SlideShare a Scribd company logo
1 of 16
DAILY LESSON
LOG
School: LILIW CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V
Teacher: CYNTHIA O. JACINTO Learning Area: ESP
Teaching Dates
and Time: JAN.4-6, 2023 8:50-9:30 am Quarter:
IKALAWANG MARKAHAN
Week 7
I.LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pakikipagkapwa-tao at pagganap ng mga inaasahang hakbang, pahayag at kilos
para sa kapakanan ng pamilya at kapwa
B.Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ang inaasahang hakbang, kilos at pahayag na may paggalang at pagmamalasakit para sa kapakanan at kabutihan ng
pamilya at kapwa
C.Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakikilahok sa mga patimpalak o paligsahan na ang layunin ay pakikipagkaibigan EsP5P-IIg-27 Lingguhang Pagsusulit
II.NILALAMAN Paggalang sa Opinyon
ng Ibang Tao
III.KAGAMITANG PANTURO
A.Sanggunian
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro
2.Mga pahina sa kagamitang
pang-mag-aaral
3.Mga pahina sa teksbuk
4.Karagdagang kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
B.Iba pang kagamitang panturo Powerpoint presentation Powerpoint presentation Powerpoint presentation
IV.PROCEDURES
A.Balik-aral sa nakaraang aralin
at/o pagsisimula ng bagong
aralin
Paano ninyo maipakikita ang
pagsasaalang-alang sa karapatan
ng iba?
B.Paghahabi sa layunin ng aralin Ang pakikilahok sa anumang
gawain at mga patimpalak ay
tunay na kalugud-lugod. Dito ay
mahahasa ang inyong talento sa
iba’t ibang larangan. Marami kang
makakasalamuha kung kaya’t
marami ka ring magiging kaibigan
kaya marapat lamang na ang
bawatisa sa inyo ay maging aktibo
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
sa pakikilahok sa mga patimpalak
o paligsahan. Sa mga ganito
ringpagkakataon ay hindi
nawawala ang pagbibigayan ng
opinyon ng mga kasapi sa
paglahok kung kaya’t marapatna
pakinggan at igalang ang mga
suhestiyong ito ng mga kasapi
C.Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong ralin
Simulan ang aralin sa
pamamagitan ng pagbasa sa isang
maikling kuwento.
Ang Madulang Sabayang Big-Say-
Wit
ni Pedro D. Arpia
Araw ng Lunes. Nag-anunsiyo si G.
Arpia sa kanyang mga eskwela na
magkakaroon ng paligsahan sa
Madulang Sabayang Big-Say-Wit.
Hinikayat niya ang mga nasa
Baitang V at VI na makilahok. Ang
paligsahang ito ay kailangan ng 25
kalahok ngunit 24 lamang ang
interesadong makilahok.
Hinikayat ni G. Arpia si Ken Andrey
na sumali upang makabuo ng
grupo. Umiling si Ken Andrey.
“Bakit ayaw mong sumali, Ken
Andrey?” ang tanong niya.
“Ayaw ko po,” ang pailing-iling
pang sagot ni Ken Andrey.
“Bakit? Nahihiya ka ba kaya ayaw
mong sumali?” ang pag- uusisa ng
guro.
Tumango lamang si Ken Andrey at
kasabay ng pagtungo ang
pagpatak ng kanyang mga luha.
“May problema ka ba, Ken? Sige,
sabihin mo sa akin at baka
makakatulong ako sa iyo,” ang
pag-aalo ng guro.
Lalong namalisbis ang luha ni Ken
Andrey sa kanyang mga pisngi.
“Sir, gustong-gusto ko po na ako
ay makasali sa mga ganitong
patimpalak ngunit hindi po ako
sanay dahil simula po nang ako ay
mag-aral ay hindi pa ako
nakakasali sa anumang
patimpalak. Inggit na inggit po
ako sa mga kaklase kong pinipili
ng aking mga naging guro kaya
kinasanayan ko na po ang hindi
pagsali. Kayo lamang po ang guro
na nag-alok ng ganitong
pagkakataon sa akin”, ang
mahabang paliwanag ni Ken
Andrey.
“Ken, kailangan mong maipakita
ang iyong talento upang malaman
mo kung saan ka mahusay. Sumali
ka at huwag kang mahihiya.
Tanggapin mo ang oportunidad
na ito at makakatulong ito para sa
iyong pag-angat”, ang sagot ng
guro.
Buhat noon ay naging masaya na
si Ken Andrey sa piling ng
kanyang mga kaklase, lalung-lalo
pa sa oras ng kanilang pag-
eensayo. Lagi na siyang nakangiti
at nakita ng guro na dumarami na
ang kanyang mga kaibigan.
Dumating ang araw ng
Pandistritong Paligsahan. Masaya
ang buong grupo lalung-lalo na
nang dumating na ang oras ng
paghahayag ng mga nanalo.
“Ang nagkamit ng unang
gantimpala ay ang Paaralang
Elementarya ng Sawang,” ang
sigaw ng guro ng palatuntunan.
Hindi magkamayaw ang lahat sa
sobrang tuwa.
Lalong nagtiwala si Ken Andrey sa
kanyang kakayanan nang
angkanilang grupo ang tanghaling
kampeon sa distrito.
“Masarap pala sa pakiramdam ang
sumali sa paligsahan. Doble ang
naging panalo ko: ang patimpalak
sa Big-Say-Wit at lalo’t higit ay
ang pagkakaroon ko ng
napakaraming kaibigan,” ang usal
ni Ken Andrey.
“Sir, salamat po. Mula po ngayon,
sa lahat ng patimpalak susubukan
kong lumahok. Kaysarap po pala
ng pakiramdam,” ang nakangiting
wika niya.
Kaygaan ng pakiramdam ng
buong grupo lalung- lalo na ni
Ken Andrey nang umuwi ng
tahanan ng hapong iyon. “Salamat
sa Big-Say-Wit. Isa na namang
bata ang nabuksan ko ang isip at
damdamin,” ang pabulong na
wika ni G. Arpia.
D.Pagtalakay ng bagong konspto
at paglalahad ng bagong
kasanayan #1
Ipasagot sa mga bata ang mga
tanong tungkol sa kuwentong
napakinggan.
a. Sino ang batang ayaw sumali sa
patimpalak?
b. Bakit ayaw niyang sumali sa
patimpalak sa Big-Say- Wit?
c. Paano nahimok ni G. Arpia si
Ken Andrey na sumali sa
patimpalak?
d. Tama ba na tuluyang alisin ni
Ken Andrey ang kanyang tiwala sa
sarili sa paglahok sa paligsahang
katulad nito? Bakit?
e. Paano makakatulong sa pag-
angat sa sarili ang pagsali sa mga
patimpalak?
f. Sa iyong palagay, bakit biglang
dumami ang mga kaibigan ni Ken
Andrey?
g. Ano ang aral sa kuwentong
iyong binasa?
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
Original File Submitted and
Formatted by DepEd Club
Member - visit depedclub.com for
more
Gawain 1
Ipasulat ang buod ng
kuwento sa kuwaderno.
Pumili ng ilang mag-aaral na
babasa ng kanilang ginawa.
Maaari ding ipakita ng mga
mag-aaral ang kanilang
ginawa sa kanilang katabing
kamag-aral upang suriin ang
sinulat.
Gawain 2
1. Ipapangkat ang mga mag-
