9
แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง ทศนิยมและเศษส่วน เวลา 16 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 ค่าประจาหลักของทศนิยม เวลา 1 ชั่วโมง
วันที่ 4 เดือน พฤศจิกายน พ.ศ. 2557 ปีการศึกษา 2557 ภาคเรียนที่ 2
มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด
ค 1.1 เข้าใจถึงความหลากหลายของการแสดงจานวนและการใช้จานวนในชีวิตจริง
ม.1/1 ระบุหรือยกตัวอย่างและเปรียบเทียบจานวนเต็มบวก จานวนเต็มลบ ศูนย์
เศษส่วนและทศนิยม
สาระสาคัญ
ค่าประจาหลักทางซ้ายมือเป็น 10 เท่าของหลักที่อยู่ติดกันทางขวามือ หรือค่าประจาหลัก
ของหลักทางขวามือ มีค่าเป็น 1 ใน 10 หรือเศษหนึ่งส่วนสิบ ของหลักที่อยู่ติดกันทางซ้ายมือ
จานวนที่อยู่ในรูปทศนิยมสามารถเขียนให้อยู่ในรูปการกระจายได้เสมอโดยใช้ค่าประจา
ตาแหน่ง หรือการเขียนทศนิยมในรูปแบบการกระจาย เขียนได้ในรูปผลบวกของผลคูณระหว่างเลข
ในแต่ละหลัก กับค่าประจาหลักที่เลขโดดนั้น ๆ ตั้งอยู่
จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้
1. บอกค่าประจาหลักของทศนิยมตาแหน่งต่างๆ และค่าของเลขโดดได้
2. อธิบายเกี่ยวกับทศนิยมและค่าประจาหลักของทศนิยมได้
3. ทาแบบฝึกทักษะได้ถูกต้องร้อยละ 75 ขึ้นไป
ด้านทักษะ/กระบวนการ
1. ให้เหตุผลประกอบในการหาค่าประจาหลักของทศนิยมได้
2. เชื่อมโยงความรู้เรื่องทศนิยม นาไปใช้ในการเขียนค่าประจาหลักของทศนิยมได้
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีระเบียบวินัยในการทางาน
สาระการเรียนรู้
ค่าประจาหลักทางซ้ายมือเป็น 10 เท่าของหลักที่อยู่ติดกันทางขวามือ หรือค่าประจาหลัก
ของหลักทางขวามือ มีค่าเป็น 1 ใน 10 หรือเศษหนึ่งส่วนสิบ ของหลักที่อยู่ติดกันทางซ้ายมือ
จานวนที่อยู่ในรูปทศนิยมสามารถเขียนให้อยู่ในรูปการกระจายได้เสมอโดยใช้ค่าประจา
ตาแหน่ง หรือการเขียนทศนิยมในรูปแบบการกระจาย เขียนได้ในรูปผลบวกของผลคูณระหว่างเลข
ในแต่ละหลัก กับค่าประจาหลักที่เลขโดดนั้น ๆ ตั้งอยู่
10
ตัวอย่าง
4 อยู่ในหลักหน่วย มีค่า 4
5 อยู่ในหลักสิบ มีค่า 40
6 อยู่ในหลักร้อย มีค่า 600
3 อยู่ในหลักส่วนสิบ มีค่า
10
3
หรือ 0.3
2 อยู่ในหลักส่วนร้อย มีค่า
100
2
หรือ 0.02
7 อยู่ในหลักส่วนพัน มีค่า
100
7
หรือ 0.007
เขียนในรูปการกระจาย ได้ดังนี้
= (2  100) + (4  10) + (3  1) + 

















0001
5
100
3
10
2
,
หรือ
( 2
102 ) + ( 104 ) + ( 13 ) + 






10
1
2 + 





 2
10
1
3 + 





 3
10
1
5
กิจกรรมการเรียนรู้
1. ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน
1.1 ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับการใช้จานวนในรูปทศนิยมในชีวิตประจาวัน เช่น
ราคาน้ามัน ลิตรละ 30.50 บาท ราคาน้าตาลกิโลละ 22.75 บาท เป็นต้น
1.2 ทบทวนเรื่องทศนิยมโดยครูยกตัวอย่างบนกระดาน แล้วให้ตอบว่าเป็นทศนิยมกี่
ตาแหน่ง อ่านว่าอย่างไร เช่น
เป็นทศนิยม 3 ตาแหน่ง อ่านว่า สามสิบแปดจุดห้าเจ็ดเก้า
1.3 ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปจานวนที่อยู่ในรูปทศนิยมประกอบด้วยสองส่วน คือ
1. ส่วนที่เป็นจานวนเต็ม 2. ส่วนที่เป็นทศนิยม โดยที่จุด ( . ) คั่นระหว่างสองส่วนนั้น
2. ขั้นสอน
2.1 ครูนาบัตรตัวเลขมาให้นักเรียนอ่านพร้อมกัน และช่วยกันตอบคาถาม ดังนี้
38.579
16.234
4
654.327
243.235
11
เป็นทศนิยมกี่ตาแหน่ง ( 3 ตาแหน่ง )
4 อยู่ในหลักอะไร (หลักส่วนพัน)
4 มีค่าเท่าไร ( 3
10
1
4 ) หรือ 0.004
3 อยู่ในหลักอะไร (หลักส่วนร้อย)
3 มีค่าเท่าไร ( 2
10
1
3 ) หรือ 0.03
2 อยู่ในหลักอะไร (หลักส่วนสิบ)
2 มีค่าเท่าไร (
10
1
2 ) หรือ 0.2
6 อยู่ในหลักอะไร (หลักหน่วย)
6 มีค่าเท่าไร (6 × 1)
1 อยู่ในหลักอะไร (หลักสิบ)
1 มีค่าเท่าไร (1 × 10 )
2.2 ครูและนักเรียนช่วยกันเขียนตารางประจาหลักได้ดังนี้
ตารางค่าประจาหลักของทศนิยม
ชื่อหลัก
จานวนเต็ม จุด
ทศนิยม
ทศนิยมตาแหน่งที่
... พัน ร้อย สิบ หน่วย 1 2 3 …
ค่าประจาหลัก ...
1,000
103
100
102
10
10
1
1
. 10
1
10
1
100
1
2
10
1
000,1
1
3
10
1 …
2.3 ครูนาบัตรตัวเลขมาให้นักเรียนอ่านพร้อมกันและช่วยกันบอกค่าประจาหลักและ
เขียนในรูปการกระจาย เช่น
243.235
= (2  100) + (4  10) + (3  1) + 

















