Ng Printed Artwork, Re...
MAPEH 5 - ARTS PPT Q3 - Aralin 3-7 - Iba’t Ibang Gamit Ng Printed Artwork, Re...
 
ARTS-Grade-4.pdf
ARTS-Grade-4.pdfARTS-Grade-4.pdf
ARTS-Grade-4.pdf
 

More from EDITHA HONRADEZ

Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...
Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...
Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...
EDITHA HONRADEZ
 
Filipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awit
Filipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awitFilipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awit
Filipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awit
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 20
Epp he aralin 20Epp he aralin 20
Epp he aralin 20
EDITHA HONRADEZ
 
Health quarter 2 aralin 1
Health quarter 2 aralin 1Health quarter 2 aralin 1
Health quarter 2 aralin 1
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 20
Epp he aralin 20Epp he aralin 20
Epp he aralin 20
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 19
Epp he aralin 19Epp he aralin 19
Epp he aralin 19
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 15
Epp he aralin 15Epp he aralin 15
Epp he aralin 15
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 13
Epp he aralin 13Epp he aralin 13
Epp he aralin 13
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 12
Epp he aralin 12Epp he aralin 12
Epp he aralin 12
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 10
Epp he aralin 10Epp he aralin 10
Epp he aralin 10
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 9
Epp he aralin 9Epp he aralin 9
Epp he aralin 9
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindig
Epp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindigEpp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindig
Epp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindig
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 6
Epp he aralin 6Epp he aralin 6
Epp he aralin 6
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 5
Epp he aralin 5Epp he aralin 5
Epp he aralin 5
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 4
Epp he aralin 4Epp he aralin 4
Epp he aralin 4
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 3
Epp he aralin 3Epp he aralin 3
Epp he aralin 3
EDITHA HONRADEZ
 
EPP HE ARALIN 2
EPP HE  ARALIN 2EPP HE  ARALIN 2
EPP HE ARALIN 2
EDITHA HONRADEZ
 
Ap aralin 6
Ap aralin 6Ap aralin 6
Ap aralin 6
EDITHA HONRADEZ
 
Ap yunit iii aralin 2
Ap yunit iii aralin 2Ap yunit iii aralin 2
Ap yunit iii aralin 2
EDITHA HONRADEZ
 
Ap yunit iii aralin 1
Ap yunit iii aralin 1Ap yunit iii aralin 1
Ap yunit iii aralin 1
EDITHA HONRADEZ
 

More from EDITHA HONRADEZ (20)

Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...
Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...
Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...
 
Filipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awit
Filipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awitFilipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awit
Filipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awit
 
Epp he aralin 20
Epp he aralin 20Epp he aralin 20
Epp he aralin 20
 
Health quarter 2 aralin 1
Health quarter 2 aralin 1Health quarter 2 aralin 1
Health quarter 2 aralin 1
 
Epp he aralin 20
Epp he aralin 20Epp he aralin 20
Epp he aralin 20
 
Epp he aralin 19
Epp he aralin 19Epp he aralin 19
Epp he aralin 19
 
Epp he aralin 15
Epp he aralin 15Epp he aralin 15
Epp he aralin 15
 
Epp he aralin 13
Epp he aralin 13Epp he aralin 13
Epp he aralin 13
 
Epp he aralin 12
Epp he aralin 12Epp he aralin 12
Epp he aralin 12
 
Epp he aralin 10
Epp he aralin 10Epp he aralin 10
Epp he aralin 10
 
Epp he aralin 9
Epp he aralin 9Epp he aralin 9
Epp he aralin 9
 
Epp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindig
Epp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindigEpp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindig
Epp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindig
 
