Q4-ESP9-MODULE 14-PERSONAL NA PAHAYAG NG MISYON SA BUHAY
Detailed lesson plan ugnayan ng kita, pagkonsumo at pag iimpok
1. 1
FINAL DEMO- Araling Panlipunan- Ekonomiks (Social Science)
Banghay – Aralin sa Pagtuturo ng Araling Panlipunan sa Ikasiyam na Baitang
I. Layunin
Sa katapusan ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Natatalakay ang ugnayan ng kita, pagkonsumo at pag-iimpok.
2. Natutukoy ang kahulugan ng pagkita, pagkunsumo at pag-iimpok.
3. Napahahalagahan ang pakinabang ng pag-iimpok.
II. Nilalaman
A. Paksa
UGNAYAN NG PANGKALAHATANG KITA, PAG-IIMPOK AT PAGKONSUMO
B. Sanggunian
Ekonomiks – Araling Panlipunan Modyul Para sa Mag-aaral pahina 261-263
C. Mga Kagamitan
Laptop Flash Card Speaker
Projector Colored paper Meta Cards
White Cartolina
III.PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
Panimulang Gawain
1.Pagdarasal
Francess maari bang pamunuan mo ang
pagdarasal?
2.Pagbati
Magandang umaga sa inyong lahat!
3.Pagsasaayos ng silid aralin
Pakidampot po ang kalat at isaayos ang inyong
mga upuan.
4.Pagtala ng liban sa klase
Mayroon bang liban sa klase?
(Kukuhain ang talaang ng liban ng klase sa
sekretarya ng klase)
Magaling!
5.Balitaan
Paul ano kaya ang napapanahong balita ngayon
na may kinalaman sa ating ekonomiya?
Tumayo ang lahat para sa pagdarasal.
Magandang umaga po Ma’am Gonzaga!
(Aayusin ng mag-aaral ang silid -aralin at
dadamputin ang kalat)
Wala pong liban sa klase.
(Mga posibilidad na sagot ng mag-aaral)
2. 2
5.Balik-Aral
May pahuhulaan ako ngayon.
Unahang makasagot atmakapuntos
Handa na ba kayo?
Hahanapin ninyo ang mga letra na pupuno sa
salita na nasa lobo.
HULA LETRA
Kailangan ko ng limang mag-aaral na
magpupuno ng mga letrang nawawala na
nakasulat sa lobo na nakadikit sa pisara.
1.Pagbaba ng halaga ng yamang pisikal bunga
ng pagkaluma bunga ng tuloy tuloy na paggamit
paglipas ng panahon.
Magaling!
2. Salaping binabalikat at binabayaran ng
pamahalaan nang hindi tumatanggap ng kapalit
na produkto o serbisyo.
Mahusay!
3.Ang tawag sa pamilihan ng illegal na droga,
nakaw na sasakyan at kagamitan, illegal na
pasugalan at maanumalyang transaksyong
binabayaran ng ilang kumpanya upang
makakuha ng resultang pabor sa kanila.
Magaling!
4. Ito ang tawag sa halagang pamilihan ng lahat
ng pantungkuling kinikilalang huling mga kalakal
at paglilingkod na nilikha sa loob ng isang bansa
sa isang takdang panahon.
Magaling!
5.Tumutukoy sa kabuuang pampamilihang
halaga ng mga produkto at serbisyo na nagawa
ng mga mamamayan ng isang bansa
Handa na po kami!
Pupunta sa unahan ang tatlong natawag na
mag-aaral upang punan ang letrang
nawawala.
1.D E P R E S A S Y O N
2. S U B S I D I Y A
3. B L A C K M A R K E T
4.Gross Domestic Product
3. 3
Magaling!
1. Paggaganyak
Kailangan ko ng dalawang mag-aaral na
pupunta sa unahan upang obserbahan ang mga
larawan na nakadikit sa pisara.
Kunin ang dalwang halos magkaparehong
larawan. Bigyan ng interpretasyon ang larawang
inyong Nakita.
Ano ang nakita nyo sa larawan?
Sa inyong palagay, ano kaya ang usaping ating
pag-aaralan ngayong araw na ito?
Mahusay!
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
Pagpapakita ng “video presentation”
Ipon-Ipon Din: A Savings Video (W/ English
Subtitles)
https://www.youtube.com/watch?v=dIusl-
RE8gQ
5.Gross National Income
Ang mga larawan na nakasabit sa dingding
ay susuriin ng mag-aaral
May nakita po akong dalawang piggy bank,
banko, at passbook.
Pag-iimpok po
Tungkol parin po sa savings.
4. 4
Ano sa tingin ninyo ang ipinararating na
mensahe ng video na inyong napanood?
Magaling!
2. Pangkatang Gawain
Bibigyan ko kayo ng pangkatang gawain.
Unang Pangkat:
Sa inyong sariling pagkakaunawa punan ang
organizational chart na magpapakita ng
ugnayan ng Kita, Pagkonsumo at Pag-iimpok.
1.Ano ang ugnayan ng kita, pagkonsumo at pag-
iimpok?
2. Paano mo magagamit ang wastong kaalaman
sa kita, pagkunsumo at pag-iimpok?
3. Bakit may mga taong nahihirapan mag-
balanse ng kita, konsumo at ipon?
Ok Magaling!
Ikalawang Pangkat:
Ibigay ang sarili mong pagkakaunawa ng
kahulugan ng KITA, PAGKONSUMO at PAG-
IIMPOK isulat sa kahon ang iyong sagot.
(Posibleng sagot ng mag-aaral)
Ang napanood po namin ay may kinalaman
sa pag-iipon ng pera sa banko.
1.Ang kita ang pinagkukunan ng bawat
pamilya na pangtustos sa araw-araw na
gastusin. Kapag may natirang pera
maaaring ilaan sa ipon o,ilagay sa alkansya
o ihulog sa banko.
2.Kapag may sapat na kaalaman
makakapag budget ng tama at
mapapahalagahan ang perang
pinaghihirapan.
3. Dahil nasosobrahan sa paggastos at
hindi nalilimitahan ang pagbili
nakakalimutang mag-impok bagkus
nagkakautang pa dahil sa maling
pamamahala sa perang kinita.
Posibleng sagot ng pangkat:
1.Ang perang ginagastos ay nagmula sa
kinita o suweldo dulot ng paggawa o
5. 5
Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang iyong naunawaan sa kahulugan ng
kita, pagkonsumo at pag-iimpok?
2. Ang sapat na kaalaman sa paggasta,
pagkonsumo at pag-iimpok ay may malaking
epekto sa ekonomiya sang-ayon ka ba dito?
Bakit?
Mahusay!
Ikatlong pangkat:
Isulat sa kahon ang mga salik na panagkukunan
ng kita.
PAMPROSESONG TANONG:
1.Anu-ano ang pinagmumulan ng kita ng inyong
pamilya?
2. Bakit may mga tao na malaki ang kita at may
iba naman na maliit lang ang kinikita?
Napakahusay!
IKAAPAT NA PANGKAT
Sagutin ang tanong: Ano ang Pagkonsumo?
Ilagay sa kahon ang inyong kasagutan.
1. Anu-ano ang pangunahing gastusin ng
pamilya?
2. Kapag may nakita kang isang bagay na
gustong-gusto mo binibili mo ba iyon?
hanapbuhay na siya namang ginagamit sa
pagkonsumo at ang perang natira ay
siyang magiging ipon.
2. Ang sapat na kaalaman sa paggasta,
pagkonsumo at pag-iimpok ay may
malaking epekto sa ekonomiya sapagkat
nakasalalay sa kita ang paggasta, at
nakasalalay din ang pag-iimpok sa
wastong kaalaman sa paghawak ng kita.
Posibleng sagot ng mag-aaral.
1. Maaring ang hanapbuhay nila ay
pagiging propesyonal, negosyante,
entreprenyur, mula sa renta ng mga
pinauupahang bahay,interes,mga ofw at
iba pa.
2.May mga tao na malaki ang kita depende
sa propesyon, ang ilan ay may negosyong
napaunlad, may magandang natapos na
kurso madiskarte sa buhay at iba pa.
Ang iba ay maliit lamang ang kinikita dahil
minimum wages lamang na hindi
nakapagtapos ng pag-aaral,hindi nakapag-
aral.
Posibleng sagot ng pangkat:
1.Ang pangunahing gastusin ng pamilya ay
ang pagkain,tubig, kuryente, lpg at iba pa.
2.Kapag may nakita kaming bagay na
gusting-gusto namin hindi namin iyon
6. 6
3. Ano ang pagkakaunawa mo sa impulse
buying? Bakit may mga impulse buyer?
Mahusay!
Ikalimang Pangkat
Sa iyong pagkakaunawa: Ano ang kahulugan ng
pag-iimpok? Ilagay ang inyong sagot sa loob ng
bahayng hindi lalampas sa tatlumpung letra.
Anu- ano ang pamamaraan ng pag-iimpok?
Isulat ang sagot sa hugis bilog.
Pamprosesong Tanong:
1.Ano ang pag-iimpok o Savings?
