GRADES1 to 12
DAILY LESSON LOG
Paaralan Banay-Banay Elementary School Baitang/Antas Five
Guro Wennie L. Gecolea Asignatura Araling Panlipunan
Petsa/Oras August 22-26, 2022 Markahan Una
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
naipamamalas angmapanuringpag-unawa atkaalaman sa kasanayangpangheograpiya,angmga teorya sa pinagmulan nglahingPilipino upangmapahahalagahan angkonteksto ng
lipunan/ pamayanan ngmga sinaunangPilipino atangkanilangambagsa pagbuo ng kasaysayan ngPilipinas
B. Pamantayan sa Pagganap
naipamamalas angpagmamalaki sanabuongkabihasnan ngmga sinaunangPilipinogamitangkaalaman sakasanayangpangheograpikal atmahahalagangkonteksto ng kasaysayan ng
lipunan atbansa kabilangangmga teorya ng pinagmulan atpagkabuo ng kapuluan ngPilipinas atnglahingPilipino
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
(Isulat Ang Code Ng Bawat
Kasanayan)
naipaliliwanagangkaugnayan
ng lokasyon sa paghubogng
kasaysayan
naipaliliwanagangkaugnayan ng
lokasyon sa paghubogng
kasaysayan
naipaliliwanag ang kaugnayan ng
lokasyon sa paghubogng kasaysayan
naipaliliwanag ang kaugnayan ng
lokasyon sa paghubogng kasaysayan
naipaliliwanag ang kaugnayan ng
lokasyon sa paghubog ng
kasaysayan
II. NILALAMAN Kaugnayan ng Lokasyon sa
Paghubog ng Kasaysayan
Kaugnayan ng Lokasyon sa
Paghubog ng Kasaysayan
Kaugnayan ng Lokasyon sa Paghubog
ng Kasaysayan
Kaugnayan ng Lokasyon sa Paghubog
ng Kasaysayan
Kaugnayan ng Lokasyon sa
Paghubog ng Kasaysayan
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian MELC AP 5 p. 42, ADM AP 5 Quarter 1, Modyul 1, pp. 7-16
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
MELC Grade 5 AP p.42 MELC Grade 5 AP p.42 MELC Grade 5 AP p.42 MELC Grade 5 AP p.42 MELC Grade 5 AP p.42
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-Mag-
aarla
ADM AP 5 Quarter 1, Modyul 1,
pp. 7-16
ADM AP 5 Quarter 1, Modyul 1,
pp. 7-16
ADM AP 5 Quarter 1, Modyul 1, pp.
7-16
ADM AP 5 Quarter 1, Modyul 1, pp.
7-16
ADM AP 5 Quarter 1, Modyul 1,
pp. 7-16
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitang mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitan
deped tv grade 5 AP quarter 1
week 1 - YouTube
IV. PAMAMARAAN
PANIMULA
A. Balik-aral at/o pagsisimula
ng bagong aralin
ANO ANG DAPAT KONG
MALAMAN?
Noong nasa Ika-apatna Baitang
ka napag-aralan mo ang
pagpapahalaga sa pambansang
pagkakakilanlan atangmga
kontribusyon ng bawat rehiyon
sa paghubog ng kulturang
ANO ANG DAPAT KONG
MALAMAN?
Ipasagotang Subukin (p.5)
ANO ANG DAPAT KONG
MALAMAN?
Tanong: Ano-ano ang naging
impluwensya ng lokasyon ng
Pilipinas?
ANO ANG DAPAT KONG
MALAMAN?
Ano-ano ang kaugnayan ng lokasyon
sa paghubog ng kasaysayan ng
Pilipinas?
ANO ANG DAPAT KONG
MALAMAN?
Ipagawa angmga enrichment
activities na may kinalaman sa
paksa
Pilipino atpambansangpag-
unlad gamitang mga kasanayan
sa heograpiya,pag-unawa sa
kultura at kabuhayan,
pakikilahok sa pamamahalaat
pagpapahalaga sa mga mithiin
ng bansangPilipinas.
B. Paghahabi sa layunin ng
aralin
ANO ANG BAGO?
Sa aralin na ito ay mauunawaan
mo angkahalagahan ngpag-
aaral ngheograpiya sa pag-
aaral ngkasaysayan sapagkat
may kinalaman ito sa paghubog
ng kasaysayan atkabihasnan sa
iba’tibangaspeto ng kultura,
pamahalaan,relihiyon,sining,
ekonomiya, at maging ang
hinaharap ngmga tao at bansa
sa daigdig.
ANO ANG BAGO?
Talakayin:
Ang Pilipinasay matatagpuan sa
Timog-SilangangAsya.Ito ay nasa
pagitan ng mga latitud 4°23’ at
21°25’ sa Hilaga atsa pagitan ng
mga longhitud 116°00’ at 127°00’
sa Silangan.Tinatawag itong
arkipelago dahil ito’y binubuo ng
mga malalaki atmaliliitna pulo at
napapalibutan ngtubigo
karagatan.Makikita sa silangang
bahagi angPhilippineSea at
KaragatangPasipiko,Dagat
Celebes sa timog, Timog Dagat
Tsina o tinatawagding Kanlurang
Dagat ng Pilipinassakanluran at
ang Bashi Channel sa Kipotng
Luzon sa Hilaga.Tinatayangmay
mahigitsa 7,641 mga pulo ang
Pilipinasatnahahati ito sa tatlong
pangunahingmga pulo ng Luzon,
Visayas,atMindanao.
ANO ANG BAGO?
Punan ng salita angbawatpatlang
para mabuo angkaisipan ngaraling
ito.
Ang (1) ______________ lokasyon
nito ay may malakingkinalaman sa
paghubog ng kasaysayan.Malapit
ang Pilipinassa kalupaangAsya kaya
napadali angmigrasyon ngmga
katutubong Negritos, Indones at
Malay atiba pangpinaniniwalaang
mga unang taong nanirahan sa
bansa.Madalingnaitatagang(2)
_______________sa mga kalapit
bansa tulad ngTsina,Indian,
Hapones, at Arabe. Malaki ang
nagingpakinabangsa pag-unlad ng
ekonomiya at kultura ng mga
Pilipino.
