SlideShare a Scribd company logo
1 of 6
Download to read offline
Gurong Tagapagturo: Lore May M. Pontod PETSA: Ika-7 ng Disyembre, 2023
Taon at Seksyon: GRADE 10 Asignatura: Filipino
Oras: 10:45 ng Umaga Paaralan: Manhilo National High School
Master Teacher: Arnulfo G. Mercedes
BANGHAY-ARALIN SA FILIPINO 10
(COT)
I. LAYUNIN:
F10PT-IIc-d-70
Naibibigay ang kahulugan ng matatalinghagang pananalita na ginamit sa tula
II. NILALAMAN:
Panitikan: TULA –Ang Aking Aba At Hamak Na Tahanan
Ni Nathaniel Hawthorne
III. MGA KAGAMITAN:
 MELC paghina 188
 Pluma 10, pahina 194-201
 Modyul ng mga mag-aaral,pahina 287
 DLHTM II.A.1. (LOCAL HEROES and EVENTS)
 DLHTM II.A.3. (LOCAL HEROES and EVENTS)
 DLHTM II.A.4. (LOCAL HEROES and EVENTS)
 DLHTM II.A.5. (LOCAL HEROES and EVENTS)
 Powerpoint
B. Values Integration:
“Ang digmaa’y walang maidudulot na kabutihan. Dala nito’y pawang kasamaang
dudurog sa kinabukasan.”
C. PDET Integration
IV. PAMAMARAAN:
A. PANGGANYAK
a. Pagpapakita ng larawan ng pakikipaglaban at mga beteranong Maasinhon
na nakipaglaban para sa bayan. (Araling Panlipunan)
b. Basahin ang mga pangungusap sa ibaba.
1. Dahil sa katapangan ng mga beteranong Maasinhon ay naging bahag ang buntot
ng mga kalabang dayuhan.
2. Ang mga dayuhan ay mayroong kamay na bakal sa pamamalakad sa bansa.
3. Ang mga beteranong Maasinhon ay parang kalapating gustong makawala sa
hawla.
B. PAGLALAHAD
a. Paghawan ng mga balakid.
Kilalanin ang mga salitang magkakaugnay o magkakasingkahulugan.
Sabihin ang salitang HINDI kaugnay o may naiibang kahulugan.
1.
tahanan bahay tirahan silid
2. marangya aba hamak munti
3. nagsumagsag naghirap nagmadali nag-apura
b. Gawan ng pangungusap ang mga salitang naiiba ang kahulugan.
c. Pagpapakita ng isang video para sa tulang tatalakayin.
C. PAGTATALAKAY
a. Tatalakayin ang nabasa at napakinggang tula.
Pvt. Juanito L. Delima
Jose Duarte Bestudio
Alfonso M. Cobile
(DLHTM
II.A.3)
Atty. Federico Demeterio Gaviola
1. Ano ang nangyari sa binata? Natupad ba niya ang kanyang minimithi?
2. Ano-ano ang maidudulot ng digmaan?
3. Bakit kaya iniwan ng binata ang kanilang tahanan?
4. Bakit nawalan na siya ng gana sa mga bagay na dati niyang kinamulatan?
5. Bakit mahalagang maiwasan ang pagkakaroon ng digmaan?
b. Pangkatang gawain
Pangkat 1. Paggawa nang poster na naghahayag ng mga kasamaang dulot ng
digmaan.
Pangkat 2. Isadula ang mga nararamdaman ng mga naiwan ng mga sundalong
namatay sa pakikipaglaban. (Pantomime)
