SlideShare a Scribd company logo
1 of 5
UNANG ARAW PANGALAWANG ARAW PANGATLONG ARAW PANG-APAT NA ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
1. Nabibigyang-kahulugan ang teknikal at bokasyunal na sulatin (CS_FTV11/12PB-0a-c-105)
2. Nakikilala ang iba’t ibang teknikal-bokasyunal na sulatin ayon sa: a.) Layunin b.) Gamit c.)Katangian d.) Anyo e.) Target na gagamit
(CS_FTV11/12PT-0a-c-93)
Mga Tiyak na Layunin:
1. Nakapagpapayaman ng kahulugan, layunin, gamit, katangian at anyo ng teknikal-bokasyunal na sulatin;
2. Nakabubuo ng pagsusuri sa alinman sa mga teknikal bokasyunal na sulatin batay sa layunin, gamit, katangian at anyo.
3. Nakagagawa ng maingat at matibay na pagsisiyasat sa mga teknikalbokasyunal na sulatin nang may pansariling paghahanda.
II. NILALAMAN KAHULUGAN, LAYUNIN, GAMIT, KATANGIAN AT ANYO NG TEKNIKALBOKASYUNAL NA SULATIN
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Filipino sa Piling Larang Tech-Voc Unang Limbag 2016
1.Mga pahina sa gabay ng
guro
Filipino sa Piling Larang Tech-Voc Patnubay ng Guro p. 1-15
2.Mga pahina sa kagamitang
pang-mag-aaral
Filipino sa Piling Larang Tech-Voc Kagamitan ng Mag-aara p.1-39
3. Mga pahina sa teksbuk
4. Karagdagang kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
https://lrmdsnegor.net/flexied-module/
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa
nakaraang aralin at o
pagsisimula ng
bagong aralin
Subject Orientation Magbahagi ng mga halimbawa ng
teknikal-bokasyunal na sulatin
Pag-uulit ng mga pangunahing
konsepto hinggil sa pagsusuri ng
teksto.
Pagsusuri sa mga pangunahing
konsepto ukol sa pagsisiyasat
ng mga teknikal-bokasyunal na
sulatin.
PANG-ARAW –ARAW NA TALA
SA PAGTUTURO
Paaralan Baitang/Antas GRADE 12
Guro Asignatura FILIPINO SA PILING LARANG- TECH VOC
Petsa WEEK 1 Markahan UNANG MARKAHAN
upang paigtingin ang kanilang
kaalaman.
Pagsalaysay ng kahalagahan ng
pagsusuri sa teksto sa pagbuo ng
masusing pang-unawa.
Pagpapaalala sa mga hakbang
ng pagsusuri ng tekstong
teknikal.
Paggamit ng mga dating
kaalaman sa pagsusuri ng
tekstong teknikal.
B. Paghahabi sa layunin
ng aralin
Ipaliwanag ang layunin ng aralin:
"Sa araling ito, tayo ay mag-aaral
tungkol sa mga teknikal-
bokasyunal na sulatin, ang
kanilang kahulugan, layunin,
gamit, katangian, at anyo. Ito ay
magbibigay sa atin ng mas
malalim na pang-unawa sa mga
tekstong ito at kung paano natin
sila magagamit sa ating pang-
araw-araw na buhay."
Pagpapakita ng mga halimbawa ng
teknikal bokasyunal na sulatin at
ang kanilang gamit sa iba't ibang
larangan.
Pagganyak sa mga mag-aaral na
maging handa sa pag-aaral ng
masusing pagsusuri sa mga teksto.
Pahayag ng layunin ng aralin:
"Sa pagtatapos ng araling ito,
inaasahan natin na kayo ay
magiging handa na sa masusing
pagsisiyasat ng mga teknikal-
bokasyunal na sulatin."
Pagganyak sa mga mag-aaral
na maging mas mapanuri at
masusing tagapagsuri ng mga
teksto.
C. Pag-uuganay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
Ipakita ang mga aktwal na mga
halimbawa ng teknikal-
bokasyunal na sulatin, tulad ng
mga manual, ulat sa trabaho,
pagsusuri ng produkto, at iba pa.
Itanong ang mga mag-aaral kung
paano nila naiintindihan ang mga
