1. 1
Monday July 6,2015
ANG MGA PANGANIB NA DULOT
NG MALWARE AT COMPUTER
VIRUS
ICT ARALIN 8
I. LAYUNIN:
1. Nabibigyangkahulugan ang malware
at computer virus
2. Natutukoy kung ang isang computer
ay may malware at computer virus
3. Naipaliliwanag ang mga dahilankung
bakit nagkakaroon ng computer virus
4. Naisa-isa ang mga paraan kung paano
maiwasan at tanggalin ang malwareat
computer virus
II. PAKSANG ARALIN:
Paksa: Malware at Computer Virus
Sanggunian: K to 12 –EPP4IE – Oh 16
Kagamitan: computer,internet access,
manila paper,pentel pen,Krayola,bond
paper,lapis, scotchtape
III. PANIMULANG PAGTATASA:
Ipasagot sa mga mag-aaral ang
Panimulang Pagtatasa sa Kasanayan sa
Computer Virus at Malware sa LM.
Taglay mo na ba ang sumusunodna
kasanayan?Maglagay ng tsek()sa hanay
ng thumbs up icon kung OO ang sagot at
ng thumbs down icon kung HINDI.
Kasanayan
Kasanayan
1. Naipaliliwanagkung ano
ang virus at malware.
2. Natutukoy ang computer
na may virus.
3. Naiisa-isa ang mga paraan
ng pagkalat ng malware.
4. Nakakapag-scan ng files.
5. Naiisa-isa ang mga paraan
kung paano makaiiwas sa
virus at malware.
. 6. Nakagagamit at
nakapagsasagawa ng update
ng anti-virus software
IV.PAMAMARAAN:
A.PAGGANYAK 1.Ipasagot sa mga
mag-aaral ang mga sumusunodna tanong:
Sagutin ang sumusunod na tanong:
1. Naranasan mo na bang magkasakit
tuladng sipon o ubo?
2. Paano mo ito nakuha? Nahawa ka lang
ba?
3. Ano ang iyong pakiramdam ng ikaw ay
magkasakit?
4. Paano ka gumaling sa iyongsakit?
5.. Paano mo maiiwasan ang pagkakaroon
ng sipon at ubo?
B.PAGLALAHAD:
1.Itala ang mga sagot ng mag-aaral sa
pisara.Tanggapin lahat ang sagot ng mga
ito.
3. Iugnay ito sa paksang tatalakayin,ang
Malware at Computer Virus.
C.PAGTATALAKAY:
Sagutin ang sumusunodna tanong:
1. Naranasan mo na ba ang biglang
pagbagal at pagre-restart ng iyong
computer?
2. Ano ang ginawa mo nang
maranasan mo ito?
3. Ano sa iyong palagay ang dahilan ng
pagbagal at pagre-restart ng iyong
computer?
2. 2
4. Ipaliwanag ng guro kung ano ang
computer malware.
D.PAGLALAHAT:
Ano ang computer malware?
Ang malware o malicious software ay
idinisenyoupang makasirang computer.Sa
pamamagitan ng malware,maaaringilegal
na makuha ang sensitibongimpormasyon
mula sa computer.Ang mga halimbawa ng
malware ay virus,worm, o trojan.
E. PAGLALAPAT:
Malware . . . Iwasan!
Ang sumusunoday mga paraan kung paano
maiiwasan ang pagkakaroonng malwaresa
computer.Sagutanang tseklist sa ibaba.
Lagyan ng tsek( ) kung naisasagawa at
ekis (X) kung hindi.
Mga Paraan kung Paano
Maiiwasan ang Pagkakaroon ng
Malware sa Computer
1.Pag-update ng
computer at software
. 2.Paggamit ng account
na hindi pang-
administrator
3. Pagdadalawang-isip
bago mag-clickng
mga linko mag-
downloadng bagay.
4. 4.Pagdadalawang-
isipbago magbukas
ng mga attachment o
larawan sa email.
5. Hindi pagtitiwala sa
mga pop-up window
na humihilingna
mag-downloadng
software.
4. 4.Pagdadalawang-
isipbago magbukas
ng mga attachment o
larawan sa email.
7. Paggamit ng anti-virus
software.
5. Hindi pagtitiwala sa
mga pop-up window
na humihilingna
mag-downloadng
software.
V.Takda: Magdala ng larawan ng
computer.
3. 3
Tuesdayday July 7,2015
ANG MGA PANGANIB NA DULOT
NG MALWARE AT COMPUTER
VIRUS
ICT ARALIN 8
I. LAYUNIN:
1. Nabibigyangkahulugan ang malware
at computer virus
II. PAKSANG ARALIN:
Paksa: Malware at Computer Virus
Sanggunian: K to 12 –EPP4IE – Oh 16
Kagamitan: computer,internet access,
manila paper,pentel pen,Krayola,bond
paper,lapis, scotchtape
III. PanimulangGawain:
a, Balik-aral:
1. Ano ang computer malware?
2. Anu-ano ang mga paraan para
maiwasan ang pagkakaroon ng malwaresa
computer?
b. Pagganyak:
Muling ipakita ang larawan ng computer.
