Pagbasa At Pagsusuri
ng Iba’t Ibang Teksto
Tungo Sa Pananaliksik
Ang
pagsisimula
ng aralin
SAHRA MAE C. MANUBAY
Ang Pagbasa
Depenisyon
Ang pagbabasa ay isang
gawaing nakaugalian na.
Bilang mag-aaral,
kaakibat ng pagsusulat
ay ang matutuhang
bumasa.
Ang pagbabasa ay ang
proseso ng pagkuha at
pag-unawa sa ilang anyo
ng inimbak o nakasulat na
impormasyon o ideya.
Ang pagbasa ay
sistematikong proseso ng
pagkilala at pag-unawa sa
mga nakalimbag na titik o
simbolo.
KAHALAGAHAN NG
PAGBABASA
❑ Nakalilibang
❑ Gabay sa mga kinakaharap na
pagpapasiya
❑ Batayan ng mga moral na
pangangatwiran at pananaw
❑ Patnubay sa pagbalik sa
kasaysayan
MGA TEORYA SA
PAGBASA
Tinatawag din itong “outside-
in” o “data driven”, nagmumula
sa teksto ang
pagpapakahulugan patungo sa
pagkatuto ng mambabasa sa
pamamagitan ng yugto-yugtong
pagkilala sa mga letra sa salita,
sa parirala, sa pangungusap, at
sa buong teksto bago pa man
ang pagpapakahulugan dito. *part
to whole (pagkilala sa tunog, sa salita at kabuuan ng
teksto.
Bottom Up Kahulugan
(Malalim na
Estruktural)
Mga salita
(Leksikal
[kahulugan] na
Antas)
Letra/Tunog
(Antas ng Uri ng mga
Tunog)
Tinatawag din itong “outside-out”
o “conceptually driven”,
nagsisimula sa mambabasa ang
pang-unawa patungo sa teksto.
Ayon kay Goodman, kaunting oras
at panahon lamang ang ginugugol
sa pagpili ng makahulugang
hudyat sa pag-unawa at
pagpapakahulugan sa teksto sa
tulong ng impormasyong
semantics, sintaksis, at
grapophonic. *whole to part
Top Down
Kahulugan
(Malalim na Estruktural)
Sintaksis
(Modelo o Padron
ng Wika)
Pag-uugnay ng
mga letra sa
Alpabeto/Pone
ma (Ugnayan
ng mga
Letra/Tunog)
Semantic – mean of a
word, phrase,
sentence or text.
Sintaksis –
arrangement of words/
pagkakaayos ng salita
Grapophonic – how
words look or how
they sound
Top Down
Kahulugan
(Malalim na Estruktural)
Sintaksis
(Modelo o Padron
ng Wika)
Pag-uugnay ng
mga letra sa
Alpabeto/Pone
ma (Ugnayan
ng mga
Letra/Tunog)
Pinaniniwalaang ang isang
teksto ay walang
kahulugang taglay sa sarili
nito. Nagbibigay lamang ito
ng direksyon sa mga
mambabasa kung paano
gagamitin at nabibigyang-
kahulugan ang teksto mula
sa dating kaalaman.
Schema/Iskema
(kolektibong kaalaman na nakaimbak sa
isip ng isang tao)
Batay sa teorya, ang teksto,
pasalita o pasulat man, ay walang
kahulugang taglay sa kaniyang
sarili. Nagbibigay lamang ito ng
direksiyon sa mga makikinig o
mga mambabasa kung paano nila
gagamitin o paano bubuo ng
pagpapakahulugan mula sa
dating kaalaman.
Ayon kay Barlett at Rumelhart,
nakabatay ang ginagampanan ng
dating kaalaman sa pagkaunawa
ng teksto.
Sinusukat dito ang
kakayahan ng pag-
unawa ng mambabasa sa
pamamagitan ng
makapukaw-isip na mga
tanong (comprehension
questions).
Hal: pagsagot sa detalye ng
teksto matapos na basahin
Interactive
Nagkakaroon ng bahagi
ang mambabasa at ang
may-akda sa pagkatuto
mula sa teksto.
“Ikaw, paano ka ba magbasa?”