tekstong ito at kung paano nila ito
nagagamit sa kanilang buhay.
Pagsusuri sa ilang halimbawa ng
teknikal bokasyunal na sulatin (e.g.
manwal, pagsusuri ng datos, ulat) at
pagtukoy sa kanilang mga layunin
at gamit.
Pagpapakita ng mga
karakteristikang teknikal
bokasyunal na sulatin tulad ng
obhetibidad, kawastuhan, at
sistematikong pagkakalahad ng
impormasyon.
Pagpapakita ng mga halimbawa
ng teknikal-bokasyunal na
sulatin, tulad ng mga manual,
balita sa agham, at iba pa.
Pagsusuri sa mga bahagi ng
mga halimbawang teksto at ang
kanilang gamit sa pagsasalin ng
impormasyon.
D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan#1
Ipaliwanag ang kahulugan ng
teknikal-bokasyunal na sulatin:
"Ang teknikal-bokasyunal na
sulatin ay mga tekstong
naglalaman ng impormasyon o
instruksiyon ukol sa isang
partikular na bokasyon o
larangan. Ito ay naglalayong
Pagsusuri sa mga bahagi ng
teknikal bokasyunal na sulatin:
introduksyon, metodolohiya,
resulta, konklusyon, at iba pa.
Pagsasanay sa pagkilala ng mga
bahagi at pag-unawa sa kanilang
mga tungkulin.
Pagsusuri sa tamang pagkilala
sa layunin, audience, at
mensahe ng mga teknikal-
bokasyunal na sulatin.
Pag-unawa sa mga estratehiya
sa pagsasalin ng teknikal na
impormasyon sa mga madla.
magbigay ng detalyadong
impormasyon na maaaring
gamitin sa pagtuturo, pag-aaral, o
trabaho."
Ibigay ang mga katangian ng
teknikal-bokasyunal na sulatin:
detalyado, obhetibo, malinaw, at
organisado.
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #2
Pag-usapan ang layunin at gamit
ng teknikal-bokasyunal na sulatin:
"Ang mga tekstong ito ay
naglalayong magbigay ng
impormasyon, gabay, o
instruksiyon sa mga tao sa isang
partikular na larangan o
bokasyon. Ito ay ginagamit para
sa pag-aaral, pagsasanay, o
pagsasagawa ng mga gawain sa
trabaho."
Ibigay ang mga halimbawa ng
mga teknikal-bokasyunal na
sulatin sa iba't ibang larangan,
tulad ng medisina, teknolohiya,
sining, at iba pa.
Pagsusuri sa wastong
terminolohiya at bokabularyo na
karaniwang ginagamit sa teknikal
bokasyunal na sulatin.
Pagsasanay sa pag-unawa at
pagsasalin ng mga teknikal na
termino sa mas malinaw na pang-
unawa.
Pagsusuri sa mga estratehiya
sa pagsusuri ng istruktura at
organisasyon ng teknikal na
teksto.
Paggamit ng mga kontekstuwal
na impormasyon at teknikal na
terminolohiya sa pagsusuri.
F. Paglinang sa
kabihasaan ( Tungo
sa Formative
Assessment)
Ipabasa ang mga mag-aaral ng
mga maikling tekstong teknikal-
bokasyunal.
Itanong ang mga sumusunod:
Ano ang mga mahahalagang
detalye na matatagpuan sa
teksto? Paano ito naka-organisa?
Ano ang layunin ng teksto at
paano ito nagbibigay ng
impormasyon o instruksiyon sa
mambabasa?
Pagsasanay sa pagsulat ng sariling
teksto na may teknikal na layunin at
gamit.
Pagtutok sa wastong paggamit ng
mga teknikal na termino at
estruktura ng teksto.
Pagsasanay sa pagkilala at
paggamit ng mga teknikal na
terminolohiya at bokabularyo.
Pag-unawa sa mga
pangunahing yugto ng
pagsusuri tulad ng pagsusuri sa
nilalaman, estruktura, estilo, at
wika.
G. Paglalapat ng aralin
sa pang-araw –araw
na buhay
Magtala ng ilang halimbawa kung
paano ginagamit ang teknikal-
bokasyunal na sulatin sa pang-
araw-araw na buhay ng mga mag-
