DLL_AP3_Q3_W3.daily lesson plan in aralin panlipunan
1. DAILY LESSON LOG
School: Grade Level: III
Teacher: Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
Teaching Dates and Time: February 27 – March 3, 2023 (Week 3) Quarter: IKATLO
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipapamalas ang pag- unawa
at pagpapahalaga sa
pagkakakilanlang kultural ng
kinabibilangang rehiyon.
Naipapamalas ang pag- unawa
at pagpapahalaga sa
pagkakakilanlang kultural ng
kinabibilangang rehiyon.
Naipapamalas ang pag- unawa at
pagpapahalaga sa
pagkakakilanlang kultural ng
kinabibilangang rehiyon.
Naipapamalas ang pag- unawa at
pagpapahalaga sa
pagkakakilanlang kultural ng
kinabibilangang rehiyon.
Summative Test/
Weekly Progress Check
B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapahayag ng may
pagmamalaki at pagkilala sa
nabubuong kultura ng mga
lalawigan sa kinabibilangang
rehiyon.
Nakapagpapahayag ng may
pagmamalaki at pagkilala sa
nabubuong kultura ng mga
lalawigan sa kinabibilangang
rehiyon.
Nakapagpapahayag ng may
pagmamalaki at pagkilala sa
nabubuong kultura ng mga
lalawigan sa kinabibilangang
rehiyon.
Nakapagpapahayag ng may
pagmamalaki at pagkilala sa
nabubuong kultura ng mga
lalawigan sa kinabibilangang
rehiyon.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
(Isulat ang code sa bawat
kasanayan)
Nailalarawan ang
pagkakakilanlang kultural ng
kinabibilangang rehiyon
AP3PKR- IIIb-c-3
Nailalarawan ang
pagkakakilanlang kultural ng
kinabibilangang rehiyon
AP3PKR- IIIb-c-3
Nailalarawan ang
pagkakakilanlang kultural ng
kinabibilangang rehiyon
AP3PKR- IIIb-c-3
Nailalarawan ang
pagkakakilanlang kultural ng
kinabibilangang rehiyon
AP3PKR- IIIb-c-3
II. NILALAMAN
(Subject Matter)
Ang Wika sa Aming Lalawigan Ang Wika sa Aming Lalawigan Ang Wika sa Aming Lalawigan Ang Wika sa Aming Lalawigan
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula
sa LRDMS
Modules Modules Modules Modules
B. Iba pang Kagamitang Panturo Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin
o pasimula sa bagong aralin
(Drill/Review/ Unlocking of
difficulties)
Magbigay ng mga produkto na
galling sa mga lalawigan ng
Rehiyon IV-A.
Cavite –
Laguna –
Batangas –
Rizal –
Ipaawit ang “Ako’y Isang
Pinoy”.
Mag-thumbs up kung ang
pahayag ay nagpapakita ng
paggalang, thumbs down naman
kung hindi.
1. Pasensya ka na kung nasira ko
ang iyong laruan.
2. Maaari ba akong sumali sa
Ano ang iyong sasabihin sa bawat
sitwasyon?
1. Isang umaga, nakita mo ang
nanay ng iyong kaibigan.
2. Dinalaw mo ang iyong lolo at
lola na matagal mo nang hindi
nakikita.
Summative Test/
Weekly Progress Check
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
2. Quezon – inyong maglaro?
3. Hindi ako ang may kasalanan
kaya hindi ako hihingi ng tawad!
4. Salamat sa pagsama mo sa akin
sa pagbisita ng ating kaibigan.
5. Tatay! Tawag po kayo ni
Nanay.
B.Paghahabi sa layunin ng aralin
(Motivation)
Habang inaawit ang awiting
“Ako’y Isang Pinoy”, ano ang
inyong naradamdaman?
C.Pag- uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin
(Presentation)
Ibigay ang ipinapahiwatig ng
larawan.
+ ng +
Sagot: Wikang Filipino
Ano ang wika na ginagamit ng
ating rehiyon?
Ano ang tatlong katawagang
ginagamit sa pakikipag-usap?
Ano ang tatlong katawagang
ginagamit sa pakikipag-usap?
D.Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan No I
(Modeling)
Tagalog ang pangunahing wika
ng mga naninirahan sa gitna at
katimugang bahagi ng Luzon.
Tagalog ang wika sa mga
lalawigan sa CALABARZON, na
kinabibilangan ng Cavite,
Laguna, Batangas, Rizal, at
Quezon. Sa National Capital
Region o NCR, Filipino ang
wikang pangkalakalan na ang
pinagbatayan ay Tagalog.
Tinatayang 24% ng kabuoang
bilang ng mga Filipino ang
nagsasalita ng wikang Tagalog.
Ngunit kung ang pagbabatayan
ay ang wikang Filipino, ang
buong bansa ay nakakaintindi at
nakakapagsalita nito. Marami
ang maaaring maging dahilan sa
paglaganap ng wika ng mga
Tagalog. Maliban sa ito ay
pinagbatayan ng wikang
Pambansa, ito rin ang mas
laganap na ginagamit sa mass
media, mapa, radio, telebisyon,
(Talakyin ang mga katawagang
ginagamit sa pakikipag usap.)
Unang Katawagan: Ang
magagalang na salitang
ginagamit sa pakikipag-usap sa
mga matatanda.
Ang mga halimbawa nito ay:
-ang paggamit ng kuya at ate
sa nakatatandang kapatid
-ang pagbati ng magandang
umaga, magandang gabi, at
iba pa ay kabilang din sa uring
ito.
Pangalawang Katawagan:
Paghingi ng paumanhin at
pasasalamat.
