SlideShare a Scribd company logo
1 of 8
DAILY LESSON LOG
School: Grade Level: IV
Teacher: Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
Teaching Dates and Time: October 6 – 7, 2023 (WEEK 6) Quarter: UNA
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pang-unawa
sa pagkakakilanlan ng bansa
ayon sa mga katangiang
heograpikal gamit ang mapa.
Naipamamalas ang pang-unawa
sa pagkakakilanlan ng bansa
ayon sa mga katangiang
heograpikal gamit ang mapa.
Naipamamalas ang pang-unawa
sa pagkakakilanlan ng bansa ayon
sa mga katangiang heograpikal
gamit ang mapa.
Naipamamalas ang pang-unawa
sa pagkakakilanlan ng bansa ayon
sa mga katangiang heograpikal
gamit ang mapa.
Summative Test/
Weekly Progress Check
B. Pamantayan sa Pagganap Naipamamalas ang kasanayan sa
paggamit ng mapa sa pagtukoy
ng iba’t ibang lalawigan at
rehiyon ng bansa.
Naipamamalas ang kasanayan
sa paggamit ng mapa sa
pagtukoy ng iba’t ibang
lalawigan at rehiyon ng bansa.
Naipamamalas ang kasanayan sa
paggamit ng mapa sa pagtukoy ng
iba’t ibang lalawigan at rehiyon ng
bansa.
Naipamamalas ang kasanayan sa
paggamit ng mapa sa pagtukoy ng
iba’t ibang lalawigan at rehiyon ng
bansa.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
(Isulat ang code sa bawat
kasanayan)
Nasusuri ang ugnayan ng
lokasyon Pilipinas sa heograpiya
nito
Nasusuri ang ugnayan ng
lokasyon Pilipinas sa heograpiya
nito
Nasusuri ang ugnayan ng lokasyon
Pilipinas sa heograpiya nito
Nasusuri ang ugnayan ng lokasyon
Pilipinas sa heograpiya nito
II. NILALAMAN
(Subject Matter)
Ang Pilipinas ay Bansang
Tropikal
Ang Pilipinas ay Bansang
Tropikal
Ang Pilipinas ay Bansang Tropikal Ang Pilipinas ay Bansang Tropikal
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula
sa LRDMS
Modules Modules Modules Modules
B. Iba pang Kagamitang Panturo Audio/Visual Presentation, Audio/Visual Presentation,
Globo
Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin
o pasimula sa bagong aralin
(Drill/Review/ Unlocking of
difficulties)
Punan ng tamang sagot ang
patlang mula sa mga pagpipilian
upang mabuo and wastong
kaisipan.
Ano-anong uri ng klima ang
nararanasan natin sa ating
bansa?
Hanapin at bilugan ang mga salita
o pahayag sa loob ng kahon na
may kaugnayan sa pagiging
tropikal ng isang bansa.
Ihanay ang mga sumusunod sa
angkop na sagot.
Hanay A
1. Rehiyong Polar
2. Rehiyong Tropikal
3. Rehiyong Temperate
Hanay B
Summative Test/
Weekly Progress Check
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
Ang _____ ay tumutukoy sa pag-
aaral ng ____ pisikal ng lugar
tulad ng lokasyon, hugis, sukat,
lawak, klima, anyong-lupa,
anyong tubig at iba pang ______.
Ang _____ lokasyon ng _____ ay
angkop sa _____ laban sa
pananalakay ng mga bansa sa
______. Ang Pilipinas ay isang
_____ na binubuo ng malilit at
_____ pulo na _____, ito ay may
maganda at di-magandang
epekto sa ____ ng bansa.
a.
b.
c.
B.Paghahabi sa layunin ng aralin
(Motivation)
Maglaro ng Loop – A- Word.
Hanapin sa loob ng kahon ang
salitang tinutukoy sa bawat
bilang.
1. Nasasabi mong ganito ang
klima kung ikaw ay
pinagpapawisan at naiinitan.
2. Ganito ang klima sa lugar
kapag kailangan mong magsuot
ng makakapal na damit.
3. Kadalasang nagbabaha at
nagagamit mo ang damit na
panlamig, kapote, at payong
kapag ganito ang panahon.
4. Nararanasan ang panahong
ito tuwing bakasyon at walang
Ano-ano ang mga salik na
nakakaapekto sa klima ng
bansa?
Ano ang klimang nararanasan ng
bansang Pilipinas?
pasok sa paaralan. Marami ang
nagpupunta sa beach sa
panahong ito.
C.Pag- uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin
(Presentation)
Ano-anong klima at panahon ang
natukoy mula sa nabuong mga
salita sa loob ng kahon?
Alin kaya sa mga natukoy ang
panahong nararanasan sa
Pilipinas?
Ano kaya ang klimang
nararanasan sa Pilipinas?
Ano ang kahulugan ng mga
sumusunod:
 Klima
 Tropikal
 Panahon
 latitude
May kaugnayan ba ang klima at
panahon sa lokasyon ng bansa sa
mundo?
Ano ang magagandang bagay na
nararanasan sa isang bansang
tropikal? Ano naman ang hind?
D.Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan No I
(Modeling)
Ang klima ay pangkalahatang
kalagayan ng panahon sa isang
lugar na may kinalaman sa
atmospera o hanging nakapaligid
sa mundo, temperature o ang
sukat ng init o lamig sa paligid, at
iba pang nakaapekto sa
pamumuhay ng mga nilalang
dito.
Ang panahon ay tumutukoy
naman sa kalagayan ng
kapaligiran katulad ng taglamig
at tag-init. Upang malaman ang
klima ng isang lugar o bansa,
mahalagang matukoy ang mga
sumusunod:
• Lokasyon
• Topograpiya o paglalarawan ng
katangian ng isang lugar
• Ang hangin at katubigang
mayroon nito.
Nagkakaiba ang klima sa iba’t-
ibang lugar dahil sa pag-ikot ng
daigdig sa araw at pag-inog sa
sarili nitong aksis. Bunga nito,
may mga bahagi ng mundo na
direktang nasisikatan ng araw,
mayroon ring bahagya lamang
Ang klima ay ang
pangkalahatang kalagayan ng
