SlideShare a Scribd company logo
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Paaralang Elementarya ng Legarda
J. Fajardo St. Sampaloc Maynila
Masusing Banghay Aralin
sa
MTB 2
Paksa: Pagtukoy sa Antas ng Pang-uri
Dr. Emerenciana T. Angeles Dr. Susan P. dela Cruz
Master Teacher II in charge OIC, DFSPT
Sherrybeth D. Gatdula
(Kasanayang Guro)
Gng. Teresa C. Labo
(Cooperating Guro)
Bb. Adelaida M. Reyes
Punong Guro IV
I. Layunin:
A. Nasasabi ang tamang antas ng pang – uri sa paghahambing ng mga ng tao,
bagay, hayop at pook sa pangungusap.
B. Natutukoy ang iba’t ibang antas sa paghahambing ng tao, bagay, hayop at
pook sa pangungusap.
C. Nagagamit ang mga pang – uri sa paghahambing ng tao, bagay, hayop at
pook sa pangungusap.
II. Paksang Aralin:
Paksa: Paghahambing ng tao, bagay, hayop o pook gamit ang
antas ng pang-uri
Kagamitan: tsart, mga larawan, pentel pen, cartolina
Sanggunian: K – 12 Curriculum, MTB-MLE Grade 2, Learner’s Manual
Pahina 119 – 120, 125-126
Pagpapahalaga: Pagpapahalaga sa kapaligiran
III. Pamamaraan:
Gawaing Pang-Guro Gawaing Pang-Guro
1) A. Panimulang Gawain
2) Pagsasanay
3) Ilabas ang white board at white board marker.
4)
Panuto: Anong pangngalan ang tinutukoy ng
salitang may salungguhit sa pangungusap. Isulat
ang tamang sagot.
1. Ang manika ni Tinay ay nagsasalita.
2. Manunuod kami ng paligsahan sa parke.
3. Ang aming aso ay marunong magbukas ng
pinto.
4. Ang mga bata ay masayang naglalaro ng
tumbang preso.
5. Taimtim na nagdarasal ang mga bata sa
loob ng simbahan.
Balik Aral
5)
Panuto: Basahin ang mga pangungusap.
Piliin at kopyahin ang mgsa salitang naglalarawan.
1. Ang kabayo ay mabilis tumakbo.
2. Si nanay ay masipag.
3. Ang parol ay makulay.
4. Si Ruben ay batang matalino.
5. Ang bahay namin ay malayo sa
paaralan.
 Ako ay natutuwa at natatandaan nyo pa ang
ating napag-aralan kahapon.
 Muli anong tawag sa mga salitang ito?
bagay
pook o lugar
hayop
tao
pook o lugar
mabilis
masipag
makulay
matalino
malayo
Ang mga salitang binasa ay mga salitang
naglalarawan.
Ano pa ang ibang tawag sa salitang naglalarawan?
Magaling mga bata!
B. Paglalahad
1. Pagganyak
Masdan ang mga larawan.
Cora
Ben
Magbigay ng pangungusap sa bawat larawan.
Magaling mga bata!
2. Pagbasa ng kwento
Ngayon ay magbabasa tayo ng isang kwento.
Ano – ano ang mga pamantayan na dapat sundin sa
tahimik na pagbabasa?
Ang iba pang tawag sa salitang
naglalarawan ay pang-uri.
Ang mga prutas ay masusustansya.
Ang lapis ni Cora ay mas mahaba kaysa
lapis ni Ben.
Ang kabayong itim ay mas malaki kaysa
kabayong puti.
Ang pangalawang puno ang
pinakamababa sa kanilang apat.
Mga Pamantayan sa Tahimik na Pagbasa
1. Umupo nang maayos.
2. Mata lamang ang gamitin sa
pagbabasa nang tahimik.
3. Huwag gagamitin ang daliri na
pantulong sa pagbabasa.
4. Iwasan din ang pagsunod ng ulo
kapag nagbabasa.
5. Bumasa nang mabilis subalit
may pag-unawa sa nilalaman
ng binabasa.
Basahin nang tahimik ang kwento sa pahina 119.
Ating Kapaligiran, Mahalin at Pagyamanin
Pinakamarami ang tanim sa bakuran ni
Aling Rosalie sa kanilang magkakapitbahay
sapagkat masipag syang magtanim. Pinakamarami
ang halamang namumulaklak. Madaming prutas at
gulay ngunit mas madami ang malalaking
halamang hindi namumulaklak. May mga puno ng
abokado, santol, mahogany at pinakakaunti ang
punong mangga. Ang kanyang maghapon ay
inilalaan niya sa pag-aalaga sa mga tanim sapagkat
alam niyang nakabubuti ito sa kapaligiran.
Nagdudulot ng mas sariwang hangin ang maraming
puno kaysa kakaunti lamang. Isa pang magandang
dulot ng kanyang mga tanim ay ang dagdag na kita
kapag naipagbibili niya ang mga halamang
namumulaklak. Maging ang alaga niyang aso ay
kasama niya sa pag-aalaga ng kanyang mga tanim.
Naunawaan nyo ba ang inyong binasa?
 Paano inilarawan ang bakuran ni Aling
Rosalie?
 Paano mo ilalarawan si Aling Rosalie?
 May idinagdag ba sa paglalarawan?
 Paano inilarawan ang hangin sa lugar na
maraami at kakaunting puno?
 Paano inilarawan ang mga halamang
namumulaklak?
 Sa lahat ng mga alagang puno, paano
inilarawan ang punong mangga?
 May kasama ba si Aling Rosalie sa pag-
aalaga ng kanyang tanim?
 Ano-ano ang tinutukoy sa paglalarawan?
Magaling mga bata!
Opo
Ang bakuran ni Aling Rosalie ay may
pinakamaraming tanim.
Si Aling Rosalie ay masipag.
Wala
Nagdudulot ng mas sariwang hangin ang
maraming puno kaysa kakaunti.
Pinakamarami ang halamang
namumulaklak.
Pinakakaunti ang punong mangga.
Ang alaga niyang aso ang kasama niya
sa pag-aalaga ng kanyang tanim.
Ang mga tinutukoy sa paglalarawan ay
tao, bagay, hayop at pook.
3. Pagtalakay
Basahin nang tahimik ang mga
pangungusap mula sa kwento.
A. Masipag si Aling Rosalie.
B. Nagdudulot ng mas sariwang hangin ang
maraming puno kaysa kakaunti lamang.
C. May mga puno ng abokado, santol,
mahogany at pinakakaunti ang punong
mangga.
D. Ang bakuran ni Aling Rosalie ay may
pinakamaraming tanim sa kanilang
magkakapitbahay.
 Pansinin ang bawat pangungusap, ano-ano
ang mga salitang may salungguhit?
 Ano nga ulit ang tawag sa mga salitang may
salungguhit?
 Hindi lang basta pang-uri kundi ang mga
iyan ay tatawagin nating mga antas ng
pang-uri at mayroon tayong (3) tatlong
antas ng pang uri.
 Tingnan ang pangungusap sa titik A, may
pinaghambing ba kay Aling Rosalie?
 May idinagdag ba sa paglalarawan?
 Dahil walang pinaghambing, ito ay nasa
antas na lantay. Ito ay naglalarawan sa
isang katangian ng tao, bagay, hayop, lugar
at pangayayari. Ito ay isa sa antas pang-uri.