0001
5
100
3
10
2
,
หรือ
( 2
102 ) + ( 104 ) + ( 13 ) + 






10
1
2 + 





 2
10
1
3 + 





 3
10
1
5
2.4 ครูยกตัวอย่างของค่าประจาหลักของทศนิยม ดังนี้
16.234
4
12
ตัวอย่างที่ 1 จงเขียน 325.243 และ 637.345 ให้อยู่ในรูปการกระจาย
วิธีทา
325.243 = ( 2
103 ) + ( 102 ) + ( 15 ) + 






10
1
2 + 





 2
10
1
4 + 





 3
10
1
3
637.345 = ( 2
106 ) + ( 103 ) + ( 17 ) + 






10
1
3 + 





 2
10
1
4 + 





 3
10
1
5
ตัวอย่างที่ 2 245.672 เลขโดด 6 มีค่าประจาหลัก เท่ากับเท่าไร
ตอบ
10
1
ตัวอย่างที่ 3 245.672 เลขโดด 6 มีค่า เท่ากับเท่าไร
ตอบ
10
1
6
2.5 ให้นักเรียนศึกษาใบความรู้ชุดที่ 1.1 ค่าประจาหลักของทศนิยม เป็นรายบุคคล
3. ขั้นสรุป
3.1 ครูและนักเรียนช่วยกันสรุป ค่าประจาหลักของทศนิยม ได้ดังนี้
1. ค่าประจาหลักทางซ้ายมือเป็น 10 เท่าของหลักที่อยู่ติดกันทางขวามือ หรือค่า
ประจาหลักของหลักทางขวามือ มีค่าเป็น 1 ใน 10 หรือเศษหนึ่งส่วนสิบ ของหลักที่อยู่ติดกันทางซ้ายมือ
2. จานวนที่อยู่ในรูปทศนิยมสามารถเขียนให้อยู่ในรูปการกระจายได้เสมอโดยใช้ค่า
ประจาตาแหน่ง หรือการเขียนทศนิยมในรูปแบบการกระจาย เขียนได้ในรูปผลบวกของผลคูณระหว่าง
เลขในแต่ละหลัก กับค่าประจาหลักที่เลขโดดนั้น ๆ ตั้งอยู่
3.2 ให้นักเรียนทาแบบฝึกทักษะชุดที่ 1.1 ค่าประจาหลักของทศนิยม เป็นรายบุคคล
ขณะที่นักเรียนทาแบบฝึกทักษะ ครูคอยสังเกตพฤติกรรมการทางานของนักเรียน พร้อมทั้งให้
ข้อเสนอแนะและตอบข้อซักถามของนักเรียนที่มีปัญหา และเน้นการมีระเบียบวินัยในการทางาน
สื่อ / แหล่งเรียนรู้
1. แถบประโยคสัญลักษณ์
2. ใบความรู้ที่ 1.1
3. แบบฝึกทักษะชุด ที่ 1.1
4. เฉลยแบบฝึกทักษะชุด ที่ 1.1
13
การวัดผลและการประเมินผล
วิธีการวัดผลและการประเมินผล
จุดประสงค์
การเรียนรู้
วิธีการวัด เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน
ด้านความรู้
ตรวจแบบฝึกทักษะ
ชุดที่ 1.1
แบบฝึกทักษะชุดที่ 1.1 นักเรียนทาได้ถูกต้องผ่าน
เกณฑ์ร้อยละ 75 ขึ้นไป
ด้านทักษะ/
กรบวนการ
สังเกตพฤติกรรมการ
ทางานรายบุคคล
แบบสังเกตพฤติกรรมการ
ทางานรายบุคคล
ได้คะแนนอยู่ในระดับ 2
ขึ้นไป ถือว่าผ่านเกณฑ์
ด้านคุณลักษณะ
สังเกตพฤติกรรมการ
ทางานรายบุคคล
แบบสังเกตพฤติกรรมการ
ทางานรายบุคคล
ได้คะแนนอยู่ในระดับ 2
ขึ้นไป ถือว่าผ่านเกณฑ์
ข้อเสนอแนะของผู้บริหารสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………..………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………..………
ลงชื่อ.........................................................
(นายสงวน มาตกาจร)
ตาแหน่ง ผู้อานวยการโรงเรียนมัธยมชัยมงคลรังงาม
วันที่...........เดือน...................................พ.ศ. .........
14
บันทึกผลหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ผลการเรียนรู้
....................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................
2. ปัญหา / อุปสรรค
....................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................
3. ข้อเสนอแนะ / แนวทางแก้ไข
....................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................
ลงชื่อ.........................................................
(นางกมลทิพย์ บุญโพธิ์)
ครู วิทยฐานะ ครู ชานาญการ
วันที่........... เดือน.........................................พ.ศ. .........
15
ใบความรู้ ชุดที่ 1.1
ค่าประจาหลักของทศนิยม
ทศนิยมใช้เขียนแทนปริมาณที่ไม่เต็มหน่วย มีเลขสองกลุ่มที่ถูกคั่นด้วย
จุด ( . ) ที่เรียกว่า จุดทศนิยม ตัวเลขที่อยู่หน้าจุดแทนจานวนเต็มหน่วย ส่วนตัว
เลขที่อยู่หลังจุดแทนจานวนที่ไม่เต็มหน่วย โดยที่ค่าของจานวนเต็มแบ่งออกเป็น
สิบส่วน ร้อยส่วน พันส่วน หมื่นส่วน... เท่า ๆ กัน
การเขียนทศนิยมแทนจานวนที่ไม่เต็มหน่วย
ส่วนที่แรเงาเขียนแทนด้วยทศนิยมได้ดังนี้
คือ 40
10
4
.
ส่วนที่แรเงาเขียนแทนด้วยทศนิยมได้ดังนี้
คือ จานวนเต็ม 1 + 51
10
5
.
ส่วนที่แรเงาเขียนแทนด้วยทศนิยมได้ดังนี้
คือ 160
100
16
.
ส่วนที่แรเงาเขียนแทนด้วยทศนิยมได้ดังนี้
คือ จานวนเต็ม 1 + 26.1
100
26