aaral. Isasagawa ng bawat
pangkat ang nakasulat sa
activity card. Bibigyan sila ng
limang minuto para sa pag-
eensayo.
Pangkat 1 – Dula-dulaan
Bumuo ng isang dula-dulaan
na nagpapakita ng interes sa
pakikilahok sa mga
paligsahan habang
nagpapakita ng
pakikipagkaibigan sa
kanilang mga
nakakasalamuha sa timpalak.
Pangkat 2 – Pagguhit
Gumuhit sa isang buong
puting kartolina na ang
inyong grupo ay nasa isang
patimpalak. Isalaysay ang
pangyayari.
Pangkat 3 - Tula
Bumuo ng isang tula tungkol
sa mabuting maidudulot ng
pakikilahok sa mga
paligsahan. Humanda sa
sabayang pagtula sa harap
ng klase.
2. Pagpapalabas ng bawat
pangkat.
F.Paglinang na Kabihasaan 1. Magkaroon ng maikling
pagbabalik-aral ng mga
gawain. Sa tulong ng guro,
hayaang pagnilayan ng mga
mag-aaral kung ano
angtumimo sa kanilang puso
sa gawaing nagdaan.
2. Gumawa ng isang maikling
kuwentong batay sa
karanasan tungkol sa
pakikilahok sa mga
paligsahan at kung papaano
lumawak ang kanilang
pakikipagkaibigan sa kapwa
bata. Ibahagi sa mga kamag-
aaral ang sinulat na maikling
kuwento.
G.Paglalapat ng aralin sa
pangaraw-araw na buhay
Bigkasin at sauluhin ang mga
linya ng maikling tula.
Ang pagtitiwala sa sarili ay
kayang-kayang gawin
Magdadala ito ng tagumpay
sa lahat ng ‘yong gawain
Pagsali sa mga patimpalak
kaygandang simulain
Kasamahan mo sa timpalak,
tiyak na ika’y mamahalin
Sabihin:
Alam kong naisapuso na
ninyo ang kahalagahan ng
pakikilahok sa mga
paligsahan na humahasa sa
inyong talento at
nagdadagdag sa inyong mga
kaalaman. Ngayon ay
magkakaroon tayo ng
patimpalak sa paggawa ng
poster. Ipakikita ninyo sa
bahagi ng poster ang
paggalang sa opinyon ng
ibang tao. Ang bawat
miyembro sa tatlong grupo
ang magtutulung-tulong sa
pagbuo ng poster.
1. Pagpapaalala ng mga
pamantayan sa paggawa
2. Paggabay ng guro habang
gumagawa ng poster ang
mga bata.
3. Matapos ang gawain ay
pasasagutan ang tseklis.
Mga Tanong
Oo
Hindi
1. Ginawa ba ng aming
grupo ang lahat ng
makakaya para mapaganda
ang poster?
2. Naging palakaibigan ba
ang bawat isa sa aming
grupo habang nasa
patimpalak?
3. Naipakita ba ng bawat isa
sa grupo ang paggalang sa
opinyon ng bawat kasapi?
4. Nasunod ba namin nang
maayos ang tamang
pamamaraan sa paggawa?
5. Naging matagumpay ba
ang pagsasama-sama namin
sa grupo para sa adhikaing
mapaganda ang poster?
H.Paglalahat ng aralin Panuto: Basahin ang
sumusunod na sitwasyon.
Piliin ang titik ng tamang
sagot.
1. Magkakaroon ng
paligsahan sa inyong
paaralan sa pag-awit. Ikaw
ang napili ng iyong gurong
lumahok ngunit kinakabahan
ka dahil ang kaibigan mong
nasa Baitang VI ay kasali rin
at alam mo na napakaganda
rin ng kanyang boses.
Tutuloy ka ba sa pagsali?
Bakit?
Mga Tanong
Oo
Hindi
1. Ginawa ba ng aming
grupo ang lahat ng
makakaya para mapaganda
ang poster?
2. Naging palakaibigan ba
ang bawat isa sa aming
grupo habang nasa
patimpalak?
3. Naipakita ba ng bawat isa
sa grupo ang paggalang sa
opinyon ng bawat kasapi?
4. Nasunod ba namin nang
maayos ang tamang
pamamaraan sa paggawa?
5. Naging matagumpay ba
ang pagsasama-sama namin
sa grupo para sa adhikaing
mapaganda ang poster?
A. Hindi para siya ay
pagbigyan ko.
B. Hindi dahil baka magalit
siya sa akin pag tinalo ko
siya.
C. Sasali para mahasa ako sa
aking talento dahil alam
kong malaki ang
maitutulong nito sa aking
pag-unlad.
D. Sasali ako at nang
maipakita ko sa lahat na
magaling akong umawit at
maging sikat ako sa buong
paaralan.
2. Inatasan ka ng guro na
maging lider sa inyong
pangkat sa pagsasanay ng
sayaw na inyong ilalaban sa
darating na Foundation Day
ng paaralan. Napansin mo na
may isang kalahok na laging
bumubukod sa isang tabi
kapag oras ng pahinga. Ano
ang iyong gagawin?
A. Kakausapin ko siya at
sasabihang makilahok sa
lahat ng miyembro para
maging kapalagayan niya ng
loob.
B. Hahayaan ko siya sa
kanyang ginagawa dahil
baka siya ay magalit kapag
pinakialaman ko.
C. Hindi na lamang namin
siya isasali sa sayaw dahil
mukhang siya ay may
problema.
D. Pagtsitsismisan namin siya
dahil hindi siya marunong
makisama.
3. Bumubuo ang inyong
grupo ng isang palabas para
sa Buwan ng Wika. Gusto
mong ipagawa ang lahat ng
iyong naiisip dahil ibig mong
manalo sa paligsahang ito.
May mga kasamahan ka sa
grupo na hindi sila panig sa
iba mong suhestiyon. Ano
ang gagawin mo?
A. Hindi ka na lamang sasali.
B. Ipagpipilitan mo ang iyong
gusto para sa palabas.
C. Magagalit ka sa kanila at
sasabihan mo na sila ay hindi
marunong.
D. Igagalang mo ang
opinyon ng iba mong
kasamahan at pag-aaralan
ninyong lahat ang mas
makabubuti para
mapaganda ang bubuuin
ninyong palabas.
4. Si Herlandia ay mahusay
sa pagganap ngunit mahina
ang kanyang loob sa
pagharap sa maraming tao.
Nagkaroon ng paligsahan sa
pag-akting sa paaralan at isa
siya sa lalaban. Marami ang
natutuwa sa kanyang galing
kaya naman sobra ang taas
ng pagtingin niya sa kanyang
sarili. Tama ba ang kanyang
ipinapakitang pag-uugali?
A. Oo, sapagkat naiiba siya
sa karamihan.
B. Oo, sapagkat lalo siyang
hahangaan ng marami.
C. Oo, dapat na ipakita
niyang mas angat siya sa
karamihan.
D. Hindi, sapagkat ang
talento ay dapat ibahagi sa
iba at nang lalo pang
dumami ang kaibigan.
5. Sumali kayo sa paligsahan
sa maramihang pag-awit.
Maaga kayong nakarating sa
pagdarausan at nakita mong
marami na ring kalahok mula
sa iba’t ibang paaralan ang
naroon na rin. Habang hindi
pa nagsisimula ang
paligsahan, ano ang mainam
mong gawin?
A. Makikipagkilala ako sa
kanila at makikipagkaibigan.
B. Hindi ko sila papansinin at
mananahimik na lamang ako.
C.Tumigil sa aking upuan at
hintayin ang pagsisimula ng
patimpalak.
D. Magpapasiklab ako sa
kanila at ipapakitang kaya
namin silang talunin sa
paligsahan.
Panuto: Isulat ang T kung
tama ang isinasaad at M
kung hindi wasto.
______ 1. Ang
pakikipagtagisan sa mga
patimplak ay isang gawaing