Epp he aralin 6
Epp he aralin 6Epp he aralin 6
Epp he aralin 6
 
Epp he aralin 5
Epp he aralin 5Epp he aralin 5
Epp he aralin 5
 
Epp he aralin 4
Epp he aralin 4Epp he aralin 4
Epp he aralin 4
 
Epp he aralin 3
Epp he aralin 3Epp he aralin 3
Epp he aralin 3
 
EPP HE ARALIN 2
EPP HE  ARALIN 2EPP HE  ARALIN 2
EPP HE ARALIN 2
 
Ap aralin 6
Ap aralin 6Ap aralin 6
Ap aralin 6
 
Ap yunit iii aralin 2
Ap yunit iii aralin 2Ap yunit iii aralin 2
Ap yunit iii aralin 2
 
Ap yunit iii aralin 1
Ap yunit iii aralin 1Ap yunit iii aralin 1
Ap yunit iii aralin 1
 

Sining v 3rd

  • 1. SINING V Date: ___________ 1. Mga Layunin:  Napahahalagahan ang pamana ng sining sa paglinang ng pambansang pagkakakilanlan at pagkakaisa  Naipagmamalaki ang katutubong sining ng bayan II. Paksang Aralin Katutubong Sining TX p. 140 Kagamitan: Mga halimbawa ng taka, parol, papier mache, at balutan ng pastillas III. Pamamaraan: A. Panimulang Gawain 1. Bago magsimula ang klase ay ihanay ang mga halinibawa ng mga katutubong sining na may kasamang ilang pangungusap o mga pagpapaliwanag. Sumangguni sa Umawit at Gumuhit 4; pahina 140-142. 2. Pag-uusap tungkol sa gamit ng papel. 3. Itanong: Ano ang ginagawa ninyo sa lnga papel na nagamit np? Saan maaarin,g gamitin ang mga papel na patapon,? B. Panlinang na Gawain 1. Sabihin Ang ating mga kababayan ay may kani-kaniyang kakayahan sa paglikha ng mga gamit at kasangkapan. Ang tawag sa likhang sining na gawa ng mga maliliit na pangkat ng mamamayan sa iba’t ibang dako ng Pilipinas ay Katutubong Sining. 2. Bigyan ang mga bata ng sampung minuto upang pagaralan ang likhang sining. 3. Tawagin ang bawat pangkat upang mag-ulat. 4. Hayaang ipakita nila ang likhang sining sa buong klase habang nag-uulat. 5. Itanong: Ano ang tawag sa mga iniulat ng inyong mga kamag-aral? IV. Pagtataya: 1. Ganayakin ang mga bata na gumawa ng paglalagom sa aralin. 2. Itanong: Dapat bang ipagmalaki ang mga katutubong sining ng bansa? Bakit? V. Kasunduan: Gumawa ng isang album na binubuo ng mga larawan ng katutubong sining mula sa mga magasin, kalendaryo o poster. Sulatan ang ilalim ng mga larawan ng maikling paliwanag tungkol sa kagandahan ng likhang sining na makikita sa bawat isa.
  • 2. SINING V Date: ___________ I. Mga Layunin:  Nasasabi ang mahahalagang bagay tungkol sa "paper art" tulad ng taka, parol, papier mache giant at balutan ng pastillas (candy wrapper)  Nakalilikha ng payak na bagay sa pamamagitan ng papier mache II. Paksang Aralin "Papier Mache", TX pp. 142 -144 Kagamitan: Mga halimbawa ng taka, parol, papier mache, at balutan ng pastillas III. Pamamaraan: A. Panimulang Gawain 1. Pag-usapan ang mga katutubong sining ng bansa. 2. Itanong:  Magbigay ng halimbawa ng mga katutubong sining ng bansa.  