✓ Pahapyaw na Pagbasa
✓ Mabilis na Pagbasa
✓ Paaral na Pagbasa
✓ Pagsusuring Pagbasa
✓ Pamumunang Pagbasa
✓ Iksiming
✓ Iskaning
✓ Kaswal
✓ Komprehensibo
✓ Kritikal
✓ Pamuling Basa
✓ Basang Tala
Uri ng Pagbasa
ayon sa
Pamamaraan
Bahagyang pagtingin ito o
pagbasa sa mga impormasyong
natagpuan habang nagbabasa.
Paghahanap ng datos sa isang
pahina ng aklat o kabuuab ng
teksto.
Pahapyaw na
Pagbasa
Layunin nitong madaliang
makita ang anumang
hinahanap na datos tulad ng
numero sa telepono,
kahulugan ng salita sa
diksiyonaryo, o ng mga
pangalan ng nakapasa sa
pagsusulit.
Pinaraanang pagbabasa ito na
may layuning nabatid ang
pangkalahatang pananaw na
matatagpuan sa isang tekstong
binabasa.
*halimbawa, nais ang agarang
pagkaalam sa paksa ng isang
kwento
Mabilis na
Pagbasa
Malimit itong gamitin sa
mabilis na pagtingin at
pagbabasa sa kabuuang
nilalaman ng aklat.
Ginagawa ito sa pagkuha ng
mahahalagang detalye o
pagsasama-sama ng maliliit
na kasipian upang magkaroon
ng mahusay at wastong
pagkaunawa sa pangunahing
kaisipan ng isang teksto.
Paaral na
Pagbasa
Isinasagawa rin ito kung
kailangang kabisaduhin ang
aralin para sa isang
itinalagang pagsusulit.
*reviewing of lessons
*critical reading
Mapanuring pag-iisip ang
ginagawa sa ganitong uri ng
pagbabasa.
Pagsusuring
Pagbasa
Kalimitan itong ginagawa upang
masukat ang kakayahan ng
mag-aaral sa pag-unawa sa
mga teorya, simulain, o
prinsipyong nabasa sa
tekstong itinakda ng guro.
*literary analysis
Hal. How Much Land Does a Man Need
Binibigyang-puna sa ganitong
gawain ng pagbabasa ang loob at
labas ng tekstong binasa mula sa
mga elemento nito tulad ng
pamagat, simula, katawan,
wakas ng akda, estilo ng may
akda, at ang wastong
paggamit ng balarila at ng
bantas.
Pamumunang
Pagbasa
Iskiming
Madaliang pagbabasa na
ginagamit upang magkaroon
ng impresyon kung dapat
o di-dapat basahing
mabuti ang teksto.
Paghahanap din ito ng mga
mahahalagang datos na
maaaring gamitin sa mga
pamanahong (term) papel o
pananaliksik.
*tinitingan kung kagamit gamit ang
teksto
Sa ibang pagkakataon, ang
pamamaraan sa pagbasa ay
tinatawag din sa pamamagitan
ng mga sumusunod:
Iskaning
(palaktaw)
Hinahanap ang tiyak na
impormasyon na
madaling nagagawa sa
mga tekstong maiikli,
may malalaking tipo ng
pagkalimbag, at pamilyar
ang teksto. Ginagalugad
nito o layong malaman
ang mga pamagat, susing
salita o subtitles.
Sa ibang pagkakataon, ang
pamamaraan sa pagbasa ay
tinatawag din sa pamamagitan
ng mga sumusunod:
Kaswal
Pansamantalang
pagbasa ito sapagkat
pampalipas-oras ang
layunin ng ganitong
Teknik kung kaya’t
magaan lamang
gawin.
*pagbabasa sa dyip, habang
nagkakape, habang
naghihintay
Sa ibang pagkakataon, ang
pamamaraan sa pagbasa ay
tinatawag din sa pamamagitan
ng mga sumusunod:
Komprehensibo
Iniisa-isa rito ang bawat
detalye at inuunawa ang
bawat kaisipan. Epektibo sa
akademikong pagbabasa
dahil sinusuri, binibigyang-
opinyon, tinataya,
binubuod, binabalangkas,
sinusukat, at hinihimay ang
mga detalye ng teksto.
Layunin ang pagkatuto mula
sa masinsinang pagbabasa.
Sa ibang pagkakataon, ang
pamamaraan sa pagbasa ay
tinatawag din sa pamamagitan
ng mga sumusunod:
Kritikal
Tinitingnan ang
kawastuhan at
katotohanan ng tekstong
binabasa na magagamit
nang personal upang
maiangkop ang mga pag-
uugali at maisasabuhay ng
may pananagutan.