 Sa titik B, ilan ang pinaghambing?
 Ano-ano ang pinaghambing?
 Ano ang salitang ikinabit sa pang-uri?
 Dahil dalawa ang pinaghahambing, ito ay
nasa antas na pahambing. Ito ay
pagtutulad o paghahambing ng dalawang
katangian ng tao, bagay, hayop, lugar at
pangayayari. Ginagamitan ito ng mas, higit
na at kaysa bilang pananda. Ito naman ang
pangalawang antas ng pang-uri.
Masipag, mas sariwa, pinakamarami at
pinakakaunti.
Ang salitang may salungguhit ay mga
pang-uri.
Wala
Wala
Dalawa
Ang pinaghambing ay marami at
kakaunting puno.
Ang salitang ikinabit sa pang-uri ay mas.
 Sa titik C naman, ilan ang pinaghambing?
 Ano-ano ang mga pinaghambing?
 Ano ang salitang ikinabit sa pang-uri?
 Dahil higit sa dalawa o tatlong
pinaghahambing, ay tatawagin naman natin
iyang pasukdol. Ito namumukod tangi o
nangingibabaw sa lahat ng
pinaghahambingan at ginagamitan ng
panandang pinaka at ubod ng. Ito naman
ang pangatlong antas ng pang-uri.
 Sa titik D, ilan at sino-sino ang mga
pinaghambing?
 Ano ang salitang ikinabit sa pang-uri?
 Ano namang antas ng pang-uri ang itatawag
natin dito?
4. Paglalahat
 Ilan ang antas ng pang uri?
 Ano-ano ang mga ito?
 Paano masasabi na ang antas ng pang-uri ay
lantay?
 Magbigay ng halimbawa ng pangungusap
na ginagamitan pang-uring nasa antas na
lantay.
 Paano masasabi na ang antas ng pang-uri ay
pahambing?
 Magbigay ng halimbawa ng pangungusap
na ginagamitan pang-uring nasa antas na
pahambing.
Apat o higit sa dalawa.
Ito ay ang mga abokado, santol,
mahogany at mangga.
Ang salitang ikinabit sa pang-uri ay
pinaka.
Marami, mga kapitbahay.
Ang salitang ikinabit sa pang-uri ay
pinaka.
Pasukdol
Ang antas ng pang-uri ay tatlo.
Ang tatlong antas ng pang-uri ay lantay,
pahambing at pasukdol.
Lantay- Ito ay naglalarawan sa isang
katangian ng tao, bagay, hayop, lugar at
pangayayari.
Maganda ang tanawing nakita ko sa
Palawan.
Pahambing- Ito ay pagtutulad o
paghahambing ng dalawang katangian
ng tao, bagay, hayop, lugar at
pangayayari. Ginagamitan ito ng mas,
higit na at kaysa bilang pananda.
Mas mataba si Mona kaysa kay Lina.
 Paano masasabi na ang antas ng pang-uri ay
pasukdol?
 Magbigay ng halimbawa ng pangungusap
na ginagamitan pang-uring nasa antas na
pasukdol.
Magaling na magaling!
5. Pangkatang Gawain
Sa loob ng envelop ay may nakasulat na
mga gawain. Gawin nang tahimik kasama ang mga
kasapi ng bawat grupo.
Pangkat 1. Pangkat Masipag
Tingnan ang mga larawan, sumulat ng
pangungusap gamit ang binigay na pang-uri.
1. malakas
2. pinakamatanda
3. mabango
4. higit na maikli
5. pinakamaliit
Pangkat 2. Pangkat Matiyaga
Isulat ang lantay, pahambing at pasukdol
ang kaantasan ng pang-uring may salungguhit.
1. Ang Bulkang Taal ang pinakamaliit na
bulkan sa Pilipinas.
2. Laging maputi ang damit ni Jose.
3. Higit na mabigat ang bag ko kaysa sa bag
niya.
4. Mas maayos ang mga gamit ng babae kaysa
sa mga lalaki.
5. Sila ang pinakamaiingay na grupo sa klase.
Pasukdol- Ito ay pagtutulad o
paghahambing ng higit sa dalawa.
Namumukod tangi o nangingibabaw sa
lahat ng pinaghahambingan at ginagamit
ang panandang pinaka at ubod ng.
Ubod ng talino si Rizal.
Pangkat 3. Pangkat Masigasig
Punan ang nawawalang antas ng pang-uri.
LANTAY PAHAMBING PASUKDOL
marangal
pinakamabait
mas malinis
pinakasikat
Pangkat 4. Pangkat Masikap
Ilagay ang mga salita sa tamang hanay ng
antasng pang-uri.
*mapagbigay *mas mabango * mabait
*ubod ng ganda *higit na matas *makipot
*magkatimbang *pinakabibo *bukod-tangi
*matalino *magkasinglamig *pinakamalayo
LANTAY PAHAMBING PASUKDOL
1. Paglalapat
Ilabas ang inyong white board at white
board marker.
Panuto:
Tukuyin kung ano ang antas ng pang-uri ng
may salungguhit. Isulat lamang ang L kung lantay,
PH kung pahambing at PS kung pasukdol ang
kaantasan ng pang-uri sa pangungusap.
1. Ang larawang nagawa ni Roy ay makulay.
2. Pinakamalaki ang Mall of Asia sa buong Asya.
3. Sina Yuri at Rico ay magkasingtaas na.
4. Ubod na tamis ang manggang nabili ko.
5. Ang pangkat ni Ramon ay mas mabilis
magtrabaho kaysa pangkat ni Gary.
L
PS
PH
PS
PH
IV. Pagtataya:
Ilabas ang kwaderno.
Panuto: Kilalanin ang tamang antas ng pang-uri na ipinahihiwatig sa pangungusap.
Piliin lamang ang tamang sagot sa panaklong.
1. Si Jerry ay (matangkad, higit na matangkad, pinakamatangkad) kaysa
kay Mario.
2. (Mapula, mas mapula, pinakamapula) sa lahat ang mga rosas na nabili ko
sa palengke.
3. (Malikot, Higit na Malikot, Pinakamalikot) ang aking bunsong kapatid.
4. (Mahusay, Mas mahusay, Pinakamahusay) magluto si Ate Myrna kaysa
kay Ate Joy.
5. Ang binili kong ruler ang (mahaba, mas mahaba, pinakamahaba) sa
buong klase.
V. Takda:
Sumulat ng pangungusap gamit ang mga kaantasan ng pang-uri.
Halimbawa
(mabilis)
Lantay - Mabilis tumakbo si Lance.
Pahambing - Mas mabilis tumakbo si Lance kumpara kay Sam.
Pasukdol - Pinakamabilis tumakbo si Mark sa mga bata.
1. (matalas)
lantay ______________________________________________________
pahambing ______________________________________________________
pasukdol ______________________________________________________
2. (masarap)
lantay ______________________________________________________
pahambing ______________________________________________________
pasukdol ______________________________________________________
3. (mabango)
lantay ______________________________________________________
pahambing ______________________________________________________
pasukdo ______________________________________________________

More Related Content

What's hot

Detailed lesson plan in filipino
Detailed lesson plan in filipinoDetailed lesson plan in filipino
Detailed lesson plan in filipinoHana Czarina Callo
 
GRADE 4 FILIPINO LESSON PLAN
GRADE 4 FILIPINO LESSON PLANGRADE 4 FILIPINO LESSON PLAN
GRADE 4 FILIPINO LESSON PLAN
MARY JEAN DACALLOS
 
Semi detailed lesson plan
Semi detailed lesson planSemi detailed lesson plan
Semi detailed lesson plan
Jve Buenconsejo
 
Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3
janehbasto
 
K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN
K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNANK TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN
K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN
LiGhT ArOhL
 
Panghalip (Ito, Iyan, Iyon)
Panghalip (Ito, Iyan, Iyon)Panghalip (Ito, Iyan, Iyon)
Panghalip (Ito, Iyan, Iyon)Jov Pomada
 
K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN EDUKASYON sa PAGPAPAKATAO (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN EDUKASYON sa PAGPAPAKATAO (Q1-Q4)K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN EDUKASYON sa PAGPAPAKATAO (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN EDUKASYON sa PAGPAPAKATAO (Q1-Q4)
LiGhT ArOhL
 
Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5DepEd Philippines
 
K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)
LiGhT ArOhL
 
Banghay Aralin - Antas ng Pang-uri
Banghay Aralin - Antas ng Pang-uriBanghay Aralin - Antas ng Pang-uri
Banghay Aralin - Antas ng Pang-uri
DepEd
 
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernal
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernalMultigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernal
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernalEdi sa puso mo :">
 
K TO 12 GRADE 3 LEARNER’S MATERIAL IN SCIENCE
K TO 12 GRADE 3 LEARNER’S MATERIAL IN SCIENCEK TO 12 GRADE 3 LEARNER’S MATERIAL IN SCIENCE
K TO 12 GRADE 3 LEARNER’S MATERIAL IN SCIENCE
LiGhT ArOhL
 
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q1-Q2)
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q1-Q2)K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q1-Q2)
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q1-Q2)
LiGhT ArOhL
 
K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN Mother Tongue Based (MTB-MLE)
K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN Mother Tongue Based (MTB-MLE)K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN Mother Tongue Based (MTB-MLE)
K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN Mother Tongue Based (MTB-MLE)
LiGhT ArOhL
 
Detalyadong Banghay-Aralin sa Filipino V
Detalyadong Banghay-Aralin sa Filipino VDetalyadong Banghay-Aralin sa Filipino V
Detalyadong Banghay-Aralin sa Filipino V
Trish Tungul
 
Mother tongue DLP.docx
Mother tongue DLP.docxMother tongue DLP.docx
Mother tongue DLP.docx
MaryannGatan1
 