ANO ANG BAGO?
Bakitkailangan natingmalaman ang
mga kaugnayangito?
ANO ANG BAGO?
Balikan angmga tekstong may
kinalaman sa aralin.
PAGPAPAUNLAD
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
ANO ANG AKING NALALAMAN
Pasagutan angSubukin p.5
Sagutin ang mga tanong. Isulat
ang letra ng sagot sa sagutang
papel.
ANO ANG AKING NALALAMAN
I-grupo ang mga mag-aaral.
Ipabasa atipaunawasa mga mag-
aaral:
Unang Grupo
Napakahalagaanglokasyon ng
Pilipinasbilangisangbansa.Ang
estratehikong lokasyon nito ay
may malakingkinalaman sa
paghubog ng kasaysayan.Malapit
ang Pilipinassa kalupaangAsya
kaya napadali angmigrasyon ng
mga katutubong Negritos,
Indones at Malay atiba pang
pinaniniwalaangmga unang
ANO ANG AKING NALALAMAN
Ipasagot sa pisara:
Naging (3) ______________ ito ng
pamamahagi ng iba’tibangprodukto
mula sa TimogSilangangAsya atng
mundo dahil daanan angPilipinasng
mga sasakyangpandagatngiba’t
ibangbansa.MalapitangPilipinas
islangtinatawagna (4)
_________________ na hinahanap
ng mga Europeo para kumuha ng
mga rekado o pampalasa,ito ay
nagbigay-daan sa pagdatingngmga
(5) ______________ sa bansa.Dahil
dito, nagka interes angmga Europeo
ANO ANG AKING NALALAMAN
Magbigay ng mga panuntunan sa
panonood ng video lesson.
ANO ANG AKING NALALAMAN
Maaaringbalikan din angvideo
lesson upangmas lalong maging
bihasa sa paksa.
taong nanirahan sa bansa.Ang
lokasyon ngPilipinasay naging
bentahe sa mabilisna pag-unlad
ng kalakalan sa mga kalapit-bansa
nito gaya ng China,India,Japan,
at Saudi Arabia.
lalo na angEspanya sa pagsakop ng
Pilipinasatnabago angating
paniniwalamula sa pagigingpagano
ay ipinakilalaangrelihiyong(6)
_____________ partikular ang
paniniwalangKatoliko.
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan #1
ANO ANG MAYROON?
Napakahalagangmalaman natin
ang lokasyon ngisangbansa o
lugar para maunawaan kung
paano nahubog angnakaraan o
kasaysayan atmas lalo pa
natingmapahalagahan ang
kasalukuyan.
ANO ANG MAYROON?
Ikalawang Grupo
Ang Pilipinasangnagingsentro
ng pamamahagi ng iba'tibang
produkto mula sa Timog-
SilangangAsya dahil daanan ito
ng mga sasakyangpandagat
buhat sa maramingpanigng
mundo. Bunga nito, umunlad din
ang ekonomiya ng bansa pati na
rin angkultura nito. Malapit ang
Pilipinassaislangtinatawagna
SpiceIslands o Moluccasna
hinahanap ngmga Europeo para
kumuha ng mga rekado o
pampalasa.Ito ay nagbigay-daan
sa pagdatingng mga Espanyol sa
bansa.Dahil dito,nagka interes
ang mga Europeo lalo na ang
Espanya sa pagsakop ngPilipinas
at nabago ang atingpaniniwala
mula sa pagigingpagano ay
ipinakilala angrelihiyong
Kristiyanismo partikular ang
paniniwalangKatoliko
ANO ANG MAYROON?
Talakasyin:
Impluwensya ng lokasyon ngPilpinas
sa mga Hapones.
Naging malaki rin angimpluwensya
ng lokasyon ngPilipinasnoong
panahon ng mga Hapones. Dahil sa
estratehikong lugar ng Pilipinasay
sinakop din nilatayo para mapadali
ang kanilangpagtatagngemperyo sa
buong Asya o saan mangbahagi ng
daigdig.Ang estratehikong lokasyon
ng Pilipinasay nagingbatayan para
maging sentro ng komunikasyon at
transportasyon atmga gawaing
pangkabuhayan angPilipinas.May
mga barko ateroplano ang tumitigil
muna sa Pilipinasbago magpatuloy
sa paglalakbay saiba’tibangbansasa
Asya maging sa Australya.
ANO ANG MAYROON?
Ipapanood sa mga bata ang aralin
mula sa DepEd TV
deped tv grade 5 AP quarter 1
week 1 - YouTube
ANO ANG MAYROON?
deped tv grade 5 AP quarter
1 week 1 - YouTube
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan #2
ANO IYON?
Pasagutan sa mga mag-aaral:
IsulatangT kung ang pahayag
ay tama at M naman kung mali.
Isulatangsagotsa sagutang
papel.1. Ang Pilipinasay isang
bansa.2. Hindi malaya ang
Pilipinaskaya hindi ito isang
bansa.3. Ang Asya ang
pinakamalakingkalupaan o
lupalop sa buongdaigdig.4.
Tao, teritoryo, at pamahalaan
lamangangkailangan para
maging isangganap na bansa.
ANO IYON?
Ikatlong Grupo:
Hindi langEspanya ang
nakinabangsa magandang
lokasyon ngatingbansa.Maging
ang bansangAmerika ay may
malaki ringambagsa paghubog
ng ating kasaysayan dahil sa ating
lokasyon sa mapa.Sinakop tayo
ng mga Amerikano at nagtayo sila
ng mga pangkaligtasangbase
militar laban sa pagsalakay ng
mga bansa sa silangan.Ginamit
ng mga Amerikano ang mga base
ANO IYON?