aaral, tulad ng paggamit ng
manual ng cellphone, pagsunod
sa mga recipe, o pagsunod sa
mga instruksiyon sa
pagsasagawa ng gawain.
Talakayin ang kahalagahan ng mga
teknikal na sulatin sa iba't ibang
propesyon at larangan (e.g.
medisina, agham, teknolohiya).
Diskusyon hinggil sa kung paano
maaring magamit ang mga
natutunan sa pagsusuri ng teksto sa
totoong buhay.
Diskusyon ukol sa kahalagahan
ng maingat na pagsusuri ng
mga teknikal na teksto sa pang-
araw-araw na buhay, tulad ng
pag-aayos ng mga aparato o
pagkakaroon ng wastong
impormasyon sa trabaho.
H. Paglalapat ng Aralin Ibahagi ang mga pangunahing
konsepto na natutunan sa aralin:
kahulugan, layunin, gamit,
katangian, at anyo ng teknikal-
bokasyunal na sulatin.
Paggunita sa mga pangunahing
konsepto at kasanayan na
natutunan sa buong aralin.
Pagsusuri sa kung paano
nagbabago ang pananaw ng mga
mag-aaral sa teknikal na
bokasyunal na sulatin.
Pagsusumming ng mga naging
pag-aaral at natutunan mula sa
mga konsepto at kasanayan na
napag-usapan.
Pagpapalaganap ng
kahalagahan ng pagsusuri sa
mga teknikal-bokasyunal na
sulatin.
I. Pagtataya ng Aralin Magbigay ng mga pagsasanay o
tanong para suriin ang pang-
unawa ng mga mag-aaral sa mga
konseptong natutunan.
Halimbawa: Ano ang layunin ng
teknikal-bokasyunal na sulatin?
Paano nito tinutugunan ang mga
pangangailangan ng mga
mambabasa sa isang partikular
na bokasyon?
Pagsasagawa ng mga pagsusulit o
aktibidad na naglalayong sukatin
ang pagsunod ng mga mag-aaral sa
mga natutunan.
Pagrerebyu sa mga kasagutan at
pagsasagawa ng pangkalahatang
talakayan.
Pagsasagawa ng mga
pagsusulit o aktibidad para
masukat ang pang-unawa ng
mga mag-aaral sa mga bagong
konsepto at kasanayan.
Pag-review ng mga natutunan
bilang bahagi ng pagsusuri ng
mga teknikal na teksto.
J. Karagdagang gawain
para sa takdang-aralin
at remediation
Itakda ang mga mag-aaral na
magsulat ng maikling teknikal-
bokasyunal na sulatin ukol sa
kanilang pangarap na propesyon
o bokasyon.
Para sa mga nangangailangan ng
karagdagang tulong, maglaan ng
oras para sa remediation at one-
on-one na tulong sa mga mag-
aaral na may mga katanungan o
Pagbibigay ng takdang-aralin na
naglalayong mapalalim ang
kanilang pang-unawa sa pagsusuri
ng teknikal na bokasyunal na
sulatin.
Pagtukoy ng mga mag-aaral na
nangangailangan ng karagdagang
tulong sa pamamagitan ng
remediation na gawain.
Pagbibigay ng mga
karagdagang pagsasanay o
takdang-aralin na nagbibigay
daan para sa masusing
pagsusuri ng iba't ibang
teknikal-bokasyunal na sulatin.
Paggamit ng mga remedial na
gawain para sa mga mag-aaral
na nangangailangan ng dagdag
di maunawaan ang mga
konsepto.
na suporta sa pag-unawa sa
paksang itinuro.
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mga mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral
na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba abg
remedial? Bilang ng mga
mag-aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
panturo na nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan/nasolusyunan sa
tulong ng aking punongguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho
na nais kong maibahagi sa
kapwa ko guro?
Inihanda ni: Iniwasto ni:

