เอกสารหมายเลข 1
แผนการจัดการเรียนรู้
เรื่อง Good Health
สาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ (ภาษาอังกฤษ) ชั้น ป.3 เวลา 6 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 ชื่อหน่วย Good Health1 (U5/com117/108) .
1. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
สุขภาพดีเกิดขึ้นได้จากการกระทำหลายๆ อย่าง ที่สัมพันธ์กัน ทั้งการรับประทานอาหาร การออก
กำลังกาย การรักษาความสะอาด และการมีสุขนิสัยที่ดี การมีความรู้ในเรื่องนี้จะทำให้นักเรียนนำไปบูรณาการกับ
กลุ่มสาระการเรียนรู้อื่นได้
2. ตัวชี้วัด/เป้าหมายการเรียนรู้
ต 1.1 ป.3/2 อ่านออกเสียงคำ สะกดคำ อ่านกลุ่มคำ ประโยค และบทพูดเข้าจังหวะ (chant)
ง่ายๆ ถูกต้องตามหลักการอ่าน
ต 1.1 ป.3/4 ตอบคำถามจากการฟังหรืออ่านประโยค บทสนทนา หรือนิทานง่ายๆ
ต 1.2 ป.3/4 พูดขอและให้ข้อมูลง่ายๆ เกี่ยวกับตนเองและเพื่อนตามแบบที่ฟัง
ต 1.1 ป.3/3 เลือก/ระบุภาพหรือสัญลักษณ์ตรงตามความหมายของกลุ่มคำและประโยคที่ฟัง
ต 2.2 ป.3/1 บอกความแตกต่างของเสียงตัวอักษร คำ กลุ่มคำ และประโยคง่ายๆ ของ
ภาษาต่างประเทศและภาษาไทย
ต 3.1 ป.3/1 บอกคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องกับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่น
ต 4.1 ป.3/1 ฟัง/พูดในสถานการณ์ง่ายๆ ที่เกิดขึ้นในห้องเรียน
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนรู้ความหมายของคำศัพท์ กลุ่มคำและประโยคสั่ง คำขอร้อง (K)
2. นักเรียนระบุตัวอักษร จับคู่ ตัวอักษรของภาษาต่างประเทศและภาษาไทย (K, P)
3. บอกคำศัพท์ และเล่นเกมส์ที่เกี่ยวข้องกับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่นด้วยความสนุกสนาน (P, A)
4. เข้าใจการใช้ภาษาต่างประเทศที่เกี่ยวข้องใกล้ตัว เช่นการทักทายโดยใช้อวัยวะสัมผัส (A)
4. การวัดผลและประเมินผลการเรียนรู้
มิติการวัด วิธีการประเมิน เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน
ด้านความรู้ (K)
1. การฟัง การพูด การ
อ่านออกเสียงคำศัพท์และ
ประโยค
สังเกตการฟังและการ
ตอบ
แบบสังเกต ฟังและตอบถูกต้อง
ร้อยละ 70
2. การบอกความหมาย
คำศัพท์ได้และประโยค
ตรวจแบบฝึกหัด แบบสังเกต นักเรียนผ่านเกณฑ์
ร้อยละ 70
4.1 ประเมินตามสภาพจริงโดยใช้แบบประเมิน (แนบท้าย)
4.2 ประเมินด้วยแบบประเมินตนเอง
4.3 ประเมินด้วยแบบทดสอบ ก่อนเรียน/หลังเรียน
5. สาระการเรียนรู้
Function Structure Vocabulary Pronunciation
1. Describing one’s
habits
- I (brush my teeth) every
day.
teeth, hand, milk, take a
shower, brush, exercise,
drink, go to bed, early,
every day
2. Asking and
answering
questions about
habits
- Do you (eat fruits) every
day?
Yes, I do./No, I don’t.
fruit, milk, eat, drink,
exercise, go to bed, every
day, early
3. Describing one’s
good habits
- He (brushes) his teeth
after meals.
- He (takes a shower) two
times a day.
- I (drink milk) every day.
meal, teeth, milk, hand,
brush, drink, wash, go to
bed, eat, early, after,
before
ด้านทักษะ / กระบวนการ (P)
1. ออกเสียงคำศัพท์
และประโยคได้
สังเกตการพูดและการ
ตอบ
แบบสังเกตการฟังและ
การตอบ
ฟังและตอบถูกต้อง
70%
2. จับคู่ ระบุคำศัพท์
ถาม-ตอบ
สังเกตการถามและ
ตอบ
แบบสังเกตการฟังและ
การตอบ
ฟังและตอบถูกต้อง
70%
ด้านคุณธรรม จริยธรรม และค่านิยม (A)
1. กล้าแสดงออก
กระตือรือร้น และ
สนุกสนานในการเรียน
สังเกตพฤติกรรม แบบสังเกตพฤติกรรม ได้ระดับ 70%
4. Giving
suggestions
- (Milk) is good for your
health.
- (Candies) are bad for your
teeth.
- (You) should (drink milk).
- (He) shouldn’t (eat
chocolate).
dentist’s, toothache,
candy, lollipop, soft drink,
chocolate, milk, fruit,
water, teeth, good, bad
5. Describing
activities for
good health
- (Tim and his friends) are
(jogging).
- (Lucy) is (riding a bike).
bike, children, park, friend,
jog, ride, jump rope,
healthy, right, left
6. Reviewing
sounds and
evaluating
language
progress:
vocabulary and
structures from
this unit
- I (take a shower) every
day.
- (Milk) is good for our
health.
- (Candies) are bad for your
teeth.
- They are (jogging).
- (She) shouldn’t (eat
chocolate).
- (He) should (go to bed
early).
hand, teeth, milk, candy,
lollipop, soft drink,
chocolate, bike, take a
shower, eat, exercise,
wash, drink, brush, ride,
jog, jump rope, good, bad,
every day, early, right, left
Initial sound:
/ʃ/
Final sounds:
/ʃ/, /θ/
6. แนวทางบูรณาการ
สุขศึกษาและพลศึกษา, ศิลปะ
เอกสารหมายเลข 3
7. กระบวนการจัดการเรียนรู้ (ออกแบบกิจกรรมการเรียนรู้)
กิจกรรมการเรียนรู้ ชั่วโมงที่ 1
1. Warm up
ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับอาหารการกิน ของนักเรียนแต่ละคน บอกชื่อชื่ออาหารที่ชอบทาน คน
ละ 2 อย่าง จากนั้นครูเขียนคำศัพท์ทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษบนกระดาน
2. Presentation
2.1 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 1 Look, listen and repeat. ใน SB นักเรียนดูภาพกิจกรรมที่ทำแล้ว
สุขภาพดี ฟัง 2-3 ครั้ง แล้วพูดตามจนคล่อง
W: 1. Look, listen and repeat.
take a shower, brush my teeth, wash my hands, exercise, drink milk, eat fruits,
go to bed early
2.2 ครูฝึกนักเรียนออกเสียง /θ/ ท้ายคำ teeth
/ʃ/ ท้ายคำ brush และ wash
/nd/ ท้ายคำ hand
/ŋk/ ท้ายคำ drink
/lk/ ท้ายคำ milk
/t/ ท้ายคำ eat และ fruit
ครูฝึกนักเรียนออกเสียงตัวอักษร th /θ/ โดยให้วางลิ้นระหว่างฟันบนและฟันล่าง ปล่อยลมให้
เสียงแทรกลิ้นและฟัน เสียงนี้เป็นเสียงไม่ก้อง และให้นักเรียนเปรียบเทียบเสียงนี้กับเสียงในภาษาไทย จะพบว่า
เสียงนี้ไม่มีในภาษาไทย
ครูเน้นเสียงหนัก-เบาในคำ (stress) ให้ถูกต้องตามคลิปเสียง
2.3 ครูยกบัตรภาพกิจกรรมที่นักเรียนฟังจาก ให้นักเรียนพูดคำศัพท์ตามบัตรภาพที่เห็น ครูสลับบัตร
และสุ่มนักเรียนให้พูดคำศัพท์ของบัตรภาพนั้น
3. Practice
3.1 ครูแบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 3-4 คน ครูติดบัตรภาพบนกระดาน และชูบัตรคำที่เรียนใน
กิจกรรมที่ 1 ใน SB นักเรียนอ่านแล้วส่งตัวแทนกลุ่มออกมาติดบัตรคำคู่กับบัตรภาพ
3.2 ครูสลับบัตรคำและบัตรภาพแล้วติดบัตรคำบนกระดาน นักเรียนอ่านบัตรคำพร้อมกันและให้
ตัวแทนกลุ่ม กลุ่มละ 1 คน ออกมาติดบัตรภาพคู่กับบัตรคำ กลุ่มใดติดได้ถูกต้องจะได้แต้ม
3.3 ครูวางบัตรภาพ และบัตรคำคว่ำไว้บนโต๊ะครู ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มมาหยิบบัตรภาพและบัตรคำ
และยืนคู่กัน กลุ่มใดจับคู่บัตรคำและบัตรภาพได้ถูกต้องรวดเร็วจะได้แต้ม นักเรียนทั้งห้องอ่านบัตรคำพร้อมกัน
3.4 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 2 Look and say. Work in pairs. ใน SB หน้า 35 นักเรียนจับคู่ผลัดกัน
พูดบอกสุขนิสัยของตนเอง 4-5 อย่าง ตามตัวอย่าง I brush my teeth every day.