hindi kaiga-igaya.
______ 2. Ang paggalang sa
opinyon ng iba ay isang
gawaing kalugud-lugod.
______3. Ang pagsali sa mga
patimpalak ay makatutulong
upang mas lalo pang
dumami ang taong kakilala
at maging kaibigan.
______4. Magsisinungaling
ako na mahusay sa mga
paligsahan para makakuha
ako ng maraming kaibigan.
______5. Makatutulong sa
iyong kakayahan sa mga
paligsahan ang
pagpapalakas ng loob ng
iyong mga kaibigan.
I.Pagtataya ng aralin
J.Karagdagang Gawain para sa
takdang aralin at remediation
V.MGA TALA
VI.PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral na
nakauha ng 80% sa pagtatayao.
___Lesson carried. Move
on to the next objective.
___Lesson not carried.
_____% of the pupils got
80% mastery
___Lesson carried. Move on to the
next objective.
___Lesson not carried.
_____% of the pupils got 80%
mastery
___Lesson carried. Move on to the
next objective.
___Lesson not carried.
_____% of the pupils got 80%
mastery
___Lesson carried. Move on to
the next objective.
___Lesson not carried.
_____% of the pupils got 80%
mastery
___Lesson carried. Move on to
the next objective.
___Lesson not carried.
_____% of the pupils got 80%
mastery
B.Bilang ng mag-aaralna
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation
___Pupils did not find
difficulties in answering
their lesson.
___Pupils found
difficulties in answering
their lesson.
___Pupils did not enjoy
the lesson because of
lack of knowledge, skills
and interest about the
lesson.
___Pupils were
interested on the lesson,
despite of some
difficulties encountered
in answering the
questions asked by the
teacher.
___Pupils mastered the
lesson despite of limited
resources used by the
teacher.
___Majority of the pupils
finished their work on
time.
___Some pupils did not
finish their work on time
due to unnecessary
behavior.
___Pupils did not find difficulties in
answering their lesson.
___Pupils found difficulties in
answering their lesson.
___Pupils did not enjoy the lesson
because of lack of knowledge,
skills and interest about the lesson.
___Pupils were interested on the
lesson, despite of some difficulties
encountered in answering the
questions asked by the teacher.
___Pupils mastered the lesson
despite of limited resources used
by the teacher.
___Majority of the pupils finished
their work on time.
___Some pupils did not finish their
work on time due to unnecessary
behavior.
___Pupils did not find difficulties in
answering their lesson.
___Pupils found difficulties in
answering their lesson.
___Pupils did not enjoy the lesson
because of lack of knowledge,
skills and interest about the lesson.
___Pupils were interested on the
lesson, despite of some difficulties
encountered in answering the
questions asked by the teacher.
___Pupils mastered the lesson
despite of limited resources used
by the teacher.
___Majority of the pupils finished
their work on time.
___Some pupils did not finish their
work on time due to unnecessary
behavior.
___Pupils did not find
difficulties in answering their
lesson.
___Pupils found difficulties in
answering their lesson.
___Pupils did not enjoy the
lesson because of lack of
knowledge, skills and interest
about the lesson.
___Pupils were interested on
the lesson, despite of some
difficulties encountered in
answering the questions
asked by the teacher.
___Pupils mastered the lesson
despite of limited resources
used by the teacher.
___Majority of the pupils
finished their work on time.
___Some pupils did not finish
their work on time due to
unnecessary behavior.
___Pupils did not find
difficulties in answering their
lesson.
___Pupils found difficulties in
answering their lesson.
___Pupils did not enjoy the
lesson because of lack of
knowledge, skills and interest
about the lesson.
___Pupils were interested on
the lesson, despite of some
difficulties encountered in
answering the questions
asked by the teacher.
___Pupils mastered the lesson
despite of limited resources
used by the teacher.
___Majority of the pupils
finished their work on time.
___Some pupils did not finish
their work on time due to
unnecessary behavior.
C.Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
___ of Learners who
earned 80% above
___ of Learners who earned 80%
above
___ of Learners who earned 80%
above
___ of Learners who earned
80% above
___ of Learners who earned
80% above
D.Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
___ of Learners who
require additional
activities for remediation
___ of Learners who require
additional activities for
remediation
___ of Learners who require
additional activities for
remediation
___ of Learners who require
additional activities for
remediation
___ of Learners who require
additional activities for
remediation
E.Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
___Yes ___No
____ of Learners who
caught up the lesson
___Yes ___No
____ of Learners who caught up the
lesson
___Yes ___No
____ of Learners who caught up the
lesson
___Yes ___No
____ of Learners who caught
up the lesson
___Yes ___No
____ of Learners who caught
up the lesson
F.Anong sulioranin ang aking
naranasan na solusyunansa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
___ of Learners who
continue to require
remediation
___ of Learners who continue to
require remediation
___ of Learners who continue to
require remediation
___ of Learners who continue
to require remediation
___ of Learners who continue
to require remediation
G.Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho nanais kong
ibahagi sa kapwa ko guro?
Strategies used that work
well:
 ___Metacognitive
Development:
Examples: Self
assessments, note
taking and studying
techniques, and
vocabulary assignments.
 ___Bridging: Examples:
Think-pair-share, quick-
writes, and anticipatory
charts.