More Related Content

Similar to FILIPINO SA PILING LARANG-TECHVOC Q1 WEEK1.docx

Mga napapanahong teknolohiya at kagamitan sa pagtuturo ng
Mga napapanahong  teknolohiya  at kagamitan  sa pagtuturo ngMga napapanahong  teknolohiya  at kagamitan  sa pagtuturo ng
Mga napapanahong teknolohiya at kagamitan sa pagtuturo ng
Emma Sarah
 
UNANG BAHAGI-12 ict and h.e.powerpoint presentation
UNANG BAHAGI-12 ict and h.e.powerpoint presentationUNANG BAHAGI-12 ict and h.e.powerpoint presentation
UNANG BAHAGI-12 ict and h.e.powerpoint presentation
RICHARDGESICO
 
Uri ng pagsulat
Uri ng pagsulatUri ng pagsulat
Uri ng pagsulat
badebade11
 

Similar to FILIPINO SA PILING LARANG-TECHVOC Q1 WEEK1.docx (20)

ARALIN 1 - Manwal.pptx
ARALIN 1 - Manwal.pptxARALIN 1 - Manwal.pptx
ARALIN 1 - Manwal.pptx
 
Mga napapanahong teknolohiya at kagamitan sa pagtuturo ng
Mga napapanahong  teknolohiya  at kagamitan  sa pagtuturo ngMga napapanahong  teknolohiya  at kagamitan  sa pagtuturo ng
Mga napapanahong teknolohiya at kagamitan sa pagtuturo ng
 
1 KAHULUGAN KALIKASAN.docx
1 KAHULUGAN KALIKASAN.docx1 KAHULUGAN KALIKASAN.docx
1 KAHULUGAN KALIKASAN.docx
 
DLL4 (1).docx
DLL4 (1).docxDLL4 (1).docx
DLL4 (1).docx
 
MGA-URI-NG-PAGSULAT.pptx
MGA-URI-NG-PAGSULAT.pptxMGA-URI-NG-PAGSULAT.pptx
MGA-URI-NG-PAGSULAT.pptx
 
filipino-11 komunikatibo.pptx
filipino-11 komunikatibo.pptxfilipino-11 komunikatibo.pptx
filipino-11 komunikatibo.pptx
 
Akademiko-Q1 W2.pptx
Akademiko-Q1 W2.pptxAkademiko-Q1 W2.pptx
Akademiko-Q1 W2.pptx
 
AKADEMIKO AT DI AKADEMIKO KWARTER 1.pptx
AKADEMIKO AT DI AKADEMIKO KWARTER 1.pptxAKADEMIKO AT DI AKADEMIKO KWARTER 1.pptx
AKADEMIKO AT DI AKADEMIKO KWARTER 1.pptx
 
Dll observation batayang proseso sa pananaliksik
Dll observation batayang proseso sa pananaliksikDll observation batayang proseso sa pananaliksik
Dll observation batayang proseso sa pananaliksik
 
UNANG BAHAGI-12 ict and h.e.powerpoint presentation
UNANG BAHAGI-12 ict and h.e.powerpoint presentationUNANG BAHAGI-12 ict and h.e.powerpoint presentation
UNANG BAHAGI-12 ict and h.e.powerpoint presentation
 
Grade 6 dll epp 6 q3 week 8
Grade 6 dll epp 6 q3 week 8Grade 6 dll epp 6 q3 week 8
Grade 6 dll epp 6 q3 week 8
 
Akademikong Sulatin-Panukalang Proyekto.pptx
Akademikong Sulatin-Panukalang Proyekto.pptxAkademikong Sulatin-Panukalang Proyekto.pptx
Akademikong Sulatin-Panukalang Proyekto.pptx
 
lesson plan.docx
lesson plan.docxlesson plan.docx
lesson plan.docx
 
Filipino
FilipinoFilipino
Filipino
 
Uri ng pagsulat
Uri ng pagsulatUri ng pagsulat
Uri ng pagsulat
 
Grade 6 dll epp 6 q3 week 2
Grade 6 dll epp 6 q3 week 2Grade 6 dll epp 6 q3 week 2
Grade 6 dll epp 6 q3 week 2
 
Gas a&b feb 19,21,2
Gas a&b feb 19,21,2Gas a&b feb 19,21,2
Gas a&b feb 19,21,2
 
ANG PAMANAHONG - PAPEL HUMSS 11.pptx
ANG PAMANAHONG - PAPEL HUMSS 11.pptxANG PAMANAHONG - PAPEL HUMSS 11.pptx
ANG PAMANAHONG - PAPEL HUMSS 11.pptx
 
FPL_TekBok_Q1_W1_Kahulugan_Katawagan_Lartec_bgo_V4.pdf
FPL_TekBok_Q1_W1_Kahulugan_Katawagan_Lartec_bgo_V4.pdfFPL_TekBok_Q1_W1_Kahulugan_Katawagan_Lartec_bgo_V4.pdf
FPL_TekBok_Q1_W1_Kahulugan_Katawagan_Lartec_bgo_V4.pdf
 
ARALIN 3-KATANGIAN NG TEKNIKAL BOKASYUNAL NA SULATIN.pptx
ARALIN 3-KATANGIAN NG TEKNIKAL BOKASYUNAL NA SULATIN.pptxARALIN 3-KATANGIAN NG TEKNIKAL BOKASYUNAL NA SULATIN.pptx
ARALIN 3-KATANGIAN NG TEKNIKAL BOKASYUNAL NA SULATIN.pptx
 

More from PATRICKJOSEPHBRIONES (7)