panahon sa isang lugar na may
kinalaman sa atmospera o
hanging nakapaligid sa mundo,
temperature o ang sukat ng init
o lamig ng paligid at iba pang
nakaapekto sa pamumuhay ng
mga nilalang ditto.Upang
malaman ang klima ng isang
lugar o lugar o bansa,
mahalagang matukoy ang
lokasyon, topograpiya o
paglalarawang ito. Ang
panahon ay tumutukoy naman
sa kalgayan ng kapaligiran,
halimbawa taglamig at tag init.
1. Ang klima ay ang
pangkalahatang kalagayan ng
panahon sa isang lugar na may
kinalaman sa atmospera,
temperature, at iba pang
nakaapekto ng mga nilalang
dito.
2. Ang klima ng isang bansa ay
nababatay sa kinalalagyan nito
sa mundo.
3. Tropikal ang klimang
nararanasan sa Pilipinas dahil
Ang klima ay ang pangkahalatang
kalagayan ng panahon sa isang
lugar na may kinalaman sa
atmospera, temperaturaa, at iba
pang nakaapekto sa pamumuhay
ng mga nilalang ditto.
Ang klima ng isang bansa ay
nababatay sa kinalalagyan nito sa
mundo.
Tropikal ang klimang nararanasan
sa Pilipinas dahil ito ay malapit sa
eskwador at nasa mababang
latitude.
Direktang nakatatanggap ng sikat
ng araw ang bansa kaya’t mainit
at maalinsangan ang kima rito.
Tukuyin kung ang mga
sumusunod ay katangian ng isnag
bansang tropical.
1. Ang mga naninirahan ditto ay
nakararanas ng matinding sikat ng
araw.
2. Umuulan ng yelo sa lugar na ito.
3. Nakararanas ng apat na uri
panahon ang mga bansang may
ganitong klima.
4. Nasa mababang latitude ang
mga lugar na nakaranas ng
klimang ito.
5. Direktang nakatanggap ng sikat
ng araw ang mga bansa.
6. Mararanasan ang sobrang
lamig sa lugar na ito sa buong
taon.
7. Nakararanas ng tagsibol at
taglagas ang mga naninirahan sa
lugar.
8. Mainit at maalinsangan ang
pakiramdam ng mga naninirahan
sa lugar.
9. Direktang tinatamaan ng sikat
ng araw ang mga lugar na ito.
10.Kaunting sikat ng araw lamang
ang nararanasan sa mga lugar na
ito.
nasisikatan at may mga lugar na
hindi nasisikatan.
Malaki rin ang kaugnayan ng mga
linya ng latitud sa uri ng klima sa
mga lugar sa daigdig.
Ang latitud ay mga guhit na
pahalang sa ating globo na
ginagamit upang tukuyin ang
klima ng isang lugar o bansa.
ito ay malapit sa ekwador at
nasa mababang latitude. 4.
Direktang nakatatanggap ng
sikat ng araw ang bansa kaya’t
mainit at maalinsangan ang
klima rito
E. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan No. 2.
( Guided Practice)
Rehiyong Tropikal
• Tinawatag ito bilang mababang
latitud. Matatagpuan sa pagitan
ng Tripoko ng Kanser at Tropiko
ng Kaprikorn. Malapit rin ito sa
Ekwador at nakakatanggap ng
direktang sikat ng araw.
nakararanas ang naninirahan sa
bahaging ito ng higit na init at
sikat ng araw.
• Ang klimang tropikal ay maaari
ding mahalumigmig, basa at
tuyo.
Gitnang Latitud o Rehiyong
Temperate:
• Ang bahaging ito ay nasa
pagitan ng kabilugang Arktiko at
Tropiko ng Kanser. • Nasa
pagitan din ito ng kabilogang
Antarktiko at Tropiko ng
Kaprikorn. • Apat na panahon
ang nararanasan dito dahil sa
pahilis na sikat ng araw. Ito ay
Pangkatang Gawain
Hatiing ang klase sa apat na
pangkat. Gamit ang globo, isulat
sa papel ang mga bansang may
klimang tropical. Tatawagin ang
bawat pangkat upang magbigay
ng bansang nailista nila. Isng
bansa lamang ang ibibigay ng
bawat pangkat tuwing
magtatanong. Gawin ito ng
pauli-ulit. Ang pangkat na hindi
makapagbigay ng sagot ay hindi
na kasali sa laro.
Pangkatang Gawain
Hatiin ang klase sa apat na
pangkat. Sumulat ng mga maaring
gawin ng mga naninirahan sa
isang bansang tropikal tulad ng
Pilipinas.
Pangkatang Gawain
Hatiin ang klase sa limang
pangkat. Lumikha ng isang
simpleng awit na nagpapakita ng
katangian ng Pilipinas bialng isang
bansang tropical.
nakakaranas ng apat na uri ng
klima: tagsibol, tag-init, taglamig,
at taglagas.
Rehiyong Polar:
• Tinatawag ito bilang mataas na
latitud. Ito ay napapaligiran ng
makakapal na yelo na hindi
natutunaw dahil hindi ito
gaanong nasisikatan ng araw.
• Ito Ang pook na nasasakop
mula sa kabilugang Artiko
hanggang polong hilaga at mula
sa kabilugang Antartiko
hanggang polong timog.
F. Paglilinang sa Kabihasan
(Tungo sa Formative Assessment
( Independent Practice )
Ang Pilipinas ay isang bansang
tropikal kaya naman marami
tayong pwedeng magagawa.
Tukuying sa mga sumusunod ang
maaari mong gawin sa ating
bansa.
1. Maglaro sa snow o niyebe.
2. Makapagpatuyo ng mga isda.
3. Maligo at magtampisaw sa
ulan.
4. Magtanim ng mga palay at
mais.
5. Mamasyal sa mga natural na
tanawin.
Presentasyon ng Awtput Presentasyon ng Awtput
G. Paglalapat ng aralin sa pang
araw araw na buhay
(Application/Valuing)
Bilang isang mag-aaral, ano ang
pinakagusto mong klima?
Bilang mag-aaral, ano ang
pinakagusto mong klima sa
ating bansa? Bakit?
Ano-ano ang kahalagahang dulot
ng klima ng bansang Pilipinas sa
mga mamamayang naninirahan
dito?
Bilang isang mag-aaral, paano
nakakatulong ang mga
impormasyong nalalaman tungkol
sa klima at panahon?
H.Paglalahat ng Aralin
(Generalization)
Ano ang iba’t ibang salik ng
klima?
Ano ang klima at panahong
nararanasan sa Pilipinas?
Ano ang iyong natutunan sa ating
aralin?
Ano ang iyong natutunan sa ating
aralin?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Bilugan sa loob ng kahon
ang salitang tinutukoy sa bawat
bilang
1. Alin ang tamang naglalarawan
sa klima ng bansa?
A. Napakainit sa Pilipinas
B. Napakalamig sa Pilipnas
C. Malamig at mainit sa Pilipinas
D. Hindi gaanong mainit at
malamig sa Pilipinas
2. Ang bahagi ng Tropiko ng
Kanser at Tropiko ang Kaprikorn
ay tinatawag na Mababang
Latitud o Rehiyong _____.
A. Tropiko ng Cancer
B. Tropiko ng Capricorn
C. Rehiyong Tropikal
D. Rehiyong Temperate
3. Ang bahaging ito na ay
napapaligiran ng makakapal na
yelo na hindi natutunaw dahil
kaunting sikat ng araw lamang
ang nakararating dito.
A. Ekwador
B. Polong Hilaga
C. Rehiyong Polar
D. Rehiyong Tropikal
4. Nararanasan sa bahaging ito
ang panahon ng tagsibol, tag-
init, taglagas, at taglamig dahil sa
pahilis na sikat ng araw dito.
A. Ekwador
B. Rehiyong Temperate
C. Rehiyong Tropikal
D. Mababang latitud
5. Nasa dakong silangan ng
Pilipinas ang karagatang
Pasipiko, ano ang kadalasang
mararanasang kalamidad ng mga
Panuto: Pilin ang titik ng
tamang sagot
1. Ito ay ang pangkalahatang
kalagayan ng panahon sa isang
lugar na may kinalaman sa
atmospera, temperature, at iba
pang nakaaapekto sa
pamumuhay ng mga tao dito.
A. Ekwador C. Panahon
B. Klima D. Tropikal
2. Ang bahaging ito na
tinatawag na Rehiyong Polar ay
napapaligiran ng makakapal na
yelo na hindi natutunaw dahil
kaunting sikat ng araw lamang
ang nakararating dito.
A. Rehiyong Polar
B. Rehiyong Temperate
C. Rehiyong Tropikal
D. Rehiyong Kaprikorn
3. Nararanasan sa bahaging ito
ang panahon ng tagsibol, tag-
init, taglagas, at taglamig dahil
sa pahilis na sikat ng araw dito.
A. Polong Hilaga
B. Rehiyong Polar
C. Rehiyong Temperate
D. Rehiyong Tropikal
4. Nakararanas ang mga
naninirahan sa bahaging ito ng
higit na init at sikat ng araw.
A. Polong Hilaga
B. Rehiyong Polar
C. Rehiyong Temperate
D. Rehiyong Tropikal
5. Ang bansang ito ay malapit sa
ekwador at nasa mababang
latitud kaya’t tropikal ang
klimang nararanasan dito.
Panuto: Basahin ang mga
pangungusap. Iguhit ang  sa
patlang kung ito ay naglalarawan
ng isang bansang tropikal. Iguhit
naman ang sa patlang kung ito
ay hindi naglalarawan sa isang
bansang tropical.
____ 1. Ang mga naninirahan dito
ay nakakaranas ng matinding sikat
ng araw
____ 2. Umuulan ng yelo sa lugar
na ito
____ 3. Nakararanas ng apat na
uri ng panahon ang mga bansang
may ganitong klima.
____ 4. Nasa mababang latitude
ang mga lugar na nakararanas ng
klimang ito.
____ 5. Direktang nakatatanggap
ng sikat ng araw ang mga bansa.
Panuto: Piliin at bilugan ang titik
ng tamang sagot ng bawat
katanungan.
1. Ang bansang ito ay malapit sa
ekwador at nasa mababang
latitud kaya't tropikal ang klimang
nararanasan dito.
A. Pilipinas C. Amerika
B. Australia D. Russia
2. Ano ang pinagbabatayan ng
klima ng isang lugar o bansa?
A. pagkakaiba-iba ng klima
B. kinalalagyan nito sa mundo
C. pag-ikot ng daigdaig sa araw.
D. pag-ikot ng mundo sa sariling
axis
3. Anong mga panahon ang
nararanasan sa gitnang latitud?
A. gabi, araw, hatinggabi, tanghali
B. tagsibol, tag-ulan, taglamig,
tagtanim
C. tag-ulan, taghangin, tagtanim,
anihan
D. tagsibol, tag-init, taglagas, at
taglamig
4. Alin dito ang tinutukoy ng
panahon?
A. Kalagayan ng karagatan
B. Kalagayan ng kalangitan
C. Kalagayan ng kabahayan
D. Kalagayan ng kapaligiran
5. Ito ay ang tawag sa
pangkalahatang kalagayan ng
panahon ng isang lugar na
nakakaapekto sa pamumuhay ng
mga naninirahan dito.
A. klima C. Tropikal
B. panahon D. Taglamig
mamamayan sa bansang
Pilipinas?
A. Madalas ng makaranas ng
bagyo
B. Makakaranas Katamtamang
panahong sa buong taon
C. Makakaranas ng araw-araw ng
tag-ulan
D. Malamig na panahon
A. Amerika C. Pilipinas
B. Australia D. Russia
6. Mararamdaman mo ang
sobrang lamig kapag ikaw ay nasa
rehiyon na ito.
A. Rehiyong Polar
B. Rehiyong Tropikal
C. Rehiyong Kanser
D. Rehiyong Kaprikorn
7. Nakararanas ng malamig na
klima ang bansa dahil sa hanging
nagmumula sa
A. Dagat Sulu
B. Bashi Channel
C. Dagat Celebes
D. Karagatang Pasipiko
8. Ang Pilipinas ay malapit sa
anong guhit latitud?
A. itnang Latitud
B. Mababang Latitud
C. Tropiko ng Kanser
D. Tropiko ng Kaprikorn
9. Alin ang may kaugnayan sa
klima ng mga lugar sa daigdig?
A. init C. panahon
B. ulan D. guhit latitud
10. Kung ikaw ay nakatira dito,
mararanansan mo ang higit na init
at sikat ng araw.
A. Rehiyong Polar
B. Rehiyong Temperate
C. Gitnang Latitud
D. Rehiyong Tropika
J. Karagdagang gawain para sa
takdang aralin
(Assignment)
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang remedia?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Prepared by:
Checked by:
Teacher III
School Principal I