 ___Schema-Building:
Examples: Compare and
contrast, jigsaw learning,
peer teaching, and
projects.

 ___Contextualization:
 Examples:
Demonstrations, media,
manipulatives,
repetition, and local
opportunities.

 ___Text
Representation:
Strategies used that work well:
 ___Metacognitive Development:
Examples: Self assessments, note
taking and studying techniques,
and vocabulary assignments.
 ___Bridging: Examples: Think-
pair-share, quick-writes, and
anticipatory charts.

 ___Schema-Building: Examples:
Compare and contrast, jigsaw
learning, peer teaching, and
projects.

 ___Contextualization:
 Examples: Demonstrations, media,
manipulatives, repetition, and local
opportunities.

 ___Text Representation:
 Examples: Student created
drawings, videos, and games.
 ___Modeling: Examples: Speaking
slowly and clearly, modeling the
language you want students to use,
and providing samples of student
work.
Strategies used that work well:
 ___Metacognitive Development:
Examples: Self assessments, note
taking and studying techniques,
and vocabulary assignments.
 ___Bridging: Examples: Think-
pair-share, quick-writes, and
anticipatory charts.

 ___Schema-Building: Examples:
Compare and contrast, jigsaw
learning, peer teaching, and
projects.

 ___Contextualization:
 Examples: Demonstrations, media,
manipulatives, repetition, and local
opportunities.

 ___Text Representation:
 Examples: Student created
drawings, videos, and games.
 ___Modeling: Examples: Speaking
slowly and clearly, modeling the
language you want students to use,
and providing samples of student
work.
Strategies used that work well:
 ___Metacognitive
Development: Examples:
Self assessments, note taking
and studying techniques, and
vocabulary assignments.
 ___Bridging: Examples:
Think-pair-share, quick-
writes, and anticipatory
charts.

 ___Schema-Building:
Examples: Compare and
contrast, jigsaw learning, peer
teaching, and projects.

 ___Contextualization:
 Examples: Demonstrations,
media, manipulatives,
repetition, and local
opportunities.

 ___Text Representation:
 Examples: Student created
drawings, videos, and games.
 ___Modeling: Examples:
Speaking slowly and clearly,
modeling the language you
Strategies used that work well:
 ___Metacognitive
Development: Examples:
Self assessments, note taking
and studying techniques, and
vocabulary assignments.
 ___Bridging: Examples:
Think-pair-share, quick-
writes, and anticipatory
charts.
 ___Schema-Building:
Examples: Compare and
contrast, jigsaw learning, peer
teaching, and projects.
 ___Contextualization:
 Examples:Demonstrations,
media,manipulatives,
repetition,andlocal
opportunities.
 ___Text Representation:
 Examples: Student created
drawings, videos, and games.
 ___Modeling: Examples:
Speaking slowly and clearly,
modeling the language you
want students to use, and
providing samples of student
work.
 Examples: Student
created drawings,
videos, and games.
 ___Modeling: Examples
: Speaking slowly and
clearly, modeling the
language you want
students to use, and
providing samples of
student work.
Other Techniques and
Strategies used:
___ Explicit Teaching
___ Group collaboration
___Gamification/Learnin
g throuh play
___ Answering
preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Differentiated
Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of
Materials
___ Pupils’ eagerness to
learn
___ Group member’s
collaboration/cooperati
on
in doing their tasks
Other Techniques and Strategies
used:
___ Explicit Teaching
___ Group collaboration
___Gamification/Learning throuh
play
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s
collaboration/cooperation
in doing their tasks
___ Audio Visual Presentation
of the lesson
Other Techniques and Strategies
used:
___ Explicit Teaching
___ Group collaboration
___Gamification/Learning throuh
play
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s
collaboration/cooperation
in doing their tasks
___ Audio Visual Presentation
of the lesson
want students to use, and
providing samples of student
work.
Other Techniques and
Strategies used:
___ Explicit Teaching
___ Group collaboration
___Gamification/Learning
throuh play
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s
collaboration/cooperation
in doing their tasks
___ Audio Visual Presentation
of the lesson
Other Techniques and
Strategies used:
___ Explicit Teaching
___ Group collaboration
___Gamification/Learning
throuh play
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s
collaboration/cooperation
in doing their tasks
___ AudioVisual Presentation
of the lesson
___ Audio Visual
Presentation
of the lesson

More Related Content

Similar to DLL_ESP-5_Q2_W7.docx

Q2-ESP DL week 1 day 1November 10, 2023.docx
Q2-ESP DL week 1 day 1November 10, 2023.docxQ2-ESP DL week 1 day 1November 10, 2023.docx
Q2-ESP DL week 1 day 1November 10, 2023.docx
ArlynAyag1
 
EsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.docx
EsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.docxEsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.docx
EsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.docx
Aniceto Buniel
 
EsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.docx
EsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.docxEsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.docx
EsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.docx
Aniceto Buniel
 
DLL_ESP 3_Q2_W3 (2).docx for grade 3 daily
DLL_ESP 3_Q2_W3 (2).docx for grade 3 dailyDLL_ESP 3_Q2_W3 (2).docx for grade 3 daily
DLL_ESP 3_Q2_W3 (2).docx for grade 3 daily
BrendavDiaz
 
FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................
VALERIEYDIZON
 

Similar to DLL_ESP-5_Q2_W7.docx (20)

EsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.pdf
EsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.pdfEsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.pdf
EsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.pdf
 
Lessonplan es p4
Lessonplan es p4Lessonplan es p4
Lessonplan es p4
 
Esp
EspEsp
Esp
 
ESP8 Q4 MOD41.pdf
ESP8 Q4 MOD41.pdfESP8 Q4 MOD41.pdf
ESP8 Q4 MOD41.pdf
 
Q2-ESP DL week 1 day 1November 10, 2023.docx
Q2-ESP DL week 1 day 1November 10, 2023.docxQ2-ESP DL week 1 day 1November 10, 2023.docx
Q2-ESP DL week 1 day 1November 10, 2023.docx
 
EsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.docx
EsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.docxEsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.docx
EsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.docx
 
EsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.docx
EsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.docxEsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.docx
EsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.docx
 
module 2 in ESP 7
module 2 in ESP 7module 2 in ESP 7
module 2 in ESP 7
 
Melc based es p 4 q2 week 1b
Melc based es p 4 q2 week 1bMelc based es p 4 q2 week 1b
Melc based es p 4 q2 week 1b
 
EsP DLL 8 Module 6.pdf
EsP DLL 8 Module 6.pdfEsP DLL 8 Module 6.pdf
EsP DLL 8 Module 6.pdf
 
ideya mo, igagalang ko.pptx
ideya mo, igagalang ko.pptxideya mo, igagalang ko.pptx
ideya mo, igagalang ko.pptx
 
Melc based es p 4 q2 week 1b
Melc based es p 4 q2 week 1bMelc based es p 4 q2 week 1b
Melc based es p 4 q2 week 1b
 
DLL_ESP 3_Q2_W3 (2).docx for grade 3 daily
DLL_ESP 3_Q2_W3 (2).docx for grade 3 dailyDLL_ESP 3_Q2_W3 (2).docx for grade 3 daily
DLL_ESP 3_Q2_W3 (2).docx for grade 3 daily
 
FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................
 
