More Related Content
Similar to หน่วยที่ 5 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
Similar to หน่วยที่ 5 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 (20)
หน่วยที่ 5 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
- 1. แผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 1
กลุ่มสาระการเรี ยนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4 ภาคเรี ยนที่ 2 ปี การศึกษา 2554
สาระที่ 4 การสร้างเสริ มสุ ขภาพ สมรรถภาพและการป้ องกันโรค
มาตรฐาน พ 4.1 เห็นคุณค่าและมีทกษะในการสร้างเสริ มสุ ขภาพ การดํารงสุ ขภาพ การป้ องกันโรค และ
ั
การสร้างเสริ มสมรรถภาพเพื่อสุ ขภาพ
หน่ วยการเรียนรู้ ที่ 5 สร้างเสริมสุขภาพ เวลาเรียน 10 ชวโมง่ั
เรื่ อง สิ่ งแวดล้อมรอบตัวเรา เวลา 2 ชวโมง
่ั
สอนวนที่ 7-14 เดือน พฤศจิกายน พ.ศ. 2554
ั
ชื่อครู ผสอน นางอมรา กิจเรื องศรี
ู้ ครู ประจําชั้น
ครู ประจําวิชา
*****************************************************************************
1. สาระสํ าคัญ
ั ่
สิ่งแวดลอมมีความสัมพันธ์กบสุ ขภาพ การอยูในสิ่ งแวดล้อมที่ถูกสุ ขลักษณะจะทําให้มีสุขภาพที่ดี
้
2. ตัวชี้วด พ 4.1 (ป4/1)
ั
2.1 อธิ บายความสัมพันธ์ระหว่างสิ่ งแวดล้อมกับสุ ขภาพ
3. จุดประสงค์ การเรียนรู้
3.1 บอกความหมายของสิ่ งแวดล้อมได้
3.2 บอกความสําคัญของสิ่ งแวดล้อมได้
3.3 บอกความสัมพันธ์ของสิ่ งแวดกับสุ ขภาพได้
3.4 มีจิตสาธารณะ
3.5 มีสมรรถนะผเู ้ รียน 5 ด้าน ในการทํางาน
4. วเิ คราะห์พฤติกรรม
พุทธิพสัย : บอกความหมายของสิ่ งแวดล้อมได้
ิ
: บอกความสําคัญของสิ่ งแวดล้อม
: บอกความสัมพันธ์ของสิ่ งแวดกับสุ ขภาพได้
ทกษะพสัย : มีสมรรถนะผเู ้ รียน 5 ด้าน ในการทํางาน
ั ิ
จิตพิสัย : มีจิตสาธารณะ
5. สาระการเรียนร้ ู
5.1 ความหมายของสิ่ งแวดล้อม
5.2 ความสําคัญของสิ่ งแวดล้อม
5.3 ความสัมพันธ์ของสิ่ งแวดล้อมกับสุ ขภาพ
- 2. 6. สื่ อ / แหล่งการเรียนร้ ู
6.1 หนังสื อเรี ยนสุ ขศึกษาและพลศึกษา ชั้น ป.4
6.2 ถังขยะประเภทต่าง ๆ
่
6.3 แผนภาพปัญหาสิ่งแวดลอม ้
7. กระบวนการเรียนร้ ู : ความสัมพันธ์เชิงเหตุผล หรื อกระบวนการ 2R = relation $ reason
7.1 ข้นตอนการจัดกจกรรม
ั ิ
ั ํ
7.1.1 ข้นกาหนดสิ่งที่ตองการคนพบ = กระบวนการสื บค้น
้ ้
ั ํ
7.1.2 ข้ นกาหนดเป้าหมาย = กระบวนการเรี ยนรู ้ที่พึงประสงค์
7.1.3 ข้ นพิจารณาแยกแยะ = กระบวนการคิดวิเคราะห์
ั
7.1.4 ขั้นสรุ ปคําตอบ = กระบวนการคิดอย่างมีวจารณญาณ ิ
7.15 ขั้นนําผลที่ได้ไปใช้ประโยชน์ = กระบวนการคิดวิเคราะห์
8. กจกรรมการเรียนรู้
ิ
8.1 ขั้นนําเข้าสู่ บทเรี ยน
8.1.1 ครู สารวจนักเรี ยนและตรวจสุ ขภาพ แจงจุดประสงคการเรียนรู้และทดสอบก่อนเรียน
ํ ้ ์
8.1.2 ครู แบ่งนักเรี ยนเป็ นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกันตามความสามารถ
8.2 ขั้นสอน
ข้ ันกาหนดสิ่งทต้องการค้นพบ = กระบวนการสื บค้ น
ํ ี่
8.2.1 ครู นาภาพสิ่ งแวดล้อมมาให้นกเรี ยนดู แล้วร่ วมกันแสดงความคิดเห็นว่าสิ่ งแวดล้อมในภาพใด
ํ ั
ส่ งผลเสี ยต่อสุ ขภาพ และมีผลเสี ยต่อสุ ขภาพอย่างไร
ขั้นกําหนดเปาหมาย = กระบวนการเรียนรู้ทพงประสงค์
้ ี่ ึ
8.2.2 ครู และนักเรี ยนทําความเข้าใจร่ วมกันในเรื่ องความหมาย ความสําคัญของสิ่ งแวดล้อม และ
ความสัมพันธ์ของสิ่ งแวดล้อมกับสุ ขภาพ เพื่อให้นกเรี ยนบอกบอกความหมายความสําคัญของสิ่ งแวดล้อม
ั
ได้ และบอกความสัมพันธ์ของสิ่ งแวดล้อมกับสุ ขภาพได้
ขั้นพจารณาแยกแยะ = กระบวนการคิดวิเคราะห์
ิ
8.2.3 แบ่งนกเรียนออกเป็น 6 กลุ่ม แต่ละกลุ่มสืบคนขอมูลจากอินเตอร์เน็ต และแหล่งเรียนรู้อื่น ๆ
ั ้ ้
โดยแต่ละกลุ่มศึกษาความหมายของสิ่ งแวดล้อม ความสําคัญของสิ่ งแวดล้อม และความสัมพันธ์ของ
สิ่ งแวดล้อมกับสุ ขภาพ
8.2.4 นักเรี ยนแต่ละกลุ่มร่ วมกันแสดงความคิดเห็น จากเรื่ องที่ไปศึกษาจากแหล่งเรี ยนรู ้ต่าง ๆ
จากนั้นแต่ละกลุ่มส่ งตัวแทนอภิปรายเรื่ องที่ไปศึกษาให้กลุ่มอื่น ๆ ฟัง ครู เติมเต็มในสิ่ งที่ขาดหายไป
ขั้นสรุ ปคําตอบ