16
ค่าประจาหลักของทศนิยม
 เลขที่อยู่หน้าจุดทศนิยม มีหลักและค่าประจาหลักเป็นเช่นเดียวกับจานวนเต็ม
 เลขที่อยู่หลังจุดทศนิยมตัวแรกจะเรียกว่าทศนิยมตาแหน่งที่หนึ่ง ถัดไปเป็น
ทศนิยมตาแหน่งที่สอง ตาแหน่งที่สาม ตาแหน่งที่สี่ ไปเรื่อย ๆ ตามลาดับ
ตารางค่าประจาหลักของทศนิยม
ชื่อหลัก
จานวนเต็ม จุด
ทศนิยม
ทศนิยมตาแหน่งที่
... พัน ร้อย สิบ หน่วย 1 2 3 …
ค่าประจา
หลัก
...
1,000
103
100
102
10
10
1
1
. 10
1
10
1
100
1
2
10
1
0001
1
,
3
10
1
…
พิจารณาค่าประจาหลักของเลขโดดในหลักต่าง ๆ ของทศนิยม 215.384
2 1 5 . 3 8 4
ดังนั้นเขียน 215.384 ให้อยู่ในรูปการกระจายได้ดังนี้
215.384 = ( 2
102 ) + ( 101 ) + ( 15 ) + 






10
1
3 + 





 2
10
1
8 + 





 3
10
1
4
เป็นหลักร้อย มีค่า 2
102 เป็นทศนิยมตาแหน่งที่ 3 มีค่า 3
10
1
4
เป็นหลักสิบ มีค่า 101 เป็นทศนิยมตาแหน่งที่ 2 มีค่า 2
10
1
8
เป็นหลักหน่วย มีค่า 15 เป็นทศนิยมตาแหน่งที่ 1 มีค่า
10
1
3
17
2) 























 432
10
1
1
10
1
9
10
1
5
10
1
0)16()108( = ...............
แบบฝึกทักษะชุดที่ 1.1
ค่าประจาหลักของทศนิยม
คาชี้แจง จงเติมคาตอบลงในช่องว่างให้ถูกต้องสมบูรณ์
1. บอกค่าประจาหลักของเลขโดดที่กาหนดให้ต่อไปนี้
1) 2.08 เลขโดด 8 มีค่าประจาหลัก เท่ากับ .....................................
2) 5.0017 เลขโดด 7 มีค่าประจาหลัก เท่ากับ .....................................
3) 12.119 เลขโดด 9 มีค่าประจาหลัก เท่ากับ .....................................
2. เลขโดด 3 ในทศนิยมต่อไปนี้ มีค่าเท่าไร
1) 0.304 เลขโดด 3 มีค่าเท่ากับ .......................................................
2) 12.0163 เลขโดด 3 มีค่าเท่ากับ .......................................................
3. เขียนทศนิยมต่อไปนี้ให้อยู่ในรูปกระจาย
1) 11.57 = ...................................................................................................
2) 8.024 = ....................................................................................................
3) 0.125 = ....................................................................................................
4. เขียนจานวนต่อไปนี้ในรูปทศนิยม
1) 

















 32
2
10
1
7
10
1
6
10
1
1)16()101()102( = ............
18
แบบบันทึกคะแนนแบบฝึกทักษะ ชุดที่ 1.1 ค่าประจาหลักของทศนิยม
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 โรงเรียนมัธยมชัยมงคลรังงาม
ที่ ชื่อ - สกุล
คะแนนเต็ม
10 คะแนน คิดเป็นร้อยละ
สรุปผลการประเมิน
ผ่าน ไม่ผ่าน
1 9 90.00  -
2 9 90.00  -
3 8 80.00  -
4 8 80.00  -
5 9 90.00  -
6 9 90.00  -
7 8 80.00  -
8 8 80.00  -
9 9 90.00  -
10 9 90.00  -
11 9 90.00  -
12 8 80.00  -
13 8 80.00  -
14 8 80.00  -
15 8 80.00  -
16 8 80.00  -
17 9 90.00  -
18 8 80.00  -
19 9 90.00  -
20 8 80.00  -
21 9 90.00  -
22 8 80.00  -
23 8 80.00  -
24 8 80.00  -
25 9 80.00  -
รวม 211
ผ่านเกณฑ์
จานวน 25 คน
เฉลี่ย 8.44
S.D 0.51
ร้อยละ 84.40
19
เกณฑ์การประเมิน ผ่านเกณฑ์การประเมินต้องได้คะแนนตั้งแต่ ร้อยละ 75 ขึ้นไป
 จานวนนักเรียนผ่านเกณฑ์ จานวน 25 คน คิดเป็นร้อยละ 100
 จานวนนักเรียนไม่ผ่านเกณฑ์ – คน คิดเป็นร้อยละ –
ลงชื่อ................................................ผู้ประเมิน
(นางกมลทิพย์ บุญโพธิ์)
ครู วิทยฐานะ ครู ชานาญการ
วันที่ 4 เดือน พฤศจิกายน พ.ศ. 2557
20
แบบประเมินการสังเกตพฤติกรรมการทางานรายบุคคล (ด้านทักษะ/กระบวนการ)
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 โรงเรียนมัธยมชัยมงคลรังงาม
ที่ ชื่อ - สกุล
นาความรู้หลักการและวิธีการทาง
คณิตศาสตร์ไปเชื่อมโยงกับสาระ
คณิตศาสตร์ได้อย่างสอดคล้องและ
เหมาะสม
นาความรู้หลักการและวิธีการทาง
คณิตศาสตร์ไปเชื่อมโยงกับสาระ
คณิตศาสตร์ได้บางส่วน
นาความรู้หลักการและวิธีการทาง
คณิตศาสตร์ไปเชื่อมโยงกับสาระ
คณิตศาสตร์ได้ยังไม่เหมาะสม
สรุปผล
การประเมิน
3 2 1 ผ่าน ไม่ผ่าน
1 3 - -  -
2 3 - -  -
3 3 - -  -
4 3 - -  -
5 3 - -  -
6 3 - -  -
7 3 - -  -
8 3 - -  -
9 3 - -  -
10 3 - -  -
11 3 - -  -
12 3 - -  -
13 3 - -  -
14 3 - -  -
15 3 - -  -
16 3 - -  -
17 3 - -  -
18 3 - -  -
19 3 - -  -
20 3 - -  -
21 3 - -  -
22 3 - -  -
23 3 - -  -
21
ที่ ชื่อ - สกุล
นาความรู้หลักการและวิธีการทาง
คณิตศาสตร์ไปเชื่อมโยงกับสาระ
คณิตศาสตร์ได้อย่างสอดคล้องและ
เหมาะสม
นาความรู้หลักการและวิธีการทาง
คณิตศาสตร์ไปเชื่อมโยงกับสาระ
คณิตศาสตร์ได้บางส่วน
นาความรู้หลักการและวิธีการทาง
คณิตศาสตร์ไปเชื่อมโยงกับสาระ
คณิตศาสตร์ได้ยังไม่เหมาะสม
สรุปผล
การประเมิน
3 2 1 ผ่าน ไม่ผ่าน
24 - 2 -  -
25 3 - -  -
เกณฑ์การประเมิน ผ่านเกณฑ์การประเมินต้องได้คะแนนตั้งแต่ระดับ 2 ขึ้นไป
 จานวนนักเรียนผ่านเกณฑ์ จานวน 25 คน คิดเป็นร้อยละ 100
 จานวนนักเรียนไม่ผ่านเกณฑ์ – คน คิดเป็นร้อยละ –
ลงชื่อ................................................ผู้ประเมิน
(นางกมลทิพย์ บุญโพธิ์)
ครู วิทยฐานะ ครู ชานาญการ
วันที่ 4 เดือน พฤศจิกายน พ.ศ. 2557
22
แบบประเมินการสังเกตพฤติกรรมการทางานรายบุคคล (ด้านคุณลักษณะ)
มีระเบียบวินัยในการทางาน
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 โรงเรียนมัธยมชัยมงคลรังงาม
ที่ ชื่อ - สกุล
มีส่วนร่วมในการปฏิบัติงานร่วมกัน
ตลอดจนช่วยกันแก้ปัญหาโดยใช้
กระบวนการกลุ่มได้อย่างเป็นระบบ
มีนักเรียนบางคนทาแบบฝึกทักษะ
และไม่สนใจกระตุ้นให้เพื่อนทา
ต่างคนต่างทาโดยไม่มีการปรึกษากัน
เลย
สรุปผล
การประเมิน
3 2 1 ผ่าน ไม่ผ่าน
1 3 - -  -
2 3 - -  -
3 3 - -  -
4 3 - -  -
5 3 - -  -
6 3 - -  -
7 3 - -  -
8 3 - -  -
9 3 - -  -
10 3 - -  -
11 3 - -  -
12 3 - -  -
13 3 - -  -
14 3 - -  -
15 3 - -  -
16 3 - -  -
17 3 - -  -
18 3 - -  -
19 3 - -  -
20 3 - -  -
21 3 - -  -
22 3 - -  -
23
ที่ ชื่อ - สกุล
มีส่วนร่วมในการปฏิบัติงานร่วมกัน
ตลอดจนช่วยกันแก้ปัญหาโดยใช้
กระบวนการกลุ่มได้อย่างเป็นระบบ
มีนักเรียนบางคนทาแบบฝึกทักษะ
และไม่สนใจกระตุ้นให้เพื่อนทา
ต่างคนต่างทาโดยไม่มีการปรึกษากัน
เลย
สรุปผล
การประเมิน
3 2 1 ผ่าน ไม่ผ่าน
23 3 - -  -
24 - 2 -  -
25 3 - -  -
เกณฑ์การประเมิน ผ่านเกณฑ์การประเมินต้องได้คะแนนตั้งแต่ระดับ 2 ขึ้นไป
 จานวนนักเรียนผ่านเกณฑ์ จานวน 25 คน คิดเป็นร้อยละ 100
 จานวนนักเรียนไม่ผ่านเกณฑ์ – คน คิดเป็นร้อยละ –
ลงชื่อ................................................ผู้ประเมิน
(นางกมลทิพย์ บุญโพธิ์)
ครู วิทยฐานะ ครู ชานาญการ
วันที่ 4 เดือน พฤศจิกายน พ.ศ. 2557

