SlideShare a Scribd company logo
1 of 43
Aralin1.1 : Kahulugan
at Konteksto ng
Kolonyalismo
*kontinenteng
kinaroroonan
* eksaktong lokasyon
*mga katabi/karatig na
bansa.
Saang kontinente
matatagpuan ang
Pilipinas? Portugal? Spain?
PANAHON NG PANUNUKLAS AT
KOLONISASYON
Noong ika-15 siglo, ninais ng mga bansa sa
Europa na maging pinakamayaman at
pinakamakapangyarihan sa buong mundo.
Ibig nilang madagdagan ang kanilang
kayamanan at kapangyarihan sa
pamamagitan ng pananakop sa ibang lugar.
Layunin din nila ang makakuha ng mga
panrekado at ipalaganap ang Kristiyanismo.
•Ang mga bagong tuklas at mahahalagang
kaalaman at kagamitang pangheograpiya,
tulad ng mapa,kompas at iba’t ibang mga
kagamitan sa paglalakbay ,ay nakatulong sa
mga taga-Europa na dayuhin ang iba’t ibang
bahagi ng mundo.Nabantog naman noon
ang kasaganaan sa gawin Silangan . Kung
kaya’t ang hangaring masakop ang mga
lupain sa Silangan ay tumindi para sa mga
taga –Europa.
-Ang mga taga-Venicia ang nanguna noon sa
larangan ng kalakalan , kung kaya’t nakontrol nila
ang sistema ng kalakalan. Dahil dito napilitan ang
ibang Europeong na humanap ng ibang ruta
patungong silangan noong bumagsak ang
Constantinople sa kamay ng mga Turkong Muslim
noong 1453. Sa panahong iyon , tanging ang taga-
Venicia lamang ang hindi sinisingil ng mahal na
taripa ng mga Turkong Muslim sa kanilang pagdaan
sa ruta ng kalakalan. Ang mga kadahilanang ito ang
nagningas sa pagnanasa ng mga taga-Europa na
humanap ng ibang ruta patungo sa Silangan.
-Ang kagustuhan ng Europa na pangalagaan
ang kapakanan ng lupain lalo na ang
mabigyan ng solusyon ang nauubos na
yaman ng kani-kanilang bansa ay nagbigay
hudyat upang gumawa ng hakbang ang
Europeong bansa na magkaroon ng kolonya.
Sa kolonyang bansa nila kukuhanin ang mga
hilaw na sangkap para sa kanilang
industriya.
-Nanguna sa gawaing ekspanisasyon ang
dalawang bansa ang Portugal at ang
Espanya.Ang merkantilismo ang ginamit na
pamamaraan ng mga taga Europa.May
paniniwala ang mga pinuno ng Europa, na ang
kapangyarihan ng isang bansa ay nakabatay sa
kanilang kayamanan at kaban ng gintong
pananalapi.Dala ng ganitong kadahilanan ay
kinailangan na madagdagan ang yaman ng
bansa sa pamamagitan ng paghakot ng
kayamanan buhat sa mga bansa na kanilang
kolonya.
-Ang dalawang nangungunang bansa na
Portugal at Espanya sa ekspanisasyon ay
nagbalak na maisakatuparan ito sa
pamamagitan nang panunuklas ng mga
lupain at makolonisa ang mga ito. Ang
Portugal at Espanya ay parehong bansang
Kristiyano kung kayat humingi sila ng
pahintulot mula sa Papa ng Roma na si Papa
Alexander VI.
-Pinahintulutan ni Papa Alexander VI and
dalawang bansa sa kagustuhang maipahayag
ang Kristiyanismo sa maraming lugar sa
mundo.Magkatunggali noon ang Portugal at
Espanya sa gagawing ekspanisasyon kung
kayat sinikap ng Papa na gumawa ng legal na
hakbang upang magsilbing gabay sa
panunuklas ng mga bansa at sa kolonisasyon
nito. Bunga nito ay pinagtibay ang
Kasunduan ng Tordesillas.
ANG
EKSPANISASYON
AT KAAKIBAT NA
KASUNDUAN
-Sa kagustuhan ni Papa Alexander VI na
mapalaganap nang lubusan ang
Kristiyanismo sa malalayong lugar na di
–Kristiyano at upang malutas ang
problema at di pagkakaunawaan ng
Portugal at Espanya hinggil sa
panunuklas ng ibang lupain,ay sinikap
na bumuo ng gabay na kasunduan.
-Kinikilala ang kapangyarihan ng Papa kayat
sinunod siya ng mga bansa na sakop niya.
Nagpalabas ang Papa ng dalawang dekrito
(Papa Bull) noong Mayo 3, 1493 na nagbigay
ng karapatan sa Portugal na manuklas sa
Africa at ang Espanya naman ay sa Bagong
Daigdig.Ang dalawang naunang dekrito ay
sinundan agad ng pangatlong dekrito na
naghahati sa mundo para sa Portugal at
Espanya sa pamamagitan ng pagguhit ng
hangganan simula sa Hilagang Polo (North
Pole) patungong Timog Polo (South Pole) at
-ito ay dumaraan sa Karagatang
Atlantiko (Atlantic Ocean)doon sa 100
liga sa kanlurang bahagi ng mga pulo
ng Azores at Cape Verde.Sa paghahati
ay ipinaliwanag na ang matutuklasan
sa silangan ng hangganan ay para sa
Portugal at lahat ng matutuklasang
lupain na pakanluran ay para sa
Espanya.
-Tumutol ang Hari ng Portugal,na si
Haring Manuel I sa isinagawang
paghahati. Paano’y may mga
karapatan ang Portugal sa Silangan
na di napapaloob sa ginawang
dektrito. Upang malinawan ay
pinagtibay ang Kasunduan ng
Tordesillas noong Hunyo 7,1494.
-Sa Kasunduan ng Tordesillas ay
binago ang hangganan mula sa 100
liga ay inilipat ito sa 370 liga sa
kanluran ng pulo ng Cape Verde.
Sinasabi sa kasunduan na ang lahat
ng matutuklasan sa Kanluran ng
hangganan ay para sa Espanya at
lahat naman ng nasa Silangang
bahagi ay para sa Portugal.
-Sa mga pangyayaring ito, maraming
bansa ang nahikayat na tumuklas ng
lupain sa iba’t ibang panig ng
mundo tulad ng Pransiya, Olanda at
Ingletera. Ang panunuklas ay simula
din ng pagpasok ng kolonisasyon sa
maraming bansa sa Asya at dahilan
kung paano ang Pilipinas ay naging