*correctness and validity of the text
Sa ibang pagkakataon, ang
pamamaraan sa pagbasa ay
tinatawag din sa pamamagitan
ng mga sumusunod:
Pamuling
Basa
Hindi humihinto ang aral
na dulot nito habang
paulit-ulit na binabasa.
Halimbawa:
Bibliya, mga akda ni Jose
Rizal, William Shakespeare,
at iba oang dakilang
manunulat.
Sa ibang pagkakataon, ang
pamamaraan sa pagbasa ay
tinatawag din sa pamamagitan
ng mga sumusunod:
Basang-
Tala
Teknik ng pagbabasa na
kasabay ang pagsulat.
Itinatala ang impormasyon
o idea na madaling makita
kung kailanganin mang
muli.
Gumagamit ng highlighter
at marker and mambabasa
upang madaling mabalikan
ay impormasyong nais
bigyang-diin.
Sa ibang pagkakataon, ang
pamamaraan sa pagbasa ay
tinatawag din sa pamamagitan
ng mga sumusunod:
MGA PROSESO NG
PAGBASA
Prosesong
Salubungan
❑ Komunikasyon ito ng
mambabasa at may-akda.
❑ Ito rin and saligan ng
tinatawag na reader-
response theory sa pagbasa.
*halimbawa rito ay ang
pagtatanong sa kalagitnaan
ng pagbabasa, o pagre-
reflect sa binabasa.
Prosesong
Biswal
Nangangahulugan
ito na ang malinaw
na paningin ay
malinaw na
pagbabasa.
*Malaki ang kahalagahan ng
maayos na paningin sa
pagbabasa
Iskema o Dating
Kaalaman
Ang mga nakaraang
kaalaman ay salalayan
din ng mabisang
pagbasa. Nakasalig din
ito sa kakayahan,
kahusayan, at
kasanayan sa aspekto
ng mga salik na
pampisikal,
pangkaisipan,
pangkapaligiran,
panlipunan, at
kaalamang pangwika.
*Ang pagkaunawa ay
nakabase sa dating
kaalaman ng isang
mambabasa
Aktibong
Proseso
Isa itong prosesong
pangkaisipan na
kumikilos ayon sa
siglang ibinibigay ng
katawan, emosyon, at
kakayahan na
kailangan sa masiglang
pagbabasa.
Sistemang
Panlingguwistik
Nakatutulong ang
pagbasa ng sistemang
pangligguwistika para
maging magaan at
mabisa ang paggamit
ng mga nakalimbag
na kaisipan ng may-
akda.
MGA SULIRANIN SA
PAGBASA
Malabong Paningin
Kakulangan sa kaalamang pangwika
Kakulangan sa kaalamang kultural
*maaaring dahil iba sa iyong kinasanayan o kinalakhan
kaya’t hindi nauunawaan
Kakulangan sa kaalaman, impormasyon, at
karanasan na may kaugnayan sa impluwensyang
pampisikal, pangkapaligiran, at panlipunan.
*kamilitang hindi tayo makasunod dahil wala tayong sapat na kaalaman sa ibang
larang o aspeto
1. Pagbibigay ng pag-unawang literal
sa mga tekstong binasa
• Pagpuna sa mga detalyeng binasa
• Pagbubuod
• Pagkuha ng pangunahing diwa o
kaisipan
• Paghahanap ng mga kasagutan para
sa mga tiyak na katanungan
• Paghahanap ng mga kasagutan para
tiyakin ang nabuong kongklusyon
Pag-Pag, pahina 9
GABAY SA MAAYOS NA
PAGBABASA
GABAY SA MAAYOS NA
PAGBABASA
2. Ganap na pang-unawa sa kaisipang
nais ipadama ng may akda
• Pagkilatis sa katangian ng tauhan
• Pagbibigay ng sariling opinyon
• Pagbibigay ng solusyon
• Pagkuha ng pangkalahatang
kahulugan
• Pagbibigay ng iba pang pamagat na
akma sa tekstong binasa
Pag-Pag, pahina 9
GABAY SA MAAYOS NA
PAGBABASA
3. Pagkilatis sa Kahalagahan ng
Kaisipan
• Pagbibigay ng reaksiyon
• Pagbibigay ng sariling kaisipan
• Paghahambing at pagbibigay ng
pagkakaiba
• Pagdama sa pananaw at kaisipan ng
may akda
• Pagtatalakay ukol sa iba pang
katangian o kapintasan upang
magbunga ng bagong pananaw at
pang-unawa.