HUMSS_WORK IMMERSION INSURANCE - Copy.docx
HUMSS_WORK IMMERSION INSURANCE - Copy.docxHUMSS_WORK IMMERSION INSURANCE - Copy.docx
HUMSS_WORK IMMERSION INSURANCE - Copy.docx
 
SALINAP-NATIONAL-HIGH-SCHOOL-2ND-Q-ASSEMPLY (1).pptx
SALINAP-NATIONAL-HIGH-SCHOOL-2ND-Q-ASSEMPLY (1).pptxSALINAP-NATIONAL-HIGH-SCHOOL-2ND-Q-ASSEMPLY (1).pptx
SALINAP-NATIONAL-HIGH-SCHOOL-2ND-Q-ASSEMPLY (1).pptx
 
9 MENU NG PAGKAIN.docx
9 MENU NG PAGKAIN.docx9 MENU NG PAGKAIN.docx
9 MENU NG PAGKAIN.docx
 
SAN CARLOS CITY DIVISION_LDM_PATRICK JOSEPH S. BRIONES.pptx
SAN CARLOS CITY DIVISION_LDM_PATRICK JOSEPH S. BRIONES.pptxSAN CARLOS CITY DIVISION_LDM_PATRICK JOSEPH S. BRIONES.pptx
SAN CARLOS CITY DIVISION_LDM_PATRICK JOSEPH S. BRIONES.pptx
 
for-CCN-DLL-SHS-Oral-Communication_Q1_Week3.docx
for-CCN-DLL-SHS-Oral-Communication_Q1_Week3.docxfor-CCN-DLL-SHS-Oral-Communication_Q1_Week3.docx
for-CCN-DLL-SHS-Oral-Communication_Q1_Week3.docx
 
MOA_FINAL.docx
MOA_FINAL.docxMOA_FINAL.docx
MOA_FINAL.docx
 
Lesson8.pptx
Lesson8.pptxLesson8.pptx
Lesson8.pptx
 

Recently uploaded

Fil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptx
Fil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptxFil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptx
Fil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptx
MaamMeshil1
 
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptxICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
VALERIEYDIZON
 
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptxESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
PaulineHipolito
 
Karapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
Karapatang Pantao.pptx Araling PanlipunanKarapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
Karapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
RonalynGatelaCajudo
 
AP Aralin 10 Magagandang Tanawin at Pook Pasyalan bilang Yaman Likas ng Bans...
AP Aralin 10  Magagandang Tanawin at Pook Pasyalan bilang Yaman Likas ng Bans...AP Aralin 10  Magagandang Tanawin at Pook Pasyalan bilang Yaman Likas ng Bans...
AP Aralin 10 Magagandang Tanawin at Pook Pasyalan bilang Yaman Likas ng Bans...
jaysonvillano
 
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling PanlipunanFourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Paul649054
 
Florante at Laura.pptx education power point
Florante at Laura.pptx education power pointFlorante at Laura.pptx education power point
Florante at Laura.pptx education power point
binuaangelica
 
438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx
438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx
438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx
HannaLingatong
 
Introduksyon sa Pananaliksik-Pagbasa at Pagsulatpptx
Introduksyon sa Pananaliksik-Pagbasa at PagsulatpptxIntroduksyon sa Pananaliksik-Pagbasa at Pagsulatpptx
Introduksyon sa Pananaliksik-Pagbasa at Pagsulatpptx
JoseIsip3
 
Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....
jeynsilbonza
 

Recently uploaded (20)

ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 studentsARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
 
Fil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptx
Fil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptxFil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptx
Fil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptx
 
Kaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptx
Kaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptxKaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptx
Kaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptx
 
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptxICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
 
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptxESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
 
Karapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
Karapatang Pantao.pptx Araling PanlipunanKarapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
Karapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
 
AP Aralin 10 Magagandang Tanawin at Pook Pasyalan bilang Yaman Likas ng Bans...
AP Aralin 10  Magagandang Tanawin at Pook Pasyalan bilang Yaman Likas ng Bans...AP Aralin 10  Magagandang Tanawin at Pook Pasyalan bilang Yaman Likas ng Bans...
AP Aralin 10 Magagandang Tanawin at Pook Pasyalan bilang Yaman Likas ng Bans...
 
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling PanlipunanFourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
 
Florante at Laura.pptx education power point
Florante at Laura.pptx education power pointFlorante at Laura.pptx education power point
Florante at Laura.pptx education power point
 
kagalingang pansibiko kagalingang pansibiko
kagalingang pansibiko kagalingang pansibikokagalingang pansibiko kagalingang pansibiko
kagalingang pansibiko kagalingang pansibiko
 
curriculum map Araling Panlipunan 2.docx
curriculum map Araling Panlipunan 2.docxcurriculum map Araling Panlipunan 2.docx
curriculum map Araling Panlipunan 2.docx
 
EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...
EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...
EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...
 