llarawan sa pamamagitan ng salita ang isang katutubong sining. B. Gawaing Pansining: 1. Ipabasa at ipagawa sa mga bata ang mga sumusunod: "Papier Mache" Mga Kagamitan:  Mga diyaryong luma, gawgaw, isang kutsarang suka, alambre, "cutter" o plais, pintura at pinsel  Pamamaraan: 1. Gumawa ng hugis ng hayop sa pamamagitan ng alambre o binalumbong diyaryo. Talian ang mga bahagi ng katawan upang mapanatili ang hugis. Tiyakin na ito ay nakatatayo. 2. Gumawa ng pandikit sa pamamagitan ng gawgaw. 3. Pilasin nang pahaba na may lapad na isang dali ang lumang diyaryo at ilubog sa pandikit. 4. Balutan ng diyaryong may pandikit ang ginawang balangkas ng hayop at ihugis nang maayos at makinis. 5. Patuyuin ang hinulmang hayop at pintahan. C. Pagpapahalaga: 1. Itanong:  Naibigan mo ba ang iyong ginawa?  Naipakita mo ba ang iyong pagkamalikhain sa paggawa ng hayop na yari sa mga patapong papel? IV. Pagtataya: 1. Ganayakin ang mga bata na gumawa ng paglalagom sa aralin. 2. Itanong: Ano ang katutubong sining? Bakit dapat ipagmalaki ang katutubong sining ng bansa?
  • 3. V. Kasunduan: Ano ang magagawa ng mga katutubong sining sa paglinang ng pambansang pagkakakilanlan at pagkakaisa? Magbigay ng halimbawa ng katutubong sining.
  • 4. SINING V Date: ___________ I. Mga Layunin:  Napahahalagahan ang mga sinaunang bagay na kabilang sa pamana ng lahi II. Paksang Aralin Sinaunang Bagay,TX p. 145 Kagamitan: Larawan ng mga lumang kagamitan ng mga ninuno tulad ng muebles, santos at retablo III. Pamamaraan: A. Panimulang Gawain 1. Pag-uusap tungkol sa mga katutubong sining at katangian ngmga ito. 2. Itanong:  Ano ang katutubong sining? Saan matatagpuanang mga ito?  Magbigay ng mga halimbawa ng katutubong sining. Anu-ano ang katangian ng mga ito?  Bakit dapat pahalagahan ang mga katutubong sining? B. Panlinang na Gawain 1. Pag-usapan ang mga lumang bagay o kagamitan sa tahanan ng mga bata. 2. Itanong:  May napansin ba kayong lumang bagay o kagamitan sa inyongbahayosa baha yng inyong mga lolo at lola?  Anu-ano ang mga sinaunang bagay na matatagpuan sa loob ng inyong tahanan? 3. Ipakita ang mga larawan ng iba't ibang mga sinauna o antigong mga bagay at pag-usapan ang mga ito. C. Mga Gawaing Pansining: 1. Ipagawa sa mga bata ang mga sumusunod: Album ng mga Sinaunang Bagay Mga Kagamitan:  mga lumang magasin, kalendaryo o babasahin, pandikit, gunting, mga papel na puti,"folder", at "fastener" Pamamaraan: 1. Maghanap ng mga larawan ng sinaunang bagay. 2. Idikit ang mga larawansa puting papel. 3. Lagyan ng pamagat ang bawat larawan at ilagay kung saan ginamit ang mga ito. 4. Ipunin sa isang "folder" at lagyan ng "fastener". D. Pagpapahalaga: 1. Itanong:
  • 5.  Anu-.anong larawan ng mga antigong bagay ang kasama sa album mo?  Bakit kailangangpahalagahan ang mga antigong bagay?  Paano mo masasabi na ang isang bagay ay sinauna o hindi. E. Paglalahat: 1. Itanong:  Ano ang mga sinauna o antigong bagay? IV. Pagtataya: 1. Ganayakin ang mga bata na gumawa ng paglalagom sa aralin. 2. Itanong:  Paano mapangangalagaan ang mga sinaunang bagay?  Bakit dapat pangalagaan ang mga bagay na ito? V. Kasunduan: 1. Magplano ng pagpunta sa isang museo upang lalong lumawak ang kaalaman ng mga bata tungkol sa pamana ng sining. Maaari ring papuntahin ang mga bata sa museo ng paaralan kung mayroon. 2. Ipahanap sa mga bata ang mga sinaunang bagay. Magpagawa sa kanila ng tsart na tulad ng nasa ibaba. Sinaunang Bagay Materyales na Ginamit Kailan Ginawa Saan Ginawa Ana ang Gamit