Pag-Pag, pahina 9
GABAY SA MAAYOS NA
PAGBABASA
4. Pagsanib ng kaisipang nabasa at
karanasan upang magbung ng bagong
pananaw at pang-unawa
• Pagbibigay ng sariling pananaw
• Pag-uugnay ng sariling karanasan
sa totoong buhay
• Pagbibigay ng katotohanan para
dagdagan ang kaalaman sa bagong
pag-unawa sa teksto.
Pag-Pag, pahina 9
GABAY SA MAAYOS NA
PAGBABASA
5. Paglikha ng sariling kaisipan ayon
sa kasanayang ibig bigyan-diin sa
binasang selesiyon
• Pagbibigay ng pokus sa paniniwala
sa talata, sanaysay, o kuwento
• Pagbabago ng tunggalian at
katangian ng tauhan
• Pagbabago ng kasukdukan at wakas
• Pagsulat ng sariling kuwento
Pag-Pag, pahina 9
MGA GABAY SA PAGSUSURI NG MGA
TEKSTO SA IBA’T IBANG DISIPLINA
✓ Suriin ang teksto sa kabuuan nito: ang may-akda, target na
mambabasa, paksa, at mga sanggunian
✓ Tukuyin ang pangkalahatang layunin at balangkas ng teksto: ang mga
pangunahing idea, mga ebidensiyang ginamit ng may-akda, mga
hangganan o limitasyon, at ang panig ng may-akda.
✓ Bigyang pansin ang estilo ng may-akda sa pagsusulat ng teksto.
✓ Magkaroon ng pagtataya sa teksto tulad ng kung kumpleto ba ito
gayundin ang kabuluhan nito sa disiplinang kinabibilangan at kung
malinaw ba ang paglalatag nito ng mga idea.
PAGBASA
NG IBA’T IBANG
URO NG TEKSTO
A. TEKSTONG PANG-AGHAM PANLIPUNAN AT
PANGKASAYSAYAN
Kabilang rito ang larang ng
ekonomiks, antropolohiya,
arkeolohiya, agham, pampolitika,
o pamahalaan, sikolohiya, at
sosyolohiya.
Basahin ang Ang
Pagkataong Filipino
ayon kay F. Landa
Jocano, ni Daphne
Nobleza
Nakakalap ang datos sa
pamamagitan ng obserbasyon at
sarbey.
B. TEKSTONG PANGMATEMATIKA AT PANG-AGHAM
✓ Bunga ng pag-aaral sa mga
tanong na hinahanapan ng
kasagutan.
✓ Mayroong grapikong
pantulong, ilustrasyon at mga
paliwanag.
✓ Panlaboratoryo; nakapaloob
ang pagsasanay, impormasyon
at direksyon sa paggawa ng
ekperimento.
Basahin ang
Pinggang
Pinoy
C. Tekstong Pambatas
✓ Mga isinulat na batas na
ipinasa at ipinapatupad
ng pamahalaan.
✓ Pinapaliwanag ang mga
naturang batas upang
maunawaan ng mga
ordinaryong
mamamayan.
Basahin ang
Mga Dapat Malaman
sa Republic Act 9262
(O Ang Anti-Violence
Against Women and
Their Children Act of
2004.
D. Tekstong Panghumanidades
✓ Pag-iisip ng tao at
kultura
✓ Panitikan,
pilosopiya, at
iba’t ibang sining
Basahin ang
Globalisasyon
at “Borderless
World”
E. Tekstong Pangmedisina
✓ May kinalaman sa
medisina
✓ Nakapokus sa
kalusugan ng tao
✓ Sakit at karamdaman,
pananaliksik sa gamot
at iba pa.
Basahin ang
Pangamba at
Depresyon
A. TUKLAS DUNONG:
Sagutin ang mga sumusunod na tanong batay sa mga
tekstong tinalakay.
1
2
4
3
Ano ang
tatlong
dimensiyon ng
pagkataong
Filipino ayon
kay F. Landa
Jocano?
Batay sa
tekstong
Pangamba at
Depresyon, ano
ang naitutulong
ng CBT sa mga
nakararanas ng
depresyon?
