SlideShare a Scribd company logo
1 of 33
Download to read offline
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 การดูแลสิ่งแวดล้อม
กลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4 ภาคเรียนที่ 2 ปี การศึกษา 2556
สาระที่ 4 การสร้างเสริ มสุขภาพ สมรรถภาพและการป้ องกันโรค
มาตรฐาน พ 4.1 เห็นคุณค่าและมีทกษะในการสร้างเสริ มสุขภาพ การดารงสุขภาพ การป้ องกันโรค และ
ั
การสร้างเสริ มสมรรถภาพเพื่อสุขภาพ
เวลาเรี ยน 8 ชัวโมง
่

หน่ วยการเรียนรู้ที่ 6 สิ่งแวดล้อมรอบตัวเรา
เรื่ อง การดูแลสิ่งแวดล้อม

เวลา

2 ชัวโมง
่

สอนวันที่ 13 เดือน ธันวาคม พ.ศ. 2556
20 เดือน ธันวาคม พ.ศ. 2556
ชื่อครู ผสอน นางอมรา กิจเรื องศรี
ู้

 ครู ประจาชั้น

 ครู ประจาวิชา
************************************************************************************
1. สาระสาคัญ
สิ่งแวดล้อมหมายถึงภูมิประเทศ ลักษณะภูมิอากาศ สภาพของพื้นดิน ลักษณะต้นน้ าลาธาร
ตลอดจนทรัพยากรธรรมชาติอื่น ๆ ซึ่งเป็ นปัจจัยพื้นฐานที่มีอิทธิพลต่อพฤติกรรม ต่อสุขภาพและต่อการ
ดารงชีวิตของมนุษย์ การที่คนเราอยูในสภาพแวดล้อมที่ดียอมทาให้พฤติกรรม และสุขภาพดีตามไปด้วย
่
่
เราจึงควรช่วยกันดูแลสิ่งแวดล้อม
2. ตัวชี้วด พ 4.1 (ป4/1)
ั
2.1 อธิบายความสัมพันธ์ระหว่างสิ่งแวดล้อมกับสุขภาพ
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 บอกวิธีการดูแลสิ่งแวดล้อมได้
3.2 ปฏิบติตนเป็ นผูดูแลสิ่งแวดล้อมได้
ั
้
3.3 มีระเบียบวินย
ั
3.4 มีสมรรถนะผูเ้ รี ยน มีความสามารถในการแก้ปัญหา
4. วิเคราะห์ พฤติกรรม
 พุทธิพสัย : บอกวิธีการดูแลสิ่งแวดล้อมได้
ิ
 ทักษะพิสัย : มีสมรรถนะผูเ้ รี ยน มีความสามารถในการแก้ปัญหา
: ปฏิบติตนเป็ นผูดูแลสิ่งแวดล้อมได้
ั
้
 จิตพิสัย

: มีระเบียบวินย
ั

5. สาระการเรียนรู้
5.1 การดูแลสิ่งแวดล้อม
6. สื่อ / แหล่งการเรียนรู้
6.1 หนังสือเรี ยนสุขศึกษาและพลศึกษา ชั้น ป.4
6.2 แผ่นภาพถังขยะประเภทต่าง ๆ
6.3 เพลงเสียงจากแม่กลอง
6.4 วีดีโอการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมธรรมชาติ - YouTube
6.5 กิจกรรมพัฒนาการเรี ยนรู้ที่ 30 - 32
6.6 http: // kruummara.wordpress.com
6.7 แบบทดสอบก่อนเรี ยน – หลังเรี ยน
6.8 แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ และแบบประเมินสมรรถนะผูเ้ รี ยน
7. กระบวนการเรียนรู้ : ความสัมพันธ์เชิงเหตุผล หรื อกระบวนการ 2R = relation $ reason
7.1 ขั้นตอนการจัดกิจกรรม
7.1.1 ขั้นกาหนดสิ่งที่ตองการค้นพบ = กระบวนการสืบค้น
้
7.1.2 ขั้นกาหนดเป้ าหมาย = กระบวนการเรี ยนรู้ที่พึงประสงค์
7.1.3 ขั้นพิจารณาแยกแยะ = กระบวนการคิดวิเคราะห์
7.1.4 ขั้นสรุ ปคาตอบ = กระบวนการคิดอย่างมีวิจารณญาณ
7.15 ขั้นนาผลที่ได้ไปใช้ประโยชน์ = กระบวนการคิดวิเคราะห์
8. กิจกรรมการเรียนรู้
8.1 ขั้นนำเข้ ำสู่บทเรียน
8.1.1 ครู สารวจนักเรี ยนและตรวจสุขภาพแจ้งจุดประสงค์การเรี ยนรู้ และทดสอบก่อนเรี ยน
8.1.2 ครู แบ่งนักเรี ยนเป็ นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกันตามความสามารถ
8.1.3 ครู และนักเรี ยนร่ วมกันร้องเพลงเสียงจากแม่กลอง จาก Kruummara.wordpress.com
8.2 ขั้นสอน
 ขั้นกาหนดสิ่งที่ต้องการค้นพบ = กระบวนการสืบค้น
8.2.1 ครู นาวีดีโอการอนุรักษ์ธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมมาให้นกเรี ยนดู แล้วร่ วมกันแสดงความ
ั
คิดเห็นว่าสิ่งแวดล้อมในแต่ละเรื่ องนั้นส่งผลเสียต่อสุขภาพอย่างไร และเราจะมีวิธีการดูแลรักษาอย่างไร
แล้วร่ วมกันสนทนาถึงสิ่งแวดล้อมในโรงเรี ยน
 ขั้นกาหนดเปาหมาย = กระบวนการเรียนรู้ที่พงประสงค์
้
ึ
8.2.2 ครู และนักเรี ยนทาความเข้าใจร่ วมกันในเรื่ องการดูแลรักษาสิ่งแวดล้อม เช่น การดูแลรักษา
สิ่งแวดล้อมในชุมชนของเรา ในโรงเรี ยนของเรา เรามีวิธีการดูแลอย่างไร ให้นกเรี ยนช่วยกันบอกวิธีการ
ั
ดูแลสิ่งแวดล้อมทั้งในชุมชนและในโรงเรี ยน
 ขั้นพิจารณาแยกแยะ = กระบวนการคิดวิเคราะห์
8.2.3 แบ่งนักเรี ยนออกเป็ นกลุ่ม แต่ละกลุ่มออกไปสารวจสภาพแวดล้อมในโรงเรี ยน โดยแต่ละกลุ่ม
สารวจดังต่อไปนี้
กลุมที่ 1 สารวจโรงอาหาร
่
กลุมที่ 2 สารวจพื้นที่บริ เวณอาคารสหกรณ์
่
กลุมที่ 3 สารวจบริ เวณสวนไผ่
่
กลุมที่ 4 สารวจพื้นที่บริ เวณศูนย์การเรี ยนรู้ กอท.
่
กลุมที่ 5 สารวจบริ เวณห้องน้ า
่
กลุมที่ 6 สารวจบริ เวณกองขยะ
่
8.2.4 นักเรี ยนแต่ละกลุ่มร่ วมกันแสดงความคิดเห็น จากเรื่ องที่ไปศึกษาจากแหล่งเรี ยนรู้ต่าง ๆ
จากนั้นแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนอภิปรายเรื่ องที่ไปศึกษาให้กลุ่มอื่น ๆ ฟัง ครู เติมเต็มในสิ่งที่ขาดหายไป
 ขั้นสรุปคาตอบ = กระบวนการคิดอย่างมีวจารณญาณ
ิ
8.2.5 นักเรี ยนแต่ละกลุ่มรวบรวมประเด็นสาคัญ จากการพิจารณาแยกแยะ แล้วช่วยกันวิเคราะห์
สภาพปัญหา ลงในกิจกรรมพัฒนาการเรี ยนรู้ที่ 30
 ขั้นนาผลที่ได้ รับไปใช้ ประโยชน์ = กระบวนการคิดวิเคราะห์
8.2.5 นักเรี ยนแต่ละกลุ่มร่ วมกันคิดวิเคราะห์วิธีการดูแลรักษาสิ่งแวดล้อมในโรงเรี ยน จากสภาพ
ปัญหาที่พบจากแหล่งเรี ยนรู้ต่าง ๆ โดยให้นกเรี ยนเขียนเป็ นแผนที่ความคิด ลงในกิจกรรมพัฒนาการ
ั
เรี ยนรู้ที่ 31 จากนั้นลงมือปฏิบติจริ งตามที่แต่ละกลุ่มได้คิดไว้
ั
8.3 ขั้นสรุป
8.3.1 นักเรี ยนและครู ร่วมกันสรุ ปวิธีการดูแลรักษาสิ่งแวดล้อมในโรงเรี ยน
8.3.2 เปิ ดโอกาสให้นกเรี ยนซักถาม และแสดงความคิดเห็นแล้วให้นกเรี ยนเขียนคาขวัญการอนุรักษ์
ั
ั
สิ่งแวดล้อม คนละ 1 คาขวัญ ลงในกิจกรรมพัฒนาการเรี ยนรู้ที่ 32 เป็ นการบ้านนามาส่งในวันต่อไป
8.3.3 ทดสอบหลังเรี ยน
9. การวัดและประเมินผลการเรียน
9.1 ตัวบ่ งชี้ความสาเร็จ นักเรียนร้ อยละ 100 มีความรู้ความสามารถดังนี้
9.1.1 บอกวิธีดูแลสิ่งแวดล้อมได้
9.1.2

ปฏิบติตนเป็ นผูดูแลสิ่งแวดล้อมได้
ั
้

9.1.

3 มีสมรรถนะผูเ้ รี ยน มีความสามารถในการแก้ปัญหา

9.1.

4 มีระเบียบวินย
ั

9.2 วิธีการวัด / ประเมินผล
9.2.1 สังเกตคุณลักษณะอันพึงประสงค์เรื่ องการมีวินย / มีสมรรถนะผูเ้ รี ยน
ั
9.2.2 ตรวจผลงาน
9.2.3 ตรวจแบบทดสอบหลังเรี ยน
9.3 เครื่องมือวัด / ประเมินผล
9.3.1 แบบประเมินด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์/สมรรถนะผูเ้ รี ยน
9.3.2 กิจกรรมพัฒนาการเรี ยนรู้ที่ 30-32
9.3.3 แบบทดสอบหลังเรี ยนเรื่ อง

การดูแลสิ่งแวดล้อม

9.4 เกณฑ์การวัด
9.4.1 สังเกตคุณลักษณะที่พงประสงค์เรื่องการมีวนัย
ึ
ิ
เกณฑ์การให้ คะแนนแต่ละข้ อ / ระดับคุณภาพ
ข้ อ 1 มีความตรงต่อเวลาทั้งตนเองและผู้อน
ื่
ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและสม่าเสมอ
ั ั
ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง
ั ั
ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติบางครั้ง
ั
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ
ั
ข้ อ 2 แต่งกายเรียบร้ อยเหมาะสมกับกาลเทศะ
ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและสม่าเสมอ
ั ั
ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง
ั ั
ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติบางครั้ง
ั
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ
ั
ข้ อ 3 ปฏิบัตตนตามระเบียบของส่ วนรวม
ิ
ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและสม่าเสมอ
ั ั
ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง
ั ั
ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติบางครั้ง
ั
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ
ั
เกณฑ์การประเมินตามระดับคุณภาพ
คะแนน 8 – 9 ระดับคุณภาพ 3 (ดีเยียม) คะแนน 6 – 7 ระดับคุณภาพ 2 (ดี)
่
คะแนน 3 – 5 ระดับคุณภาพ 1 (ผ่าน)

คะแนน 0 – 2 ระดับคุณภาพ 0 (ไม่ผาน)
่

9.4.2 สังเกตพฤติกรรมสมรรถนะผู้เรียน มีความสามารถในการแก้ปัญหา
เกณฑ์การให้ คะแนนแต่ละข้ อ / ระดับคุณภาพ
ข้ อ 1 แก้ปัญหาและอุปสรรคต่างๆ โดยใช้ เหตุผล
ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและสม่าเสมอ
ั ั
ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง
ั ั
ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติบางครั้ง
ั
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ
ั
ข้ อ 2 แสวงหาความรู้มาประยุกต์ใช้ ในการแก้ปัญหา
ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและสม่าเสมอ
ั ั
ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง
ั ั
ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติบางครั้ง
ั
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ
ั
ข้ อ 3 ตัดสินใจที่มประสิทธิภาพโดยคานึงถึงผลกระทบต่อตนเอง
ี
สังคมและสิ่งแวดล้อม
ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและสม่าเสมอ
ั ั
ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง
ั ั
ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติบางครั้ง
ั
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ
ั
เกณฑ์การประเมินตามระดับคุณภาพ
คะแนน 8 – 9 ระดับคุณภาพ 3 (ดีเยียม) คะแนน 6 – 7 ระดับคุณภาพ 2 (ดี)
่
คะแนน 3 – 5 ระดับคุณภาพ 1 (ผ่าน)

คะแนน 0 – 2 ระดับคุณภาพ 0 (ไม่ผาน)
่

9.4.3 กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ที่ 30 -31
เกณฑ์การให้ คะแนนแต่ละข้ อ / ระดับคุณภาพ
ข้ อ 1 ความถูกต้องของเนือหาที่กาหนด
้
ระดับ 3 หมายถึง ถูกต้องครบถ้วนทุกเนื้อหา
ระดับ 2 หมายถึง ถูกต้องทุกเนื้อหา

แต่ไม่ครบถ้วน

ระดับ 1 หมายถึง ถูกต้องบางเนื้อหา
ระดับ 0 หมายถึง ไม่ถกต้อง
ู
เกณฑ์การตัดสิน
ได้ระดับคุณภาพ 1-3 = ผ่าน
ได้

ระดับคุณภาพ 0 = ไม่ผาน
่

9.4.4 แบบทดสอบหลังเรียน
เกณฑ์การให้ คะแนน
จานวนข้อสอบ 10 ข้อ ข้อละ 1 คะแนน คะแนนเต็ม 10 คะแนน
เกณฑ์การตัดสิน
ได้คะแนน 8-10 คะแนน
ได้คะแนน 0-7 คะแนน

= ผ่าน
= ไม่ผาน
่

10. กิจกรรมเสนอแนะ
10.1 ให้การบ้านนักเรี ยนไปทาความสะอาดอวัยวะภายนอกเช่น ขัดขี้ไคล ทาความสะอาดเล็บมือ เล็บ
เท้า ของตนเอง
11. ข้ อเสนอแนะของหัวหน้ าสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้ รับมอบหมาย
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………….....................................................................
ลงชื่อ.................................................
( นายสมยศ เพ็ชรวงษา )
ผูอานวยการโรงเรี ยนวัดพวงนิมต
้
ิ
12. บันทึกหลังสอน
12.1 ผลการเรียนรู้ จานวนผูเ้ รี ยน คน
ผูเ้ รี ยนที่ผานตัวชี้วด มีจานวน........คน คิดเป็ นร้อยละ............
่
ั
ผูเ้ รี ยนที่ไม่ผานตัวชี้วด มีจานวน......คน คิดเป็ นร้อยละ...............
่
ั
ผลการจัดกิจกรรม
1. นักเรี ยนร้อยละ

บอกวิธีดูแลสิ่งแวดล้อมได้

2. นักเรี ยนร้อยละ

ปฏิบติตนเป็ นผูดูแลสิ่งแวดล้อมได้
ั
้

3. นักเรี ยนร้อยละ

มีสมรรถนะผูเ้ รี ยนด้านความสามรถในการแก้ปัญหา

4. นักเรี ยนร้อยละ

มีระเบียบวินยในการทางาน
ั

5. นักเรี ยนร้อยละ

ผ่านเกณฑ์การประเมินการทดสอบหลังเรี ยน

ผู้เรียนที่ไม่ผ่านเกณฑ์การประเมินได้ แก่
..........................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................
สาเหตุที่ไม่ผาน เนื่องจาก
่
..........................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................
12.2 แนวทางแก้ไข
..........................................................................................................................................................................
..........................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................
12.3 ผลการแก้ไข
..........................................................................................................................................................................
..........................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................
ลงชื่อ................................................ครู ผสอน
ู้
( นางอมรา กิจเรื องศรี )
บันทึกสรุปผลการประเมินตามจุดประสงค์การเรียนรู้ของแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
กลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4
คาชี้แจง นาผลการประเมินจากแบบประเมินคุณลักษณะที่พึงประสงค์ และสมรรถนะผูเ้ รี ยน และกิจกรรม
พัฒนาการเรี ยนรู้ที่ 30 – 31 เรื่ องการดูแลสิ่งแวดล้อม บันทึกลงในช่องรายการตามเกณฑ์
การตัดสิน ผ่าน/ไม่ผาน (ผ/มผ) โดยใส่ เครื่ องหมาย √ ลงในช่องผ่าน หรื อ √ ในช่องไม่ผาน
่
่

1

ด.ช.กันติทติ สุ ขจันทร์
ั

2

ด.ช.หัตถพล เรื องศรี

3

ด.ช.ธนากร พงษ์สุข

4

ด.ช.ธีรพล มณสุ วรรณ

5

ด.ช.วุฒิชย ชาญประเสริ ฐ
ั

6

ด.ช.สงกรานต์ สมสร้าง

7

ด.ช.พีระพัฒน์ บุญเฟื่ อง

8

ด.ช.กฤษณะ ใจสู งเนิน

9

ด.ญ.นภัส ศรี โลน

10

ด.ญ.เนตรนภา แก้วงาม

11

ด.ญ.ศิริลกษณ์ ใจเสมอ
ั

12

ด.ญ.เบญญาภา ฤทธิชย
ั

13

ด.ญ.มณี มนท์ กันทะเขียว

14

ด.ญ.อนุธิดา ยมนัตถ์

มผ

ผ

มผ

ผ

มผ

รวม 4 รายการ

ผ

ในการแก้ปัญหา
รวม 4 รายการ

มผ

มีสมรรถนะผูเ้ รี ยนความสามรถ

ผ

ั
มีระเบียบวินยในการทางาน

ที่

ได้

ชื่อ - สกุล

บอกวิธีดูแลสิ่ งแวดล้อมได้

เลข

้
ั
ปฏิบติตนเป็ นผูดูแลสิ่ งแวดล้อม

จุดประสงค์การเรี ยนรู้

ผ

มผ

ผ

ผ

ผลการประเมิน
ผ่านเกณฑ์
ร้อยละ
100.00
บันทึกสรุปผลการประเมินตามจุดประสงค์การเรียนรู้ของแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
กลุ่มสาระการเรี ยนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4
คาชี้แจง นาผลการประเมินจากแบบประเมินคุณลักษณะที่พึงประสงค์ และสมรรถนะผูเ้ รี ยน และกิจกรรม
พัฒนาการเรี ยนรู้ที่ 30 – 31 เรื่ องการดูแลสิ่งแวดล้อม บันทึกลงในช่องรายการตามเกณฑ์
การตัดสิน ผ่าน/ไม่ผาน (ผ/มผ) โดยใส่ เครื่ องหมาย √ ลงในช่องผ่าน หรื อ √ ในช่องไม่ผาน
่
่

15

ด.ช.ธนกร สาระโพธิ์

16

ด.ช.รัฐพล ศรี รัตน์

17

ด.ช.ธีรพงษ์ ศรี ดงเค็ง

18

ด.ช.เพิ่มทรัพย์ ป้ องพุฒ

19

ด.ช.ณัฏฐ์กฤตา แก้วทอง

20

ด.ช.รัชชานนท์ แม่นปื น

21

ด.ช.วิทวัฒน์ รัตนใบ

22

ด.ญ.นพรัตน์ ภูผา

23

ด.ญ.ปนัดดา มาไสย์

24

ด.ญ.รุ่ งรุ จี สายสังข์

25

ด.ญ.จิตราภรณ์ เหลาคา

26

ด.ญ.กุลณัฐ วงค์ละคร

27

ด.ญ.ปิ ยะธิดา เหลาคา

ผ

มผ

ผ

มผ

ผ

มผ

ผ

มผ

ผลการ
ประเมิน

ผ

ผ่าน

รวม 4 รายการ

มผ

แก้ปัญหา
รวม 4 รายการ

ผ

มีสมรรถนะผูเ้ รี ยนความสามรถในการ

ที่

ั
มีระเบียบวินยในการทางาน

ชื่อ - สกุล

บอกวิธีดูแลสิ่ งแวดล้อมได้

เลข

้
ั
ปฏิบติตนเป็ นผูดูแลสิ่ งแวดล้อมได้

จุดประสงค์การเรี ยนรู ้

ร้อยละ

ผ

100.00

เกณฑ์
บันทึกสรุปผลการประเมินตามจุดประสงค์การเรียนรู้ของแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
กลุ่มสาระการเรี ยนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4
คาชี้แจง นาผลการประเมินจากแบบประเมินคุณลักษณะที่พึงประสงค์ และสมรรถนะผูเ้ รี ยน และกิจกรรม
พัฒนาการเรี ยนรู้ที่ 30 – 31 เรื่ องการดูแลสิ่งแวดล้อม บันทึกลงในช่องรายการตามเกณฑ์
การตัดสิน ผ่าน/ไม่ผาน (ผ/มผ) โดยใส่ เครื่ องหมาย √ ลงในช่องผ่าน หรื อ √ ในช่องไม่ผาน
่
่