Talakayin:
Sa aspektong kultural ay sinasabing
ang Pilipinasay sentro ng
pinaghalongkultura ngmga bansang
kanluran atsilangan.Nakasalamuha
ng ating mga ninuno ang iba’tibang
bansa sa Asya atibangmga
kontinente dala angmayamang
kaugalian,industriya,edukasyon at
iba pa.Malaki angpapel na
ginampanan ng lokasyon ngPilipinas
sa paghubog ng atingkasaysayan at
ANO IYON?
Ipapanood sa mga bata: deped tv
grade 5 AP quarter 1 week 1 -
YouTube
ANO IYON?
Ipagawa angGawain B. p.16
5. Ang Pilipinasay tinatawagna
Perlas ngSilangan
militar bilangarsenal o imbakan
ng mga kagamitangpandigma at
dito rin ay nagsasanay sila.Ang
Pilipinasay nagingtaga tustos o
ang suplayer ngmga hilawna
materyal ng bansangAmerika
kapalitangproteksyon o pagiging
alyado natin sa kanila
ang patuloy na pag-usbongng lahing
Pilipino
PAKIKIPAGPALIHAN
F. Paglinang sa kabihasnan
(Tungo sa Formative
Assessment)
ANO PA?
Ipagawa sa mga mag-aaral ang
talahanayan saADM p.8
ANO PA?
Tawagin ang bawat grupo. Ipa-
ulatang kanilangnatutunan
tungkol sa tekstong binasa.
ANO PA?
Ipagawa sa mga mag-aaral ang p.14
IsulatangsalitangTAMA kung ito’y
nagpapaliwanagsa lokasyon ng
Pilipinassapaghubogng
kasayasayan atMALI kung hindi ito
nagsasaad ngkatotohanan.Isulat
ang iyongsagot sa kuwaderno
ANO PA?
Talakayin angmga naitalang
mahahalagangdetalyemula sa
video.
ANO PA?
Paano nakatulongang
estratehikong lokasyon ng
Pilipinassapaghubogng ating
kasayasayan?
PAGLALAPAT
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na
buhay
ANO ANG NATUTUNAN KO?
Talakayin angsagotsa
talahanayan saADM p.8
ANO ANG NATUTUNAN KO?
Ipasagotsa mga mag-aaral ang
parirala athayaangpunuan ang
nawawalangsalita.
Napakahalagaanglokasyon ng
Pilipinasbilangisangbansa.Ang
estratehikong lokasyon nito ay
may malakingkinalaman sa
paghubog ng ___________.
MalapitangPilipinassa
kalupaang ______ kaya napadali
ang ______ ng mga katutubong
Negritos, Indones atMalay at iba
pang pinaniniwalaangmga unang
taong nanirahan sa bansa.Ang
lokasyon ngPilipinasay naging
bentahe sa mabilisna pag-unlad
ng _________ sa mga kalapit-
bansa nito gaya ng China,India,
Japan,at Saudi Arabia.Ang
Pilipinasangnagingsentro ng
___________ ng iba'tibang
produkto mula sa Timog-
SilangangAsya dahil daanan ito
ng mga _________________
buhat sa maramingpanigng
mundo.
ANO ANG NATUTUNAN KO?
Talakayin angmga sagotng mag-
aaral sa p.14
ANO ANG NATUTUNAN KO?
Ipabuod sa mga mag-aaral ang mga
natutunan mula sa video.
Magtawag ng ilangmag-aaral upang
iulatsa klaseangbuod ng aralin.
ANO ANG NATUTUNAN KO?
Gumawa ng isangtalata tungkol
sa kung paano nakatulongang
lokasyon ngPilipinassa paghubog
ng ating kasaysayan?
H. Pagtataya ng aralin
ANO PA ANG KAYA KONG
IPAKITA?
ANO PA ANG KAYA KONG
IPAKITA?
ANO PA ANG KAYA KONG IPAKITA? ANO PA ANG KAYA KONG IPAKITA? ANO PA ANG KAYA KONG
IPAKITA?
Ipagawa:(tingnan sa ADM p.9)
Panuto: Isulatangsalitang
TAMA kung angbawat pahayag
ay nagsasaad ngkatotohanan at
MALI naman kung hindi
nagsasaad ngkatotohanan
Ipagawa ang Pagyamanin p.12
Maglaro ng Loop a Word: Bilugan
sa loob ng kahon angsalitang
tinutukoy sa bawat bilang.Isulat
ang inyongsagot sa kuwaderno.