2.Ano ang pagkakaiba ng pag-iimpok sa
alkansiya at pag-iimpok sa bangko?
Magaling!
C.Pagtatalakay
Ngayon ay dadako tayo sa talakayan patungkol
sa 7 Habits Of Wise Saver. Tumayo na ang
naatasan para maglahad.
7 Habits os a Wise Saver Kahalagahan
1 Kilalanin ang iyong
bangko
2 Alamin ang produkto ng
iyong bangko
binibili sapagkat inuuna namin ang
pangangailangan kaysa sa kagustuhan.
3.Ang impulse buying ay ang ugali ng isang
tao na bile lang ng bile kahit hindi kailangan
basta may pera inuubos sa paggasta ng
hindi nag-iisip kung mahalaga ang binibili.
May mga impulse buyer dahil mas pina-
iigting nila ang kagustuhan sa
pangangailangan. Walang pagpaplano ang
mahalaga ay makasunod sa estado ng
lipunan.
Posibleng sagot ng pangkat
1.Ang pag-iimpok ay paraan ng
pagpapaliban ng paggastos. Perang hindi
na nagastos na itinatabi bilang ipon ay
tinatawag na savings.
2.Ang pagkakaiba ng pag-iimpok sa
alkansiya o bangko; kapag sa alkansiya
ang pera ay hindi ligtas dahil walang
insurance kapag may nangyaring hindi
inaasahan, hindi lalago at madaling butasin
kapag nangailangan. Samantalang ang
pag-iimpok sa bangko ay may tubo/interes
o dibendendo.
Kahalagahan:
1. Mahalagang kilalanin ang taong nasa
likod ng banko at mga taong
namamamahala nito. Magsaliksik at
magtanong tungkol sa katayuang
pinansiyal at ang kalakasan at kahinaan ng
bangko. Ang Philippine Deposit Insurance
Corporation (PDIC), Bangko Sentral ng
Pilipinas (BSP), Securities and Exchange
Commission (SEC), at ang website ng
bangko, dyaryo, magasin, telebisyon, at
radyo ay makapagbibigay ng mga
impormasyong kailangan mong malaman
2. Huwag malito sa investment at regular
na deposito. Basahin at unawain ang kopya
ng term and conditions, huwag mag-
7. 7
3 Alamin ang mga
serbisyo at mga bayarin
sa iyong banko
4 Ingatan ang iyong bank
records at siguraduhing
up-to-date
5 Makipagtransaksyon
lamang sa loob ng
bangko at awtorisadong
tauhan nito
6 Alamin ang tungkol sa
PDIC deposit insurance
7 Maging maingat
Magaling!
Ok bigyan ang inyong mga sarili ng tatlong
palakpak at tatlong bagsak
atubiling linawin sa mga tauhan ng bangko
ang hindi nauunawaan.
3.Piliin ang angkop na banko para sa iyo sa
pamamagitan ng iyong pangangailangan at
itugma ito sa serbisyong iniaalok ng banko.
Alamin ang sinisingil at bayarin sa iyong
banko
4.Ingatan ang iyong passbook, automated
teller machine (ATM), certificate of time
deposit (CTD), checkbook at iba pang bank
record sa lahat ng oras. Palaging i-update
ang iyong passbook at CTDs sa tuwing
ikaw ay gagawa ng transaksiyon sa
bangko. Ipaalam sa bangko kung may
pagbabago sa iyong contact details upang
maiwasang maipadala ang sensitibong
impormasyon sa iba.
5.Huwag mag-alinlangang magtanong sa
tauhan ng bangko na magpakita ng
identification card at palaging humingi ng
katibayan ng iyong naging transaksiyon
6. Ang PDIC ay gumagarantiya ng
hanggang Php500,000 sa deposito ng
bawat depositor. Ang investment product,
fraudulent account (dinayang account),
laundered money, at depositong produkto
na nagmula sa hindi ligtas at unsound
banking practices ay hindi kabilang sa
segurong (insurance) ibinibigay ng PDIC.
7. Lumayo sa mga alok na masyadong
maganda para paniwalaan. Sa
pangkalahatan, ang sobra-sobrang interes
ay maaaring mapanganib.
Papadyak at papalakpak ng tatlong beses!
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
D. Aplikasyon/Pagpapahalaga
1.Paano mo pahahalagahan ang perang
kinikita ng iyong magulang
2.Magkano ang dapat na inihuhulog sa
alkansiya mula sa baon na ibinibigay ng iyong
magulang?
