MAPEH 5:30-6:00
IV-Del Pilar
I. Layunin: Nakatutugon sa pamamagitan ng angkop na kumpas sa metric pulse ng tugtugin o awiting napakinggan
II. Paksang-aralin
A. Paksa : Angkop na Pagkumpas
B. Lunsarang Awit :
2
“Lupang Hinirang”,4 G,
3
“Pilipinas Kong4 Mahal”,
C. Sanggunian : Lupang Hinirang Handbook, Musika ng Batang
Pilipino
D. Kagamitan : Tsart ng awitin
E. Pagpapahalaga : Paggalang sa Watawat
F. Konsepto : May kahulugan ang bawat galaw ng ating kamay sa
pagkumpas
III. Pamamaraan
Panimulang Gawain
1. Pagsasanay
a. Rhythm –Ipalakpak ang stick notation
Tonal –paggamit ng head tone
Pag-awit ng “Gising Na” gamit-aaral. ang pangalan
2.Balik-aral
Kasaysayan ng Pilipinas kaugnay ng pagkakaroon ng Pambansang Awit.
B. Panlinang na Gawain
1.Pagganyak
Isa sa palagiang ginagawa ng mga mag-aaral ay ang pag-awit ng Lupang Hinirang tuwing itataas ang watawat at pag-
awit ng “Pilipinas Kong tuwing ito ay ibababa.
Mapapansin natin na may nangunguna sa pag-awit na sinasabayan ng pagkumpas sa tuwing isasagawa natin ito.
Nagkaroon na ba kayo ng pagkakataong kumumpas ng alinman sa dalawang awit na ito?
2. Paglalahad
Iparinig ang “Lupang Hinirang”pulse/beatnito.habangTapikin ang pinakikinggan. Bigyang pansin ang tamang titik.
3.Pagtalakay
Ano ang pamagat ng ating Pambansang Awit? (“Lupang Hinirang”)
Nasa anong palakumpasan ito? ( 24 )
Ilang pulso/beat ang bawat measure nito?
Sa anong kumpas nagsisimula ang Lupang Hinirang? (sa unang kumpas)
- Larawan ng pagkumpas sa 4 gamit ang kaliwaat kanang kamay.
4. Paglalaha
Ang pagkumpas ay isang paraan ng pagtugon sa metric pulse ng awit o tugtuging napakikinggan. Isa itong uri ng
komunikasyon na kailangang maunawaan ng umaawit o tumutugtog.
5. Paglalapat
3
Ikumpas ang “Pilipinas Kong Mahal” sa4. Palakumpasan.Simulan ito sa pataas na kumpas o sa ikatlong bilang (3rd beat).
Sabayan ang recorded music ng “Pilipinas Kong Mahal”.
Larawan ng pagkumpas sa 34 nanagsimula sa 3rd beat, gamit ang kaliwa at kanang kamay.
6. Repleksiyon
Anong kaalaman ang nakatulong sa inyo upang maunawaan ang kahulugan ng tamang pagkumpas?
Paano nakatulong ang pagkumpas sa pagtukoy ng damdamin ng isang tao o sa kanyang pang-araw-araw na gawain.
Pangwakas naGawain
Awitin ang “Lupang Hinirang”at “Pilipinas Kong Mahal”na sinasabayan ng tamang pagkumpas.
IV.Takdang-aralin
Magsanay sa pagkumpas ng iba’t ibang awit na napag –aralani na.
IV. Pagtataya
Di- Nangangaila-
Kasanayan Napakahusay Mahusay gaanong ngan ng
Mahusay Tulong
1. Nakakumpas ako
nang tama sa rhythm
2. Naunawaan ng mga
umaawit ang
kahulugan ng aking
pagkumpas
3. Nakasunod ako sa
pamantayan ng
pagkumpas
4. Tama ang posisyon
ng aking katawan at
kamay habang
kumukumpas
5. Naging maganda ang
pag-awit/pagtugtog
dahil sa aking
pagkumpas
Takdang-aralin
Magsanay sa pagkumpas ng iba’t ibang awit na napag –aralani na.