- 3. 8.2.5 นกเรียนแต่ละกลุ่มรวบรวมประเด็นสาคญ จากการพิจารณาแยกแยะ แลวช่วยกนวเิ คราะห์
ั ํ ั ้ ั
และบอกความหมาย บอกความสําคัญของสิ่ งแวดล้อม บอความสัมพันธ์ของสิ่ งแวดล้อมกับสุ ขภาพ
8.3 ขั้นสรุป
8.3.1 นักเรี ยนและครู ร่วมกันสรุ ปความหมาย และความสําคัญ ของสิ่ งแวดล้อม
บอความสัมพันธ์ของสิ่ งแวดล้อมกับสุ ขภาพได้
8.3.2 เปิ ดโอกาสให้นกเรี ยนซักถาม และแสดงความคิดเห็น
ั
8.3.3 ทดสอบหลังเรี ยน
9. การวัดและประเมินผลการเรี ยน
9.1 ตัวบ่ งชี้ความสํ าเร็จ นักเรี ยนร้ อยละ 100 มีความรู้ความสามารถดังนี้
9.1.1 บอกความหมายของสิ่ งแวดลอมได้ ้
9.1.2 บอกความสําคัญของสิ่ งแวดล้อมได้
9.1.3 บอกความสัมพันธ์ของสิ่ งแวดกับสุ ขภาพได้
9.1.4 มีจิตสาธารณะ
9.1.5 มีสมรรถนะผเู ้ รียน 5 ด้าน ในการทํางาน
9.2 วธีการวด / ประเมินผล
ิ ั
9.2.1 สังเกตคุณลักษณะอันพึงประสงค์เรื่ องการมีวนย และสมรรถนะผูเ้ รี ยนทั้ง 5 ดาน
ิ ั ้
9.2.2 ตรวจผลงาน
9.2.3 ตรวจแบบทดสอบหลังเรี ยน
9.3 เครื่องมือวัด / ประเมินผล
9.3.1 แบบประเมินด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ และสมรรถนะผูเ้ รี ยน
9.3.2 ผลงานใบงานที่ 1
9.3.3 แบบทดสอบหลังเรี ยนเรื่ องสิ่ งแวดล้อมรอบตัวเรา
9.4 เกณฑ์ การวัด
9.4.1 สังเกตคุณลกษณะทพงประสงค์เรื่องการมีจิตสาธารณะ
ั ี่ ึ
เกณฑ์ การให้ คะแนนแต่ ละข้ อ / ระดับคุณภาพ
ข้ อ 1 รู้ จักการทําประโยชน์ เพื่อส่ วนรวมและช่ วยเหลือผู้อน
ื่
ระดับ 3 หมายถึง ปฏิบติชดเจนสมํ่าเสมอ
ั ั
ระดับ 2 หมายถึง ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง
ั ั
ระดับ 1 หมายถึง ปฏิบติเป็ นบางครั้ง
ั
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติเลย ั
ข้ อ 2 รู้ จักดูแล รักษาสถานที่และสิ่ งแวดล้อมเพือส่ วนรวม
่
ระดับ 3 หมายถึง ปฏิบติชดเจนสมํ่าเสมอ
ั ั
- 4. ระดับ 2 หมายถึง ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง
ั ั
ระดับ 1 หมายถึง ปฏิบติเป็ นบางครั้ง
ั
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ ั
ข้ อ 3 เข้ าร่ วมกิจกรรมบําเพ็ญตนเพือส่ วนรวมเมื่อมีโอกาส
่
ระดับ 3 หมายถึง ปฏิบติชดเจนสมํ่าเสมอ
ั ั
ระดับ 2 หมายถึง ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง
ั ั
ระดับ 1 หมายถึง ปฏิบติเป็ นบางครั้ง
ั
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ ั
เกณฑ์ การประเมินตามระดับคุณภาพ
คะแนน 8 – 9 ระดับคุณภาพ 3 (ดีเยยม) คะแนน 6 – 7 ระดับคุณภาพ 2 (ดี)
ี่
คะแนน 3 – 5 ระดับคุณภาพ 1 (ผ่าน) คะแนน 0 – 2 ระดับคุณภาพ 0 (ไม่ผาน) ่
9.4.2 สังเกตพฤติกรรมสมรรถนะผ้ ูเรียน การสื่ อสารในการทํางาน
เกณฑ์ การให้ คะแนนแต่ ละข้ อ / ระดับคุณภาพ
ข้ อ 1 มีความสามารถในการรั บส่ งสาร
ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและสมํ่าเสมอ
ั ั
ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง ั ั
ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติบางครั้ง ั
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ ั
ข้ อ 2 ถ่ ายทอดความรู้ ความคิด ความเข้ าใจของตนเอง และแลกเปลียนประสบการณ์เพื่อการ
่
พฒนาตนเองและสังคม
ั
ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและสมํ่าเสมอ ั ั
ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้งั ั
ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติบางครั้ง ั
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ ั
ข้ อ 3 ใช้ วธีการศื่อสารที่เหมาะสมมีประสิ ทธิภาพ
ิ
ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและสมํ่าเสมอ ั ั
ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง ั ั
ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติบางครั้ง ั
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ ั
สังเกตพฤติกรรมสมรรถนะผู้เรียน มีความสามารถในการคิด
เกณฑ์ การให้ คะแนนแต่ ละข้ อ / ระดับคุณภาพ
- 5. ข้ อ 1 มีความสามารถในการคิดวิเคราะห์ คิดสั งเคราะห์ เพื่อการสร้ างองค์ ความรู้
ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและสมํ่าเสมอ
ั ั
ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง
ั ั
ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติบางครั้ง ั
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ ั
ข้ อ 2 มีความสามารถในการคิดอย่ างสร้ างสรรค์ และมีวจารณญาณ เพือการสร้ างองค์ ความรู้
ิ ่
ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและสมํ่าเสมอ
ั ั
ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง
ั ั
ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติบางครั้ง ั
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ ั
ข้ อ 3 มีความสามารถในการคิดเป็ นระบบเพือการสร้ างองค์ ความรู้ เกยวกบตนเองและสังคม
่ ี่ ั
ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและสมํ่าเสมอ ั ั
ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง
ั ั
ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติบางครั้ง ั
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ ั
สังเกตพฤติกรรมสมรรถนะผ้ ูเรียน มีความสามารถในการแก้ ปัญหา
เกณฑ์ การให้ คะแนนแต่ ละข้ อ / ระดับคุณภาพ
ข้ อ 1 แก้ปัญหาและอุปสรรคต่างๆ โดยใช้เหตุผล
ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและสมํ่าเสมอั ั
ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง ั ั
ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติบางครั้ง ั
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ ั
ข้ อ 2 แสวงหาความรู้ มาประยุกต์ ใช้ ในการแก้ ปัญหา
ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและสมํ่าเสมอ ั ั
ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง ั ั
ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติบางครั้ง ั
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ ั
ข้ อ 3 ตัดสิ นใจทีมีประสิ ทธิภาพโดยคํานึงถึงผลกระทบต่ อตนเอง
่
สั งคมและสิ่ งแวดล้ อม
ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและสมํ่าเสมอ
ั ั
- 6. ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง
ั ั
ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติบางครั้ง ั
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ ั
สังเกตพฤติกรรมสมรรถนะผู้เรียน มีความสามารถในการใช้ ทกษะชี วต ั ิ
เกณฑ์ การให้ คะแนนแต่ ละข้ อ / ระดับคุณภาพ
ข้ อ 1 ทํางานและอยู่ร่วมกับผู้อนด้ วยความสั มพันธ์ อนดี
ื่ ั
ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและสมํ่าเสมอ ั ั
ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง ั ั
ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติบางครั้ง ั
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ ั
ข้ อ 2 วธีแก้ไขความขัดแย้งได้อย่างเหมาะสม
ิ
ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและสมํ่าเสมอ ั ั
ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง ั ั
ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติบางครั้ง ั
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ ั
ข้ อ 3 ร้ ูจักหลกเลยงพฤติกรรมไม่พงประสงค์ต่อตนเองและผู้อน
ี ี่ ึ ื่
ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและสมํ่าเสมอ ั ั
ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง
ั ั
ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติบางครั้ง ั
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ ั
สังเกตพฤติกรรมสมรรถนะผ้ ูเรียน มีความสามารถในการใช้ เทคโนโลยี
เกณฑ์ การให้ คะแนนแต่ ละข้ อ / ระดับคุณภาพ
ข้ อ 1 มีความสามารถในการเลือกและใช้ เทคโนโลยีด้านต่ างๆ
ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและสมํ่าเสมอ ั ั
ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง
ั ั
ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติบางครั้ง ั
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ ั
