The Daily Lesson Log (DLL) serves as a vital tool in the teaching process, particularly in the Filipino subject. It provides a comprehensive outline of the day's lesson plan, activities, and instructional strategies tailored to meet the needs of students studying the Filipino language and literature.
The Daily Lesson Log in the Filipino subject typically begins with an overview of the lesson objectives, which are aligned with the curriculum standards and learning competencies set by the Department of Education (DepEd). These objectives serve as a guide for teachers to ensure that students acquire the necessary language skills, cultural insights, and literary appreciation inherent in the study of Filipino.
Each lesson plan within the Daily Lesson Log is structured to engage students in various language activities such as reading comprehension, vocabulary building, grammar exercises, and oral communication. Teachers incorporate diverse teaching methodologies including lecture-discussion, group activities, multimedia presentations, and hands-on learning experiences to cater to different learning styles and preferences.
Furthermore, the Daily Lesson Log in Filipino integrates elements of Filipino culture, history, and literature into the curriculum. Through the exploration of literary works, folktales, poems, and contemporary texts written in Filipino, students gain a deeper understanding of their cultural heritage and national identity.
Assessment and evaluation strategies are also embedded within the Daily Lesson Log to gauge students' comprehension, language proficiency, and critical thinking skills. These may include quizzes, recitations, performance tasks, projects, and written assignments designed to assess both content knowledge and language proficiency.
Overall, the Daily Lesson Log in the Filipino subject serves as a dynamic roadmap for teachers to deliver engaging and meaningful instruction that fosters a love for the Filipino language, literature, and culture among students. Through well-designed lesson plans and activities, teachers aim to empower students to become proficient communicators, critical thinkers, and lifelong learners in the Filipino language and beyond.
1. DAILY LESSON LOG FOR
IN-PERSON CLASSES
Paaralan: BORLONGAN ELEMENTARY SCHOOL Baitang at Antas VI
Guro: JASMIN ZYRA G. ERANDIO Asignatura: Filipino
Petsa ng Pagtuturo: PEBRERO 26 – MARSO 01, 2024 (WEEK 5) Markahan: IKATLONG MARKAHAN
LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES
I.LAYUNIN
A. Pamantayan sa Bawat
Baitang
Pagkatapos ng Ikaanim na Baitang, naipamamalas ng mag-aaral ang kakayahan sa pakikipagtalastasan, mapanuring pag-iisip at pagpapahalaga
sa wika, panitikan at kultura upang makaambag sa pag-unlad ng bansa.
B. Pamantayang
Pangnilalaman
C. Pamantayan sa
Pagganap
D. Mga Kasanayan sa
(Pagkatuto/Most
Essential Learning
Competencies (MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
Nagagamit nang wasto ang pang-angkop at pangatnig(F6WG-IIIj-12) (MULTISTRUCTURAL LEVEL OF SOLO TAXONOMY)
Naiuugnay ang binasa sa sariling karanasan(F6PB-IVa-1) (RELATIONAL LEVEL OF SOLO TAXONOMY)
E. PAKSANG LAYUNIN
II.NILALAMAN
PAGGAMIT NANG
WASTO NG
PANGANGKOP AT
PANGATNIG PAG-
UUGNAY NG BINASA SA
SARILING KARANASAN
PAGGAMIT NANG
WASTO NG
PANGANGKOP AT
PANGATNIG PAG-
UUGNAY NG BINASA SA
SARILING KARANASAN
PAGGAMIT NANG
WASTO NG
PANGANGKOP AT
PANGATNIG PAG-
UUGNAY NG BINASA
SA SARILING
KARANASAN
PAGGAMIT NANG
WASTO NG
PANGANGKOP AT
PANGATNIG PAG-
UUGNAY NG BINASA SA
SARILING KARANASAN
CATCH-UP FRIDAY
LEVEL OF SOLO
TAXONOMY
MOSTLY 70%
UNISTRUCTURAL LEVEL
OF SOLO TAXONOMY
MOSTLY 70%
MULTISTRUCTURAL
ABSTRACT LEVEL OF
SOLO TAXONOMY
MOSTLY 70%
RELATIONAL LEVEL OF
SOLO TAXONOMY
MOSTLY 70% EXTENDED
ABSTRACT LEVEL OF
SOLO TAXONOMY
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
2. III. Mga pahina sa
Teksbuk
IV. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource/SLMs/LASs
Vargas, R. & Basiosa, R.