-Anu-ano ang mga virus na pumapasoksa
isang computer?
-Pag-usapan ang mga halimbawa ng mga
program na nakakasira sa computer?
B.Panlinang na Gawain:
1.Paglalahad:
Mga Halimbawa ng mga Malwareo
Programang nakakasira sa computer.
Ipabasa ang ilan sa mga halimbawa ng
malware o mga programang nakakasirasa
computer.
virus
Program na nakapipinsala ng computerat
maaaring magbura ng files at iba pa. Mas
matindi ito kaysa sa worm.Halimbawa
nito ay W32 SFCLMOD.
worm
Isang nakapipinsalang program sa
computer na nagpapadala ng mga kopya ng
sarili nito sa ibang mga computer sa
pamamagitan ng isang network.
Halimbawa: W32SillyFDCBBY,
W32Trresba.
spyware
Malware na nangongolekta ng
impormasyonmula sa mga tao nang hindi
nila alam.
adware
Software na awtimatikong nagpe-
play,nagpapakita,o nagda-downloadng
mga anunsiyo o advertisement sa computer.
keyloggers
Malware na nagtatala ng lahat ng
mga pinindot sa keyboardkeystrokes at
ipinadadala ang mga ito sa umaatake
upang magnakaw ng mga passwordat
personal na data ng mga biktima.
dialers
Software na may kakayahang
tumawag sa mga telepono gamit ang
computer kung ang dial-upmodem ang
gamit na internet connection.
trojan horse
4. 4
Isang mapanirang program na
nakukunwaringisang kapaki-pakinabang
na application ngunit pinipinsala ang iyong
computer.Nakukuha nito ang iyong
mahahalagang impormasyon pagkatapos mo
itong ma-install.Halimbawa: JS Debeski
Trojan.
2.Pagtatalakay:
-Anu-ano ang mga halimbawa ng mga
malware o mga programang nakakasira sa
computer?
-Anu-ano ang mga paraan upang ito ay
maiwasan?
3. Paglalahat:
Anu-ano ang mga halimbawa ng malware
sa computer o computer virus?
Anu-ano computervirus?
Ang computervirus ay isang uri ng
programa na ginawa upang makapanira ng
mga lehitimongaplikasyon o iba pang
programa ng computer.Ito ay kusang
umuulit at nagpaparami ng sarili.
Karaniwan itong pumapasoksa mga
computer nang walang pahintulot mula sa
gumagamit o user.
4.Paglalapat:
Tukuyin isa-isa ang mga halimbawa ng
computer malware o computer virus.
IV.Pagtataya:
Isulat sa notbuk ang T kung tama ang
pahayag at M kung mali.
_____1.Ang virus ay kusang dumarami at
nagpapalipat-lipat sa mga document o files
sa loob ng computer.
_____2. Ang biglang pagbagal ng
computer ay palatandaan na may virus ito.
_____3. Ang worm ay isang malware na
nangongolekta ng impormasyon mula sa
mga tao nang hindi nila nalalaman.
_____4.Ang malware ay anumang uri ng
software na idinisenyo upang manira ng
sistema ng computer.
_____5. Ang Trojan Horse ay isang
mapanirang programa na nagkukun
waring isang kapakipakinabangna
aplikasyon.
5. 5
Wednesday July 8,2015
ANG MGA PANGANIB NA DULOT
NG MALWARE AT COMPUTER
VIRUS
ICT ARALIN 8
I. LAYUNIN:
1.Natutukoy kung ang isang computeray
may malware at computer virus.
II. PAKSANG ARALIN:
Paksa: Malware at Computer Virus
Sanggunian: K to 12 –EPP4IE – Oh 16
Kagamitan: computer,internet access,
manila paper,pentel pen,Krayola,bond
paper,lapis, scotchtape
III. PanimulangGawain:
a, Balik-aral:
Anu-ano ang mga halimbawa ng malwareo
computer virus?
b.Pagganyak:
malalaman ba natin kung ang computer
natin ay napasokna ng computer virus?
Paano?Pag-usapan.
B.Panlinang na Gawain;
1.Paglalahad:
Basahin at pag-aralan ang ilang paraan
sa pagtukoy na may virus ang computer.
2.Pagtatalakay:
- Anu-ano ang mga paraan para matukoy
natin kung ang computer natinay may
virus o wala.?
