2. PANALANGIN
Panginoon, maraming salamat po sa ibinigay
ninyong panibagong pagkakataon upang kami ay
matuto. Gawaran mo kami ng isang bukas na isip
upang maipasok namin ang mga itinuturo sa amin
at maunawaan ang mga aralin na makatutulong
sa amin sa pagtatagumpay sa buhay na ito.
Amen.
P
R
E
S
E
N
T
A
T
I
O
N
T
I
T
L
E
2
5. LAYUNIN
Sa bahagİng ito, inilalahad ang nais
makamit sa pamamagitan ng
pananaliksik. Ito ang tinutukoy na
adhikaing nais patunayan,
pabulaanan, mahimok, maiparanas,
o ipagawa ng pananaliksik.
5
6. METODO
Ilalahad ang uri ng kasangkapan
o instrumentong gagamitin
upang maisagawa ang
pamamaraan ng pananaliksik.
Nakabatay sa disenyo at
pamamaraan ang instrumento.
6
7. GAMIT NG PANANALIKSIK
Nagsasaad na isinasagawa ang
pananaliksik upang tumuklas
ng mga bágong kaalaman at
impormasyon na magiging
kapaki-pakinabang sa mga
tao. 7
9. Tala salitaan
Alamin natin!
Panuto: Alamin ang mga letrang
katumbas ng bawat numero upang
malaman ang mga salita na
binibigyang kahulugan sa bawat
bilang. 9
10. PROSESO
Oito ang sistematikong paraan sa
pagsasagawa ng isang bagay tulad ng
pananaliksik.
(https://www.tagaloglang.com/proseso/)
10
12. GAMIT
Oito ay estratehikong instrumento sa
pangangalap ng impormasyon para
masagot ang layunin ng pananaliksik. Ito
ay sumusukat din sa iba’t ibang varyabol
kaugnay ng paksa.
(https://lib.dmu .edu/db/cinahl/instrum )
12
13. METODO
O ito ay makaagham at masining
na pamamaraan o hakbangin sa
pagkamit ng layunin ng
pananaliksik. (Balunsay, 2020)
13
15. PAGSULAT
Oisa sa mga makrong kasanayan na dapat
malinang sa isang indibiwal. Ito ay pisikal
at mental na aktibiti para sa iba't ibang
layunin.
(https://www.slideshare.n
et/jombasto7/pagsulat1599554)
15
16. ETIKA
Oito ay mga tuntunin sa pananaliksik.
Nakalahad dito ang mga
pananagutan ng isang mananaliksik.
(Balunsay, 2020)
16
17. PANANALIKSIK
O isang paraan ng pangangalap ng
impormasyon gamit ang matalinong at
organisadong metodo na may sinusunod
na etika para sa mas maayos, malinis at
komprehensibong pagsasagasawa.
(Balunsay, 2020)
17
18. ALAM MO BA?
Etnograpiya: Isang Qualitative Research Method na
Ginamit sa Antropolohiya
Ang etnograpiya ay tumutukoy sa isang uri ng
pamamaraan ng pananaliksik na husay. Ang
kwalitatibong pananaliksik ay nagsasangkot ng pagkolekta,
pagsusuri at interpretasyon ng hindi numerical na data.
Nilalayon nitong punan ang mga kakulangan sa kaalaman
sa isang paksa sa pamamagitan ng pagsasaalang-alang
sa mga paniniwala, pag-uugali, pag-uugali, pakikipag-
ugnayan, pananaw, at karanasan ng mga tao.
18
19. Ang pormang ito ng pananaliksik
ay nagbubunga ng malalim na
impormasyon na ginagamit upang
pag-aralan ang mga salik sa
lipunan at kultura ng mga
indibidwal o komunidad.