Q4-WEEK6DAY1.pptx
Q4-WEEK6DAY1.pptxQ4-WEEK6DAY1.pptx
Q4-WEEK6DAY1.pptx
 
Lesson plan 8
Lesson plan 8 Lesson plan 8
Lesson plan 8
 
esp-7-3rd-quarter @#_-&+(EsP)/*':;!?2024
esp-7-3rd-quarter @#_-&+(EsP)/*':;!?2024esp-7-3rd-quarter @#_-&+(EsP)/*':;!?2024
esp-7-3rd-quarter @#_-&+(EsP)/*':;!?2024
 
DLL_ESP 5_Q1_W3.docx
DLL_ESP 5_Q1_W3.docxDLL_ESP 5_Q1_W3.docx
DLL_ESP 5_Q1_W3.docx
 
Unang markahang pagsusulit sa edukasyon sa pagpapakatao 5 q1
Unang markahang pagsusulit sa edukasyon sa pagpapakatao 5 q1Unang markahang pagsusulit sa edukasyon sa pagpapakatao 5 q1
Unang markahang pagsusulit sa edukasyon sa pagpapakatao 5 q1
 
Q2 DLP WEEK 8.1.docx
Q2 DLP WEEK 8.1.docxQ2 DLP WEEK 8.1.docx
Q2 DLP WEEK 8.1.docx
 

More from DarleenVillena

More from DarleenVillena (13)

dll for strudents learning and uindersating
dll for strudents learning and uindersatingdll for strudents learning and uindersating
dll for strudents learning and uindersating
 
sjdkfdsnsdhkdjlbkfbfhulasnjasbdsbdsadsbjsanfa
sjdkfdsnsdhkdjlbkfbfhulasnjasbdsbdsadsbjsanfasjdkfdsnsdhkdjlbkfbfhulasnjasbdsbdsadsbjsanfa
sjdkfdsnsdhkdjlbkfbfhulasnjasbdsbdsadsbjsanfa
 
DANCE-COMPOSITION-AND-APPTECIATION-grade-12-lesson-3.pptx
DANCE-COMPOSITION-AND-APPTECIATION-grade-12-lesson-3.pptxDANCE-COMPOSITION-AND-APPTECIATION-grade-12-lesson-3.pptx
DANCE-COMPOSITION-AND-APPTECIATION-grade-12-lesson-3.pptx
 
AP 6 SECOND QUARTER.pptx
AP 6 SECOND QUARTER.pptxAP 6 SECOND QUARTER.pptx
AP 6 SECOND QUARTER.pptx
 
2.-The-social-sciences.pptx
2.-The-social-sciences.pptx2.-The-social-sciences.pptx
2.-The-social-sciences.pptx
 
SCIENCE 5 Q3 W1.docx
SCIENCE 5 Q3 W1.docxSCIENCE 5 Q3 W1.docx
SCIENCE 5 Q3 W1.docx
 
DLL.Q2.WEEK18.docx
DLL.Q2.WEEK18.docxDLL.Q2.WEEK18.docx
DLL.Q2.WEEK18.docx
 
G2-attendance-sheet-F2F.docx
G2-attendance-sheet-F2F.docxG2-attendance-sheet-F2F.docx
G2-attendance-sheet-F2F.docx
 
MELC-DLL.Q2.WEEK13.docx
MELC-DLL.Q2.WEEK13.docxMELC-DLL.Q2.WEEK13.docx
MELC-DLL.Q2.WEEK13.docx
 
MELC-DLL.Q2.WEEK12.docx
MELC-DLL.Q2.WEEK12.docxMELC-DLL.Q2.WEEK12.docx
MELC-DLL.Q2.WEEK12.docx
 
DLL.Q2.WEEK17.docx
DLL.Q2.WEEK17.docxDLL.Q2.WEEK17.docx
DLL.Q2.WEEK17.docx
 
MELC-DLL.Q2.WEEK15.docx
MELC-DLL.Q2.WEEK15.docxMELC-DLL.Q2.WEEK15.docx
MELC-DLL.Q2.WEEK15.docx
 
MELC-DLL.Q2.WEEK14.docx
MELC-DLL.Q2.WEEK14.docxMELC-DLL.Q2.WEEK14.docx
MELC-DLL.Q2.WEEK14.docx
 

Recently uploaded

Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....
jeynsilbonza
 
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptxESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
PaulineHipolito
 
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling PanlipunanFourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Paul649054
 
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptxICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
VALERIEYDIZON
 

Recently uploaded (20)

Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....
 
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdfKabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
 
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdfPOLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdf
 
Araling Panlipunan10Universal Declaration Human Rights.pptx
Araling Panlipunan10Universal Declaration Human Rights.pptxAraling Panlipunan10Universal Declaration Human Rights.pptx
Araling Panlipunan10Universal Declaration Human Rights.pptx
 
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptxESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
 
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptx
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptxARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptx
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptx
 
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptxtambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
 
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdigAraling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
 
Florante at Laura Filipino 8 MODYUL-1-4TH-KWARTER.pptx
Florante at Laura Filipino 8 MODYUL-1-4TH-KWARTER.pptxFlorante at Laura Filipino 8 MODYUL-1-4TH-KWARTER.pptx
Florante at Laura Filipino 8 MODYUL-1-4TH-KWARTER.pptx
 
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION IN GRADE 2
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION  IN GRADE 2mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION  IN GRADE 2
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION IN GRADE 2
 
Kontempo-Lesson 2-Mga Isyung Pangkapaligiran.pptx
Kontempo-Lesson 2-Mga Isyung Pangkapaligiran.pptxKontempo-Lesson 2-Mga Isyung Pangkapaligiran.pptx
Kontempo-Lesson 2-Mga Isyung Pangkapaligiran.pptx
 
GRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 students
GRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 studentsGRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 students
GRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 students
 
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docxReviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
 
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdfPOLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdf
 
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling PanlipunanFourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
 
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptxICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
 
EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...
EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...
EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...
 
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 studentsARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
 
Aralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong Adarna
Aralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong AdarnaAralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong Adarna
Aralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong Adarna
 
Kabanata 34 - Ang Pananghalian presented by
Kabanata 34 - Ang Pananghalian presented byKabanata 34 - Ang Pananghalian presented by
Kabanata 34 - Ang Pananghalian presented by
 