3.Paglalahat:
Isa-sahin ang mga paraan kung paano
natin matutukoy kung ang computer ay
may virus.
4.Paglalapat;
Gumuhit ng isang computer sa loob ng
computer isualt kung paano ninyo
matutukoy kung ang isang computeray
may malware at computer virus.
IV.Pagtataya:
Isulat ang T sa patlang kung ang
pangungusapay nagsasabi kung paano
matutiukoy kung ang computeray may
malware at computer virus at M kung
wala.
______1.Biglaang pagbagal ng takbo ng
computer.
_______2.Di pangkaraniwang ingay sa
loob ng computer.
________3.Walang nagigingproblema
ang computer at nagagamit ito nang
maayos.
________4.Hindi paggana ng anti virus
software ng computer.
6. 6
________5.Walang lumalabas na kahit
anong error messagesa kahait anong
website na binubuksan.
V.Takda:
Ipaliwanag:
anu-ano ang mga dahilan at nagkakaroon
ng computer virus.
Thursday July 9,2015
ANG MGA PANGANIB NA DULOT
NG MALWARE AT COMPUTER
VIRUS
ICT ARALIN 8
I.LAYUNIN:
1. Naipaliliwanagang mga dahilan kung
bakit nagkakaroon ng computer virus.
II. PAKSANG ARALIN:
Paksa: Malware at Computer Virus
Sanggunian: K to 12 –EPP4IE – Oh 16
Kagamitan: computer,internet access,
manila paper,pentel pen,Krayola,bond
paper,lapis, scotchtape
III. PanimulangGawain:
a, Balik-aral:
Paano natin malalamankung ang
computer natin ay pinasokng malware o
computer virus?
b. Pagganyak:
Paano nagkakaroon ng computer n g
computer virus ang ating mga computer.
B.Panlinang na Gawain:
Ipaliwanag ng guro at pag-usapan ang mga
dahilan paano nagkakaroon ng computer
virus ang isang computer.
Mga Dahilan sa Pagkakaroon ng
Computer Virus at Malware.
1.Wala o mahinang anti-virus.
2.Pagrehistro sa mga kahina-hinalang
website.
3.Pagbubukas ng attachment galing sa
isang email o mensahe na hindi alam ang
pinanggalingan o hindi kilala ang sender.
4.Panonood ng malalaswang panoorin sa
internet.
5.Pagda-download ng mga dokumento o
ilegal na kopya ng kanta, pelikula, o mga
palabas mula sa internet.
6.Pag-iinstall o paglalagay ng mga libreng
program o toolbar ng mga browser.
C.Pagtatalakay:
Anu-ano ang mga dahilan sa Pagkakaroon
ng computer virus.? Isa-sahin.
D.Paglaahat:
Paano nagkakaroon ng computer virus ang
isang computer?
E.Paglalapat:
Pangkatang Gawain:
Bigyan ng stripng Carolina ang bawat
pangkat:
Punan ang diagram ng mga dahilan ng
pagkakaroon ng virus at malware sa
computer.Isulat ito sa mga pahabang
piraso ng kartolina.Idikit ang mga
pirasong ito sa diagram.
Mga Dahilan ng Pagkakaroon ng
Virus at Malware sa Kompyuter
...
Gawain C: Puwede o Di-
puwede?
Banggitin ang salitang
“Puwede”kasabay ng thumbs
up na senyas kung ang
pahayag ay mabuting gawin
upang maiwasan ang
pagkakaroon ng computer
virus/malware. Sabihin naman
ang “Di-puwede” kasabay ng
7. 7
V.Pagtataya:
Lagyan ng (/) ang patlang kung ang
pahayag ay nagsasabi ng mga dahilan ng
pagkakaroon ng virus at malware sa
computer at (x)kung hindi.
_____1.wala o mahinanganti-virus.
_____2.Panonoodng mga malalaswang
palabas sa internet.
______3.Hindi paggamit ng internet
habang nagcocomputer.
______4.Pagdodownloadng mga laro sa
internet.
______5.Maingat at maayos na paraan na
paggamit sa computer.
V.Takda:Anu-ano ang mga paraan para
matanggal ang mga virus sa computer?
8. 8
Friday July 9,2015
ANG MGA PANGANIB NA DULOT
NG MALWARE AT COMPUTER
VIRUS
ICT ARALIN 8
I.LAYUNIN:
1. Naiisa-isa ang mga paraan kiung paano
maiwasan o tanggalinang malware o
computer virus.
II. PAKSANG ARALIN:
Paksa: Malware at Computer Virus
Sanggunian: K to 12 –EPP4IE – Oh 16
Kagamitan: computer,internet access,
manila paper,pentel pen,Krayola,bond
paper,lapis, scotchtape
III. PanimulangGawain:
a, Balik-aral:
Anu-ano ang mga dahilan at
nagkakaron ng malwareo computervirus
an gating mga computer?
b. Pagganyak:
natanong ba ninyo ang mga nakatatanda
sa inyo kung paano tanggalingang mga
virus na pumapasok sa computer natin?