Batay sa
tekstong
Pinggang
Pinoy, ano
ang
pangunahing
dahilan ng
obesity sa
bansa?
Sa tekstong
Globalisasyon
at Borderless
World, sa
paanong paraan
napalalakas and
wikang Filipino
sa larang ng
media?
5
Sino-sino and
pinoproteksiyunan ng
R.A. 9262?
Wakas ng Aralin 1

PagPag PPT 2023 - Aralin 1.pdf

  • 1.
    Pagbasa At Pagsusuri ngIba’t Ibang Teksto Tungo Sa Pananaliksik Ang pagsisimula ng aralin SAHRA MAE C. MANUBAY
  • 2.
    Ang Pagbasa Depenisyon Ang pagbabasaay isang gawaing nakaugalian na. Bilang mag-aaral, kaakibat ng pagsusulat ay ang matutuhang bumasa. Ang pagbabasa ay ang proseso ng pagkuha at pag-unawa sa ilang anyo ng inimbak o nakasulat na impormasyon o ideya. Ang pagbasa ay sistematikong proseso ng pagkilala at pag-unawa sa mga nakalimbag na titik o simbolo.
  • 3.
    KAHALAGAHAN NG PAGBABASA ❑ Nakalilibang ❑Gabay sa mga kinakaharap na pagpapasiya ❑ Batayan ng mga moral na pangangatwiran at pananaw ❑ Patnubay sa pagbalik sa kasaysayan
  • 4.
  • 5.
    Tinatawag din itong“outside- in” o “data driven”, nagmumula sa teksto ang pagpapakahulugan patungo sa pagkatuto ng mambabasa sa pamamagitan ng yugto-yugtong pagkilala sa mga letra sa salita, sa parirala, sa pangungusap, at sa buong teksto bago pa man ang pagpapakahulugan dito. *part to whole (pagkilala sa tunog, sa salita at kabuuan ng teksto. Bottom Up Kahulugan (Malalim na Estruktural) Mga salita (Leksikal [kahulugan] na Antas) Letra/Tunog (Antas ng Uri ng mga Tunog)
  • 6.
    Tinatawag din itong“outside-out” o “conceptually driven”, nagsisimula sa mambabasa ang pang-unawa patungo sa teksto. Ayon kay Goodman, kaunting oras at panahon lamang ang ginugugol sa pagpili ng makahulugang hudyat sa pag-unawa at pagpapakahulugan sa teksto sa tulong ng impormasyong semantics, sintaksis, at grapophonic. *whole to part Top Down Kahulugan (Malalim na Estruktural) Sintaksis (Modelo o Padron ng Wika) Pag-uugnay ng mga letra sa Alpabeto/Pone ma (Ugnayan ng mga Letra/Tunog)
  • 7.
    Semantic – meanof a word, phrase, sentence or text. Sintaksis – arrangement of words/ pagkakaayos ng salita Grapophonic – how words look or how they sound Top Down Kahulugan (Malalim na Estruktural) Sintaksis (Modelo o Padron ng Wika) Pag-uugnay ng mga letra sa Alpabeto/Pone ma (Ugnayan ng mga Letra/Tunog)
  • 8.
    Pinaniniwalaang ang isang tekstoay walang kahulugang taglay sa sarili nito. Nagbibigay lamang ito ng direksyon sa mga mambabasa kung paano gagamitin at nabibigyang- kahulugan ang teksto mula sa dating kaalaman. Schema/Iskema (kolektibong kaalaman na nakaimbak sa isip ng isang tao) Batay sa teorya, ang teksto, pasalita o pasulat man, ay walang kahulugang taglay sa kaniyang sarili. Nagbibigay lamang ito ng direksiyon sa mga makikinig o mga mambabasa kung paano nila gagamitin o paano bubuo ng pagpapakahulugan mula sa dating kaalaman. Ayon kay Barlett at Rumelhart, nakabatay ang ginagampanan ng dating kaalaman sa pagkaunawa ng teksto.
  • 9.
    Sinusukat dito ang kakayahanng pag- unawa ng mambabasa sa pamamagitan ng makapukaw-isip na mga tanong (comprehension questions). Hal: pagsagot sa detalye ng teksto matapos na basahin Interactive Nagkakaroon ng bahagi ang mambabasa at ang may-akda sa pagkatuto mula sa teksto.
  • 10.