19
21. Hakbang sa Pagsulat ng Pananaliksik
Ang pananaliksik ay sumusunod sa
makaagham na metodo o scientific
method. Ito ay nagsisimula sa
pagmamasid at pagtukoy ng suliranin,
pagbubuo ng hinuha kung disenyo ay
eksperimental, pangangalap ng datos,
pagsusuri ng datos, at paglalahad ng
napagkuro o kongklusyon. (Balunsay, 2020)
21
22. Pagtukoy sa Suliranin/Pag-alam ng mga Layunin
Pagpili ng Paksa
Maraming mag-aaral ang nahihirapan sa pagpili
ng paksang kanilang sasaliksikin. Karaniwan ang
kanilang napipiling paksa ay nagawan na ng
pananaliksik nang maraming ulit. Huwag nating
kalimutan na ang paksa
ang pangunahing ideya na daan sa takbo ng
isinagawang pananaliksik kayâ napakahalaga ang
pagpili ng paksa.
22
23. Iba’t Ibang Maaaring Mapagkunan ng Paksa
1. Social Media
2. Telebisyon
3. Diyaryo at Magasin
4. Mga Pangyayari sa iyong paligid
5. Sariling Interes
23
24. LAYUNIN NG PANANALIKSIK
Narito ang mga layunin ng pananaliksik (base sa
aklat nina Garcia et al.)
OMabigyan ng kasiyahan ang kuryusidad ng tao.
OGumagawa táyo ng pananaliksik dahil nais nating
mabigyan ng kasagutan ang mga tiyak na
katanungan. Nabibiyang-linaw ang maraming
katanungan sa kaisipan natin bílang mananaliksik.
24
25. OMalutas ang isang partikular na isyu o
kontrobersiya. Mga kontrobersiyang bumabalot
sa ating kaisipan, mga kontrobersiyang
nagaganap sa ating bansa na unti-unti nang
nasasagot ang mga ito sa pamamagitan ng
pananaliksik.
O Makatuklas ng mga bágong kaalamam.
O Maging solusyon ito sa suliranin.
Laging tatandaan na ang layunin ng pananaliksik
ay siyang sasagot sa iyong gagawing pag-aaral.
25
26. Basahin at Alamin Natin!
PANUTO: Ating basahin ang
halimbawang abstrak at pagkatapos
ay ating sagutin ang mga
sumusunod katanungan.
26
27. ABSTRAK A.
Ang pangunahing layunin ng pananaliksik ay upang masuri ang estilo ng pagkatuto ng mga mag-
aaral sa ika-anim na baitang bilang basehan ng interbensyon at epektibong pagtuturo at
pagkatuto sa asignaturang Filipino. Mayroon animnapu't isang (61) respondente ang
pananaliksik na ito at gumamit ng pamaraang palarawang disenyo. Ang resulta ay nagpapkita na
ang pangunahing estilo ng pagkatuto ng mga mag-aaral na lalaki ay kinestetik na may frequency
na 409 0 36.65 na bahagdan, samantalang awditori ang sa mga mag-aaral na babae na may
frequency na 374 0 34.63 na bahagdan. Ang natamong X2 value na 1.7 ay mas mababa sa 5.99
na critical value sa 0.05 level of probability teybol gamit ang degree of freedom na 2. Ang Null
hypothesis na nagsasabing walang significant relationship o malaking kaugnayan ang estilo ng
pagkatuto ng mga lalaki at babaeng mag-aaral ay tinanggap. Ang paaralan ay nararapat na
magsagawa ng Leaming Action Cell (LAC) session para sa guro na ang paksa ay tungkol sa
estilo ng pagkatuto, laluna sa kinestetik at awditory upang makapagbigay ng angkop na
pamamaraan na gagamitin sa pagtuturo upang mapataas ang marka at malinang ang
kakayahan ng mga magaaral ngayong 21st century.