: Punan ng salita angbawatpatlang
para mabuo angkaisipan ngaraling
ito. Piliin angmga sagot sa loob ng
kahon. (p.13)
Hindi langEspanya angnakinabang
sa magandanglokasyon ngating
bansa.Magingang bansangAmerika
ay may malaki ringambagsa
paghubog ng ating kasaysayan dahil
sa atinglokasyon sa mapa.Sinakop
tayo ng (7) ______________ at
nagtayo silangmga pangkaligtasang
basemilitar laban sa pagsalakay ng
mga bansa sa silangan.Ginamitng
mga Amerikano angmga (8)
______________ bilangarsenal o
imbakan ng mga kagamitang
pandigma at dito rin ay nagsasanay
sila.AngPilipinas ay nagingtaga
tustos o ang suplayer ng mga hilaw
na materyal ng bansangAmerika
kapalitangproteksyon o pagiging
alyado natin sa kanila
Ipasagotsa mga mag-aaral ang
Gawain A p.15 (ADM)
Ipakita angrubriks sa p.17
I.Karagdagang gawain para
sa takdang-aralin at
remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
____ na mag-aaral ang
nakakuha ng 80% pataas
____ na mag-aaral angnakakuha
ng 80% pataas
____ na mag-aaral angnakakuha ng
80% pataas
____ na mag-aaral angnakakuha ng
80% pataas
____ na mag-aaral angnakakuha
ng 80% pataas
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
____ na mag-aaral ang
nangangailangngiba pang
gawain para sa remediation
____ na mag-aaral ang
nangangailangngiba pang
gawain para sa remediation
____ na mag-aaral ang
nangangailangngiba panggawain
para sa remediation
____ na mag-aaral ang
nangangailangngiba panggawain
para sa remediation
____ na mag-aaral ang
nangangailangngiba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mga
___Oo ___Hindi
____ na mag-aaral na naka-
unawa sa aralin
___Oo ___Hindi
____ na mag-aaral na naka-
unawa sa aralin
___Oo ___Hindi
____ na mag-aaral na naka-unawa sa
aralin
___Oo ___Hindi
____ na mag-aaral na naka-unawa sa
aralin
___Oo ___Hindi
____ na mag-aaral na naka-
unawa sa aralin
mag-aaral na naka-unawa
sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
_____ na mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
_____ na mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
_____ na mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
_____ na mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
_____ na mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiya sa
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Mga istratehiyang nakatulong
ng lubos:
___ Group collaboration
___ Games
___ SolvingPuzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Think-Pair-Share(TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Bakit?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’eagerness to learn
___ Group member’s
Cooperation in
doing their tasks
Mga istratehiyang nakatulong ng
lubos:
___ Group collaboration
___ Games
___ SolvingPuzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Think-Pair-Share(TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Bakit?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’eagerness to learn
___ Group member’s
Cooperation in
doing their tasks
Mga istratehiyang nakatulong ng
lubos:
___ Group collaboration
___ Games
___ SolvingPuzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Think-Pair-Share(TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Bakit?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation in
doing their tasks
Mga istratehiyang nakatulong ng
lubos:
___ Group collaboration
___ Games
___ SolvingPuzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Think-Pair-Share(TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Bakit?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation in
doing their tasks
Mga istratehiyang nakatulong ng
lubos:
___ Group collaboration
___ Games
___ SolvingPuzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Think-Pair-Share(TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Bakit?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation
in
doing their tasks
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na
nasolusyunan sa tulong
ng aking punongguro?
Mga Suliraning aking
naranasan:
__ Bullyingamongpupils
__ Pupils’behavior/attitude
__ Colorful IMs
__ UnavailableTechnology
Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/
Internet Lab
__ Additional Clerical works
Planned Innovations:
__ Localized Videos
__ Making bigbooks from
views of the locality
__ Recyclingof plastics to be
used as Instructional Materials
__ local poetical composition
Mga Suliraning aking naranasan:
__ Bullyingamongpupils
__ Pupils’behavior/attitude
__ Colorful IMs
__ UnavailableTechnology
Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/
Internet Lab
__ Additional Clerical works
Planned Innovations:
__ Localized Videos
__ Making bigbooks from
views of the locality
__ Recyclingof plastics to be
used as Instructional Materials
__ local poetical composition
Mga Suliraning aking naranasan:
__ Bullyingamongpupils
__ Pupils’behavior/attitude
__ Colorful IMs
__ UnavailableTechnology
Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/
Internet Lab
__ Additional Clerical works
Planned Innovations:
__ Localized Videos
__ Making bigbooks from
views of the locality
__ Recyclingof plastics to be used as
Instructional Materials
__ local poetical composition
Mga Suliraning aking naranasan:
__ Bullyingamongpupils
__ Pupils’behavior/attitude
__ Colorful IMs
__ UnavailableTechnology
Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/
Internet Lab
__ Additional Clerical works
Planned Innovations:
__ Localized Videos
__ Making bigbooks from
views of the locality
__ Recyclingof plastics to be used as
Instructional Materials
__ local poetical composition
Mga Suliraning aking naranasan:
__ Bullyingamongpupils
__ Pupils’behavior/attitude
__ Colorful IMs
__ UnavailableTechnology
Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/
Internet Lab
__ Additional Clerical works
Planned Innovations:
__ Localized Videos
__ Making bigbooks from
views of the locality
__ Recyclingof plastics to be
used as Instructional Materials
__ local poetical composition
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?
Ang aralin matagumpay na
naisagawa dahil sa:
___ pupils’eagerness to learn
___ complete/varied IMs
___ uncomplicated lesson
___ worksheets
___ varied activity sheets
Mga istratehiyang nakatulong
ng lubos:
___ Group collaboration
___ Games
___ SolvingPuzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Think-Pair-Share(TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Bakit?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’eagerness to learn
___ Group member’s
Cooperation in doing their
tasks
Ang aralin matagumpay na
naisagawa dahil sa:
___ pupils’eagerness to learn
___ complete/varied IMs
___ uncomplicated lesson
___ worksheets
___ varied activity sheets
Mga istratehiyang nakatulong ng
lubos:
___ Group collaboration
___ Games
___ SolvingPuzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Think-Pair-Share(TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Bakit?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’eagerness to learn
___ Group member’s
Cooperation in doing their tasks
Ang aralin matagumpay na
naisagawa dahil sa:
___ pupils’eagerness to learn
___ complete/varied IMs
___ uncomplicated lesson
___ worksheets
___ varied activity sheets
Mga istratehiyang nakatulong ng
lubos:
___ Group collaboration
___ Games
___ SolvingPuzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Think-Pair-Share(TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Bakit?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation in
doing their tasks
Ang aralin matagumpay na
naisagawa dahil sa:
___ pupils’eagerness to learn
___ complete/varied IMs
___ uncomplicated lesson
___ worksheets
___ varied activity sheets
Mga istratehiyang nakatulong ng
lubos:
___ Group collaboration
___ Games
___ SolvingPuzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Think-Pair-Share(TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Bakit?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation in
doing their tasks
Ang aralin matagumpay na
naisagawa dahil sa:
___ pupils’eagerness to learn
___ complete/varied IMs
___ uncomplicated lesson
___ worksheets
___ varied activity sheets
Mga istratehiyang nakatulong ng
lubos:
___ Group collaboration
___ Games
___ SolvingPuzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Think-Pair-Share(TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Bakit?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation
in doing their tasks
Inihanda ni:
WENNIE L. GECOLEA
Guro III
Iwinasto ni:
CELESTINAB. DELMO
Dalubguro I
Sinuri ni:
ROYDAC. LUMBRES
Ulong Guro III

DLL-AP-Q1WK1_2022-2023

  • 1.
    GRADES1 to 12 DAILYLESSON LOG Paaralan Banay-Banay Elementary School Baitang/Antas Five Guro Wennie L. Gecolea Asignatura Araling Panlipunan Petsa/Oras August 22-26, 2022 Markahan Una LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES LAYUNIN A. Pamantayang Pangnilalaman naipamamalas angmapanuringpag-unawa atkaalaman sa kasanayangpangheograpiya,angmga teorya sa pinagmulan nglahingPilipino upangmapahahalagahan angkonteksto ng lipunan/ pamayanan ngmga sinaunangPilipino atangkanilangambagsa pagbuo ng kasaysayan ngPilipinas B. Pamantayan sa Pagganap naipamamalas angpagmamalaki sanabuongkabihasnan ngmga sinaunangPilipinogamitangkaalaman sakasanayangpangheograpikal atmahahalagangkonteksto ng kasaysayan ng lipunan atbansa kabilangangmga teorya ng pinagmulan atpagkabuo ng kapuluan ngPilipinas atnglahingPilipino C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat Ang Code Ng Bawat Kasanayan) naipaliliwanagangkaugnayan ng lokasyon sa paghubogng kasaysayan naipaliliwanagangkaugnayan ng lokasyon sa paghubogng kasaysayan naipaliliwanag ang kaugnayan ng lokasyon sa paghubogng kasaysayan naipaliliwanag ang kaugnayan ng lokasyon sa paghubogng kasaysayan naipaliliwanag ang kaugnayan ng lokasyon sa paghubog ng kasaysayan II. NILALAMAN Kaugnayan ng Lokasyon sa Paghubog ng Kasaysayan Kaugnayan ng Lokasyon sa Paghubog ng Kasaysayan Kaugnayan ng Lokasyon sa Paghubog ng Kasaysayan Kaugnayan ng Lokasyon sa Paghubog ng Kasaysayan Kaugnayan ng Lokasyon sa Paghubog ng Kasaysayan III. KAGAMITANG PANTURO A. Sanggunian MELC AP 5 p. 42, ADM AP 5 Quarter 1, Modyul 1, pp. 7-16 1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro MELC Grade 5 AP p.42 MELC Grade 5 AP p.42 MELC Grade 5 AP p.42 MELC Grade 5 AP p.42 MELC Grade 5 AP p.42 2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag- aarla ADM AP 5 Quarter 1, Modyul 1, pp. 7-16 ADM AP 5 Quarter 1, Modyul 1, pp. 7-16 ADM AP 5 Quarter 1, Modyul 1, pp. 7-16 ADM AP 5 Quarter 1, Modyul 1, pp. 7-16 ADM AP 5 Quarter 1, Modyul 1, pp. 7-16 3. Mga pahina sa Teksbuk 4. Karagdagang Kagamitang mula sa portal ng Learning Resource B. Iba pang Kagamitan deped tv grade 5 AP quarter 1 week 1 - YouTube IV. PAMAMARAAN PANIMULA A. Balik-aral at/o pagsisimula ng bagong aralin ANO ANG DAPAT KONG MALAMAN? Noong nasa Ika-apatna Baitang ka napag-aralan mo ang pagpapahalaga sa pambansang pagkakakilanlan atangmga kontribusyon ng bawat rehiyon sa paghubog ng kulturang ANO ANG DAPAT KONG MALAMAN? Ipasagotang Subukin (p.5) ANO ANG DAPAT KONG MALAMAN? Tanong: Ano-ano ang naging impluwensya ng lokasyon ng Pilipinas? ANO ANG DAPAT KONG MALAMAN? Ano-ano ang kaugnayan ng lokasyon sa paghubog ng kasaysayan ng Pilipinas? ANO ANG DAPAT KONG MALAMAN? Ipagawa angmga enrichment activities na may kinalaman sa paksa
  • 2.
    Pilipino atpambansangpag- unlad gamitangmga kasanayan sa heograpiya,pag-unawa sa kultura at kabuhayan, pakikilahok sa pamamahalaat pagpapahalaga sa mga mithiin ng bansangPilipinas. B. Paghahabi sa layunin ng aralin ANO ANG BAGO? Sa aralin na ito ay mauunawaan mo angkahalagahan ngpag- aaral ngheograpiya sa pag- aaral ngkasaysayan sapagkat may kinalaman ito sa paghubog ng kasaysayan atkabihasnan sa iba’tibangaspeto ng kultura, pamahalaan,relihiyon,sining, ekonomiya, at maging ang hinaharap ngmga tao at bansa sa daigdig. ANO ANG BAGO? Talakayin: Ang Pilipinasay matatagpuan sa Timog-SilangangAsya.Ito ay nasa pagitan ng mga latitud 4°23’ at 21°25’ sa Hilaga atsa pagitan ng mga longhitud 116°00’ at 127°00’ sa Silangan.Tinatawag itong arkipelago dahil ito’y binubuo ng mga malalaki atmaliliitna pulo at napapalibutan ngtubigo karagatan.Makikita sa silangang bahagi angPhilippineSea at KaragatangPasipiko,Dagat Celebes sa timog, Timog Dagat Tsina o tinatawagding Kanlurang Dagat ng Pilipinassakanluran at ang Bashi Channel sa Kipotng Luzon sa Hilaga.Tinatayangmay mahigitsa 7,641 mga pulo ang Pilipinasatnahahati ito sa tatlong pangunahingmga pulo ng Luzon, Visayas,atMindanao. ANO ANG BAGO? Punan ng salita angbawatpatlang para mabuo angkaisipan ngaraling ito. Ang (1) ______________ lokasyon nito ay may malakingkinalaman sa paghubog ng kasaysayan.Malapit ang Pilipinassa kalupaangAsya kaya napadali angmigrasyon ngmga katutubong Negritos, Indones at Malay atiba pangpinaniniwalaang mga unang taong nanirahan sa bansa.Madalingnaitatagang(2) _______________sa mga kalapit bansa tulad ngTsina,Indian, Hapones, at Arabe. Malaki ang nagingpakinabangsa pag-unlad ng ekonomiya at kultura ng mga Pilipino. ANO ANG BAGO? Bakitkailangan natingmalaman ang mga kaugnayangito? ANO ANG BAGO? Balikan angmga tekstong may kinalaman sa aralin. PAGPAPAUNLAD C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin ANO ANG AKING NALALAMAN Pasagutan angSubukin p.5 Sagutin ang mga tanong. Isulat ang letra ng sagot sa sagutang papel. ANO ANG AKING NALALAMAN I-grupo ang mga mag-aaral. Ipabasa atipaunawasa mga mag- aaral: Unang Grupo Napakahalagaanglokasyon ng Pilipinasbilangisangbansa.Ang estratehikong lokasyon nito ay may malakingkinalaman sa paghubog ng kasaysayan.Malapit ang Pilipinassa kalupaangAsya kaya napadali angmigrasyon ng mga katutubong Negritos, Indones at Malay atiba pang pinaniniwalaangmga unang ANO ANG AKING NALALAMAN Ipasagot sa pisara: Naging (3) ______________ ito ng pamamahagi ng iba’tibangprodukto mula sa TimogSilangangAsya atng mundo dahil daanan angPilipinasng mga sasakyangpandagatngiba’t ibangbansa.MalapitangPilipinas islangtinatawagna (4) _________________ na hinahanap ng mga Europeo para kumuha ng mga rekado o pampalasa,ito ay nagbigay-daan sa pagdatingngmga (5) ______________ sa bansa.Dahil dito, nagka interes angmga Europeo ANO ANG AKING NALALAMAN Magbigay ng mga panuntunan sa panonood ng video lesson. ANO ANG AKING NALALAMAN Maaaringbalikan din angvideo lesson upangmas lalong maging bihasa sa paksa.
  • 3.
    taong nanirahan sabansa.Ang lokasyon ngPilipinasay naging bentahe sa mabilisna pag-unlad ng kalakalan sa mga kalapit-bansa nito gaya ng China,India,Japan, at Saudi Arabia. lalo na angEspanya sa pagsakop ng Pilipinasatnabago angating paniniwalamula sa pagigingpagano ay ipinakilalaangrelihiyong(6) _____________ partikular ang paniniwalangKatoliko. D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1 ANO ANG MAYROON? Napakahalagangmalaman natin ang lokasyon ngisangbansa o lugar para maunawaan kung paano nahubog angnakaraan o kasaysayan atmas lalo pa natingmapahalagahan ang kasalukuyan. ANO ANG MAYROON? Ikalawang Grupo Ang Pilipinasangnagingsentro ng pamamahagi ng iba'tibang produkto mula sa Timog- SilangangAsya dahil daanan ito ng mga sasakyangpandagat buhat sa maramingpanigng mundo. Bunga nito, umunlad din ang ekonomiya ng bansa pati na rin angkultura nito. Malapit ang Pilipinassaislangtinatawagna SpiceIslands o Moluccasna hinahanap ngmga Europeo para kumuha ng mga rekado o pampalasa.Ito ay nagbigay-daan sa pagdatingng mga Espanyol sa bansa.Dahil dito,nagka interes ang mga Europeo lalo na ang Espanya sa pagsakop ngPilipinas at nabago ang atingpaniniwala mula sa pagigingpagano ay ipinakilala angrelihiyong Kristiyanismo partikular ang paniniwalangKatoliko ANO ANG MAYROON? Talakasyin: Impluwensya ng lokasyon ngPilpinas sa mga Hapones. Naging malaki rin angimpluwensya ng lokasyon ngPilipinasnoong panahon ng mga Hapones. Dahil sa estratehikong lugar ng Pilipinasay sinakop din nilatayo para mapadali ang kanilangpagtatagngemperyo sa buong Asya o saan mangbahagi ng daigdig.Ang estratehikong lokasyon ng Pilipinasay nagingbatayan para maging sentro ng komunikasyon at transportasyon atmga gawaing pangkabuhayan angPilipinas.May mga barko ateroplano ang tumitigil muna sa Pilipinasbago magpatuloy sa paglalakbay saiba’tibangbansasa Asya maging sa Australya. ANO ANG MAYROON? Ipapanood sa mga bata ang aralin mula sa DepEd TV deped tv grade 5 AP quarter 1 week 1 - YouTube ANO ANG MAYROON? deped tv grade 5 AP quarter 1 week 1 - YouTube E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 ANO IYON? Pasagutan sa mga mag-aaral: IsulatangT kung ang pahayag ay tama at M naman kung mali. Isulatangsagotsa sagutang papel.1. Ang Pilipinasay isang bansa.2. Hindi malaya ang Pilipinaskaya hindi ito isang bansa.3. Ang Asya ang pinakamalakingkalupaan o lupalop sa buongdaigdig.4. Tao, teritoryo, at pamahalaan lamangangkailangan para maging isangganap na bansa. ANO IYON? Ikatlong Grupo: Hindi langEspanya ang nakinabangsa magandang lokasyon ngatingbansa.Maging ang bansangAmerika ay may malaki ringambagsa paghubog ng ating kasaysayan dahil sa ating lokasyon sa mapa.Sinakop tayo ng mga Amerikano at nagtayo sila ng mga pangkaligtasangbase militar laban sa pagsalakay ng mga bansa sa silangan.Ginamit ng mga Amerikano ang mga base ANO IYON? Talakayin: Sa aspektong kultural ay sinasabing ang Pilipinasay sentro ng pinaghalongkultura ngmga bansang kanluran atsilangan.Nakasalamuha ng ating mga ninuno ang iba’tibang bansa sa Asya atibangmga kontinente dala angmayamang kaugalian,industriya,edukasyon at iba pa.Malaki angpapel na ginampanan ng lokasyon ngPilipinas sa paghubog ng atingkasaysayan at ANO IYON? Ipapanood sa mga bata: deped tv grade 5 AP quarter 1 week 1 - YouTube ANO IYON? Ipagawa angGawain B. p.16
  • 4.
    5. Ang Pilipinasaytinatawagna Perlas ngSilangan militar bilangarsenal o imbakan ng mga kagamitangpandigma at dito rin ay nagsasanay sila.Ang Pilipinasay nagingtaga tustos o ang suplayer ngmga hilawna materyal ng bansangAmerika kapalitangproteksyon o pagiging alyado natin sa kanila ang patuloy na pag-usbongng lahing Pilipino PAKIKIPAGPALIHAN F. Paglinang sa kabihasnan (Tungo sa Formative Assessment) ANO PA? Ipagawa sa mga mag-aaral ang talahanayan saADM p.8 ANO PA? Tawagin ang bawat grupo. Ipa- ulatang kanilangnatutunan tungkol sa tekstong binasa. ANO PA? Ipagawa sa mga mag-aaral ang p.14 IsulatangsalitangTAMA kung ito’y nagpapaliwanagsa lokasyon ng Pilipinassapaghubogng kasayasayan atMALI kung hindi ito nagsasaad ngkatotohanan.Isulat ang iyongsagot sa kuwaderno ANO PA? Talakayin angmga naitalang mahahalagangdetalyemula sa video. ANO PA? Paano nakatulongang estratehikong lokasyon ng Pilipinassapaghubogng ating kasayasayan? PAGLALAPAT G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay ANO ANG NATUTUNAN KO? Talakayin angsagotsa talahanayan saADM p.8 ANO ANG NATUTUNAN KO? Ipasagotsa mga mag-aaral ang parirala athayaangpunuan ang nawawalangsalita. Napakahalagaanglokasyon ng Pilipinasbilangisangbansa.Ang estratehikong lokasyon nito ay may malakingkinalaman sa paghubog ng ___________. MalapitangPilipinassa kalupaang ______ kaya napadali ang ______ ng mga katutubong Negritos, Indones atMalay at iba pang pinaniniwalaangmga unang taong nanirahan sa bansa.Ang lokasyon ngPilipinasay naging bentahe sa mabilisna pag-unlad ng _________ sa mga kalapit- bansa nito gaya ng China,India, Japan,at Saudi Arabia.Ang Pilipinasangnagingsentro ng ___________ ng iba'tibang produkto mula sa Timog- SilangangAsya dahil daanan ito ng mga _________________ buhat sa maramingpanigng mundo. ANO ANG NATUTUNAN KO? Talakayin angmga sagotng mag- aaral sa p.14 ANO ANG NATUTUNAN KO? Ipabuod sa mga mag-aaral ang mga natutunan mula sa video. Magtawag ng ilangmag-aaral upang iulatsa klaseangbuod ng aralin. ANO ANG NATUTUNAN KO? Gumawa ng isangtalata tungkol sa kung paano nakatulongang lokasyon ngPilipinassa paghubog ng ating kasaysayan? H. Pagtataya ng aralin ANO PA ANG KAYA KONG IPAKITA? ANO PA ANG KAYA KONG IPAKITA? ANO PA ANG KAYA KONG IPAKITA? ANO PA ANG KAYA KONG IPAKITA? ANO PA ANG KAYA KONG IPAKITA?
  • 5.
    Ipagawa:(tingnan sa ADMp.9) Panuto: Isulatangsalitang TAMA kung angbawat pahayag ay nagsasaad ngkatotohanan at MALI naman kung hindi nagsasaad ngkatotohanan Ipagawa ang Pagyamanin p.12 Maglaro ng Loop a Word: Bilugan sa loob ng kahon angsalitang tinutukoy sa bawat bilang.Isulat ang inyongsagot sa kuwaderno. : Punan ng salita angbawatpatlang para mabuo angkaisipan ngaraling ito. Piliin angmga sagot sa loob ng kahon. (p.13) Hindi langEspanya angnakinabang sa magandanglokasyon ngating bansa.Magingang bansangAmerika ay may malaki ringambagsa paghubog ng ating kasaysayan dahil sa atinglokasyon sa mapa.Sinakop tayo ng (7) ______________ at nagtayo silangmga pangkaligtasang basemilitar laban sa pagsalakay ng mga bansa sa silangan.Ginamitng mga Amerikano angmga (8) ______________ bilangarsenal o imbakan ng mga kagamitang pandigma at dito rin ay nagsasanay sila.AngPilipinas ay nagingtaga tustos o ang suplayer ng mga hilaw na materyal ng bansangAmerika kapalitangproteksyon o pagiging alyado natin sa kanila Ipasagotsa mga mag-aaral ang Gawain A p.15 (ADM) Ipakita angrubriks sa p.17 I.Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation V. MGA TALA VI. PAGNINILAY A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya ____ na mag-aaral ang nakakuha ng 80% pataas ____ na mag-aaral angnakakuha ng 80% pataas ____ na mag-aaral angnakakuha ng 80% pataas ____ na mag-aaral angnakakuha ng 80% pataas ____ na mag-aaral angnakakuha ng 80% pataas B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation ____ na mag-aaral ang nangangailangngiba pang gawain para sa remediation ____ na mag-aaral ang nangangailangngiba pang gawain para sa remediation ____ na mag-aaral ang nangangailangngiba panggawain para sa remediation ____ na mag-aaral ang nangangailangngiba panggawain para sa remediation ____ na mag-aaral ang nangangailangngiba pang gawain para sa remediation C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mga ___Oo ___Hindi ____ na mag-aaral na naka- unawa sa aralin ___Oo ___Hindi ____ na mag-aaral na naka- unawa sa aralin ___Oo ___Hindi ____ na mag-aaral na naka-unawa sa aralin ___Oo ___Hindi ____ na mag-aaral na naka-unawa sa aralin ___Oo ___Hindi ____ na mag-aaral na naka- unawa sa aralin
  • 6.
    mag-aaral na naka-unawa saaralin D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation _____ na mag-aaral na magpapatuloy sa remediation _____ na mag-aaral na magpapatuloy sa remediation _____ na mag-aaral na magpapatuloy sa remediation _____ na mag-aaral na magpapatuloy sa remediation _____ na mag-aaral na magpapatuloy sa remediation E. Alin sa mga istratehiya sa pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Mga istratehiyang nakatulong ng lubos: ___ Group collaboration ___ Games ___ SolvingPuzzles/Jigsaw ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Carousel ___ Diads ___ Think-Pair-Share(TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Bakit? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks Mga istratehiyang nakatulong ng lubos: ___ Group collaboration ___ Games ___ SolvingPuzzles/Jigsaw ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Carousel ___ Diads ___ Think-Pair-Share(TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Bakit? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks Mga istratehiyang nakatulong ng lubos: ___ Group collaboration ___ Games ___ SolvingPuzzles/Jigsaw ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Carousel ___ Diads ___ Think-Pair-Share(TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Bakit? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks Mga istratehiyang nakatulong ng lubos: ___ Group collaboration ___ Games ___ SolvingPuzzles/Jigsaw ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Carousel ___ Diads ___ Think-Pair-Share(TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Bakit? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks Mga istratehiyang nakatulong ng lubos: ___ Group collaboration ___ Games ___ SolvingPuzzles/Jigsaw ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Carousel ___ Diads ___ Think-Pair-Share(TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Bakit? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks F. Anong suliranin ang aking naranasan na nasolusyunan sa tulong ng aking punongguro? Mga Suliraning aking naranasan: __ Bullyingamongpupils __ Pupils’behavior/attitude __ Colorful IMs __ UnavailableTechnology Equipment (AVR/LCD) __ Science/ Computer/ Internet Lab __ Additional Clerical works Planned Innovations: __ Localized Videos __ Making bigbooks from views of the locality __ Recyclingof plastics to be used as Instructional Materials __ local poetical composition Mga Suliraning aking naranasan: __ Bullyingamongpupils __ Pupils’behavior/attitude __ Colorful IMs __ UnavailableTechnology Equipment (AVR/LCD) __ Science/ Computer/ Internet Lab __ Additional Clerical works Planned Innovations: __ Localized Videos __ Making bigbooks from views of the locality __ Recyclingof plastics to be used as Instructional Materials __ local poetical composition Mga Suliraning aking naranasan: __ Bullyingamongpupils __ Pupils’behavior/attitude __ Colorful IMs __ UnavailableTechnology Equipment (AVR/LCD) __ Science/ Computer/ Internet Lab __ Additional Clerical works Planned Innovations: __ Localized Videos __ Making bigbooks from views of the locality __ Recyclingof plastics to be used as Instructional Materials __ local poetical composition Mga Suliraning aking naranasan: __ Bullyingamongpupils __ Pupils’behavior/attitude __ Colorful IMs __ UnavailableTechnology Equipment (AVR/LCD) __ Science/ Computer/ Internet Lab __ Additional Clerical works Planned Innovations: __ Localized Videos __ Making bigbooks from views of the locality __ Recyclingof plastics to be used as Instructional Materials __ local poetical composition Mga Suliraning aking naranasan: __ Bullyingamongpupils __ Pupils’behavior/attitude __ Colorful IMs __ UnavailableTechnology Equipment (AVR/LCD) __ Science/ Computer/ Internet Lab __ Additional Clerical works Planned Innovations: __ Localized Videos __ Making bigbooks from views of the locality __ Recyclingof plastics to be used as Instructional Materials __ local poetical composition
  • 7.
    G. Anong kagamitang panturoang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? Ang aralin matagumpay na naisagawa dahil sa: ___ pupils’eagerness to learn ___ complete/varied IMs ___ uncomplicated lesson ___ worksheets ___ varied activity sheets Mga istratehiyang nakatulong ng lubos: ___ Group collaboration ___ Games ___ SolvingPuzzles/Jigsaw ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Carousel ___ Diads ___ Think-Pair-Share(TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Bakit? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks Ang aralin matagumpay na naisagawa dahil sa: ___ pupils’eagerness to learn ___ complete/varied IMs ___ uncomplicated lesson ___ worksheets ___ varied activity sheets Mga istratehiyang nakatulong ng lubos: ___ Group collaboration ___ Games ___ SolvingPuzzles/Jigsaw ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Carousel ___ Diads ___ Think-Pair-Share(TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Bakit? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks Ang aralin matagumpay na naisagawa dahil sa: ___ pupils’eagerness to learn ___ complete/varied IMs ___ uncomplicated lesson ___ worksheets ___ varied activity sheets Mga istratehiyang nakatulong ng lubos: ___ Group collaboration ___ Games ___ SolvingPuzzles/Jigsaw ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Carousel ___ Diads ___ Think-Pair-Share(TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Bakit? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks Ang aralin matagumpay na naisagawa dahil sa: ___ pupils’eagerness to learn ___ complete/varied IMs ___ uncomplicated lesson ___ worksheets ___ varied activity sheets Mga istratehiyang nakatulong ng lubos: ___ Group collaboration ___ Games ___ SolvingPuzzles/Jigsaw ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Carousel ___ Diads ___ Think-Pair-Share(TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Bakit? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks Ang aralin matagumpay na naisagawa dahil sa: ___ pupils’eagerness to learn ___ complete/varied IMs ___ uncomplicated lesson ___ worksheets ___ varied activity sheets Mga istratehiyang nakatulong ng lubos: ___ Group collaboration ___ Games ___ SolvingPuzzles/Jigsaw ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Carousel ___ Diads ___ Think-Pair-Share(TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Bakit? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks Inihanda ni: WENNIE L. GECOLEA Guro III Iwinasto ni: CELESTINAB. DELMO Dalubguro I Sinuri ni: ROYDAC. LUMBRES Ulong Guro III