28

ด.ญ.ธิดารัตน์ กาวนอก

29

ด.ญ.นรี กานต์ แสวงนิล

30

ด.ช.ภัทรพล อัมภรัตน์

31

ด.ช.จีระพัฒน์ เปนะนาม

32

ด.ช.สรสิ ช ดียง
ิ่

33

ด.ช.เพ็ญเพ็ชร จินดาโส

34

ด.ช.นพวุฒิ สุ ริยฉาย

35

ด.ญ.ศุภกร พูลแข

36

ด.ญ.เพ็ชรฤทัย คาอินทร์

37

ด.ช.จักริ น กองทอง

38

ด.ญ.รัฐตินนท์ เรี ยเต็ม
ั

39

ด.ช.เขมณัฐ ชูอาษา
ผ่านเกณฑ์ร้อยละ

ผ

มผ

ผ

มผ

ผ

มผ

ผ

มผ

ผลการ
ประเมิน

ผ

ผ่าน

รวม 4 รายการ

มผ

แก้ปัญหา
รวม 4 รายการ

ผ

มีสมรรถนะผูเ้ รี ยนความสามรถในการ

ที่

ั
มีระเบียบวินยในการทางาน

ชื่อ - สกุล

บอกวิธีดูแลสิ่ งแวดล้อมได้

เลข

้
ั
ปฏิบติตนเป็ นผูดูแลสิ่ งแวดล้อมได้

จุดประสงค์การเรี ยนรู ้

ร้อยละ

ผ

100.00

เกณฑ์
แบบบันทึกผลการประเมินกิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ที่ 30 -31 เรื่องการดูแลสิ่งแวดล้อม
สาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4
คาชี้แจง ให้นาคะแนนจากการประเมินกิจกรรมพัฒนาการเรี ยนรู้ที่ 27 – 29 เรื่ องการดูแลสิ่งแวดล้อม
ใส่ลงในรายการประเมิน เรี ยงตามลาดับคุณภาพให้ถกต้อง
ู
ระดับคุณภาพ 3 ถูกต้องครบถ้วนทุกเนื้อหา ระดับคุณภาพ 2 ถูกต้องทุกเนื้อหาแต่ไม่ครบถ้วน
ระดับคุณภาพ 1 ถูกต้องบางเนื้อหา

ระดับคุณภาพ 0 ไม่ถกต้อง
ู
บอกและปฏิบติ การดูแลสิ่งแวดล้อมได้ ผลการประเมิน
ั

เลขที่

ชื่อ-สกุล

1

ด.ช.กันติทติ สุ ขจันทร์
ั

2

ด.ช.หัตถพล เรื องศรี

3

ด.ช.ธนากร พงษ์สุข

4

ด.ช.พีรพล มณสุ วรรณ

5

ด.ช.วุฒิชย ชาญประเสริ ฐ
ั

6

ด.ช.สงกรานต์ สมสร้าง

7

ด.ช.พีระพัฒน์ บุญเฟื่ อง

8

ด.ช.กฤษณะ ใจสู งเนิน

9

ด.ญ.นภัส ศรี โลน

10

ด.ญ.เนตรนภา แก้วงาม

11

ด.ญ.ศิริลกษณ์ ใจเสมอ
ั

12

ด.ญ.เบญญาภา ฤทธิชย
ั

13

ด.ญ.มณี มนฑ์ กันทะเขียว

14

ด.ญ.อนุธิดา ยมนัตถ์

15

ด.ช.ธนกร สาระโพธิ์

16

ด.ช.รัฐพล ศรี รัตน์

17

ด.ช.ธีรพงษ์ ศรี ดงเค็ง

18

ด.ช.เพิ่มทรัพย์ ป้ องพุฒ

ระดับ 3 ระดับ 2 ระดับ 1

ระดับ 0

ผ่าน

ไม่ผาน
่
แบบบันทึกผลการประเมินกิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ที่ 30-31 เรื่องการดูแลสิ่งแวดล้อม
สาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4
คาชี้แจง ให้นาคะแนนจากการประเมินกิจกรรมพัฒนาการเรี ยนรู้ท30-31 เรื่ องการดูแลสิ่งแวดล้อม
ี่
ใส่ลงในรายการประเมิน เรี ยงตามลาดับคุณภาพให้ถกต้อง
ู
ระดับคุณภาพ 3 ถูกต้องครบถ้วนทุกเนื้อหา ระดับคุณภาพ 2 ถูกต้องทุกเนื้อหาแต่ไม่ครบถ้วน
ระดับคุณภาพ 1 ถูกต้องบางเนื้อหา

ระดับคุณภาพ 0 ไม่ถกต้อง
ู
บอกและปฏิบติ การดูแลสิ่งแวดล้อมได้ ผลการประเมิน
ั

เลขที่

ชื่อ-สกุล

19

ด.ช.ณัฏฐ์กฤตา แก้วทอง

20

ด.ช.รัชชานนท์ แม่นปื น

21

ด.ช.วิทวัฒน์ รัตนใบ

22

ด.ญ.นพรัตน์ ภูผา

23

ด.ญ.ปนัดดา มาไสย์

24

ด.ญ.รุ่ งรุ จี สายสังข์

25

ด.ญ.จิตราภรณ์ เหลาคา

26

ด.ญ.กุลณัฐ วงค์ละคร

27

ด.ญ.ปิ ยะธิดา เหลาคา

28

ด.ญ.ธิดารัตน์ กาวนอก

29

ด.ญ.นรี กานต์ แสวงนิล

30

ด.ช.ภัทรพล อัมภรัตน์

31

ด.ช.จีระพัฒน์ เปนะนาม

32

ด.ช.สรสิ ช ดียง
ิ่

33

ด.ช.เพ็ญเพ็ชร จินดาโส

34

ด.ช.นพวุฒิ สุ ริฉาย

35

ด.ญ.ศุภากร พูลแข

36

ด.ญ.เพ็ชรฤทัย คาอินทร์

37

ด.ช.จักริ น กองทอง

ระดับ 3 ระดับ 2 ระดับ 1

ระดับ 0

ผ่าน

ไม่ผาน
่
แบบบันทึกผลการประเมินกิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ที่ 30-31 เรื่องการดูแลสิ่งแวดล้อม
สาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4
คาชี้แจง ให้นาคะแนนจากการประเมินกิจกรรมพัฒนาการเรี ยนรู้ที่ 30-31 เรื่ องการดูแลสิ่งแวดล้อม
ใส่ลงในรายการประเมิน เรี ยงตามลาดับคุณภาพให้ถกต้อง
ู
ระดับคุณภาพ 3 ถูกต้องครบถ้วนทุกเนื้อหา ระดับคุณภาพ 2 ถูกต้องทุกเนื้อหาแต่ไม่ครบถ้วน
ระดับคุณภาพ 1 ถูกต้องบางเนื้อหา

ระดับคุณภาพ 0 ไม่ถกต้อง
ู
บอกและปฏิบติ การดูแลสิ่งแวดล้อมได้ ผลการประเมิน
ั

เลขที่

ชื่อ-สกุล

38

ระดับ 0

ผ่าน

ไม่ผาน
่

ด.ญ.รัฐตินนท์ เรี ยเต็ม
ั

39

ระดับ 3 ระดับ 2 ระดับ 1

ด.ช.เขมณัฐ ชูอาษา

ลงชื่อ..........................................ผูประเมิน
้
(นางอมรา กิจเรื องศรี )
แบบบันทึกคะแนนการทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน
สาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4
สาระที่ 4 การสร้ างเสริมสุ ขภาพ สมรรถภาพ และการปองกันโรค
้
หน่ วยกาเรียนรู้ที่ 6 สิ่งแวดล้อมรอบตัวเรา เรื่องการดูแลสิ่งแวดล้อม
คาชี้แจง ให้กรอกคะแนนการประเมินตามเกณฑ์ที่กาหนดไว้
เกณฑ์การให้ คะแนน
จานวนข้อสอบ 10 ข้อ ข้อละ 1 คะแนน คะแนนเต็ม 10 คะแนน
เกณฑ์การตัดสิน ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 80
ได้คะแนน 8 - 10 คะแนน = ผ่าน ได้คะแนน 0 - 7 คะแนน = ไม่ผาน
่
คะแนนทดสอบ
เลขที่

ชื่อ - สกุล
ด.ช.กันติทติ สุขจันทร์
ั

2

ด.ช.หัตถพล เรื องศรี

3

ด.ช.ธนากร พงษ์สุข

4

ด.ช.พีรพล มณสุวรรณ

5

ด.ช.วุฒิชย ชาญประเสริ ฐ
ั

6

ด.ช.สงกรานต์ สมสร้าง

7

ด.ช.พีระพัฒน์ บุญเฟื่ อง

8

ด.ช.กฤษณะ ใจสูงเนิน

9

ด.ญ.นภัส ศรี โลน

10

ด.ญ.เนตรนภา แก้วงาม

11

ด.ญ.ศิริลกษณ์ ใจเสมอ
ั

12

ด.ญ.เบญญาภา ฤทธิชย
ั

13

ด.ญ.มณี มนฑ์ กันทะเขียว

14

ด.ญ.อนุธิดา ยมนัตถ์

15

ด.ช.ธนกร สาระโพธิ์

หลัง

เรี ยน
1

ก่อน

เรี ยน

ซ่อมเสริ ม
ครั้งที่1 ครั้งที่2

ผลการประเมิน
ผ่าน

ไม่ผาน
่
16

ด.ช.รัฐพล ศรี รัตน์

17

ด.ช.ธีรพงษ์ ศรี ดงเค็ง

18

ด.ช.เพิ่มทรัพย์ ป้ องพุฒ

19

ด.ช.ณัฏฐ์กฤตา แก้วทอง

20

ด.ช.รัชชานนท์ แม่นปื น

21

ด.ช.วิทวัฒน์ รัตนใบ

22

ด.ญ.นพรัตน์ ภูผา

23

ด.ญ.ปนัดดา มาไสย์

24

ด.ญ.รุ่ งรุ จี สายสังข์

25

ด.ญ.จิตราภรณ์ เหลาคา

26

ด.ญ.กุลณัฐ วงค์ละคร

27

ด.ญ.ปิ ยะธิดา เหลาคา

28

ด.ญ.ธิดารัตน์ กาวนอก

29

ด.ญ.นรี กานต์ แสวงนิล

30

ด.ช.ภัทรพล อัมภรัตน์

31

ด.ช.จีระพัฒน์ เปนะนาม

32

ด.ช.สรสิช ดียง
ิ่

33

ด.ช.เพ็ญเพ็ชร จินดาโส

34

ด.ช.นพวุฒิ สุริฉาย

35

ด.ญ.ศุภากร พูลแข

36

ด.ญ.เพ็ชรฤทัย คาอินทร์

37

ด.ช.จักริ น กองทอง

38

ด.ญ.รัฐตินนท์ เรี ยเต็ม
ั

39

ด.ช.เขมณัฐ ชูอาษา
ผ่านเกณฑ์ร้อยละ
กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ ที่ 30
คาชี้แจง ให้นกเรี ยนแต่ละกลุ่มสารวจสภาพแวดล้อมภายในโรงเรี ยน บริ เวณที่กลุ่มได้
ั
รับมอบหมาย
สถานที่ที่นักเรียนพบ

สภาพของปัญหา

1. …………………................................

-…………………………………………
………………………………………….
-…………………………………………
………………………………………….
-…………………………………………
………………………………………….
-…………………………………………
………………………………………….
-…………………………………………
………………………………………….
.................................................................
.................................................................

ชื่อกลุ่ม…………………………………….. ชั้น……………………………………….
สมาชิกกลุ่ม
1......................................................................
2......................................................................
3.....................................................................
4....................................................................
กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ ที่ 31
คำชี้แจง นักเรียนเขียนแผนที่ควำมคิดวิธีกำรดูแลสิ่งแวดล้อมใน
โรงเรียน

ชื่อ.............................................................................ชั ้น.................เลขที.่ ..................
กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ ที่ 32
คำชี้แจง นักเรียนเขียนคำขวัญกำรอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม
จำนวน1 คำขวัญ

ชื่อ.............................................................................ชั ้น.................เลขที.่ ..................
การดูแลสิ่งแวดล้ อม
การดูแลสิ่งแวดล้ อม
การดูแลสิ่งแวดล้ อม
การดูแลสิ่งแวดล้ อม
การดูแลสิ่งแวดล้ อม
แบบทดสอบก่อนเรี ยน
สาระการเรี ยนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา หน่วยที่ 6 สิ่งแวดล้อมรอบตัวเรา
เรื่ องการดูแลสิ่งแวดล้อม
จานวนข้อสอบ 10 ข้อ คะแนนเต็ม 10 คะแนน เวลา 10 นาที
คาชี้แจง เลือกคาตอบที่ถกต้องที่สุดเพียงข้อเดียว
ู
1. ข้อใดเป็ นวิธีดูแลรักษาความสะอาดโรงเรี ยน
ก. ซ่อมโต๊ะที่พง
ั
ข. เก็บกวาดเศษขยะ
ค. ไม่กินขนมในโรงเรี ยน
ง. ทาสีผนังห้องเรี ยนใหม่

5. ข้อใดคือการอนุรักษ์ทรัพยากรน้ าอย่างถูกวิธี
ก. การใช้น้ าอย่างประหยัด
ค. การป้ องกันน้ าเสีย
ข. การพัฒนาแหล่งน้ า
ง. ถูกทุกข้อ
6.ข้อใดไม่วิธีการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม
ก. ใช้ทรัพยากรอย่างประหยัด
ข. ใช้สิ่งอื่นทดแทนทรัพยากรที่หายาก

2.ข้อใดเป็ นการพัฒนาสิ่งแวดล้อม
ก. การปลูกป่ า
ข. การทากระดาษสา
ค. ปรับปรุ งทรัพยากรในท้องถิ่นให้มี
ค. การใช้กระแสไฟฟ้ าอย่างประหยัด
สภาพที่ดีข้ ึน
ง. การใช้เชื้อเพลิงที่มีกามะถันน้อย
3.ข้อใดไม่ใช่การอนุรักษ์และพัฒนาสิ่งแวดล้อม ง. ซื้อทรัพยากรที่หายากมากักตุนไว้
7. น้อยหน่าใช้กระดาษทั้งสองหน้าเป็ นการ
ก. ปลูกไม้ดอกไม้ประดับ
อนุรักษ์สิ่งแวดล้อมข้อใด
ข. ถุงพาสติกที่ใช้แล้วนาไปฝังดิน
ก. การใช้สิ่งอื่นทดแทน
ค. ใช้วสดุที่ยอยสลายได้บรรจุอาหาร
ั
่
ง. นากระป๋ องอะลูมิเนียมมาหลอม
ข. การใช้อย่างประหยัดและคุมค่า
้
เพือใช้ใหม่
่
ค. การนากลับมาใช้ใหม่
4.ข้อใดคือความหมายของสิ่งแวดล้อม
ง. การมีส่วนร่ วมของคนในชุมชน
ก. สิ่งต่างๆที่อยูรอบตัวเรา เป็ นสิ่งที่มีชีวิต
่
8. บุคคลใดใช้ทรัพยากรน้ าอย่างคุมค่าที่สุด
้
และไม่มชีวต
ี ิ
ก. มาลีรดน้ าต้นไม้ทุกเที่ยงคืน
ข. สิ่งที่มองเห็นได้หรื อมองไม่เห็นก็ได้
ข. แจ้ชอบเปิ ดน้ าทิ้งไว้ขณะแปรงฟัน
ค. สิ่งที่สามารถจับต้องได้หรื อไม่สามารถ
ค. จุ๋มชอบนาน้ าที่เหลือจากการซักผ้า
จับต้องได้
ไปรดน้ าต้นไม้
ง. ถูกทุกข้อ
ง. จิ๊บชอบดื่มน้ าอัดลม
9.นักเรี ยนมีส่วนร่ วมในการอนุรักษ์ป่าไม้ได้

10. ผูมีหน้าที่อนุรักษ์สิ่งแวดล้อมในจังหวัด
้

อย่างไร

คือใคร

ก.ร่ วมกันปลูกป่ าทดแทน

ก. เจ้าหน้าที่ป่าไม้

ข.ประหยัดน้ า

ข. ผูว่าราชการจังหวัด
้

ค.ใช้สิ่งของอย่างประหยัดและคุมค่าที่สุด
้

ค. ผูนาในชุมชน
้

ง. ถูกทุกข้อ

ง. ทุกคนในจังหวัด
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 การดูแลสิ่งแวดล้อม
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 การดูแลสิ่งแวดล้อม
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 การดูแลสิ่งแวดล้อม
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 การดูแลสิ่งแวดล้อม
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 การดูแลสิ่งแวดล้อม
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 การดูแลสิ่งแวดล้อม
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 การดูแลสิ่งแวดล้อม

More Related Content

Viewers also liked

Projecte d'aprofundiment mª josé i virginia
Projecte d'aprofundiment mª josé i virginiaProjecte d'aprofundiment mª josé i virginia
Projecte d'aprofundiment mª josé i virginiaEdu Sánchez
 
Projecte d'aprofundiment dels coneixements definitivo
Projecte d'aprofundiment dels coneixements definitivoProjecte d'aprofundiment dels coneixements definitivo
Projecte d'aprofundiment dels coneixements definitivoEdu Sánchez
 
กำหนดการจัดการเรียนรู้รายวิชาสุขศึกษา และพลศึกษาป.4
กำหนดการจัดการเรียนรู้รายวิชาสุขศึกษา และพลศึกษาป.4กำหนดการจัดการเรียนรู้รายวิชาสุขศึกษา และพลศึกษาป.4
กำหนดการจัดการเรียนรู้รายวิชาสุขศึกษา และพลศึกษาป.4Ummara Kijruangsri
 
แผนการเรียนรู้หน่วยที่ 6 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการเรียนรู้หน่วยที่ 6 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1แผนการเรียนรู้หน่วยที่ 6 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการเรียนรู้หน่วยที่ 6 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1Ummara Kijruangsri
 
มาตรฐานการเรียนรู้ ตัวชี้วัดและสาระการเรียนรู้
มาตรฐานการเรียนรู้ ตัวชี้วัดและสาระการเรียนรู้มาตรฐานการเรียนรู้ ตัวชี้วัดและสาระการเรียนรู้
มาตรฐานการเรียนรู้ ตัวชี้วัดและสาระการเรียนรู้Ummara Kijruangsri
 
แผนการเรียนรู้หน่วยที่ 6 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการเรียนรู้หน่วยที่ 6 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1แผนการเรียนรู้หน่วยที่ 6 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการเรียนรู้หน่วยที่ 6 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1Ummara Kijruangsri
 
Pla d us_de_les_t_ic pdv2011
Pla d us_de_les_t_ic pdv2011Pla d us_de_les_t_ic pdv2011
Pla d us_de_les_t_ic pdv2011Edu Sánchez
 
Projecte del centre proa
Projecte del centre proaProjecte del centre proa
Projecte del centre proaEdu Sánchez
 
กำหนดการจัดการเรียนรู้รายวิชาสุขศึกษา
กำหนดการจัดการเรียนรู้รายวิชาสุขศึกษากำหนดการจัดการเรียนรู้รายวิชาสุขศึกษา
กำหนดการจัดการเรียนรู้รายวิชาสุขศึกษาUmmara Kijruangsri
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 พัฒนาการของเรา
แผนการจัดการเรียนรู้ที่  1 พัฒนาการของเราแผนการจัดการเรียนรู้ที่  1 พัฒนาการของเรา
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 พัฒนาการของเราUmmara Kijruangsri
 

Viewers also liked (15)

Avaluacio tic
Avaluacio ticAvaluacio tic
Avaluacio tic
 
Projecte d'aprofundiment mª josé i virginia
Projecte d'aprofundiment mª josé i virginiaProjecte d'aprofundiment mª josé i virginia
Projecte d'aprofundiment mª josé i virginia
 
Projecte d'aprofundiment dels coneixements definitivo
Projecte d'aprofundiment dels coneixements definitivoProjecte d'aprofundiment dels coneixements definitivo
Projecte d'aprofundiment dels coneixements definitivo
 
กำหนดการจัดการเรียนรู้รายวิชาสุขศึกษา และพลศึกษาป.4
กำหนดการจัดการเรียนรู้รายวิชาสุขศึกษา และพลศึกษาป.4กำหนดการจัดการเรียนรู้รายวิชาสุขศึกษา และพลศึกษาป.4
กำหนดการจัดการเรียนรู้รายวิชาสุขศึกษา และพลศึกษาป.4
 
แผนการเรียนรู้หน่วยที่ 6 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการเรียนรู้หน่วยที่ 6 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1แผนการเรียนรู้หน่วยที่ 6 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการเรียนรู้หน่วยที่ 6 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
 
Doc20140327112532
Doc20140327112532Doc20140327112532
Doc20140327112532
 
มาตรฐานการเรียนรู้ ตัวชี้วัดและสาระการเรียนรู้
มาตรฐานการเรียนรู้ ตัวชี้วัดและสาระการเรียนรู้มาตรฐานการเรียนรู้ ตัวชี้วัดและสาระการเรียนรู้
มาตรฐานการเรียนรู้ ตัวชี้วัดและสาระการเรียนรู้
 
แผนการเรียนรู้หน่วยที่ 6 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการเรียนรู้หน่วยที่ 6 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1แผนการเรียนรู้หน่วยที่ 6 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการเรียนรู้หน่วยที่ 6 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
 
Las inteligencias
Las inteligenciasLas inteligencias
Las inteligencias
 
Avaluacio tic
Avaluacio ticAvaluacio tic
Avaluacio tic
 
Doc20140327113307
Doc20140327113307Doc20140327113307
Doc20140327113307
 
Pla d us_de_les_t_ic pdv2011
Pla d us_de_les_t_ic pdv2011Pla d us_de_les_t_ic pdv2011
Pla d us_de_les_t_ic pdv2011
 