Bata, Bata, Paano Ka Matututo? Isang Pagsusuri tungkol sa Estilong Pagkatuto ng mga Mag-
aaral sa Ika-anim na Baitang sa Paaralang Elementarya ng Kaytitinga, taong panuruan 2015-
27
28. ABSTRAK B.
Maipakita ang kaugnayan o korelasyon ng pagdalo sa mga seminar/ pagsasanay at ang Oplan
Pagmamasid sa mga kalakasan at kahinaan ng mga guro na nagtuturo ng asignaturang
Filipino.Ang disenyo ng pag-aaral na ito ay ginamitan ng Correlational Studies na inilahad sa
Input - Process - Output (PO) na pamamaraan at ang metodolohiya ay sumasaklaw sa
deskriptibong uri ng pananaliksik o pag-aaral. Mula sa 435 guro sa Filipino mula sa iba't ibang
antas, kumuha ng walumpung (80) kalahok bilang kinatawan ng dalawampung bahagdan (20%)
ng populasyon upang gamitin sa pag-aaral. Makabuluhan ang naging resulta ng pag-aaral sa
kadahiIanang naging masusi at napatunayan na may epekto ang seminar at workshop sa
pagpapabuti at pagpapalakas ng mga kahinaan ng guro. Sa value ng r na 0.67, naipakita ng
istatistiko na mayroong korelasyon (katamtaman) arg mga baryabol.Tinatayang ang pag-aaral na
ito ay tunay na makatutulong sa ating mga Punongguro at tagamasid upang lalo pang mapag-
ibayo ang pagkakaroon ng mga kasanayan at pagsasanay para makatulong sa pagtuturo ng
mga gurong Filipino sa Elementarya at Sekundaryang antas.
“Plan Pagmamasid: Kahinaan At Kalakasan Ng Mga Guro Sa Proseso Ng Pagtuturo Ng Filipino”
Elpidia B. Bergado, ANG GURO: Saliksik (Bertud ng Edukador), Vol.5(2015-2016) 28
29. MGA KATANUNGAN:
1.Mula sa Abstrak ng halimbawang
pananaliksik, ano ang pangunahing paksa?
Ibigay ang bahagi ng pananaliksik na
sumusuporta sa iyong sagot.
2.Basahin ang mga layunin ng pananaliksik, ano
ang iyong napansin? Sa iyong palagay,
makatutulong ba ito sa mas maayos na
pagsasagawa ng pananaliksik? Paano?
29
30. Pagrebyu ng Kaugnay na Literatura
Ang bahaging ito ay naglalaman ng akademiko at
propesyonal na mga babasahin na may kinalaman sa
ginagawang pag-aaral. Nagbibigay rin ng higit na malinaw
nakaalaman ang mga literatura at pag-aaral na inilakip sa
pananaliksik na ang motibo aymadagdagan ang kaalaman
ng mga mambabasa, lalo na ang mga kasama sa
bahagingKahalagahan ng Pag-aaral.
Mayroon ding mga bahagi na makapagbibigay-
ambag sa napapanahong mga isyu partikular na sa larang
ng Edukasyon.
30
31. Pagbuo ng Hinuha/Hipotesis
Ang parte na ito ng pananaliksik ay kung saan
bumubuo ang mananaliksik ng mga hula o prediksyon
kaugnay ng kalalabasang pag-aaral. Maaaring ang mga
ito’y pabigla- biglang mga palagay.
31
32. Metodo/Pamamaraan
Pagtuklas sa Lawak ng Populasyon
Ito ang ikalawang kabanata o tsapter sa mga sulating
pananliksik. Nakapaloob dito ang mga sumusunod na
mahahalagang bahagi:
ODisenyo ng Pag-aaral
Ipinaliliwanag ng mananaliksik sa bahaging ito ang disenyo
sa pagsasagawa ng pananaliksik na maaaring palarawan,
historical, o kayâ’y eksperimental.
OMga Kalahok at Sampling
Naglalaman ang bahaging ito ng tiyak na bílang ng mga kasangkot sa
pagaaral, tiyak na lugar, at ang hangganan ng kaniyang paksang
tatalakayin sa pananaliksik pati na ang tiyak na panahong sakop ng
pag-aaral.