(2020). Filipino Ikatlong
Markahan – Modyul 4:
Paggamit nang Wastong
Pangangkop at Pangatnig
Pag-uugnay ng Binasa sa
Sariling Karanasan [Self-
Learning Module]. Moodle.
Department of Education.
Retrieved (February 16,
2024) from https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moodl
e/mod/folder/view.php?id=
13091
Vargas, R. & Basiosa, R.
(2020). Filipino Ikatlong
Markahan – Modyul 4:
Paggamit nang Wastong
Pangangkop at Pangatnig
Pag-uugnay ng Binasa sa
Sariling Karanasan [Self-
Learning Module]. Moodle.
Department of Education.
Retrieved (February 16,
2024) from https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moodl
e/mod/folder/view.php?id=
13091
Vargas, R. & Basiosa, R.
(2020). Filipino Ikatlong
Markahan – Modyul 4:
Paggamit nang Wastong
Pangangkop at Pangatnig
Pag-uugnay ng Binasa sa
Sariling Karanasan [Self-
Learning Module].
Moodle. Department of
Education. Retrieved
(February 16, 2024) from
https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moodl
e/mod/folder/view.php?id=
13091
Vargas, R. & Basiosa, R.
(2020). Filipino Ikatlong
Markahan – Modyul 4:
Paggamit nang Wastong
Pangangkop at Pangatnig
Pag-uugnay ng Binasa sa
Sariling Karanasan [Self-
Learning Module]. Moodle.
Department of Education.
Retrieved (February 16,
2024) from https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moodle
/mod/folder/view.php?id=13
091
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
PowerPoint Presentation,
laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno
PowerPoint Presentation,
laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno
PowerPoint Presentation,
laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno
PowerPoint Presentation,
laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa
nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng
bagong aralin.
Panuto: Ano ang
kahalagahan ng pahapyaw
na pagbabasa o iskiming?
Panuto: Punan ng pang-
ugnay na dapat gamitin
upang mabuo ang diwa ng
pangungusap. Piliin ang
sagot sa loob ng
panaklong.
1. May mga taong kapos
sa karunungan _________
(sapagkat, subalit, dahil)
nagpapakita ng mabuting-
asal.
2. Siya ay masigasig sa
kaniyang pag-aaral
__________ (para, kung,
Panuto: Isulat kung ang
gamit na pang-ugnay na
nakahilig ay pang-
angkop o pangatnig.
.
1. Inilaan ni
Roy ang buong araw sa
paglalaro ng gadget
samantalang ang kapatid
ay abala sa pagsasagot
ng modyul.
2. Ang
batang gusgusin ay may
mabuting kalooban.
Panuto: Punan ang mga
patlang sa sumusunod na
mga talata upang mabuo
ang diwa.
Ang mga katagang 1.
______ at 2. ______ ay
tinatawag na pang-angkop.
Ginagamit ang mga ito sa
pag-uugnay ng mga
salitang naglalarawan at
inilalarawan. Ginagamit ang
mga ito upang maging
madulas at tuloy-tuloy ang
pagbigkas ng salita. 3.
3. kaya) sa kaniyang
kinabukasan.
3. Si Ana ay mabait
______ (-ng, na,) bata.
4. Ang pantay o patas
______ (na, ng, kay)
pagtingin sa kapwa ay may
mabuting maidudulot.
5. Iwasang pumili _____
(na, at, o) umiwas sa mga
taong nararapat namang
maging kaibigan.
3. Mahusay
ang programang inilunsad
ng pamunuan ngunit
hindi lahat ay
nakabenepisyo.