kolonya ng Espanya.
Sagutin ang mga tanong:
-1.Ano ang kolonisasyon?
-2.Ano ano ang mahahalagang
pangyayari sa kasaysayan ang
naganap sa Europa noong ika-15
dantaon?
-3.Bakit nagbalak ang mga Europeo
na maghanda ng mga gawain ng
panunuklas noong ika-15 dantaon?
-4.Bakit naghangad ang mga pinuno sa Europa na
lumahok sa gawain ng panunuklas at
pagkokolonisa ng mga lupain?
-5.Anong pangyayari ang nagbigay-daan sa
malawakang ekspanisasyon ng Portugal at
Espanya? Paano nabigyang katarungan ang
naturang pangyayari?
-6.Ano ang kahalagahan ng Kasunduan ng
Tordesillas? Naging makatarungan ba ito?
Patunayan ang inyong sagot.
GAWIN MO
GAWAIN A:
Isulat sa notbuk ang T kung ang pahayag
ay tama at M kung ang pahayag ay mali.
-1. Ang Espanya ang nanguna sa kalakalan noong
ika-15 siglo.
-2. Nais lamang ng Espanya at Portugal na malibot
ang daigdig at hindi gawing kolonisasyon ang mga
bansang di – katoliko.
-3. Magkatunggali ang bansang Portugal at Espanya
sa panunuklas ng mga lupain
-4. Si Haring Carlos I ng Espanya ang nagtibay ng
Kasunduan ng Tordesillas.
-5. Ang nagbigay pahintulot ng kolonisasyon at
panunuklas ay si Papa Alexander VI.
-6. Pinahintulutan ni Papa Alexander VI ang
panunuklas o ekspenisasyon sa kagustuhang
mapalaganap ang kristiyanismo.
-7. Ang Asyanong mga bansa ay nagnais
gumawa ng ekspedisyon sa buong daigdig.
- 8. Ang Kasunduan ng Tordesillas ay naghati ng
lupaing mapasaiilalim ng kolonisasyon, ang
Kanluran ay para sa Espanya at ang Silangang
bahagi ay para sa Portugal.
-9. Ang Hari ng Espanya ang tumutol sa una
hanggang pangatlong dektritong paghahati ng
Papa.
-10.Napilitang humanap ng ruta ang mga
Europeong bansa bumagsak ang
Constantinople sa kamay ng mga Turkong
Muslim noong 1455.
GAWIN MO
GAWAIN B:
KOLONYALISMO
NAPAHALAGAHAN NAAPEKTUHAN
KOLONYALISMO
KAHULUGAN DAHILAN
GAWIN MO
GAWAIN C:
PANGKATANG
GAWAIN
Gawain C : Magpangkat- pangkat
. Pumili ng lider at tagatala.
Talakayin sa pangkat ang
kahulugan ng kolonyalismo ,
kung paano ito nagsimula at
kung paano nito mababago ang
pangyayari sa daigdig .Ipakita ang
nabuong mga ideya sa
pamamagitang ng masining na
presentasyon. (Hayaang ang
bawat pangkat ang pumili kung
paano ang gagawing
presentasyon).
Pumili
dito
paarte
patula
pa- broad-
casting
paawit
Ang kolonisasyon ay ang pananakop
ng mga bansa sa Europa sa malalayong
lupain na di –kristiyano upang gawing
teritoryo na pagkukuhanan ng hilaw na
sangkap (raw material) upang manguna sa
industriya ng kalakalan at upang
mapalaganap na rin ang relihiyong
kristiyanismo at magkaroon ng mas
malawak na kapangyarihan sa buong
daigdig.
-Ang Kasunduan na Tordesillas
ay paghati ng daigdig sa
Portugal at Espanya . Ang
Silangan ay para sa Portugal at
ang Kanluran ay para sa
Espanya.
NATUTUHAN
KO
I.Ang nasa ibaba ay ilang
mahahalagang pangyayari
upang maunawaan natin ang
kahulugan ng kolonisasyon.
Ayusin ang mga itoayon sa
wastong pagkakasunod –
sunod. Lagyan ng bilang 1-5
sa mga patlang.
___________Nagpalabas ang Papa ng
dalawang dekrito (Papa Bull) noong Mayo 3,
1493 na nagbigay ng karapatan sa Portugal
na manuklas sa Africa at ang Espanya naman
ay sa Bagong Daigdig.
___________Tumutol ang Hari ng Portugal
sa isinagawang paghahati. Paano’y may mga
karapatan ang Portugal sa Silangan na di
napapaloob sa ginawang dektrito. Upang
malinawan ay pinagtibay ang Kasunduan ng
Tordesillas noong Hunyo 7,1494.
___________Noong ika-15 siglo, ninais ng
mga bansa sa Europa na maging
pinakamayaman at pinakamakapangyarihan
sa buong mundo.
__________Ang dalawang nangungunang
bansa na Portugal at Espanya sa
ekspanisasyon ay nagbalak na maisakatuparan
ito sa pamamagitan nang panunuklas ng mga
lupain at makolonisa ang mga ito.
____________Ang dalawang naunang
dekrito ay sinundan agad ng pangatlong
dekrito na naghahati sa mundo para sa
Portugal at Espanya sa pamamagitan ng
pagguhit ng hangganan simula sa Hilagang
Polo (North Pole) patungong Timog Polo
(South Pole) at ito ay dumaraan sa
Karagatang Atlantiko (Atlantic Ocean)doon sa
100 liga sa kanlurang bahagi ng mga pulo ng
Azores at Cape Verde.
II. Ipares ang
pangyayari sa
hanay A sa hanay
B. Isulat ang letra
sa patlang.
HANAY A:
______1. Katunggali ng Espanya sa panunuklas ng
malalayong lupain para sa kolonisasyon
______2. Siya ang nagtibay ng Kasunduan ng
Tordesillas
______3. Siya ang Hari ng Portugal na di sumang-
ayon sa ginawang paghahati ng Papa sa
pangatlong dektrito.
_____4. Nanguna sa kalakalan noong ika-15
dantaon siglo.
___5. Ito ang pananakop ng isang bansa sa ibang
lupain
HANAY B
A. Venicia
B. Haring Manuel I
C. Portugal
D. Papa Alexander VI
E. Kasunduan ng Tordesillas F.
Kolonisasyon
G. Haring Carlos I
H. Espanya
TAKDANG - ARALIN
Kung ikaw ay isa mga unang
Pilipino ano ang iyong
naramdaman nang dumating
ang mga Espanyol sa bansa?
Sumulat ng talata tungkol dito.
Maraming Salamat!
Prepared by:
Ma’am Crisse
SAN ISIDRO E/S
ANTIPOLO CITY

More Related Content

What's hot

Aralin 8 Mga Paraan sa Pagsasailalim sa Pilipinas
Aralin 8   Mga Paraan sa Pagsasailalim sa PilipinasAralin 8   Mga Paraan sa Pagsasailalim sa Pilipinas
Aralin 8 Mga Paraan sa Pagsasailalim sa PilipinasForrest Cunningham
 
Ang konteksto at Dahilan ng Pananakop sa Bansa
Ang konteksto at Dahilan ng Pananakop sa BansaAng konteksto at Dahilan ng Pananakop sa Bansa
Ang konteksto at Dahilan ng Pananakop sa BansaMAILYNVIODOR1
 
Mga Dahilan at Layunin ng Kolonyalismong Espanyol
Mga Dahilan at Layunin ng Kolonyalismong EspanyolMga Dahilan at Layunin ng Kolonyalismong Espanyol
Mga Dahilan at Layunin ng Kolonyalismong EspanyolEddie San Peñalosa
 
Paglaganap ng Relihiyong Islam
Paglaganap ng Relihiyong IslamPaglaganap ng Relihiyong Islam
Paglaganap ng Relihiyong IslamArmida Fabloriña
 
Patakarang Ipinatupad ng mga Espanyol
Patakarang Ipinatupad ng mga EspanyolPatakarang Ipinatupad ng mga Espanyol
Patakarang Ipinatupad ng mga EspanyolJonah Recio
 
Aralin 3 mga paraan ng pananakop ng mga espanyol
Aralin 3 mga paraan ng pananakop ng mga espanyolAralin 3 mga paraan ng pananakop ng mga espanyol
Aralin 3 mga paraan ng pananakop ng mga espanyolJustine Therese Zamora
 
Ang pandaigdigang pangyayari at malayang kaisipan
Ang pandaigdigang pangyayari at malayang kaisipanAng pandaigdigang pangyayari at malayang kaisipan
Ang pandaigdigang pangyayari at malayang kaisipanShiella Rondina
 
Kolonisasyon at kristiyanisasyon ap7
Kolonisasyon at kristiyanisasyon ap7Kolonisasyon at kristiyanisasyon ap7
Kolonisasyon at kristiyanisasyon ap7markjasondiaz
 
Aralin 2 pag usbong at pagbuo ng kamalayang nasyonalismo
Aralin 2 pag usbong at pagbuo ng kamalayang nasyonalismoAralin 2 pag usbong at pagbuo ng kamalayang nasyonalismo
Aralin 2 pag usbong at pagbuo ng kamalayang nasyonalismoLorelynSantonia
 
Pag–usbong ng Liberal na Ideya Tungo sa Pagbuo ng Kamalayang Nasyonalismo
Pag–usbong ng Liberal na  Ideya Tungo sa Pagbuo ng  Kamalayang NasyonalismoPag–usbong ng Liberal na  Ideya Tungo sa Pagbuo ng  Kamalayang Nasyonalismo
Pag–usbong ng Liberal na Ideya Tungo sa Pagbuo ng Kamalayang Nasyonalismoregina sawaan
 
Ang epekto ng pananalakay
Ang epekto ng pananalakayAng epekto ng pananalakay
Ang epekto ng pananalakayThe Underground
 
Pagtatag ng Kolonyang Espanya
Pagtatag ng Kolonyang EspanyaPagtatag ng Kolonyang Espanya
Pagtatag ng Kolonyang EspanyaMavict De Leon
 
Kolonyalismo: Dahilan at Layunin ng Pananakop ng mga Espanyol
Kolonyalismo: Dahilan at Layunin ng Pananakop ng mga EspanyolKolonyalismo: Dahilan at Layunin ng Pananakop ng mga Espanyol
Kolonyalismo: Dahilan at Layunin ng Pananakop ng mga EspanyolMarie Jaja Tan Roa
 
Reaksyon ng pilipino sa kristiyanismo
Reaksyon ng pilipino sa kristiyanismoReaksyon ng pilipino sa kristiyanismo
Reaksyon ng pilipino sa kristiyanismoAlma Reynaldo
 
Pamahalaang kolonyal sa pilipinas
Pamahalaang kolonyal sa pilipinasPamahalaang kolonyal sa pilipinas
Pamahalaang kolonyal sa pilipinasDanielle Villanueva
 

What's hot (20)

Aralin 8 Mga Paraan sa Pagsasailalim sa Pilipinas
Aralin 8   Mga Paraan sa Pagsasailalim sa PilipinasAralin 8   Mga Paraan sa Pagsasailalim sa Pilipinas
Aralin 8 Mga Paraan sa Pagsasailalim sa Pilipinas
 
Pananakop ng espanyol
Pananakop ng espanyolPananakop ng espanyol
Pananakop ng espanyol
 
Ang konteksto at Dahilan ng Pananakop sa Bansa
Ang konteksto at Dahilan ng Pananakop sa BansaAng konteksto at Dahilan ng Pananakop sa Bansa
Ang konteksto at Dahilan ng Pananakop sa Bansa
 
Mga Dahilan at Layunin ng Kolonyalismong Espanyol
Mga Dahilan at Layunin ng Kolonyalismong EspanyolMga Dahilan at Layunin ng Kolonyalismong Espanyol
Mga Dahilan at Layunin ng Kolonyalismong Espanyol
 
Paglaganap ng Relihiyong Islam
Paglaganap ng Relihiyong IslamPaglaganap ng Relihiyong Islam
Paglaganap ng Relihiyong Islam
 
Pamahalaang sentral
Pamahalaang sentralPamahalaang sentral
Pamahalaang sentral
 
Patakarang Ipinatupad ng mga Espanyol
Patakarang Ipinatupad ng mga EspanyolPatakarang Ipinatupad ng mga Espanyol
Patakarang Ipinatupad ng mga Espanyol
 
Aralin 3 mga paraan ng pananakop ng mga espanyol
Aralin 3 mga paraan ng pananakop ng mga espanyolAralin 3 mga paraan ng pananakop ng mga espanyol
Aralin 3 mga paraan ng pananakop ng mga espanyol
 
Ang pandaigdigang pangyayari at malayang kaisipan
Ang pandaigdigang pangyayari at malayang kaisipanAng pandaigdigang pangyayari at malayang kaisipan
Ang pandaigdigang pangyayari at malayang kaisipan
 
Kolonisasyon at kristiyanisasyon ap7
Kolonisasyon at kristiyanisasyon ap7Kolonisasyon at kristiyanisasyon ap7
Kolonisasyon at kristiyanisasyon ap7
 
Aralin 2 pag usbong at pagbuo ng kamalayang nasyonalismo
Aralin 2 pag usbong at pagbuo ng kamalayang nasyonalismoAralin 2 pag usbong at pagbuo ng kamalayang nasyonalismo
Aralin 2 pag usbong at pagbuo ng kamalayang nasyonalismo
 
Pag–usbong ng Liberal na Ideya Tungo sa Pagbuo ng Kamalayang Nasyonalismo
Pag–usbong ng Liberal na  Ideya Tungo sa Pagbuo ng  Kamalayang NasyonalismoPag–usbong ng Liberal na  Ideya Tungo sa Pagbuo ng  Kamalayang Nasyonalismo
Pag–usbong ng Liberal na Ideya Tungo sa Pagbuo ng Kamalayang Nasyonalismo
 
Ang epekto ng pananalakay
Ang epekto ng pananalakayAng epekto ng pananalakay
Ang epekto ng pananalakay
 
Pagtatag ng Kolonyang Espanya
Pagtatag ng Kolonyang EspanyaPagtatag ng Kolonyang Espanya
Pagtatag ng Kolonyang Espanya
 
Pag-usbong ng Liberal na Ideya
Pag-usbong ng Liberal na IdeyaPag-usbong ng Liberal na Ideya
Pag-usbong ng Liberal na Ideya
 
Kolonyalismo: Dahilan at Layunin ng Pananakop ng mga Espanyol
Kolonyalismo: Dahilan at Layunin ng Pananakop ng mga EspanyolKolonyalismo: Dahilan at Layunin ng Pananakop ng mga Espanyol
Kolonyalismo: Dahilan at Layunin ng Pananakop ng mga Espanyol
 
Reaksyon ng pilipino sa kristiyanismo
Reaksyon ng pilipino sa kristiyanismoReaksyon ng pilipino sa kristiyanismo
Reaksyon ng pilipino sa kristiyanismo
 
Real Compania de Filipinas
Real Compania de Filipinas Real Compania de Filipinas
Real Compania de Filipinas
 
Pamahalaang kolonyal sa pilipinas
Pamahalaang kolonyal sa pilipinasPamahalaang kolonyal sa pilipinas
Pamahalaang kolonyal sa pilipinas
 
Kolonyalismo
KolonyalismoKolonyalismo
Kolonyalismo
 

Similar to Aralin1.1 Kahulugan at Konteksto ng Kolonyalismo.pptx

Araling Panlipunan 8Ang PAGHAHATI NG MUNDO.pptx
Araling Panlipunan 8Ang PAGHAHATI NG  MUNDO.pptxAraling Panlipunan 8Ang PAGHAHATI NG  MUNDO.pptx
Araling Panlipunan 8Ang PAGHAHATI NG MUNDO.pptxJessaMarieMacapobre
 
ARALIN_2_UNANG_YUGTO_NG_IMPERYALISMONG_K.docx
ARALIN_2_UNANG_YUGTO_NG_IMPERYALISMONG_K.docxARALIN_2_UNANG_YUGTO_NG_IMPERYALISMONG_K.docx
ARALIN_2_UNANG_YUGTO_NG_IMPERYALISMONG_K.docxIsraelMonge3
 
Ap proj. 4th g chloe
Ap proj. 4th g chloeAp proj. 4th g chloe
Ap proj. 4th g chloeThelai Andres
 
Aralin 2 Paglawak ng Kapangyarihan ng Europa.pdf
Aralin 2 Paglawak ng Kapangyarihan ng Europa.pdfAralin 2 Paglawak ng Kapangyarihan ng Europa.pdf
Aralin 2 Paglawak ng Kapangyarihan ng Europa.pdfVergilSYbaez
 
Aralin 8: Ang Paglawak ng Kapangyarihan ng Europa
Aralin 8: Ang Paglawak ng Kapangyarihan ng EuropaAralin 8: Ang Paglawak ng Kapangyarihan ng Europa
Aralin 8: Ang Paglawak ng Kapangyarihan ng EuropaSMAP_G8Orderliness
 
AP 7 PANAHON NG PAGGALUGAD AT PAGTUKLAS.pptx
AP 7 PANAHON NG PAGGALUGAD AT PAGTUKLAS.pptxAP 7 PANAHON NG PAGGALUGAD AT PAGTUKLAS.pptx
AP 7 PANAHON NG PAGGALUGAD AT PAGTUKLAS.pptxDAVEREYMONDDINAWANAO
 
The Age of Discovery and Colonization.pptx
The Age of Discovery and Colonization.pptxThe Age of Discovery and Colonization.pptx
The Age of Discovery and Colonization.pptxJosHua455569
 
Unang Yugto ng Imperyalismo sa Kanluranin
Unang Yugto ng Imperyalismo sa KanluraninUnang Yugto ng Imperyalismo sa Kanluranin
Unang Yugto ng Imperyalismo sa Kanluraninedmond84
 
Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
Unang Yugto ng Imperyalismong KanluraninUnang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
Unang Yugto ng Imperyalismong KanluraninJoyce Candidato
 
Aralin 8: ANG PAGLAWAK NG KAPANGYARIHAN NG EUROPE
Aralin 8: ANG PAGLAWAK NG KAPANGYARIHAN NG EUROPEAralin 8: ANG PAGLAWAK NG KAPANGYARIHAN NG EUROPE
Aralin 8: ANG PAGLAWAK NG KAPANGYARIHAN NG EUROPESMAP Honesty
 
Panahon ng Pagtuklas at Pag galugad
Panahon ng Pagtuklas at Pag galugadPanahon ng Pagtuklas at Pag galugad
Panahon ng Pagtuklas at Pag galugadgroup_4ap
 
AP7 - Panahon ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya (Q3...
AP7  - Panahon ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya (Q3...AP7  - Panahon ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya (Q3...
AP7 - Panahon ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya (Q3...JoAnnOleta
 
Kaugnayan ng Rebulasyong Pangkaisipan sa Rebulasyong Amerikano at Pranses
Kaugnayan ng Rebulasyong Pangkaisipan sa Rebulasyong Amerikano at PransesKaugnayan ng Rebulasyong Pangkaisipan sa Rebulasyong Amerikano at Pranses
Kaugnayan ng Rebulasyong Pangkaisipan sa Rebulasyong Amerikano at PransesGellan Barrientos
 
Dahilan at Layunin ng Kolonyalismong Espanyol.pptx
Dahilan at Layunin ng Kolonyalismong Espanyol.pptxDahilan at Layunin ng Kolonyalismong Espanyol.pptx
Dahilan at Layunin ng Kolonyalismong Espanyol.pptxAnaBeatriceAblay1
 
Ang Paghahangad ng Espanya sa Kayamanan mula sa Silangan
Ang Paghahangad ng Espanya sa Kayamanan mula sa SilanganAng Paghahangad ng Espanya sa Kayamanan mula sa Silangan
Ang Paghahangad ng Espanya sa Kayamanan mula sa SilanganMavict De Leon
 

Similar to Aralin1.1 Kahulugan at Konteksto ng Kolonyalismo.pptx (20)

Araling Panlipunan 8Ang PAGHAHATI NG MUNDO.pptx
Araling Panlipunan 8Ang PAGHAHATI NG  MUNDO.pptxAraling Panlipunan 8Ang PAGHAHATI NG  MUNDO.pptx
Araling Panlipunan 8Ang PAGHAHATI NG MUNDO.pptx
 
ARALIN_2_UNANG_YUGTO_NG_IMPERYALISMONG_K.docx
ARALIN_2_UNANG_YUGTO_NG_IMPERYALISMONG_K.docxARALIN_2_UNANG_YUGTO_NG_IMPERYALISMONG_K.docx
ARALIN_2_UNANG_YUGTO_NG_IMPERYALISMONG_K.docx
 
Ap proj. 4th g chloe
Ap proj. 4th g chloeAp proj. 4th g chloe
Ap proj. 4th g chloe
 
Aralin 2 Paglawak ng Kapangyarihan ng Europa.pdf
Aralin 2 Paglawak ng Kapangyarihan ng Europa.pdfAralin 2 Paglawak ng Kapangyarihan ng Europa.pdf
Aralin 2 Paglawak ng Kapangyarihan ng Europa.pdf
 
Aralin 8: Ang Paglawak ng Kapangyarihan ng Europa
Aralin 8: Ang Paglawak ng Kapangyarihan ng EuropaAralin 8: Ang Paglawak ng Kapangyarihan ng Europa
Aralin 8: Ang Paglawak ng Kapangyarihan ng Europa
 
Group2 faith
Group2 faithGroup2 faith
Group2 faith
 
AP 7 PANAHON NG PAGGALUGAD AT PAGTUKLAS.pptx
AP 7 PANAHON NG PAGGALUGAD AT PAGTUKLAS.pptxAP 7 PANAHON NG PAGGALUGAD AT PAGTUKLAS.pptx
AP 7 PANAHON NG PAGGALUGAD AT PAGTUKLAS.pptx
 
The Age of Discovery and Colonization.pptx
The Age of Discovery and Colonization.pptxThe Age of Discovery and Colonization.pptx
The Age of Discovery and Colonization.pptx
 
Panahon ng Eksplorasyon
Panahon ng EksplorasyonPanahon ng Eksplorasyon
Panahon ng Eksplorasyon
 
Unang Yugto ng Imperyalismo sa Kanluranin
Unang Yugto ng Imperyalismo sa KanluraninUnang Yugto ng Imperyalismo sa Kanluranin
Unang Yugto ng Imperyalismo sa Kanluranin
 
Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
Unang Yugto ng Imperyalismong KanluraninUnang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
 
Ap8 q3 ppt2
Ap8 q3 ppt2Ap8 q3 ppt2
Ap8 q3 ppt2
 
Aralin 8: ANG PAGLAWAK NG KAPANGYARIHAN NG EUROPE
Aralin 8: ANG PAGLAWAK NG KAPANGYARIHAN NG EUROPEAralin 8: ANG PAGLAWAK NG KAPANGYARIHAN NG EUROPE
Aralin 8: ANG PAGLAWAK NG KAPANGYARIHAN NG EUROPE
 
Ap
ApAp
Ap
 
Unang Yugto
Unang YugtoUnang Yugto
Unang Yugto
 
Panahon ng Pagtuklas at Pag galugad
Panahon ng Pagtuklas at Pag galugadPanahon ng Pagtuklas at Pag galugad
Panahon ng Pagtuklas at Pag galugad
 
AP7 - Panahon ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya (Q3...
AP7  - Panahon ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya (Q3...AP7  - Panahon ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya (Q3...
AP7 - Panahon ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya (Q3...
 
Kaugnayan ng Rebulasyong Pangkaisipan sa Rebulasyong Amerikano at Pranses
Kaugnayan ng Rebulasyong Pangkaisipan sa Rebulasyong Amerikano at PransesKaugnayan ng Rebulasyong Pangkaisipan sa Rebulasyong Amerikano at Pranses
Kaugnayan ng Rebulasyong Pangkaisipan sa Rebulasyong Amerikano at Pranses
 
Dahilan at Layunin ng Kolonyalismong Espanyol.pptx
Dahilan at Layunin ng Kolonyalismong Espanyol.pptxDahilan at Layunin ng Kolonyalismong Espanyol.pptx
Dahilan at Layunin ng Kolonyalismong Espanyol.pptx
 
Ang Paghahangad ng Espanya sa Kayamanan mula sa Silangan
Ang Paghahangad ng Espanya sa Kayamanan mula sa SilanganAng Paghahangad ng Espanya sa Kayamanan mula sa Silangan
Ang Paghahangad ng Espanya sa Kayamanan mula sa Silangan
 

Recently uploaded

ARALING PANLIPUNAN Ika-walong baitang 8.pptx
ARALING PANLIPUNAN Ika-walong baitang  8.pptxARALING PANLIPUNAN Ika-walong baitang  8.pptx
ARALING PANLIPUNAN Ika-walong baitang 8.pptxAlyszaAbecillaPinion
 
Araling Panlipunan 6-Q4-Week 4-D1 (1).pptx
Araling Panlipunan 6-Q4-Week 4-D1 (1).pptxAraling Panlipunan 6-Q4-Week 4-D1 (1).pptx
Araling Panlipunan 6-Q4-Week 4-D1 (1).pptxarleenrodelas1
 
DLL_Araling Panlipunan ..k to 12 curriculum
DLL_Araling Panlipunan ..k to 12 curriculumDLL_Araling Panlipunan ..k to 12 curriculum
DLL_Araling Panlipunan ..k to 12 curriculumVALERIEYDIZON
 
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptx
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptxQ4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptx
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptxdiannesofocado8
 
TODOS LOS SANTOS (Noli Me Tangere Kabanata 12).pptx
TODOS LOS SANTOS (Noli Me Tangere Kabanata 12).pptxTODOS LOS SANTOS (Noli Me Tangere Kabanata 12).pptx
TODOS LOS SANTOS (Noli Me Tangere Kabanata 12).pptxCarljeemilJomuad
 
gr9-modyul11kasipaganpagpupunyagipagtitipidatwastongpamamahala-190303122831 (...
gr9-modyul11kasipaganpagpupunyagipagtitipidatwastongpamamahala-190303122831 (...gr9-modyul11kasipaganpagpupunyagipagtitipidatwastongpamamahala-190303122831 (...
gr9-modyul11kasipaganpagpupunyagipagtitipidatwastongpamamahala-190303122831 (...SundieGraceBataan
 
PANG-URI- PPT-ELIGUE COT2 FILIPINO .pptx
PANG-URI- PPT-ELIGUE COT2 FILIPINO .pptxPANG-URI- PPT-ELIGUE COT2 FILIPINO .pptx
PANG-URI- PPT-ELIGUE COT2 FILIPINO .pptxJieMartinez1
 
Lesson In Edukasyon Sa Pagpapakatao powerpoint
Lesson In Edukasyon Sa Pagpapakatao powerpointLesson In Edukasyon Sa Pagpapakatao powerpoint
Lesson In Edukasyon Sa Pagpapakatao powerpointRuvyAnnClaus
 
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptx
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptxARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptx
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptxMarcChristianNicolas
 
pictorial-essay.FILIPINO SA PILING LARANG
pictorial-essay.FILIPINO SA PILING LARANGpictorial-essay.FILIPINO SA PILING LARANG
pictorial-essay.FILIPINO SA PILING LARANGronaldfrancisviray2
 
kindergarten quarter 4 week 33 melc based
kindergarten quarter 4 week 33 melc basedkindergarten quarter 4 week 33 melc based
kindergarten quarter 4 week 33 melc basedRICXIE1
 
Pagsusuri-sa-awit-Presentasyon.pptx Mga teorya sa panitikan
Pagsusuri-sa-awit-Presentasyon.pptx Mga teorya sa  panitikanPagsusuri-sa-awit-Presentasyon.pptx Mga teorya sa  panitikan
Pagsusuri-sa-awit-Presentasyon.pptx Mga teorya sa panitikanJohairaAcot
 