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdfPOLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdf
 
438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx
438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx
438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx
 
Araling Panlipunan Grade 9 Powerpoint Presentation Tax
Araling Panlipunan Grade 9 Powerpoint Presentation TaxAraling Panlipunan Grade 9 Powerpoint Presentation Tax
Araling Panlipunan Grade 9 Powerpoint Presentation Tax
 
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptx
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptxARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptx
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptx
 
Presentation1-filipino-9. Ang mga pinag-uusig.pptx
Presentation1-filipino-9. Ang mga pinag-uusig.pptxPresentation1-filipino-9. Ang mga pinag-uusig.pptx
Presentation1-filipino-9. Ang mga pinag-uusig.pptx
 
Introduksyon sa Pananaliksik-Pagbasa at Pagsulatpptx
Introduksyon sa Pananaliksik-Pagbasa at PagsulatpptxIntroduksyon sa Pananaliksik-Pagbasa at Pagsulatpptx
Introduksyon sa Pananaliksik-Pagbasa at Pagsulatpptx
 
edukasyon sa pagpapakatao grade 10 values ed
edukasyon sa pagpapakatao grade 10 values ededukasyon sa pagpapakatao grade 10 values ed
edukasyon sa pagpapakatao grade 10 values ed
 
Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....
 