แผนที่ 1 ค่าประจำหลักของทศนิยม

  • 1.
    9 แผนการจัดการเรียนรู้ กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 หน่วยการเรียนรู้ที่1 เรื่อง ทศนิยมและเศษส่วน เวลา 16 ชั่วโมง แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 ค่าประจาหลักของทศนิยม เวลา 1 ชั่วโมง วันที่ 4 เดือน พฤศจิกายน พ.ศ. 2557 ปีการศึกษา 2557 ภาคเรียนที่ 2 มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด ค 1.1 เข้าใจถึงความหลากหลายของการแสดงจานวนและการใช้จานวนในชีวิตจริง ม.1/1 ระบุหรือยกตัวอย่างและเปรียบเทียบจานวนเต็มบวก จานวนเต็มลบ ศูนย์ เศษส่วนและทศนิยม สาระสาคัญ ค่าประจาหลักทางซ้ายมือเป็น 10 เท่าของหลักที่อยู่ติดกันทางขวามือ หรือค่าประจาหลัก ของหลักทางขวามือ มีค่าเป็น 1 ใน 10 หรือเศษหนึ่งส่วนสิบ ของหลักที่อยู่ติดกันทางซ้ายมือ จานวนที่อยู่ในรูปทศนิยมสามารถเขียนให้อยู่ในรูปการกระจายได้เสมอโดยใช้ค่าประจา ตาแหน่ง หรือการเขียนทศนิยมในรูปแบบการกระจาย เขียนได้ในรูปผลบวกของผลคูณระหว่างเลข ในแต่ละหลัก กับค่าประจาหลักที่เลขโดดนั้น ๆ ตั้งอยู่ จุดประสงค์การเรียนรู้ ด้านความรู้ 1. บอกค่าประจาหลักของทศนิยมตาแหน่งต่างๆ และค่าของเลขโดดได้ 2. อธิบายเกี่ยวกับทศนิยมและค่าประจาหลักของทศนิยมได้ 3. ทาแบบฝึกทักษะได้ถูกต้องร้อยละ 75 ขึ้นไป ด้านทักษะ/กระบวนการ 1. ให้เหตุผลประกอบในการหาค่าประจาหลักของทศนิยมได้ 2. เชื่อมโยงความรู้เรื่องทศนิยม นาไปใช้ในการเขียนค่าประจาหลักของทศนิยมได้ ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ 1. มีระเบียบวินัยในการทางาน สาระการเรียนรู้ ค่าประจาหลักทางซ้ายมือเป็น 10 เท่าของหลักที่อยู่ติดกันทางขวามือ หรือค่าประจาหลัก ของหลักทางขวามือ มีค่าเป็น 1 ใน 10 หรือเศษหนึ่งส่วนสิบ ของหลักที่อยู่ติดกันทางซ้ายมือ จานวนที่อยู่ในรูปทศนิยมสามารถเขียนให้อยู่ในรูปการกระจายได้เสมอโดยใช้ค่าประจา ตาแหน่ง หรือการเขียนทศนิยมในรูปแบบการกระจาย เขียนได้ในรูปผลบวกของผลคูณระหว่างเลข ในแต่ละหลัก กับค่าประจาหลักที่เลขโดดนั้น ๆ ตั้งอยู่
  • 2.
    10 ตัวอย่าง 4 อยู่ในหลักหน่วย มีค่า4 5 อยู่ในหลักสิบ มีค่า 40 6 อยู่ในหลักร้อย มีค่า 600 3 อยู่ในหลักส่วนสิบ มีค่า 10 3 หรือ 0.3 2 อยู่ในหลักส่วนร้อย มีค่า 100 2 หรือ 0.02 7 อยู่ในหลักส่วนพัน มีค่า 100 7 หรือ 0.007 เขียนในรูปการกระจาย ได้ดังนี้ = (2  100) + (4  10) + (3  1) +                   0001 5 100 3 10 2 , หรือ ( 2 102 ) + ( 104 ) + ( 13 ) +        10 1 2 +        2 10 1 3 +        3 10 1 5 กิจกรรมการเรียนรู้ 1. ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน 1.1 ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับการใช้จานวนในรูปทศนิยมในชีวิตประจาวัน เช่น ราคาน้ามัน ลิตรละ 30.50 บาท ราคาน้าตาลกิโลละ 22.75 บาท เป็นต้น 1.2 ทบทวนเรื่องทศนิยมโดยครูยกตัวอย่างบนกระดาน แล้วให้ตอบว่าเป็นทศนิยมกี่ ตาแหน่ง อ่านว่าอย่างไร เช่น เป็นทศนิยม 3 ตาแหน่ง อ่านว่า สามสิบแปดจุดห้าเจ็ดเก้า 1.3 ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปจานวนที่อยู่ในรูปทศนิยมประกอบด้วยสองส่วน คือ 1. ส่วนที่เป็นจานวนเต็ม 2. ส่วนที่เป็นทศนิยม โดยที่จุด ( . ) คั่นระหว่างสองส่วนนั้น 2. ขั้นสอน 2.1 ครูนาบัตรตัวเลขมาให้นักเรียนอ่านพร้อมกัน และช่วยกันตอบคาถาม ดังนี้ 38.579 16.234 4 654.327 243.235
  • 3.
    11 เป็นทศนิยมกี่ตาแหน่ง ( 3ตาแหน่ง ) 4 อยู่ในหลักอะไร (หลักส่วนพัน) 4 มีค่าเท่าไร ( 3 10 1 4 ) หรือ 0.004 3 อยู่ในหลักอะไร (หลักส่วนร้อย) 3 มีค่าเท่าไร ( 2 10 1 3 ) หรือ 0.03 2 อยู่ในหลักอะไร (หลักส่วนสิบ) 2 มีค่าเท่าไร ( 10 1 2 ) หรือ 0.2 6 อยู่ในหลักอะไร (หลักหน่วย) 6 มีค่าเท่าไร (6 × 1) 1 อยู่ในหลักอะไร (หลักสิบ) 1 มีค่าเท่าไร (1 × 10 ) 2.2 ครูและนักเรียนช่วยกันเขียนตารางประจาหลักได้ดังนี้ ตารางค่าประจาหลักของทศนิยม ชื่อหลัก จานวนเต็ม จุด ทศนิยม ทศนิยมตาแหน่งที่ ... พัน ร้อย สิบ หน่วย 1 2 3 … ค่าประจาหลัก ... 1,000 103 100 102 10 10 1 1 . 10 1 10 1 100 1 2 10 1 000,1 1 3 10 1 … 2.3 ครูนาบัตรตัวเลขมาให้นักเรียนอ่านพร้อมกันและช่วยกันบอกค่าประจาหลักและ เขียนในรูปการกระจาย เช่น 243.235 = (2  100) + (4  10) + (3  1) +                   0001 5 100 3 10 2 , หรือ ( 2 102 ) + ( 104 ) + ( 13 ) +        10 1 2 +        2 10 1 3 +        3 10 1 5 2.4 ครูยกตัวอย่างของค่าประจาหลักของทศนิยม ดังนี้ 16.234 4
  • 4.