    “Ikaw, paano kaba magbasa?” ✓ Pahapyaw na Pagbasa ✓ Mabilis na Pagbasa ✓ Paaral na Pagbasa ✓ Pagsusuring Pagbasa ✓ Pamumunang Pagbasa ✓ Iksiming ✓ Iskaning ✓ Kaswal ✓ Komprehensibo ✓ Kritikal ✓ Pamuling Basa ✓ Basang Tala Uri ng Pagbasa ayon sa Pamamaraan
  • 11.
    Bahagyang pagtingin itoo pagbasa sa mga impormasyong natagpuan habang nagbabasa. Paghahanap ng datos sa isang pahina ng aklat o kabuuab ng teksto. Pahapyaw na Pagbasa Layunin nitong madaliang makita ang anumang hinahanap na datos tulad ng numero sa telepono, kahulugan ng salita sa diksiyonaryo, o ng mga pangalan ng nakapasa sa pagsusulit.
  • 12.
    Pinaraanang pagbabasa itona may layuning nabatid ang pangkalahatang pananaw na matatagpuan sa isang tekstong binabasa. *halimbawa, nais ang agarang pagkaalam sa paksa ng isang kwento Mabilis na Pagbasa Malimit itong gamitin sa mabilis na pagtingin at pagbabasa sa kabuuang nilalaman ng aklat.
  • 13.
    Ginagawa ito sapagkuha ng mahahalagang detalye o pagsasama-sama ng maliliit na kasipian upang magkaroon ng mahusay at wastong pagkaunawa sa pangunahing kaisipan ng isang teksto. Paaral na Pagbasa Isinasagawa rin ito kung kailangang kabisaduhin ang aralin para sa isang itinalagang pagsusulit. *reviewing of lessons
  • 14.
    *critical reading Mapanuring pag-iisipang ginagawa sa ganitong uri ng pagbabasa. Pagsusuring Pagbasa Kalimitan itong ginagawa upang masukat ang kakayahan ng mag-aaral sa pag-unawa sa mga teorya, simulain, o prinsipyong nabasa sa tekstong itinakda ng guro. *literary analysis Hal. How Much Land Does a Man Need
  • 15.
    Binibigyang-puna sa ganitong gawainng pagbabasa ang loob at labas ng tekstong binasa mula sa mga elemento nito tulad ng pamagat, simula, katawan, wakas ng akda, estilo ng may akda, at ang wastong paggamit ng balarila at ng bantas. Pamumunang Pagbasa
  • 16.
    Iskiming Madaliang pagbabasa na ginagamitupang magkaroon ng impresyon kung dapat o di-dapat basahing mabuti ang teksto. Paghahanap din ito ng mga mahahalagang datos na maaaring gamitin sa mga pamanahong (term) papel o pananaliksik. *tinitingan kung kagamit gamit ang teksto Sa ibang pagkakataon, ang pamamaraan sa pagbasa ay tinatawag din sa pamamagitan ng mga sumusunod:
  • 17.
    Iskaning (palaktaw) Hinahanap ang tiyakna impormasyon na madaling nagagawa sa mga tekstong maiikli, may malalaking tipo ng pagkalimbag, at pamilyar ang teksto. Ginagalugad nito o layong malaman ang mga pamagat, susing salita o subtitles. Sa ibang pagkakataon, ang pamamaraan sa pagbasa ay tinatawag din sa pamamagitan ng mga sumusunod:
  • 18.
    Kaswal Pansamantalang pagbasa ito sapagkat pampalipas-orasang layunin ng ganitong Teknik kung kaya’t magaan lamang gawin. *pagbabasa sa dyip, habang nagkakape, habang naghihintay Sa ibang pagkakataon, ang pamamaraan sa pagbasa ay tinatawag din sa pamamagitan ng mga sumusunod:
  • 19.
    Komprehensibo Iniisa-isa rito angbawat detalye at inuunawa ang bawat kaisipan. Epektibo sa akademikong pagbabasa dahil sinusuri, binibigyang- opinyon, tinataya, binubuod, binabalangkas, sinusukat, at hinihimay ang mga detalye ng teksto. Layunin ang pagkatuto mula sa masinsinang pagbabasa. Sa ibang pagkakataon, ang pamamaraan sa pagbasa ay tinatawag din sa pamamagitan ng mga sumusunod:
  • 20.