DLL_ESP-5_Q2_W7.docx

  • 1. DAILY LESSON LOG School: LILIW CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V Teacher: CYNTHIA O. JACINTO Learning Area: ESP Teaching Dates and Time: JAN.4-6, 2023 8:50-9:30 am Quarter: IKALAWANG MARKAHAN Week 7 I.LAYUNIN A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pakikipagkapwa-tao at pagganap ng mga inaasahang hakbang, pahayag at kilos para sa kapakanan ng pamilya at kapwa B.Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ang inaasahang hakbang, kilos at pahayag na may paggalang at pagmamalasakit para sa kapakanan at kabutihan ng pamilya at kapwa C.Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakikilahok sa mga patimpalak o paligsahan na ang layunin ay pakikipagkaibigan EsP5P-IIg-27 Lingguhang Pagsusulit II.NILALAMAN Paggalang sa Opinyon ng Ibang Tao III.KAGAMITANG PANTURO A.Sanggunian 1.Mga pahina sa Gabay ng Guro 2.Mga pahina sa kagamitang pang-mag-aaral 3.Mga pahina sa teksbuk 4.Karagdagang kagamitan mula sa portal ng Learning Resource B.Iba pang kagamitang panturo Powerpoint presentation Powerpoint presentation Powerpoint presentation IV.PROCEDURES A.Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin Paano ninyo maipakikita ang pagsasaalang-alang sa karapatan ng iba? B.Paghahabi sa layunin ng aralin Ang pakikilahok sa anumang gawain at mga patimpalak ay tunay na kalugud-lugod. Dito ay mahahasa ang inyong talento sa iba’t ibang larangan. Marami kang makakasalamuha kung kaya’t marami ka ring magiging kaibigan kaya marapat lamang na ang bawatisa sa inyo ay maging aktibo MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
  • 2. sa pakikilahok sa mga patimpalak o paligsahan. Sa mga ganito ringpagkakataon ay hindi nawawala ang pagbibigayan ng opinyon ng mga kasapi sa paglahok kung kaya’t marapatna pakinggan at igalang ang mga suhestiyong ito ng mga kasapi C.Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong ralin Simulan ang aralin sa pamamagitan ng pagbasa sa isang maikling kuwento. Ang Madulang Sabayang Big-Say- Wit ni Pedro D. Arpia Araw ng Lunes. Nag-anunsiyo si G. Arpia sa kanyang mga eskwela na magkakaroon ng paligsahan sa Madulang Sabayang Big-Say-Wit. Hinikayat niya ang mga nasa Baitang V at VI na makilahok. Ang paligsahang ito ay kailangan ng 25 kalahok ngunit 24 lamang ang interesadong makilahok. Hinikayat ni G. Arpia si Ken Andrey na sumali upang makabuo ng grupo. Umiling si Ken Andrey. “Bakit ayaw mong sumali, Ken Andrey?” ang tanong niya. “Ayaw ko po,” ang pailing-iling pang sagot ni Ken Andrey. “Bakit? Nahihiya ka ba kaya ayaw mong sumali?” ang pag- uusisa ng guro. Tumango lamang si Ken Andrey at kasabay ng pagtungo ang pagpatak ng kanyang mga luha. “May problema ka ba, Ken? Sige, sabihin mo sa akin at baka
  • 3. makakatulong ako sa iyo,” ang pag-aalo ng guro. Lalong namalisbis ang luha ni Ken Andrey sa kanyang mga pisngi. “Sir, gustong-gusto ko po na ako ay makasali sa mga ganitong patimpalak ngunit hindi po ako sanay dahil simula po nang ako ay mag-aral ay hindi pa ako nakakasali sa anumang patimpalak. Inggit na inggit po ako sa mga kaklase kong pinipili ng aking mga naging guro kaya kinasanayan ko na po ang hindi pagsali. Kayo lamang po ang guro na nag-alok ng ganitong pagkakataon sa akin”, ang mahabang paliwanag ni Ken Andrey. “Ken, kailangan mong maipakita ang iyong talento upang malaman mo kung saan ka mahusay. Sumali ka at huwag kang mahihiya. Tanggapin mo ang oportunidad na ito at makakatulong ito para sa iyong pag-angat”, ang sagot ng guro. Buhat noon ay naging masaya na si Ken Andrey sa piling ng kanyang mga kaklase, lalung-lalo pa sa oras ng kanilang pag- eensayo. Lagi na siyang nakangiti at nakita ng guro na dumarami na ang kanyang mga kaibigan. Dumating ang araw ng Pandistritong Paligsahan. Masaya ang buong grupo lalung-lalo na nang dumating na ang oras ng paghahayag ng mga nanalo.
  • 4. “Ang nagkamit ng unang gantimpala ay ang Paaralang Elementarya ng Sawang,” ang sigaw ng guro ng palatuntunan. Hindi magkamayaw ang lahat sa sobrang tuwa. Lalong nagtiwala si Ken Andrey sa kanyang kakayanan nang angkanilang grupo ang tanghaling kampeon sa distrito. “Masarap pala sa pakiramdam ang sumali sa paligsahan. Doble ang naging panalo ko: ang patimpalak sa Big-Say-Wit at lalo’t higit ay ang pagkakaroon ko ng napakaraming kaibigan,” ang usal ni Ken Andrey. “Sir, salamat po. Mula po ngayon, sa lahat ng patimpalak susubukan kong lumahok. Kaysarap po pala ng pakiramdam,” ang nakangiting wika niya. Kaygaan ng pakiramdam ng buong grupo lalung- lalo na ni Ken Andrey nang umuwi ng tahanan ng hapong iyon. “Salamat sa Big-Say-Wit. Isa na namang bata ang nabuksan ko ang isip at damdamin,” ang pabulong na wika ni G. Arpia. D.Pagtalakay ng bagong konspto at paglalahad ng bagong kasanayan #1 Ipasagot sa mga bata ang mga tanong tungkol sa kuwentong napakinggan. a. Sino ang batang ayaw sumali sa patimpalak? b. Bakit ayaw niyang sumali sa patimpalak sa Big-Say- Wit?
  • 5. c. Paano nahimok ni G. Arpia si Ken Andrey na sumali sa patimpalak? d. Tama ba na tuluyang alisin ni Ken Andrey ang kanyang tiwala sa sarili sa paglahok sa paligsahang katulad nito? Bakit? e. Paano makakatulong sa pag- angat sa sarili ang pagsali sa mga patimpalak? f. Sa iyong palagay, bakit biglang dumami ang mga kaibigan ni Ken Andrey? g. Ano ang aral sa kuwentong iyong binasa? E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 Original File Submitted and Formatted by DepEd Club Member - visit depedclub.com for more Gawain 1 Ipasulat ang buod ng kuwento sa kuwaderno. Pumili ng ilang mag-aaral na babasa ng kanilang ginawa. Maaari ding ipakita ng mga mag-aaral ang kanilang ginawa sa kanilang katabing kamag-aral upang suriin ang sinulat. Gawain 2 1. Ipapangkat ang mga mag- aaral. Isasagawa ng bawat pangkat ang nakasulat sa activity card. Bibigyan sila ng limang minuto para sa pag- eensayo. Pangkat 1 – Dula-dulaan Bumuo ng isang dula-dulaan na nagpapakita ng interes sa pakikilahok sa mga paligsahan habang nagpapakita ng
  • 6. pakikipagkaibigan sa kanilang mga nakakasalamuha sa timpalak. Pangkat 2 – Pagguhit Gumuhit sa isang buong puting kartolina na ang inyong grupo ay nasa isang patimpalak. Isalaysay ang pangyayari. Pangkat 3 - Tula Bumuo ng isang tula tungkol sa mabuting maidudulot ng pakikilahok sa mga paligsahan. Humanda sa sabayang pagtula sa harap ng klase. 2. Pagpapalabas ng bawat pangkat. F.Paglinang na Kabihasaan 1. Magkaroon ng maikling pagbabalik-aral ng mga gawain. Sa tulong ng guro, hayaang pagnilayan ng mga mag-aaral kung ano angtumimo sa kanilang puso sa gawaing nagdaan. 2. Gumawa ng isang maikling kuwentong batay sa karanasan tungkol sa pakikilahok sa mga paligsahan at kung papaano lumawak ang kanilang pakikipagkaibigan sa kapwa bata. Ibahagi sa mga kamag- aaral ang sinulat na maikling kuwento. G.Paglalapat ng aralin sa pangaraw-araw na buhay Bigkasin at sauluhin ang mga linya ng maikling tula.
  • 7. Ang pagtitiwala sa sarili ay kayang-kayang gawin Magdadala ito ng tagumpay sa lahat ng ‘yong gawain Pagsali sa mga patimpalak kaygandang simulain Kasamahan mo sa timpalak, tiyak na ika’y mamahalin Sabihin: Alam kong naisapuso na ninyo ang kahalagahan ng pakikilahok sa mga paligsahan na humahasa sa inyong talento at nagdadagdag sa inyong mga kaalaman. Ngayon ay magkakaroon tayo ng patimpalak sa paggawa ng poster. Ipakikita ninyo sa bahagi ng poster ang paggalang sa opinyon ng ibang tao. Ang bawat miyembro sa tatlong grupo ang magtutulung-tulong sa pagbuo ng poster. 1. Pagpapaalala ng mga pamantayan sa paggawa 2. Paggabay ng guro habang gumagawa ng poster ang mga bata. 3. Matapos ang gawain ay pasasagutan ang tseklis. Mga Tanong Oo Hindi 1. Ginawa ba ng aming grupo ang lahat ng makakaya para mapaganda ang poster?