Paano?
B.Panlinang na Gawain:
1.Paglalahad:
Isang laro:
Banggitin ang salitang“Puwede”
kasabay ng thumbs upna senyas kung ang
pahayag ay mabuting gawin upang
maiwasan ang pagkakaroon ng computer
virus/malware.Sabihin naman ang “Di-
puwede” kasabay ng thumbs down na
senyas kung hindi ito nararapat
gawin..Makinigng mabuti.
2.Pagtatalakay:
Anu-ano ang mga dapoat gawin para
makaiwas o matanggal ang mga malware o
computer virus sa ating mga computer?
3.Pagalalahat:
Ano ang halaga ng paglalagay ng anti-
virus at pag-isscan n gating mga computer?
Pag-scannang regularsa iyongcomputer
Paglalagay ng anti-virus na
mapagkakatiwalaan.
Pagbubukasngattachementgallingsaisange
amil o mensahe nahindi alamang
pinanggalinganohindi kilalaangsender.
Pag-iwassapagdownloadngmgaillegal na
kopyang kanta,pelikulaatibapa mulasa
internet.
Panonoodngmalalaswangpalabassainternet
Pagpapanatilingupdatedngkompyuterat
software
Pagrehistrosamga kahina-hinalangwebsite.
Pag-i-install opaglalagaynglibrengmga
programa o toolbarsngmga browsers
9. 9
Mahalaga ang kaalaman at kasanayan
tungkol sa malware at virus sa kompyuter.
Ang paglalagay ng anti-virussoftware at
regular na pag-i-iscanng mga dokumento at
pagbubukas lamang ng websites na kapaki-
pakinabang ay malaking tulong upang
maiwasan ang pagkalat ng malware at
virus sa ating kompyuter.
4.Paglalapat:
Mag-Scan Tayo . . .
1.Panoorin ang guro habang siya ay na
magsagawa ng scan sa files na nasa
flashdrive gamit ang anti-virus software na
naka-install sa computer.
2. Pakinggang mabuti ang paliwanag
guro habang nag-iiscan ng files.
3. Gawin ng grupo ang paraan sa pag-
iiscan ng computer gamit ang anti-virus
software.
4. Subaybayn ng guro kung nagawa ng mga
bata ang pag iiscan.
IV.Pagtataya:
Isaulat sa patlang ang Tama kung pahayag
ay nagsasabi kung paano matatangal;o
maiiwasan ang computer virus at Mali
kung hindi.
_____1.Paglalagay ng anti-virus na
mapagkakatiwalaan.
_____2. Pagrehistrosa mga kahina-
hinalang website
_____3. Pagbubukas ng isang attachment
sa email na naglalaman ng malware.
_____4. Pag-scan nangregularsa iyong.
kompyuter
_____5. Pag-i-installo paglalagay ng
libreng mga programa o toolbars ng mga
browsers
V.Takda:
Humanda sa isang maikling pagsusulit.
10. 10
ARALIN7 Ang Pilipinas bilangIsang
Bansang Insular
I.Layunin
Napapaliwanag ang katangian ng
Pilipinas bilang isang bansangmaritime
o insular
PaksangAralin
Paksa :
Ang Pilipinas bilang Isang Bansang
Insular
Kagamitan :
mapa ng Pilipinas,larawan ng mga
daungan ng mga sasakyang pandagat,
larawan ng mga turista sa baybay-dagat
Sanggunian:
Learner’s Material,pp.48–52
K to 12 – AP4AAB-Ig-9
Kagawaran ng Edukasyon,Kultura at
Isports (1994). Pilipinas:
III.Pamamaraan
A. Panimula
1. Bilang pagbabalik-aral,mulingpag-
usapan ang kinalaman ng klima sa
mga uri ng mga pananim at hayopsa bansa.
2. Magdaos ng ilang minutong
pagbabalitaan hinggilsa mga huling
kaganapan sa bansa.
3. Bilang pangganyak sa pagsisimula ng
aralin,pasagutan sa mga bata
ang sumusunodna mga tanong:
a. Ano ang pagkakaunawa ninyo sa
salitang maritime o insular?
b. Ano ang dahilan ng pagiging bansang
maritime o insularng Pilipinas?
Tanggapin ang lahat ng kasagutan ng mga
bata at ipasulat ito sa pisara.
Sabihing babalikan ito pagkatapos ng
pagtatalakay sa aralin upang mapagtibay
ang kawastuhan ng kanilang mga sagot.
