TODOS LOS SANTOS (Noli Me Tangere Kabanata 12).pptx
ARAlin-15-Laki-sa-Layaw.pptx
1.
2. Panalangin
Panginoon, maraming salamat po sa
mga biyaya na ipinagkakaloob Ninyo
sa amin sa araw-araw. Iligtas Ninyo po
kami sa kapahamakan at ganun na rin
po ang aming mga mahal sa buhay.
Bigyan nyo po kami ng gabay upang
maunawaan po namin ang aming
aralin sa araw na ito. Patawad din po
sa mga kasalanang ginawa naming.
Huwag Ninyo po kaming pababayaan.
Maraming salamat po Amen.
5. Panuto: Magpapaikot ng isang
kahon na may lamang mga
katanungan habang may tugtog.
Kung sino ang may hawak ng
kahon at huminto ang tugtog, siya
ang bubunot ng tanong at
sasagutin ito sa klase.
6.
7. Mga Layunin:
Makalipas ang animnapung minuto, ang mga
mag-aaral ay inaasahang:
a.) Nasusuri ang mga pangunahing kaisipan
ng bawat kabanatang binasa
b.) Napahahalagahan ang mabubuting dulot
ng di pagiging “Laki sa Layaw”.
c.) Nailalahad ang mga pangyayari sa aralin
11. Unang Pangkat- una at ikalawang
saknong
Ikalawang Pangkat- ikatlo at ikaapat na
saknong
Ikatlong Pangkat- ikaapat at ikaanim
na saknong
Ikaapat na Pangkat-ikapito at
ikawalong saknong
12. Aralin 15: Laki sa Layaw (Unang
Pangkat)
“Pag-ibig, anaki’y aking nakilala,
Di dapat palakhin ang bata sa saya;
At sa katuwaa’y kapag namihasa,
Kung lumaki’y walang hihinting ginhawa.
“Sapagkat ang mundo’y bayan ng hinagpis
Mamamaya’y sukat tibayan ang dibdib;
Lumaki sa tuwa’y walang pagtitiis,
Ano’ng ilalaban sa dahas ng sakit?
13. Aralin 15 Laki sa Layaw (Ikalawang
Pangkat)
“Ang taong magawi sa ligaya’t aliw,
mahina ang puso’t lubhang maramdamin;
Inaakala pa lamang ang hilahil
na daratna’y di na matutuhang bathin.
“Para ng halamang lumaki sa tubig,
daho’y nalalanta munting di madilig;
Ikinaluloy ang sandaling init,
gayon din ang pusong sa tuwa’y maniig.
14. Aralin 15 Laki sa Layaw (Ikatlong Pangkat)
“Munting kahirapa’y mamalakhing dala,
dibdib palibhasa’y di gawaing magbata,
ay bago sa mundo’y walang kisapmata,
ang tao’y mayroong sukat ipagdusa.
“Ang laki sa layaw karaniwa’y hubad,
sa bait at muni’t sa hatol ay salat;
masaklap na bunga ng maling paglingap,
habag ng magulang sa irog na anak.
15. Aralin 15 Laki sa Layaw (Ikaapat na Pangkat)
“Sa taguring bunso’y likong pagmamahal,
ang isinasama ng bata’y nunukal;
Ang iba’y marahil sa kapabayaan
ng dapat magturong tamad na magulang.
“Ang lahat ng ito’y kay Amang talastas,
Kaya nga ang luha ni Ina’y hinamak;
At ipinadala ako sa Atenas,
bulag na isip ko’y nang doon mamulat.”
16. Saan pumapatungkol ang ating aralin?
Paano ba natin masasabi na ang isang
bata ay laki sa layaw?
17. Paano pinalaki si Florante ng kanyang
mga magulang?
Paano mo palalakihin ang iyong
magiging anak?
20. Rubriks sa Paggawa
PAMANTAYAN 1 2 3 Puntos
Pangkat
Isa hanggang
dalawa lamang ang
nakiisa sa gawain
Iilan lamang ang
nakiisa sa gawain.
Ang lahat ay
nakikiisa sa
gawain.
Pamamaraan ng
paglalahad
Hindi maayos ang
pamamaraan ng
paglalahad
Maayos ang
paglalahad ngunit
may ilan na hindi
seryoso.
Maayos ang
pamamaraan na
ipinakita at lahat ay
seryoso.
Mahahalagang
pangyayaring
inilahad
May ilang mga
pangyayari na hindi
na dapat ilahad.
May kakulangan
ang mahalagang
pangyayari na
inilahad.
Sapat ang
mahahalagang
pangyayari na
inilahad ng
pangkat.
Kabuuang Puntos
22. Panuto: Piliin ang titik ng tamang
sagot.
A. Kung tama ang A at mali ang B
B. Kung mali ang A at tama ang B
C. Parehong tama
B. Parehong mali
23. 1. A. Ang batang lumaki sa tuwa’y walang
pagtitiis
B. Sunod ang layaw ni Florante sa kanyang
magulang.
2. A. Ang laki sa layaw ay karaniwang hirap sa
buhay.
B. Sila ay laging handa sa hamon ng buhay.
3. A. Inihahalintulad ang batang laki sa layaw sa
isang halamang lumaki sa tubig
B. na ikinaluluoy o ikinalalanta ang sandalling
24. 4. A. Ang batang hindi laki sa layaw ay matatag
sa hamon ng buhay
B. Sa panahon ngayon, walang kabataan ang
laki sa layaw.
5. A. Ang araling “Laki sa Layaw” ay isa sa mga
aralin sa Florante at Laura.
B. Si Francisco Balagtas ang sumulat ng
akdang ito.
26. Takdang-Aralin
Magsagawa ng isang interbyu sa ilang
kapitbahay na magulang at itanong ang mga
sumusunod:
• Ano-ano ang mga pangunahing
pangangailangan ng anak na dapat ibigay
ng magulang?
• Paano nagpapalaki na hindi
nagpapalayaw?
• Makabubuti ba o makasasama ang
pagpapalayaw ng magulang sa isang
28. Sanggunian:
Para sa nilalaman:
Amog , M. V., & Pagoso, N. P. (2019). Obra Maestra Batayang Akdang
Pampanitikan Florante at Laura. Sampaloc, Manila: Rex Book Store,
Inc.
https://images.app.goo.gl/JoQvWTKbDsGCzf2D7
Larawang kuha ni Bb. M. Alcanar sa gagamiting aklat.
Mga larawan ng pangyayari ay kuha at pinagsamasama gamit ang
StoryboardThat: https://www.storyboardthat.com/