FILIPINO SA PILING LARANG-TECHVOC Q1 WEEK1.docx

  • 1. UNANG ARAW PANGALAWANG ARAW PANGATLONG ARAW PANG-APAT NA ARAW I. LAYUNIN A. Pamantayang Pangnilalaman B. Pamantayan sa Pagganap C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto 1. Nabibigyang-kahulugan ang teknikal at bokasyunal na sulatin (CS_FTV11/12PB-0a-c-105) 2. Nakikilala ang iba’t ibang teknikal-bokasyunal na sulatin ayon sa: a.) Layunin b.) Gamit c.)Katangian d.) Anyo e.) Target na gagamit (CS_FTV11/12PT-0a-c-93) Mga Tiyak na Layunin: 1. Nakapagpapayaman ng kahulugan, layunin, gamit, katangian at anyo ng teknikal-bokasyunal na sulatin; 2. Nakabubuo ng pagsusuri sa alinman sa mga teknikal bokasyunal na sulatin batay sa layunin, gamit, katangian at anyo. 3. Nakagagawa ng maingat at matibay na pagsisiyasat sa mga teknikalbokasyunal na sulatin nang may pansariling paghahanda. II. NILALAMAN KAHULUGAN, LAYUNIN, GAMIT, KATANGIAN AT ANYO NG TEKNIKALBOKASYUNAL NA SULATIN III. KAGAMITANG PANTURO A. Sanggunian Filipino sa Piling Larang Tech-Voc Unang Limbag 2016 1.Mga pahina sa gabay ng guro Filipino sa Piling Larang Tech-Voc Patnubay ng Guro p. 1-15 2.Mga pahina sa kagamitang pang-mag-aaral Filipino sa Piling Larang Tech-Voc Kagamitan ng Mag-aara p.1-39 3. Mga pahina sa teksbuk 4. Karagdagang kagamitan mula sa portal ng Learning Resource https://lrmdsnegor.net/flexied-module/ B. Iba pang Kagamitang Panturo IV. PAMAMARAAN A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at o pagsisimula ng bagong aralin Subject Orientation Magbahagi ng mga halimbawa ng teknikal-bokasyunal na sulatin Pag-uulit ng mga pangunahing konsepto hinggil sa pagsusuri ng teksto. Pagsusuri sa mga pangunahing konsepto ukol sa pagsisiyasat ng mga teknikal-bokasyunal na sulatin. PANG-ARAW –ARAW NA TALA SA PAGTUTURO Paaralan Baitang/Antas GRADE 12 Guro Asignatura FILIPINO SA PILING LARANG- TECH VOC Petsa WEEK 1 Markahan UNANG MARKAHAN
  • 2. upang paigtingin ang kanilang kaalaman. Pagsalaysay ng kahalagahan ng pagsusuri sa teksto sa pagbuo ng masusing pang-unawa. Pagpapaalala sa mga hakbang ng pagsusuri ng tekstong teknikal. Paggamit ng mga dating kaalaman sa pagsusuri ng tekstong teknikal. B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ipaliwanag ang layunin ng aralin: "Sa araling ito, tayo ay mag-aaral tungkol sa mga teknikal- bokasyunal na sulatin, ang kanilang kahulugan, layunin, gamit, katangian, at anyo. Ito ay magbibigay sa atin ng mas malalim na pang-unawa sa mga tekstong ito at kung paano natin sila magagamit sa ating pang- araw-araw na buhay." Pagpapakita ng mga halimbawa ng teknikal bokasyunal na sulatin at ang kanilang gamit sa iba't ibang larangan. Pagganyak sa mga mag-aaral na maging handa sa pag-aaral ng masusing pagsusuri sa mga teksto. Pahayag ng layunin ng aralin: "Sa pagtatapos ng araling ito, inaasahan natin na kayo ay magiging handa na sa masusing pagsisiyasat ng mga teknikal- bokasyunal na sulatin." Pagganyak sa mga mag-aaral na maging mas mapanuri at masusing tagapagsuri ng mga teksto. C. Pag-uuganay ng mga halimbawa sa bagong aralin Ipakita ang mga aktwal na mga halimbawa ng teknikal- bokasyunal na sulatin, tulad ng mga manual, ulat sa trabaho, pagsusuri ng produkto, at iba pa. Itanong ang mga mag-aaral kung paano nila naiintindihan ang mga tekstong ito at kung paano nila ito nagagamit sa kanilang buhay. Pagsusuri sa ilang halimbawa ng teknikal bokasyunal na sulatin (e.g. manwal, pagsusuri ng datos, ulat) at pagtukoy sa kanilang mga layunin at gamit. Pagpapakita ng mga karakteristikang teknikal bokasyunal na sulatin tulad ng obhetibidad, kawastuhan, at sistematikong pagkakalahad ng impormasyon. Pagpapakita ng mga halimbawa ng teknikal-bokasyunal na sulatin, tulad ng mga manual, balita sa agham, at iba pa. Pagsusuri sa mga bahagi ng mga halimbawang teksto at ang kanilang gamit sa pagsasalin ng impormasyon. D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan#1 Ipaliwanag ang kahulugan ng teknikal-bokasyunal na sulatin: "Ang teknikal-bokasyunal na sulatin ay mga tekstong naglalaman ng impormasyon o instruksiyon ukol sa isang partikular na bokasyon o larangan. Ito ay naglalayong Pagsusuri sa mga bahagi ng teknikal bokasyunal na sulatin: introduksyon, metodolohiya, resulta, konklusyon, at iba pa. Pagsasanay sa pagkilala ng mga bahagi at pag-unawa sa kanilang mga tungkulin. Pagsusuri sa tamang pagkilala sa layunin, audience, at mensahe ng mga teknikal- bokasyunal na sulatin. Pag-unawa sa mga estratehiya sa pagsasalin ng teknikal na impormasyon sa mga madla.
