TODOS LOS SANTOS (Noli Me Tangere Kabanata 12).pptx
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 8kabihasnang Indus.docx
1. Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 8
KABIHASNANG INDUS
I. LAYUNIN
A. Kasanayan sa Pagkatuto
*Nasusuri ang mga sinaunang kabihasnan ng Egypt, Mesopotamia, India at China batay sa
politika, ekonomiya, kultura, relihiyon, paniniwala at lipunan
B. Mga Layunin
Kognitib
Nasusuri ang pag-usbong at pag-unlad ng kabihasnang Indus
Apektib
Napahahalagahan ang kontribusyon ng kabihasnang Indus sa Literatura, matematika
at Inhenyeriya.
Saykomotor
Nakakagawa ng tsart ng ambag ng kabihasnang Indus at naitatala ang kapakinabangan
nito sa panahon ngayon.
II. NILALAMAN
A . Aralin/Paksa: Ang mga Bansang Nagkakaisa
B. Sanggunian:
Mga pahina sa Gabay ng Guro: pp. 71-75
Mga pahina sa Kagamitang Pang-mag-aaral: pp 71-75
C. Kagamitan: Power point presentation
D. Pagpapahalaga: Napapahalagahan ang mga gawain ng United Nations upang makamit
ang pandaigdigang kapayapaan.
IV. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Pagbabalik-aral
Ano ang ibig sabihin ng KABIHASNAN?
3. Pagganyak:
4 PICS ONE WORD. Hulaan kung anong kabihasnan ang tinutukoy ng mga nasa
larawan
D S
2. Pamprosesong Tanong:
B. Panlinang na Gawain
Pangkatang pag-uulat
Unang pangkat- Heograpiya ng Kabihasnang Indus
Ikalawang pangkat- Dravidian at Aryan
Ikatlong pangkat- Ambag ng Kabihasnang Indus at Panahong Vedic
Ikaapat na pangkat- Sistemang Caste
RUBRIK SA PAG-UULAT
NATATANGI
(3)
MAHUSAY
(2)
NANGANGAILANGAN
PA NG PAGSASANAY
(1)
KAAYUSAN Inilalahad ang mga ideya
nang maayos at kawili-
wili kaya madaling
nakasusunod ang mga
nakikinig
Maayos na inilalahad
ang impormasyon kaya
nakakasunod ang mga
manunuod
Hindi maunawaan ng mga
nakikinig ang mga paksa
dahil sa walang kaayusan
ang inialahad
NILALAMAN Nailalahad ang buong
impormasyon ng may
paliwanag at
elaborasyon
Nailalahad ang mga
impormasyon ngunit
may mga mahalagang
detalyeng hindi
nabanggit
Ang mga iimpormasyong
ibinalita ay walang
maayos na basehan
MGA BISWAL Nagpatibay ng Biswal ng
teksto at ulat
Ukol sa ulat ang mga
pinakitang biswal
Hindi angkop ang gnamit
na Biswal para sa ulat
PAGLALAHAD Malinaw at tama ang
paglalahad
Maliwanag ang
paglalahad ngunit may
ilang kamalian
Nauutal sa pagsasalita.
Malabo at mali ang ilang
bahagi ng paglalahad.
Pamprosesong Tanong:
1. Mula sa larawan saang bansa matatagpuan ang kabihasnang Indus?
2. Anong pangunahing ambag ng kabihasnang Indus ang pinapakita ng mga
larawan?
1. Ano ang dalawang lungsod na umunlad sa lambak-ilog ng Indus?
Ilarawan ito.
2. Ano ang katangian ng mga Dravidian at mga Aryan?
3. Paano mailalarawan ang pamumuhay ng mga tao sa panahong Vedic?
4. Ano ang inyong opinion tungkol sa pagpapangkat-pangkat
ng mga tao sa India batay sa sistemang Caste? Ipaliwanag
ang sagot.
3. C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat:
Sino ang nagtatag ng Kabihasnang Indus at pano nila napaunlad ang
kabihasnang ito?
Ano-ano ang mahahalagang ambag ng kabihasnang Indus sa literatura,
matematika at Inhenyeriya?
2. Paglalapat
Bilang mag-aaral sa palagay mo tama ba ang pagkakaroon ng paghahati-
hati sa Lipunan katulad ng sistemang caste ng Indus?
Karapat-dapat ba ang pagbabawal sa pag-aasawa ng magkaiba ng uri ng
lipunan?
Ano ang nagging dahilan ng pagbagsak ng kabihasnang Indus? Magbigay
ng mga paraan upang hindi ito maging problema sa kasalukuyan.
IV. PAGTATAYA
A. Itala sa unang kolum ng tsart ang mga ambag ng kabihasnang Indus at
Panahong Vedic. Sa pangalawang kolum, Itala ang kapakinabangan nito sa
kasalukuyan.
AMBAG NG KABIHASNAN KAPAKINABANGAN NGAYON
V. KASUNDUAN
Sagutan sa talaaan ang mga sumusunod:
1. Saan umusbong ang kabihasnang Tsino?
2. Ano ang ambag ng kabihasnang Tsino?
4. V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang
paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito
naisasakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang
sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong
superbisor sa anumang tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa
inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
e. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na tulong ng
aking punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa guro?
Inihanda ni: Binigyang Pansin ni: