Itong modyul ng pangkatuto ay makakatulong sa mga mag-aaral tungkol sa Edukasyon noong Panahong Komonwelt. Dito din makikita kung ano ang uri o klase ng edukasyon noong Panahong Komonwelt at ang pamamalakad noong Panahong Komonwelt.
Itong modyul ng pangkatuto ay makakatulong sa mga mag-aaral tungkol sa Edukasyon noong Panahong Komonwelt. Dito din makikita kung ano ang uri o klase ng edukasyon noong Panahong Komonwelt at ang pamamalakad noong Panahong Komonwelt.
1. Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte
“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing
Aspirations…”
CODE FIL7Q1W1D1
GRADES 1 to
12 DAILY
LESSON PLAN
Paaralan Antas ng Grado 7 Kwarter Una
Guro Asignatura Filipino
Petsa at Oras ng Pagtuturo
I.
LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang
pampanitikan ng Mindanao.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Naisasagawa ng mag-aaral ang isang makatotohanang proyektong
panturismo.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
F7PN-Ia-b-1 Nahihinuha ang kaugalian at kalagayang panlipunan
ng lugar na pinagmulan ng kuwentong bayan batay sa mga
pangyayari at usapan ng mga tauhan.
F7PD-Ia-b-1 Nasusuri gamit ang graphic organizer ang ugnayan ng
tradisyon at akdang pampanitikan batay sa napanood na
kuwentong-bayan.
II. PAKSA (Paksang- Aralin)
A. Panitikan: Nakalbo ang Datu (Kuwentong Bayan ng Maranao)
B. Gramatika : Mga Pahayag at Salita na Nagbibigay- Patunay
III.
KAGAMITANG
PAMPAGTUTURO
A.
Sanggunian
1.Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
K to 12 Filipino Gabay Pangkurikulum Mayo 2016, pahina 140
Pahina 12-15 mula sa Learning Package
2.Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
Pahina 12-15 mula sa Learning Package
3.Mga Pahina sa
Teksbuk
pahina 14-15 mula sa Learning Package
4.Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource
B. Iba Pang Kagamitang
Panturo
Teksto, video
IV.
PAMAMARAAN
a. Balik-aral/Pagsisimula ng
bagong aralin
Ano-ano na ang alam ninyong uri ng panitikan na natalakay
na noong kayo ay nasa Baitang 6?( gamit ang istratehiyang ANNA)
b. Pagganyak
Manonood ng video ng isang kuwentong-bayan mula sa
Youtube( Pedro Penduko)
2. Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte
“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing
Aspirations…”
c. Paglalahad at Pagtalakay
a. Subuking sagutin ang mga tanong sa tulong ng kasunod na
graphic organizer. Gayahin ang kasunod na pormat sa
sagutang papel.
1. Masasalamin ba ang mga paniniwala at katangian ng mga taga-
Mindanao sa kanilang mga kuwentong-bayan? Ipaliwanag.
2. Patunayang mahalaga ang paggamit ng wastong salita/pahayag
sa pagbibigay-patunay sa pagpapahalaga ng kuwentong-bayan
ng Mindanao.
a. Magbibigay ng input ang guro tungkol sa kuwentong-bayan
at elemento nito(tauhan).
d. Pinatnubayang
Pagsasanay Sa pamamagitan ng isang pangungusap, isulat kung anong
paniniwala ang nakapaloob sa sumusunod na gawi/kaugalian.
Subuking gamitin ang mga pahayag na nagbibigay-patunay tulad
ng: totoo, tunay, talaga, at tiyak. Isulat sa kahon ang sagot.
1. sama-samang pagsamba ng buong pamilya sa Panginoon
2. pagbabautismo/pagpapabinyag
3. pagtutuli (circumcision) sa anak na lalaki
4. pag-aayuno
e. Isahang Pagsasanay
Suriin ang ugnayan ng tradisyon at akdang pampanitikan
sa napanood na kuwentong-bayan gamit ang T-tsart.
Akdang Pampanitikang Binasa Akdang Napanood
1
3. Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte
“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing
Aspirations…”
f. Paglalahat
Ano ang kuwentong-bayan at ang dalawang uri ng tauhan?
Alin sa mga tauhan ang kahanga-hanga? Bakit?
Integrasyon sa EsP
g. Paglalapat
Paano nakatutulong ang mga akdang pampanitikan sa
pagpapanatili ng kulturang Pilipino?( HOTS)
V. PAGTATAYA
Panonood ng isa pang video presentation ng kuwentong-
bayan mula sa sariling lugar.( Nyog Bulabog-mula sa Division Local
Heritage Matrix)
Magbigay ng paghihinuha sa mga kaugalian at kalagayang
panlipunan ng lugar na pinagmulan ng kuwentong-bayan na
napanood.
VI. TAKDANG- ARALIN
Magsaliksik ng kuwentong-bayan ng mga Maranao (Nakalbo
ang Datu) at mga kaugalian ukol sa pag-aasawa.
VII. MGA TALA
VIII.
PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-
aaral na nakahuha ng
80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-
aaral na nangangaila-
ngan pa ng iba pang
gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na nagpapatuloy
sa remediation.
4. Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte
“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing
Aspirations…”
E. Alin sa mga estratehi-
yang pampagtuturo ang
nakatulong nang lubos?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong
ng HTat MT?
G. Anong kagamitang
pampagtuturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa kapwa ko
guro?
Inihanda ni:
ANNA LIZA P. ROSALINAS
Labo National High School
Sinuri nina:
CYNTHIA B. BARJA SONIA G. NOTORIO
Content Editor Language Editor
EMELDA A. ACUESTA
Facilitator
Consultant:
ELISA E. RIEZA
EPS 1, Filipino
5. Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte
“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing
Aspirations…”