-ang mga salitang pasensiya
po, patawad po, paumanhin
po, ay mga salita sa paghingi
ng paumanhin
-ang mga salitang salamat po
ay tanda ng pasasalamat
Pangatlong Katawagan:
Paghingi ng pahintulot.
Ang wika ay mahalaga upang
magkaintindihan ang bawat isa.
Nararapat lamang na paglagumin
mo ang iyong kaalaman sa
wikang ating binibigkas.
Ang mga katawagang ito ay
magagamit sa pakikitungo at
pakikisama sa ating kapwa.
Pinapakita nito ang
pagpapahalaga sa ating
kinagisanang pag-uugali noon pa
man.
Pangkatang Gawain
Hatiin ang klase sa apat na
pangkat. Magsagawa ng dula-
dulaan gamit ang mga
katawagang ginagamit sa
pakikipag-usap.
Sitwasyon 1: Sa Tahanan
Sitwasyon 2: Sa Simbahan
Sitwasyon 3: Sa Paaralan
Sitwasyon 4: Sa Palengke
3. o pahayagan man. Maaari din na
nakikita ng maraming Pilipino na
ang wikang Tagalog ay malapit
sa kanilang wika kung kaya’t
madaling intindihin at
matutuhan.
-ang maaari po ba, puwede po
ba, at iba pa
Maaaring gamitin ang mga
katawagang ito sa
paglalambing at pagturing sa
ating mga kaibigan, mahal sa
buhay, at sa iba pa.
E. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan No. 2.
( Guided Practice)
Ang wika ng Tagalog ay sadyang
nagpapakilala ng likas na ugali
nating mga Filipino at iyon ay
ang paggalang sa mga
nakatatanda sa atin. Bawat isa
sa atin ay gumagamit ng mga
katawagan sa pakikipag-usap.
Ito ay pagpapakita ng paggalang
sa ating kapuwa. Ang mga
katawagan na ito ay nauuri sa
tatlo.
Unang Katawagan: Ang
magagalang na salitang
ginagamit sa pakikipag-usap sa
mga matatanda.
Pangalawang Katawagan:
Paghingi ng paumanhin at
pasasalamat.
Pangatlong Katawagan: Paghingi
ng pahintulot.
Ang mga katawagang ito ay
magagamit sa pakikitungo at
pakikisama sa ating kapuwa,
ipinapakita nito ang
pagpapahalaga sa ating
kinagisnang pag-uugali noon pa
man.
Pangkatang Gawain
Hatiin ang klase sa apat na
pangkat. Sumulat ng mga salita o
diyalekto na ginagamit sa inyong
lugar at kung ano ang ibig sabihin
nito.
Pagsasadula ng pangkatang
gawain.
F. Paglilinang sa Kabihasan
(Tungo sa Formative Assessment
( Independent Practice )
Presentasyon ng Awtput
G. Paglalapat ng aralin sa pang
araw araw na buhay
(Application/Valuing)
Bakit mahalaga ang
pagkakaroon ng sariling wika?
Bakit mahalagang matutuhan
ang mga katawagang ginagamit
sa pakikipag-usap?
Bilang isang mag-aaral, paano mo
maipapakita ang pagmamahal mo
sa ating sariling wika?
Bilang isang mag-aaral, paano mo
maipapakita ang paggalang sa
iyong kausap?
H.Paglalahat ng Aralin
(Generalization)
Ano ang iyong natutuhan sa
ating aralin?
Ano ang mga katawagang
ginagamit natin sa pakikipag-
Ano ang mga katawagang
ginagamit natin sa pakikipag-
Ano ang mga katawagang
ginagamit natin sa pakikipag-
4. usap?
Magbigay ng mga halimbawa
nito.
usap?
Magbigay ng mga halimbawa
nito.
usap?
Magbigay ng mga halimbawa
nito.
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Isulat ang tsek(/) kung
ang pahayag ay tama, at ekis (x)
kung ito ay mali. Isulat ang sagot
sa iyong sagutang papel.
_____ 1. Tagalog ang
pangunahing wika sa
CALABARZON.
_____ 2. Ang wikang Filipino ay
nakabatay sa Tagalog.
_____ 3. Ang wikang Tagalog ay
may apat na uri ng katawagan. _
____ 4. Filipino ang gamit sa
National Capital Region o NCR
____ 5. Ang unang katawagan
ay magagalang na salitang
ginagamit sa mga nakakatanda
tulad ng kuya at ate.
Panuto: Tukuyin kung ang mga
salitang nasa loob ng kahon ay
katawagan sa paggalang at
pagbati sa nakakatanda,
katawagan sa paghingi ng
paumanhin pasasalamat, o
katawagan sa paghingi ng
pahintulot. Isulat ang iyong
sagot sa sagutang papel.
Panuto: Punan ang sumusunod
ng mga salitang katawagan sa
inyong lugar. Gamitin ito sa
pangungusap. Isulat ang iyong
sagot sa sagutang papel.
Halimbawa:
Panuto: Basahin at unawain ang
sitwasyon. Isulat ang iyong sagot
sa sagutang papel.
Habang papunta ka sa
kantina, nakita mo ang isa sa
iyong mga kaklase na nakikipag-
usap sa tindera sa kantina.
Napansin mo na hindi siya
gumagamit ng “po” at “opo” sa
pakikipag-usap sa tindera. Ano
ang maaari mong gawin?
J. Karagdagang gawain para sa
takdang aralin
(Assignment)
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang remedia?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?
5. G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Prepared by:
Checked by:
Teacher III
School Principal I