3.5 ครูนำนักเรียนอภิปรายถึงประโยชน์ของการปฏิบัติตนเพื่อให้มีสุขภาพดี ได้แก่ การมีร่างกาย
แข็งแรง สุขภาพดี มีความต้านทานโรค ทำให้ชีวิตเป็นสุข
4. Production
4.1 นักเรียนทำกิจกรรม Listen and write the numbers on the lines under the pictures.
ใน WB หน้า 45 นักเรียนดูภาพจาก Mind Map เรื่อง Good Health แล้วเขียนหมายเลข 1-7 ลงใต้ภาพที่ตรง
กับคำที่ได้ยินจากครู
W: 1. Listen and write the numbers on the lines under the pictures.
1. I brush my teeth.
2. I exercise.
3. I drink milk.
4. I eat fruits.
5. I wash my hands.
6. I take a shower.
7. I go to bed early.
Answer
1. Listen and write the numbers on the lines under the pictures.
4.2 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 2 Read and match. ใน WB หน้า 45 นักเรียนอ่านออกเสียงคำและ
กลุ่มคำในกรอบ
1
6
2
3
4 57
ข้อ 1-6 ที่แยกกันไว้แล้วโยงเส้นจับคู่เชื่อมเป็นกลุ่มคำเดียวกันที่มีความหมายถูกต้องตามสุขนิสัยที่ดี
Answer
2. Read and match.
5.2 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 3 Look at the pictures and write the correct words in the
spaces below. ใน WB หน้า 46 นักเรียนดูภาพ 1-6 แล้วเขียนคำศัพท์ลงในช่องว่างที่ขีดไว้ให้ จะได้ secret
word ในแนวตั้ง นำ secret word เติมในประโยค Tom has good ………. .
Answer
3. Look at the pictures and write the correct words in the spaces below.
1. t a k e a s h o w e r
2. e x e r c i s e
3. w a s h my h a n d s
4. d r i n k m i l k
5. e a t f r u i t s
6. b r u s h my t e e t h
The secret word in the box:
Tom has good health.
5. Wrap up
นักเรียนจดรวบรวมคำศัพท์กิจกรรมที่ทำให้สุขภาพดีลงในสมุดบันทึกคำศัพท์
7. กระบวนการจัดการเรียนรู้
กิจกรรมการเรียนรู้ ชั่วโมงที่ 2
1. Warm up
ให้นักเรียนส่งตัวแทนกลุ่ม กลุ่มละ 1 คน มาหยิบบัตรคำ แล้วอ่านคำที่หยิบได้ เช่น brush my teeth
นักเรียนในกลุ่มทำท่าแปรงฟัน และตัวแทนกลุ่มคนต่อไปทำเช่นเดียวกัน กลุ่มใดอ่านคำศัพท์และทำท่าทางได้
รวดเร็วและถูกต้องจะได้แต้ม
2. Presentation
2.1 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 3 Talk with your friends. ใน SB หน้า 36 ฟังครูอ่าน แล้วฝึกพูดประโยค
ถามข้อมูลของเพื่อนเกี่ยวกับการทำกิจกรรมเพื่อให้มีสุขภาพดี
W: 3. Talk with your friends.
Tom: Do you eat fruits every day?
Weena: Yes, I do.
Peter: No, I don’t.
Tom: Do you drink milk every day?
Weena: No, I don’t.
Peter: Yes, I do.
Tom: Do you exercise every day?
Weena: No, I don’t.
Peter: Yes, I do.
Tom: Do you go to bed early every night?
Weena: Yes, I do.
Peter: Yes, I do.
2.2 ครูเตรียมนักเรียน 2-3 คน ฝึกตอบประโยคคำถาม ครูชูบัตรภาพเด็กรับประทานผลไม้ พูดถาม Do
you eat fruits every day? นักเรียนที่ครูเตรียมฝึกมาแล้ว ตอบ Yes, I do. ครูถามนักเรียนอีก 2-3 คน ให้
นักเรียนตอบ Yes, I do. หรือ No, I don’t. แล้วตรวจสอบความเข้าใจของนักเรียนในชั้น ครูสรุปความว่า ประโยค
Do you eat fruits every day? หมายความว่า เธอรับประทานผลไม้ทุกวันหรือไม่ ถ้ารับประทานทุกวัน ให้ตอบ
Yes, I do. ถ้าไม่ได้รับประทานทุกวัน ให้ตอบ No, I don’t. ครูเปรียบเทียบการพูดประโยคถาม-ตอบ Do you
(eat fruits) every day? Yes, I do./No, I don’t. ในภาษาอังกฤษและภาษาไทย
2.3 ครูติดแถบประโยค Do you eat fruits every day? ประโยคตอบรับ Yes, I do. และประโยค
ปฏิเสธ No, I don’t. บนกระดาน อธิบายชี้ให้เห็นว่า Do เป็นกริยาช่วยที่ขึ้นต้นประโยคคำถาม เมื่อตอบให้ใช้ do
เป็นคำตอบ ตอบรับ Yes, I do. ตอบปฏิเสธ No, I don’t. นักเรียนฝึกอ่านประโยคตามครู
2.4 ครูถามประโยคคำถามนี้กับนักเรียนอีก 2-3 คน ให้นักเรียนตอบตามความเป็นจริงเพื่อตรวจสอบ
ความเข้าใจ
2.5 แบ่งนักเรียนออกเป็น 3 กลุ่มใหญ่ ครูชูบัตรภาพเด็กดื่มนม นักเรียนกลุ่มที่ 1 ฝึกพูดประโยค
คำถาม Do you drink milk every day? นักเรียนกลุ่มที่ 2 ฝึกพูดตอบรับ Yes, I do. กลุ่มที่ 3 ฝึกพูดตอบ
ปฏิเสธ No, I don’t.
2.6 ครูเปลี่ยนบัตรภาพให้นักเรียนฝึกพูดประโยคคำถาม ตอบรับ และตอบปฏิเสธ เมื่อนักเรียนพูดได้
คล่อง ให้สลับกลุ่มกันฝึกพูด
3. Practice
ครูแจกใบคำถามให้นักเรียนเขียนชื่อเพื่อนที่ต้องการสัมภาษณ์ 2 คน สัมภาษณ์ด้วยประโยค Do you
………………….. every day? ถ้าเพื่อนตอบ Yes, I do. ให้เขียน Y ลงในช่องที่ตรงกับภาพนั้น ถ้าเพื่อนตอบ No, I
don’t. ให้เขียน N ลงในช่องที่ตรงกับภาพนั้น
ครูทำตารางตามแบบใบคำถามบนกระดาน ให้นักเรียนเขียนเครื่องหมาย ✓ สำหรับตัว Y และเขียน
เครื่องหมาย  สำหรับตัว N แล้วช่วยกันนับจำนวนเครื่องหมาย ✓ และสรุปจำนวนคนที่ทำกิจกรรมเพื่อให้
สุขภาพดี ครูเขียนประโยคบนกระดาน ให้แต่ละกลุ่มคัดลอกลงในสมุดงานภาษาอังกฤษ เช่น
15 children exercise every day.
8 children eat fruits every day.
4. Production
4.1นักเรียนทำกิจกรรมที่ 4 Write about your interview from Student’s Book page 36. ใน
WB หน้า 47 นักเรียนเขียนรายงานตามแบบ โดยใช้ข้อมูลที่ได้จากการสัมภาษณ์
4.2 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 5 Answer these questions. ใน WB หน้า 47 นักเรียนอ่านคำถาม แล้ว
ตอบตามความเป็นจริงของตนเอง Yes, I do. หรือ No, I don’t.