    12 ตัวอย่างที่ 1 จงเขียน325.243 และ 637.345 ให้อยู่ในรูปการกระจาย วิธีทา 325.243 = ( 2 103 ) + ( 102 ) + ( 15 ) +        10 1 2 +        2 10 1 4 +        3 10 1 3 637.345 = ( 2 106 ) + ( 103 ) + ( 17 ) +        10 1 3 +        2 10 1 4 +        3 10 1 5 ตัวอย่างที่ 2 245.672 เลขโดด 6 มีค่าประจาหลัก เท่ากับเท่าไร ตอบ 10 1 ตัวอย่างที่ 3 245.672 เลขโดด 6 มีค่า เท่ากับเท่าไร ตอบ 10 1 6 2.5 ให้นักเรียนศึกษาใบความรู้ชุดที่ 1.1 ค่าประจาหลักของทศนิยม เป็นรายบุคคล 3. ขั้นสรุป 3.1 ครูและนักเรียนช่วยกันสรุป ค่าประจาหลักของทศนิยม ได้ดังนี้ 1. ค่าประจาหลักทางซ้ายมือเป็น 10 เท่าของหลักที่อยู่ติดกันทางขวามือ หรือค่า ประจาหลักของหลักทางขวามือ มีค่าเป็น 1 ใน 10 หรือเศษหนึ่งส่วนสิบ ของหลักที่อยู่ติดกันทางซ้ายมือ 2. จานวนที่อยู่ในรูปทศนิยมสามารถเขียนให้อยู่ในรูปการกระจายได้เสมอโดยใช้ค่า ประจาตาแหน่ง หรือการเขียนทศนิยมในรูปแบบการกระจาย เขียนได้ในรูปผลบวกของผลคูณระหว่าง เลขในแต่ละหลัก กับค่าประจาหลักที่เลขโดดนั้น ๆ ตั้งอยู่ 3.2 ให้นักเรียนทาแบบฝึกทักษะชุดที่ 1.1 ค่าประจาหลักของทศนิยม เป็นรายบุคคล ขณะที่นักเรียนทาแบบฝึกทักษะ ครูคอยสังเกตพฤติกรรมการทางานของนักเรียน พร้อมทั้งให้ ข้อเสนอแนะและตอบข้อซักถามของนักเรียนที่มีปัญหา และเน้นการมีระเบียบวินัยในการทางาน สื่อ / แหล่งเรียนรู้ 1. แถบประโยคสัญลักษณ์ 2. ใบความรู้ที่ 1.1 3. แบบฝึกทักษะชุด ที่ 1.1 4. เฉลยแบบฝึกทักษะชุด ที่ 1.1
  • 5.
    13 การวัดผลและการประเมินผล วิธีการวัดผลและการประเมินผล จุดประสงค์ การเรียนรู้ วิธีการวัด เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน ด้านความรู้ ตรวจแบบฝึกทักษะ ชุดที่1.1 แบบฝึกทักษะชุดที่ 1.1 นักเรียนทาได้ถูกต้องผ่าน เกณฑ์ร้อยละ 75 ขึ้นไป ด้านทักษะ/ กรบวนการ สังเกตพฤติกรรมการ ทางานรายบุคคล แบบสังเกตพฤติกรรมการ ทางานรายบุคคล ได้คะแนนอยู่ในระดับ 2 ขึ้นไป ถือว่าผ่านเกณฑ์ ด้านคุณลักษณะ สังเกตพฤติกรรมการ ทางานรายบุคคล แบบสังเกตพฤติกรรมการ ทางานรายบุคคล ได้คะแนนอยู่ในระดับ 2 ขึ้นไป ถือว่าผ่านเกณฑ์ ข้อเสนอแนะของผู้บริหารสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย ………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………..……… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………..……… ลงชื่อ......................................................... (นายสงวน มาตกาจร) ตาแหน่ง ผู้อานวยการโรงเรียนมัธยมชัยมงคลรังงาม วันที่...........เดือน...................................พ.ศ. .........
  • 6.
    14 บันทึกผลหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1. ผลการเรียนรู้ .................................................................................................................................................................... .................................................................................................................................................................... ................................................................................................................................................................... .................................................................................................................................................................... .................................................................................................................................................................... ................................................................................................................................................................... .................................................................................................................................................................... .................................................................................................................................................................... .................................................................................................................................................................... .................................................................................................................................................................... .................................................................................................................................................................... ................................................................................