    Kritikal Tinitingnan ang kawastuhan at katotohananng tekstong binabasa na magagamit nang personal upang maiangkop ang mga pag- uugali at maisasabuhay ng may pananagutan. *correctness and validity of the text Sa ibang pagkakataon, ang pamamaraan sa pagbasa ay tinatawag din sa pamamagitan ng mga sumusunod:
  • 21.
    Pamuling Basa Hindi humihinto angaral na dulot nito habang paulit-ulit na binabasa. Halimbawa: Bibliya, mga akda ni Jose Rizal, William Shakespeare, at iba oang dakilang manunulat. Sa ibang pagkakataon, ang pamamaraan sa pagbasa ay tinatawag din sa pamamagitan ng mga sumusunod:
  • 22.
    Basang- Tala Teknik ng pagbabasana kasabay ang pagsulat. Itinatala ang impormasyon o idea na madaling makita kung kailanganin mang muli. Gumagamit ng highlighter at marker and mambabasa upang madaling mabalikan ay impormasyong nais bigyang-diin. Sa ibang pagkakataon, ang pamamaraan sa pagbasa ay tinatawag din sa pamamagitan ng mga sumusunod:
  • 23.
  • 24.
    Prosesong Salubungan ❑ Komunikasyon itong mambabasa at may-akda. ❑ Ito rin and saligan ng tinatawag na reader- response theory sa pagbasa. *halimbawa rito ay ang pagtatanong sa kalagitnaan ng pagbabasa, o pagre- reflect sa binabasa. Prosesong Biswal Nangangahulugan ito na ang malinaw na paningin ay malinaw na pagbabasa. *Malaki ang kahalagahan ng maayos na paningin sa pagbabasa
  • 25.
    Iskema o Dating Kaalaman Angmga nakaraang kaalaman ay salalayan din ng mabisang pagbasa. Nakasalig din ito sa kakayahan, kahusayan, at kasanayan sa aspekto ng mga salik na pampisikal, pangkaisipan, pangkapaligiran, panlipunan, at kaalamang pangwika. *Ang pagkaunawa ay nakabase sa dating kaalaman ng isang mambabasa
  • 26.
    Aktibong Proseso Isa itong prosesong pangkaisipanna kumikilos ayon sa siglang ibinibigay ng katawan, emosyon, at kakayahan na kailangan sa masiglang pagbabasa. Sistemang Panlingguwistik Nakatutulong ang pagbasa ng sistemang pangligguwistika para maging magaan at mabisa ang paggamit ng mga nakalimbag na kaisipan ng may- akda.
  • 27.
  • 28.
    Malabong Paningin Kakulangan sakaalamang pangwika Kakulangan sa kaalamang kultural *maaaring dahil iba sa iyong kinasanayan o kinalakhan kaya’t hindi nauunawaan Kakulangan sa kaalaman, impormasyon, at karanasan na may kaugnayan sa impluwensyang pampisikal, pangkapaligiran, at panlipunan. *kamilitang hindi tayo makasunod dahil wala tayong sapat na kaalaman sa ibang larang o aspeto
  • 29.
    1. Pagbibigay ngpag-unawang literal sa mga tekstong binasa • Pagpuna sa mga detalyeng binasa • Pagbubuod • Pagkuha ng pangunahing diwa o kaisipan • Paghahanap ng mga kasagutan para sa mga tiyak na katanungan • Paghahanap ng mga kasagutan para tiyakin ang nabuong kongklusyon Pag-Pag, pahina 9 GABAY SA MAAYOS NA PAGBABASA
  • 30.
    GABAY SA MAAYOSNA PAGBABASA 2. Ganap na pang-unawa sa kaisipang nais ipadama ng may akda • Pagkilatis sa katangian ng tauhan • Pagbibigay ng sariling opinyon • Pagbibigay ng solusyon • Pagkuha ng pangkalahatang kahulugan • Pagbibigay ng iba pang pamagat na akma sa tekstong binasa Pag-Pag, pahina 9
  • 31.
    GABAY SA MAAYOSNA PAGBABASA 3. Pagkilatis sa Kahalagahan ng Kaisipan • Pagbibigay ng reaksiyon • Pagbibigay ng sariling kaisipan • Paghahambing at pagbibigay ng pagkakaiba • Pagdama sa pananaw at kaisipan ng may akda • Pagtatalakay ukol sa iba pang katangian o kapintasan upang magbunga ng bagong pananaw at pang-unawa. Pag-Pag, pahina 9
  • 32.