Mapeh music monday

  • 1.
    MAPEH 5:30-6:00 IV-Del Pilar I.Layunin: Nakatutugon sa pamamagitan ng angkop na kumpas sa metric pulse ng tugtugin o awiting napakinggan II. Paksang-aralin A. Paksa : Angkop na Pagkumpas B. Lunsarang Awit : 2 “Lupang Hinirang”,4 G, 3 “Pilipinas Kong4 Mahal”, C. Sanggunian : Lupang Hinirang Handbook, Musika ng Batang Pilipino D. Kagamitan : Tsart ng awitin E. Pagpapahalaga : Paggalang sa Watawat F. Konsepto : May kahulugan ang bawat galaw ng ating kamay sa pagkumpas III. Pamamaraan Panimulang Gawain 1. Pagsasanay a. Rhythm –Ipalakpak ang stick notation Tonal –paggamit ng head tone Pag-awit ng “Gising Na” gamit-aaral. ang pangalan 2.Balik-aral Kasaysayan ng Pilipinas kaugnay ng pagkakaroon ng Pambansang Awit. B. Panlinang na Gawain 1.Pagganyak Isa sa palagiang ginagawa ng mga mag-aaral ay ang pag-awit ng Lupang Hinirang tuwing itataas ang watawat at pag- awit ng “Pilipinas Kong tuwing ito ay ibababa. Mapapansin natin na may nangunguna sa pag-awit na sinasabayan ng pagkumpas sa tuwing isasagawa natin ito. Nagkaroon na ba kayo ng pagkakataong kumumpas ng alinman sa dalawang awit na ito? 2. Paglalahad Iparinig ang “Lupang Hinirang”pulse/beatnito.habangTapikin ang pinakikinggan. Bigyang pansin ang tamang titik. 3.Pagtalakay Ano ang pamagat ng ating Pambansang Awit? (“Lupang Hinirang”) Nasa anong palakumpasan ito? ( 24 ) Ilang pulso/beat ang bawat measure nito? Sa anong kumpas nagsisimula ang Lupang Hinirang? (sa unang kumpas)
  • 2.
    - Larawan ngpagkumpas sa 4 gamit ang kaliwaat kanang kamay. 4. Paglalaha Ang pagkumpas ay isang paraan ng pagtugon sa metric pulse ng awit o tugtuging napakikinggan. Isa itong uri ng komunikasyon na kailangang maunawaan ng umaawit o tumutugtog. 5. Paglalapat 3 Ikumpas ang “Pilipinas Kong Mahal” sa4. Palakumpasan.Simulan ito sa pataas na kumpas o sa ikatlong bilang (3rd beat). Sabayan ang recorded music ng “Pilipinas Kong Mahal”. Larawan ng pagkumpas sa 34 nanagsimula sa 3rd beat, gamit ang kaliwa at kanang kamay. 6. Repleksiyon Anong kaalaman ang nakatulong sa inyo upang maunawaan ang kahulugan ng tamang pagkumpas? Paano nakatulong ang pagkumpas sa pagtukoy ng damdamin ng isang tao o sa kanyang pang-araw-araw na gawain. Pangwakas naGawain Awitin ang “Lupang Hinirang”at “Pilipinas Kong Mahal”na sinasabayan ng tamang pagkumpas. IV.Takdang-aralin Magsanay sa pagkumpas ng iba’t ibang awit na napag –aralani na.
  • 3.
    IV. Pagtataya Di- Nangangaila- KasanayanNapakahusay Mahusay gaanong ngan ng Mahusay Tulong 1. Nakakumpas ako nang tama sa rhythm 2. Naunawaan ng mga umaawit ang kahulugan ng aking pagkumpas 3. Nakasunod ako sa pamantayan ng pagkumpas 4. Tama ang posisyon ng aking katawan at kamay habang kumukumpas 5. Naging maganda ang pag-awit/pagtugtog dahil sa aking pagkumpas Takdang-aralin Magsanay sa pagkumpas ng iba’t ibang awit na napag –aralani na.