2. Ang Pagguhit ng mga Arkeolohikal na Artifact ng Bansa
I. Layunin: Natatalakay ang impluwensya ng ibang bansa sa sining ng mga
Pilipino.
Napahahalagahan ang mga likhang-sining ng Pilipinas na
itinuturing na arkeolohikal na artifact.
Nakakalikha ng espasyo ng tatlong dimesiyonal na guhit ng mga
mahahalagang arkeolohikal na artifact. (A5PR-If)
II. Paksang-Aralin
A. Paksa : Ang Pagguhit ng mga Arkeolohikal na Artifact
ng Bansa
B. Elemento ng Sining : Linya, hugis, biswal na pandama (visual
texture), kulay at espayo.
C. Sanggunian : K to 12 Curriculum Guide
Halinang Umawit at Gumuhit Manwal ng Guro
pp. 80-83
Halinang Umawit at Gumuhit Batayang Aklat
pp. 116-119
D. Kagamitan : mga larawan ng mga arkeolohikal na Artifact,
mga kagamitan sa sining.
E. Pagpapahalaga : Pag iingat sa mga kayamanan ng lahi,
paghanga sa katatutubong kultura.
F. Konsepto : Ang ating kultura ay yumayaman sa tulong ng
impluwensiya ng ibang kultura.
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Pagsasanay
Kilalanin mabuti ang mga larawan , tukuyin kung ang mga ito ay
mga sinaunang bagay at magbigay ng pananaw ukol dito.
3. B. Balik- Aral
Buuin ang larawan upang makabuo ng isang artifact na nagpapatunay
ng impluwensya ng mga dayuhan sa likhang sining ng mga Pilipino noong
unang panahon.
C. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
Magbigay saloobin tungkol sa mga larawan.
Ipahayag sa klase.
4. 2. Paglalahad
Kilalanin ang larawan. Anong uri ito ng artifact?
Saan kaya ito matatagpuan . Gaano na kaya ito katagal?
3. Pagtalakay
o Itanong: Anong uri kaya ng pamumuhay ng mga sinaunang Pilipino
ang gamit ng bagay na ito?
o May nakikita kabang disenyo ng sining na ginamit ng mga unang
Pilipino?
o Pansinin ang larawan kung paano ito iginuhit.
o Ano-ano ang mga elemento ng sining ang makikita rito?
o Sa paanong paraan magagawa mong makatotohanan ang pagguhit
ng mga bagay tulad ng arkeologikal na artifact.
4. Paglalahat
Paano nakatulong sa ating kultura ang impluwensya ng ibang
dayuhan sa mga likhang sining?
Paano makalilikha ng espasyo ng tatlong dimesiyonal sa pagguhit ng
mga mahahalagang arkeolohikal na artifact?
5. Paglalapat
Gawin:
Kagamitan: bond paper, lapis, krayon
Mga Hakbang sa Paggawa
1. Gumuhit sa bond paper ng mga sinaunang bagay na
maaaring nasa museo at ipakita ang tatlong dimensiyonal na
ilusyon sa paggawa nito.
5. 2. Kulayan at punuin ang mga espasyo ng mga disenyo, ang
inyong iginuhit at sundan ito ng krayola para lalong maging
kaakit-akit ang inyong likhang sining.
3. Kung wala ng idadagdag pwede nang itanghal ang ginawang
likhang sining.
Lagyan ng (/) ang angkop na kahon. Gawin ito sa sagutang papel.
PAMANTAYAN
Nakasunod sa
pamantayan nang
higit sa inaasahan
( 3 )
Nakasunod sa
pamantayan
subalit may ilang
pagkukulang
( 2 )
Hindi nakasunod
sa pamantayan
( 1 )
1. Nakagawa ako
ng isang likhang
sining na
ginamitan ng
disenyo ng
sinaunang
panahon.
2. Napahalagahan
ko at
naipagmalaki ang
sinaunang bagay
mula sa
impluwensiya ng
mga dayuhan
noong unang
panahon.
3. Naipamalas ko
ng may kawilihan
ang aking
ginawang likhang
sining.
D. Pangwakas na Gawain
Pangkatang Gawain:
Narito ang isang halibawa ng artifact ng ating bansa. Gumawa ng isang
sanaysay ukol dito na naglalarawan ng mayamang sining ng mga sinaunang
Pilipino.
6. Lagyan ng (/) ang angkop na kahon. Gawin ito sa sagutang papel.
PAMANTAYAN
Nakasunod sa
pamantayan nang
higit sa inaasahan
( 3 )
Nakasunod sa
pamantayan
subalit may ilang
pagkukulang
( 2 )
Hindi nakasunod
sa pamantayan
( 1 )
1. Nakagawa ako
ng isang
sanaysay tungkol
sa likhang sining
ng sinaunang
panahon.
2. Napahalagahan
ko at
naipagmalaki ang
sinaunang bagay
na larawan ng
mayamang sining
ng mga Pilipino.
3. Naipamalas ko
ng may kawilihan
ang aking
ginawang
sanaysay.
Pang-indibidwal na Gawain:
Kagamitan: bond paper, lapis, krayon
Mga Hakbang sa Paggawa
1. Gumuhit sa bond paper ng mga sinaunang bagay mula sa museo at
ipakita ang tatlong dimensiyonal na ilusyon.
2. Kulayan at punuin ang mga espasyo ng mga disenyo, ang inyong
iginuhit at sundan ito ng krayola para lalong maging kaakit-akit ang inyong
likhang sining.
3. Kung wala ng idadagdag pwede nang itanghal ang ginawang likhang
sining.
Lagyan ng (/) ang angkop na kahon. Gawin ito sa sagutang papel.
PAMANTAYAN
Nakasunod sa
pamantayan nang
higit sa inaasahan
( 3 )
Nakasunod sa
pamantayan
subalit may ilang
pagkukulang
( 2 )
Hindi nakasunod
sa pamantayan
( 1 )
1. Nakagawa ako
ng isang likhang
sining na
ginamitan ng
disenyo ng
sinaunang
panahon.
7. 2. Napahalagahan
ko at
naipagmalaki ang
sinaunang bagay
na larawan ng
mayamang sining
ng mga Pilipino.
3. Naipamalas ko
ng may kawilihan
ang aking
ginawang likhang
sining.
IV. Pagtataya
Gawin ang mga sumusunod na gawain.
Archeological Artifact Wall Décor
Kagamitan:
Cartolina o recycled cardboard
Lapis
Krayola o oil pastel
Pandikit
Recycled materials
Gunting
Mga hakbang sa paggawa:
1. Pumili ng isang bagay o artifact na matatagpuan sa isang makasaysayang
lugar dito sa Bulacan.
2. Iguhit ang larawan ng napiling arkeological na artifact.
3. Kulayan nang maayos ang mga espasyo sa ibang bahagi .
4. Tignan ang bagsak ng ilaw sa ginuguhit. Gumawa ng mga teknik ng
shading para maipakita ang bagsak ng ilaw at malikha ng ilusyong 3D sa
ginagawang likhang sining.
5. Lagyan ng tali sa magkabilang dulo at Isabit sa pader kung saan mo gusto.
6. Suriin ang ginawang likhang sining, Gamit ang Rubriks lapatan ito
ng puntos.
Lagyan ng (/) ang angkop na kahon. Gawin ito sa sagutang papel.
PAMANTAYAN
Nakasunod sa
pamantayan nang
higit sa inaasahan
( 3 )
Nakasunod sa
pamantayan
subalit may ilang
pagkukulang
( 2 )
Hindi nakasunod
sa pamantayan
( 1 )
1. Nakasunod ako
nang tama sa
mga hakbang sa
paggawa.
2. Malinis at
maayos ang aking
pagkukulay.
3. Nagamit ang
mga teknik ng
8. shading at cross-
hatching upang
makalikha ng
ilusyong 3D.
V. Takdang- Aralin
Narito ang mga ilang artifact ng ating bansa. Mangalap ng mga impormayon
tungkol sa mga ito gaya ng sumusunod.
1. Uri ng artifact
2. Tinatayang Edad
3. Lugar ng Pinaggalingan
4. Saan ngayon matatagpuaan.
Inihanda ni:
MIRRIAM C. DE GUZMAN
Guro III
Osias M.Esteban Elementary
Angat District