5. Wrap up
นักเรียนจดรวบรวมคำศัพท์กิจกรรมที่ทำให้สุขภาพดีลงในสมุดบันทึกคำศัพท์
7. กระบวนการจัดการเรียนรู้
กิจกรรมการเรียนรู้ ชั่วโมงที่ 3
1. Warm up
ครูทบทวนคำศัพท์เกี่ยวกับสุขนิสัยโดยใช้บัตรภาพและบัตรคำจากกิจกรรมในแผนการเรียนรู้ที่ผ่านมา
ได้แก่ take a shower, brush my teeth, wash my hands, exercise, drink, milk, eat fruits, go to bed
early ครูให้นักเรียนอ่านคำศัพท์เหล่านี้พร้อมกัน
2. Presentation
2.1 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 4 Listen and say. Look at the pictures. Listen, say and match
the sentences with the pictures. ใน SB หน้า 37 ครูอ่านให้นักเรียนฟัง นักเรียนดูภาพ a-g และจับคู่ประโยค
ที่ได้ยินจากครูกับภาพที่เห็น ทีละประโยคให้นักเรียนพูดตาม และบอกว่าประโยคนั้นตรงกับภาพใดเพื่อตรวจ
คำตอบพร้อมกัน
2.2 ครูอธิบายคำศัพท์ใหม่เพิ่มเติม ซึ่งเป็นคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องกับการบอกสุขนิสัยที่ดี ได้แก่ after,
before, time และ meal
after หมายถึง “หลัง” before หมายถึง “ก่อน” ใช้บอกตำแหน่งหรือช่วงเวลา เช่น after
meals, before eating ครูอธิบายความหมายคำศัพท์ time หมายถึง “ครั้ง” meal หมายถึง “มื้ออาหาร” เช่น
He takes a shower two times a day. (เขาอาบน้ำวันละ 2 ครั้ง) He brushes his teeth after meals.
(เขาแปรงฟันหลังอาหารทุกมื้อ) และ He washes his hands before eating. (เขาล้างมือก่อนรับประทาน
อาหารทุกครั้ง) ครูอธิบายว่ากิจกรรมใดที่ Peter ทำเป็นสุขนิสัยที่ดี (good habits) บ้าง ซึ่งได้แก่ การแปรงฟัน
หลังอาหารทุกมื้อ การอาบน้ำวันละ 2 ครั้ง การดื่มนมทุกวัน การเล่นฟุตบอล การล้างมือก่อนรับประทานอาหาร
ทุกครั้ง การเข้านอนแต่หัวค่ำ และการกินผลไม้
W: 4. Listen and say.
Look at the pictures. Listen, say and match the sentences with the pictures
1. He brushes his teeth after meals.
2. He takes a shower two times a day.
3. He drinks milk every day.
4. He plays football.
5. He washes his hands before eating.
6. He goes to bed early.
7. He eat fruits.
Answer
4. Listen and say.
Look at the pictures. Listen, say and match the sentences with the pictures.
1. He brushes his teeth after meals. Picture b.
2. He takes a shower two times a day. Picture a.
3. He drinks milk every day. Picture d.
4. He plays football. Picture c.
5. He washes his hands before eating. Picture g.
6. He goes to bed early. Picture f.
7. He eats fruits. Picture e.
3. Practice
3.1 ครูแสดงแถบประโยคที่นักเรียนตอบจากกิจกรรมที่ 4 ใน SB หน้า 37 และพูดตาม
/s/ ท้ายคำกริยา takes และ drinks
/z/ ท้ายคำกริยา plays
/Əz/ ท้ายคำกริยา brushes และ washes
3.2 ครูให้นักเรียนพูดประโยคบรรยายภาพ a-g ซึ่งเป็นสุขนิสัยที่ดี นักเรียนฝึกอ่านออกเสียงพร้อมกัน
และเป็นรายบุคคล
4. Production
นักเรียนพูดประโยคเกี่ยวกับสุขนิสัยที่ดีที่นักเรียนทำเป็นรายบุคคล คนละ 2-3 ประโยค และเขียนลงใน
กระดาษสำหรับติดป้ายนิเทศ เช่น I brush my teeth every day.
5. Wrap up
นักเรียนบอกชื่อกิจกรรมที่ส่งเสริมให้นักเรียนมีสุขภาพดีพร้อมกัน ครูนับจำนวนกิจกรรมที่ได้ทั้งหมด
7. กระบวนการจัดการเรียนรู้
กิจกรรมการเรียนรู้ ชั่วโมงที่ 4
1. Warm up
ครูชูภาพสุขนิสัยที่ดีให้นักเรียนพูดคำศัพท์นั้นแล้วเขียนคำศัพท์ลงในสมุดบันทึกคำศัพท์ ครูแสดงแถบ
บัตรคำเฉลยคำตอบบนกระดาน
2. Presentation
2.1 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 5 Read aloud. ใน SB หน้า 38 ครูสนทนาเกี่ยวกับภาพอาหารในช่อง Bad
และ Good ให้นักเรียนบอกชื่ออาหาร พร้อมทั้งประโยชน์และโทษ
2.2 ครูแสดงบัตรภาพอาหาร ได้แก่ chocolate, lollipop, candy, cake และ soft drink ให้
นักเรียนดู และชี้ภาพ พูดคำศัพท์ให้นักเรียนพูดตามและสะกดคำพร้อมกัน ครูชี้ภาพอาหารให้นักเรียนบอก
ความหมายของอาหาร
2.3 ครูบอกความหมายของ the dentist’s มีความหมายว่า คลินิกทำฟัน นักเรียนฟังครูอ่าน ใน
SB หน้า 38 2-3 ครั้ง เพื่อให้นักเรียนได้เรียนรู้วิธีการดูแลสุขภาพปากอย่างถูกต้อง
กิจกรรมที่ 5.Read aloud.
Weena is at the dentist’s. She has a toothache.
The dentist is giving her some advice.
You should brush your teeth every day.
You shouldn’t eat chocolate or lollipop every day.
Fruits and milk are good for your teeth.
Bad: cake, candy, lollipop, soft drink, chocolate
Good:milk, water, fruits
Flipper: What food is good for your teeth?
Flippy: What food is bad for your teeth?
2.4 ครูถามคำถามเกี่ยวกับเรื่องที่ฟังเพื่อทดสอบความเข้าใจของนักเรียน
T: Where is Weena?
S: She is at the dentist’s.
T: What is she doing?
S: She is listening to the dentist.
T: What food is bad for teeth?
S: Lollipops, candies, chocolate, soft drink and cake.
T: What food is good for teeth?
S: Fruits, milk and water.
ครูยกตัวอย่างประโยค You should brush your teeth every day. และ You shouldn’t eat
chocolate or lollipop every day. ให้นักเรียนบอกความแตกต่างของการใช้ should และ shouldn’t จาก 2
ประโยคนี้ ครูอาจสุ่มเรียกนักเรียนให้ตอบ จากนั้นครูจึงสรุปลักษณะการใช้ should ที่ถูกต้องว่า ในประโยค
should หมายความว่า ควร ตามด้วยคำกริยาช่องที่ 1 วาง should หน้ากริยาที่ต้องการใช้ เช่น should drink
(ควรดื่ม) should eat (ควรรับประทาน) should ใช้ในกรณีที่ต้องการแนะนำให้คนใดคนหนึ่งทำกิริยาที่เสนอ
should not (ไม่ควร) เป็นรูปปฏิเสธ shouldn’t เป็นรูปย่อ ใช้ในกรณีที่แนะนำให้คนใด คนหนึ่งไม่ทำกิริยานั้น ๆ
2.5 ครูฝึกนักเรียนออกเสียง /s/ ท้ายคำ lollipops และ candies
/z/ ท้ายคำ candies
/θ/ ท้ายคำ health และ teeth
ครูฝึกนักเรียนพูดระดับเสียงสูง-ต่ำในประโยค (intonation) ให้ถูกต้อง หรือออกเสียงให้ใกล้เคียง
3. Practice
3.1 นักเรียนเข้ากลุ่มฝึกอ่านออกเสียง และอ่านออกเสียงพร้อมกัน
3.2 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 6 Read and circle the correct pictures. ใน WB หน้า 48 ดูภาพ อ่าน
ข้อความ และวงกลมล้อมรอบภาพที่สอดคล้องกับประโยคแล้วอ่านออกเสียงประโยคอีกครั้ง
Answer
6. Read and circle the correct pictures.
3.3 ครูนำนักเรียนสนทนาเกี่ยวกับอาหารที่ไม่มีประโยชน์ต่อสุขภาพฟัน เช่น soft drink, cake,
lollipop หรือ candy หากรับประทานมากจะเป็นโทษต่อร่างกาย ครูชี้นำว่าเป็นอาหารและเครื่องดื่มที่ฟุ่มเฟือย
ควรเลือกรับประทานอาหารและเครื่องดื่มที่ให้ประโยชน์ต่อร่างกายและราคาประหยัด เพื่อเป็นแนวทางการอยู่
อย่างพอเพียงให้แก่นักเรียน
4. Production
นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 3-4 คน ผลัดกันพูดบอกชื่ออาหารและเครื่องดื่มที่มีประโยชน์หรือโทษ ควร
หรือไม่ควรรับประทาน เพื่อฝึกการใช้ should และ shouldn’t
ตัวอย่าง
- (Fish) is good for health.
You/We should eat (fish).
- (Chocolate) is bad for health.
You/We shouldn’t eat (chocolate).