Pangkat 3. Gagawa ng tula tungkol sa mga sundalong nakikipaglaban para sa
ating bayan.
D. PAGPAPAHALAGA
Ipaliwanag ang salawikaing:
“Ang digmaa’y walang maidudulot na kabutihan. Dala nito’y pawang kasamaang
dudurog sa kinabukasan.”
E. APLIKASYON
Tukuyin ang titik ng kahulugan ng matatalinghagang pananalitang ginamit sa tula.
1. Ano ang kahulugan ng payapa kong katre sa taludtod na “ Payapa kong
katre’y wala nang halina”?
a. Payapang buhay
b. Payapang bayan
c. Bagong katre o higaan
d. Payapang pagkakaibigan
2. Ano ang kahulugan ng pumula sa dugo sa taludtod na “Pumula sa dugo ng
kalabang puksa”?
a. Sumobra ang galit
b. Umagos ang luha
c. Maraming namatay
d. Nangyari ito sa katanghalian
3. Ano ang kahulugan ng rurok na mithiin sa taludtod na “Narating ko’ng rurok
na mithiin”?
a. Pagiging pinakamataas na pinuno
b. Pagkamit ng isang pangarap
c. Pagkamit ng ginto at kayamanan
d. Pagkamit ng kapangyarihan
4. Ano ang kahulugan ng sa pakpak ng tuwa sa taludtod na “Sa pakpak ng tuwa
niyong kabataan”?
a. Mga ibong alaga ng isang bata
b. Mga bagay na nagdudulot ng saya sa kabataan
c. Kaligayahang dulot ngg pag-aaral
d. Kaligayahang dulot ng kapangyarihan
5. Ano ang kahulugan ng malayong bituin sa taludtod na “ Sa mithii’y kita’ng
malayong bituin”?
a. Isang tala sa kalawakan
b. Isang kayamanan
c. Matinding kapangyarihan
d. Isang matayog na pangarap
V. EBALWASYON
PANUTO: Ibigay ang kahulugan ng mga sinalungguhitang matatalinghagang salita sa mga
piling saknong o taludtod ng tula. (F10PT-IIc-d-70).
1. Bakit kaya rito sa mundong ibabaw
Marami sa tao’y sa salapi silaw?
Kaya kung isa kang kapus-kapalaran
Wala kang pag-asang umakyat sa lipunan.
(Panambitan ni Myrna Prado salin ni Ma. Lilia Realubit)
2. Palay siyang matino,
Nang humangi’y yumuko,
Nguni’y muling tumayo:
Nagkabunga ng ginto!
(Palay, Tanaga ni Ildefonso Santos)
3. Isang paruparo na may katandaan,
Sa lakad sa mundo ay sanay na sanay;
Palibhasa’y di nasisilaw sa ilaw
Binigyan ang anak ng ganitong aral:
(Ang Matanda at ang Batang Paruparo ni Rafael Palma)
4. Kapagka ang baya’y sadyang umiibig
Sa kanyang salitang kaloob ng langit,
Sanlang kalayaan, nasa ring masapit
Katulad ng ibong nasa himpapawid.
(Sa Aking Mga Kabata, Dr. Jose Rizal)
VI. KASUNDUAN
Alamin at basahin ang iba’t-ibang uri ng matatalinghagang pananalita.
VII. MARKA
VIII. PAGNINILAY
Inihanda ni:
LORE MAY M. PONTOD
Guro
Iwinasto at inobserbahan ni:
ARNULFO G. MERCEDES
Master Teacher I
COT 2-Filipino 10 F10PT-IIc-d-70 TULA –Ang Aking Aba At Hamak Na Tahanan

