More Related Content
Similar to แผนการเรียนรู้หน่วยที่ 6 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
Similar to แผนการเรียนรู้หน่วยที่ 6 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 (20)
แผนการเรียนรู้หน่วยที่ 6 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
- 1. แผนการจัดการเรียนรู้ที่1 สิ่งแวดล้อมกับสุขภาพ
กลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 หน่วยที่ 6 สิ่งแวดล้อมรอบตัว
สาระที่ 4 การสร้างเสริมสุขภาพ สมรรถภาพและการป้องกันโรค
มาตรฐาน พ 4.1 เห็นคุณค่าและมีทักษะในการสร้างเสริมสุขภาพ การดํารงสุขภาพ การป้องกันโรค และ
การสร้างเสริมสมรรถภาพเพื่อสุขภาพ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 6 สิ่งแวดล้อมรอบตัว เวลาเรียน 8 ชั่วโมง
เรื่อง สิ่งแวดล้อมกับสุขภาพ เวลา 1 ชั่วโมง
สอนวันที่ ....................เดือน ................................... พ.ศ. .....................
ชื่อครูผู้สอน นางอมรา กิจเรืองศรี ครูประจําชั้น
ครูประจําวิชา
*****************************************************************************
1. สาระสําคัญ
สิ่งแวดล้อมมีความสัมพันธ์กับสุขภาพ การอยู่ในสิ่งแวดล้อมที่ถูกสุขลักษณะจะทําให้มีสุขภาพที่ดี
2. ตัวชี้วัด พ 4.1 (ป4/1)
2.1 อธิบายความสัมพันธ์ระหว่างสิ่งแวดล้อมกับสุขภาพ
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 บอกความหมายของสิ่งแวดล้อมได้
3.2 บอกความสําคัญของสิ่งแวดล้อมได้
3.3 บอกความสัมพันธ์ของสิ่งแวดกับสุขภาพได้
3.4 มีจิตสาธารณะ
3.5 มีสมรรถนะผู้เรียน มีความสามารถในการแก้ปัญหา
4. วิเคราะห์พฤติกรรม
พุทธิพิสัย : บอกความหมายของสิ่งแวดล้อมได้
: บอกความสําคัญของสิ่งแวดล้อม
: บอกความสัมพันธ์ของสิ่งแวดกับสุขภาพได้
ทักษะพิสัย : มีสมรรถนะผู้เรียน มีความสามารถในการแก้ปัญหา
จิตพิสัย : มีจิตสาธารณะ
- 2. 5. สาระการเรียนรู้
5.1 ความหมายของสิ่งแวดล้อม
5.2 ความสําคัญของสิ่งแวดล้อม
5.3 ความสัมพันธ์ของสิ่งแวดล้อมกับสุขภาพ
6. สื่อ / แหล่งการเรียนรู้
6.1 หนังสือเรียนสุขศึกษาและพลศึกษา ชั้น ป.4
6.2 ถังขยะประเภทต่าง ๆ
6.3 วีดีโอปัญหาสิ่งแวดล้อมที่ส่งผลต่อสุขภาพ
6.4 http: // kruummara.wordpress.com
7. กระบวนการเรียนรู้ : ความสัมพันธ์เชิงเหตุผล หรือกระบวนการ 2R = relation $ reason
7.1 ขั้นตอนการจัดกิจกรรม
7.1.1 ขั้นกําหนดสิ่งที่ต้องการค้นพบ = กระบวนการสืบค้น
7.1.2 ขั้นกําหนดเป้าหมาย = กระบวนการเรียนรู้ที่พึงประสงค์
7.1.3 ขั้นพิจารณาแยกแยะ = กระบวนการคิดวิเคราะห์
7.1.4 ขั้นสรุปคําตอบ = กระบวนการคิดอย่างมีวิจารณญาณ
7.15 ขั้นนําผลที่ได้ไปใช้ประโยชน์ = กระบวนการสังเคราะห์
8. กิจกรรมการเรียนรู้
8.1 ขั้นนําเข้าสู่บทเรียน
8.1.1 ครูสํารวจนักเรียนและตรวจสุขภาพ แจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้และทดสอบก่อนเรียน
8.1.2 ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกันตามความสามารถ
8.1.3 ให้นักเรียนเล่นเกมเก็บขยะใส่ถัง
8.2 ขั้นสอน
ขั้นกําหนดสิ่งที่ต้องการค้นพบ = กระบวนการสืบค้น
8.2.1 ครูนําวีดีโอเรื่องรักชีวิตหยุดทําลายสิ่งแวดล้อม และปัญหาสิ่งแวดล้อมรอบตัวเรา
จาก kruummara.wordpress.com มาให้นักเรียนดู แล้วร่วมกันแสดงความคิดเห็นว่าสิ่งแวดล้อมเรื่องใด
ส่งผลเสียต่อสุขภาพ และมีผลเสียต่อสุขภาพอย่างไร
- 3. ขั้นกําหนดเป้ าหมาย = กระบวนการเรียนรู้ที่พึงประสงค์
8.2.2 ครูและนักเรียนทําความเข้าใจร่วมกันในเรื่องความหมาย ความสําคัญของสิ่งแวดล้อม และ
ความสัมพันธ์ของสิ่งแวดล้อมกับสุขภาพ เพื่อให้นักเรียนบอกความหมาย ความสําคัญของสิ่งแวดล้อมได้
และบอกความสัมพันธ์ของสิ่งแวดล้อมกับสุขภาพได้
ขั้นพิจารณาแยกแยะ = กระบวนการคิดวิเคราะห์
8.2.3 แบ่งนักเรียนออกเป็น 6 กลุ่ม แต่ละกลุ่มสืบค้นข้อมูลจาก http: // kruummara.wordpress.com
และแหล่งเรียนรู้อื่น ๆ โดยแต่ละกลุ่มศึกษาความหมายของสิ่งแวดล้อม ความสําคัญของสิ่งแวดล้อม และ
ความสัมพันธ์ของสิ่งแวดล้อมกับสุขภาพ
8.2.4 นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันแสดงความคิดเห็น จากเรื่องที่ไปศึกษาจากแหล่งเรียนรู้ต่าง ๆ
จากนั้นแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนอภิปรายเรื่องที่ไปศึกษาให้กลุ่มอื่น ๆ ฟัง ครูเติมเต็มในสิ่งที่ขาดหายไป
ขั้นสรุปคําตอบ = กระบวนการคิดอย่างมีวิจารณญาณ
8.2.5 นักเรียนแต่ละกลุ่มรวบรวมประเด็นสําคัญ จากการพิจารณาแยกแยะ แล้วช่วยกันบอก
ความหมาย บอกความสําคัญของสิ่งแวดล้อม และบอกความสัมพันธ์ของสิ่งแวดล้อมกับสุขภาพ
ขั้นนําผลที่ได้ไปใช้ประโยชน์ = กระบวนการสังเคราะห์
8.3 ขั้นสรุป
8.3.1 นักเรียนและครูร่วมกันสรุปความหมาย และความสําคัญของสิ่งแวดล้อม และบอก
ความสัมพันธ์ของสิ่งแวดล้อมกับสุขภาพได้
8.3.2 เปิดโอกาสให้นักเรียนซักถาม และแสดงความคิดเห็น
8.3.3 ทดสอบหลังเรียน
9. การวัดและประเมินผลการเรียน
9.1 ตัวบ่งชี้ความสําเร็จ นักเรียนร้อยละ 100 มีความรู้ความสามารถดังนี้
9.1.1 บอกความหมายของสิ่งแวดล้อมได้
9.1.2 บอกความสําคัญของสิ่งแวดล้อมได้
9.1.3 บอกความสัมพันธ์ของสิ่งแวดกับสุขภาพได้
9.1.4 มีจิตสาธารณะ
9.1.5 มีสมรรถนะผู้เรียนมีความสามารถในการแก้ปัญหา
- 4. 9.2 วิธีการวัด / ประเมินผล
9.2.1 สังเกตคุณลักษณะอันพึงประสงค์เรื่องการมีวินัย และสมรรถนะผู้เรียน
9.2.2 ตรวจผลงาน
9.2.3 ตรวจแบบทดสอบหลังเรียน
9.3 เครื่องมือวัด / ประเมินผล
9.3.1 แบบประเมินด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ และสมรรถนะผู้เรียน
9.3.2 ผลงานใบงานที่ 1
9.3.3 แบบทดสอบหลังเรียนเรื่องสิ่งแวดล้อมรอบตัวเรา
9.4 เกณฑ์การวัด
9.4.1 สังเกตคุณลักษณะที่พึงประสงค์เรื่องการมีจิตสาธารณะ
เกณฑ์การให้คะแนนแต่ละข้อ / ระดับคุณภาพ
ข้อ 1 รู้จักการทําประโยชน์เพื่อส่วนรวมและช่วยเหลือผู้อื่น
ระดับ 3 หมายถึง ปฏิบัติชัดเจนสมํ่าเสมอ
ระดับ 2 หมายถึง ปฏิบัติชัดเจนและบ่อยครั้ง
ระดับ 1 หมายถึง ปฏิบัติเป็นบางครั้ง
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบัติเลย
ข้อ 2 รู้จักดูแล รักษาสถานที่และสิ่งแวดล้อมเพื่อส่วนรวม
ระดับ 3 หมายถึง ปฏิบัติชัดเจนสมํ่าเสมอ
ระดับ 2 หมายถึง ปฏิบัติชัดเจนและบ่อยครั้ง
ระดับ 1 หมายถึง ปฏิบัติเป็นบางครั้ง
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบัติ
ข้อ 3 เข้าร่วมกิจกรรมบําเพ็ญตนเพื่อส่วนรวมเมื่อมีโอกาส
ระดับ 3 หมายถึง ปฏิบัติชัดเจนสมํ่าเสมอ
ระดับ 2 หมายถึง ปฏิบัติชัดเจนและบ่อยครั้ง
ระดับ 1 หมายถึง ปฏิบัติเป็นบางครั้ง
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบัติ
- 5. เกณฑ์การประเมินตามระดับคุณภาพ
คะแนน 8 – 9 ระดับคุณภาพ 3 (ดีเยี่ยม) คะแนน 6 – 7 ระดับคุณภาพ 2 (ดี)
คะแนน 3 – 5 ระดับคุณภาพ 1 (ผ่าน) คะแนน 0 – 2 ระดับคุณภาพ 0 (ไม่ผ่าน)
9.4.2 สังเกตพฤติกรรมสมรรถนะผู้เรียน มีความสามารถในการแก้ปัญหา
เกณฑ์การให้คะแนนแต่ละข้อ / ระดับคุณภาพ
ข้อ 1 แก้ปัญหาและอุปสรรคต่างๆ โดยใช้เหตุผล
ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบัติชัดเจนและสมํ่าเสมอ
ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบัติชัดเจนและบ่อยครั้ง
ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบัติบางครั้ง
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบัติ
ข้อ 2 แสวงหาความรู้มาประยุกต์ใช้ในการแก้ปัญหา
ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบัติชัดเจนและสมํ่าเสมอ
ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบัติชัดเจนและบ่อยครั้ง
ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบัติบางครั้ง
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบัติ
ข้อ 3 ตัดสินใจที่มีประสิทธิภาพโดยคํานึงถึงผลกระทบต่อตนเอง
สังคมและสิ่งแวดล้อม
ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบัติชัดเจนและสมํ่าเสมอ
ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบัติชัดเจนและบ่อยครั้ง
ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบัติบางครั้ง
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบัติ
เกณฑ์การประเมินตามระดับคุณภาพ
คะแนน 8 – 9 ระดับคุณภาพ 3 (ดีเยี่ยม) คะแนน 6 – 7 ระดับคุณภาพ 2 (ดี)
คะแนน 3 – 5 ระดับคุณภาพ 1 (ผ่าน) คะแนน 0 – 2 ระดับคุณภาพ 0 (ไม่ผ่าน)
- 6. 9.4.3 ผลงานใบงานที่ 1
เกณฑ์การให้คะแนนแต่ละข้อ / ระดับคุณภาพ
ข้อ 1 ความถูกต้องของเนื้อหาที่กําหนด
ระดับ 3 หมายถึง ถูกต้องครบถ้วนทุกเนื้อหา
ระดับ 2 หมายถึง ถูกต้องทุกเนื้อหา
ระดับ 1 หมายถึง ถูกต้องบางเนื้อหา
ข้อ 2 วิธีการนําเสนอ
ระดับ 3 หมายถึง นําเสนอได้หลากหลายรูปแบบและเรียงลําดับความสําคัญ
ระดับ 2 หมายถึง นําเสนอรูปแบบตามใบงานและเรียงลําดับความสําคัญ
ระดับ 1 หมายถึง นําเสนออย่างไม่เป็นระบบ
ข้อ 3 การออกแบบผลงาน
ระดับ 3 หมายถึง มีความคิดสร้างสรรค์ในการออกแบบผลงาน สวยงาม ตกแต่งได้
เป็นระเบียบ
ระดับ 2 หมายถึง มีผลงานเรียบร้อย สวยงาม ตกแต่งได้เป็นระเบียบ
ระดับ 1 หมายถึง มีผลงานปกติตามใบงานที่นําเสนอ ไม่ตกแต่งชิ้นงาน
เกณฑ์การตัดสิน
ได้คะแนน 5-9 คะแนน = ผ่าน
ได้คะแนน 1-4 คะแนน = ไม่ผ่าน
9.4.4 แบบทดสอบหลังเรียน
เกณฑ์การให้คะแนน
จํานวนข้อสอบ 10 ข้อ ข้อละ 1 คะแนน คะแนนเต็ม 10 คะแนน
เกณฑ์การตัดสิน
ได้คะแนน 8-10 คะแนน = ผ่าน
ได้คะแนน 0-7 คะแนน = ไม่ผ่าน
- 7. 10. กิจกรรมเสนอแนะ
10.1 ให้การบ้านนักเรียนไปศึกษาสิ่งแวดล้อมบริเวณบ้านของนักเรียน
11. ข้อเสนอแนะของหัวหน้าสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………......................................................................
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………......................................................................
ลงชื่อ.................................................
( นายสมยศ เพ็ชรวงษา )
ผู้อํานวยการโรงเรียนวัดพวงนิมิต
- 8. 12. บันทึกหลังสอน
12.1 ผลการเรียนรู้
ผู้เรียนที่ผ่านตัวชี้วัด มีจํานวน........คน คิดเป็นร้อยละ............
ผู้เรียนที่ไม่ผ่านตัวชี้วัด มีจํานวน......คน คิดเป็นร้อยละ...............
ผลการจัดกิจกรรม
1. นักเรียนร้อยละ ........... บอกความหมายของสิ่งแวดล้อมได้
2. นักเรียนร้อยละ ........... บอกความสําคัญของสิ่งแวดล้อมได้
3. นักเรียนร้อยละ ........... บอกความสัมพันธ์ของสิ่งแวดล้อมกับสุขภาพได้
4. นักเรียนร้อยละ ........... มีสมรรถนะผู้เรียนด้านมีความสามารถในการแก้ปัญหา
5. นักเรียนร้อยละ............ มีจิตสาธารณะ
6. นักเรียนร้อยละ............ ผ่านเกณฑ์การประเมินการทดสอบหลังเรียน
ผู้เรียนที่ไม่ผ่านเกณฑ์การประเมินได้แก่
..........................................................................................................................................................................
..........................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................
12.2 แนวทางแก้ไข
........................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................
..........................................................................................................................................................................
..........................................................................................................................................................................
12.3 ผลการแก้ไข
..........................................................................................................................................................................
..........................................................................................................................................................................
..........................................................................................................................................................................
..........................................................................................................................................................................
ลงชื่อ................................................ครูผู้สอน
( นางอมรา กิจเรืองศรี )
- 11. บันทึกสรุปผลการประเมินตามจุดประสงค์การเรียนรู้ของแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
กลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4
คําชี้แจง นําผลการประเมินจากใบงาน แบบประเมินคุณลักษณะที่พึงประสงค์ และสมรรถนะผู้เรียน
เรื่องสิ่งแวดล้อมกับสุขภาพ บันทึกลงในช่องรายการตามเกณฑ์การตัดสิน
ผ่าน/ไม่ผ่าน โดยใส่ เครื่องหมาย √ ลงในช่องผ่าน หรือ √ ในช่องไม่ผ่าน
เลขที่ ชื่อ - สกุล
จุดประสงค์การเรียนรู้
ผลการ
ประเมิน
ผ่าน
เกณฑ์
ร้อยละ
บอกความหมายของสิ่งแวดล้อมได้
บอกความสําคัญของสิ่งแวดล้อมได้
บอกความสัมพันธ์ของสิ่งแวดล้อม
กบสุขภาพได้
มีจิตสาธารณะ
มีสมรรถนะผู้เรียน
รวม5รายการ
รวม5รายการ
ผ มผ ผ มผ ผ มผ ผ มผ ผ มผ ผ ผ 100.00
27
28
29
30
31
32
33
34
35
36
37
38
ผ่านเกณฑ์ร้อยละ
- 12. แบบสังเกตพฤติกรรม / คุณลักษณะที่พึงประสงค์เรื่องการมีจิตสาธารณะ
ชั้น ประถมศึกษาปีที่ 4
กลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา
หน่วยการเรียนรู้ที่ 6 สิ่งแวดล้อมรอบตัวเรา เรื่องสิ่งแวดล้อมกับสุขภาพ
สถานภาพของผู้ประเมิน
☺ ตนเอง ☺ เพื่อน ☺ ผู้ปกครอง ☺ครูผู้สอน ☺ผู้สนใจ
คําชี้แจง ให้กรอกคะแนนการประเมินตามเกณฑ์ที่กําหนดไว้
เกณฑ์การให้คะแนน เกณฑ์การตัดสิน
ระดับคุณภาพ 3 = ดี ได้คะแนน 6 - 9 คะแนน = ผ่าน
ระดับคุณภาพ 2 = พอใช้ ได้คะแนน 1 - 5 คะแนน = ไม่ผ่าน
ระดับคุณภาพ 1 = ปรับปรุง
เลข
ที่
กลุ่มที่.......
ชื่อ - สกุล
รายการพฤติกรรม
รู้จักการทําประโยชน์เพื่อส่วนรวมและ
ช่วยเหลือผ้อื่น
รู้จักดูแลรักษาสถานที่และสิ่งแวดล้อมเพื่อ
ส่วนรวม
เข้าร่วมกิจกรรมบําเพ็ญตนเพื่อส่วนรวม
เมื่อมีโอกาส
รวมคะแนน
เกณฑ์การตัดสิน
3 3 3 9 ผ่าน ปรับปรุง
ลงชื่อ.........................................ผู้ประเมิน
( .......................................)
- 13. แบบประเมินผลงาน
ใบงาน
ชั้น ประถมศึกษาปีที่ 4
กลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา
หน่วยการเรียนรู้ที่ 6 สิ่งแวดล้อมรอบตัวเรา เรื่องสิ่งแวดล้อมกับสุขภาพ
สถานภาพของผู้ประเมิน
☺ ตนเอง ☺ เพื่อน ☺ ผู้ปกครอง ☺ครูผู้สอน ☺ผู้สนใจ
คําชี้แจง ให้กรอกคะแนนการประเมินตามเกณฑ์ที่กําหนดไว้
เกณฑ์การให้คะแนน เกณฑ์การตัดสิน
ระดับคุณภาพ 3 = ดี ได้คะแนน 6 - 9 คะแนน = ผ่าน
ระดับคุณภาพ 2 = พอใช้ ได้คะแนน 1 - 5 คะแนน = ไม่ผ่าน
ระดับคุณภาพ 1 = ปรับปรุง
เลข
ที่
กลุ่มที่.......
ชื่อ - สกุล
รายการพฤติกรรม
ความถูกต้องตามเนื้อหาที่กําหนด
วิธีการนําเสนอ
การออกแบบผลงาน
รวมคะแนน
เกณฑ์การตัดสิน
3 3 3 9 ผ่าน ปรับปรุง
ลงชื่อ.........................................ผู้ประเมิน
( .......................................)
- 14. แบบบันทึกคะแนนการทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน
สาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4
สาระที่ 4 การสร้างเสริมสุขภาพ สมรรถภาพ และการป้ องกันโรค
หน่วยกาเรียนรู้ที่ 6 สิ่งแวดล้อมรอบตัวเรา เรื่องสิ่งแวดล้อมกับสุขภาพ
คําชี้แจง ให้กรอกคะแนนการประเมินตามเกณฑ์ที่กําหนดไว้
เกณฑ์การให้คะแนน
จํานวนข้อสอบ 10 ข้อ ข้อละ 1 คะแนน คะแนนเต็ม 10 คะแนน
เกณฑ์การตัดสิน ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 80
ได้คะแนน 8 - 10 คะแนน = ผ่าน
ได้คะแนน 0 - 7 คะแนน = ไม่ผ่าน
เลขที่ ชื่อ - สกุล
คะแนนทดสอบ ซ่อมเสริม ผลการประเมิน
ก่อน
เรียน
หลัง
เรียน
ครั้งที่1 ครั้งที่2 ผ่าน ไม่ผ่าน
1
2
3
4
5
6
7
8
9
10
11
12
13
14
- 18. ใบงานที่ 1.1
เรื่อง ความหมายและความสัมพันธ์ของสิ่งแวดล้อมกับสุขภาพ
คําชี้แจง นักเรียนแต่ละกลุ่มรวบรวมประเด็นสําคัญ จากการพิจารณาแยกแยะ แล้วช่วยกันวิเคราะห์ และ
บอกความหมาย และความสัมพันธ์ของสิ่งแวดล้อมกับสุขภาพ
ความหมายของสิ่งแวดล้อม
………………………………………………...............................…………………………………………..
………………………...…………………………………………………………………...…………………
…………………………………………...…………………………………………………………………..
………………………………………………...............................………………………………………….
………………………...…………………………………………………………………...…………………
…………………………………………...…………………………………………………………………..
ความสัมพันธ์ของสิ่งแวดล้อมกับสุขภาพ
………………………………………………...............................…………………………………………
………………………...…………………………………………………………………...…………………
………………………………………………...……………………………………………………………..
……..………………………………………………...............................……………………………………
……………………………...…………………………………………………………………...……………
……………………………………………………...………………………………………………………..
…………........................................................................................................................................................
ชื่อกลุ่ม...........................
สมาชิกกลุ่ม
1.........................................................................ประธาน
2.........................................................................กรรมการ
3.........................................................................กรรมการ
4.........................................................................เลขานุการ
- 19. ใบงานที่ 1.2
เรื่องความสําคัญของสิ่งแวดล้อม
คําชี้แจง สังเกตสิ่งต่าง ๆ ที่อยู่รอบตัว แล้วบันทึกข้อมูล พร้อมทั้งบอกประโยชน์ของสิ่งเหล่านั้น
ที่มีต่อมนุษย์
สิ่งที่สังเกตเห็น ประโยชน์
ชื่อกลุ่ม...........................
สมาชิกกลุ่ม
1.........................................................................ประธาน
2.........................................................................กรรมการ
3.........................................................................กรรมการ
4.........................................................................เลขานุการ
- 20. แบบทดสอบหลังเรียน
สาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา หน่วยที่ 6 สิ่งแวดล้อมรอบตัวเรา เรื่องสิ่งแวดล้อมกับสุขภาพ
จํานวนข้อสอบ 10 ข้อ คะแนนเต็ม 10 คะแนน เวลา 10 นาที
คําชี้แจง เลือกคําตอบที่ถูกต้องที่สุดเพียงข้อเดียว
1. นักเรียนจะมีส่วนช่วยในการดูแลสิ่งแวดล้อม
ในชุมชนได้อย่างไร
ก. สร้างโรงบําบัดนํ้าเสีย
ข. ติดตั้งเครื่องกรองอากาศ
ค. ขุดลอกคูคลอง
ง. ทิ้งขยะลงในถัง
2. ข้อใดเป็นความหมายของคําว่า “สิ่งแวดล้อม”
ก. สิ่งแวดล้อมที่อยู่รอบตัวเรา ทั้งมีชีวิตและ
ไม่มีชีวิต
ข. สิ่งแวดล้อมที่อยู่รอบตัวเรา สิ่งที่มีชีวิต
เท่านั้น
ค. สิ่งแวดล้อมที่อยู่รอบตัวเรา สิ่งที่ไม่มีชีวิต
เท่านั้น
ง. สิ่งแวดล้อมที่อยู่รอบตัวเรา สิ่งที่มนุษย์
สร้างขึ้นเองเท่านั้น
3.ใครจะมีสุขภาพที่ดี
ก. จอยทํางานกับเครื่องจักรกล
ข. บ้านของมดมีนํ้าขังอยู่ใต้ถุนบ้าน
ค. หญิงกําจัดขยะภายในบ้านโดยการทิ้งไว้
ข้างบ้าน
ง. กุ๊กทําความสะอาดและจัดสิ่งของในบ้านทุก
อาทิตย์
4. สิ่งแวดล้อมมีความสัมพันธ์กับสุขภาพ
อย่างไร
ก. สิ่งแวดล้อมดีจะช่วยให้ร่างกายแข็งแรง
ข. สิ่งแวดล้อมไม่ดีจะทําให้เกิดปัญหาด้าน
สุขภาพ
ค. สิ่งแวดล้อมไม่ดีจะทําให้เกิดปัญหา
ทางด้านจิตใจ
ง. ถูกทุกข้อ
5. นักเรียนควรใช้สิ่งใดใส่อาหารไปโรงเรียน
เพื่อช่วยรักษาสิ่งแวดล้อม
ก. โฟม
ข. ถุงพลาสติก
ค. กล่องข้าวกระดาษ
ง. ปิ่นโต
6. นักเรียนมีวิธีการกําจัดขยะอย่างไร
ก. ทิ้งขยะนอกบ้านตนเอง
ข. ทิ้งในถังเดียวกันแล้วปิดฝา
ค. ทิ้งขยะเปียกรวมกับขยะแห้งได้
ง. แยกขยะเปียก ขยะแห้ง และขยะอันตราย
ก่อนทิ้ง
7. ถ้าบริเวณบ้านของนักเรียนมีนํ้าเน่าเสีย จะ
ส่งผลอย่างไรต่อสุขภาพ
ก. ทําให้ตาเกิดอาการระคายเคือง
ข. เกิดการระคายเคืองระบบหายใจ
- 21. 7. ถ้าบริเวณบ้านของนักเรียนมีนํ้าเน่าเสีย จะ
ส่งผลอย่างไรต่อสุขภาพ
ก. ทําให้ตาเกิดอาการระคายเคือง
ข. เกิดการระคายเคืองระบบหายใจ
ค. ทําให้เรามีภูมิต้านทานเพิ่มมากขึ้น
ง. ทําให้เกิดฝุ่นละออง ทําลายระบบทางเดิน
หายใจ
8. ใครปฏิบัติตนเพื่อรักษาสิ่งแวดล้อมได้ถูกต้อง
ก. ต้นรวบรวมขยะทุกชนิดภายในบ้านทิ้งไว้
ในถุงเดียวกันทุกวัน
ข. ก้อยกําจัดนํ้าเสียในบ้านโดยการปล่อยลงใน
คลองข้างบ้าน
ค.โอ๋นํากระดาษที่ใช้ด้านเดียวกลับมาใช้ใหม่
ง. เด่นทําความสะอาดบ้านเดือนละ 1 ครั้ง
9. ข้อใดคือสิ่งแวดล้อมที่อยู่รอบตัวเรา
ก. ต้นไม้
ข. รถยนต์
ค. สุนัข
ง. ถูกทุกข้อ
10. การดูแลรักษาสิ่งแวดล้อมทั้งที่บ้านและ
ชุมชนส่งผลต่อสุขภาพอย่างไร
ก. ทําให้หายจากโรคภัยไข้เจ็บ
ข. ทําให้เกิดโรคต่าง ๆ ตามมา
ค. ทําให้ทุกคนมีสุขภาพดี
ง. ทําให้ทุกคนมีฐานะดีขึ้น