5. Wrap up
นักเรียนทำกิจกรรมที่ 7 Look at the chart below and circle the correct answers. ใน WB
หน้า 49 นักเรียนดูภาพ อ่านประโยค และวงกลมล้อมรอบคำตอบที่ถูกต้อง
Answer
7. Look at the chart below and circle the correct answers.
1. Candies are good / bad for your teeth.
2. Soft drink is good / bad for your health.
3. You should / shouldn’t eat chocolate.
4. You should / shouldn’t eat fruits every day.
5. Children should / shouldn’t drink milk.
7. กระบวนการจัดการเรียนรู้
กิจกรรมการเรียนรู้ ชั่วโมงที่ 5
1. Warm up
นักเรียนทำกิจกรรมที่ 6 Sing along and act it out. ใน SB หน้า 39 นักเรียนฟังเพลง Hokey
Pokey 2-3 ครั้ง และทำท่าประกอบเพลง โดยครูพูด เช่น Exercise is good for you. Why don’t we sing
and dance the Hokey Pokey.
6. Sing along and act it out.
Hokey Pokey
Put your *right hand in,
Put your *right hand out,
Put your *right hand in,
And shake it all about,
You do the hokey pokey,
And you turn yourself around,
That’s what it’s all about.
* - left hand
- right foot
- left foot
- head
- wholeself
นำคำที่ให้หลังเครื่องหมาย * ลงแทนที่คำที่ขีดเส้นใต้ ครูทำท่านำเป็นตัวอย่าง
2. Presentation
2.1 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 7 Learn more. ใน SB หน้า 40 นักเรียนดูภาพจากเรื่อง Healthy
Children ครูสนทนากับนักเรียนว่า เด็กๆ ในภาพทำอะไรบ้าง สุขภาพเด็กๆ ดีหรือไม่
2.2 นักเรียนฟังครูอ่านและชี้ภาพเด็กๆ ตามเรื่องที่ได้ยิน
7. Learn more.
Read aloud all together then fill in the answers on Workbook page 50.
Healthy Children
There are many children at a small park. Tim and his friends are jogging. Winai and
Peter are running. Lucy is riding a bike around the park. Jane and Mary are jumping ropes. They
are healthy.
2.3 นักเรียนฟังครูอ่าน อีกครั้งและอ่านเนื้อเรื่องตาม
2.4 ครูติดบัตรคำศัพท์และฝึกนักเรียนออกเสียงคำศัพท์ใหม่ ได้แก่ jogging, running, riding a bike,
walking, jumping rope และ healthy
3. Practice
3.1 ครูฝึกนักเรียนฟังคำสั่งและปฏิบัติ โดยให้นักเรียนทุกคนยืนขึ้น ครูสั่ง: Walk, please. นักเรียน
ทำท่าเดิน
3.2 นักเรียนตัวแทนกลุ่ม กลุ่มละ 1 คน ออกมาหน้าชั้นเรียนผลัดกันสั่งให้เพื่อนในชั้นเรียนทำกิริยาตาม
คำสั่ง
นักเรียนหน้าชั้น : Jog, please.
นักเรียนในชั้น : ทำท่าวิ่งเหยาะๆ
นักเรียนหน้าชั้น : Walk, please.
นักเรียนในชั้น : ทำท่าเดิน
นักเรียนหน้าชั้นเรียนผลัดกันสั่งกิริยาอื่น ๆ เช่น run, ride a bike, jump rope เป็นต้น
3.3 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 7 Learn more. ใน SB หน้า 40 ครูอ่าน เรื่อง “Healthy Children” ให้
นักเรียนฟัง จากนั้นให้นักเรียนอ่านออกเสียงพร้อมกัน แล้วทำกิจกรรมที่ 8 Read the passage “Healthy
Children” on Student’s Book page 40 and fill the answers in the blanks. ใน WB หน้า 50 ให้นักเรียน
เขียนคำตอบที่ถูกต้อง ครูเฉลยคำตอบและอธิบาย
Answer
8. Read the passage “Healthy Children” on Student’s Book page 40 and fill the
answers in the blanks.
. 1. jogging 2. jumping rope 3. Lucy
4. Winai and Peter 5. healthy
3.4 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 9 Do the crossword. ใน WB หน้า 50 เขียนตัวอักษรลงในช่อง ช่องละ 1
ตัว ให้ได้ความหมายตามภาพ ทั้งแนวตั้งและแนวนอน เสร็จแล้วเปรียบเทียบคำตอบกับเพื่อน
Answer
9. Do the crossword.
J U M P R O P E
O A
G R U N
K W A L K
R
E X E R C I S E
D
H E A L T H Y
2
1 6
3
7
4
5
4. Production
4.1 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 10 Fill in the blanks with the words in the box. ใน WB หน้า 51
นักเรียนดูภาพและเลือกคำที่กำหนดให้ เขียนเติมลงในช่องว่างให้ได้ความหมายตามภาพ ครูเฉลยคำตอบพร้อมกัน
Answer
11. Fill in the blanks with the words in the box.
2. riding a bike 3. walking
4. jumping rope 5. jogging
4.2 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 11 Use some words in the box to complete this letter. ใน WB
หน้า 52 นักเรียนเลือกใช้คำจากกรอบที่กำหนดให้ เขียนบอกเล่ากิจกรรมที่ทำให้สุขภาพดีลงในจดหมายถึงคุณแม่
และพูดนำเสนอหน้าชั้นเรียน ถ้านำเสนอไม่ครบทุกคน ให้เตรียมไว้นำเสนอในการเรียนครั้งต่อไป
5. Wrap up
นักเรียนค้นคว้า จดรวบรวมคำศัพท์กิจกรรมที่ทำให้สุขภาพดีเพิ่มเติมจากสื่ออื่น ๆ เช่น พจนานุกรม
สำหรับเด็กหรือ Internet ลงในสมุดบันทึกคำศัพท์
7. กระบวนการจัดการเรียนรู้
กิจกรรมการเรียนรู้ ชั่วโมงที่ 6
Reviewing sounds and evaluating language progress: vocabulary and structures from this
unit
Structure: - I (take a shower) every day.
- (Milk) is good for our health.
- (Candies) are bad for your teeth.
- They are (jogging).
- (She) shouldn’t (eat chocolate).
- (He) should (go to bed early).
Vocabulary: hand, teeth, milk, candy, lollipop, soft drink, chocolate, bike, take a shower,
eat, exercise, wash, drink, brush, ride, jog, jump rope, good, bad, every day, early, right, left
Pronunciation: /ʃ/, /θ/
1. Review
1.1 ครูและนักเรียนทบทวนคำศัพท์และโครงสร้างประโยคจากที่เรียน ดังนี้
คำศัพท์ : hand, teeth, milk, candy, lollipop, soft drink, chocolate, bike, take a shower,
eat, exercise, wash, drink, brush, ride, jog, jump rope, good, bad, every day, early, right, left
โครงสร้างประโยค : - I (take a shower) every day.
- (Milk) is good for our health.
- (Candies) are bad for your teeth.
- They are (jogging).
- (She) shouldn’t (eat chocolate).
- (He) should (go to bed early).
1.2 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 8 Say the words. ใน SB หน้า 41 ครูอ่านให้นักเรียนฟังและพูดตาม
W: 8. Say the words.
should shower
brush wash
teeth health
1.3 ครูออกเสียงตัวอักษร ให้นักเรียนฟังอีกครั้ง
1.4 ครูและนักเรียนช่วยกันทำ Mind Map สิ่งที่เรียนรู้ในหน่วยการเรียนรู้นี้ ได้แก่ คำศัพท์ โครงสร้าง
ประโยค และภาระงาน
ตัวอย่าง
1.5 นักเรียนอ่านออกเสียงประโยคและคำศัพท์ใน Mind Map พร้อมกันทั้งชั้น เป็นกลุ่ม และ
รายบุคคล
2. Evaluation
2.1 ครูให้ทำแบบประเมิน Things I can do. ใน SB หน้า 41 นักเรียนประเมินตนเองตามหัวข้อต่าง ๆ
2.2 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 12 Test yourself. Circle the best answer. ใน WB หน้า 53-56
นักเรียนอ่านและเลือกคำตอบที่ถูกต้อง เพื่อประเมินความรู้หลังการเรียนจบบทเรียน
12. Test yourself.
Circle the best answer.
1. d 2. a 3. c 4. d 5. b
6. d 7. c 8. b 9. d 10. a
2.3 ครูตรวจและเฉลยแบบทดสอบท้ายหน่วยการเรียนรู้ (Test yourself.)
Sentences
- I (brush my teeth) every day.
- Do you (eat fruits) every day?
Yes, I do./No, I don’t.
- He (brushes his teeth) after
meals.
- He (takes a shower) two times
a day.
- I (drink milk) every day.
- (Milk) is good for your health.
- (Candies) are bad for your
teeth.
- (You) should (drink milk).
- (He) shouldn’t (eat chocolate).
- (Tim and his friends) are
(jogging).
- (Lucy) is (riding a bike).