More Related Content

Similar to COT 2-Filipino 10 F10PT-IIc-d-70 TULA –Ang Aking Aba At Hamak Na Tahanan

Zaragoza national high school
Zaragoza national high schoolZaragoza national high school
Zaragoza national high school
merjohn007
 
Filipino-8-Florante at Laura May 28 2024
Filipino-8-Florante at Laura May 28 2024Filipino-8-Florante at Laura May 28 2024
Filipino-8-Florante at Laura May 28 2024
ronaldsagang831
 
IKAAPAT NA MARKAHAN PAGSUSULIT.docx
IKAAPAT NA MARKAHAN PAGSUSULIT.docxIKAAPAT NA MARKAHAN PAGSUSULIT.docx
IKAAPAT NA MARKAHAN PAGSUSULIT.docx
IreneGabor2
 
Filipino iv 1st 4th grading
Filipino iv 1st  4th gradingFilipino iv 1st  4th grading
Filipino iv 1st 4th grading
EDITHA HONRADEZ
 
Pretest filipino grade 9
Pretest filipino grade 9Pretest filipino grade 9
Pretest filipino grade 9
Geneveve Templo
 
AP YUNIT 4, ARALIN 10.pptx
AP YUNIT 4, ARALIN 10.pptxAP YUNIT 4, ARALIN 10.pptx
AP YUNIT 4, ARALIN 10.pptx
JoelAcab
 

Similar to COT 2-Filipino 10 F10PT-IIc-d-70 TULA –Ang Aking Aba At Hamak Na Tahanan (20)

K-TO-12 GRADE 10 FILIPINO Ikatlong Markahan
K-TO-12 GRADE 10 FILIPINO Ikatlong Markahan K-TO-12 GRADE 10 FILIPINO Ikatlong Markahan
K-TO-12 GRADE 10 FILIPINO Ikatlong Markahan
 
Zaragoza national high school
Zaragoza national high schoolZaragoza national high school
Zaragoza national high school
 
Lessonplan demo epiko
Lessonplan demo epikoLessonplan demo epiko
Lessonplan demo epiko
 
Fil8 Q3 Week 8.pptx
Fil8 Q3 Week 8.pptxFil8 Q3 Week 8.pptx
Fil8 Q3 Week 8.pptx
 
Filipino-8-Florante at Laura May 28 2024
Filipino-8-Florante at Laura May 28 2024Filipino-8-Florante at Laura May 28 2024
Filipino-8-Florante at Laura May 28 2024
 
Q3_FILIPINO-8-TQ.docx
Q3_FILIPINO-8-TQ.docxQ3_FILIPINO-8-TQ.docx
Q3_FILIPINO-8-TQ.docx
 
IKAAPAT NA MARKAHAN PAGSUSULIT.docx
IKAAPAT NA MARKAHAN PAGSUSULIT.docxIKAAPAT NA MARKAHAN PAGSUSULIT.docx
IKAAPAT NA MARKAHAN PAGSUSULIT.docx
 
Filipino iv 1st 4th grading
Filipino iv 1st  4th gradingFilipino iv 1st  4th grading
Filipino iv 1st 4th grading
 
Fil 10-tq-q1-q2
Fil 10-tq-q1-q2Fil 10-tq-q1-q2
Fil 10-tq-q1-q2
 
Pretest filipino grade 9
Pretest filipino grade 9Pretest filipino grade 9
Pretest filipino grade 9
 
AP YUNIT 4, ARALIN 10.pptx
AP YUNIT 4, ARALIN 10.pptxAP YUNIT 4, ARALIN 10.pptx
AP YUNIT 4, ARALIN 10.pptx
 
G6 Q4 W3_FILIPINO.docx
G6 Q4 W3_FILIPINO.docxG6 Q4 W3_FILIPINO.docx
G6 Q4 W3_FILIPINO.docx
 
Ubd ap (1)
Ubd ap (1)Ubd ap (1)
Ubd ap (1)
 
K-TO-12 GRADE 7 FILIPINO Unang Markahan
K-TO-12 GRADE 7 FILIPINO Unang Markahan K-TO-12 GRADE 7 FILIPINO Unang Markahan
K-TO-12 GRADE 7 FILIPINO Unang Markahan
 
Grade 6 aralin 1
Grade 6  aralin 1Grade 6  aralin 1
Grade 6 aralin 1
 
Mt demo lp ni edith
Mt demo lp ni edithMt demo lp ni edith
Mt demo lp ni edith
 
Mkbyn anyong tubig
Mkbyn anyong tubigMkbyn anyong tubig
Mkbyn anyong tubig
 
Unang markahang pagsusulit sa Filipino 8 w/ TOS
Unang markahang pagsusulit sa Filipino 8 w/ TOSUnang markahang pagsusulit sa Filipino 8 w/ TOS
Unang markahang pagsusulit sa Filipino 8 w/ TOS
 