  • 3. magbigay ng detalyadong impormasyon na maaaring gamitin sa pagtuturo, pag-aaral, o trabaho." Ibigay ang mga katangian ng teknikal-bokasyunal na sulatin: detalyado, obhetibo, malinaw, at organisado. E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 Pag-usapan ang layunin at gamit ng teknikal-bokasyunal na sulatin: "Ang mga tekstong ito ay naglalayong magbigay ng impormasyon, gabay, o instruksiyon sa mga tao sa isang partikular na larangan o bokasyon. Ito ay ginagamit para sa pag-aaral, pagsasanay, o pagsasagawa ng mga gawain sa trabaho." Ibigay ang mga halimbawa ng mga teknikal-bokasyunal na sulatin sa iba't ibang larangan, tulad ng medisina, teknolohiya, sining, at iba pa. Pagsusuri sa wastong terminolohiya at bokabularyo na karaniwang ginagamit sa teknikal bokasyunal na sulatin. Pagsasanay sa pag-unawa at pagsasalin ng mga teknikal na termino sa mas malinaw na pang- unawa. Pagsusuri sa mga estratehiya sa pagsusuri ng istruktura at organisasyon ng teknikal na teksto. Paggamit ng mga kontekstuwal na impormasyon at teknikal na terminolohiya sa pagsusuri. F. Paglinang sa kabihasaan ( Tungo sa Formative Assessment) Ipabasa ang mga mag-aaral ng mga maikling tekstong teknikal- bokasyunal. Itanong ang mga sumusunod: Ano ang mga mahahalagang detalye na matatagpuan sa teksto? Paano ito naka-organisa? Ano ang layunin ng teksto at paano ito nagbibigay ng impormasyon o instruksiyon sa mambabasa? Pagsasanay sa pagsulat ng sariling teksto na may teknikal na layunin at gamit. Pagtutok sa wastong paggamit ng mga teknikal na termino at estruktura ng teksto. Pagsasanay sa pagkilala at paggamit ng mga teknikal na terminolohiya at bokabularyo. Pag-unawa sa mga pangunahing yugto ng pagsusuri tulad ng pagsusuri sa nilalaman, estruktura, estilo, at wika.
  • 4. G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw –araw na buhay Magtala ng ilang halimbawa kung paano ginagamit ang teknikal- bokasyunal na sulatin sa pang- araw-araw na buhay ng mga mag- aaral, tulad ng paggamit ng manual ng cellphone, pagsunod sa mga recipe, o pagsunod sa mga instruksiyon sa pagsasagawa ng gawain. Talakayin ang kahalagahan ng mga teknikal na sulatin sa iba't ibang propesyon at larangan (e.g. medisina, agham, teknolohiya). Diskusyon hinggil sa kung paano maaring magamit ang mga natutunan sa pagsusuri ng teksto sa totoong buhay. Diskusyon ukol sa kahalagahan ng maingat na pagsusuri ng mga teknikal na teksto sa pang- araw-araw na buhay, tulad ng pag-aayos ng mga aparato o pagkakaroon ng wastong impormasyon sa trabaho. H. Paglalapat ng Aralin Ibahagi ang mga pangunahing konsepto na natutunan sa aralin: kahulugan, layunin, gamit, katangian, at anyo ng teknikal- bokasyunal na sulatin. Paggunita sa mga pangunahing konsepto at kasanayan na natutunan sa buong aralin. Pagsusuri sa kung paano nagbabago ang pananaw ng mga mag-aaral sa teknikal na bokasyunal na sulatin. Pagsusumming ng mga naging pag-aaral at natutunan mula sa mga konsepto at kasanayan na napag-usapan. Pagpapalaganap ng kahalagahan ng pagsusuri sa mga teknikal-bokasyunal na sulatin. I. Pagtataya ng Aralin Magbigay ng mga pagsasanay o tanong para suriin ang pang- unawa ng mga mag-aaral sa mga konseptong natutunan. Halimbawa: Ano ang layunin ng teknikal-bokasyunal na sulatin? Paano nito tinutugunan ang mga pangangailangan ng mga mambabasa sa isang partikular na bokasyon? Pagsasagawa ng mga pagsusulit o aktibidad na naglalayong sukatin ang pagsunod ng mga mag-aaral sa mga natutunan. Pagrerebyu sa mga kasagutan at pagsasagawa ng pangkalahatang talakayan. Pagsasagawa ng mga pagsusulit o aktibidad para masukat ang pang-unawa ng mga mag-aaral sa mga bagong konsepto at kasanayan. Pag-review ng mga natutunan bilang bahagi ng pagsusuri ng mga teknikal na teksto. J. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation Itakda ang mga mag-aaral na magsulat ng maikling teknikal- bokasyunal na sulatin ukol sa kanilang pangarap na propesyon o bokasyon. Para sa mga nangangailangan ng karagdagang tulong, maglaan ng oras para sa remediation at one- on-one na tulong sa mga mag- aaral na may mga katanungan o Pagbibigay ng takdang-aralin na naglalayong mapalalim ang kanilang pang-unawa sa pagsusuri ng teknikal na bokasyunal na sulatin. Pagtukoy ng mga mag-aaral na nangangailangan ng karagdagang tulong sa pamamagitan ng remediation na gawain. Pagbibigay ng mga karagdagang pagsasanay o takdang-aralin na nagbibigay daan para sa masusing pagsusuri ng iba't ibang teknikal-bokasyunal na sulatin. Paggamit ng mga remedial na gawain para sa mga mag-aaral na nangangailangan ng dagdag
  • 5. di maunawaan ang mga konsepto. na suporta sa pag-unawa sa paksang itinuro. V. Mga Tala VI. Pagninilay A. Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya B. Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation C. Nakatulong ba abg remedial? Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation E. Alin sa mga istratehiyang panturo na nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? F. Anong suliranin ang aking naranasan/nasolusyunan sa tulong ng aking punongguro at superbisor? G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong maibahagi sa kapwa ko guro? Inihanda ni: Iniwasto ni: