1. Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF CAVITE PROVINCE
MUNICIPALITY OF GEN. MARIANO ALVAREZ
PANG-ARAW-ARAW na
TALA ng PAGTUTURO
Paaralan Asignatura Araling Panlipunan
Guro Baitang Baitang 7
Petsa Markahan Ikatlo
Oras Bilang ng Araw 1
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag - aaral ay napapahalagahan ang pagtugon ng mga Asyano sa
mga hamon ng pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy ng Silangan at
TimogSilangang Asya sa Transisyonal at MakabagongPanahon (ika-16
hanggang ika-20 Siglo.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang Mag - aaral ay nakapagsasagawa nang kritikal na pagsusuri sa
pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy ng Silangan at Timog Silangang Asya
sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)
C. Pinakamahalagang Kasanayan
sa Pagkatuto (MELC)
Nasusuri ang epekto ng nasyonalismo sa sigalot etniko sa Asya AP7KIS-IVd-
1.10
Nakikilala ang mga indikasyon / palatandaan ng pagkakaroon o kawalan ng
kalayaan. EsP7PT-IIe-7.1
I. LAYUNIN 1 Naipaliliwanag ang iba’t ibang salik at pangyayari na nagbigay-daan sa
Nasyonalismo sa Silangan at Timog-Silangang Asya.
2. Naipakikita sa isang picture frame ang mga pangyayaring nagbigay-daan sa
Nasyonalismo sa Silangan at Timog-Silangang Asya
3. Naipakikita sa isang picture frame ang mga pangyayaring nagbigay-daan sa
Nasyonalismo sa Silangan at Timog-Silangang Asya
II. NILALAMAN Epekto ng Nasyonalismo sa Sigalot ng Etniko sa Asya
Mga Pamamaraang Ginamit sa Silangan at Timog- Silangang Asya sa
pagtatamo ng Kalayaan mula sa Kolonyalismo
III. KAGAMITAN sa
PAGTUTURO
A. Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
K to 12 Most Essential Learning Competencies with corresponding CG codes
MELC PIVOT 4A Budget of Work (BOW) in Araling Panlipunan
EKONOMIKS Araling Panlipunan -Gabya sa Pagtuturo Unang Edisyon 2015,
pahina 161-169
b. Mga Pahina sa Kagamitang
Pangmag-aaral
K to 12 Most Essential Learning Competencies with corresponding CG
Codes
MELC PIVOT 4A Budget of Work (BOW) in Araling Panlipunan
2. Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF CAVITE PROVINCE
MUNICIPALITY OF GEN. MARIANO ALVAREZ
Araling Panlipunan Ikapitong Baitang Patnubay ng Guro Unang Edisyon
2015
• Araling Panlipunan Ikapitong Baitang Kagamitan ng Mag-aaral Unang
Edisyon 2015
B. Iba Pang Kagamitang
Panturo
TV, laptop, manila paper, pisara, tsok
IV. PAMAMARAAN
A. PANIMULA
(Introduction)
Panalangin
Pagbati
a. Balitaan Paglalahad ng mag -aaral na napapanahon balita.
b. Balik-aral *
c. Paghahabi sa layunin ng
aralin
Sa aralin ito higit na mauunawan ng mag aaral ang mga epekto ng Nasyonalismo
sa sigalot sa Asya.
d. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin
Magpanuod / magparinig ng awiting makabayan “PILIPINAS KONG MAHAL”
https://www.youtube.com/watch?v=Lf6twIbvft8
Ano ang mensaheng nais iparating ng awiting pinamagatang PILIPINAS
KONG MAHAL
Paano inilalarawan ng awitin ang bansang Pilpinas?
Bilang mag-aaral paano mo ilalarawan ang bansang Pilipinas sa isang
dayuhan?
B. PAGPAPA-UNLAD
(Development)
Mga Epekto ng Nasyonalismo sa Sigalot ng Etniko sa Asya.
Mga Pamamaraang Ginamit sa Silangan at Timog- Silangang Asya sa pagtatamo
ng Kalayaan mula sa Kolonyalismo
Literacy Enhancement
Pagpapanuod ng Video Editoryal bago ang pangkatang gawain.
https://www.youtube.com/watch?v=mZwSqXOxwms “ Ang Bagong
Kolonyalismo”
Pangkatan Gawain: DEBATE- IPAGLABAN MO!
Panuto: Hatiin ang klase sa dalawang grupo. Mag bigay ng tig – lima (5) na
mabuti at di – mabuting epekto ng Kolonyalismo sa Timog at Kanlurang Asya.
Hatiin ang klase sa dalawang grupo.
Rubriks sa Pagbibigay Puntos
Paksa o Kaisipan – lubhang malinaw at maayos ang kaisipang naipahayag - 5
puntos
Pangangatwiran - may sapat na katibayan sa pangangatwiran - 5 puntos
Indicator 8: Selected, developed,
organized and used appropriate
teaching and learning resources
including ICT, to address learning goals
Indicator 5: Managed learner
behavior constructively by
applying positive and non-
violent discipline to ensure
learning –focused
environments
Indicator 1: Applied knowledge of
content within and across the
curriculum teaching areas.
3. Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF CAVITE PROVINCE
MUNICIPALITY OF GEN. MARIANO ALVAREZ
Pagtuligsa - may sapat at malinaw napahayag at tungkol sa ipinahayag ng
kabilang panig - 5 puntos
Tiwala sa sarili –lubusang naipahayag nang malinaw at naipabatid ang katanggap-
tangap ng layunin – 5 puntos
.
Pamprosesong Tanong:
1. Paano nakaapekto ang pananakop ng mga Asyano sa ilalim ng
Kolonyalismo
2. Sa inyong palagay, may kabutihan bang naidulot ang pananakop sa
Timog at Kanlurang Asya? Ipaliwanag.
C. PAGPAPALIHAN
(Engagement)
Itala sa Fishbone ang epekto ng kolonyalismo sa Timog at Kanlurang Asya
D. PAGTATASA
(Assessment) (http://hubpages.com/money/Inquiring-Your-TIN-And- More-at-the-BIR-Contact-Center
Bakit nagbabayad ng buwis ang mga Pilipino sa kasalukuyan
panahon?
Sa panahon ng pananakop ng mga Kastila sa Pilpinas, paano
nakaapekto ang paniningil ng buwis sa kabuhayan ng mga Pilipino?
E. PAGLALAPAT
(Assimilation) Panuto: Basahin at unawain ang mga sumusunod . Isulat ang Tama kung
ang pahayag ay naging epeko ng kolonyalismo at Mali kung ang pahayag
na mga salita ay hindi.
_____1. Ang India ang naging tagapagtustos g mga hilaw na materyales at
pamilihan ng produktong Kanluranin.
_____2. Maraming katutubo ang hindi yumakap sa Kristiyanismo
_____3. Nagkaroon ng “fixed border” o takdang hangganan ang teritoryo ng
bawat bansa.
_____4. Sumulpot ang mga kolonyal na lungsod.
_____5. Nagkaroon ng paghahalo ng lahi ng mga Kanluranin at katutubo upang
mapanatili ang katapatan ng kolonya.
Indicator 4: Applied classroom
structure to engage learners,
individually or in a groups, in
meaningful exploration, discovery
and hand-on activities within a
range of physical learning
environments
Indicator 4: Applied classroom structure to
engage learners, individually or in a groups, in
meaningful exploration, discovery and hand-on
activities within a range of physical learning
environments
Objective 3: Adapted and implements
learning programs that ensure relevance to
needs of all learners.
Indicator 9: Designed, selected,
organized and used diagnostic,
formative and summative assessment
strategies consistent with curriculum
requirements
4. Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF CAVITE PROVINCE
MUNICIPALITY OF GEN. MARIANO ALVAREZ
V. PAGNINILAY Sa kasalukuyan panahon, Nakabuti ba o nakasama sa ating bansa ang mga
pagbabagong naganap dulot ng Kolonyalismo? Pangatwiranan?
VI. KASUDUAN Magsaliksi ng mga “ balita o editoryal ukol sa kolonyalismo. Maaring gamitin sa
pagsasaliksik ang mga dyaryo at makabagong teknolohiya ( google).Idikit ito sa
bond paper. Ipasa sa araw ng Biyernes . ( Feb 24, 2023)
Objective 8: Apply range of successful
strategies that maintain learning
environments that motivate learners
to work productivity by assuming
responsibility for their own.
Indicator 7: Planned and implemented
developmentally sequenced teaching
and learning process to meet
curriculum requirements and varied
teaching contexts.