Task
เขียนจดหมายบอกเล่า
กิจกรรมที่ทำให้สุขภาพ
ดี และพูดนำเสนอหน้า
ชั้นเรียน
Good Health
Vocabulary
teeth, dentist’s, toothache,
candy, lollipop, water,
teeth, children, park,
friend, take a shower,
brush, exercise, drink, go to
bed, eat, wash, jog, ride,
jump rope, good, bad,
healthy, right, left, early,
every day, after, before

agi inter #good health

  • 1.
    เอกสารหมายเลข 1 แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง GoodHealth สาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ (ภาษาอังกฤษ) ชั้น ป.3 เวลา 6 ชั่วโมง หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 ชื่อหน่วย Good Health1 (U5/com117/108) . 1. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด สุขภาพดีเกิดขึ้นได้จากการกระทำหลายๆ อย่าง ที่สัมพันธ์กัน ทั้งการรับประทานอาหาร การออก กำลังกาย การรักษาความสะอาด และการมีสุขนิสัยที่ดี การมีความรู้ในเรื่องนี้จะทำให้นักเรียนนำไปบูรณาการกับ กลุ่มสาระการเรียนรู้อื่นได้ 2. ตัวชี้วัด/เป้าหมายการเรียนรู้ ต 1.1 ป.3/2 อ่านออกเสียงคำ สะกดคำ อ่านกลุ่มคำ ประโยค และบทพูดเข้าจังหวะ (chant) ง่ายๆ ถูกต้องตามหลักการอ่าน ต 1.1 ป.3/4 ตอบคำถามจากการฟังหรืออ่านประโยค บทสนทนา หรือนิทานง่ายๆ ต 1.2 ป.3/4 พูดขอและให้ข้อมูลง่ายๆ เกี่ยวกับตนเองและเพื่อนตามแบบที่ฟัง ต 1.1 ป.3/3 เลือก/ระบุภาพหรือสัญลักษณ์ตรงตามความหมายของกลุ่มคำและประโยคที่ฟัง ต 2.2 ป.3/1 บอกความแตกต่างของเสียงตัวอักษร คำ กลุ่มคำ และประโยคง่ายๆ ของ ภาษาต่างประเทศและภาษาไทย ต 3.1 ป.3/1 บอกคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องกับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่น ต 4.1 ป.3/1 ฟัง/พูดในสถานการณ์ง่ายๆ ที่เกิดขึ้นในห้องเรียน 3. จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. นักเรียนรู้ความหมายของคำศัพท์ กลุ่มคำและประโยคสั่ง คำขอร้อง (K) 2. นักเรียนระบุตัวอักษร จับคู่ ตัวอักษรของภาษาต่างประเทศและภาษาไทย (K, P) 3. บอกคำศัพท์ และเล่นเกมส์ที่เกี่ยวข้องกับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่นด้วยความสนุกสนาน (P, A) 4. เข้าใจการใช้ภาษาต่างประเทศที่เกี่ยวข้องใกล้ตัว เช่นการทักทายโดยใช้อวัยวะสัมผัส (A) 4. การวัดผลและประเมินผลการเรียนรู้ มิติการวัด วิธีการประเมิน เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน ด้านความรู้ (K) 1. การฟัง การพูด การ อ่านออกเสียงคำศัพท์และ ประโยค สังเกตการฟังและการ ตอบ แบบสังเกต ฟังและตอบถูกต้อง ร้อยละ 70 2. การบอกความหมาย คำศัพท์ได้และประโยค ตรวจแบบฝึกหัด แบบสังเกต นักเรียนผ่านเกณฑ์ ร้อยละ 70
  • 2.
    4.1 ประเมินตามสภาพจริงโดยใช้แบบประเมิน (แนบท้าย) 4.2ประเมินด้วยแบบประเมินตนเอง 4.3 ประเมินด้วยแบบทดสอบ ก่อนเรียน/หลังเรียน 5. สาระการเรียนรู้ Function Structure Vocabulary Pronunciation 1. Describing one’s habits - I (brush my teeth) every day. teeth, hand, milk, take a shower, brush, exercise, drink, go to bed, early, every day 2. Asking and answering questions about habits - Do you (eat fruits) every day? Yes, I do./No, I don’t. fruit, milk, eat, drink, exercise, go to bed, every day, early 3. Describing one’s good habits - He (brushes) his teeth after meals. - He (takes a shower) two times a day. - I (drink milk) every day. meal, teeth, milk, hand, brush, drink, wash, go to bed, eat, early, after, before ด้านทักษะ / กระบวนการ (P) 1. ออกเสียงคำศัพท์ และประโยคได้ สังเกตการพูดและการ ตอบ แบบสังเกตการฟังและ การตอบ ฟังและตอบถูกต้อง 70% 2. จับคู่ ระบุคำศัพท์ ถาม-ตอบ สังเกตการถามและ ตอบ แบบสังเกตการฟังและ การตอบ ฟังและตอบถูกต้อง 70% ด้านคุณธรรม จริยธรรม และค่านิยม (A) 1. กล้าแสดงออก กระตือรือร้น และ สนุกสนานในการเรียน สังเกตพฤติกรรม แบบสังเกตพฤติกรรม ได้ระดับ 70%
  • 3.
    4. Giving suggestions - (Milk)is good for your health. - (Candies) are bad for your teeth. - (You) should (drink milk). - (He) shouldn’t (eat chocolate). dentist’s, toothache, candy, lollipop, soft drink, chocolate, milk, fruit, water, teeth, good, bad 5. Describing activities for good health - (Tim and his friends) are (jogging). - (Lucy) is (riding a bike). bike, children, park, friend, jog, ride, jump rope, healthy, right, left 6. Reviewing sounds and evaluating language progress: vocabulary and structures from this unit - I (take a shower) every day. - (Milk) is good for our health. - (Candies) are bad for your teeth. - They are (jogging). - (She) shouldn’t (eat chocolate). - (He) should (go to bed early). hand, teeth, milk, candy, lollipop, soft drink, chocolate, bike, take a shower, eat, exercise, wash, drink, brush, ride, jog, jump rope, good, bad, every day, early, right, left Initial sound: /ʃ/ Final sounds: /ʃ/, /θ/ 6. แนวทางบูรณาการ สุขศึกษาและพลศึกษา, ศิลปะ
  • 4.
    เอกสารหมายเลข 3 7. กระบวนการจัดการเรียนรู้(ออกแบบกิจกรรมการเรียนรู้) กิจกรรมการเรียนรู้ ชั่วโมงที่ 1 1. Warm up ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับอาหารการกิน ของนักเรียนแต่ละคน บอกชื่อชื่ออาหารที่ชอบทาน คน ละ 2 อย่าง จากนั้นครูเขียนคำศัพท์ทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษบนกระดาน 2. Presentation 2.1 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 1 Look, listen and repeat. ใน SB นักเรียนดูภาพกิจกรรมที่ทำแล้ว สุขภาพดี ฟัง 2-3 ครั้ง แล้วพูดตามจนคล่อง W: 1. Look, listen and repeat. take a shower, brush my teeth, wash my hands, exercise, drink milk, eat fruits, go to bed early 2.2 ครูฝึกนักเรียนออกเสียง /θ/ ท้ายคำ teeth /ʃ/ ท้ายคำ brush และ wash /nd/ ท้ายคำ hand /ŋk/ ท้ายคำ drink /lk/ ท้ายคำ milk /t/ ท้ายคำ eat และ fruit ครูฝึกนักเรียนออกเสียงตัวอักษร th /θ/ โดยให้วางลิ้นระหว่างฟันบนและฟันล่าง ปล่อยลมให้ เสียงแทรกลิ้นและฟัน เสียงนี้เป็นเสียงไม่ก้อง และให้นักเรียนเปรียบเทียบเสียงนี้กับเสียงในภาษาไทย จะพบว่า เสียงนี้ไม่มีในภาษาไทย ครูเน้นเสียงหนัก-เบาในคำ (stress) ให้ถูกต้องตามคลิปเสียง 2.3 ครูยกบัตรภาพกิจกรรมที่นักเรียนฟังจาก ให้นักเรียนพูดคำศัพท์ตามบัตรภาพที่เห็น ครูสลับบัตร และสุ่มนักเรียนให้พูดคำศัพท์ของบัตรภาพนั้น 3. Practice 3.1 ครูแบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 3-4 คน ครูติดบัตรภาพบนกระดาน และชูบัตรคำที่เรียนใน กิจกรรมที่ 1 ใน SB นักเรียนอ่านแล้วส่งตัวแทนกลุ่มออกมาติดบัตรคำคู่กับบัตรภาพ 3.2 ครูสลับบัตรคำและบัตรภาพแล้วติดบัตรคำบนกระดาน นักเรียนอ่านบัตรคำพร้อมกันและให้ ตัวแทนกลุ่ม กลุ่มละ 1 คน ออกมาติดบัตรภาพคู่กับบัตรคำ กลุ่มใดติดได้ถูกต้องจะได้แต้ม 3.3 ครูวางบัตรภาพ และบัตรคำคว่ำไว้บนโต๊ะครู ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มมาหยิบบัตรภาพและบัตรคำ และยืนคู่กัน กลุ่มใดจับคู่บัตรคำและบัตรภาพได้ถูกต้องรวดเร็วจะได้แต้ม นักเรียนทั้งห้องอ่านบัตรคำพร้อมกัน 3.4 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 2 Look and say. Work in pairs. ใน SB หน้า 35 นักเรียนจับคู่ผลัดกัน พูดบอกสุขนิสัยของตนเอง 4-5 อย่าง ตามตัวอย่าง I brush my teeth every day.