4. Ang
malawak na lupaing
ibinigay ng gobyerno ay
nakatutulong sa mga tao.
5. Magiging
madali ang mga gawain
kung ang lahat ay
nagkakaisa.
__________ naman ang
tawag sa mga salita o
kataga na nag-uugnay ng
dalawang salita, sugnay,
parirala o higit pang diwa o
ideyang ipinapahayag.
B. Paghahabi sa layunin
ng aralin
Kumpletuhin ang mga
parirala ng wastong salita.
1. Puti __ pusa
2. Maganda__ umaga
Panuto: Kilalanin kung ang
sumusunod na salita o
kataga na nakahilig ay
pangangkop o pangatnig.
Isulat ang sagot sa
sagutang.
1. Mainit na hangin ang
iihip kung kalbo na ang
ating kagubatan.
2. Malawak ang aming
hardin ngunit makitid
naman ang aming gulayan.
3. Maraming mga bulaklak
ang makikita sa bakuran
niya.
4. Maglalaro ako sa labas
kung titila ang ulan.
5. May mga dahong
nakakalat sa bakuran.
Panuto: Ang sumusunod
na mga pangungusap ay
batay sa sariling
karanasan. Sipiin ang
mga ginamit na pang-
angkop at pangatnig sa
bawat pangungusap.
1. Si Ate Nadia ay
masayang umaawit.
2. Ang kapatid niya ay
masaya sapagkat
dinalhan siya nito ng mga
pasalubong.
3. Kami ay mahirap ngunit
puno naman ng
pagmamahal.
4. Si Bea ay mapagmahal
na anak.
5. Kayo ba ay sasama sa
amin o maiiwan na lang
dito?
Panuto: Bilugan ang
ginamit na pangatnig at
salungguhitan ang mga
pang-angkop.
1. Ang pagsugpo sa bisyo
at krimen ay puspusang
isinasagawa ng mga bisig
ng batas.
2. Ang magandang talon sa
Pagsanjan ay hinahangaan
ng lahat.
3. May mga bagong
alkaldeng hinirang ang
Pangulo ng bansa.
4. Ang wastong dami at
wastong uri ng pagkain ay
nagdudulot ng kalusugan.
5. Maginhawa ang buhay
ng maliit na pamilya habang
ang pamumuhay ng
malaking pamilya ay
mahirap.
4. 3. Malakas __ hangin.
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa
bagong aralin.
Mas nagiging
makabuluhan ang iyong
binasa kung maiuugnay
mo ito sa iyong sariling
karanasan. Nakatutulong
din ang paggamit ng mga
pang-ugnay na pang-
angkop at pangatnig upang
magiging madulas, tuloy-
tuloy at malinaw ang diwa
ng mga pahayag.
Mas nagiging
makabuluhan ang iyong
binasa kung maiuugnay
mo ito sa iyong sariling
karanasan. Nakatutulong
din ang paggamit ng mga
pang-ugnay na pang-
angkop at pangatnig upang
magiging madulas, tuloy-
tuloy at malinaw ang diwa
ng mga pahayag.
Mas nagiging
makabuluhan ang iyong
binasa kung maiuugnay
mo ito sa iyong sariling
karanasan. Nakatutulong
din ang paggamit ng mga
pang-ugnay na pang-
angkop at pangatnig
upang magiging madulas,
tuloy-tuloy at malinaw ang
diwa ng mga pahayag.
Mas nagiging makabuluhan
ang iyong binasa kung
maiuugnay mo ito sa iyong
sariling karanasan.
Nakatutulong din ang
paggamit ng mga pang-
ugnay na pang-angkop at
pangatnig upang magiging
madulas, tuloy-tuloy at
malinaw ang diwa ng mga
pahayag.
D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#1
Ano-ano ang pang-angkop
at pangatnig?