  • 6. SINING V Date: ___________ I. Mga Layunin:  Naipagmamalaki ang mga disenyong etniko ng bayan II. Paksang Aralin Mga Disenyong Etniko, TX p. 149 Kagamitan: Mga larawan ng disenyong etniko. III. Pamamaraan: A. Panimulang Gawain: 1. Talakayin ang mga bagay na napag-aralan tungkol sa mga sinaunang bagay. 2. Itanong ang kahalagahan ng mga sinaunang bagay. 3. Pag-usapan ang mga sinauna o antigong bagay. Sabihin: Magbigay ng halimbawa ng mga antigong bagay. Saan matatagpuan ang mga ito? Bakit dapai pangalagaan at ipagmalaki ang mga antigong bagay? B. Panlinang na Gawain 1. Ipakita ang larawanng mga disenyong etniko at pagusapan ang mga ito. 2. Sabihin: Maraming mga pangkat etniko ang matatagpuan sa Mindanao. Kabilang sa mga ito ay ang mga Maranaw na matatagpuan sa Lanao, ang Bagobo 71-g Agusan del Sur, at ang inga Samal sa Basilan. 3. Ipasuri sa mga bata ang mga disenyong etniko sa Umawit at Gumuhit 4, p. 150. C. Gawaing Pansining: Disenyong Etniko Mga Kagamitan: • papel, "water color", at lapis Pamamaraan: Gumuhit ng isang bagay o gamit sa tahanan. Lagyan ng mga disenyong etnikong likas sa Mindanao at kulayan. D. Paglalahat: 1. Itanong:  Ano ang disenyong etniko?  Anong pangkat etniko ang may-ari ng disenyong iginuhit mo?  Bakit ito ang napili mo? Paano mo ginamit ito?  Anu-anong elemento ng sining ang makikita sa ginawa mong disenyo? IV. Pagtataya: 1. Ganayakin ang mga bata na gumawa ng paglalagom sa aralin.
  • 7. V. Kasunduan: Tumuklas ng mga disenyong etniko na likas at natatangi sa Lugar na iyong tinitirhan at iguhit ito.
  • 8. SINING V Date: ___________ I. Mga Layunin:  Naipagmamalaki ang mga ipinintang larawan ng mga dalubhasang pintor ng bayan II. Paksang Aralin Mga Larawang Likha ng mga Dalubhasang Pintor, TXp.152 Kagamitan: "Give Us This Day Our Daily Bread" ni Vicente Manansala "Bonifacio Mural" ni Carlos B. Francisco "Hills of Nikko" ni Jose T. Joya III. Pamamaraan: A. Panimulang Gawain 1. Pag-usapan ang mga disenyong etniko ng bayan. 2. Itanong:  Anu-ano ang anyo ng mga disenyong etniko ng bayan? Anong pang hat etniko ang may-ari ng mga nabanggit na disenyo?  Anong disenyong etniko ang likas sa iyong pook na tinitirhan?  Bakit dapat ipagmalaki ang mga disenyong etniko ng bayan? B. Panlinang na Gawain 1. Tawagin ang pansin ng mga bata sa ipinintang larawan nina Vicente Manansala, Carlos B. Francisco at Jose T. Joya. Bigyan sila ng panahon upang mapagmasdan ang mga larawan. 2. Itanong: Ano ang nakikita mo sa mga larawan? Paano sila nagkakaiba? Masdan ang mga elemento ng sining na kapansin-pansin sa bawat larawan? Anu-ano ang nais ipahayag.ng bawat dalubhasang pintor? C. Paglalahat 1. Itanong:  Sinu-sino ang mga dalubhasang pintor ng bayan?  