    GABAY SA MAAYOSNA PAGBABASA 4. Pagsanib ng kaisipang nabasa at karanasan upang magbung ng bagong pananaw at pang-unawa • Pagbibigay ng sariling pananaw • Pag-uugnay ng sariling karanasan sa totoong buhay • Pagbibigay ng katotohanan para dagdagan ang kaalaman sa bagong pag-unawa sa teksto. Pag-Pag, pahina 9
  • 33.
    GABAY SA MAAYOSNA PAGBABASA 5. Paglikha ng sariling kaisipan ayon sa kasanayang ibig bigyan-diin sa binasang selesiyon • Pagbibigay ng pokus sa paniniwala sa talata, sanaysay, o kuwento • Pagbabago ng tunggalian at katangian ng tauhan • Pagbabago ng kasukdukan at wakas • Pagsulat ng sariling kuwento Pag-Pag, pahina 9
  • 34.
    MGA GABAY SAPAGSUSURI NG MGA TEKSTO SA IBA’T IBANG DISIPLINA ✓ Suriin ang teksto sa kabuuan nito: ang may-akda, target na mambabasa, paksa, at mga sanggunian ✓ Tukuyin ang pangkalahatang layunin at balangkas ng teksto: ang mga pangunahing idea, mga ebidensiyang ginamit ng may-akda, mga hangganan o limitasyon, at ang panig ng may-akda. ✓ Bigyang pansin ang estilo ng may-akda sa pagsusulat ng teksto. ✓ Magkaroon ng pagtataya sa teksto tulad ng kung kumpleto ba ito gayundin ang kabuluhan nito sa disiplinang kinabibilangan at kung malinaw ba ang paglalatag nito ng mga idea.
  • 35.
  • 36.
    A. TEKSTONG PANG-AGHAMPANLIPUNAN AT PANGKASAYSAYAN Kabilang rito ang larang ng ekonomiks, antropolohiya, arkeolohiya, agham, pampolitika, o pamahalaan, sikolohiya, at sosyolohiya. Basahin ang Ang Pagkataong Filipino ayon kay F. Landa Jocano, ni Daphne Nobleza Nakakalap ang datos sa pamamagitan ng obserbasyon at sarbey.
  • 37.
    B. TEKSTONG PANGMATEMATIKAAT PANG-AGHAM ✓ Bunga ng pag-aaral sa mga tanong na hinahanapan ng kasagutan. ✓ Mayroong grapikong pantulong, ilustrasyon at mga paliwanag. ✓ Panlaboratoryo; nakapaloob ang pagsasanay, impormasyon at direksyon sa paggawa ng ekperimento. Basahin ang Pinggang Pinoy
  • 38.
    C. Tekstong Pambatas ✓Mga isinulat na batas na ipinasa at ipinapatupad ng pamahalaan. ✓ Pinapaliwanag ang mga naturang batas upang maunawaan ng mga ordinaryong mamamayan. Basahin ang Mga Dapat Malaman sa Republic Act 9262 (O Ang Anti-Violence Against Women and Their Children Act of 2004.
  • 39.
    D. Tekstong Panghumanidades ✓Pag-iisip ng tao at kultura ✓ Panitikan, pilosopiya, at iba’t ibang sining Basahin ang Globalisasyon at “Borderless World”
  • 40.
    E. Tekstong Pangmedisina ✓May kinalaman sa medisina ✓ Nakapokus sa kalusugan ng tao ✓ Sakit at karamdaman, pananaliksik sa gamot at iba pa. Basahin ang Pangamba at Depresyon
  • 41.
    A. TUKLAS DUNONG: Sagutinang mga sumusunod na tanong batay sa mga tekstong tinalakay. 1 2 4 3 Ano ang tatlong dimensiyon ng pagkataong Filipino ayon kay F. Landa Jocano? Batay sa tekstong Pangamba at Depresyon, ano ang naitutulong ng CBT sa mga nakararanas ng depresyon? Batay sa tekstong Pinggang Pinoy, ano ang pangunahing dahilan ng obesity sa bansa? Sa tekstong Globalisasyon at Borderless World, sa paanong paraan napalalakas and wikang Filipino sa larang ng media? 5 Sino-sino and pinoproteksiyunan ng R.A. 9262?
  • 42.