B. Paglinangna Gawain:
1. Itanong sa mga bata kung bakit tinawag
na kapuluan ang bansa.Ipalarawan ang
bansa bilang isang kapuluan.
2. Ipaskil ang mapa ng Pilipinas sa pisara.
Ipasuri sa mga bata ang mga katubigang
nakapaligidsa bansa bilang isang
kapuluan.
3. Talakayin at pag-usapan ang mga
sumusunodna katanungan.
a.Ano ba ang ibig sabihin ng salitang
maritime o insular?
b.Bakit kaya tinawag na bansang maritime
o insular ang Pilipinas?.
c.Anu-ano ang mga katangian ng Pilipinas
bilang isang bansang maritimeo insular.
d.Anu-ano ang mga kapakinabangan ng
pagiging maritimeo insularng bansa.
4. Pagpaahalaga:
Anu-ano ang inyongmga maimumungkahi
sa pagpapanatili at pangangalaga sa mga
katubigan ng bansa.
5. Paglalapat:
Pangkatang Gawain:
Kopyahin ang mapa sa pahina 49. Isulat
dito ang tamang kinalalagyan ng mga
dagat at karagatang nakapaligiddito.
6. Paglalahat:
Paano nagging isang maritime o insular
ang Pilipinas?
Isang bansang maritime o insular ang
Pilipinas sapagkat ito ay napaliligiran ng
mga dagat at karagatan.
• Maraming kapakinabangan ang pagiging
insular ng bansa.
IVPagtataya:
A. Isulat ang letra ng sagot sa sagutang
papel.
A
1. Pinakadulong pulo
sa hilaga ng bansa
11. 11
2. Pinakadulong pulo ng bansa
3. Dagat sa bahaging hilaga
at kanluran ng bansa
4. Dagat sa gawing timog
ng bansa
5. Anyong tubig sa gawing
silangan ng bansa
B
A. Bashi Channel
B. Dagat Celebes
C. Karagatang Pasipiko
D. Saluag
E. Dagat
Kanlurang
Pilipinas
F. Y’ami
II. Sagutin ang mga tanong.Isulat ang
letra ng sagot sa sagutang papel.
1. Alin ang bahaging tubig na nasa gawing
hilaga ng bansa?
A. Dagat Celebes
B. Bashi Channel
C. Karagatang Pasipiko
D. Dagat Kanlurang Pilipinas
2. Alin sa sumusunodang naglalarawanng
pagiging insular ng bansa?
A. napapaligiranng mga dagat at
karagatan
B. napapaligiran ng mga bansa sa Asya
C. kakikitaan ng maraming baybayin
D. mayaman sa yamang-dagat
A. Bashi Channel
B. Dagat Celebes
C. Karagatang Pasipiko
D. Saluag
E. Dagat
Kanlurang
Pilipinas
F. Y’ami
3. Alin ang hindi kapakinabangan ng
pagiging isang bansang insular?
A. Ang kainaman ng mga daungan sa
bansa na nagsisilbingdaanan ng mga
sasakyang pandagat.
B. Nagsisilbing pang-akit sa mga turista
ang kagandahan ng mga dagat at baybayin
nito.
C. Nagsisilbingdaanan ito ng mga kalakal
mula sa ibang bansa.
D. Madaling masasakopng ibang bansa
ang ating bansa.
4. Saang direksiyon sa Pilipinas ang
kinaroroonan ng
Dagat Kanlurang Pilipinas?
A. timog at kanluran C.timog at silangan
B. hilaga at kanluran D.hilaga at silangan
5. Saang direksiyon sa Pilipinas naroroon
ang Dagat Celebes?
A. timog ng bansa C.silangan ng bansa
B. hilaga ng bansa D. kanluran ng bansa
V.Takda:
1.Anu-ano ang mga PangunahingAnyong
Lupa at Anyong Tubig sa Bansa
2.Magdala ng mga larawan.
12. 12
ARALIN8 Mga Pangunahing Anyong
Lupa
at Anyong Tubig sa Bansa
I.Layunin
Napaghahambing ang iba’t ibang
pangunahing anyong lupa at anyongtubig
ng bansa
II.PaksangAralin
Paksa :
Mga PangunahingAnyong Lupa at
Anyong Tubigsa Bansa
Kagamitan :
mapang pisikal ng Pilipinas,malaking
mapa ng Pilipinas na blangko,larawan ng
mga anyong lupa at anyong tubig ng bansa,
flashcards na may mga pananda ng mga
anyong lupa at anyong
tubig ng bansa, scotchtape/masking tape
Sanggunian :
Learner’s Material,pp.53–66
K to 12 – AP4AAB-Ig-h10
Kagawaran ng Edukasyon,Kultura at
Isports (1994). Pilipinas:
III.Pamamaraan
A. Panimula
1. Balik-aral:
Bilang pagbabalik-aral,mulingpag-
usapan ang pagiging bansang maritime o
insular ng Pilipinas.Ipaisa-isa ang mga
dagat at karagatang nakapaligidsa bansa.
2. Pagbabalitaan:
Magdaos ng ilang minutong
pagbabalitaan hinggilsa mga huling
kaganapan sa bansa.
3.Pagganyak:
Bilang pangganyaksa pagsisimula ng
aralin,magpakita ng mga larawan ng mga
anyong lupa at anyong tubig sa mga bata.
Ipatukoy sa kanila ang mga larawang
ipakikita.
B. Paglinangna Gawain:
1. Talakayin at pag-usapan ang iba’t ibang
pangunahing anyong lupa Bigyang-diinsa
pagtatalakay ng aralin ang paghahambing
sa mga anyong lupa
2. Ipakilala sa mga bata ang mapang
pisikal ng bansa upang lubusan nilang
malaman ang kinalalagyan ng mga
pangunahing anyong lupa
3. Paglalahat:
Anu-ano ang mga pangunahing mga
anyong lupa?
Ang Pilipinas ay nabiyayaan ng iba’t ibang
anyong lupa
• Ang kapatagan,talampas,bundok,at
burol ang mga pangunahinganyong lupa sa
bansa.
• Ang iba pang mga anyong lupa na
makikita sa mga pulo sa bansa ay ang
bulkan at lambak.
4.Paglalapat:
Mga PangunahingAnyongLupa sa Bansa
Anyong Lupa P aglalarawan Mga Halimbawa
1.Kapatagan
2. Bundok
3. Burol
4. Talampas
IV.Pagtataya:
Isulat ang wasto sa patlang kung tama ang
paghahambing sa mga anyong lupa at
anyong tubig sa bansa.Isulat ang hindi
wasto kung mali ang paghahambing.Isulat
sa sagutang papel ang sagot at
pagwawasto kung kailangan.
Halimbawa:
Hindi Wasto Higit na malalim ang dagat kaysa sa
karagatan.
Higit na malalim ang karagatan kaysa sa dagat.
13. 13
_____ 1.Ang burol ay mataas na anyong
lupa rin ngunit mas mababa kaysa bundok.
_____ 2.Tuladng kapatagan,may patag
at malawakdin ang talampas kahit ito ay
mataas na bahaging lupa.
_____ 3.Ang bundokay tuladng bulkan;
ang pagkakaiba lamang ay ang bunganga
ng tuktok nito.
_____ 4.Ang lambakay tuladdin ng
kapatagan na may patag at malawakna
lupain.Nasa pagitan nga lamang ng
bundokang lambak.
_____ 5.Ang golpo ay tuladdin ng look
na halos naliligid ng lupa.
V.Takda:
Magbigay ng paghahambing sa mga
sumusunodna anyong lupa.
14. 14
ARALIN8 Mga Pangunahing Anyong
Lupa
at Anyong Tubig sa Bansa
I.Layunin
Napaghahambing ang iba’t ibang
pangunahing anyong lupa at anyongtubig
ng bansa
II.PaksangAralin
Paksa :
Mga PangunahingAnyong Lupa at
Anyong Tubigsa Bansa
Kagamitan :
mapang pisikal ng Pilipinas,malaking
mapa ng Pilipinas na blangko,larawan ng
mga anyong lupa at anyong tubig ng bansa,
flashcards na may mga pananda ng mga
anyong lupa at anyong
tubig ng bansa, scotchtape/masking tape
Sanggunian :
Learner’s Material,pp.53–66
K to 12 – AP4AAB-Ig-h10
Kagawaran ng Edukasyon,Kultura at
Isports (1994). Pilipinas:
III.Pamamaraan
A. Panimula
1. Balik-aral:
Bilang pagbabalik-aral,mulingpag-
usapan ang pagiging bansang maritime o
insular ng Pilipinas.Ipaisa-isa ang mga
dagat at karagatang nakapaligidsa bansa.
2. Pagbabalitaan:
Magdaos ng ilang minutong
pagbabalitaan hinggilsa mga huling
kaganapan sa bansa.
3.Pagganyak:
Bilang pangganyaksa pagsisimula ng
aralin,magpakita ng mga larawan ng mga
anyong lupa at anyong tubig sa mga bata.
Ipatukoy sa kanila ang mga larawang
ipakikita.
B. Paglinangna Gawain:
1. Talakayin at pag-usapan ang iba’t ibang
pangunahing anyong lupa Bigyang-diinsa
pagtatalakay ng aralin ang paghahambing
sa mga anyong lupa
2. Ipakilala sa mga bata ang mapang
pisikal ng bansa upang lubusan nilang
malaman ang kinalalagyan ng mga
pangunahing anyong lupa
3. Paglalahat:
Anu-ano ang mga pangunahing mga
anyong lupa?