ข้ อ 2 มีทกษะกระบวนการทางเทคโนโลยเี พอพฒนาตนเองและสังคม
ั ื่ ั
ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและสมํ่าเสมอ
ั ั
ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง
ั ั
- 7. ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติบางครั้ง
ั
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ ั
ข้ อ 3 มีทกษะด้ านการเรียนรู้ การสื่ อสาร การทํางาน การแก้ปัญหา อย่างสร้ างสรรค์ ถูกต้ อง
ั
เหมาะสมและมีคุณธรรม
ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและสมํ่าเสมอ
ั ั
ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติชดเจนและบ่อยครั้ง
ั ั
ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบติบางครั้ง
ั
ระดับ 0 หมายถึง ไม่เคยปฏิบติ ั
เกณฑ์ การประเมินตามระดับคุณภาพ
คะแนน 8 – 9 ระดับคุณภาพ 3 (ดีเยยม) คะแนน 6 – 7 ระดับคุณภาพ 2 (ดี)
ี่
คะแนน 3 – 5 ระดับคุณภาพ 1 (ผ่าน) คะแนน 0 – 2 ระดับคุณภาพ 0 (ไม่ผาน) ่
9.4.3 ผลงานใบงานที่ 1
เกณฑ์ การให้ คะแนนแต่ ละข้ อ / ระดับคุณภาพ
ข้ อ 1 ความถูกต้ องของเนือหาทีกาหนด
้ ่ํ
ระดับ 3 หมายถึง ถูกต้องครบถ้วนทุกเนื้ อหา
ระดับ 2 หมายถึง ถูกต้องทุกเนื้อหา
ระดับ 1 หมายถึง ถูกต้องบางเนื้อหา
ข้ อ 2 วิธีการนําเสนอ
ระดับ 3 หมายถึง นําเสนอได้หลากหลายรู ปแบบและเรี ยงลําดับความสําคัญ
ระดับ 2 หมายถึง นําเสนอรู ปแบบตามใบงานและเรี ยงลําดับความสําคัญ
ระดับ 1 หมายถึง นําเสนออย่างไม่เป็ นระบบ
ข้ อ 3 การออกแบบผลงาน
ระดับ 3 หมายถึง มีความคิดสร้างสรรค์ในการออกแบบผลงาน สวยงาม ตกแต่งได้
เป็นระเบียบ
ระดับ 2 หมายถึง มีผลงานเรี ยบร้อย สวยงาม ตกแต่งได้เป็ นระเบียบ
ระดับ 1 หมายถึง มีผลงานปกติตามใบงานที่นาเสนอ ไม่ตกแต่งชิ้นงาน
ํ
เกณฑ์ การตัดสิ น
ไดคะแนน 5-9 คะแนน = ผ่าน
้
ไดคะแนน 1-4 คะแนน = ไมผาน
้ ่ ่
9.4.4 แบบทดสอบหลังเรียน
เกณฑ์การให้คะแนน
จานวนขอสอบ 10 ขอ ขอละ 1 คะแนน คะแนนเตม 10 คะแนน
ํ ้ ้ ้ ็
- 8. เกณฑ์การตัดสิ น
ไดคะแนน 8-10 คะแนน = ผ่าน
้
ไดคะแนน 0-7 คะแนน = ไมผาน
้ ่ ่
10. กจกรรมเสนอแนะ
ิ
10.1 ให้การบ้านนักเรี ยนไปศึกษาสิ่ งแวดล้อมบริ เวณบ้านของนักเรี ยน
11. ข้ อเสนอแนะของหัวหน้ าสถานศึกษาหรือผู้ทได้ รับมอบหมาย
ี่
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………….
ลงชื่อ .................................................
( นายสมยศ เพ็ชรวงษา )
ผอานวยการโรงเรียนวดพวงนิมิต
ู้ ํ ั
12. บันทกหลงสอน
ึ ั
12.1 ผลการเรียนรู้
่ ั ั ํ
ผเู้ รียนที่ผานตวช้ ี วด มีจานวน....25....คน คิดเป็นร้อยละ...96.15.........
- 9. ผเู้ รียนที่ไม่ผานตวช้ ีวด มีจานวน...1...คน คิดเป็นร้อยละ...3.85............
่ ั ั ํ
ผลการจัดกิจกรรม
1. นักเรี ยนร้อยละ 96.15 บอกความหมายของสิ่ งแวดล้อมได้
2. นักเรี ยนร้อยละ 96.15 บอกความสําคัญของสิ่ งแวดล้อมได้
3. นักเรี ยนร้อยละ 96.15 บอกความสัมพันธ์ของสิ่ งแวดล้อมกับสุ ขภาพได้
4. นักเรี ยนร้อยละ 96.15 มีสมรรถนะผเู ้ รียนท้ง 5 ดาน
ั ้
5. นักเรี ยนร้อยละ 96.15 มีจิตสาธารณะ
6. นักเรี ยนร้อยละ 96.15 ผ่านเกณฑ์การประมินการทดสอบหลังเรี ยน
ผเู้ รียนที่ไม่ผานเกณฑการประเมินไดแก่
่ ์ ้
1. ด.ช.กันติทต สุ ขจันทร์
ั
่
สาเหตุที่ไม่ผาน เนื่องจากไม่มาเรี ยน ด.ช.กันติทต สุ ขจันทร์ เป็ นนักเรี ยนที่เรี ยนซํ้าชั้น ป.4
ั
ในปี การศึกษา 2553 ขาดเรียน มีเวลาเรียนไม่ถึง 80 % จึงไม่ไดเ้ ลื่อนช้ น ั
12.2 แนวทางแก้ไข
ได้ติดตามแล้วก็ยงไม่มาเรี ยน
ั
12.3 ผลการแก้ ไข
ั ่
ด.ช.กันติทต สุ ขจันทร์ ไม่มาเรี ยน จึงไม่ผานตัวชี้ วด ั
ลงชื่อ................................................ครู ผสอน
ู้
( นางอมรา กิจเรื องศรี )
14/พ.ย./2554
บันทึกสรุ ปผลการประเมินตามจุดประสงค์ การเรียนรู้ ของแผนการจัดการเรียนรู้ ท1
ี่
กลุ่มสาระการเรี ยนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4
- 10. คําชี้แจง นําผลการประเมินจากใบงาน แบบประเมินคุณลักษณะที่พึงประสงค์ และสมรรถนะผเู้ รียน 5 ดาน