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q2)
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q2)K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q2)
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q2)
LiGhT ArOhL
 
Banghay Aralin sa Filipino V
Banghay Aralin sa Filipino VBanghay Aralin sa Filipino V
Banghay Aralin sa Filipino V
Emilyn Ragasa
 
Lesson 71 visualizing and identifying other fractions
Lesson 71   visualizing and identifying other fractionsLesson 71   visualizing and identifying other fractions
Lesson 71 visualizing and identifying other fractions
AraBagtas1
 
Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
Helen de la Cruz
 

What's hot (20)

Detailed lesson plan in filipino
Detailed lesson plan in filipinoDetailed lesson plan in filipino
Detailed lesson plan in filipino
 
GRADE 4 FILIPINO LESSON PLAN
GRADE 4 FILIPINO LESSON PLANGRADE 4 FILIPINO LESSON PLAN
GRADE 4 FILIPINO LESSON PLAN
 
Semi detailed lesson plan
Semi detailed lesson planSemi detailed lesson plan
Semi detailed lesson plan
 
Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3
 
K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN
K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNANK TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN
K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN
 
Panghalip (Ito, Iyan, Iyon)
Panghalip (Ito, Iyan, Iyon)Panghalip (Ito, Iyan, Iyon)
Panghalip (Ito, Iyan, Iyon)
 
K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN EDUKASYON sa PAGPAPAKATAO (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN EDUKASYON sa PAGPAPAKATAO (Q1-Q4)K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN EDUKASYON sa PAGPAPAKATAO (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN EDUKASYON sa PAGPAPAKATAO (Q1-Q4)
 
Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5
 
K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)
 
Banghay Aralin - Antas ng Pang-uri
Banghay Aralin - Antas ng Pang-uriBanghay Aralin - Antas ng Pang-uri
Banghay Aralin - Antas ng Pang-uri
 
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernal
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernalMultigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernal
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernal
 
K TO 12 GRADE 3 LEARNER’S MATERIAL IN SCIENCE
K TO 12 GRADE 3 LEARNER’S MATERIAL IN SCIENCEK TO 12 GRADE 3 LEARNER’S MATERIAL IN SCIENCE
K TO 12 GRADE 3 LEARNER’S MATERIAL IN SCIENCE
 
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q1-Q2)
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q1-Q2)K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q1-Q2)
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q1-Q2)
 
K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN Mother Tongue Based (MTB-MLE)
K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN Mother Tongue Based (MTB-MLE)K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN Mother Tongue Based (MTB-MLE)
K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN Mother Tongue Based (MTB-MLE)
 
Detalyadong Banghay-Aralin sa Filipino V
Detalyadong Banghay-Aralin sa Filipino VDetalyadong Banghay-Aralin sa Filipino V
Detalyadong Banghay-Aralin sa Filipino V
 
Mother tongue DLP.docx
Mother tongue DLP.docxMother tongue DLP.docx
Mother tongue DLP.docx
 
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q2)
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q2)K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q2)
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q2)
 
Banghay Aralin sa Filipino V
Banghay Aralin sa Filipino VBanghay Aralin sa Filipino V
Banghay Aralin sa Filipino V
 
Lesson 71 visualizing and identifying other fractions
Lesson 71   visualizing and identifying other fractionsLesson 71   visualizing and identifying other fractions
Lesson 71 visualizing and identifying other fractions
 
Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
 

Viewers also liked

Kaantasan ng pang uri
Kaantasan ng pang uriKaantasan ng pang uri
Kaantasan ng pang uriElvin Junior
 
Pang uri ppt
Pang uri pptPang uri ppt
Pang uri ppt
Rosalie Castillo
 
PANG-URI (all about pang-uri)
PANG-URI (all about pang-uri)PANG-URI (all about pang-uri)
PANG-URI (all about pang-uri)
None
 
Dalawang uri ng paghahambing
Dalawang  uri ng paghahambingDalawang  uri ng paghahambing
Dalawang uri ng paghahambing
PRINTDESK by Dan
 
K to 12 Curriculum Guide on Mother Tongue for Grades 1 to 3
K to 12 Curriculum Guide on Mother Tongue for Grades 1 to 3K to 12 Curriculum Guide on Mother Tongue for Grades 1 to 3
K to 12 Curriculum Guide on Mother Tongue for Grades 1 to 3
Dr. Joy Kenneth Sala Biasong
 
Maikling Kwento
Maikling KwentoMaikling Kwento
Maikling Kwentorosemelyn
 
Fs 1 full episodes
Fs 1 full episodesFs 1 full episodes

Viewers also liked (9)

Kaantasan ng pang uri
Kaantasan ng pang uriKaantasan ng pang uri
Kaantasan ng pang uri
 
Filipino v 3rd grading
Filipino v  3rd gradingFilipino v  3rd grading
Filipino v 3rd grading
 
Pang uri ppt
Pang uri pptPang uri ppt
Pang uri ppt
 
PANG-URI (all about pang-uri)
PANG-URI (all about pang-uri)PANG-URI (all about pang-uri)
PANG-URI (all about pang-uri)
 
Dalawang uri ng paghahambing
Dalawang  uri ng paghahambingDalawang  uri ng paghahambing
Dalawang uri ng paghahambing
 
Modyul number 3
Modyul number 3Modyul number 3
Modyul number 3
 
K to 12 Curriculum Guide on Mother Tongue for Grades 1 to 3
K to 12 Curriculum Guide on Mother Tongue for Grades 1 to 3K to 12 Curriculum Guide on Mother Tongue for Grades 1 to 3
K to 12 Curriculum Guide on Mother Tongue for Grades 1 to 3
 
Maikling Kwento
Maikling KwentoMaikling Kwento
Maikling Kwento
 
Fs 1 full episodes
Fs 1 full episodesFs 1 full episodes
Fs 1 full episodes
 

Similar to MTB-MLE

Filipino 5 - Ikalawang Markahan - Aralin 6 - Lektyur No. 2 (1).pptx
Filipino 5 - Ikalawang Markahan - Aralin 6 - Lektyur No. 2 (1).pptxFilipino 5 - Ikalawang Markahan - Aralin 6 - Lektyur No. 2 (1).pptx
Filipino 5 - Ikalawang Markahan - Aralin 6 - Lektyur No. 2 (1).pptx
EmilJohnLatosa
 
Banghay aralin sa filipino Example from jaw
Banghay aralin sa filipino Example from jawBanghay aralin sa filipino Example from jaw
Banghay aralin sa filipino Example from jaw
MichaelJawhare
 
MGA SALITANG NAGLALARAWAN.pptx
MGA SALITANG NAGLALARAWAN.pptxMGA SALITANG NAGLALARAWAN.pptx
MGA SALITANG NAGLALARAWAN.pptx
ROSEANNIGOT
 
q2-cot-filipino-4-pang-uri.docx
q2-cot-filipino-4-pang-uri.docxq2-cot-filipino-4-pang-uri.docx
q2-cot-filipino-4-pang-uri.docx
RechelleAlmazan
 
paghahambing.pptx
paghahambing.pptxpaghahambing.pptx
paghahambing.pptx
anamyrmalano2
 
Makulay na paglalarawan
Makulay na paglalarawanMakulay na paglalarawan
Makulay na paglalarawan
jamila derder
 
DLL_FILIPINO 2_Q1_W2KKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKK
DLL_FILIPINO 2_Q1_W2KKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKDLL_FILIPINO 2_Q1_W2KKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKK
DLL_FILIPINO 2_Q1_W2KKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKK
ReyCacayurinBarro
 
paghahambing.pptx
paghahambing.pptxpaghahambing.pptx
paghahambing.pptx
anamyrmalano2
 
fil3.pptx
fil3.pptxfil3.pptx
fil3.pptx
MarkLouieFerrer1
 
Pangngalan at Panghalip
Pangngalan at PanghalipPangngalan at Panghalip
Pangngalan at Panghalip
Remylyn Pelayo
 
Q4 M2 PARA KAY SELYA.pptx
Q4 M2 PARA KAY SELYA.pptxQ4 M2 PARA KAY SELYA.pptx
Q4 M2 PARA KAY SELYA.pptx
NoryKrisLaigo
 
Hambingan ng pang uri
Hambingan ng pang uriHambingan ng pang uri
Hambingan ng pang uri
Jenita Guinoo
 
cupdf.com_pangatnig-56bc905f5691f.pptx
cupdf.com_pangatnig-56bc905f5691f.pptxcupdf.com_pangatnig-56bc905f5691f.pptx
cupdf.com_pangatnig-56bc905f5691f.pptx
CatrinaTenorio
 
Pang-uri.pptx
Pang-uri.pptxPang-uri.pptx
Pang-uri.pptx
AnnbelleBognotBermud
 
PANG-URIS bahagi ng pananalita na naglalarawan
PANG-URIS bahagi ng pananalita na naglalarawanPANG-URIS bahagi ng pananalita na naglalarawan
PANG-URIS bahagi ng pananalita na naglalarawan
GErastigGEar
 
Grade 6 PPT_Filipino_Q2_W1_Pang-uri.pptx
Grade 6 PPT_Filipino_Q2_W1_Pang-uri.pptxGrade 6 PPT_Filipino_Q2_W1_Pang-uri.pptx
Grade 6 PPT_Filipino_Q2_W1_Pang-uri.pptx
ChiiChii21
 
DLL_FILIPINO 2_Q1_W1.docx
DLL_FILIPINO 2_Q1_W1.docxDLL_FILIPINO 2_Q1_W1.docx
DLL_FILIPINO 2_Q1_W1.docx
KIMBERLYROSEFLORES
 
Grade 6 PPT_Filipino_Q2_W1_Pang-uri.pptx
Grade 6 PPT_Filipino_Q2_W1_Pang-uri.pptxGrade 6 PPT_Filipino_Q2_W1_Pang-uri.pptx
Grade 6 PPT_Filipino_Q2_W1_Pang-uri.pptx
ShefaCapuras1
 
Grade 6 PPT_Filipino_Q2_W1_Pang-uri.pptx
Grade 6 PPT_Filipino_Q2_W1_Pang-uri.pptxGrade 6 PPT_Filipino_Q2_W1_Pang-uri.pptx
Grade 6 PPT_Filipino_Q2_W1_Pang-uri.pptx
ShefaCapuras1
 
grade 8 karunungang bayan.pptx
grade 8 karunungang bayan.pptxgrade 8 karunungang bayan.pptx
grade 8 karunungang bayan.pptx
ferdinandsanbuenaven
 

Similar to MTB-MLE (20)

Filipino 5 - Ikalawang Markahan - Aralin 6 - Lektyur No. 2 (1).pptx
Filipino 5 - Ikalawang Markahan - Aralin 6 - Lektyur No. 2 (1).pptxFilipino 5 - Ikalawang Markahan - Aralin 6 - Lektyur No. 2 (1).pptx
Filipino 5 - Ikalawang Markahan - Aralin 6 - Lektyur No. 2 (1).pptx
 
Banghay aralin sa filipino Example from jaw
Banghay aralin sa filipino Example from jawBanghay aralin sa filipino Example from jaw
Banghay aralin sa filipino Example from jaw
 
MGA SALITANG NAGLALARAWAN.pptx
MGA SALITANG NAGLALARAWAN.pptxMGA SALITANG NAGLALARAWAN.pptx
MGA SALITANG NAGLALARAWAN.pptx
 
q2-cot-filipino-4-pang-uri.docx
q2-cot-filipino-4-pang-uri.docxq2-cot-filipino-4-pang-uri.docx
q2-cot-filipino-4-pang-uri.docx
 
paghahambing.pptx
paghahambing.pptxpaghahambing.pptx
paghahambing.pptx
 
Makulay na paglalarawan
Makulay na paglalarawanMakulay na paglalarawan
Makulay na paglalarawan
 
DLL_FILIPINO 2_Q1_W2KKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKK
DLL_FILIPINO 2_Q1_W2KKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKDLL_FILIPINO 2_Q1_W2KKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKK
DLL_FILIPINO 2_Q1_W2KKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKK
 
paghahambing.pptx
paghahambing.pptxpaghahambing.pptx
paghahambing.pptx
 
fil3.pptx
fil3.pptxfil3.pptx
fil3.pptx
 
Pangngalan at Panghalip
Pangngalan at PanghalipPangngalan at Panghalip
Pangngalan at Panghalip
 
Q4 M2 PARA KAY SELYA.pptx
Q4 M2 PARA KAY SELYA.pptxQ4 M2 PARA KAY SELYA.pptx
Q4 M2 PARA KAY SELYA.pptx
 
Hambingan ng pang uri
Hambingan ng pang uriHambingan ng pang uri
Hambingan ng pang uri
 
cupdf.com_pangatnig-56bc905f5691f.pptx
cupdf.com_pangatnig-56bc905f5691f.pptxcupdf.com_pangatnig-56bc905f5691f.pptx
cupdf.com_pangatnig-56bc905f5691f.pptx
 
Pang-uri.pptx
Pang-uri.pptxPang-uri.pptx
Pang-uri.pptx
 
PANG-URIS bahagi ng pananalita na naglalarawan
PANG-URIS bahagi ng pananalita na naglalarawanPANG-URIS bahagi ng pananalita na naglalarawan
PANG-URIS bahagi ng pananalita na naglalarawan
 
Grade 6 PPT_Filipino_Q2_W1_Pang-uri.pptx
Grade 6 PPT_Filipino_Q2_W1_Pang-uri.pptxGrade 6 PPT_Filipino_Q2_W1_Pang-uri.pptx
Grade 6 PPT_Filipino_Q2_W1_Pang-uri.pptx
 
DLL_FILIPINO 2_Q1_W1.docx
DLL_FILIPINO 2_Q1_W1.docxDLL_FILIPINO 2_Q1_W1.docx
DLL_FILIPINO 2_Q1_W1.docx
 
Grade 6 PPT_Filipino_Q2_W1_Pang-uri.pptx
Grade 6 PPT_Filipino_Q2_W1_Pang-uri.pptxGrade 6 PPT_Filipino_Q2_W1_Pang-uri.pptx
Grade 6 PPT_Filipino_Q2_W1_Pang-uri.pptx
 
Grade 6 PPT_Filipino_Q2_W1_Pang-uri.pptx
Grade 6 PPT_Filipino_Q2_W1_Pang-uri.pptxGrade 6 PPT_Filipino_Q2_W1_Pang-uri.pptx
Grade 6 PPT_Filipino_Q2_W1_Pang-uri.pptx
 
grade 8 karunungang bayan.pptx
grade 8 karunungang bayan.pptxgrade 8 karunungang bayan.pptx
grade 8 karunungang bayan.pptx
 