Projecte del centre proa
Projecte del centre proaProjecte del centre proa
Projecte del centre proa
 
กำหนดการจัดการเรียนรู้รายวิชาสุขศึกษา
กำหนดการจัดการเรียนรู้รายวิชาสุขศึกษากำหนดการจัดการเรียนรู้รายวิชาสุขศึกษา
กำหนดการจัดการเรียนรู้รายวิชาสุขศึกษา
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 พัฒนาการของเรา
แผนการจัดการเรียนรู้ที่  1 พัฒนาการของเราแผนการจัดการเรียนรู้ที่  1 พัฒนาการของเรา
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 พัฒนาการของเรา
 

Similar to แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 การดูแลสิ่งแวดล้อม

หน่วยที่ 5 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
หน่วยที่ 5  แผนการจัดการเรียนรู้ที่  1หน่วยที่ 5  แผนการจัดการเรียนรู้ที่  1
หน่วยที่ 5 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1Ummara Kijruangsri
 
ใบงานที่สิบ
ใบงานที่สิบใบงานที่สิบ
ใบงานที่สิบNoot Ting Tong
 
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2thkitiya
 
แผนการเรียนรู้เกษตร2
แผนการเรียนรู้เกษตร2แผนการเรียนรู้เกษตร2
แผนการเรียนรู้เกษตร2juckit009
 
แผนการเรียนรู้เกษตร5
แผนการเรียนรู้เกษตร5แผนการเรียนรู้เกษตร5
แผนการเรียนรู้เกษตร5juckit009
 
แผนการเรียนรู้เกษตร7
แผนการเรียนรู้เกษตร7แผนการเรียนรู้เกษตร7
แผนการเรียนรู้เกษตร7juckit009
 
แผนการจัดประสบการณ์ วันลอยกระทง- กิจกรรมเสริมประสบการณ์ 5
แผนการจัดประสบการณ์   วันลอยกระทง- กิจกรรมเสริมประสบการณ์ 5แผนการจัดประสบการณ์   วันลอยกระทง- กิจกรรมเสริมประสบการณ์ 5
แผนการจัดประสบการณ์ วันลอยกระทง- กิจกรรมเสริมประสบการณ์ 5krutitirut
 
แบบประเมินครูผู้ช่วย ตัวอย่าง
แบบประเมินครูผู้ช่วย ตัวอย่างแบบประเมินครูผู้ช่วย ตัวอย่าง
แบบประเมินครูผู้ช่วย ตัวอย่างdark-corner
 
แผนการจัดประสบการณ์ วันลอยกระทง- กิจกรรมกลางแจ้ง 5 ขวบ
แผนการจัดประสบการณ์   วันลอยกระทง- กิจกรรมกลางแจ้ง 5 ขวบแผนการจัดประสบการณ์   วันลอยกระทง- กิจกรรมกลางแจ้ง 5 ขวบ
แผนการจัดประสบการณ์ วันลอยกระทง- กิจกรรมกลางแจ้ง 5 ขวบkrutitirut
 

Similar to แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 การดูแลสิ่งแวดล้อม (20)

หน่วยที่ 5 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
หน่วยที่ 5  แผนการจัดการเรียนรู้ที่  1หน่วยที่ 5  แผนการจัดการเรียนรู้ที่  1
หน่วยที่ 5 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
 
Plan
PlanPlan
Plan
 
งานนำเสนอ Sar
งานนำเสนอ Sarงานนำเสนอ Sar
งานนำเสนอ Sar
 
K10
K10K10
K10
 
K10
K10K10
K10
 
ใบงาน10
ใบงาน10ใบงาน10
ใบงาน10
 
ใบงานที่สิบ
ใบงานที่สิบใบงานที่สิบ
ใบงานที่สิบ
 
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
 
แผนการเรียนรู้เกษตร2
แผนการเรียนรู้เกษตร2แผนการเรียนรู้เกษตร2
แผนการเรียนรู้เกษตร2
 
แผนการเรียนรู้เกษตร5
แผนการเรียนรู้เกษตร5แผนการเรียนรู้เกษตร5
แผนการเรียนรู้เกษตร5
 
1
11
1
 
แผนการเรียนรู้เกษตร7
แผนการเรียนรู้เกษตร7แผนการเรียนรู้เกษตร7
แผนการเรียนรู้เกษตร7
 
งานนำเสนอ Sar
งานนำเสนอ Sarงานนำเสนอ Sar
งานนำเสนอ Sar
 
แผนการจัดประสบการณ์ วันลอยกระทง- กิจกรรมเสริมประสบการณ์ 5
แผนการจัดประสบการณ์   วันลอยกระทง- กิจกรรมเสริมประสบการณ์ 5แผนการจัดประสบการณ์   วันลอยกระทง- กิจกรรมเสริมประสบการณ์ 5
แผนการจัดประสบการณ์ วันลอยกระทง- กิจกรรมเสริมประสบการณ์ 5
 
K10
K10K10
K10
 
K10
K10K10
K10
 
K10
K10K10
K10
 
K10
K10K10
K10
 
แบบประเมินครูผู้ช่วย ตัวอย่าง
แบบประเมินครูผู้ช่วย ตัวอย่างแบบประเมินครูผู้ช่วย ตัวอย่าง
แบบประเมินครูผู้ช่วย ตัวอย่าง
 
แผนการจัดประสบการณ์ วันลอยกระทง- กิจกรรมกลางแจ้ง 5 ขวบ
แผนการจัดประสบการณ์   วันลอยกระทง- กิจกรรมกลางแจ้ง 5 ขวบแผนการจัดประสบการณ์   วันลอยกระทง- กิจกรรมกลางแจ้ง 5 ขวบ
แผนการจัดประสบการณ์ วันลอยกระทง- กิจกรรมกลางแจ้ง 5 ขวบ
 

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 การดูแลสิ่งแวดล้อม

  • 1. แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 การดูแลสิ่งแวดล้อม กลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4 ภาคเรียนที่ 2 ปี การศึกษา 2556 สาระที่ 4 การสร้างเสริ มสุขภาพ สมรรถภาพและการป้ องกันโรค มาตรฐาน พ 4.1 เห็นคุณค่าและมีทกษะในการสร้างเสริ มสุขภาพ การดารงสุขภาพ การป้ องกันโรค และ ั การสร้างเสริ มสมรรถภาพเพื่อสุขภาพ เวลาเรี ยน 8 ชัวโมง ่ หน่ วยการเรียนรู้ที่ 6 สิ่งแวดล้อมรอบตัวเรา เรื่ อง การดูแลสิ่งแวดล้อม เวลา 2 ชัวโมง ่ สอนวันที่ 13 เดือน ธันวาคม พ.ศ. 2556 20 เดือน ธันวาคม พ.ศ. 2556 ชื่อครู ผสอน นางอมรา กิจเรื องศรี ู้  ครู ประจาชั้น  ครู ประจาวิชา ************************************************************************************ 1. สาระสาคัญ สิ่งแวดล้อมหมายถึงภูมิประเทศ ลักษณะภูมิอากาศ สภาพของพื้นดิน ลักษณะต้นน้ าลาธาร ตลอดจนทรัพยากรธรรมชาติอื่น ๆ ซึ่งเป็ นปัจจัยพื้นฐานที่มีอิทธิพลต่อพฤติกรรม ต่อสุขภาพและต่อการ ดารงชีวิตของมนุษย์ การที่คนเราอยูในสภาพแวดล้อมที่ดียอมทาให้พฤติกรรม และสุขภาพดีตามไปด้วย ่ ่ เราจึงควรช่วยกันดูแลสิ่งแวดล้อม 2. ตัวชี้วด พ 4.1 (ป4/1) ั 2.1 อธิบายความสัมพันธ์ระหว่างสิ่งแวดล้อมกับสุขภาพ 3. จุดประสงค์การเรียนรู้ 3.1 บอกวิธีการดูแลสิ่งแวดล้อมได้ 3.2 ปฏิบติตนเป็ นผูดูแลสิ่งแวดล้อมได้ ั ้ 3.3 มีระเบียบวินย ั 3.4 มีสมรรถนะผูเ้ รี ยน มีความสามารถในการแก้ปัญหา 4. วิเคราะห์ พฤติกรรม  พุทธิพสัย : บอกวิธีการดูแลสิ่งแวดล้อมได้ ิ  ทักษะพิสัย : มีสมรรถนะผูเ้ รี ยน มีความสามารถในการแก้ปัญหา : ปฏิบติตนเป็ นผูดูแลสิ่งแวดล้อมได้ ั ้
  • 2.  จิตพิสัย : มีระเบียบวินย ั 5. สาระการเรียนรู้ 5.1 การดูแลสิ่งแวดล้อม 6. สื่อ / แหล่งการเรียนรู้ 6.1 หนังสือเรี ยนสุขศึกษาและพลศึกษา ชั้น ป.4 6.2 แผ่นภาพถังขยะประเภทต่าง ๆ 6.3 เพลงเสียงจากแม่กลอง 6.4 วีดีโอการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมธรรมชาติ - YouTube 6.5 กิจกรรมพัฒนาการเรี ยนรู้ที่ 30 - 32 6.6 http: // kruummara.wordpress.com 6.7 แบบทดสอบก่อนเรี ยน – หลังเรี ยน 6.8 แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ และแบบประเมินสมรรถนะผูเ้ รี ยน 7. กระบวนการเรียนรู้ : ความสัมพันธ์เชิงเหตุผล หรื อกระบวนการ 2R = relation $ reason 7.1 ขั้นตอนการจัดกิจกรรม 7.1.1 ขั้นกาหนดสิ่งที่ตองการค้นพบ = กระบวนการสืบค้น ้ 7.1.2 ขั้นกาหนดเป้ าหมาย = กระบวนการเรี ยนรู้ที่พึงประสงค์ 7.1.3 ขั้นพิจารณาแยกแยะ = กระบวนการคิดวิเคราะห์ 7.1.4 ขั้นสรุ ปคาตอบ = กระบวนการคิดอย่างมีวิจารณญาณ 7.15 ขั้นนาผลที่ได้ไปใช้ประโยชน์ = กระบวนการคิดวิเคราะห์ 8. กิจกรรมการเรียนรู้ 8.1 ขั้นนำเข้ ำสู่บทเรียน 8.1.1 ครู สารวจนักเรี ยนและตรวจสุขภาพแจ้งจุดประสงค์การเรี ยนรู้ และทดสอบก่อนเรี ยน 8.1.2 ครู แบ่งนักเรี ยนเป็ นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกันตามความสามารถ 8.1.3 ครู และนักเรี ยนร่ วมกันร้องเพลงเสียงจากแม่กลอง จาก Kruummara.wordpress.com 8.2 ขั้นสอน  ขั้นกาหนดสิ่งที่ต้องการค้นพบ = กระบวนการสืบค้น
  • 3. 8.2.1 ครู นาวีดีโอการอนุรักษ์ธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมมาให้นกเรี ยนดู แล้วร่ วมกันแสดงความ ั คิดเห็นว่าสิ่งแวดล้อมในแต่ละเรื่ องนั้นส่งผลเสียต่อสุขภาพอย่างไร และเราจะมีวิธีการดูแลรักษาอย่างไร แล้วร่ วมกันสนทนาถึงสิ่งแวดล้อมในโรงเรี ยน  ขั้นกาหนดเปาหมาย = กระบวนการเรียนรู้ที่พงประสงค์ ้ ึ 8.2.2 ครู และนักเรี ยนทาความเข้าใจร่ วมกันในเรื่ องการดูแลรักษาสิ่งแวดล้อม เช่น การดูแลรักษา สิ่งแวดล้อมในชุมชนของเรา ในโรงเรี ยนของเรา เรามีวิธีการดูแลอย่างไร ให้นกเรี ยนช่วยกันบอกวิธีการ ั ดูแลสิ่งแวดล้อมทั้งในชุมชนและในโรงเรี ยน  ขั้นพิจารณาแยกแยะ = กระบวนการคิดวิเคราะห์ 8.2.3 แบ่งนักเรี ยนออกเป็ นกลุ่ม แต่ละกลุ่มออกไปสารวจสภาพแวดล้อมในโรงเรี ยน โดยแต่ละกลุ่ม สารวจดังต่อไปนี้ กลุมที่ 1 สารวจโรงอาหาร ่ กลุมที่ 2 สารวจพื้นที่บริ เวณอาคารสหกรณ์ ่ กลุมที่ 3 สารวจบริ เวณสวนไผ่ ่ กลุมที่ 4 สารวจพื้นที่บริ เวณศูนย์การเรี ยนรู้ กอท. ่ กลุมที่ 5 สารวจบริ เวณห้องน้ า ่ กลุมที่ 6 สารวจบริ เวณกองขยะ ่ 8.2.4 นักเรี ยนแต่ละกลุ่มร่ วมกันแสดงความคิดเห็น จากเรื่ องที่ไปศึกษาจากแหล่งเรี ยนรู้ต่าง ๆ จากนั้นแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนอภิปรายเรื่ องที่ไปศึกษาให้กลุ่มอื่น ๆ ฟัง ครู เติมเต็มในสิ่งที่ขาดหายไป  ขั้นสรุปคาตอบ = กระบวนการคิดอย่างมีวจารณญาณ ิ 8.2.5 นักเรี ยนแต่ละกลุ่มรวบรวมประเด็นสาคัญ จากการพิจารณาแยกแยะ แล้วช่วยกันวิเคราะห์ สภาพปัญหา ลงในกิจกรรมพัฒนาการเรี ยนรู้ที่ 30  ขั้นนาผลที่ได้ รับไปใช้ ประโยชน์ = กระบวนการคิดวิเคราะห์ 8.2.5 นักเรี ยนแต่ละกลุ่มร่ วมกันคิดวิเคราะห์วิธีการดูแลรักษาสิ่งแวดล้อมในโรงเรี ยน จากสภาพ ปัญหาที่พบจากแหล่งเรี ยนรู้ต่าง ๆ โดยให้นกเรี ยนเขียนเป็ นแผนที่ความคิด ลงในกิจกรรมพัฒนาการ ั เรี ยนรู้ที่ 31 จากนั้นลงมือปฏิบติจริ งตามที่แต่ละกลุ่มได้คิดไว้ ั 8.3 ขั้นสรุป 8.3.1 นักเรี ยนและครู ร่วมกันสรุ ปวิธีการดูแลรักษาสิ่งแวดล้อมในโรงเรี ยน
  • 4. 8.3.2 เปิ ดโอกาสให้นกเรี ยนซักถาม และแสดงความคิดเห็นแล้วให้นกเรี ยนเขียนคาขวัญการอนุรักษ์ ั ั สิ่งแวดล้อม คนละ 1 คาขวัญ ลงในกิจกรรมพัฒนาการเรี ยนรู้ที่ 32 เป็ นการบ้านนามาส่งในวันต่อไป 8.3.3 ทดสอบหลังเรี ยน 9. การวัดและประเมินผลการเรียน 9.1 ตัวบ่ งชี้ความสาเร็จ นักเรียนร้ อยละ 100 มีความรู้ความสามารถดังนี้ 9.1.1 บอกวิธีดูแลสิ่งแวดล้อมได้ 9.1.2 ปฏิบติตนเป็ นผูดูแลสิ่งแวดล้อมได้ ั ้ 9.1. 3 มีสมรรถนะผูเ้ รี ยน มีความสามารถในการแก้ปัญหา 9.1. 4 มีระเบียบวินย ั 9.2 วิธีการวัด / ประเมินผล 9.2.1 สังเกตคุณลักษณะอันพึงประสงค์เรื่ องการมีวินย / มีสมรรถนะผูเ้ รี ยน ั 9.2.2 ตรวจผลงาน 9.2.3 ตรวจแบบทดสอบหลังเรี ยน 9.3 เครื่องมือวัด / ประเมินผล 9.3.1 แบบประเมินด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์/สมรรถนะผูเ้ รี ยน 9.3.2 กิจกรรมพัฒนาการเรี ยนรู้ที่ 30-32 9.3.3 แบบทดสอบหลังเรี ยนเรื่ อง การดูแลสิ่งแวดล้อม 9.4 เกณฑ์การวัด 9.4.1 สังเกตคุณลักษณะที่พงประสงค์เรื่องการมีวนัย ึ ิ เกณฑ์การให้ คะแนนแต่ละข้ อ / ระดับคุณภาพ ข้ อ 1 มีความตรงต่อเวลาทั้งตนเองและผู้อน ื่ ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและสม่าเสมอ ั ั ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง ั ั ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติบางครั้ง ั ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ ั ข้ อ 2 แต่งกายเรียบร้ อยเหมาะสมกับกาลเทศะ ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและสม่าเสมอ ั ั
  • 5. ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง ั ั ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติบางครั้ง ั ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ ั ข้ อ 3 ปฏิบัตตนตามระเบียบของส่ วนรวม ิ ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและสม่าเสมอ ั ั ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง ั ั ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติบางครั้ง ั ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ ั เกณฑ์การประเมินตามระดับคุณภาพ คะแนน 8 – 9 ระดับคุณภาพ 3 (ดีเยียม) คะแนน 6 – 7 ระดับคุณภาพ 2 (ดี) ่ คะแนน 3 – 5 ระดับคุณภาพ 1 (ผ่าน) คะแนน 0 – 2 ระดับคุณภาพ 0 (ไม่ผาน) ่ 9.4.2 สังเกตพฤติกรรมสมรรถนะผู้เรียน มีความสามารถในการแก้ปัญหา เกณฑ์การให้ คะแนนแต่ละข้ อ / ระดับคุณภาพ ข้ อ 1 แก้ปัญหาและอุปสรรคต่างๆ โดยใช้ เหตุผล ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและสม่าเสมอ ั ั ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง ั ั ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติบางครั้ง ั ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ ั ข้ อ 2 แสวงหาความรู้มาประยุกต์ใช้ ในการแก้ปัญหา ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและสม่าเสมอ ั ั ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง ั ั ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติบางครั้ง ั ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ ั ข้ อ 3 ตัดสินใจที่มประสิทธิภาพโดยคานึงถึงผลกระทบต่อตนเอง ี สังคมและสิ่งแวดล้อม ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและสม่าเสมอ ั ั ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง ั ั ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติบางครั้ง ั
  • 6. ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ ั เกณฑ์การประเมินตามระดับคุณภาพ คะแนน 8 – 9 ระดับคุณภาพ 3 (ดีเยียม) คะแนน 6 – 7 ระดับคุณภาพ 2 (ดี) ่ คะแนน 3 – 5 ระดับคุณภาพ 1 (ผ่าน) คะแนน 0 – 2 ระดับคุณภาพ 0 (ไม่ผาน) ่ 9.4.3 กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ที่ 30 -31 เกณฑ์การให้ คะแนนแต่ละข้ อ / ระดับคุณภาพ ข้ อ 1 ความถูกต้องของเนือหาที่กาหนด ้ ระดับ 3 หมายถึง ถูกต้องครบถ้วนทุกเนื้อหา ระดับ 2 หมายถึง ถูกต้องทุกเนื้อหา แต่ไม่ครบถ้วน ระดับ 1 หมายถึง ถูกต้องบางเนื้อหา ระดับ 0 หมายถึง ไม่ถกต้อง ู เกณฑ์การตัดสิน ได้ระดับคุณภาพ 1-3 = ผ่าน ได้ ระดับคุณภาพ 0 = ไม่ผาน ่ 9.4.4 แบบทดสอบหลังเรียน เกณฑ์การให้ คะแนน จานวนข้อสอบ 10 ข้อ ข้อละ 1 คะแนน คะแนนเต็ม 10 คะแนน เกณฑ์การตัดสิน ได้คะแนน 8-10 คะแนน ได้คะแนน 0-7 คะแนน = ผ่าน = ไม่ผาน ่ 10. กิจกรรมเสนอแนะ 10.1 ให้การบ้านนักเรี ยนไปทาความสะอาดอวัยวะภายนอกเช่น ขัดขี้ไคล ทาความสะอาดเล็บมือ เล็บ เท้า ของตนเอง
  • 7. 11. ข้ อเสนอแนะของหัวหน้ าสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้ รับมอบหมาย ……………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………..................................................................... ลงชื่อ................................................. ( นายสมยศ เพ็ชรวงษา ) ผูอานวยการโรงเรี ยนวัดพวงนิมต ้ ิ
  • 8. 12. บันทึกหลังสอน 12.1 ผลการเรียนรู้ จานวนผูเ้ รี ยน คน ผูเ้ รี ยนที่ผานตัวชี้วด มีจานวน........คน คิดเป็ นร้อยละ............ ่ ั ผูเ้ รี ยนที่ไม่ผานตัวชี้วด มีจานวน......คน คิดเป็ นร้อยละ............... ่ ั ผลการจัดกิจกรรม 1. นักเรี ยนร้อยละ บอกวิธีดูแลสิ่งแวดล้อมได้ 2. นักเรี ยนร้อยละ ปฏิบติตนเป็ นผูดูแลสิ่งแวดล้อมได้ ั ้ 3. นักเรี ยนร้อยละ มีสมรรถนะผูเ้ รี ยนด้านความสามรถในการแก้ปัญหา 4. นักเรี ยนร้อยละ มีระเบียบวินยในการทางาน ั 5. นักเรี ยนร้อยละ ผ่านเกณฑ์การประเมินการทดสอบหลังเรี ยน ผู้เรียนที่ไม่ผ่านเกณฑ์การประเมินได้ แก่ .......................................................................................................................................................................... ......................................................................................................................................................................... สาเหตุที่ไม่ผาน เนื่องจาก ่ .......................................................................................................................................................................... ......................................................................................................................................................................... 12.2 แนวทางแก้ไข .......................................................................................................................................................................... .......................................................................................................................................................................... ......................................................................................................................................................................... 12.3 ผลการแก้ไข .......................................................................................................................................................................... .......................................................................................................................................................................... ......................................................................................................................................................................... ลงชื่อ................................................ครู ผสอน ู้ ( นางอมรา กิจเรื องศรี )
  • 9. บันทึกสรุปผลการประเมินตามจุดประสงค์การเรียนรู้ของแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 กลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4 คาชี้แจง นาผลการประเมินจากแบบประเมินคุณลักษณะที่พึงประสงค์ และสมรรถนะผูเ้ รี ยน และกิจกรรม พัฒนาการเรี ยนรู้ที่ 30 – 31 เรื่ องการดูแลสิ่งแวดล้อม บันทึกลงในช่องรายการตามเกณฑ์ การตัดสิน ผ่าน/ไม่ผาน (ผ/มผ) โดยใส่ เครื่ องหมาย √ ลงในช่องผ่าน หรื อ √ ในช่องไม่ผาน ่ ่ 1 ด.ช.กันติทติ สุ ขจันทร์ ั 2 ด.ช.หัตถพล เรื องศรี 3 ด.ช.ธนากร พงษ์สุข 4 ด.ช.ธีรพล มณสุ วรรณ 5 ด.ช.วุฒิชย ชาญประเสริ ฐ ั 6 ด.ช.สงกรานต์ สมสร้าง 7 ด.ช.พีระพัฒน์ บุญเฟื่ อง 8 ด.ช.กฤษณะ ใจสู งเนิน 9 ด.ญ.นภัส ศรี โลน 10 ด.ญ.เนตรนภา แก้วงาม 11 ด.ญ.ศิริลกษณ์ ใจเสมอ ั 12 ด.ญ.เบญญาภา ฤทธิชย ั 13 ด.ญ.มณี มนท์ กันทะเขียว 14 ด.ญ.อนุธิดา ยมนัตถ์ มผ ผ มผ ผ มผ รวม 4 รายการ ผ ในการแก้ปัญหา รวม 4 รายการ มผ มีสมรรถนะผูเ้ รี ยนความสามรถ ผ ั มีระเบียบวินยในการทางาน ที่ ได้ ชื่อ - สกุล บอกวิธีดูแลสิ่ งแวดล้อมได้ เลข ้ ั ปฏิบติตนเป็ นผูดูแลสิ่ งแวดล้อม จุดประสงค์การเรี ยนรู้ ผ มผ ผ ผ ผลการประเมิน ผ่านเกณฑ์ ร้อยละ 100.00
  • 10. บันทึกสรุปผลการประเมินตามจุดประสงค์การเรียนรู้ของแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 กลุ่มสาระการเรี ยนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4 คาชี้แจง นาผลการประเมินจากแบบประเมินคุณลักษณะที่พึงประสงค์ และสมรรถนะผูเ้ รี ยน และกิจกรรม พัฒนาการเรี ยนรู้ที่ 30 – 31 เรื่ องการดูแลสิ่งแวดล้อม บันทึกลงในช่องรายการตามเกณฑ์ การตัดสิน ผ่าน/ไม่ผาน (ผ/มผ) โดยใส่ เครื่ องหมาย √ ลงในช่องผ่าน หรื อ √ ในช่องไม่ผาน ่ ่ 15 ด.ช.ธนกร สาระโพธิ์ 16 ด.ช.รัฐพล ศรี รัตน์ 17 ด.ช.ธีรพงษ์ ศรี ดงเค็ง 18 ด.ช.เพิ่มทรัพย์ ป้ องพุฒ 19 ด.ช.ณัฏฐ์กฤตา แก้วทอง 20 ด.ช.รัชชานนท์ แม่นปื น 21 ด.ช.วิทวัฒน์ รัตนใบ 22 ด.ญ.นพรัตน์ ภูผา 23 ด.ญ.ปนัดดา มาไสย์ 24 ด.ญ.รุ่ งรุ จี สายสังข์ 25 ด.ญ.จิตราภรณ์ เหลาคา 26 ด.ญ.กุลณัฐ วงค์ละคร 27 ด.ญ.ปิ ยะธิดา เหลาคา ผ มผ ผ มผ ผ มผ ผ มผ ผลการ ประเมิน ผ ผ่าน รวม 4 รายการ มผ แก้ปัญหา รวม 4 รายการ ผ มีสมรรถนะผูเ้ รี ยนความสามรถในการ ที่ ั มีระเบียบวินยในการทางาน ชื่อ - สกุล บอกวิธีดูแลสิ่ งแวดล้อมได้ เลข ้ ั ปฏิบติตนเป็ นผูดูแลสิ่ งแวดล้อมได้ จุดประสงค์การเรี ยนรู ้ ร้อยละ ผ 100.00 เกณฑ์
  • 11. บันทึกสรุปผลการประเมินตามจุดประสงค์การเรียนรู้ของแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 กลุ่มสาระการเรี ยนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4 คาชี้แจง นาผลการประเมินจากแบบประเมินคุณลักษณะที่พึงประสงค์ และสมรรถนะผูเ้ รี ยน และกิจกรรม พัฒนาการเรี ยนรู้ที่ 30 – 31 เรื่ องการดูแลสิ่งแวดล้อม บันทึกลงในช่องรายการตามเกณฑ์ การตัดสิน ผ่าน/ไม่ผาน (ผ/มผ) โดยใส่ เครื่ องหมาย √ ลงในช่องผ่าน หรื อ √ ในช่องไม่ผาน ่ ่ 28 ด.ญ.ธิดารัตน์ กาวนอก 29 ด.ญ.นรี กานต์ แสวงนิล 30 ด.ช.ภัทรพล อัมภรัตน์ 31 ด.ช.จีระพัฒน์ เปนะนาม 32 ด.ช.สรสิ ช ดียง ิ่ 33 ด.ช.เพ็ญเพ็ชร จินดาโส 34 ด.ช.นพวุฒิ สุ ริยฉาย 35 ด.ญ.ศุภกร พูลแข 36 ด.ญ.เพ็ชรฤทัย คาอินทร์ 37 ด.ช.จักริ น กองทอง 38 ด.ญ.รัฐตินนท์ เรี ยเต็ม ั 39 ด.ช.เขมณัฐ ชูอาษา ผ่านเกณฑ์ร้อยละ ผ มผ ผ มผ ผ มผ ผ มผ ผลการ ประเมิน ผ ผ่าน รวม 4 รายการ มผ แก้ปัญหา รวม 4 รายการ ผ มีสมรรถนะผูเ้ รี ยนความสามรถในการ ที่ ั มีระเบียบวินยในการทางาน ชื่อ - สกุล บอกวิธีดูแลสิ่ งแวดล้อมได้ เลข ้ ั ปฏิบติตนเป็ นผูดูแลสิ่ งแวดล้อมได้ จุดประสงค์การเรี ยนรู ้ ร้อยละ ผ 100.00 เกณฑ์
  • 12. แบบบันทึกผลการประเมินกิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ที่ 30 -31 เรื่องการดูแลสิ่งแวดล้อม สาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4 คาชี้แจง ให้นาคะแนนจากการประเมินกิจกรรมพัฒนาการเรี ยนรู้ที่ 27 – 29 เรื่ องการดูแลสิ่งแวดล้อม ใส่ลงในรายการประเมิน เรี ยงตามลาดับคุณภาพให้ถกต้อง ู ระดับคุณภาพ 3 ถูกต้องครบถ้วนทุกเนื้อหา ระดับคุณภาพ 2 ถูกต้องทุกเนื้อหาแต่ไม่ครบถ้วน ระดับคุณภาพ 1 ถูกต้องบางเนื้อหา ระดับคุณภาพ 0 ไม่ถกต้อง ู บอกและปฏิบติ การดูแลสิ่งแวดล้อมได้ ผลการประเมิน ั เลขที่ ชื่อ-สกุล 1 ด.ช.กันติทติ สุ ขจันทร์ ั 2 ด.ช.หัตถพล เรื องศรี 3 ด.ช.ธนากร พงษ์สุข 4 ด.ช.พีรพล มณสุ วรรณ 5 ด.ช.วุฒิชย ชาญประเสริ ฐ ั 6 ด.ช.สงกรานต์ สมสร้าง 7 ด.ช.พีระพัฒน์ บุญเฟื่ อง 8 ด.ช.กฤษณะ ใจสู งเนิน 9 ด.ญ.นภัส ศรี โลน 10 ด.ญ.เนตรนภา แก้วงาม 11 ด.ญ.ศิริลกษณ์ ใจเสมอ ั 12 ด.ญ.เบญญาภา ฤทธิชย ั 13 ด.ญ.มณี มนฑ์ กันทะเขียว 14 ด.ญ.อนุธิดา ยมนัตถ์ 15 ด.ช.ธนกร สาระโพธิ์ 16 ด.ช.รัฐพล ศรี รัตน์ 17 ด.ช.ธีรพงษ์ ศรี ดงเค็ง 18 ด.ช.เพิ่มทรัพย์ ป้ องพุฒ ระดับ 3 ระดับ 2 ระดับ 1 ระดับ 0 ผ่าน ไม่ผาน ่
  • 13. แบบบันทึกผลการประเมินกิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ที่ 30-31 เรื่องการดูแลสิ่งแวดล้อม สาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4 คาชี้แจง ให้นาคะแนนจากการประเมินกิจกรรมพัฒนาการเรี ยนรู้ท30-31 เรื่ องการดูแลสิ่งแวดล้อม ี่ ใส่ลงในรายการประเมิน เรี ยงตามลาดับคุณภาพให้ถกต้อง ู ระดับคุณภาพ 3 ถูกต้องครบถ้วนทุกเนื้อหา ระดับคุณภาพ 2 ถูกต้องทุกเนื้อหาแต่ไม่ครบถ้วน ระดับคุณภาพ 1 ถูกต้องบางเนื้อหา ระดับคุณภาพ 0 ไม่ถกต้อง ู บอกและปฏิบติ การดูแลสิ่งแวดล้อมได้ ผลการประเมิน ั เลขที่ ชื่อ-สกุล 19 ด.ช.ณัฏฐ์กฤตา แก้วทอง 20 ด.ช.รัชชานนท์ แม่นปื น 21 ด.ช.วิทวัฒน์ รัตนใบ 22 ด.ญ.นพรัตน์ ภูผา 23 ด.ญ.ปนัดดา มาไสย์ 24 ด.ญ.รุ่ งรุ จี สายสังข์ 25 ด.ญ.จิตราภรณ์ เหลาคา 26 ด.ญ.กุลณัฐ วงค์ละคร 27 ด.ญ.ปิ ยะธิดา เหลาคา 28 ด.ญ.ธิดารัตน์ กาวนอก 29 ด.ญ.นรี กานต์ แสวงนิล 30 ด.ช.ภัทรพล อัมภรัตน์ 31 ด.ช.จีระพัฒน์ เปนะนาม 32 ด.ช.สรสิ ช ดียง ิ่ 33 ด.ช.เพ็ญเพ็ชร จินดาโส 34 ด.ช.นพวุฒิ สุ ริฉาย 35 ด.ญ.ศุภากร พูลแข 36 ด.ญ.เพ็ชรฤทัย คาอินทร์ 37 ด.ช.จักริ น กองทอง ระดับ 3 ระดับ 2 ระดับ 1 ระดับ 0 ผ่าน ไม่ผาน ่
  • 14. แบบบันทึกผลการประเมินกิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ที่ 30-31 เรื่องการดูแลสิ่งแวดล้อม สาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4 คาชี้แจง ให้นาคะแนนจากการประเมินกิจกรรมพัฒนาการเรี ยนรู้ที่ 30-31 เรื่ องการดูแลสิ่งแวดล้อม ใส่ลงในรายการประเมิน เรี ยงตามลาดับคุณภาพให้ถกต้อง ู ระดับคุณภาพ 3 ถูกต้องครบถ้วนทุกเนื้อหา ระดับคุณภาพ 2 ถูกต้องทุกเนื้อหาแต่ไม่ครบถ้วน ระดับคุณภาพ 1 ถูกต้องบางเนื้อหา ระดับคุณภาพ 0 ไม่ถกต้อง ู บอกและปฏิบติ การดูแลสิ่งแวดล้อมได้ ผลการประเมิน ั เลขที่ ชื่อ-สกุล 38 ระดับ 0 ผ่าน ไม่ผาน ่ ด.ญ.รัฐตินนท์ เรี ยเต็ม ั 39 ระดับ 3 ระดับ 2 ระดับ 1 ด.ช.เขมณัฐ ชูอาษา ลงชื่อ..........................................ผูประเมิน ้ (นางอมรา กิจเรื องศรี )
  • 15. แบบบันทึกคะแนนการทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน สาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4 สาระที่ 4 การสร้ างเสริมสุ ขภาพ สมรรถภาพ และการปองกันโรค ้ หน่ วยกาเรียนรู้ที่ 6 สิ่งแวดล้อมรอบตัวเรา เรื่องการดูแลสิ่งแวดล้อม คาชี้แจง ให้กรอกคะแนนการประเมินตามเกณฑ์ที่กาหนดไว้ เกณฑ์การให้ คะแนน จานวนข้อสอบ 10 ข้อ ข้อละ 1 คะแนน คะแนนเต็ม 10 คะแนน เกณฑ์การตัดสิน ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 80 ได้คะแนน 8 - 10 คะแนน = ผ่าน ได้คะแนน 0 - 7 คะแนน = ไม่ผาน ่ คะแนนทดสอบ เลขที่ ชื่อ - สกุล ด.ช.กันติทติ สุขจันทร์ ั 2 ด.ช.หัตถพล เรื องศรี 3 ด.ช.ธนากร พงษ์สุข 4 ด.ช.พีรพล มณสุวรรณ 5 ด.ช.วุฒิชย ชาญประเสริ ฐ ั 6 ด.ช.สงกรานต์ สมสร้าง 7 ด.ช.พีระพัฒน์ บุญเฟื่ อง 8 ด.ช.กฤษณะ ใจสูงเนิน 9 ด.ญ.นภัส ศรี โลน 10 ด.ญ.เนตรนภา แก้วงาม 11 ด.ญ.ศิริลกษณ์ ใจเสมอ ั 12 ด.ญ.เบญญาภา ฤทธิชย ั 13 ด.ญ.มณี มนฑ์ กันทะเขียว 14 ด.ญ.อนุธิดา ยมนัตถ์ 15 ด.ช.ธนกร สาระโพธิ์ หลัง เรี ยน 1 ก่อน เรี ยน ซ่อมเสริ ม ครั้งที่1 ครั้งที่2 ผลการประเมิน ผ่าน ไม่ผาน ่
  • 16. 16 ด.ช.รัฐพล ศรี รัตน์ 17 ด.ช.ธีรพงษ์ ศรี ดงเค็ง 18 ด.ช.เพิ่มทรัพย์ ป้ องพุฒ 19 ด.ช.ณัฏฐ์กฤตา แก้วทอง 20 ด.ช.รัชชานนท์ แม่นปื น 21 ด.ช.วิทวัฒน์ รัตนใบ 22 ด.ญ.นพรัตน์ ภูผา 23 ด.ญ.ปนัดดา มาไสย์ 24 ด.ญ.รุ่ งรุ จี สายสังข์ 25 ด.ญ.จิตราภรณ์ เหลาคา 26 ด.ญ.กุลณัฐ วงค์ละคร 27 ด.ญ.ปิ ยะธิดา เหลาคา 28 ด.ญ.ธิดารัตน์ กาวนอก 29 ด.ญ.นรี กานต์ แสวงนิล 30 ด.ช.ภัทรพล อัมภรัตน์ 31 ด.ช.จีระพัฒน์ เปนะนาม 32 ด.ช.สรสิช ดียง ิ่ 33 ด.ช.เพ็ญเพ็ชร จินดาโส 34 ด.ช.นพวุฒิ สุริฉาย 35 ด.ญ.ศุภากร พูลแข 36 ด.ญ.เพ็ชรฤทัย คาอินทร์ 37 ด.ช.จักริ น กองทอง 38 ด.ญ.รัฐตินนท์ เรี ยเต็ม ั 39 ด.ช.เขมณัฐ ชูอาษา ผ่านเกณฑ์ร้อยละ
  • 17. กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ ที่ 30 คาชี้แจง ให้นกเรี ยนแต่ละกลุ่มสารวจสภาพแวดล้อมภายในโรงเรี ยน บริ เวณที่กลุ่มได้ ั รับมอบหมาย สถานที่ที่นักเรียนพบ สภาพของปัญหา 1. …………………................................ -………………………………………… …………………………………………. -………………………………………… …………………………………………. -………………………………………… …………………………………………. -………………………………………… …………………………………………. -………………………………………… …………………………………………. ................................................................. ................................................................. ชื่อกลุ่ม…………………………………….. ชั้น………………………………………. สมาชิกกลุ่ม 1...................................................................... 2...................................................................... 3..................................................................... 4....................................................................
  • 18. กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ ที่ 31 คำชี้แจง นักเรียนเขียนแผนที่ควำมคิดวิธีกำรดูแลสิ่งแวดล้อมใน โรงเรียน ชื่อ.............................................................................ชั ้น.................เลขที.่ ..................
  • 19. กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ ที่ 32 คำชี้แจง นักเรียนเขียนคำขวัญกำรอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม จำนวน1 คำขวัญ ชื่อ.............................................................................ชั ้น.................เลขที.่ ..................
  • 25. แบบทดสอบก่อนเรี ยน สาระการเรี ยนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา หน่วยที่ 6 สิ่งแวดล้อมรอบตัวเรา เรื่ องการดูแลสิ่งแวดล้อม จานวนข้อสอบ 10 ข้อ คะแนนเต็ม 10 คะแนน เวลา 10 นาที คาชี้แจง เลือกคาตอบที่ถกต้องที่สุดเพียงข้อเดียว ู 1. ข้อใดเป็ นวิธีดูแลรักษาความสะอาดโรงเรี ยน ก. ซ่อมโต๊ะที่พง ั ข. เก็บกวาดเศษขยะ ค. ไม่กินขนมในโรงเรี ยน ง. ทาสีผนังห้องเรี ยนใหม่ 5. ข้อใดคือการอนุรักษ์ทรัพยากรน้ าอย่างถูกวิธี ก. การใช้น้ าอย่างประหยัด ค. การป้ องกันน้ าเสีย ข. การพัฒนาแหล่งน้ า ง. ถูกทุกข้อ 6.ข้อใดไม่วิธีการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม ก. ใช้ทรัพยากรอย่างประหยัด ข. ใช้สิ่งอื่นทดแทนทรัพยากรที่หายาก 2.ข้อใดเป็ นการพัฒนาสิ่งแวดล้อม ก. การปลูกป่ า ข. การทากระดาษสา ค. ปรับปรุ งทรัพยากรในท้องถิ่นให้มี ค. การใช้กระแสไฟฟ้ าอย่างประหยัด สภาพที่ดีข้ ึน ง. การใช้เชื้อเพลิงที่มีกามะถันน้อย 3.ข้อใดไม่ใช่การอนุรักษ์และพัฒนาสิ่งแวดล้อม ง. ซื้อทรัพยากรที่หายากมากักตุนไว้ 7. น้อยหน่าใช้กระดาษทั้งสองหน้าเป็ นการ ก. ปลูกไม้ดอกไม้ประดับ อนุรักษ์สิ่งแวดล้อมข้อใด ข. ถุงพาสติกที่ใช้แล้วนาไปฝังดิน ก. การใช้สิ่งอื่นทดแทน ค. ใช้วสดุที่ยอยสลายได้บรรจุอาหาร ั ่ ง. นากระป๋ องอะลูมิเนียมมาหลอม ข. การใช้อย่างประหยัดและคุมค่า ้ เพือใช้ใหม่ ่ ค. การนากลับมาใช้ใหม่ 4.ข้อใดคือความหมายของสิ่งแวดล้อม ง. การมีส่วนร่ วมของคนในชุมชน ก. สิ่งต่างๆที่อยูรอบตัวเรา เป็ นสิ่งที่มีชีวิต ่ 8. บุคคลใดใช้ทรัพยากรน้ าอย่างคุมค่าที่สุด ้ และไม่มชีวต ี ิ ก. มาลีรดน้ าต้นไม้ทุกเที่ยงคืน ข. สิ่งที่มองเห็นได้หรื อมองไม่เห็นก็ได้ ข. แจ้ชอบเปิ ดน้ าทิ้งไว้ขณะแปรงฟัน ค. สิ่งที่สามารถจับต้องได้หรื อไม่สามารถ ค. จุ๋มชอบนาน้ าที่เหลือจากการซักผ้า จับต้องได้ ไปรดน้ าต้นไม้ ง. ถูกทุกข้อ ง. จิ๊บชอบดื่มน้ าอัดลม
  • 26. 9.นักเรี ยนมีส่วนร่ วมในการอนุรักษ์ป่าไม้ได้ 10. ผูมีหน้าที่อนุรักษ์สิ่งแวดล้อมในจังหวัด ้ อย่างไร คือใคร ก.ร่ วมกันปลูกป่ าทดแทน ก. เจ้าหน้าที่ป่าไม้ ข.ประหยัดน้ า ข. ผูว่าราชการจังหวัด ้ ค.ใช้สิ่งของอย่างประหยัดและคุมค่าที่สุด ้ ค. ผูนาในชุมชน ้ ง. ถูกทุกข้อ ง. ทุกคนในจังหวัด