................................................................................... ................................................................................................................................................................... .................................................................................................................................................................... .................................................................................................................................................................... .................................................................................................................................................................... 2. ปัญหา/ อุปสรรค .................................................................................................................................................................... .................................................................................................................................................................... 3. ข้อเสนอแนะ / แนวทางแก้ไข .................................................................................................................................................................... .................................................................................................................................................................... ลงชื่อ......................................................... (นางกมลทิพย์ บุญโพธิ์) ครู วิทยฐานะ ครู ชานาญการ วันที่........... เดือน.........................................พ.ศ. .........
  • 7.
    15 ใบความรู้ ชุดที่ 1.1 ค่าประจาหลักของทศนิยม ทศนิยมใช้เขียนแทนปริมาณที่ไม่เต็มหน่วยมีเลขสองกลุ่มที่ถูกคั่นด้วย จุด ( . ) ที่เรียกว่า จุดทศนิยม ตัวเลขที่อยู่หน้าจุดแทนจานวนเต็มหน่วย ส่วนตัว เลขที่อยู่หลังจุดแทนจานวนที่ไม่เต็มหน่วย โดยที่ค่าของจานวนเต็มแบ่งออกเป็น สิบส่วน ร้อยส่วน พันส่วน หมื่นส่วน... เท่า ๆ กัน การเขียนทศนิยมแทนจานวนที่ไม่เต็มหน่วย ส่วนที่แรเงาเขียนแทนด้วยทศนิยมได้ดังนี้ คือ 40 10 4 . ส่วนที่แรเงาเขียนแทนด้วยทศนิยมได้ดังนี้ คือ จานวนเต็ม 1 + 51 10 5 . ส่วนที่แรเงาเขียนแทนด้วยทศนิยมได้ดังนี้ คือ 160 100 16 . ส่วนที่แรเงาเขียนแทนด้วยทศนิยมได้ดังนี้ คือ จานวนเต็ม 1 + 26.1 100 26 
  • 8.
    16 ค่าประจาหลักของทศนิยม  เลขที่อยู่หน้าจุดทศนิยม มีหลักและค่าประจาหลักเป็นเช่นเดียวกับจานวนเต็ม เลขที่อยู่หลังจุดทศนิยมตัวแรกจะเรียกว่าทศนิยมตาแหน่งที่หนึ่ง ถัดไปเป็น ทศนิยมตาแหน่งที่สอง ตาแหน่งที่สาม ตาแหน่งที่สี่ ไปเรื่อย ๆ ตามลาดับ ตารางค่าประจาหลักของทศนิยม ชื่อหลัก จานวนเต็ม จุด ทศนิยม ทศนิยมตาแหน่งที่ ... พัน ร้อย สิบ หน่วย 1 2 3 … ค่าประจา หลัก ... 1,000 103 100 102 10 10 1 1 . 10 1 10 1 100 1 2 10 1 0001 1 , 3 10 1 … พิจารณาค่าประจาหลักของเลขโดดในหลักต่าง ๆ ของทศนิยม 215.384 2 1 5 . 3 8 4 ดังนั้นเขียน 215.384 ให้อยู่ในรูปการกระจายได้ดังนี้ 215.384 = ( 2 102 ) + ( 101 ) + ( 15 ) +        10 1 3 +        2 10 1 8 +        3 10 1 4 เป็นหลักร้อย มีค่า 2 102 เป็นทศนิยมตาแหน่งที่ 3 มีค่า 3 10 1 4 เป็นหลักสิบ มีค่า 101 เป็นทศนิยมตาแหน่งที่ 2 มีค่า 2 10 1 8 เป็นหลักหน่วย มีค่า 15 เป็นทศนิยมตาแหน่งที่ 1 มีค่า 10 1 3
  • 9.
    17 2)                          432 10 1 1 10 1 9 10 1 5 10 1 0)16()108(= ............... แบบฝึกทักษะชุดที่ 1.1 ค่าประจาหลักของทศนิยม คาชี้แจง จงเติมคาตอบลงในช่องว่างให้ถูกต้องสมบูรณ์ 1. บอกค่าประจาหลักของเลขโดดที่กาหนดให้ต่อไปนี้ 1) 2.08 เลขโดด 8 มีค่าประจาหลัก เท่ากับ ..................................... 2) 5.0017 เลขโดด 7 มีค่าประจาหลัก เท่ากับ ..................................... 3) 12.119 เลขโดด 9 มีค่าประจาหลัก เท่ากับ ..................................... 2. เลขโดด 3 ในทศนิยมต่อไปนี้ มีค่าเท่าไร 1) 0.304 เลขโดด 3 มีค่าเท่ากับ ....................................................... 2) 12.0163 เลขโดด 3 มีค่าเท่ากับ ....................................................... 3. เขียนทศนิยมต่อไปนี้ให้อยู่ในรูปกระจาย 1) 11.57 = ................................................................................................... 2) 8.024 = .................................................................................................... 3) 0.125 = .................................................................................................... 4. เขียนจานวนต่อไปนี้ในรูปทศนิยม 1)                    32 2 10 1 7 10 1 6 10 1 1)16()101()102( = ............