  • 8. 2. Naging palakaibigan ba ang bawat isa sa aming grupo habang nasa patimpalak? 3. Naipakita ba ng bawat isa sa grupo ang paggalang sa opinyon ng bawat kasapi? 4. Nasunod ba namin nang maayos ang tamang pamamaraan sa paggawa? 5. Naging matagumpay ba ang pagsasama-sama namin sa grupo para sa adhikaing mapaganda ang poster? H.Paglalahat ng aralin Panuto: Basahin ang sumusunod na sitwasyon. Piliin ang titik ng tamang sagot. 1. Magkakaroon ng paligsahan sa inyong paaralan sa pag-awit. Ikaw ang napili ng iyong gurong lumahok ngunit kinakabahan ka dahil ang kaibigan mong nasa Baitang VI ay kasali rin at alam mo na napakaganda rin ng kanyang boses. Tutuloy ka ba sa pagsali? Bakit? Mga Tanong Oo Hindi 1. Ginawa ba ng aming grupo ang lahat ng makakaya para mapaganda ang poster? 2. Naging palakaibigan ba ang bawat isa sa aming
  • 9. grupo habang nasa patimpalak? 3. Naipakita ba ng bawat isa sa grupo ang paggalang sa opinyon ng bawat kasapi? 4. Nasunod ba namin nang maayos ang tamang pamamaraan sa paggawa? 5. Naging matagumpay ba ang pagsasama-sama namin sa grupo para sa adhikaing mapaganda ang poster? A. Hindi para siya ay pagbigyan ko. B. Hindi dahil baka magalit siya sa akin pag tinalo ko siya. C. Sasali para mahasa ako sa aking talento dahil alam kong malaki ang maitutulong nito sa aking pag-unlad. D. Sasali ako at nang maipakita ko sa lahat na magaling akong umawit at maging sikat ako sa buong paaralan. 2. Inatasan ka ng guro na maging lider sa inyong pangkat sa pagsasanay ng sayaw na inyong ilalaban sa darating na Foundation Day ng paaralan. Napansin mo na may isang kalahok na laging bumubukod sa isang tabi kapag oras ng pahinga. Ano ang iyong gagawin? A. Kakausapin ko siya at sasabihang makilahok sa
  • 10. lahat ng miyembro para maging kapalagayan niya ng loob. B. Hahayaan ko siya sa kanyang ginagawa dahil baka siya ay magalit kapag pinakialaman ko. C. Hindi na lamang namin siya isasali sa sayaw dahil mukhang siya ay may problema. D. Pagtsitsismisan namin siya dahil hindi siya marunong makisama. 3. Bumubuo ang inyong grupo ng isang palabas para sa Buwan ng Wika. Gusto mong ipagawa ang lahat ng iyong naiisip dahil ibig mong manalo sa paligsahang ito. May mga kasamahan ka sa grupo na hindi sila panig sa iba mong suhestiyon. Ano ang gagawin mo? A. Hindi ka na lamang sasali. B. Ipagpipilitan mo ang iyong gusto para sa palabas. C. Magagalit ka sa kanila at sasabihan mo na sila ay hindi marunong. D. Igagalang mo ang opinyon ng iba mong kasamahan at pag-aaralan ninyong lahat ang mas makabubuti para mapaganda ang bubuuin ninyong palabas. 4. Si Herlandia ay mahusay sa pagganap ngunit mahina
  • 11. ang kanyang loob sa pagharap sa maraming tao. Nagkaroon ng paligsahan sa pag-akting sa paaralan at isa siya sa lalaban. Marami ang natutuwa sa kanyang galing kaya naman sobra ang taas ng pagtingin niya sa kanyang sarili. Tama ba ang kanyang ipinapakitang pag-uugali? A. Oo, sapagkat naiiba siya sa karamihan. B. Oo, sapagkat lalo siyang hahangaan ng marami. C. Oo, dapat na ipakita niyang mas angat siya sa karamihan. D. Hindi, sapagkat ang talento ay dapat ibahagi sa iba at nang lalo pang dumami ang kaibigan. 5. Sumali kayo sa paligsahan sa maramihang pag-awit. Maaga kayong nakarating sa pagdarausan at nakita mong marami na ring kalahok mula sa iba’t ibang paaralan ang naroon na rin. Habang hindi pa nagsisimula ang paligsahan, ano ang mainam mong gawin? A. Makikipagkilala ako sa kanila at makikipagkaibigan. B. Hindi ko sila papansinin at mananahimik na lamang ako. C.Tumigil sa aking upuan at hintayin ang pagsisimula ng patimpalak.
  • 12. D. Magpapasiklab ako sa kanila at ipapakitang kaya namin silang talunin sa paligsahan. Panuto: Isulat ang T kung tama ang isinasaad at M kung hindi wasto. ______ 1. Ang pakikipagtagisan sa mga patimplak ay isang gawaing hindi kaiga-igaya. ______ 2. Ang paggalang sa opinyon ng iba ay isang gawaing kalugud-lugod. ______3. Ang pagsali sa mga patimpalak ay makatutulong upang mas lalo pang dumami ang taong kakilala at maging kaibigan. ______4. Magsisinungaling ako na mahusay sa mga paligsahan para makakuha ako ng maraming kaibigan. ______5. Makatutulong sa iyong kakayahan sa mga paligsahan ang pagpapalakas ng loob ng iyong mga kaibigan. I.Pagtataya ng aralin J.Karagdagang Gawain para sa takdang aralin at remediation V.MGA TALA VI.PAGNINILAY A.Bilang ng mag-aaral na nakauha ng 80% sa pagtatayao. ___Lesson carried. Move on to the next objective. ___Lesson not carried. _____% of the pupils got 80% mastery ___Lesson carried. Move on to the next objective. ___Lesson not carried. _____% of the pupils got 80% mastery ___Lesson carried. Move on to the next objective. ___Lesson not carried. _____% of the pupils got 80% mastery ___Lesson carried. Move on to the next objective. ___Lesson not carried. _____% of the pupils got 80% mastery ___Lesson carried. Move on to the next objective. ___Lesson not carried. _____% of the pupils got 80% mastery
  • 13. B.Bilang ng mag-aaralna nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation ___Pupils did not find difficulties in answering their lesson. ___Pupils found difficulties in answering their lesson. ___Pupils did not enjoy the lesson because of lack of knowledge, skills and interest about the lesson. ___Pupils were interested on the lesson, despite of some difficulties encountered in answering the questions asked by the teacher. ___Pupils mastered the lesson despite of limited resources used by the teacher. ___Majority of the pupils finished their work on time. ___Some pupils did not finish their work on time due to unnecessary behavior. ___Pupils did not find difficulties in answering their lesson. ___Pupils found difficulties in answering their lesson. ___Pupils did not enjoy the lesson because of lack of knowledge, skills and interest about the lesson. ___Pupils were interested on the lesson, despite of some difficulties encountered in answering the questions asked by the teacher. ___Pupils mastered the lesson despite of limited resources used by the teacher. ___Majority of the pupils finished their work on time. ___Some pupils did not finish their work on time due to unnecessary behavior. ___Pupils did not find difficulties in answering their lesson. ___Pupils found difficulties in answering their lesson. ___Pupils did not enjoy the lesson because of lack of knowledge, skills and interest about the lesson. ___Pupils were interested on the lesson, despite of some difficulties encountered in answering the questions asked by the teacher. ___Pupils mastered the lesson despite of limited resources used by the teacher. ___Majority of the pupils finished their work on time. ___Some pupils did not finish their work on time due to unnecessary behavior. ___Pupils did not find difficulties in answering their lesson. ___Pupils found difficulties in answering their lesson. ___Pupils did not enjoy the lesson because of lack of knowledge, skills and interest about the lesson. ___Pupils were interested on the lesson, despite of some difficulties encountered in answering the questions asked by the teacher. ___Pupils mastered the lesson despite of limited resources used by the teacher. ___Majority of the pupils finished their work on time. ___Some pupils did not finish their work on time due to unnecessary behavior. ___Pupils did not find difficulties in answering their lesson. ___Pupils found difficulties in answering their lesson. ___Pupils did not enjoy the lesson because of lack of knowledge, skills and interest about the lesson. ___Pupils were interested on the lesson, despite of some difficulties encountered in answering the questions asked by the teacher. ___Pupils mastered the lesson despite of limited resources used by the teacher. ___Majority of the pupils finished their work on time. ___Some pupils did not finish their work on time due to unnecessary behavior. C.Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% above D.Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation ___ of Learners who require additional activities for remediation ___ of Learners who require additional activities for remediation ___ of Learners who require additional activities for remediation ___ of Learners who require additional activities for remediation ___ of Learners who require additional activities for remediation
  • 14. E.Alin sa mga estratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos?Paano ito nakatulong? ___Yes ___No ____ of Learners who caught up the lesson ___Yes ___No ____ of Learners who caught up the lesson ___Yes ___No ____ of Learners who caught up the lesson ___Yes ___No ____ of Learners who caught up the lesson ___Yes ___No ____ of Learners who caught up the lesson F.Anong sulioranin ang aking naranasan na solusyunansa tulong ng aking punungguro at superbisor? ___ of Learners who continue to require remediation ___ of Learners who continue to require remediation ___ of Learners who continue to require remediation ___ of Learners who continue to require remediation ___ of Learners who continue to require remediation G.Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho nanais kong ibahagi sa kapwa ko guro? Strategies used that work well:  ___Metacognitive Development: Examples: Self assessments, note taking and studying techniques, and vocabulary assignments.  ___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick- writes, and anticipatory charts.   ___Schema-Building: Examples: Compare and contrast, jigsaw learning, peer teaching, and projects.   ___Contextualization:  Examples: Demonstrations, media, manipulatives, repetition, and local opportunities.   ___Text Representation: Strategies used that work well:  ___Metacognitive Development: Examples: Self assessments, note taking and studying techniques, and vocabulary assignments.  ___Bridging: Examples: Think- pair-share, quick-writes, and anticipatory charts.   ___Schema-Building: Examples: Compare and contrast, jigsaw learning, peer teaching, and projects.   ___Contextualization:  Examples: Demonstrations, media, manipulatives, repetition, and local opportunities.   ___Text Representation:  Examples: Student created drawings, videos, and games.  ___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly, modeling the language you want students to use, and providing samples of student work. Strategies used that work well:  ___Metacognitive Development: Examples: Self assessments, note taking and studying techniques, and vocabulary assignments.  ___Bridging: Examples: Think- pair-share, quick-writes, and anticipatory charts.   ___Schema-Building: Examples: Compare and contrast, jigsaw learning, peer teaching, and projects.   ___Contextualization:  Examples: Demonstrations, media, manipulatives, repetition, and local opportunities.   ___Text Representation:  Examples: Student created drawings, videos, and games.  ___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly, modeling the language you want students to use, and providing samples of student work. Strategies used that work well:  ___Metacognitive Development: Examples: Self assessments, note taking and studying techniques, and vocabulary assignments.  ___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick- writes, and anticipatory charts.   ___Schema-Building: Examples: Compare and contrast, jigsaw learning, peer teaching, and projects.   ___Contextualization:  Examples: Demonstrations, media, manipulatives, repetition, and local opportunities.   ___Text Representation:  Examples: Student created drawings, videos, and games.  ___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly, modeling the language you Strategies used that work well:  ___Metacognitive Development: Examples: Self assessments, note taking and studying techniques, and vocabulary assignments.  ___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick- writes, and anticipatory charts.  ___Schema-Building: Examples: Compare and contrast, jigsaw learning, peer teaching, and projects.  ___Contextualization:  Examples:Demonstrations, media,manipulatives, repetition,andlocal opportunities.  ___Text Representation:  Examples: Student created drawings, videos, and games.  ___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly, modeling the language you want students to use, and providing samples of student work.
  • 15.  Examples: Student created drawings, videos, and games.  ___Modeling: Examples : Speaking slowly and clearly, modeling the language you want students to use, and providing samples of student work. Other Techniques and Strategies used: ___ Explicit Teaching ___ Group collaboration ___Gamification/Learnin g throuh play ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Carousel ___ Diads ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Why? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s collaboration/cooperati on in doing their tasks Other Techniques and Strategies used: ___ Explicit Teaching ___ Group collaboration ___Gamification/Learning throuh play ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Carousel ___ Diads ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Why? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s collaboration/cooperation in doing their tasks ___ Audio Visual Presentation of the lesson Other Techniques and Strategies used: ___ Explicit Teaching ___ Group collaboration ___Gamification/Learning throuh play ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Carousel ___ Diads ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Why? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s collaboration/cooperation in doing their tasks ___ Audio Visual Presentation of the lesson want students to use, and providing samples of student work. Other Techniques and Strategies used: ___ Explicit Teaching ___ Group collaboration ___Gamification/Learning throuh play ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Carousel ___ Diads ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Why? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s collaboration/cooperation in doing their tasks ___ Audio Visual Presentation of the lesson Other Techniques and Strategies used: ___ Explicit Teaching ___ Group collaboration ___Gamification/Learning throuh play ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Carousel ___ Diads ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Why? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s collaboration/cooperation in doing their tasks ___ AudioVisual Presentation of the lesson