Pang-angkop. Ito ay mga
salita o katagang
ginagamit sa pag-ugnay ng
mga salitang naglalarawan
at inilarawan. Ginagamit
ang pang-angkop upang
maging madulas at tuloy-
tuloy ang pagbigkas ng
salita.
Halimbawa:
1. na - ginagamit kung ang
nauunang salita ay
nagtatapos sa katinig
maliban sa n.
2. ng - ginagamit kung ang
naunang salita ay
nagtatapos sa patinig
(a,e,i,o,u)
Ano-ano ang pang-angkop
at pangatnig?
Pang-angkop. Ito ay mga
salita o katagang
ginagamit sa pag-ugnay ng
mga salitang naglalarawan
at inilarawan. Ginagamit
ang pang-angkop upang
maging madulas at tuloy-
tuloy ang pagbigkas ng
salita.
Halimbawa:
1. na - ginagamit kung ang
nauunang salita ay
nagtatapos sa katinig
maliban sa n.
2. ng - ginagamit kung ang
naunang salita ay
nagtatapos sa patinig
(a,e,i,o,u)
Ano-ano ang pang-
angkop at pangatnig?
Pang-angkop. Ito ay mga
salita o katagang
ginagamit sa pag-ugnay
ng mga salitang
naglalarawan at
inilarawan. Ginagamit ang
pang-angkop upang
maging madulas at tuloy-
tuloy ang pagbigkas ng
salita.
Halimbawa:
1. na - ginagamit kung
ang nauunang salita ay
nagtatapos sa katinig
maliban sa n.
2. ng - ginagamit kung
ang naunang salita ay
Ano-ano ang pang-angkop
at pangatnig?
Pang-angkop. Ito ay mga
salita o katagang ginagamit
sa pag-ugnay ng mga
salitang naglalarawan at
inilarawan. Ginagamit ang
pang-angkop upang maging
madulas at tuloy-tuloy ang
pagbigkas ng salita.
Halimbawa:
1. na - ginagamit kung ang
nauunang salita ay
nagtatapos sa katinig
maliban sa n.
2. ng - ginagamit kung ang
naunang salita ay
nagtatapos sa patinig
(a,e,i,o,u)
5. Pangatnig. Ito ay mga
salita o kataga na nag-
uugnay ng mga salita,
sugnay, parirala o
pangungusap. Ginagamit
ang pangatnig sa pag-
ugnay ng dalawa o higit
pang diwa o ideyang
ipinapahayag.
Pangatnig. Ito ay mga
salita o kataga na nag-
uugnay ng mga salita,
sugnay, parirala o
pangungusap. Ginagamit
ang pangatnig sa pag-
ugnay ng dalawa o higit
pang diwa o ideyang
ipinapahayag.
nagtatapos sa patinig
(a,e,i,o,u)
Pangatnig. Ito ay mga
salita o kataga na nag-
uugnay ng mga salita,
sugnay, parirala o
pangungusap. Ginagamit
ang pangatnig sa pag-
ugnay ng dalawa o higit
pang diwa o ideyang
ipinapahayag.
Pangatnig. Ito ay mga
salita o kataga na nag-
uugnay ng mga salita,
sugnay, parirala o
pangungusap. Ginagamit
ang pangatnig sa pag-
ugnay ng dalawa o higit
pang diwa o ideyang
ipinapahayag.
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#2
Halimbawa:
1. at - ginagamit sa
pagdugtong ng dalawang
salita o kaisipang
magkaugnay
2. o - ginagamit sa pag-
uugnay sa dalawang salita
o kaisipang pinagpipilian.
3. ni - ginagamit sa pag-
ugnay ng dalawang salita o
kaisipang kapwa hindi
gumanap o
ginagampanan.
4. kapag, pag, kung -
ginagamit sa pag-uugnay
ng dalawang kaisipang
may hinihinging kondisyon
5. habang, samantala-
ginagamit sa pag-ugnay ng
dalawang kilos o
pangyayaring naganap sa
magkasabay na panahon
6. dahil, sapagkat, kasi -
ginagamit sa pag-ugnay ng
sanhi o dahilan ng
pangyayari o ikinikilos
Halimbawa:
1. at - ginagamit sa
pagdugtong ng dalawang
salita o kaisipang
magkaugnay
2. o - ginagamit sa pag-
uugnay sa dalawang salita
o kaisipang pinagpipilian.
3. ni - ginagamit sa pag-
ugnay ng dalawang salita o
kaisipang kapwa hindi
gumanap o
ginagampanan.
4. kapag, pag, kung -
ginagamit sa pag-uugnay
ng dalawang kaisipang
may hinihinging kondisyon
5. habang, samantala-
ginagamit sa pag-ugnay ng
dalawang kilos o
pangyayaring naganap sa
magkasabay na panahon
6. dahil, sapagkat, kasi -
ginagamit sa pag-ugnay ng
sanhi o dahilan ng
pangyayari o ikinikilos
Halimbawa:
1. at - ginagamit sa
pagdugtong ng dalawang
salita o kaisipang
magkaugnay
2. o - ginagamit sa pag-
uugnay sa dalawang
salita o kaisipang
pinagpipilian.
3. ni - ginagamit sa pag-
ugnay ng dalawang salita
o kaisipang kapwa hindi
gumanap o
ginagampanan.
4. kapag, pag, kung -
ginagamit sa pag-uugnay
ng dalawang kaisipang
may hinihinging kondisyon
5. habang, samantala-
ginagamit sa pag-ugnay
ng dalawang kilos o
pangyayaring naganap sa
magkasabay na panahon
6. dahil, sapagkat, kasi -
ginagamit sa pag-ugnay
Halimbawa:
1. at - ginagamit sa
pagdugtong ng dalawang
salita o kaisipang
magkaugnay
2. o - ginagamit sa pag-
uugnay sa dalawang salita
o kaisipang pinagpipilian.
3. ni - ginagamit sa pag-
ugnay ng dalawang salita o
kaisipang kapwa hindi
gumanap o ginagampanan.
4. kapag, pag, kung -
ginagamit sa pag-uugnay
ng dalawang kaisipang may
hinihinging kondisyon
5. habang, samantala-
ginagamit sa pag-ugnay ng
dalawang kilos o
pangyayaring naganap sa
magkasabay na panahon
6. dahil, sapagkat, kasi -
ginagamit sa pag-ugnay ng
sanhi o dahilan ng
pangyayari o ikinikilos
6. 7. ngunit, subalit, pero –
ginagamit sa pag-uugnay
ng dalawang kaisipang
magkakontra o
magkasalungat
8. upang, para, kaya,
nang - gingamit sa pag-
ugnay ng bunga o
kalalabasan at ng isang
kilos o gawain.
Paano nagiging mas may
kabuluhan ang isang
tekstong binasa? Mas may
kabuluhan ang isang
tekstong binasa kung
naiuugnay natin ito sa iba’t
ibang pangyayari,
sitwasyon o karanasan
natin sa buhay.
Nakatutulong din ito para
makapaghanda at
matutong harapin ang
anumang pagsubok na
darating sa buhay natin.
7. ngunit, subalit, pero –
ginagamit sa pag-uugnay
ng dalawang kaisipang
magkakontra o
magkasalungat
8. upang, para, kaya,
nang - gingamit sa pag-
ugnay ng bunga o
kalalabasan at ng isang
kilos o gawain.
Paano nagiging mas may
kabuluhan ang isang
tekstong binasa? Mas may
kabuluhan ang isang
tekstong binasa kung
naiuugnay natin ito sa iba’t
ibang pangyayari,
sitwasyon o karanasan
natin sa buhay.
Nakatutulong din ito para
makapaghanda at
matutong harapin ang
anumang pagsubok na
darating sa buhay natin.
ng sanhi o dahilan ng
pangyayari o ikinikilos
7. ngunit, subalit, pero –
ginagamit sa pag-uugnay
ng dalawang kaisipang
magkakontra o
magkasalungat
8. upang, para, kaya,
nang - gingamit sa pag-
ugnay ng bunga o
kalalabasan at ng isang
kilos o gawain.