  • 10.
    18 แบบบันทึกคะแนนแบบฝึกทักษะ ชุดที่ 1.1ค่าประจาหลักของทศนิยม กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 โรงเรียนมัธยมชัยมงคลรังงาม ที่ ชื่อ - สกุล คะแนนเต็ม 10 คะแนน คิดเป็นร้อยละ สรุปผลการประเมิน ผ่าน ไม่ผ่าน 1 9 90.00  - 2 9 90.00  - 3 8 80.00  - 4 8 80.00  - 5 9 90.00  - 6 9 90.00  - 7 8 80.00  - 8 8 80.00  - 9 9 90.00  - 10 9 90.00  - 11 9 90.00  - 12 8 80.00  - 13 8 80.00  - 14 8 80.00  - 15 8 80.00  - 16 8 80.00  - 17 9 90.00  - 18 8 80.00  - 19 9 90.00  - 20 8 80.00  - 21 9 90.00  - 22 8 80.00  - 23 8 80.00  - 24 8 80.00  - 25 9 80.00  - รวม 211 ผ่านเกณฑ์ จานวน 25 คน เฉลี่ย 8.44 S.D 0.51 ร้อยละ 84.40
  • 11.
    19 เกณฑ์การประเมิน ผ่านเกณฑ์การประเมินต้องได้คะแนนตั้งแต่ ร้อยละ75 ขึ้นไป  จานวนนักเรียนผ่านเกณฑ์ จานวน 25 คน คิดเป็นร้อยละ 100  จานวนนักเรียนไม่ผ่านเกณฑ์ – คน คิดเป็นร้อยละ – ลงชื่อ................................................ผู้ประเมิน (นางกมลทิพย์ บุญโพธิ์) ครู วิทยฐานะ ครู ชานาญการ วันที่ 4 เดือน พฤศจิกายน พ.ศ. 2557
  • 12.
    20 แบบประเมินการสังเกตพฤติกรรมการทางานรายบุคคล (ด้านทักษะ/กระบวนการ) กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่1 โรงเรียนมัธยมชัยมงคลรังงาม ที่ ชื่อ - สกุล นาความรู้หลักการและวิธีการทาง คณิตศาสตร์ไปเชื่อมโยงกับสาระ คณิตศาสตร์ได้อย่างสอดคล้องและ เหมาะสม นาความรู้หลักการและวิธีการทาง คณิตศาสตร์ไปเชื่อมโยงกับสาระ คณิตศาสตร์ได้บางส่วน นาความรู้หลักการและวิธีการทาง คณิตศาสตร์ไปเชื่อมโยงกับสาระ คณิตศาสตร์ได้ยังไม่เหมาะสม สรุปผล การประเมิน 3 2 1 ผ่าน ไม่ผ่าน 1 3 - -  - 2 3 - -  - 3 3 - -  - 4 3 - -  - 5 3 - -  - 6 3 - -  - 7 3 - -  - 8 3 - -  - 9 3 - -  - 10 3 - -  - 11 3 - -  - 12 3 - -  - 13 3 - -  - 14 3 - -  - 15 3 - -  - 16 3 - -  - 17 3 - -  - 18 3 - -  - 19 3 - -  - 20 3 - -  - 21 3 - -  - 22 3 - -  - 23 3 - -  -
  • 13.
    21 ที่ ชื่อ -สกุล นาความรู้หลักการและวิธีการทาง คณิตศาสตร์ไปเชื่อมโยงกับสาระ คณิตศาสตร์ได้อย่างสอดคล้องและ เหมาะสม นาความรู้หลักการและวิธีการทาง คณิตศาสตร์ไปเชื่อมโยงกับสาระ คณิตศาสตร์ได้บางส่วน นาความรู้หลักการและวิธีการทาง คณิตศาสตร์ไปเชื่อมโยงกับสาระ คณิตศาสตร์ได้ยังไม่เหมาะสม สรุปผล การประเมิน 3 2 1 ผ่าน ไม่ผ่าน 24 - 2 -  - 25 3 - -  - เกณฑ์การประเมิน ผ่านเกณฑ์การประเมินต้องได้คะแนนตั้งแต่ระดับ 2 ขึ้นไป  จานวนนักเรียนผ่านเกณฑ์ จานวน 25 คน คิดเป็นร้อยละ 100  จานวนนักเรียนไม่ผ่านเกณฑ์ – คน คิดเป็นร้อยละ – ลงชื่อ................................................ผู้ประเมิน (นางกมลทิพย์ บุญโพธิ์) ครู วิทยฐานะ ครู ชานาญการ วันที่ 4 เดือน พฤศจิกายน พ.ศ. 2557
  • 14.
    22 แบบประเมินการสังเกตพฤติกรรมการทางานรายบุคคล (ด้านคุณลักษณะ) มีระเบียบวินัยในการทางาน กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่1 โรงเรียนมัธยมชัยมงคลรังงาม ที่ ชื่อ - สกุล มีส่วนร่วมในการปฏิบัติงานร่วมกัน ตลอดจนช่วยกันแก้ปัญหาโดยใช้ กระบวนการกลุ่มได้อย่างเป็นระบบ มีนักเรียนบางคนทาแบบฝึกทักษะ และไม่สนใจกระตุ้นให้เพื่อนทา ต่างคนต่างทาโดยไม่มีการปรึกษากัน เลย สรุปผล การประเมิน 3 2 1 ผ่าน ไม่ผ่าน 1 3 - -  - 2 3 - -  - 3 3 - -  - 4 3 - -  - 5 3 - -  - 6 3 - -  - 7 3 - -  - 8 3 - -  - 9 3 - -  - 10 3 - -  - 11 3 - -  - 12 3 - -  - 13 3 - -  - 14 3 - -  - 15 3 - -  - 16 3 - -  - 17 3 - -  - 18 3 - -  - 19 3 - -  - 20 3 - -  - 21 3 - -  - 22 3 - -  -
  • 15.
    23 ที่ ชื่อ -สกุล มีส่วนร่วมในการปฏิบัติงานร่วมกัน ตลอดจนช่วยกันแก้ปัญหาโดยใช้ กระบวนการกลุ่มได้อย่างเป็นระบบ มีนักเรียนบางคนทาแบบฝึกทักษะ และไม่สนใจกระตุ้นให้เพื่อนทา ต่างคนต่างทาโดยไม่มีการปรึกษากัน เลย สรุปผล การประเมิน 3 2 1 ผ่าน ไม่ผ่าน 23 3 - -  - 24 - 2 -  - 25 3 - -  - เกณฑ์การประเมิน ผ่านเกณฑ์การประเมินต้องได้คะแนนตั้งแต่ระดับ 2 ขึ้นไป  จานวนนักเรียนผ่านเกณฑ์ จานวน 25 คน คิดเป็นร้อยละ 100  จานวนนักเรียนไม่ผ่านเกณฑ์ – คน คิดเป็นร้อยละ – ลงชื่อ................................................ผู้ประเมิน (นางกมลทิพย์ บุญโพธิ์) ครู วิทยฐานะ ครู ชานาญการ วันที่ 4 เดือน พฤศจิกายน พ.ศ. 2557