MTB-MLE

  • 1. Republika ng Pilipinas Kagawaran ng Edukasyon Paaralang Elementarya ng Legarda J. Fajardo St. Sampaloc Maynila Masusing Banghay Aralin sa MTB 2 Paksa: Pagtukoy sa Antas ng Pang-uri Dr. Emerenciana T. Angeles Dr. Susan P. dela Cruz Master Teacher II in charge OIC, DFSPT Sherrybeth D. Gatdula (Kasanayang Guro) Gng. Teresa C. Labo (Cooperating Guro) Bb. Adelaida M. Reyes Punong Guro IV
  • 2. I. Layunin: A. Nasasabi ang tamang antas ng pang – uri sa paghahambing ng mga ng tao, bagay, hayop at pook sa pangungusap. B. Natutukoy ang iba’t ibang antas sa paghahambing ng tao, bagay, hayop at pook sa pangungusap. C. Nagagamit ang mga pang – uri sa paghahambing ng tao, bagay, hayop at pook sa pangungusap. II. Paksang Aralin: Paksa: Paghahambing ng tao, bagay, hayop o pook gamit ang antas ng pang-uri Kagamitan: tsart, mga larawan, pentel pen, cartolina Sanggunian: K – 12 Curriculum, MTB-MLE Grade 2, Learner’s Manual Pahina 119 – 120, 125-126 Pagpapahalaga: Pagpapahalaga sa kapaligiran III. Pamamaraan: Gawaing Pang-Guro Gawaing Pang-Guro 1) A. Panimulang Gawain 2) Pagsasanay 3) Ilabas ang white board at white board marker. 4) Panuto: Anong pangngalan ang tinutukoy ng salitang may salungguhit sa pangungusap. Isulat ang tamang sagot. 1. Ang manika ni Tinay ay nagsasalita. 2. Manunuod kami ng paligsahan sa parke. 3. Ang aming aso ay marunong magbukas ng pinto. 4. Ang mga bata ay masayang naglalaro ng tumbang preso. 5. Taimtim na nagdarasal ang mga bata sa loob ng simbahan. Balik Aral 5) Panuto: Basahin ang mga pangungusap. Piliin at kopyahin ang mgsa salitang naglalarawan. 1. Ang kabayo ay mabilis tumakbo. 2. Si nanay ay masipag. 3. Ang parol ay makulay. 4. Si Ruben ay batang matalino. 5. Ang bahay namin ay malayo sa paaralan.  Ako ay natutuwa at natatandaan nyo pa ang ating napag-aralan kahapon.  Muli anong tawag sa mga salitang ito? bagay pook o lugar hayop tao pook o lugar mabilis masipag makulay matalino malayo Ang mga salitang binasa ay mga salitang naglalarawan.
  • 3. Ano pa ang ibang tawag sa salitang naglalarawan? Magaling mga bata! B. Paglalahad 1. Pagganyak Masdan ang mga larawan. Cora Ben Magbigay ng pangungusap sa bawat larawan. Magaling mga bata! 2. Pagbasa ng kwento Ngayon ay magbabasa tayo ng isang kwento. Ano – ano ang mga pamantayan na dapat sundin sa tahimik na pagbabasa? Ang iba pang tawag sa salitang naglalarawan ay pang-uri. Ang mga prutas ay masusustansya. Ang lapis ni Cora ay mas mahaba kaysa lapis ni Ben. Ang kabayong itim ay mas malaki kaysa kabayong puti. Ang pangalawang puno ang pinakamababa sa kanilang apat. Mga Pamantayan sa Tahimik na Pagbasa 1. Umupo nang maayos. 2. Mata lamang ang gamitin sa pagbabasa nang tahimik. 3. Huwag gagamitin ang daliri na pantulong sa pagbabasa. 4. Iwasan din ang pagsunod ng ulo kapag nagbabasa. 5. Bumasa nang mabilis subalit may pag-unawa sa nilalaman ng binabasa.
  • 4. Basahin nang tahimik ang kwento sa pahina 119. Ating Kapaligiran, Mahalin at Pagyamanin Pinakamarami ang tanim sa bakuran ni Aling Rosalie sa kanilang magkakapitbahay sapagkat masipag syang magtanim. Pinakamarami ang halamang namumulaklak. Madaming prutas at gulay ngunit mas madami ang malalaking halamang hindi namumulaklak. May mga puno ng abokado, santol, mahogany at pinakakaunti ang punong mangga. Ang kanyang maghapon ay inilalaan niya sa pag-aalaga sa mga tanim sapagkat alam niyang nakabubuti ito sa kapaligiran. Nagdudulot ng mas sariwang hangin ang maraming puno kaysa kakaunti lamang. Isa pang magandang dulot ng kanyang mga tanim ay ang dagdag na kita kapag naipagbibili niya ang mga halamang namumulaklak. Maging ang alaga niyang aso ay kasama niya sa pag-aalaga ng kanyang mga tanim. Naunawaan nyo ba ang inyong binasa?  Paano inilarawan ang bakuran ni Aling Rosalie?  Paano mo ilalarawan si Aling Rosalie?  May idinagdag ba sa paglalarawan?  Paano inilarawan ang hangin sa lugar na maraami at kakaunting puno?  Paano inilarawan ang mga halamang namumulaklak?  Sa lahat ng mga alagang puno, paano inilarawan ang punong mangga?  May kasama ba si Aling Rosalie sa pag- aalaga ng kanyang tanim?  Ano-ano ang tinutukoy sa paglalarawan? Magaling mga bata! Opo Ang bakuran ni Aling Rosalie ay may pinakamaraming tanim. Si Aling Rosalie ay masipag. Wala Nagdudulot ng mas sariwang hangin ang maraming puno kaysa kakaunti. Pinakamarami ang halamang namumulaklak. Pinakakaunti ang punong mangga. Ang alaga niyang aso ang kasama niya sa pag-aalaga ng kanyang tanim. Ang mga tinutukoy sa paglalarawan ay tao, bagay, hayop at pook.
  • 5. 3. Pagtalakay Basahin nang tahimik ang mga pangungusap mula sa kwento. A. Masipag si Aling Rosalie. B. Nagdudulot ng mas sariwang hangin ang maraming puno kaysa kakaunti lamang. C. May mga puno ng abokado, santol, mahogany at pinakakaunti ang punong mangga. D. Ang bakuran ni Aling Rosalie ay may pinakamaraming tanim sa kanilang magkakapitbahay.  Pansinin ang bawat pangungusap, ano-ano ang mga salitang may salungguhit?  Ano nga ulit ang tawag sa mga salitang may salungguhit?  Hindi lang basta pang-uri kundi ang mga iyan ay tatawagin nating mga antas ng pang-uri at mayroon tayong (3) tatlong antas ng pang uri.  Tingnan ang pangungusap sa titik A, may pinaghambing ba kay Aling Rosalie?  May idinagdag ba sa paglalarawan?  Dahil walang pinaghambing, ito ay nasa antas na lantay. Ito ay naglalarawan sa isang katangian ng tao, bagay, hayop, lugar at pangayayari. Ito ay isa sa antas pang-uri.  Sa titik B, ilan ang pinaghambing?  Ano-ano ang pinaghambing?  Ano ang salitang ikinabit sa pang-uri?  Dahil dalawa ang pinaghahambing, ito ay nasa antas na pahambing. Ito ay pagtutulad o paghahambing ng dalawang katangian ng tao, bagay, hayop, lugar at pangayayari. Ginagamitan ito ng mas, higit na at kaysa bilang pananda. Ito naman ang pangalawang antas ng pang-uri. Masipag, mas sariwa, pinakamarami at pinakakaunti. Ang salitang may salungguhit ay mga pang-uri. Wala Wala Dalawa Ang pinaghambing ay marami at kakaunting puno. Ang salitang ikinabit sa pang-uri ay mas.