LAKBAY-SANAYSAY-FILIPINO SA PILING LARANGAN.pptx
LAKBAY-SANAYSAY-FILIPINO SA PILING LARANGAN.pptxLAKBAY-SANAYSAY-FILIPINO SA PILING LARANGAN.pptx
LAKBAY-SANAYSAY-FILIPINO SA PILING LARANGAN.pptxjessysilvaLynsy
 
Saint Catherine ng Siena, Mystic ng middle ages, doktor ng simbahan.pptx
Saint Catherine ng Siena, Mystic ng middle ages, doktor ng simbahan.pptxSaint Catherine ng Siena, Mystic ng middle ages, doktor ng simbahan.pptx
Saint Catherine ng Siena, Mystic ng middle ages, doktor ng simbahan.pptxMartin M Flynn
 
Sanhi at Bunga Demo teaching- Filipino 5.pptx
Sanhi at Bunga Demo teaching- Filipino 5.pptxSanhi at Bunga Demo teaching- Filipino 5.pptx
Sanhi at Bunga Demo teaching- Filipino 5.pptxMarwinElleLimbaga
 
AP 9 Ekonomiks Ikaapat na Markahan Modyul 5
AP 9 Ekonomiks Ikaapat na Markahan Modyul 5AP 9 Ekonomiks Ikaapat na Markahan Modyul 5
AP 9 Ekonomiks Ikaapat na Markahan Modyul 5TeacherTinCabanayan
 
Layunin sa pagsulat ng mga awit .pdf
Layunin sa pagsulat ng mga awit     .pdfLayunin sa pagsulat ng mga awit     .pdf
Layunin sa pagsulat ng mga awit .pdfreboy_arroyo
 
PAMBANSANG KAUNLARAN.pptx week 5 ekonomi
PAMBANSANG KAUNLARAN.pptx week 5 ekonomiPAMBANSANG KAUNLARAN.pptx week 5 ekonomi
PAMBANSANG KAUNLARAN.pptx week 5 ekonomiMiaBumagat1
 
Noli-Me-Tangere-Kabanata-17-32-Copy.pptx
Noli-Me-Tangere-Kabanata-17-32-Copy.pptxNoli-Me-Tangere-Kabanata-17-32-Copy.pptx
Noli-Me-Tangere-Kabanata-17-32-Copy.pptxJustinArquero
 
Filipino 7 Quarter Four Power point on Ibong Adarna
Filipino 7 Quarter Four Power point on Ibong AdarnaFilipino 7 Quarter Four Power point on Ibong Adarna
Filipino 7 Quarter Four Power point on Ibong AdarnaDaisyCabuagPalaruan
 

Recently uploaded (20)

ARALING PANLIPUNAN Ika-walong baitang 8.pptx
ARALING PANLIPUNAN Ika-walong baitang  8.pptxARALING PANLIPUNAN Ika-walong baitang  8.pptx
ARALING PANLIPUNAN Ika-walong baitang 8.pptx
 
Araling Panlipunan 6-Q4-Week 4-D1 (1).pptx
Araling Panlipunan 6-Q4-Week 4-D1 (1).pptxAraling Panlipunan 6-Q4-Week 4-D1 (1).pptx
Araling Panlipunan 6-Q4-Week 4-D1 (1).pptx
 
DLL_Araling Panlipunan ..k to 12 curriculum
DLL_Araling Panlipunan ..k to 12 curriculumDLL_Araling Panlipunan ..k to 12 curriculum
DLL_Araling Panlipunan ..k to 12 curriculum
 
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptx
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptxQ4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptx
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptx
 
TODOS LOS SANTOS (Noli Me Tangere Kabanata 12).pptx
TODOS LOS SANTOS (Noli Me Tangere Kabanata 12).pptxTODOS LOS SANTOS (Noli Me Tangere Kabanata 12).pptx
TODOS LOS SANTOS (Noli Me Tangere Kabanata 12).pptx
 
gr9-modyul11kasipaganpagpupunyagipagtitipidatwastongpamamahala-190303122831 (...
gr9-modyul11kasipaganpagpupunyagipagtitipidatwastongpamamahala-190303122831 (...gr9-modyul11kasipaganpagpupunyagipagtitipidatwastongpamamahala-190303122831 (...
gr9-modyul11kasipaganpagpupunyagipagtitipidatwastongpamamahala-190303122831 (...
 
PANG-URI- PPT-ELIGUE COT2 FILIPINO .pptx
PANG-URI- PPT-ELIGUE COT2 FILIPINO .pptxPANG-URI- PPT-ELIGUE COT2 FILIPINO .pptx
PANG-URI- PPT-ELIGUE COT2 FILIPINO .pptx
 
Lesson In Edukasyon Sa Pagpapakatao powerpoint
Lesson In Edukasyon Sa Pagpapakatao powerpointLesson In Edukasyon Sa Pagpapakatao powerpoint
Lesson In Edukasyon Sa Pagpapakatao powerpoint
 
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptx
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptxARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptx
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptx
 
pictorial-essay.FILIPINO SA PILING LARANG
pictorial-essay.FILIPINO SA PILING LARANGpictorial-essay.FILIPINO SA PILING LARANG
pictorial-essay.FILIPINO SA PILING LARANG
 
kindergarten quarter 4 week 33 melc based
kindergarten quarter 4 week 33 melc basedkindergarten quarter 4 week 33 melc based
kindergarten quarter 4 week 33 melc based
 
Pagsusuri-sa-awit-Presentasyon.pptx Mga teorya sa panitikan
Pagsusuri-sa-awit-Presentasyon.pptx Mga teorya sa  panitikanPagsusuri-sa-awit-Presentasyon.pptx Mga teorya sa  panitikan
Pagsusuri-sa-awit-Presentasyon.pptx Mga teorya sa panitikan
 
LAKBAY-SANAYSAY-FILIPINO SA PILING LARANGAN.pptx
LAKBAY-SANAYSAY-FILIPINO SA PILING LARANGAN.pptxLAKBAY-SANAYSAY-FILIPINO SA PILING LARANGAN.pptx
LAKBAY-SANAYSAY-FILIPINO SA PILING LARANGAN.pptx
 
Saint Catherine ng Siena, Mystic ng middle ages, doktor ng simbahan.pptx
Saint Catherine ng Siena, Mystic ng middle ages, doktor ng simbahan.pptxSaint Catherine ng Siena, Mystic ng middle ages, doktor ng simbahan.pptx
Saint Catherine ng Siena, Mystic ng middle ages, doktor ng simbahan.pptx
 
Sanhi at Bunga Demo teaching- Filipino 5.pptx
Sanhi at Bunga Demo teaching- Filipino 5.pptxSanhi at Bunga Demo teaching- Filipino 5.pptx
Sanhi at Bunga Demo teaching- Filipino 5.pptx
 
AP 9 Ekonomiks Ikaapat na Markahan Modyul 5
AP 9 Ekonomiks Ikaapat na Markahan Modyul 5AP 9 Ekonomiks Ikaapat na Markahan Modyul 5
AP 9 Ekonomiks Ikaapat na Markahan Modyul 5
 
Layunin sa pagsulat ng mga awit .pdf
Layunin sa pagsulat ng mga awit     .pdfLayunin sa pagsulat ng mga awit     .pdf
Layunin sa pagsulat ng mga awit .pdf
 
PAMBANSANG KAUNLARAN.pptx week 5 ekonomi
PAMBANSANG KAUNLARAN.pptx week 5 ekonomiPAMBANSANG KAUNLARAN.pptx week 5 ekonomi
PAMBANSANG KAUNLARAN.pptx week 5 ekonomi
 
Noli-Me-Tangere-Kabanata-17-32-Copy.pptx
Noli-Me-Tangere-Kabanata-17-32-Copy.pptxNoli-Me-Tangere-Kabanata-17-32-Copy.pptx
Noli-Me-Tangere-Kabanata-17-32-Copy.pptx
 
Filipino 7 Quarter Four Power point on Ibong Adarna
Filipino 7 Quarter Four Power point on Ibong AdarnaFilipino 7 Quarter Four Power point on Ibong Adarna
Filipino 7 Quarter Four Power point on Ibong Adarna
 