32
33. Mga uri ng pananaliksik:
1. Pananaliksik na Eksperimental -
Pinakamabisang uri kung nais tukuyin ang
ianaasahang resulta. Binibiyang pansin ang mga
posibleng dahilan na maaaring tumugon sa suliranin
Halimbawa: Saan higit na madaling matuto sa
matematika batay sa wikang ginagamit
33
34. 2. Korelasyonal na Pananaliksik - Matukoy ang
kaugnayan ng 2 baryabol nang Makita ang
implikasyon nitó at epekto sa isa’t isa, Makatutulong
para magkaroon ng prediksiyon sa kalalabasan ng
pananaliksik
Halimbawa: Kaugnayan ng kinalakhang paligid sa
pagiging goal- oriented ng isang Tao.
3. Pananaliksik na Hambing-Sanhi - Pag-alam sa
dahilan o pagkakaiba ng dalawang bagay o tao
Halimbawa: Paghahambing sa kahusayan ng mga
mag-aaral sa pribado at pampublikong paaralan
34
35. 4. Sarbey na Pananaliksik - Pagpapayaman at
pagpaparami ng datos
Halimbawa: Pagkuha ng persepsiyon ng mga
mag-aaral sa pagtaas ng matrikula
5. Etnograpikong Pananaliksik - Kultural na
pananaliksik
Halimbawa: Uri ng pamumuhay ng mga
Mangyan sa Mindoro
35
36. 6. Historikal na Pananaliksik - Pagtuon sa
nagdaang pangyayari. Magpabatid ng
katotohanan ng nakalipas na pangyayari
Halimbawa: Pag-alam sa lawak ng angkan
7.Kilos-saliksik (Action Research) –
Benepisyal, May suliraning kailangang tugunan.
Nagbibigay ng solusyon
Halimbawa: Pagtukoy sa suliranin ng
pamayanan
36
37. 8. Deskriptibong Pananaliksik - Paglalarawan
ng isang penomenong nagaganap kaugnay sa
paksa. Pinakagamiting uri ng pananaliksik
Halimbawa: Pagtukoy sa iba’t ibang halamang
gamot sa Pilipinas
37
38. Uri ng Pananaliksik Batay sa Klase ng
Pagsisiwalat ng Datos
1. Kuwantiteytib- Ito ay ginagamit sa pagkalap
ng numeriko o istadistikal na datos upang
makabuo ng pangkalahatang pananaw na
kumakatawan sa paksa o isyu na pinag-
aaralan.
38
39. 2. Kuwaliteytib - Ito ay ginagamit sa pagkalap
ng datos ng mga karanasan ng tao sa kanilang
ginagalawang lipunan na hindi maaaring isalin
sa numerikong pamamamaraan upang makita
ang magkakaibang realidad ng paksa o isyu na
pinag-aaralan.
39
40. Uri ng Pananaliksik ayon sa Pagkuha ng
Sampol
1. Simple Random- ang bawat miyembro ng
populasyon ay may pantay na pagkakataon na
magsilbing sampol
2. Stratified Sampling -Pagpili na ang mga
tiyak na subgroup ay magkakaroon ng sapat na
bílang ng mga kinatawan sa loob ng sampol
40
41. Hakbang: -Hinahati ang grupo na ang
bawat isa ay nabibilang sa katulad na istratum. -
Gumamit ng pa-random sa pagpili ng mga
kalahok sa bawat istratum.
41
42. 3. Sampling na Klaster- Tinatawag ding “Area
Sampling”. Pumipili ng mga myembro ng sampol
nang pa-klaster kaysa gumamit ng hiwalay na mga
indibidwal. Klaster na grupo – grupong may
magkakatulad na katangian.
4. Sistematikong Sampling- Plano para sa pagpili
ng mga miyembro matapos na mapili nang pa-
random ang panimula. Pagtiyak sa sampling interval
at constant sampling interval.
42
43. 5. Convenience Sampling- Batay sa
kaluwagan ng mananaliksik o ang
accessibility nitó sa nagsasaliksik
Halimbawa: Pagtawag sa telepono o Pop-up
survey sa internet
6.Purposive Sampling- Ginagamit batay
sa paghuhusga at kaalaman ng
mananaliksik upang makuha ang
representiveness ng populasyon.
43
44. V at VI. Aktuwal na pangangalap ng datos/ Paglilikom
at tabyulasyon ng mga datos at impormasyon.
Kasangkapan sa Pangangalap ng Datos
Sa pangangalap ng datos, may tatlong pangunahing ginagamit:
1.Talatanungan- Ang talatatanungan ay ginagamit ng mga
mananaliksik kung saan ay isinusulat ang mga tanong na
pinasasagutan sa mga respondente. Ito ang pinakamadaling
paraan sa pangagalap ng datos.
Open-ended na talatanungan- Ang mga respondent ay
malaya sa pagsagot.
Close-ended na talatanungan- Uri ng talatanungan ng may
pagpipilian
44
45. 2. Ang pakikipanayam- Ito ay maisasagawa kung
possible ang inter-aksiyong personal.May dalawang uri
ito.
Binalangkas na pakikipanayam o structured interview
Di-binalangkas na pakikipanayam o unstructured
interview
3. Obserbasyon - Kinapapalooban ito ng obserbasyon
ng mananaliksik sa sitwasyong pinagaaralan.
May dalawang uri ito:
Di-pormal na obserbasyon- Itinatala lamang ang mga
napag-usapan at walang limitasyon sa mga
45
46. Paraan ng pangangalalap ng datos
a. Kahusayan sa pagsubok- Isinasaad kung
paano gagawin para masubok ang Reliability ng
pag-aaral.
b. Pagsusuri ng mga Datos- Tinatawag din itong
pag-aanalisa ng mga datos. Sa bahaging ito
ipinaliliwanag ng mananaliksik ang paraan ng pag-
aanalisa ng mga natagpuang kasagutan ng mga
kasangkot sa pag-aaral, maaaring sa paraang
46
47. DALAWANG (2) URI NG PAGTATALÂ NG MGA
IMPORMSYON O DATOS
1. Tuwirang Sipi - Ito ay eksakto o kompletong
pagsipi ng bahagi ng orihinal na teksto. Maaaring
ito ay isa o higit pa sa isang salita, parirala,
pangungusap, o talata.
2. Pabuod - Ang orihinal na teksto ay kailangang
ibuod sapagkat may mga tekstong mahahaba.
Kailangang maisagawa ito sa pamamagitan ng
paggamit ng sariling pananalita ng mananaliksik.
(Paraphrasing ang tawag dito) 47
48. Talaan ng Sanggunian/ Bibliyograpiya
a. APA – American Psychological
Association, ang estilong APA ay kadalasang
ginagamit sa mga siyentipikong pananaliksik sa
larangan ng sikolohiya, medisina, agham
panlipunan, at iba pang mga teknolohikal na
larangan.
b. MLA – Modern Language Association,
karaniwang ginagamit sa mga akademiko at
iskolarling papel sa malalayang sining o liberal arts
at sa disiplina ng Humanidades.
48
49. VII at VIII. Pagbuo ng konklusyon at rekomendasyon
Konklusyon:
OAng kongklusyon ay inilalahad ang mga
mahahalagang elemento ng patunay batay
sa naging resulta ng isinasagawang
pagtataya na pinangalawahan ng
balidasyon.
50. Rekomendasyon
Oito ay mungkahi ng mga tao ayon sa
nakikita, nabasa o naobserbahan upang
mas mapangalgaan ang isang bagay, issue
at usapin.
OIto ay mga batayan sa napapanahong
pagbabago upang mapataas pa ang antas o
rating. 50
51. Oito ay nagbibigay suhestiyon upang
maslalong magbigay kahulugan o
kapakipakinabang ang mga bagay o pinag-
uusapan.
Ogumagamit ng mungkahi base sa
partisipasyon ng grupo ipang magbigay
ideya, pakinabang, pagbabago at o
bagong polisiya.
51
52. IX. Diseminasyon ng pananaliksik
Pagpublish o pagsulat ng pinal na
kopya ng iyong pananaliksik.
53. I. Paglalahat:
Panuto: Sagutin ang mga sumusunod na
katananungan.
1. Base sa ating talakayan, paano mo
mailalarawan ang isang pananaliksik?
2. Sa iyong palagay makakatulong ba ang
pagkilala sa pinagmulan ng idea at batis ng
impormasyon sa iyong pananalik?
54. 3. Paano makatutulong ang pagkilala sa lahat ng
mga impormasyon at datos sa pagbuo ng
pananaliksik?
54
55. Panuto: Magtalâ ng mga napapanahong isyu o paksa
na makukuha mula sa sumusunod:
55
Internet/
Social
Media
Telebis
yon
Diyaryo/ma
gasin
Mga
pangyaya
ri sa
paligid
Sariling
Interes
56. Mula sa naitalang mga paksa, pumili ng isa at
ano sa tingin mo ang mga dapat isaalang-alang sa
pagpili ng paksang pananaliksik.
57. Panuto: Pumili ng isang paksa mula sa
Gawain 1. Isulat ang paksa sa ibaba at
ilahad kung ano-ano ang layunin mo sa
napiling paksa.
Paksa:______________________
1.______________________________
2.______________________________
3.______________________________
57
58. 58
Gawain 1: PAGTAPAT-TAPATIN: Piliin sa hanay B ang
mga terminong inilalarawan kahulugan sa hanay A.
Isulat sa sagutang papel ang tamang sagot. Titik
lámang.
60. 60
Gawain 3: Gámit ang mga detalye sa ibaba, gumawa
ng isang talasangunian. Isulat ito sa iyong
sagutang papel.
1. Mga May-akda: Benjie A. Amarillas, Sharon Rose
L. Mendoza, Jennifer E. Quinto
Pamagat: Edukasyon sa Pagpapakatao
Lugar: Quezon City
Tagapaglathala: St. Bernadette Publishing House
Corporation
Taon: 2017
61. 61
2. Mga May-akda: Jose, F,S,
Pamagat: Why we are Shallow
Pangalan ng Pahayagan: Philippine Star
Tagapaglathala: http://www.philstar.com/arts-and-
culture/725822/why-we-are-shallow
Taon: 2012
3. Derektor: Loy Arcena (October, 2017)
Pamagat: Ang Larawan (Pelikula).
Tagapaglathala: Viva Films
Lugar: Pilipinas Taon: 2017
63. 63
1. Edukasyon sa Pagpapakatao, Benjie A.
Amarillas, Et Al., St. Bernadette Publishing
House Corporation, Quezon City, 2017.
2. Why we are Shallow, Jose, F.S, Philippine
Star, http://www.philstar.com/arts-and-
culture/725822/why-we-are-shallow,2012.
3. Ang Larawan, Loy Arcena, Viva Films,
Pilipinas, 2017.
64. 64
Panuto: Sagutin ang katanungan.
1. Ano ang maitutulong sa iyo ng iyong
mga nalaman ngayong araw?
2. Ano ang maitutulong sa atin ng
pananaliksik?
3. Sa iyo bilang mag-aaral? Sa ating
lipunan?
Bakit kailangan nating manaliksik?
66. 66
PANUTO: Dugtungan ang mga
pambungad na salita na ito ng kung
ano ang iyong natutunan sa araw na
ito. Isulat iito sa inyong kwaderno.
Nabatid ko na ___________________.
Naunawaan ko na ________________.
PAGBATI
PAGPAPAPULOT NG MGA KALAT AT PAGPAPAAYOS NG MGA UPUAN, PAGUPO NG MAAYOS
ATTENDANCE
PAG PAPAALALA SA SAFETY PROTOCOLS
Idikit ang kartolina na may jumbled words
Pagkatapos na masagot ang jumbled letters ay ipadefine ang salitang nabuo
Ipost ang kartolina na may nakasulat na hakbangin
Magtawag ng bata na mag lalagay ng numero sa bawat hakbangin. Ibigay ang tamang kasagutan at talakayin ito isa-isa.