  • 6.  Sa titik C naman, ilan ang pinaghambing?  Ano-ano ang mga pinaghambing?  Ano ang salitang ikinabit sa pang-uri?  Dahil higit sa dalawa o tatlong pinaghahambing, ay tatawagin naman natin iyang pasukdol. Ito namumukod tangi o nangingibabaw sa lahat ng pinaghahambingan at ginagamitan ng panandang pinaka at ubod ng. Ito naman ang pangatlong antas ng pang-uri.  Sa titik D, ilan at sino-sino ang mga pinaghambing?  Ano ang salitang ikinabit sa pang-uri?  Ano namang antas ng pang-uri ang itatawag natin dito? 4. Paglalahat  Ilan ang antas ng pang uri?  Ano-ano ang mga ito?  Paano masasabi na ang antas ng pang-uri ay lantay?  Magbigay ng halimbawa ng pangungusap na ginagamitan pang-uring nasa antas na lantay.  Paano masasabi na ang antas ng pang-uri ay pahambing?  Magbigay ng halimbawa ng pangungusap na ginagamitan pang-uring nasa antas na pahambing. Apat o higit sa dalawa. Ito ay ang mga abokado, santol, mahogany at mangga. Ang salitang ikinabit sa pang-uri ay pinaka. Marami, mga kapitbahay. Ang salitang ikinabit sa pang-uri ay pinaka. Pasukdol Ang antas ng pang-uri ay tatlo. Ang tatlong antas ng pang-uri ay lantay, pahambing at pasukdol. Lantay- Ito ay naglalarawan sa isang katangian ng tao, bagay, hayop, lugar at pangayayari. Maganda ang tanawing nakita ko sa Palawan. Pahambing- Ito ay pagtutulad o paghahambing ng dalawang katangian ng tao, bagay, hayop, lugar at pangayayari. Ginagamitan ito ng mas, higit na at kaysa bilang pananda. Mas mataba si Mona kaysa kay Lina.
  • 7.  Paano masasabi na ang antas ng pang-uri ay pasukdol?  Magbigay ng halimbawa ng pangungusap na ginagamitan pang-uring nasa antas na pasukdol. Magaling na magaling! 5. Pangkatang Gawain Sa loob ng envelop ay may nakasulat na mga gawain. Gawin nang tahimik kasama ang mga kasapi ng bawat grupo. Pangkat 1. Pangkat Masipag Tingnan ang mga larawan, sumulat ng pangungusap gamit ang binigay na pang-uri. 1. malakas 2. pinakamatanda 3. mabango 4. higit na maikli 5. pinakamaliit Pangkat 2. Pangkat Matiyaga Isulat ang lantay, pahambing at pasukdol ang kaantasan ng pang-uring may salungguhit. 1. Ang Bulkang Taal ang pinakamaliit na bulkan sa Pilipinas. 2. Laging maputi ang damit ni Jose. 3. Higit na mabigat ang bag ko kaysa sa bag niya. 4. Mas maayos ang mga gamit ng babae kaysa sa mga lalaki. 5. Sila ang pinakamaiingay na grupo sa klase. Pasukdol- Ito ay pagtutulad o paghahambing ng higit sa dalawa. Namumukod tangi o nangingibabaw sa lahat ng pinaghahambingan at ginagamit ang panandang pinaka at ubod ng. Ubod ng talino si Rizal.
  • 8. Pangkat 3. Pangkat Masigasig Punan ang nawawalang antas ng pang-uri. LANTAY PAHAMBING PASUKDOL marangal pinakamabait mas malinis pinakasikat Pangkat 4. Pangkat Masikap Ilagay ang mga salita sa tamang hanay ng antasng pang-uri. *mapagbigay *mas mabango * mabait *ubod ng ganda *higit na matas *makipot *magkatimbang *pinakabibo *bukod-tangi *matalino *magkasinglamig *pinakamalayo LANTAY PAHAMBING PASUKDOL 1. Paglalapat Ilabas ang inyong white board at white board marker. Panuto: Tukuyin kung ano ang antas ng pang-uri ng may salungguhit. Isulat lamang ang L kung lantay, PH kung pahambing at PS kung pasukdol ang kaantasan ng pang-uri sa pangungusap. 1. Ang larawang nagawa ni Roy ay makulay. 2. Pinakamalaki ang Mall of Asia sa buong Asya. 3. Sina Yuri at Rico ay magkasingtaas na. 4. Ubod na tamis ang manggang nabili ko. 5. Ang pangkat ni Ramon ay mas mabilis magtrabaho kaysa pangkat ni Gary. L PS PH PS PH
  • 9. IV. Pagtataya: Ilabas ang kwaderno. Panuto: Kilalanin ang tamang antas ng pang-uri na ipinahihiwatig sa pangungusap. Piliin lamang ang tamang sagot sa panaklong. 1. Si Jerry ay (matangkad, higit na matangkad, pinakamatangkad) kaysa kay Mario. 2. (Mapula, mas mapula, pinakamapula) sa lahat ang mga rosas na nabili ko sa palengke. 3. (Malikot, Higit na Malikot, Pinakamalikot) ang aking bunsong kapatid. 4. (Mahusay, Mas mahusay, Pinakamahusay) magluto si Ate Myrna kaysa kay Ate Joy. 5. Ang binili kong ruler ang (mahaba, mas mahaba, pinakamahaba) sa buong klase. V. Takda: Sumulat ng pangungusap gamit ang mga kaantasan ng pang-uri. Halimbawa (mabilis) Lantay - Mabilis tumakbo si Lance. Pahambing - Mas mabilis tumakbo si Lance kumpara kay Sam. Pasukdol - Pinakamabilis tumakbo si Mark sa mga bata. 1. (matalas) lantay ______________________________________________________ pahambing ______________________________________________________ pasukdol ______________________________________________________ 2. (masarap) lantay ______________________________________________________ pahambing ______________________________________________________ pasukdol ______________________________________________________ 3. (mabango) lantay ______________________________________________________ pahambing ______________________________________________________ pasukdo ______________________________________________________