  • 5.
    3.5 ครูนำนักเรียนอภิปรายถึงประโยชน์ของการปฏิบัติตนเพื่อให้มีสุขภาพดี ได้แก่การมีร่างกาย แข็งแรง สุขภาพดี มีความต้านทานโรค ทำให้ชีวิตเป็นสุข 4. Production 4.1 นักเรียนทำกิจกรรม Listen and write the numbers on the lines under the pictures. ใน WB หน้า 45 นักเรียนดูภาพจาก Mind Map เรื่อง Good Health แล้วเขียนหมายเลข 1-7 ลงใต้ภาพที่ตรง กับคำที่ได้ยินจากครู W: 1. Listen and write the numbers on the lines under the pictures. 1. I brush my teeth. 2. I exercise. 3. I drink milk. 4. I eat fruits. 5. I wash my hands. 6. I take a shower. 7. I go to bed early. Answer 1. Listen and write the numbers on the lines under the pictures. 4.2 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 2 Read and match. ใน WB หน้า 45 นักเรียนอ่านออกเสียงคำและ กลุ่มคำในกรอบ 1 6 2 3 4 57
  • 6.
    ข้อ 1-6 ที่แยกกันไว้แล้วโยงเส้นจับคู่เชื่อมเป็นกลุ่มคำเดียวกันที่มีความหมายถูกต้องตามสุขนิสัยที่ดี Answer 2.Read and match. 5.2 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 3 Look at the pictures and write the correct words in the spaces below. ใน WB หน้า 46 นักเรียนดูภาพ 1-6 แล้วเขียนคำศัพท์ลงในช่องว่างที่ขีดไว้ให้ จะได้ secret word ในแนวตั้ง นำ secret word เติมในประโยค Tom has good ………. . Answer 3. Look at the pictures and write the correct words in the spaces below. 1. t a k e a s h o w e r 2. e x e r c i s e 3. w a s h my h a n d s 4. d r i n k m i l k 5. e a t f r u i t s 6. b r u s h my t e e t h The secret word in the box: Tom has good health. 5. Wrap up นักเรียนจดรวบรวมคำศัพท์กิจกรรมที่ทำให้สุขภาพดีลงในสมุดบันทึกคำศัพท์
  • 7.
    7. กระบวนการจัดการเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนรู้ ชั่วโมงที่2 1. Warm up ให้นักเรียนส่งตัวแทนกลุ่ม กลุ่มละ 1 คน มาหยิบบัตรคำ แล้วอ่านคำที่หยิบได้ เช่น brush my teeth นักเรียนในกลุ่มทำท่าแปรงฟัน และตัวแทนกลุ่มคนต่อไปทำเช่นเดียวกัน กลุ่มใดอ่านคำศัพท์และทำท่าทางได้ รวดเร็วและถูกต้องจะได้แต้ม 2. Presentation 2.1 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 3 Talk with your friends. ใน SB หน้า 36 ฟังครูอ่าน แล้วฝึกพูดประโยค ถามข้อมูลของเพื่อนเกี่ยวกับการทำกิจกรรมเพื่อให้มีสุขภาพดี W: 3. Talk with your friends. Tom: Do you eat fruits every day? Weena: Yes, I do. Peter: No, I don’t. Tom: Do you drink milk every day? Weena: No, I don’t. Peter: Yes, I do. Tom: Do you exercise every day? Weena: No, I don’t. Peter: Yes, I do. Tom: Do you go to bed early every night? Weena: Yes, I do. Peter: Yes, I do. 2.2 ครูเตรียมนักเรียน 2-3 คน ฝึกตอบประโยคคำถาม ครูชูบัตรภาพเด็กรับประทานผลไม้ พูดถาม Do you eat fruits every day? นักเรียนที่ครูเตรียมฝึกมาแล้ว ตอบ Yes, I do. ครูถามนักเรียนอีก 2-3 คน ให้ นักเรียนตอบ Yes, I do. หรือ No, I don’t. แล้วตรวจสอบความเข้าใจของนักเรียนในชั้น ครูสรุปความว่า ประโยค Do you eat fruits every day? หมายความว่า เธอรับประทานผลไม้ทุกวันหรือไม่ ถ้ารับประทานทุกวัน ให้ตอบ Yes, I do. ถ้าไม่ได้รับประทานทุกวัน ให้ตอบ No, I don’t. ครูเปรียบเทียบการพูดประโยคถาม-ตอบ Do you (eat fruits) every day? Yes, I do./No, I don’t. ในภาษาอังกฤษและภาษาไทย 2.3 ครูติดแถบประโยค Do you eat fruits every day? ประโยคตอบรับ Yes, I do. และประโยค ปฏิเสธ No, I don’t. บนกระดาน อธิบายชี้ให้เห็นว่า Do เป็นกริยาช่วยที่ขึ้นต้นประโยคคำถาม เมื่อตอบให้ใช้ do เป็นคำตอบ ตอบรับ Yes, I do. ตอบปฏิเสธ No, I don’t. นักเรียนฝึกอ่านประโยคตามครู 2.4 ครูถามประโยคคำถามนี้กับนักเรียนอีก 2-3 คน ให้นักเรียนตอบตามความเป็นจริงเพื่อตรวจสอบ ความเข้าใจ 2.5 แบ่งนักเรียนออกเป็น 3 กลุ่มใหญ่ ครูชูบัตรภาพเด็กดื่มนม นักเรียนกลุ่มที่ 1 ฝึกพูดประโยค คำถาม Do you drink milk every day? นักเรียนกลุ่มที่ 2 ฝึกพูดตอบรับ Yes, I do. กลุ่มที่ 3 ฝึกพูดตอบ ปฏิเสธ No, I don’t. 2.6 ครูเปลี่ยนบัตรภาพให้นักเรียนฝึกพูดประโยคคำถาม ตอบรับ และตอบปฏิเสธ เมื่อนักเรียนพูดได้ คล่อง ให้สลับกลุ่มกันฝึกพูด
  • 8.
    3. Practice ครูแจกใบคำถามให้นักเรียนเขียนชื่อเพื่อนที่ต้องการสัมภาษณ์ 2คน สัมภาษณ์ด้วยประโยค Do you ………………….. every day? ถ้าเพื่อนตอบ Yes, I do. ให้เขียน Y ลงในช่องที่ตรงกับภาพนั้น ถ้าเพื่อนตอบ No, I don’t. ให้เขียน N ลงในช่องที่ตรงกับภาพนั้น ครูทำตารางตามแบบใบคำถามบนกระดาน ให้นักเรียนเขียนเครื่องหมาย ✓ สำหรับตัว Y และเขียน เครื่องหมาย  สำหรับตัว N แล้วช่วยกันนับจำนวนเครื่องหมาย ✓ และสรุปจำนวนคนที่ทำกิจกรรมเพื่อให้ สุขภาพดี ครูเขียนประโยคบนกระดาน ให้แต่ละกลุ่มคัดลอกลงในสมุดงานภาษาอังกฤษ เช่น 15 children exercise every day. 8 children eat fruits every day. 4. Production 4.1นักเรียนทำกิจกรรมที่ 4 Write about your interview from Student’s Book page 36. ใน WB หน้า 47 นักเรียนเขียนรายงานตามแบบ โดยใช้ข้อมูลที่ได้จากการสัมภาษณ์ 4.2 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 5 Answer these questions. ใน WB หน้า 47 นักเรียนอ่านคำถาม แล้ว ตอบตามความเป็นจริงของตนเอง Yes, I do. หรือ No, I don’t. 5. Wrap up นักเรียนจดรวบรวมคำศัพท์กิจกรรมที่ทำให้สุขภาพดีลงในสมุดบันทึกคำศัพท์
  • 9.