Bilang isang mag-aaral, matapos
mapakinggan ang talakayan naunawaan
ko ang kahalagahan ng pag-iimpok. Ang
perang kinita ng aking magulang ay
kanilang pinaghirapan at dapat tipidin.
Dalawampung porsyento ng baon ay dapat
inihuhulog sa alkansiya bilang ipon.
8. 8
IV. Paglalahat
V.PAGTATAYA
Ngayon ay lubos na ninyong naunawaan ang ating aralin. Kumuha ng ika-apat na
bahagi ng papel.
__________1. Ano tawag sa isang tao na basta may pera ay bili lang ng bili hanggang
sa maubos ang pera.
__________2. Ito ang ginagamit sa pagbili ng mga bagay na kinakailangan upang
mapunan ang pangangailangan at kagustuhan ng mga tao.
__________3. Ito ay tumutukoy sa kitang hindi ginamit sa pagkonsumo, o hindi ginastos
sa pangangailangan
__________4. Dito inilalagak ang perang hindi nagastos sa pagkonsumo o
pangangailangan.
__________5. Ang tawag sa kita na ibinibigay ng banko mula sa naipong pera na inilagak
sa loob ng tatlong buwan.
Sagot: 1.Impulse buyer 2. Pera 3. Savings o ipon 4. Bangko 5. Interest/dibidendo
VI. Takdang Aralin
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
1.Ano ang ugnayan ng kita, pagkonsumo at
pag-iimpok?
Tama!
2. Ano ang kahalagahan ng pag-iimpok?
Magaling!
3.Anu-ano ang 7 habits of a wise saver?
Magaling!
(Posibleng sagot ng mag-aaral)
Ang kita ay madalas na pinanggagalingan ng
pera ng maraming tao. Ito ay halagang
natatanggap ng tao kapalit ng produkto o
serbisyong kanilang ibinibigay. Sa mga
nagtatrabaho, ito ay suweldo na kanilang
natatanggap. Ang kita ay maaaring gastusin
sa pangangailangan at kagustuhan at iba
pang bagay na kinukonsumo. Anumang pera
na hindi nagastos sa pangangailangan ay
maaring maging ipon.
2. Ang kahalagahan ng pag-iimpok ay
napaghahandaan nito ang kinabukasan.
Maaring tumubo ang pera na inilagak sa
bangko.
3.a. Kilalanin ang bangko
b.Alamin ang produkto ng bangko
c.Alamin ang mga serbisyo at mga bayarin sa
banko
d.Ingatan ang iyong bank records at
siguraduhing up-to-date
e.Makipagtransaksyon lamang sa loob ng
bangko at awtorisadong tauhan nito.
f.Alamin ang tungkol sa PDIC deposit
insurance
g. Maging maingat
9. 9
1. Ibigay ang kahulugan ng implasyon?
2. Sa iyong palagay, bakit nagkakaroon ng implasyon?
3. Ano ang iba’t ibang uri ng price index?
4. Ano ang SALN?
VII.PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA
Kraytirya 4 3 2 1
Paksa Mahusay na
naipapaliwanag
nang malinaw ang
mga nasaliksik na
relatibong detalye na
may kaugnay sa
paksa.
Naipaliwanag
ang paksa
ngunit may
kaunting
kakulangan
Naiugnay ang
relasyon ng
pang-suportang
detalye sa
paksa ngunit
hindi malinaw
Walang kaugnayan
ang teksto sa paksa
Organisasyon Mahusay na
naisasaayos nang
mabuti ang
pagkakasunod-
sunod nang mga
detalye at
nakapagprodyus ng
isang kaaya-ayang
komposisyon
Naisaayos
nang mabuti
ang
pagkasunod-
sunod ng mga
detalye ngunit
may kaunting
kakulangan
Ang
organisasyon
ng mga ideya
ay hindi sunud-
sunod at kulang
Hindi organisado
ang gawain
Pamamahala
ng oras
Mahusay na
naipamalas ang mga
gawain sa
itinakdang oras at
naipresenta ng
maganda ang
pangkatang gawain.
Ginamit ang
sapat na oras
ngunit may
kaunting
kakulangan sa
preparasyon
Naisagawa ang
gawain ngunit
hindi maayos
ang
preparasyon at
walang
kahandaan
Hindi naisagawa
ang pangkatang
gawain dahil hindi
napamahaalan ang
oras
Inihanda ni:
Crystal Lynn D. Gonzaga
Pre-Service Teacher
Binigyang pansin ni:
Edwardo A. Peralta Angellou J. Barrett
Teacher II AP Coordinator Teacher II AP
Mrs. Evelyn Navia
Punongguro II
Plaridel Integrated National High School