Anu-ano ang kanilang mga ipininta?  Bakit dapat ipagmalaki ang mga ipinintang larawan ng mga dalubhasang pintor ng bayan? D. Pagpapahalaga 1. Itanong: IV. Pagtataya: 1. Ganayakin ang mga bata na gumawa ng paglalagom sa aralin. 2. Itanong: Nakalulugod bang pagmasdan ang mga larawang likha ng mga dalubhasang pintor? Bakit? V. Kasunduan: Ano ang pagkakaiba ng likhang sining na makatotohanan sa di-makatotohanan?
  • 9. SINING V Date: ___________ I. Mga Layunin:  Nagkakaroon ng kamalayan na may dalawang uri ng likhang sining: ang makatotohanan (realistic) at dimakatotohanan (modern, abstract) II. Paksang Aralin Dalawang Uri ng Likhang Sining, TX p. 155 Kagamitan: Mga larawang likha nina Jose T. Joya, Ci.rlos B. Francisco at Vicente Manansala III. Pamamaraan: A. Panimulang Gawain 1. Pa - usapan ang mga larawang ipinintan ng mga dalubhasang pintor ng bayan. a. "Give Us This Day Our Daily Bread" b. "Bonifacio Mural" c. "Hills of Nikko" B. Panlinang na Gawain 1. Linangin ang kamalayan ng mga bata sa dalawang uri ng likhang-sining. 2. Sabihin/Itanong:  Pagmasdan mabuti ang mga larawan. Paano nagkakaiba-iba ang mga larawan?  Alin sa tatlo ang madaling maunawaan? Bakit? C. Paglalahat:  Paano mo masasabi na ang larawan ay makatotohanan o hindi maka- totohanan?  Ano ang pagkakaiba ng dalawa? D. Pagpapahalaga: 1. Itanong: Alin sa tatlong larawan ang naibigan mo? Bakit? IV. Pagtataya: Pangkatin ang klase sa dalawa. Magtalakayan and bawat pangkat tungkol sa pagkakaiba ng ng likhang sining na makatotohanan at di-makatotohanan. V. Kasunduan: Ibigay ang kahulugan ng iskultura.
  • 10. SINING V Date: ___________ I. Mga Layunin:  Naipagmamalaki ang mga iskulturang likha ng mga bantog na iskultor ng Pilipinas II. Paksang Aralin Mga Iskultura, TX p. 158 Kagamitan: Mga larawan ng iskultura III. Pamamaraan: A. Panimulang Gawain 1. Pag-usapan ang dalawang uri ng likhang sining. 2. Itanong:  Ano ang pagkakaiba ng likhang sining na makatotohanan sa di- makatotohanan? Magbigay ng mga halimbawa. B. Panlinang na Gawain 1. Ipaunawa sa mga bata ang kahulugan ng iskultura. Ipakita sa kanila ang mga halimbawang larawan. 2. Sabihin/Itanong: Ang mga larawang ito ay halimbawa ng mga iskulturang gawa nina Solomon Saprid, Fred Baldemar at Napoleon Abueva. Ano ang nakikita mo? Ano ang pagkahaiba ng iskultura sa mga larawang ipininta? Anu--ano ang katangian ng bawat iskultura? Alin sa kanila ang may anyong moderno? Paano ipinahayag ang mga iskultor ang kanilang mensahe? Naunawaan mo ba at nadama ang ipinahihiwatig ng mga iskultor? C. Paglalahat: 1. Itanong: Ano ang iskultura? Ilarawan ito sa pamamagitan ng salita? D. Pagpapahalaga: 1. Itanong: Anong iskultura ang naibigan mo? Bakit? IV. Pagtataya: Pangkatin ang klase sa dalawa at pag-usapan ng bawat pangkat ang pagkakaiba ng mga iskultura sa mga larawang ipininta? V. Kasunduan: Maghanda sa isang pagsusulit.