Ang Pilipinas ay nabiyayaan ng iba’t ibang
anyong lupa
• Ang kapatagan,talampas,bundok,at
burol ang mga pangunahinganyong lupa sa
bansa.
• Ang iba pang mga anyong lupa na
makikita sa mga pulo sa bansa ay ang
bulkan at lambak.
4.Paglalapat:
Mga PangunahingAnyongLupa sa Bansa
Anyong Lupa P aglalarawan Mga Halimbawa
1.Kapatagan
2. Bundok
3. Burol
4. Talampas
IV.Pagtataya:
Isulat ang wasto sa patlang kung tama ang
paghahambing sa mga anyong lupa at
anyong tubig sa bansa.Isulat ang hindi
wasto kung mali ang paghahambing.Isulat
sa sagutang papel ang sagot at
pagwawasto kung kailangan.
Halimbawa:
Hindi Wasto Higit na malalim ang dagat kaysa sa
karagatan.
Higit na malalim ang karagatan kaysa sa dagat.
_____ 1.Ang burol ay mataas na anyong
lupa rin ngunit mas mababa kaysa bundok.
15. 15
_____ 2.Tuladng kapatagan,may patag
at malawakdin ang talampas kahit ito ay
mataas na bahaging lupa.
_____ 3.Ang bundokay tuladng bulkan;
ang pagkakaiba lamang ay ang bunganga
ng tuktok nito.
_____ 4.Ang lambakay tuladdin ng
kapatagan na may patag at malawakna
lupain.Nasa pagitan nga lamang ng
bundokang lambak.
_____ 5.Ang golpo ay tuladdin ng look
na halos naliligid ng lupa.
V.Takda:
Magbigay ng paghahambing sa mga
sumusunodna anyong lupa.
16. 16
ARALIN 8 Mga P angunahing Anyong Lupa
at Anyong Tubig sa Bansa
I.Layunin
Napaghahambing ang iba’t ibang
pangunahing anyong tubig ng bansa
II.PaksangAralin
Paksa :
Mga PangunahingAnyong Tubigsa
Bansa
Kagamitan :
mapang pisikal ng Pilipinas,malaking
mapa ng Pilipinas na blangko,larawan ng
mga anyong lupa at anyong tubig ng bansa,
flashcards na may mga pananda ng mga
anyong lupa at anyong
tubig ng bansa, scotchtape/masking tape
Sanggunian :
Learner’s Material,pp.53–66
K to 12 – AP4AAB-Ig-h10
Kagawaran ng Edukasyon,Kultura at
Isports (1994). Pilipinas:
III.Pamamaraan
A. Panimula
1. Balik-aral:
Bilang pagbabalik-aral ang mga anyong
lupa sa bansa.
2. Pagbabalitaan:
Magdaos ng ilang minutong
pagbabalitaan hinggilsa mga huling
kaganapan sa bansa.
3.Pagganyak:
Bilang pangganyaksa pagsisimula ng
aralin,magpakita ng mga larawan ng mga
anyong tubig sa mga bata.Ipatukoy sa
kanila ang mga larawang ipakikita.
B. Paglinangna Gawain:
1. Talakayin at pag-usapan ang iba’t ibang
pangunahing anyong tubig. Bigyang-diin sa
pagtatalakay ng aralin ang paghahambing
sa mga anyong lupa
2. Ipakilala sa mga bata ang mapang
pisikal ng bansa upang lubusan nilang
malaman ang kinalalagyan ng mga
pangunahing anyong tubig.
3. Paglalahat:
Anu-ano ang mga pangunahing mga
anyong tubig?
Napaliligiran ang mga pulo ng bansa ng
mga pangunahing anyong tubig tuladng
karagatan,dagat,look, tsanel,golpo,at
kipot.
• Ang iba pang mga anyong tubig sa bansa
ay ang ilog, lawa,talon,at bukal.
4.Paglalapat:PangkatangGawain:
Kopyahin ang mga tsart.Punan ng mga
hinihingingimpormasyon.
Mga PangunahingAnyongTubigsa Bansa
Anyong Lupa P aglalarawan Mga Halimbawa
1. Karagatan
2. Dagat
3. Tsanel
4. Kipot
5. Golpo
6.Look
IV.Pagtataya:
Isulat ang wasto sa patlang kung tama ang
paghahambing sa mga anyong lupa at
anyong tubig sa bansa.Isulat ang hindi
wasto kung mali ang paghahambing.Isulat
sa sagutang papel ang sagot at
pagwawasto kung kailangan.
Halimbawa:
Hindi Wasto Higit na malalim ang dagat kaysa sa
karagatan.
Higit na malalim ang karagatan kaysa sa dagat.
_____ 1.Ang lookat tsanel ay parehong
bahagi ng dagat.
_____ 2.Higit na malawakat malaki ang
karagatan kaysa sa dagat.
17. 17
_____ 3.Ang golpo at ang dagat ay
parehong bahagi ng
karagatan.
_____ 4.Ang kipot at tsanel ay parehong
nagdurugtong sa
dalawang malaking anyongtubig.
_____5.Ang tubigsa lawa at ilog ay hindi
maalat.V.Takda:
Magbigay ng paghahambing sa mga
sumusunodna anyong tubig
18. 18
ARALIN8 Mga Pangunahing Anyong
Lupa
at Anyong Tubig sa Bansa
I.Layunin
1.Napaghahambing ang iba’t ibang
pangunahing anyong tubig ng bansa
2.Natutukoy ang katatagpuan ng mga
anyong lupa at anyong tubig.
II.PaksangAralin
Paksa :
Mga PangunahingAnyong Tubigsa
Bansa
Kagamitan :
mapang pisikal ng Pilipinas,malaking
mapa ng Pilipinas na blangko,larawan ng
mga anyong lupa at anyong tubig ng bansa,
flashcards na may mga pananda ng mga
anyong lupa at anyong
tubig ng bansa, scotchtape/masking tape
Sanggunian :
Learner’s Material,pp.53–66
K to 12 – AP4AAB-Ig-h10
Kagawaran ng Edukasyon,Kultura at
Isports (1994). Pilipinas:
III.Pamamaraan
A. Panimula
1. Balik-aral:
Bilang pagbabalik-aral ang mga anyong
lupa sa bansa.
2. Pagbabalitaan:
Magdaos ng ilang minutong
pagbabalitaan hinggilsa mga huling
kaganapan sa bansa.
3.Pagganyak:
Bilang pangganyaksa pagsisimula ng
aralin,magpakita ng mga larawan ng mga
anyong tubig sa mga bata.Ipatukoy sa
kanila ang mga larawang ipakikita.
B. Paglinangna Gawain:
1. Talakayin at pag-usapan ang iba’t ibang
pangunahing anyong tubig.Bigyang-diin sa
pagtatalakay ng aralin ang paghahambing
sa mga anyong lupa
2. Ipakilala sa mga bata ang mapang
pisikal ng bansa upang lubusan nilang
malaman ang kinalalagyan ng mga
pangunahing anyong tubig.
3. Paglalahat:
Anu-ano ang mga pangunahing mga
anyong tubig?
Napaliligiran ang mga pulo ng bansa ng
mga pangunahing anyong tubig tuladng
karagatan,dagat,look,tsanel,golpo,at
kipot.
• Ang iba pang mga anyong tubig sa bansa
ay ang ilog,lawa,talon,at bukal.
4.Paglalapat:PangkatangGawain:
Palaisipan.Punan ang mga kahon ng
salitang bubuo sa inilalarawan sa bawat
bilang na pahalang at pababa.
Pahalang
1. Lalawigan na katatagpuan ng bulkang
Pinatubo
2. Ang tanyag na burol sa Carmen,Bohol
3. Ang bundokna nasa lalawigan ng
Pampanga
4. Ang kilalang bulkan sa Pilipinas na may
halos perpektong kono
5. Ang golpo na matatagpuan sa pagitan
ng Quezon at Camarines Sur
Pababa
6. Pinakamataas na bundoksa bansa
7. Pinakamahabang hanay ng bundoksa
bansa
8. Dagat sa pagitan ng Palawan at
Mindoro
9. Dagat sa gawing timogng bansa
10. Isang halimbawa ng golpo na nasa
Pangasinan
IV.Pagtataya:
19. 19
Hanapin sa hanay B ang lugar na
katatagpuan ng tinutukoy na halimbawa
ng anyong lupa at anyong tubig sa bawat
bilang sa hanay A. Isulat ang letra ng sagot
sa sagutang
papel.
A B
____ 1.Dagat Sulu A. Benguet
____ 2.Bashi Channel B. Davao
____ 3. Kipot ng San Juanico C. Gawing
hilaga ng
bansa
____ 4. Lawa ng Lanao D. Gitnang Luzon
____ 5. Talon ng Pagsanjan E. Hilagang Luzon
____ 6. Golpo ng Sibuneg F. Ilomavis,
Kidapawan sa
Hilagang Cotabato
____ 7. Bundok Caraballo G. Laguna
____ 8. Lungsod ng Baguio H. Lanao del Sur
____ 9. Lambak ng Cagayan I. Pagitan ng
Palawan at Mindoro
___ 10. Bundok Apo J. Pagitan ng Samar
at Leyte