MODYUL 1 Filipino 7 aralin1 -Unang Linggo
MODYUL 1 Filipino 7 aralin1 -Unang LinggoMODYUL 1 Filipino 7 aralin1 -Unang Linggo
MODYUL 1 Filipino 7 aralin1 -Unang Linggo
 
Kaligirang Kasaysayan ng IBong AdarnaQ4 M1 and M3.pptx
Kaligirang Kasaysayan ng IBong AdarnaQ4 M1 and M3.pptxKaligirang Kasaysayan ng IBong AdarnaQ4 M1 and M3.pptx
Kaligirang Kasaysayan ng IBong AdarnaQ4 M1 and M3.pptx
 

COT 2-Filipino 10 F10PT-IIc-d-70 TULA –Ang Aking Aba At Hamak Na Tahanan

  • 1. Gurong Tagapagturo: Lore May M. Pontod PETSA: Ika-7 ng Disyembre, 2023 Taon at Seksyon: GRADE 10 Asignatura: Filipino Oras: 10:45 ng Umaga Paaralan: Manhilo National High School Master Teacher: Arnulfo G. Mercedes BANGHAY-ARALIN SA FILIPINO 10 (COT) I. LAYUNIN: F10PT-IIc-d-70 Naibibigay ang kahulugan ng matatalinghagang pananalita na ginamit sa tula II. NILALAMAN: Panitikan: TULA –Ang Aking Aba At Hamak Na Tahanan Ni Nathaniel Hawthorne III. MGA KAGAMITAN:  MELC paghina 188  Pluma 10, pahina 194-201  Modyul ng mga mag-aaral,pahina 287  DLHTM II.A.1. (LOCAL HEROES and EVENTS)  DLHTM II.A.3. (LOCAL HEROES and EVENTS)  DLHTM II.A.4. (LOCAL HEROES and EVENTS)  DLHTM II.A.5. (LOCAL HEROES and EVENTS)  Powerpoint B. Values Integration: “Ang digmaa’y walang maidudulot na kabutihan. Dala nito’y pawang kasamaang dudurog sa kinabukasan.” C. PDET Integration
  • 2. IV. PAMAMARAAN: A. PANGGANYAK a. Pagpapakita ng larawan ng pakikipaglaban at mga beteranong Maasinhon na nakipaglaban para sa bayan. (Araling Panlipunan) b. Basahin ang mga pangungusap sa ibaba. 1. Dahil sa katapangan ng mga beteranong Maasinhon ay naging bahag ang buntot ng mga kalabang dayuhan. 2. Ang mga dayuhan ay mayroong kamay na bakal sa pamamalakad sa bansa. 3. Ang mga beteranong Maasinhon ay parang kalapating gustong makawala sa hawla. B. PAGLALAHAD a. Paghawan ng mga balakid. Kilalanin ang mga salitang magkakaugnay o magkakasingkahulugan. Sabihin ang salitang HINDI kaugnay o may naiibang kahulugan. 1. tahanan bahay tirahan silid 2. marangya aba hamak munti 3. nagsumagsag naghirap nagmadali nag-apura b. Gawan ng pangungusap ang mga salitang naiiba ang kahulugan. c. Pagpapakita ng isang video para sa tulang tatalakayin. C. PAGTATALAKAY a. Tatalakayin ang nabasa at napakinggang tula. Pvt. Juanito L. Delima Jose Duarte Bestudio Alfonso M. Cobile (DLHTM II.A.3) Atty. Federico Demeterio Gaviola