้
เรื่ องสิ่ งแวดล้อมรอบตัวเรา บันทึกลงในช่องรายการตามเกณฑ์การตัดสิ น
ผ่าน/ไม่ผาน (ผ/มผ) โดยใส่ เครื่ องหมาย √ ลงในช่องผาน หรือ √ ในช่องไม่ผาน
่ ่ ่
จุดประสงค์การเรี ยนรู ้
บอกความสัมพันธ์ของสิ่ งแวดล้อมกับ
บอกความสาคญของสิ่งแวดลอมได้
บอกความหมายของสิ่งแวดลอมได้
้
เลขที่ ชื่อ - สกุล ้ ผลการ
ประเมิน
มีสมรรถนะผูเ้ รี ยน
รวม 5 รายการ
ํ ั
มีจิตสาธารณะ
รวม 5 รายการ
่
ผานเกณฑ์
สุขภาพได้
ร้อยละ
ผ มผ ผ มผ ผ มผ ผ มผ ผ มผ ผ ผ 100.00
1 ด.ช.ชินวัฒน์ บุญรอด √ - √ - √ - √ - √ - 5 5 100.00
2 ํ ํ
ด.ช.สุเทพ คากาเนิด √ - √ - √ - √ - √ - 5 5 100.00
3 ด.ช.ธนกร อาทร √ - √ - √ - √ - √ - 5 5 100.00
4 ด.ช.ชลธาร เขียวงาม √ - √ - √ - √ - √ - 5 5 100.00
5 ด.ญ.วนิ ดา จินดาโส √ - √ - √ - √ - √ - 5 5 100.00
6 ด.ญ.พัชริ นทร์ โคตพงษ์ √ - √ - √ - √ - √ - 5 5 100.00
7 ด.ญ.นงเยาว์ ยวนหมื่น √ - √ - √ - √ - √ - 5 5 100.00
8 ด.ญ.โยษิตา โพธ์ ิเงิน √ - √ - √ - √ - √ - 5 5 100.00
9 ด.ญ.รัตติการ โสภาค √ - √ - √ - √ - √ - 5 5 100.00
10 ด.ญ.สุ ภาพร สมศรี √ - √ - √ - √ - √ - 5 5 100.00
11 ด.ช.ศตวรรษ ภูมิภูเขียว √ - √ - √ - √ - √ - 5 5 100.00
12 ด.ช.ประกาศิต รัศมี √ - √ - √ - √ - √ - 5 5 100.00
13 ด.ช.ทูลทองใจ มาสอน √ - √ - √ - √ - √ - 5 5 100.00
14 ด.ช.เฉลิมเกียรติ อุ่นกระโทก √ - √ - √ - √ - √ - 5 5 100.00
15 ด.ญ.ปวันรัตน์ เรื องศรี √ - √ - √ - √ - √ - 5 5 100.00
16 ด.ญ.นริ ศรา กันทะเขียว √ - √ - √ - √ - √ - 5 5 100.00
บันทึกสรุ ปผลการประเมินตามจุดประสงค์ การเรียนรู้ ของแผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 1
กลุ่มสาระการเรี ยนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4
- 11. คําชี้แจง นําผลการประเมินจากใบงาน แบบประเมินคุณลักษณะที่พึงประสงค์ และสมรรถนะผเู้ รียน 5 ดาน
้
เรื่ องสิ่ งแวดล้อมรอบตัวเรา บันทึกลงในช่องรายการตามเกณฑ์การตัดสิ น
ผ่าน/ไม่ผาน โดยใส่ เครื่ องหมาย √ ลงในช่องผ่าน หรื อ √ ในช่องไม่ผาน
่ ่
จุดประสงค์การเรี ยนรู ้
บอกความสัมพันธ์ของสิ่ งแวดล้อมกับสุ ขภาพ
บอกความสาคญของสิ่งแวดลอมได้
บอกความหมายของสิ่งแวดลอมได้
เลขที่ ชื่อ - สกุล
้
้
ผลการ
ประเมิน
มีสมรรถนะผูเ้ รี ยน
่
ผาน
รวม 5 รายการ
ํ ั
มีจิตสาธารณะ
รวม 5 รายการ
เกณฑ์
ได้ ร้อยละ
ผ มผ ผ มผ ผ มผ ผ มผ ผ มผ ผ ผ 100.00
17 ด.ญ.ชลธิชา คําเพียวงค์ √ - √ - √ - √ - √ - 5 5 100.00
18 ด.ญ.กานดา ศรี สง่า √ - √ - √ - √ - √ - 5 5 100.00
19 ด.ญ.ณัฐวรรณ คะเนวัน √ - √ - √ - √ - √ - 5 5 100.00
20 ด.ญ.อินทิรา จิตเสรี √ - √ - √ - √ - √ - 5 5 100.00
21 ด.ญ.สุธาสินี บุญประดิษฐ์ √ - √ - √ - √ - √ - 5 5 100.00
22 ด.ญ.วราพร คล้ายอํ่า √ - √ - √ - √ - √ - 5 5 100.00
23 ด.ช.จิระศักดิ์ หัสดง √ - √ - √ - √ - √ - 5 5 100.00
24 ด.ญ.ตติยา หาสุข √ - √ - √ - √ - √ - 5 5 100.00
25 ด.ญ.อรนิภา ดาวดอน √ - √ - √ - √ - √ - 5 5 100.00
26 ด.ช.กันติทต สุ ขจันทร์
ั √ - √ - √ - √ - √ - 5 5 100.00
ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 96.15 3.85 96.15 3.85 96.15 3.85 96.15 3.85 96.15 3.85 96.1
5
96.15
96.15
แบบสังเกตพฤติกรรม / คุณลักษณะทีพงประสงค์ เรื่องการมีจิตสาธารณะ
่ ึ
ชั้ น ป.4 ภาคเรียนที่ 2 ปี การศึกษา 2554
- 12. กลุ่มสาระการเรียนรู้ สุขศึกษาและพลศึกษา
หน่วยการเรียนร้ ู ที่ 5 สร้ างเสริมสุ ขภาพ เรื่องสิ่ งแวดล้อมรอบตัวเรา
สถานภาพของผ้ ูประเมิน
☺ ตนเอง ☺ เพื่อน ☺ ผูปกครอง
้ ☺ครู ผสอน ู้ ☺ผสนใจ
ู้
คําชี้แจง ใหกรอกคะแนนการประเมินตามเกณฑที่กาหนดไว ้
้ ์ ํ
เกณฑ์การให้คะแนน เกณฑ์ การตัดสิ น
ระดับคุณภาพ 3 = ดี ได้คะแนน 6 - 9 คะแนน = ผ่าน
ระดับคุณภาพ 2 = พอใช้ ไดคะแนน 1 - 5 คะแนน = ไม่ผาน
้ ่
ระดับคุณภาพ 1 = ปรับปรุ ง
รายการพฤติกรรม
รู้จกดูแล รักษาสถานที่และสิ่งแวดลอมเพื่อส่วนรวม
รู้จกการทาประโยชนเ์ พื่อส่วนรวมและช่วยเหลือ
เข้าร่ วมกิจกรรมบําเพ็ญตนเพื่อส่วนรวมเมื่อมี
้
กลุ่มที่.......
เลข ชื่อ - สกุล
ที่
เกณฑ์การตัดสิ น
รวมคะแนน
ํ
โอกาส
ผอื่น
ั
ู้
ั
3 3 3 9 ผ่าน ปรับปรุ ง
ลงชื่อ.........................................ผประเมิน
ู้
( .......................................)
................/............../............
แบบประเมินผลงาน
ใบงาน
- 13. ชั้ น ป.4 ภาคเรียนที่ 2 ปี การศึกษา 2554
กลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา
หน่วยการเรียนร้ ู ที่ 5 สร้ างเสริมสุ ขภาพ เรื่องสิ่ งแวดล้อมรอบตัวเรา
สถานภาพของผ้ ูประเมิน
☺ ตนเอง ☺ เพื่อน ☺ ผูปกครอง
้ ☺ครู ผสอน ู้ ☺ผสนใจ
ู้
คําชี้แจง ใหกรอกคะแนนการประเมินตามเกณฑที่กาหนดไว ้
้ ์ ํ
เกณฑ์การให้คะแนน เกณฑ์ การตัดสิ น
ระดับคุณภาพ 3 = ดี ได้คะแนน 6 - 9 คะแนน = ผ่าน
ระดับคุณภาพ 2 = พอใช้ ไดคะแนน 1 - 5 คะแนน = ไม่ผาน
้ ่
ระดับคุณภาพ 1 = ปรับปรุ ง
รายการพฤติกรรม
ความถูกต้องตามเนื้อหาที่กาหนด
กลุ่มที่.......
ํ
เลข ชื่อ - สกุล
การออกแบบผลงาน
ที่
เกณฑ์การตัดสิ น
วิธีการนําเสนอ
รวมคะแนน
3 3 3 9 ผ่าน ปรับปรุ ง
ลงชื่อ.........................................ผประเมิน
ู้
( .......................................)
แบบบันทึกคะแนนการทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน
- 14. สาระการเรียนรู้ สุขศึกษาและพลศึกษา ชั้ นประถมศึกษาปี ที่ 4
สาระที่ 4 การสร้ างเสริมสุ ขภาพ สมรรถภาพ และการปองกันโรค ้
หน่ วยกาเรียนรู้ ที่ 5 สร้ างเสริ มสุ ขภาพ เรื่องสิ่ งแวดล้อมรอบตัวเรา
คําชี้แจง ใหกรอกคะแนนการประเมินตามเกณฑที่กาหนดไว ้
้ ์ ํ
เกณฑ์การให้คะแนน
จานวนขอสอบ 10 ข้อ ข้อละ 1 คะแนน คะแนนเตม 10 คะแนน
ํ ้ ็
เกณฑ์ การตัดสิ น ผ่ านเกณฑ์ ร้อยละ 80
ไดคะแนน 8 - 10 คะแนน = ผ่าน
้
ไดคะแนน 0 - 7 คะแนน = ไมผาน
้ ่ ่
คะแนนทดสอบ ซ่อมเสริม ผลการประเมิน
เลขที่ ชื่อ - สกุล ก่อน หลัง ครั้งที่1 ครั้งที่2 ผ่าน ไม่ผาน ่
เรียน เรียน
1 ด.ช.ชินวัฒน์ บุญรอด 7 10 - - √ -
2 ด.ช.สุ เทพ คํากําเนิด 8 8 - - √ -
3 ด.ช.ธนกร อาทร 6 10 - - √ -
4 ด.ช.ชลธาร เขียวงาม 7 10 - - √ -
5 ด.ญ.วนิดา จินดาโส 8 8 - - √ -
6 ด.ญ.พัชริ นทร์ โคตพงษ์ 8 8 - - √ -
7 ด.ญ.นงเยาว์ ยวนหมื่น 8 8 - - √ -
8 ด.ญ.โยษิตา โพธ์ ิ เงิน 7 9 - - √ -
9 ด.ญ.รัตติการ โสภาค 6 10 - - √ -
10 ด.ญ.สุ ภาพร สมศรี 7 10 - - √ -
11 ด.ช.ศตวรรษ ภูมิภูเขียว 9 9 - - √ -
12 ด.ช.ประกาศิต รัศมี 7 10 - - √ -
13 ด.ช.ทูลทองใจ มาสอน 6 9 - - √ -
14 ด.ช.เฉลิมเกียรติ อุ่นกระโทก 7 10 - - √ -
15 ด.ญ.ปวันรัตน์ เรื องศรี 6 9 - - √ -
16 ด.ญ.นริ ศรา กันทะเขียว 6 9 - - √ -
17 ด.ญ.ชลธิ ชา คําเพียวงค์ 8 9 - - √ -
18 ด.ญ.กานดา ศรีสง่า 7 10 - - √ -
19 ด.ญ.ณัฐวรรณ คะเนวัน 6 10 - - √ -
- 15. 20 ด.ญ.อินทิรา จิตเสรี 8 8 - - √ -
21 ด.ญ.สุ ธาสิ นี บุญประดิษฐ์ 8 8 - - √ -
22 ด.ญ.วราพร คล้ายอํ่า 7 10 - - √ -
23 ด.ช.จิระศักดิ์ หัสดง 6 8 - - √ -
24 ด.ญ.ตติยา หาสุ ข 6 10 - - √ -
25 ด.ญ.อรนิ ภา ดาวดอน 8 8 - - √ -
26 ั ั
ด.ช.กนติทต สุขจนทร์ั 0 0 - - - √
ผ่านเกณฑ์ร้อยละ - - 96.15 3.85
ลงชื่อ............................................ผประเมิน
ู้
(นางอมรา กิจเรื องศรี )
ครู ผสอน
ู้
แบบบันทึกผลการประเมินผลงาน เรื่องสิ่ งแวดล้อมรอบตัวเรา
กลุ่มสาระการเรียนรู้ สุขศึกษาและพลศึกษา ชั้ นประถมศึกษาปี ที่ 4
- 16. คําชี้แจง นําคะแนนจากการประเมินผลงาน ใส่ ลงในรายการประเมิน
รายการพฤติกรรม
ความถูกต้องตาม
เกณฑ์การตัดสิ น
เน้ือหาที่กาหนด
วิธีการนําเสนอ
การออกแบบ
รวมคะแนน
ํ
ผลงาน
เลข ชื่อ - สกุล
ที่ 3 3 3 9 ผ่าน ปรับปรุ ง
1 ด.ช.อัจฉริ ยะ ทองพูน
2 ด.ช.วัชรปกรณ์ สระบัวบาน
3 ด.ช.ณัฐวุฒิพงษ์ ดารักษ์
4 ด.ช.นนทวฒน์ สุวรรณ
ั
5 ด.ช.จิรายุ พงษสุวรรณ
์
6 ด.ญ.ปนัดดา สิ งคูบอน
7 ด.ญ.กรวยทอง กงแก้ว
8 ด.ญ.ศิรินนท์ จนทร์ทวม
ั ั ้
9 ด.ญ.ศุภาพิชญ์ คงเจริ ญ
10 ด.ช.กฤษฎา สายสิ ญจน์
11 ด.ช.วิชาชาญ ยุบว
ั
12 ด.ช.สุ ทธิ พงษ์ ศรี ดงเค็ง
13 ด.ช.กิตติชย กะมุกดา
ั
14 ด.ช.วโรจน์ จนทร์ศรีทอง
ิ ั
15 ด.ญ.เบญญา เจริญศรี
16 ด.ญ.เจนนิ ตา มารศรี
17 ด.ญ.กรรณิ การ์ ปุนละมี
18 ด.ญ.ชริ นรัตน์ บุญเฟื่ อง
19 ด.ช.ภาณุ พงศ์ แก้วลอย
20 ด.ญ.กนกพร จําปาบุรี
21 ด.ช.ธนพล สุดงูเหลือม
22 ด.ช.เนติพงศ์ ดาวไธสง
- 17. 23 ด.ญ.ณัฐพิชญ์ ยืนคําพะเนาว์
24 ด.ญ.ศวิตา เจริ ญสุ ข
25 ด.ช.ชณลชาติ ยมนัตถ์
26 ด.ช.มินธาดา รัตนใบ
27 ด.ช.คมภีร์ สารบรรณ์
ั
28 ด.ช.สายชล ยาวศิริ
29 ด.ช.ปริ ญญา ภูมิภูเขียว
30 ด.ญ.ชุติภรณ์ เอี่ยมพันธ์
31 ด.ญ.เสาวลักษณ์ นนทะศร
ั
32 ด.ญ.อนันตยา สว่างเมฆ
33 ด.ญ.ธิ ดารัตน์ มาสอน
34 ด.ช.จิรกิตต์ หวังเจือกลาง
35 ด.ช.ทินกร อําพรรัตน์
36 ด.ญ.รัชนี เรืองศรี
37 ด.ญ.สุดารัตน์ สร้อยสุวรรณ
38 ด.ช.ศราวุธ วัททุมมา
39 ด.ช.กันติทติ สุขจนทร์
ั ั
40 ด.ช.เอกชัย ชะฎาแก้ว
41 ด.ช.กรวรรณ สุระพนธ์
ั
42 ด.ญ.ปวีณา สี ดาสกุล
43 ด.ญ.สุ วมล ทองเจริ ญ
ิ
44 ด.ญ.ชลธิ ชา วรรณศิริ
45 ด.ช.ธุวกร วายลม
46 ด.ญ.รัตติกาล ห่ อทรัพย์
ลงชื่อ.........................................ผประเมิน
ู้
( .......................................)
ใบงานที่ 1.1
เรื่อง ความหมายและความสั มพันธ์ ของสิ่ งแวดล้ อมกับสุ ขภาพ
- 18. คําชี้แจง นกเรียนแต่ละกลุ่มรวบรวมประเด็นสาคญ จากการพิจารณาแยกแยะ แลวช่วยกนวเิ คราะห์ และ
ั ํ ั ้ ั
บอกความหมาย และความสําคัญของสิ่ งแวดล้อม
ความหมายของสิ่ งแวดล้ อม
………………………………………………...............................
…………………………………………………………………...
…………………………………………………………………...
…………………………………………………………………...
…………………………………………………………………..
………………………………………………...............................
…………………………………………………………………...
…………………………………………………………………...
…………………………………………………………………...
…………………………………………………………………..
ความสัมพนธ์ของสิ่งแวดล้อมกับสุ ขภาพ
ั
………………………………………………...............................
…………………………………………………………………...
…………………………………………………………………...
…………………………………………………………………...
…………………………………………………………………..
………………………………………………...............................
…………………………………………………………………...
…………………………………………………………………...
…………………………………………………………………...
…………………………………………………………………..
ชื่อกลุ่ม...........................