Aralin1.1 Kahulugan at Konteksto ng Kolonyalismo.pptx

  • 1. Aralin1.1 : Kahulugan at Konteksto ng Kolonyalismo
  • 2.
  • 3. *kontinenteng kinaroroonan * eksaktong lokasyon *mga katabi/karatig na bansa. Saang kontinente matatagpuan ang Pilipinas? Portugal? Spain?
  • 4.
  • 5. PANAHON NG PANUNUKLAS AT KOLONISASYON Noong ika-15 siglo, ninais ng mga bansa sa Europa na maging pinakamayaman at pinakamakapangyarihan sa buong mundo. Ibig nilang madagdagan ang kanilang kayamanan at kapangyarihan sa pamamagitan ng pananakop sa ibang lugar. Layunin din nila ang makakuha ng mga panrekado at ipalaganap ang Kristiyanismo.
  • 6. •Ang mga bagong tuklas at mahahalagang kaalaman at kagamitang pangheograpiya, tulad ng mapa,kompas at iba’t ibang mga kagamitan sa paglalakbay ,ay nakatulong sa mga taga-Europa na dayuhin ang iba’t ibang bahagi ng mundo.Nabantog naman noon ang kasaganaan sa gawin Silangan . Kung kaya’t ang hangaring masakop ang mga lupain sa Silangan ay tumindi para sa mga taga –Europa.
  • 7. -Ang mga taga-Venicia ang nanguna noon sa larangan ng kalakalan , kung kaya’t nakontrol nila ang sistema ng kalakalan. Dahil dito napilitan ang ibang Europeong na humanap ng ibang ruta patungong silangan noong bumagsak ang Constantinople sa kamay ng mga Turkong Muslim noong 1453. Sa panahong iyon , tanging ang taga- Venicia lamang ang hindi sinisingil ng mahal na taripa ng mga Turkong Muslim sa kanilang pagdaan sa ruta ng kalakalan. Ang mga kadahilanang ito ang nagningas sa pagnanasa ng mga taga-Europa na humanap ng ibang ruta patungo sa Silangan.
  • 8. -Ang kagustuhan ng Europa na pangalagaan ang kapakanan ng lupain lalo na ang mabigyan ng solusyon ang nauubos na yaman ng kani-kanilang bansa ay nagbigay hudyat upang gumawa ng hakbang ang Europeong bansa na magkaroon ng kolonya. Sa kolonyang bansa nila kukuhanin ang mga hilaw na sangkap para sa kanilang industriya.
  • 9. -Nanguna sa gawaing ekspanisasyon ang dalawang bansa ang Portugal at ang Espanya.Ang merkantilismo ang ginamit na pamamaraan ng mga taga Europa.May paniniwala ang mga pinuno ng Europa, na ang kapangyarihan ng isang bansa ay nakabatay sa kanilang kayamanan at kaban ng gintong pananalapi.Dala ng ganitong kadahilanan ay kinailangan na madagdagan ang yaman ng bansa sa pamamagitan ng paghakot ng kayamanan buhat sa mga bansa na kanilang kolonya.
  • 10. -Ang dalawang nangungunang bansa na Portugal at Espanya sa ekspanisasyon ay nagbalak na maisakatuparan ito sa pamamagitan nang panunuklas ng mga lupain at makolonisa ang mga ito. Ang Portugal at Espanya ay parehong bansang Kristiyano kung kayat humingi sila ng pahintulot mula sa Papa ng Roma na si Papa Alexander VI.
  • 11. -Pinahintulutan ni Papa Alexander VI and dalawang bansa sa kagustuhang maipahayag ang Kristiyanismo sa maraming lugar sa mundo.Magkatunggali noon ang Portugal at Espanya sa gagawing ekspanisasyon kung kayat sinikap ng Papa na gumawa ng legal na hakbang upang magsilbing gabay sa panunuklas ng mga bansa at sa kolonisasyon nito. Bunga nito ay pinagtibay ang Kasunduan ng Tordesillas.
  • 13. -Sa kagustuhan ni Papa Alexander VI na mapalaganap nang lubusan ang Kristiyanismo sa malalayong lugar na di –Kristiyano at upang malutas ang problema at di pagkakaunawaan ng Portugal at Espanya hinggil sa panunuklas ng ibang lupain,ay sinikap na bumuo ng gabay na kasunduan.
  • 14. -Kinikilala ang kapangyarihan ng Papa kayat sinunod siya ng mga bansa na sakop niya. Nagpalabas ang Papa ng dalawang dekrito (Papa Bull) noong Mayo 3, 1493 na nagbigay ng karapatan sa Portugal na manuklas sa Africa at ang Espanya naman ay sa Bagong Daigdig.Ang dalawang naunang dekrito ay sinundan agad ng pangatlong dekrito na naghahati sa mundo para sa Portugal at Espanya sa pamamagitan ng pagguhit ng hangganan simula sa Hilagang Polo (North Pole) patungong Timog Polo (South Pole) at
  • 15. -ito ay dumaraan sa Karagatang Atlantiko (Atlantic Ocean)doon sa 100 liga sa kanlurang bahagi ng mga pulo ng Azores at Cape Verde.Sa paghahati ay ipinaliwanag na ang matutuklasan sa silangan ng hangganan ay para sa Portugal at lahat ng matutuklasang lupain na pakanluran ay para sa Espanya.
  • 16. -Tumutol ang Hari ng Portugal,na si Haring Manuel I sa isinagawang paghahati. Paano’y may mga karapatan ang Portugal sa Silangan na di napapaloob sa ginawang dektrito. Upang malinawan ay pinagtibay ang Kasunduan ng Tordesillas noong Hunyo 7,1494.
  • 17. -Sa Kasunduan ng Tordesillas ay binago ang hangganan mula sa 100 liga ay inilipat ito sa 370 liga sa kanluran ng pulo ng Cape Verde. Sinasabi sa kasunduan na ang lahat ng matutuklasan sa Kanluran ng hangganan ay para sa Espanya at lahat naman ng nasa Silangang bahagi ay para sa Portugal.
  • 18. -Sa mga pangyayaring ito, maraming bansa ang nahikayat na tumuklas ng lupain sa iba’t ibang panig ng mundo tulad ng Pransiya, Olanda at Ingletera. Ang panunuklas ay simula din ng pagpasok ng kolonisasyon sa maraming bansa sa Asya at dahilan kung paano ang Pilipinas ay naging kolonya ng Espanya.
  • 19. Sagutin ang mga tanong:
  • 20. -1.Ano ang kolonisasyon? -2.Ano ano ang mahahalagang pangyayari sa kasaysayan ang naganap sa Europa noong ika-15 dantaon? -3.Bakit nagbalak ang mga Europeo na maghanda ng mga gawain ng panunuklas noong ika-15 dantaon?
  • 21. -4.Bakit naghangad ang mga pinuno sa Europa na lumahok sa gawain ng panunuklas at pagkokolonisa ng mga lupain? -5.Anong pangyayari ang nagbigay-daan sa malawakang ekspanisasyon ng Portugal at Espanya? Paano nabigyang katarungan ang naturang pangyayari? -6.Ano ang kahalagahan ng Kasunduan ng Tordesillas? Naging makatarungan ba ito? Patunayan ang inyong sagot.
  • 23. Isulat sa notbuk ang T kung ang pahayag ay tama at M kung ang pahayag ay mali. -1. Ang Espanya ang nanguna sa kalakalan noong ika-15 siglo. -2. Nais lamang ng Espanya at Portugal na malibot ang daigdig at hindi gawing kolonisasyon ang mga bansang di – katoliko. -3. Magkatunggali ang bansang Portugal at Espanya sa panunuklas ng mga lupain -4. Si Haring Carlos I ng Espanya ang nagtibay ng Kasunduan ng Tordesillas. -5. Ang nagbigay pahintulot ng kolonisasyon at panunuklas ay si Papa Alexander VI.
  • 24. -6. Pinahintulutan ni Papa Alexander VI ang panunuklas o ekspenisasyon sa kagustuhang mapalaganap ang kristiyanismo. -7. Ang Asyanong mga bansa ay nagnais gumawa ng ekspedisyon sa buong daigdig. - 8. Ang Kasunduan ng Tordesillas ay naghati ng lupaing mapasaiilalim ng kolonisasyon, ang Kanluran ay para sa Espanya at ang Silangang bahagi ay para sa Portugal.
  • 25. -9. Ang Hari ng Espanya ang tumutol sa una hanggang pangatlong dektritong paghahati ng Papa. -10.Napilitang humanap ng ruta ang mga Europeong bansa bumagsak ang Constantinople sa kamay ng mga Turkong Muslim noong 1455.
  • 29. Gawain C : Magpangkat- pangkat . Pumili ng lider at tagatala. Talakayin sa pangkat ang kahulugan ng kolonyalismo , kung paano ito nagsimula at kung paano nito mababago ang pangyayari sa daigdig .Ipakita ang nabuong mga ideya sa pamamagitang ng masining na presentasyon. (Hayaang ang bawat pangkat ang pumili kung paano ang gagawing presentasyon).
  • 31.
  • 32. Ang kolonisasyon ay ang pananakop ng mga bansa sa Europa sa malalayong lupain na di –kristiyano upang gawing teritoryo na pagkukuhanan ng hilaw na sangkap (raw material) upang manguna sa industriya ng kalakalan at upang mapalaganap na rin ang relihiyong kristiyanismo at magkaroon ng mas malawak na kapangyarihan sa buong daigdig.
  • 33. -Ang Kasunduan na Tordesillas ay paghati ng daigdig sa Portugal at Espanya . Ang Silangan ay para sa Portugal at ang Kanluran ay para sa Espanya.
  • 35. I.Ang nasa ibaba ay ilang mahahalagang pangyayari upang maunawaan natin ang kahulugan ng kolonisasyon. Ayusin ang mga itoayon sa wastong pagkakasunod – sunod. Lagyan ng bilang 1-5 sa mga patlang.
  • 36. ___________Nagpalabas ang Papa ng dalawang dekrito (Papa Bull) noong Mayo 3, 1493 na nagbigay ng karapatan sa Portugal na manuklas sa Africa at ang Espanya naman ay sa Bagong Daigdig. ___________Tumutol ang Hari ng Portugal sa isinagawang paghahati. Paano’y may mga karapatan ang Portugal sa Silangan na di napapaloob sa ginawang dektrito. Upang malinawan ay pinagtibay ang Kasunduan ng Tordesillas noong Hunyo 7,1494.
  • 37. ___________Noong ika-15 siglo, ninais ng mga bansa sa Europa na maging pinakamayaman at pinakamakapangyarihan sa buong mundo. __________Ang dalawang nangungunang bansa na Portugal at Espanya sa ekspanisasyon ay nagbalak na maisakatuparan ito sa pamamagitan nang panunuklas ng mga lupain at makolonisa ang mga ito.
  • 38. ____________Ang dalawang naunang dekrito ay sinundan agad ng pangatlong dekrito na naghahati sa mundo para sa Portugal at Espanya sa pamamagitan ng pagguhit ng hangganan simula sa Hilagang Polo (North Pole) patungong Timog Polo (South Pole) at ito ay dumaraan sa Karagatang Atlantiko (Atlantic Ocean)doon sa 100 liga sa kanlurang bahagi ng mga pulo ng Azores at Cape Verde.
  • 39. II. Ipares ang pangyayari sa hanay A sa hanay B. Isulat ang letra sa patlang.
  • 40. HANAY A: ______1. Katunggali ng Espanya sa panunuklas ng malalayong lupain para sa kolonisasyon ______2. Siya ang nagtibay ng Kasunduan ng Tordesillas ______3. Siya ang Hari ng Portugal na di sumang- ayon sa ginawang paghahati ng Papa sa pangatlong dektrito. _____4. Nanguna sa kalakalan noong ika-15 dantaon siglo. ___5. Ito ang pananakop ng isang bansa sa ibang lupain
  • 41. HANAY B A. Venicia B. Haring Manuel I C. Portugal D. Papa Alexander VI E. Kasunduan ng Tordesillas F. Kolonisasyon G. Haring Carlos I H. Espanya
  • 42. TAKDANG - ARALIN Kung ikaw ay isa mga unang Pilipino ano ang iyong naramdaman nang dumating ang mga Espanyol sa bansa? Sumulat ng talata tungkol dito.
  • 43. Maraming Salamat! Prepared by: Ma’am Crisse SAN ISIDRO E/S ANTIPOLO CITY