  • 3. 1. Ano ang nangyari sa binata? Natupad ba niya ang kanyang minimithi? 2. Ano-ano ang maidudulot ng digmaan? 3. Bakit kaya iniwan ng binata ang kanilang tahanan? 4. Bakit nawalan na siya ng gana sa mga bagay na dati niyang kinamulatan? 5. Bakit mahalagang maiwasan ang pagkakaroon ng digmaan? b. Pangkatang gawain Pangkat 1. Paggawa nang poster na naghahayag ng mga kasamaang dulot ng digmaan. Pangkat 2. Isadula ang mga nararamdaman ng mga naiwan ng mga sundalong namatay sa pakikipaglaban. (Pantomime) Pangkat 3. Gagawa ng tula tungkol sa mga sundalong nakikipaglaban para sa ating bayan. D. PAGPAPAHALAGA Ipaliwanag ang salawikaing: “Ang digmaa’y walang maidudulot na kabutihan. Dala nito’y pawang kasamaang dudurog sa kinabukasan.” E. APLIKASYON Tukuyin ang titik ng kahulugan ng matatalinghagang pananalitang ginamit sa tula. 1. Ano ang kahulugan ng payapa kong katre sa taludtod na “ Payapa kong katre’y wala nang halina”? a. Payapang buhay b. Payapang bayan c. Bagong katre o higaan d. Payapang pagkakaibigan 2. Ano ang kahulugan ng pumula sa dugo sa taludtod na “Pumula sa dugo ng kalabang puksa”? a. Sumobra ang galit b. Umagos ang luha c. Maraming namatay d. Nangyari ito sa katanghalian 3. Ano ang kahulugan ng rurok na mithiin sa taludtod na “Narating ko’ng rurok na mithiin”? a. Pagiging pinakamataas na pinuno b. Pagkamit ng isang pangarap
  • 4. c. Pagkamit ng ginto at kayamanan d. Pagkamit ng kapangyarihan 4. Ano ang kahulugan ng sa pakpak ng tuwa sa taludtod na “Sa pakpak ng tuwa niyong kabataan”? a. Mga ibong alaga ng isang bata b. Mga bagay na nagdudulot ng saya sa kabataan c. Kaligayahang dulot ngg pag-aaral d. Kaligayahang dulot ng kapangyarihan 5. Ano ang kahulugan ng malayong bituin sa taludtod na “ Sa mithii’y kita’ng malayong bituin”? a. Isang tala sa kalawakan b. Isang kayamanan c. Matinding kapangyarihan d. Isang matayog na pangarap V. EBALWASYON PANUTO: Ibigay ang kahulugan ng mga sinalungguhitang matatalinghagang salita sa mga piling saknong o taludtod ng tula. (F10PT-IIc-d-70). 1. Bakit kaya rito sa mundong ibabaw Marami sa tao’y sa salapi silaw? Kaya kung isa kang kapus-kapalaran Wala kang pag-asang umakyat sa lipunan. (Panambitan ni Myrna Prado salin ni Ma. Lilia Realubit) 2. Palay siyang matino, Nang humangi’y yumuko, Nguni’y muling tumayo: Nagkabunga ng ginto! (Palay, Tanaga ni Ildefonso Santos) 3. Isang paruparo na may katandaan, Sa lakad sa mundo ay sanay na sanay; Palibhasa’y di nasisilaw sa ilaw
  • 5. Binigyan ang anak ng ganitong aral: (Ang Matanda at ang Batang Paruparo ni Rafael Palma) 4. Kapagka ang baya’y sadyang umiibig Sa kanyang salitang kaloob ng langit, Sanlang kalayaan, nasa ring masapit Katulad ng ibong nasa himpapawid. (Sa Aking Mga Kabata, Dr. Jose Rizal) VI. KASUNDUAN Alamin at basahin ang iba’t-ibang uri ng matatalinghagang pananalita. VII. MARKA VIII. PAGNINILAY Inihanda ni: LORE MAY M. PONTOD Guro Iwinasto at inobserbahan ni: ARNULFO G. MERCEDES Master Teacher I