สมาชิกกลุ่ม
1.........................................................................ประธาน
2.........................................................................กรรมการ
3.........................................................................กรรมการ
4.........................................................................เลขานุการ
ใบงานที่ 1.2
เรื่องความสํ าคัญของสิ่ งแวดล้อม
- 19. คําชี้แจง สังเกตสิ่ งต่าง ๆ ที่อยูรอบตัว แล้วบันทึกข้อมูล พร้อมทั้งบอกประโยชน์ของสิ่ งเหล่านั้น
่
ที่มีต่อมนุษย ์
สิ่ งทีสังเกตเห็น
่ ประโยชน์
ชื่อกลุ่ม...........................
สมาชิกกลุ่ม
1.........................................................................ประธาน
2.........................................................................กรรมการ
3.........................................................................กรรมการ
4.........................................................................เลขานุการ
แบบทดสอบหลังเรี ยน
สาระการเรี ยนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา หน่วยที่ 5 สร้างเสริ มสุ ขภาพ เรื่ องสิ่ งแวดล้อมรอบตัวเรา
- 20. จานวนขอสอบ 10 ขอ คะแนนเตม 10 คะแนน เวลา 10 นาที
ํ ้ ้ ็
คาช้ ีแจง เลือกคาตอบที่ถูกตองที่สุดเพียงขอเดียว
ํ ํ ้ ้
1. นกเรียนจะมีส่วนช่วยในการดูแลสิ่งแวดลอม
ั ้
4. สิ่ งแวดล้อมมีความสัมพันธ์กบสุ ขภาพ ั
ในชุมชนได้อย่างไร อย่างไร
ก. สร้างโรงบําบัดนํ้าเสี ย ก. สิ่งแวดลอมดีจะช่วยให้ร่างกายแขงแรง
้ ็
ข. ติดต้งเครื่องกรองอากาศ
ั ข. สิ่งแวดลอมไม่ดีจะทาใหเ้ กิดปัญหาดาน
้ ํ ้
ค. ขดลอกคูคลอง
ุ สุ ขภาพ
ง. ทิ้งขยะลงในถัง ค. สิ่งแวดลอมไม่ดีจะทาใหเ้ กิดปัญหา
้ ํ
2. ข้อใดเป็ นความหมายของคําว่า ทางด้านจิตใจ
“สิ่ งแวดลอม” ้ ง. ถูกทุกข้อ
่ 5. นกเรียนควรใชสิ่งใดใส่อาหารไปโรงเรียน
ก. สิ่ งแวดล้อมที่อยูรอบตัวเรา ทั้งมีชีวิตและ ั ้
ไม่มีชีวต ิ เพื่อช่วยรักษาสิ่งแวดลอม ้
ู่
ข. สิ่งแวดลอมที่อยรอบตวเรา สิ่งที่มีชีวต
้ ั ิ ก. โฟม
เท่าน้ นั ข. ถุงพลาสติก
ค. สิ่งแวดลอมที่อยรอบตวเรา สิ่งที่ไม่มีชีวต
้ ู่ ั ิ
ค. กล่องข้าวกระดาษ
เท่าน้ น ั ง. ปิ่นโต
่
ง. สิ่ งแวดล้อมที่อยูรอบตัวเรา สิ่ งที่มนุษย์
6. นักเรี ยนมีวธีการกําจัดขยะอย่างไร
ิ
สร้างขึ้นเองเท่านั้น ก. ทิ้งขยะนอกบ้านตนเอง
3. ใครจะมีสุขภาพที่ดี ั ั ้
ข. ทิ้งในถงเดียวกนแลวปิดฝา
ก. จอยทํางานกับเครื่ องจักรกล ค. ทิ้งขยะเปี ยกรวมกับขยะแห้งได้
่
ข. บ้านของมดมีน้ าขังอยูใต้ถุนบ้าน
ํ ง. แยกขยะเปี ยก ขยะแห้ง และขยะอันตราย
ค. หญิงกําจัดขยะภายในบ้านโดยการทิงไว้ ก่อนทิ้ง
้
ข้างบ้าน 7. ถ้าบริ เวณบ้านของนักเรี ยนมีน้ าเน่าเสี ย จะ
ํ
ง. กุ๊กทําความสะอาดและจัดสิ่ งของในบ้านทุก ส่ งผลอย่างไรต่อสุ ขภาพ
อาทิตย ์ ก. ทําให้ตาเกิดอาการระคายเคือง
ข. เกิดการระคายเคืองระบบหายใจ
ค. ทําให้เรามีภูมิตานทานเพิมมากขึ้น
้ ่
ง. ทําให้เกิดฝุ่ นละออง ทําลายระบบทางเดิน
หายใจ
10. การดูแลรักษาสิ่งแวดลอมท้งที่บานและ
้ ั ้
8. ใครปฏิบติตนเพื่อรักษาสิ่ งแวดล้อมได้
ั
ชุมชนส่ งผลต่อสุ ขภาพอย่างไร
ถูกต้อง
- 21. ก. ต้นรวบรวมขยะทุกชนิดภายในบ้านทิ้งไว้ ก. ทําให้หายจากโรคภัยไข้เจ็บ
ั
ในถุงเดียวกนทุกวน ั ข. ทําให้เกิดโรคต่าง ๆ ตามมา
ข. ก้อยกําจัดนํ้าเสี ยในบ้านโดยการปล่อยลงใน ค. ทําให้ทุกคนมีสุขภาพดี
คลองข้างบ้าน ง. ทําให้ทุกคนมีฐานะดีข้ ึน
ค.โอ๋ นากระดาษที่ใช้ดานเดียวกลับมาใช้ใหม่
ํ ้
ง. เด่นทาความสะอาดบานเดือนละ 1 ครั้ง
ํ ้
้ ้ ู่
9. ขอใดคือสิ่งแวดลอมที่อยรอบตวเรา ั
ก. ต้นไม้
ข. รถยนต์
ค. สุ นข
ั
ง. ถูกทุกข้อ