    7. กระบวนการจัดการเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนรู้ ชั่วโมงที่3 1. Warm up ครูทบทวนคำศัพท์เกี่ยวกับสุขนิสัยโดยใช้บัตรภาพและบัตรคำจากกิจกรรมในแผนการเรียนรู้ที่ผ่านมา ได้แก่ take a shower, brush my teeth, wash my hands, exercise, drink, milk, eat fruits, go to bed early ครูให้นักเรียนอ่านคำศัพท์เหล่านี้พร้อมกัน 2. Presentation 2.1 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 4 Listen and say. Look at the pictures. Listen, say and match the sentences with the pictures. ใน SB หน้า 37 ครูอ่านให้นักเรียนฟัง นักเรียนดูภาพ a-g และจับคู่ประโยค ที่ได้ยินจากครูกับภาพที่เห็น ทีละประโยคให้นักเรียนพูดตาม และบอกว่าประโยคนั้นตรงกับภาพใดเพื่อตรวจ คำตอบพร้อมกัน 2.2 ครูอธิบายคำศัพท์ใหม่เพิ่มเติม ซึ่งเป็นคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องกับการบอกสุขนิสัยที่ดี ได้แก่ after, before, time และ meal after หมายถึง “หลัง” before หมายถึง “ก่อน” ใช้บอกตำแหน่งหรือช่วงเวลา เช่น after meals, before eating ครูอธิบายความหมายคำศัพท์ time หมายถึง “ครั้ง” meal หมายถึง “มื้ออาหาร” เช่น He takes a shower two times a day. (เขาอาบน้ำวันละ 2 ครั้ง) He brushes his teeth after meals. (เขาแปรงฟันหลังอาหารทุกมื้อ) และ He washes his hands before eating. (เขาล้างมือก่อนรับประทาน อาหารทุกครั้ง) ครูอธิบายว่ากิจกรรมใดที่ Peter ทำเป็นสุขนิสัยที่ดี (good habits) บ้าง ซึ่งได้แก่ การแปรงฟัน หลังอาหารทุกมื้อ การอาบน้ำวันละ 2 ครั้ง การดื่มนมทุกวัน การเล่นฟุตบอล การล้างมือก่อนรับประทานอาหาร ทุกครั้ง การเข้านอนแต่หัวค่ำ และการกินผลไม้ W: 4. Listen and say. Look at the pictures. Listen, say and match the sentences with the pictures 1. He brushes his teeth after meals. 2. He takes a shower two times a day. 3. He drinks milk every day. 4. He plays football. 5. He washes his hands before eating. 6. He goes to bed early. 7. He eat fruits. Answer 4. Listen and say. Look at the pictures. Listen, say and match the sentences with the pictures. 1. He brushes his teeth after meals. Picture b. 2. He takes a shower two times a day. Picture a. 3. He drinks milk every day. Picture d. 4. He plays football. Picture c. 5. He washes his hands before eating. Picture g.
  • 10.
    6. He goesto bed early. Picture f. 7. He eats fruits. Picture e. 3. Practice 3.1 ครูแสดงแถบประโยคที่นักเรียนตอบจากกิจกรรมที่ 4 ใน SB หน้า 37 และพูดตาม /s/ ท้ายคำกริยา takes และ drinks /z/ ท้ายคำกริยา plays /Əz/ ท้ายคำกริยา brushes และ washes 3.2 ครูให้นักเรียนพูดประโยคบรรยายภาพ a-g ซึ่งเป็นสุขนิสัยที่ดี นักเรียนฝึกอ่านออกเสียงพร้อมกัน และเป็นรายบุคคล 4. Production นักเรียนพูดประโยคเกี่ยวกับสุขนิสัยที่ดีที่นักเรียนทำเป็นรายบุคคล คนละ 2-3 ประโยค และเขียนลงใน กระดาษสำหรับติดป้ายนิเทศ เช่น I brush my teeth every day. 5. Wrap up นักเรียนบอกชื่อกิจกรรมที่ส่งเสริมให้นักเรียนมีสุขภาพดีพร้อมกัน ครูนับจำนวนกิจกรรมที่ได้ทั้งหมด
  • 11.
    7. กระบวนการจัดการเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนรู้ ชั่วโมงที่4 1. Warm up ครูชูภาพสุขนิสัยที่ดีให้นักเรียนพูดคำศัพท์นั้นแล้วเขียนคำศัพท์ลงในสมุดบันทึกคำศัพท์ ครูแสดงแถบ บัตรคำเฉลยคำตอบบนกระดาน 2. Presentation 2.1 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 5 Read aloud. ใน SB หน้า 38 ครูสนทนาเกี่ยวกับภาพอาหารในช่อง Bad และ Good ให้นักเรียนบอกชื่ออาหาร พร้อมทั้งประโยชน์และโทษ 2.2 ครูแสดงบัตรภาพอาหาร ได้แก่ chocolate, lollipop, candy, cake และ soft drink ให้ นักเรียนดู และชี้ภาพ พูดคำศัพท์ให้นักเรียนพูดตามและสะกดคำพร้อมกัน ครูชี้ภาพอาหารให้นักเรียนบอก ความหมายของอาหาร 2.3 ครูบอกความหมายของ the dentist’s มีความหมายว่า คลินิกทำฟัน นักเรียนฟังครูอ่าน ใน SB หน้า 38 2-3 ครั้ง เพื่อให้นักเรียนได้เรียนรู้วิธีการดูแลสุขภาพปากอย่างถูกต้อง กิจกรรมที่ 5.Read aloud. Weena is at the dentist’s. She has a toothache. The dentist is giving her some advice. You should brush your teeth every day. You shouldn’t eat chocolate or lollipop every day. Fruits and milk are good for your teeth. Bad: cake, candy, lollipop, soft drink, chocolate Good:milk, water, fruits Flipper: What food is good for your teeth? Flippy: What food is bad for your teeth? 2.4 ครูถามคำถามเกี่ยวกับเรื่องที่ฟังเพื่อทดสอบความเข้าใจของนักเรียน T: Where is Weena? S: She is at the dentist’s. T: What is she doing? S: She is listening to the dentist. T: What food is bad for teeth? S: Lollipops, candies, chocolate, soft drink and cake. T: What food is good for teeth? S: Fruits, milk and water. ครูยกตัวอย่างประโยค You should brush your teeth every day. และ You shouldn’t eat chocolate or lollipop every day. ให้นักเรียนบอกความแตกต่างของการใช้ should และ shouldn’t จาก 2 ประโยคนี้ ครูอาจสุ่มเรียกนักเรียนให้ตอบ จากนั้นครูจึงสรุปลักษณะการใช้ should ที่ถูกต้องว่า ในประโยค should หมายความว่า ควร ตามด้วยคำกริยาช่องที่ 1 วาง should หน้ากริยาที่ต้องการใช้ เช่น should drink (ควรดื่ม) should eat (ควรรับประทาน) should ใช้ในกรณีที่ต้องการแนะนำให้คนใดคนหนึ่งทำกิริยาที่เสนอ should not (ไม่ควร) เป็นรูปปฏิเสธ shouldn’t เป็นรูปย่อ ใช้ในกรณีที่แนะนำให้คนใด คนหนึ่งไม่ทำกิริยานั้น ๆ
  • 12.
    2.5 ครูฝึกนักเรียนออกเสียง /s/ท้ายคำ lollipops และ candies /z/ ท้ายคำ candies /θ/ ท้ายคำ health และ teeth ครูฝึกนักเรียนพูดระดับเสียงสูง-ต่ำในประโยค (intonation) ให้ถูกต้อง หรือออกเสียงให้ใกล้เคียง 3. Practice 3.1 นักเรียนเข้ากลุ่มฝึกอ่านออกเสียง และอ่านออกเสียงพร้อมกัน 3.2 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 6 Read and circle the correct pictures. ใน WB หน้า 48 ดูภาพ อ่าน ข้อความ และวงกลมล้อมรอบภาพที่สอดคล้องกับประโยคแล้วอ่านออกเสียงประโยคอีกครั้ง Answer 6. Read and circle the correct pictures. 3.3 ครูนำนักเรียนสนทนาเกี่ยวกับอาหารที่ไม่มีประโยชน์ต่อสุขภาพฟัน เช่น soft drink, cake, lollipop หรือ candy หากรับประทานมากจะเป็นโทษต่อร่างกาย ครูชี้นำว่าเป็นอาหารและเครื่องดื่มที่ฟุ่มเฟือย ควรเลือกรับประทานอาหารและเครื่องดื่มที่ให้ประโยชน์ต่อร่างกายและราคาประหยัด เพื่อเป็นแนวทางการอยู่ อย่างพอเพียงให้แก่นักเรียน
  • 13.
    4. Production นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ3-4 คน ผลัดกันพูดบอกชื่ออาหารและเครื่องดื่มที่มีประโยชน์หรือโทษ ควร หรือไม่ควรรับประทาน เพื่อฝึกการใช้ should และ shouldn’t ตัวอย่าง - (Fish) is good for health. You/We should eat (fish). - (Chocolate) is bad for health. You/We shouldn’t eat (chocolate). 5. Wrap up นักเรียนทำกิจกรรมที่ 7 Look at the chart below and circle the correct answers. ใน WB หน้า 49 นักเรียนดูภาพ อ่านประโยค และวงกลมล้อมรอบคำตอบที่ถูกต้อง Answer 7. Look at the chart below and circle the correct answers. 1. Candies are good / bad for your teeth. 2. Soft drink is good / bad for your health. 3. You should / shouldn’t eat chocolate. 4. You should / shouldn’t eat fruits every day. 5. Children should / shouldn’t drink milk.
  • 14.
    7. กระบวนการจัดการเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนรู้ ชั่วโมงที่5 1. Warm up นักเรียนทำกิจกรรมที่ 6 Sing along and act it out. ใน SB หน้า 39 นักเรียนฟังเพลง Hokey Pokey 2-3 ครั้ง และทำท่าประกอบเพลง โดยครูพูด เช่น Exercise is good for you. Why don’t we sing and dance the Hokey Pokey. 6. Sing along and act it out. Hokey Pokey Put your *right hand in, Put your *right hand out, Put your *right hand in, And shake it all about, You do the hokey pokey, And you turn yourself around, That’s what it’s all about. * - left hand - right foot - left foot - head - wholeself นำคำที่ให้หลังเครื่องหมาย * ลงแทนที่คำที่ขีดเส้นใต้ ครูทำท่านำเป็นตัวอย่าง 2. Presentation 2.1 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 7 Learn more. ใน SB หน้า 40 นักเรียนดูภาพจากเรื่อง Healthy Children ครูสนทนากับนักเรียนว่า เด็กๆ ในภาพทำอะไรบ้าง สุขภาพเด็กๆ ดีหรือไม่ 2.2 นักเรียนฟังครูอ่านและชี้ภาพเด็กๆ ตามเรื่องที่ได้ยิน 7. Learn more. Read aloud all together then fill in the answers on Workbook page 50. Healthy Children There are many children at a small park. Tim and his friends are jogging. Winai and Peter are running. Lucy is riding a bike around the park. Jane and Mary are jumping ropes. They are healthy. 2.3 นักเรียนฟังครูอ่าน อีกครั้งและอ่านเนื้อเรื่องตาม 2.4 ครูติดบัตรคำศัพท์และฝึกนักเรียนออกเสียงคำศัพท์ใหม่ ได้แก่ jogging, running, riding a bike, walking, jumping rope และ healthy
  • 15.
    3. Practice 3.1 ครูฝึกนักเรียนฟังคำสั่งและปฏิบัติโดยให้นักเรียนทุกคนยืนขึ้น ครูสั่ง: Walk, please. นักเรียน ทำท่าเดิน 3.2 นักเรียนตัวแทนกลุ่ม กลุ่มละ 1 คน ออกมาหน้าชั้นเรียนผลัดกันสั่งให้เพื่อนในชั้นเรียนทำกิริยาตาม คำสั่ง นักเรียนหน้าชั้น : Jog, please. นักเรียนในชั้น : ทำท่าวิ่งเหยาะๆ นักเรียนหน้าชั้น : Walk, please. นักเรียนในชั้น : ทำท่าเดิน นักเรียนหน้าชั้นเรียนผลัดกันสั่งกิริยาอื่น ๆ เช่น run, ride a bike, jump rope เป็นต้น 3.3 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 7 Learn more. ใน SB หน้า 40 ครูอ่าน เรื่อง “Healthy Children” ให้ นักเรียนฟัง จากนั้นให้นักเรียนอ่านออกเสียงพร้อมกัน แล้วทำกิจกรรมที่ 8 Read the passage “Healthy Children” on Student’s Book page 40 and fill the answers in the blanks. ใน WB หน้า 50 ให้นักเรียน เขียนคำตอบที่ถูกต้อง ครูเฉลยคำตอบและอธิบาย Answer 8. Read the passage “Healthy Children” on Student’s Book page 40 and fill the answers in the blanks. . 1. jogging 2. jumping rope 3. Lucy 4. Winai and Peter 5. healthy 3.4 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 9 Do the crossword. ใน WB หน้า 50 เขียนตัวอักษรลงในช่อง ช่องละ 1 ตัว ให้ได้ความหมายตามภาพ ทั้งแนวตั้งและแนวนอน เสร็จแล้วเปรียบเทียบคำตอบกับเพื่อน Answer 9. Do the crossword. J U M P R O P E O A G R U N K W A L K R E X E R C I S E D H E A L T H Y 2 1 6 3 7 4 5
  • 16.
    4. Production 4.1 นักเรียนทำกิจกรรมที่10 Fill in the blanks with the words in the box. ใน WB หน้า 51 นักเรียนดูภาพและเลือกคำที่กำหนดให้ เขียนเติมลงในช่องว่างให้ได้ความหมายตามภาพ ครูเฉลยคำตอบพร้อมกัน Answer 11. Fill in the blanks with the words in the box. 2. riding a bike 3. walking 4. jumping rope 5. jogging 4.2 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 11 Use some words in the box to complete this letter. ใน WB หน้า 52 นักเรียนเลือกใช้คำจากกรอบที่กำหนดให้ เขียนบอกเล่ากิจกรรมที่ทำให้สุขภาพดีลงในจดหมายถึงคุณแม่ และพูดนำเสนอหน้าชั้นเรียน ถ้านำเสนอไม่ครบทุกคน ให้เตรียมไว้นำเสนอในการเรียนครั้งต่อไป 5. Wrap up นักเรียนค้นคว้า จดรวบรวมคำศัพท์กิจกรรมที่ทำให้สุขภาพดีเพิ่มเติมจากสื่ออื่น ๆ เช่น พจนานุกรม สำหรับเด็กหรือ Internet ลงในสมุดบันทึกคำศัพท์
  • 17.
    7. กระบวนการจัดการเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนรู้ ชั่วโมงที่6 Reviewing sounds and evaluating language progress: vocabulary and structures from this unit Structure: - I (take a shower) every day. - (Milk) is good for our health. - (Candies) are bad for your teeth. - They are (jogging). - (She) shouldn’t (eat chocolate). - (He) should (go to bed early). Vocabulary: hand, teeth, milk, candy, lollipop, soft drink, chocolate, bike, take a shower, eat, exercise, wash, drink, brush, ride, jog, jump rope, good, bad, every day, early, right, left Pronunciation: /ʃ/, /θ/ 1. Review 1.1 ครูและนักเรียนทบทวนคำศัพท์และโครงสร้างประโยคจากที่เรียน ดังนี้ คำศัพท์ : hand, teeth, milk, candy, lollipop, soft drink, chocolate, bike, take a shower, eat, exercise, wash, drink, brush, ride, jog, jump rope, good, bad, every day, early, right, left โครงสร้างประโยค : - I (take a shower) every day. - (Milk) is good for our health. - (Candies) are bad for your teeth. - They are (jogging). - (She) shouldn’t (eat chocolate). - (He) should (go to bed early). 1.2 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 8 Say the words. ใน SB หน้า 41 ครูอ่านให้นักเรียนฟังและพูดตาม W: 8. Say the words. should shower brush wash teeth health 1.3 ครูออกเสียงตัวอักษร ให้นักเรียนฟังอีกครั้ง
  • 18.
    1.4 ครูและนักเรียนช่วยกันทำ MindMap สิ่งที่เรียนรู้ในหน่วยการเรียนรู้นี้ ได้แก่ คำศัพท์ โครงสร้าง ประโยค และภาระงาน ตัวอย่าง 1.5 นักเรียนอ่านออกเสียงประโยคและคำศัพท์ใน Mind Map พร้อมกันทั้งชั้น เป็นกลุ่ม และ รายบุคคล 2. Evaluation 2.1 ครูให้ทำแบบประเมิน Things I can do. ใน SB หน้า 41 นักเรียนประเมินตนเองตามหัวข้อต่าง ๆ 2.2 นักเรียนทำกิจกรรมที่ 12 Test yourself. Circle the best answer. ใน WB หน้า 53-56 นักเรียนอ่านและเลือกคำตอบที่ถูกต้อง เพื่อประเมินความรู้หลังการเรียนจบบทเรียน 12. Test yourself. Circle the best answer. 1. d 2. a 3. c 4. d 5. b 6. d 7. c 8. b 9. d 10. a 2.3 ครูตรวจและเฉลยแบบทดสอบท้ายหน่วยการเรียนรู้ (Test yourself.) Sentences - I (brush my teeth) every day. - Do you (eat fruits) every day? Yes, I do./No, I don’t. - He (brushes his teeth) after meals. - He (takes a shower) two times a day. - I (drink milk) every day. - (Milk) is good for your health. - (Candies) are bad for your teeth. - (You) should (drink milk). - (He) shouldn’t (eat chocolate). - (Tim and his friends) are (jogging). - (Lucy) is (riding a bike). Task เขียนจดหมายบอกเล่า กิจกรรมที่ทำให้สุขภาพ ดี และพูดนำเสนอหน้า ชั้นเรียน Good Health Vocabulary teeth, dentist’s, toothache, candy, lollipop, water, teeth, children, park, friend, take a shower, brush, exercise, drink, go to bed, eat, wash, jog, ride, jump rope, good, bad, healthy, right, left, early, every day, after, before