Paano nagiging mas may
kabuluhan ang isang
tekstong binasa? Mas
may kabuluhan ang isang
tekstong binasa kung
naiuugnay natin ito sa
iba’t ibang pangyayari,
sitwasyon o karanasan
natin sa buhay.
Nakatutulong din ito para
makapaghanda at
matutong harapin ang
anumang pagsubok na
darating sa buhay natin.
7. ngunit, subalit, pero –
ginagamit sa pag-uugnay
ng dalawang kaisipang
magkakontra o
magkasalungat
8. upang, para, kaya,
nang - gingamit sa pag-
ugnay ng bunga o
kalalabasan at ng isang
kilos o gawain.
Paano nagiging mas may
kabuluhan ang isang
tekstong binasa? Mas may
kabuluhan ang isang
tekstong binasa kung
naiuugnay natin ito sa iba’t
ibang pangyayari,
sitwasyon o karanasan
natin sa buhay.
Nakatutulong din ito para
makapaghanda at matutong
harapin ang anumang
pagsubok na darating sa
buhay natin.
F. Paglinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Panuto: Basahin ang
talata at punan ng pang-
angkop na na o ng ang
patlang sa pagitan ng
dalawang salita.
Libo-libo 1.___ tao ang
kumpirmadong nasawi.
Daan-daan ang nawalan
ng kabahayan at ari-arian.
Milyon-milyon ang
napinsala 2.__ kabuhayan.
Panuto: Ang sumusunod
na mga pangungusap ay
batay sa sariling
karanasan. Sipiin ang mga
ginamit na pang-angkop
at pangatnig sa bawat
pangungusap.
Sulatan ng PA sa dulo
kung ito ay pang-angkop at
PT kung pangatnig.
Panuto: Gamitin sa
pangungusap ang
sumusunod na mga
pariralang may
pangangkop.
1. mabait na anak
2. matipunong binata
3. amang masipag
4. malambot na kamay
5. lalaking matangkad
Panuto: Basahin ang bawat
kalagayan. Ibahagi ang
sariling karanasan sa mga
sitwasyong nabanggit gamit
ang iba’t ibang pangatnig.
1. Nasa sasakyan ka at
mayroong kasama. Dahil sa
pakikipagkuwentuhan ay
malapit na palang
lumagpas sa babaan nito.
7. Bilyon-bilyon ang halaga
ng mga nasira at winasak
3.____ imprastruktura. Ito
ang nakapanlulumo 4.___
bakas 5.____ iniwan ng
Bagyong Ulysses.
Napakahalaga 6.___
imulat ang ating kabataan
sa delubyo 7.__ hatid ng
kalamidad upang
magkaroon sila ng
pagpapahalaga at
kamalayang ganap sa
lahat ng bagay sa paligid.
Malawak 8.___ pag-iisip at
maging alerto ang dapat
taglayin ng bawat isa sa
panahong masalimuot.
_____ 1. Si Khit ay
nagmemeryenda habang
nag-aaral.
_____ 2. Mabait na bata si
Karen.
_____ 3. Si Aling Bebang
ay masaya dahil dumating
ang kanyang mga anak.
_____ 4. Maagang umalis
si Teolo, ayaw niyang
mahuli sa klase.
_____ 5. Ako ay nag-aaral
habang ang nanay ko
naman ay nagluluto ng
hapunan.
Ano ang karanasan mong
kahawig nito?
______________________
______________________
______________________
2. Para hindi mag-alala ang
kaniyang mga magulang sa
baon niya araw-araw,
nagtitinda si Ramil ng
pahayagan sa umaga at
nag-iigib ng tubig sa
kapitbahay sa hapon
pagkatapos ng klase.
3. Pumunta si Ben sa
bahay ng kaniyang kaklase.
Bago siya tumawid sa daan
hinintay muna niyang
makalampas ang mga
sasakyan bago tumawid.
______________________
______________________
______________________
4. Maraming takdang-aralin
si Rica. Pagdating sa bahay
ginawa niya muna ang mga
ito bago matulog.
______________________
______________________
______________________
5. Tumutulong si Rea sa
mga gawain kapag walang
pasok. Pagkatapos ng
kaniyang ginagawa,
nagbabasa siya ng
kaniyang mga aralin.
8. ______________________
______________________
______________________
G. Paglalapat ng aralin
sa pang-araw-araw na
buhay
Ano ang pangunahing
layunin ng wastong
paggamit ng pangangkop
at pangatnig sa pang-
araw-araw na buhay?
Paano mo masasabi na
ang wastong paggamit ng
pangangkop at pangatnig
ay nagpapadali sa
komunikasyon sa iyong
pang-araw-araw na
buhay?
Paano mo maiuugnay ang
kahalagahan ng tamang
paggamit ng pangangkop
at pangatnig sa
pagpapahayag ng iyong
sariling mga karanasan at
damdamin sa mga taong
nakapaligid sa iyo?
Paano ang wastong
paggamit ng pangangkop at
pangatnig, at pag-uugnay
ng binasa sa personal na
karanasan, ay nagtutulak
ng mas malalim na pag-
unawa at pakikiisa sa
lipunang ginagalawan, at
paano ito
nakapagpapayaman sa
ating personal at
kolektibong karanasan?
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang kahulugan ng
"pangangkop" at
"pangatnig"?
Paano mo magagamit
nang wasto ang
pangangkop at pangatnig
upang ipakita ang
pagkakaugnay ng binasa
sa iyong sariling
karanasan?
Paano mo maiuugnay ang
mga pangyayari sa binasa
gamit ang tamang
pangangkop at pangatnig
sa iyong mga personal na
karanasan o karanasan
ng iba?
Paano ang wastong
paggamit ng pangangkop at
pangatnig, at pag-uugnay
ng binasa sa personal na
karanasan, ay nakatutulong
sa mas malalim na pag-
unawa sa teksto at sa
pagpapalawak ng
kamalayan sa sariling
pagkakakilanlan at sa
mundo?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahin ang
talata at kopyahin ang mga
pangatnig na ginamit.
Isulat ang iyong sagot sa
sagutang papel. Madalas
na namumutla at hinang-
hina si Arlene. Paano kasi
pumapasok sa paaralan na
walang laman ang
sikmura. Pilit na
tinataguyod ang sarili dahil
Panuto: Piliin ang wastong
pang-angkop o pangatnig
sa loob ng panaklong
upang mabuo ang diwa ng
kuwento.
Ang tanging hangad ni
Aling Veronica ay ang
makapagtapos ng pag-
aaral ang kaisa-isa 1. (ng,
na) anak na si Bea. Bakas
sa kanyang mukha ang
Panuto: Basahin ang
kuwento at sagutin ang
sumusunod na mga
tanong.
Paano ang Kaarawan ni
Hannah?
ni: Rotchelle S. Vargas
Bakas ang lungkot sa
mukha ni Hannah habang
tinitingnan ang mga
Panuto: Isalaysay ang
sariling karanasan tungkol
sa pag-aaral sa panahon na
walang pandemya sa lima o
higit pang mga
pangungusap gamit ang
mga pang-angkop at mga
pangatnig. Bilugan ang
pang-angkop at ikahon ang
mga pangatnig.
______________________
9. sa kahirapan. Sapagkat
may pandemya, nagsara
ang konstruksyon na
pinagtatrabahuan ng ama.
Ngunit sa kabila ng lahat,
patuloy pa rin siya sa
kanyang hangaring
makapagtapos kahit sa
elementarya lang muna.
Marunong sa klase si
Arlene kung kaya marami
ang nagpapaturo na mga
kaklase sa kanya. Bilang
ganti binibigyan siya ng
pagkain at ilang gamit sa
eskwela. Kahanga-hanga
ang ipinamalas na
katangian ni Arlene. Hindi
malayo na maabot niya
ang kanyang hangad sa
buhay.
pagod 2. (habang, kung)
binabagtas ang daan
patungo sa paaralan. Hindi
niya alintana ang layo ng
bahay 3. (na, at) init ng
panahon 4. (sapagkat,
para) lamang makuha ang
mga modyul sa takdang
oras. Mag-isang
itinataguyod ang
edukasyon ng kanyang
anak 5. (samantala, dahil)
para sa kanya ay
napakahalaga 6. (ng, na)
kayamanang ito. Likas 7.
(na, ng) palaaral si Bea 8.
(pati, kaya) palaging
mataas ang iskor sa lahat
ng mga pagsasanay sa
mga modyul. Hirap sa
buhay 9. (subalit, habang)
nakatuon ang atensyon sa
pag-aaral. 10.(Kung,
maging) talagang
kailangan ganoon na
lamang ang paggamit niya
ng hiram na cellphone.
Labis na tuwa ang hatid
niya sa kanyang ina. Hindi
malayo na maaabot niya
ang kanyang hangarin.
larawan ng masayang
alaala sa ikasampung
kaarawan niya noong
nakaraang taon. Kasama
ang mga magulang pati
mga kaibigan sa mga
larawang sinisilayan sa
gallery ng kaniyang
cellphone. “Magiging
masaya pa kaya ang
kaarawan ko kung ganito
ang sitwasyon ngayon?
Makararating pa kaya si
Mama upang sorpresahin
ako dahil kasalukuyang
naglilingkod sa ospital at
nag-aalaga sa mga
naapektuhan ng
pandemya.” Ang sabi ni
Hannah sa sarili. Sa
linggong paparating ay
kaarawan na ni Hannah at
lingid sa kaniyang
kaalaman may salo-
salong inihahanda para sa
kanya. Hindi hadlang ang
Covid-19 na pandemya
para kay Aling Rowena na
isang nars na makapiling
saglit ang kaniyang
pamilya. Pinayagan siya
ng kaniyang head nurse
na makauwi kahit na may
kakulangan ng nars sa
ospital. Isang kapana-
panabik na pagtatagpo
ang naganap sa pagkikita
PAMAGAT
______________________
______________________
______________________
______________________
10. ng mag-iina sa kaarawan
ni Hannah. Na sorpresa
pati ang kaniyang
dalawang anak at asawa.
Sa gitna ng munting salo-
salo, napaluha ang mga
bata sapagkat nais nilang
mayakap ang inang mahal
na ilang buwan na ring
hindi nakauwi simula nang
ipatupad ang enhanced
community quarantine sa
probinsya. Tuloy ang
yakapan dahil nag-
disinfect muna si Aling
Rowena bago umuwi.
Masayang nakatulog ang
mga bata. Kinaumagahan,
tulog pa ang mga ito nang
bumalik na sa hospital si
Aling Rowena. Maikli man
ang mga sandaling
nakapiling ang kaniyang
mga anak, napawi rin ang
kaniyang pananabik sa
mga ito na madalas na
nakakausap lamang
online.
1. Ibahagi ang iyong
naging karanasan na
kahawig sa kuwento.
2. Sa pariralang, lingid sa
kanyang kaalaman, ano
ang tawag natin sa
pangugnay na -ng?
11. 3. Sa pariralang, Isang
kapana-panabik na
pagtatagpo, ano ang
tawag natin sa pang-
ugnay na na na
idinugtong sa salitang
kapana-panabik?
4. Sa pangungusap na,
Habang kumakain
minabuti ni Rowena na
hindi pumasok sa loob ng
bahay. Anong pang-ugnay
ang ginamit dito? Ano ang
tawag natin sa pang-
ugnay na ito?
5. Makakarating pa kaya
si Mama upang
sorpresahin ako? Sa
pangungusap na ito, ano
ang tawag natin sa pang-
ugnay na kaya?
J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
12. ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?