More Related Content

Similar to DLL_ARALPAN4_Q1_W6-Ang-Pilipinas-ay-Bansang-Tropikal.docx

Aralin 4 katangiang pisikal -anyong lupa
Aralin 4 katangiang pisikal -anyong lupaAralin 4 katangiang pisikal -anyong lupa
Aralin 4 katangiang pisikal -anyong lupaMhelanieGolingay2
 
AP4_q1_mod5_HeograpiyangTaglayBiyayangTunay-v2.pdf
AP4_q1_mod5_HeograpiyangTaglayBiyayangTunay-v2.pdfAP4_q1_mod5_HeograpiyangTaglayBiyayangTunay-v2.pdf
AP4_q1_mod5_HeograpiyangTaglayBiyayangTunay-v2.pdfAngelika B.
 
AP56-Q1-W1-ANACLETAOBDIANELA lesson planning.docx
AP56-Q1-W1-ANACLETAOBDIANELA lesson planning.docxAP56-Q1-W1-ANACLETAOBDIANELA lesson planning.docx
AP56-Q1-W1-ANACLETAOBDIANELA lesson planning.docxVinJims
 
Araling Panlipunan Grade-7 - Learning Module - Quarter 1 - Module 1
Araling Panlipunan Grade-7 - Learning Module - Quarter 1 - Module 1Araling Panlipunan Grade-7 - Learning Module - Quarter 1 - Module 1
Araling Panlipunan Grade-7 - Learning Module - Quarter 1 - Module 1JoeHapz
 
DLL_AP 5_Q1_W1.docx
DLL_AP 5_Q1_W1.docxDLL_AP 5_Q1_W1.docx
DLL_AP 5_Q1_W1.docxZoeForkeeps2
 
AP 8 Q1 week 1 day 1
AP 8 Q1 week 1 day 1AP 8 Q1 week 1 day 1
AP 8 Q1 week 1 day 1Mila Reyes
 
Lecture reviewer in ap4 aralin 1 -14
Lecture reviewer in ap4   aralin 1 -14Lecture reviewer in ap4   aralin 1 -14
Lecture reviewer in ap4 aralin 1 -14Heart Nandez
 
AP 8 - Q1 - Module 1.pptx
AP 8 - Q1 - Module 1.pptxAP 8 - Q1 - Module 1.pptx
AP 8 - Q1 - Module 1.pptxStevAlvarado
 
GAWAIN 1_ mODULE 1_heograpiya ng asya.docx
GAWAIN 1_ mODULE 1_heograpiya ng asya.docxGAWAIN 1_ mODULE 1_heograpiya ng asya.docx
GAWAIN 1_ mODULE 1_heograpiya ng asya.docxConelynLlorin1
 
DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q1_W1.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q1_W1.docxDLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q1_W1.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q1_W1.docxRenzTadiaEstacio
 
ARALING PANLIPUNAN 6_Quarter 1_W1 DLL.docx
ARALING PANLIPUNAN 6_Quarter 1_W1 DLL.docxARALING PANLIPUNAN 6_Quarter 1_W1 DLL.docx
ARALING PANLIPUNAN 6_Quarter 1_W1 DLL.docxVandolphMallillin2
 
KATANGIANG PISIKAL NG ASIA.pptx
KATANGIANG PISIKAL NG ASIA.pptxKATANGIANG PISIKAL NG ASIA.pptx
KATANGIANG PISIKAL NG ASIA.pptxJERAMEEL LEGALIG
 
IDEA-COT-LP-2021-1st-Qrtr.docx
IDEA-COT-LP-2021-1st-Qrtr.docxIDEA-COT-LP-2021-1st-Qrtr.docx
IDEA-COT-LP-2021-1st-Qrtr.docxGabyGab5
 
Heograpiyangdaigdig 140604233559-phpapp01
Heograpiyangdaigdig 140604233559-phpapp01Heograpiyangdaigdig 140604233559-phpapp01
Heograpiyangdaigdig 140604233559-phpapp01Maynchie Faronilo
 

Similar to DLL_ARALPAN4_Q1_W6-Ang-Pilipinas-ay-Bansang-Tropikal.docx (20)

AP 4- Week 5_Q1.pptx
AP 4- Week 5_Q1.pptxAP 4- Week 5_Q1.pptx
AP 4- Week 5_Q1.pptx
 
Aralin 4 katangiang pisikal -anyong lupa
Aralin 4 katangiang pisikal -anyong lupaAralin 4 katangiang pisikal -anyong lupa
Aralin 4 katangiang pisikal -anyong lupa
 
Dll araling panlipunan 5 q1_w1
Dll araling panlipunan 5 q1_w1Dll araling panlipunan 5 q1_w1
Dll araling panlipunan 5 q1_w1
 
AP4_q1_mod5_HeograpiyangTaglayBiyayangTunay-v2.pdf
AP4_q1_mod5_HeograpiyangTaglayBiyayangTunay-v2.pdfAP4_q1_mod5_HeograpiyangTaglayBiyayangTunay-v2.pdf
AP4_q1_mod5_HeograpiyangTaglayBiyayangTunay-v2.pdf
 
WHLPLE_September_5-9.docx
WHLPLE_September_5-9.docxWHLPLE_September_5-9.docx
WHLPLE_September_5-9.docx
 
AP56-Q1-W1-ANACLETAOBDIANELA lesson planning.docx
AP56-Q1-W1-ANACLETAOBDIANELA lesson planning.docxAP56-Q1-W1-ANACLETAOBDIANELA lesson planning.docx
AP56-Q1-W1-ANACLETAOBDIANELA lesson planning.docx
 
Araling Panlipunan Grade-7 - Learning Module - Quarter 1 - Module 1
Araling Panlipunan Grade-7 - Learning Module - Quarter 1 - Module 1Araling Panlipunan Grade-7 - Learning Module - Quarter 1 - Module 1
Araling Panlipunan Grade-7 - Learning Module - Quarter 1 - Module 1
 
DLL_AP 5_Q1_W1.docx
DLL_AP 5_Q1_W1.docxDLL_AP 5_Q1_W1.docx
DLL_AP 5_Q1_W1.docx
 
Ang Klima sa Daigdig
Ang Klima sa DaigdigAng Klima sa Daigdig
Ang Klima sa Daigdig
 
W1D2.pptx
W1D2.pptxW1D2.pptx
W1D2.pptx
 
AP 8 Q1 week 1 day 1
AP 8 Q1 week 1 day 1AP 8 Q1 week 1 day 1
AP 8 Q1 week 1 day 1
 
Lecture reviewer in ap4 aralin 1 -14
Lecture reviewer in ap4   aralin 1 -14Lecture reviewer in ap4   aralin 1 -14
Lecture reviewer in ap4 aralin 1 -14
 
AP 8 - Q1 - Module 1.pptx
AP 8 - Q1 - Module 1.pptxAP 8 - Q1 - Module 1.pptx
AP 8 - Q1 - Module 1.pptx
 
GAWAIN 1_ mODULE 1_heograpiya ng asya.docx
GAWAIN 1_ mODULE 1_heograpiya ng asya.docxGAWAIN 1_ mODULE 1_heograpiya ng asya.docx
GAWAIN 1_ mODULE 1_heograpiya ng asya.docx
 
DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q1_W1.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q1_W1.docxDLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q1_W1.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q1_W1.docx
 
ARALING PANLIPUNAN 6_Quarter 1_W1 DLL.docx
ARALING PANLIPUNAN 6_Quarter 1_W1 DLL.docxARALING PANLIPUNAN 6_Quarter 1_W1 DLL.docx
ARALING PANLIPUNAN 6_Quarter 1_W1 DLL.docx
 
KATANGIANG PISIKAL NG ASIA.pptx
KATANGIANG PISIKAL NG ASIA.pptxKATANGIANG PISIKAL NG ASIA.pptx
KATANGIANG PISIKAL NG ASIA.pptx
 
IDEA-COT-LP-2021-1st-Qrtr.docx
IDEA-COT-LP-2021-1st-Qrtr.docxIDEA-COT-LP-2021-1st-Qrtr.docx
IDEA-COT-LP-2021-1st-Qrtr.docx
 
AP6 -IM-Modyul1.pptx
AP6 -IM-Modyul1.pptxAP6 -IM-Modyul1.pptx
AP6 -IM-Modyul1.pptx
 
Heograpiyangdaigdig 140604233559-phpapp01
Heograpiyangdaigdig 140604233559-phpapp01Heograpiyangdaigdig 140604233559-phpapp01
Heograpiyangdaigdig 140604233559-phpapp01
 

Recently uploaded

ETIKA SA PANANALIKSIK-SALVATIERRA, NICAMARI DC..pptx
ETIKA SA PANANALIKSIK-SALVATIERRA, NICAMARI DC..pptxETIKA SA PANANALIKSIK-SALVATIERRA, NICAMARI DC..pptx
ETIKA SA PANANALIKSIK-SALVATIERRA, NICAMARI DC..pptxNicsSalvatierra
 
Noli Me Tangere,Kabanata 12.pptx for education
Noli Me Tangere,Kabanata 12.pptx for educationNoli Me Tangere,Kabanata 12.pptx for education
Noli Me Tangere,Kabanata 12.pptx for educationkimdavidmerana03
 
Aralin pangatnig kahulugan at mga halimbawa
Aralin pangatnig kahulugan at mga halimbawaAralin pangatnig kahulugan at mga halimbawa
Aralin pangatnig kahulugan at mga halimbawaChristineJaneWaquizM
 
Pangangailangan at Kagustuhan Powerpoint.pptx
Pangangailangan at Kagustuhan Powerpoint.pptxPangangailangan at Kagustuhan Powerpoint.pptx
Pangangailangan at Kagustuhan Powerpoint.pptxPaoloBriones2
 
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1NorbileneCayabyab1
 
Q4-ESP9-MODULE 14-PERSONAL NA PAHAYAG NG MISYON SA BUHAY
Q4-ESP9-MODULE 14-PERSONAL NA PAHAYAG NG MISYON SA BUHAYQ4-ESP9-MODULE 14-PERSONAL NA PAHAYAG NG MISYON SA BUHAY
Q4-ESP9-MODULE 14-PERSONAL NA PAHAYAG NG MISYON SA BUHAYYamAltib
 
NOLI ME TANGERE KABANATA (ANG MGA SAKRISTAN) 15.pptx
NOLI ME TANGERE KABANATA (ANG MGA SAKRISTAN) 15.pptxNOLI ME TANGERE KABANATA (ANG MGA SAKRISTAN) 15.pptx
NOLI ME TANGERE KABANATA (ANG MGA SAKRISTAN) 15.pptxlevyandhrei14
 
KATAPATAN-SA-SALITA-AT-GAWA-DEMO-ADVINCULA.pptx
KATAPATAN-SA-SALITA-AT-GAWA-DEMO-ADVINCULA.pptxKATAPATAN-SA-SALITA-AT-GAWA-DEMO-ADVINCULA.pptx
KATAPATAN-SA-SALITA-AT-GAWA-DEMO-ADVINCULA.pptxAJAdvin1
 
ARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIO.pptx
ARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIO.pptxARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIO.pptx
ARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIO.pptxRioOrpiano1
 
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYAMGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYARonalynGatelaCajudo
 
Ang sektor ng industriya araling panlipunan 10(1).pptx
Ang sektor ng industriya araling panlipunan 10(1).pptxAng sektor ng industriya araling panlipunan 10(1).pptx
Ang sektor ng industriya araling panlipunan 10(1).pptxEduardoReyBatuigas2
 
Group-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMO
Group-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMO
Group-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOlaranangeva7
 
kasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptx
kasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptxkasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptx
kasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptxSundieGraceBataan
 
FiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdf
FiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdfFiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdf
FiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdfYollySamontezaCargad
 
araling panlipunan grade 9 4th quarter AP9Q4M1.pptx
araling panlipunan grade 9 4th quarter AP9Q4M1.pptxaraling panlipunan grade 9 4th quarter AP9Q4M1.pptx
araling panlipunan grade 9 4th quarter AP9Q4M1.pptxfedelgado4
 
Araling Panlipunan 6 4th Quarter Mga Pangyayaring nagbigay daan sa People pow...
Araling Panlipunan 6 4th Quarter Mga Pangyayaring nagbigay daan sa People pow...Araling Panlipunan 6 4th Quarter Mga Pangyayaring nagbigay daan sa People pow...
Araling Panlipunan 6 4th Quarter Mga Pangyayaring nagbigay daan sa People pow...erickacalugcugan001
 
LARAWANG SANAYSAY PPT.pptx..............
LARAWANG SANAYSAY PPT.pptx..............LARAWANG SANAYSAY PPT.pptx..............
LARAWANG SANAYSAY PPT.pptx..............AljayGanda
 
1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...
1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...
1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...VielMarvinPBerbano
 
ESP 10 ANG MGA ISYUNG MORAL SA BUHAY .pptx
ESP 10 ANG MGA ISYUNG MORAL SA BUHAY .pptxESP 10 ANG MGA ISYUNG MORAL SA BUHAY .pptx
ESP 10 ANG MGA ISYUNG MORAL SA BUHAY .pptxElmaPBasilio
 
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptxGrade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptxmtmedel20in0037
 

Recently uploaded (20)

ETIKA SA PANANALIKSIK-SALVATIERRA, NICAMARI DC..pptx
ETIKA SA PANANALIKSIK-SALVATIERRA, NICAMARI DC..pptxETIKA SA PANANALIKSIK-SALVATIERRA, NICAMARI DC..pptx
ETIKA SA PANANALIKSIK-SALVATIERRA, NICAMARI DC..pptx
 
Noli Me Tangere,Kabanata 12.pptx for education
Noli Me Tangere,Kabanata 12.pptx for educationNoli Me Tangere,Kabanata 12.pptx for education
Noli Me Tangere,Kabanata 12.pptx for education
 
Aralin pangatnig kahulugan at mga halimbawa
Aralin pangatnig kahulugan at mga halimbawaAralin pangatnig kahulugan at mga halimbawa
Aralin pangatnig kahulugan at mga halimbawa
 
Pangangailangan at Kagustuhan Powerpoint.pptx
Pangangailangan at Kagustuhan Powerpoint.pptxPangangailangan at Kagustuhan Powerpoint.pptx
Pangangailangan at Kagustuhan Powerpoint.pptx
 
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1
 
Q4-ESP9-MODULE 14-PERSONAL NA PAHAYAG NG MISYON SA BUHAY
Q4-ESP9-MODULE 14-PERSONAL NA PAHAYAG NG MISYON SA BUHAYQ4-ESP9-MODULE 14-PERSONAL NA PAHAYAG NG MISYON SA BUHAY
Q4-ESP9-MODULE 14-PERSONAL NA PAHAYAG NG MISYON SA BUHAY
 
NOLI ME TANGERE KABANATA (ANG MGA SAKRISTAN) 15.pptx
NOLI ME TANGERE KABANATA (ANG MGA SAKRISTAN) 15.pptxNOLI ME TANGERE KABANATA (ANG MGA SAKRISTAN) 15.pptx
NOLI ME TANGERE KABANATA (ANG MGA SAKRISTAN) 15.pptx
 
KATAPATAN-SA-SALITA-AT-GAWA-DEMO-ADVINCULA.pptx
KATAPATAN-SA-SALITA-AT-GAWA-DEMO-ADVINCULA.pptxKATAPATAN-SA-SALITA-AT-GAWA-DEMO-ADVINCULA.pptx
KATAPATAN-SA-SALITA-AT-GAWA-DEMO-ADVINCULA.pptx
 
ARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIO.pptx
ARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIO.pptxARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIO.pptx
ARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIO.pptx
 
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYAMGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
 
Ang sektor ng industriya araling panlipunan 10(1).pptx
Ang sektor ng industriya araling panlipunan 10(1).pptxAng sektor ng industriya araling panlipunan 10(1).pptx
Ang sektor ng industriya araling panlipunan 10(1).pptx
 
Group-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMO
Group-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMO
Group-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMO
 
kasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptx
kasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptxkasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptx
kasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptx
 
FiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdf
FiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdfFiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdf
FiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdf
 
araling panlipunan grade 9 4th quarter AP9Q4M1.pptx
araling panlipunan grade 9 4th quarter AP9Q4M1.pptxaraling panlipunan grade 9 4th quarter AP9Q4M1.pptx
araling panlipunan grade 9 4th quarter AP9Q4M1.pptx
 
Araling Panlipunan 6 4th Quarter Mga Pangyayaring nagbigay daan sa People pow...
Araling Panlipunan 6 4th Quarter Mga Pangyayaring nagbigay daan sa People pow...Araling Panlipunan 6 4th Quarter Mga Pangyayaring nagbigay daan sa People pow...
Araling Panlipunan 6 4th Quarter Mga Pangyayaring nagbigay daan sa People pow...
 
LARAWANG SANAYSAY PPT.pptx..............
LARAWANG SANAYSAY PPT.pptx..............LARAWANG SANAYSAY PPT.pptx..............
LARAWANG SANAYSAY PPT.pptx..............
 
1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...
1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...
1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...
 
ESP 10 ANG MGA ISYUNG MORAL SA BUHAY .pptx
ESP 10 ANG MGA ISYUNG MORAL SA BUHAY .pptxESP 10 ANG MGA ISYUNG MORAL SA BUHAY .pptx
ESP 10 ANG MGA ISYUNG MORAL SA BUHAY .pptx
 
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptxGrade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
 

DLL_ARALPAN4_Q1_W6-Ang-Pilipinas-ay-Bansang-Tropikal.docx

  • 1. DAILY LESSON LOG School: Grade Level: IV Teacher: Learning Area: ARALING PANLIPUNAN Teaching Dates and Time: October 6 – 7, 2023 (WEEK 6) Quarter: UNA I. LAYUNIN A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pang-unawa sa pagkakakilanlan ng bansa ayon sa mga katangiang heograpikal gamit ang mapa. Naipamamalas ang pang-unawa sa pagkakakilanlan ng bansa ayon sa mga katangiang heograpikal gamit ang mapa. Naipamamalas ang pang-unawa sa pagkakakilanlan ng bansa ayon sa mga katangiang heograpikal gamit ang mapa. Naipamamalas ang pang-unawa sa pagkakakilanlan ng bansa ayon sa mga katangiang heograpikal gamit ang mapa. Summative Test/ Weekly Progress Check B. Pamantayan sa Pagganap Naipamamalas ang kasanayan sa paggamit ng mapa sa pagtukoy ng iba’t ibang lalawigan at rehiyon ng bansa. Naipamamalas ang kasanayan sa paggamit ng mapa sa pagtukoy ng iba’t ibang lalawigan at rehiyon ng bansa. Naipamamalas ang kasanayan sa paggamit ng mapa sa pagtukoy ng iba’t ibang lalawigan at rehiyon ng bansa. Naipamamalas ang kasanayan sa paggamit ng mapa sa pagtukoy ng iba’t ibang lalawigan at rehiyon ng bansa. C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat ang code sa bawat kasanayan) Nasusuri ang ugnayan ng lokasyon Pilipinas sa heograpiya nito Nasusuri ang ugnayan ng lokasyon Pilipinas sa heograpiya nito Nasusuri ang ugnayan ng lokasyon Pilipinas sa heograpiya nito Nasusuri ang ugnayan ng lokasyon Pilipinas sa heograpiya nito II. NILALAMAN (Subject Matter) Ang Pilipinas ay Bansang Tropikal Ang Pilipinas ay Bansang Tropikal Ang Pilipinas ay Bansang Tropikal Ang Pilipinas ay Bansang Tropikal III. KAGAMITANG PANTURO A. Sanggunian 1. Mga pahina sa Gabay sa Pagtuturo 2. Mga pahina sa Kagamitang Pang Mag-aaral 3. Mga pahina sa Teksbuk 4. Karagdagang kagamitan mula sa LRDMS Modules Modules Modules Modules B. Iba pang Kagamitang Panturo Audio/Visual Presentation, Audio/Visual Presentation, Globo Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation IV. PAMAMARAAN A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin o pasimula sa bagong aralin (Drill/Review/ Unlocking of difficulties) Punan ng tamang sagot ang patlang mula sa mga pagpipilian upang mabuo and wastong kaisipan. Ano-anong uri ng klima ang nararanasan natin sa ating bansa? Hanapin at bilugan ang mga salita o pahayag sa loob ng kahon na may kaugnayan sa pagiging tropikal ng isang bansa. Ihanay ang mga sumusunod sa angkop na sagot. Hanay A 1. Rehiyong Polar 2. Rehiyong Tropikal 3. Rehiyong Temperate Hanay B Summative Test/ Weekly Progress Check MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
  • 2. Ang _____ ay tumutukoy sa pag- aaral ng ____ pisikal ng lugar tulad ng lokasyon, hugis, sukat, lawak, klima, anyong-lupa, anyong tubig at iba pang ______. Ang _____ lokasyon ng _____ ay angkop sa _____ laban sa pananalakay ng mga bansa sa ______. Ang Pilipinas ay isang _____ na binubuo ng malilit at _____ pulo na _____, ito ay may maganda at di-magandang epekto sa ____ ng bansa. a. b. c. B.Paghahabi sa layunin ng aralin (Motivation) Maglaro ng Loop – A- Word. Hanapin sa loob ng kahon ang salitang tinutukoy sa bawat bilang. 1. Nasasabi mong ganito ang klima kung ikaw ay pinagpapawisan at naiinitan. 2. Ganito ang klima sa lugar kapag kailangan mong magsuot ng makakapal na damit. 3. Kadalasang nagbabaha at nagagamit mo ang damit na panlamig, kapote, at payong kapag ganito ang panahon. 4. Nararanasan ang panahong ito tuwing bakasyon at walang Ano-ano ang mga salik na nakakaapekto sa klima ng bansa? Ano ang klimang nararanasan ng bansang Pilipinas?
  • 3. pasok sa paaralan. Marami ang nagpupunta sa beach sa panahong ito. C.Pag- uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin (Presentation) Ano-anong klima at panahon ang natukoy mula sa nabuong mga salita sa loob ng kahon? Alin kaya sa mga natukoy ang panahong nararanasan sa Pilipinas? Ano kaya ang klimang nararanasan sa Pilipinas? Ano ang kahulugan ng mga sumusunod:  Klima  Tropikal  Panahon  latitude May kaugnayan ba ang klima at panahon sa lokasyon ng bansa sa mundo? Ano ang magagandang bagay na nararanasan sa isang bansang tropikal? Ano naman ang hind? D.Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan No I (Modeling) Ang klima ay pangkalahatang kalagayan ng panahon sa isang lugar na may kinalaman sa atmospera o hanging nakapaligid sa mundo, temperature o ang sukat ng init o lamig sa paligid, at iba pang nakaapekto sa pamumuhay ng mga nilalang dito. Ang panahon ay tumutukoy naman sa kalagayan ng kapaligiran katulad ng taglamig at tag-init. Upang malaman ang klima ng isang lugar o bansa, mahalagang matukoy ang mga sumusunod: • Lokasyon • Topograpiya o paglalarawan ng katangian ng isang lugar • Ang hangin at katubigang mayroon nito. Nagkakaiba ang klima sa iba’t- ibang lugar dahil sa pag-ikot ng daigdig sa araw at pag-inog sa sarili nitong aksis. Bunga nito, may mga bahagi ng mundo na direktang nasisikatan ng araw, mayroon ring bahagya lamang Ang klima ay ang pangkalahatang kalagayan ng panahon sa isang lugar na may kinalaman sa atmospera o hanging nakapaligid sa mundo, temperature o ang sukat ng init o lamig ng paligid at iba pang nakaapekto sa pamumuhay ng mga nilalang ditto.Upang malaman ang klima ng isang lugar o lugar o bansa, mahalagang matukoy ang lokasyon, topograpiya o paglalarawang ito. Ang panahon ay tumutukoy naman sa kalgayan ng kapaligiran, halimbawa taglamig at tag init. 1. Ang klima ay ang pangkalahatang kalagayan ng panahon sa isang lugar na may kinalaman sa atmospera, temperature, at iba pang nakaapekto ng mga nilalang dito. 2. Ang klima ng isang bansa ay nababatay sa kinalalagyan nito sa mundo. 3. Tropikal ang klimang nararanasan sa Pilipinas dahil Ang klima ay ang pangkahalatang kalagayan ng panahon sa isang lugar na may kinalaman sa atmospera, temperaturaa, at iba pang nakaapekto sa pamumuhay ng mga nilalang ditto. Ang klima ng isang bansa ay nababatay sa kinalalagyan nito sa mundo. Tropikal ang klimang nararanasan sa Pilipinas dahil ito ay malapit sa eskwador at nasa mababang latitude. Direktang nakatatanggap ng sikat ng araw ang bansa kaya’t mainit at maalinsangan ang kima rito. Tukuyin kung ang mga sumusunod ay katangian ng isnag bansang tropical. 1. Ang mga naninirahan ditto ay nakararanas ng matinding sikat ng araw. 2. Umuulan ng yelo sa lugar na ito. 3. Nakararanas ng apat na uri panahon ang mga bansang may ganitong klima. 4. Nasa mababang latitude ang mga lugar na nakaranas ng klimang ito. 5. Direktang nakatanggap ng sikat ng araw ang mga bansa. 6. Mararanasan ang sobrang lamig sa lugar na ito sa buong taon. 7. Nakararanas ng tagsibol at taglagas ang mga naninirahan sa lugar. 8. Mainit at maalinsangan ang pakiramdam ng mga naninirahan sa lugar. 9. Direktang tinatamaan ng sikat ng araw ang mga lugar na ito. 10.Kaunting sikat ng araw lamang ang nararanasan sa mga lugar na ito.
  • 4. nasisikatan at may mga lugar na hindi nasisikatan. Malaki rin ang kaugnayan ng mga linya ng latitud sa uri ng klima sa mga lugar sa daigdig. Ang latitud ay mga guhit na pahalang sa ating globo na ginagamit upang tukuyin ang klima ng isang lugar o bansa. ito ay malapit sa ekwador at nasa mababang latitude. 4. Direktang nakatatanggap ng sikat ng araw ang bansa kaya’t mainit at maalinsangan ang klima rito E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan No. 2. ( Guided Practice) Rehiyong Tropikal • Tinawatag ito bilang mababang latitud. Matatagpuan sa pagitan ng Tripoko ng Kanser at Tropiko ng Kaprikorn. Malapit rin ito sa Ekwador at nakakatanggap ng direktang sikat ng araw. nakararanas ang naninirahan sa bahaging ito ng higit na init at sikat ng araw. • Ang klimang tropikal ay maaari ding mahalumigmig, basa at tuyo. Gitnang Latitud o Rehiyong Temperate: • Ang bahaging ito ay nasa pagitan ng kabilugang Arktiko at Tropiko ng Kanser. • Nasa pagitan din ito ng kabilogang Antarktiko at Tropiko ng Kaprikorn. • Apat na panahon ang nararanasan dito dahil sa pahilis na sikat ng araw. Ito ay Pangkatang Gawain Hatiing ang klase sa apat na pangkat. Gamit ang globo, isulat sa papel ang mga bansang may klimang tropical. Tatawagin ang bawat pangkat upang magbigay ng bansang nailista nila. Isng bansa lamang ang ibibigay ng bawat pangkat tuwing magtatanong. Gawin ito ng pauli-ulit. Ang pangkat na hindi makapagbigay ng sagot ay hindi na kasali sa laro. Pangkatang Gawain Hatiin ang klase sa apat na pangkat. Sumulat ng mga maaring gawin ng mga naninirahan sa isang bansang tropikal tulad ng Pilipinas. Pangkatang Gawain Hatiin ang klase sa limang pangkat. Lumikha ng isang simpleng awit na nagpapakita ng katangian ng Pilipinas bialng isang bansang tropical.
  • 5. nakakaranas ng apat na uri ng klima: tagsibol, tag-init, taglamig, at taglagas. Rehiyong Polar: • Tinatawag ito bilang mataas na latitud. Ito ay napapaligiran ng makakapal na yelo na hindi natutunaw dahil hindi ito gaanong nasisikatan ng araw. • Ito Ang pook na nasasakop mula sa kabilugang Artiko hanggang polong hilaga at mula sa kabilugang Antartiko hanggang polong timog. F. Paglilinang sa Kabihasan (Tungo sa Formative Assessment ( Independent Practice ) Ang Pilipinas ay isang bansang tropikal kaya naman marami tayong pwedeng magagawa. Tukuying sa mga sumusunod ang maaari mong gawin sa ating bansa. 1. Maglaro sa snow o niyebe. 2. Makapagpatuyo ng mga isda. 3. Maligo at magtampisaw sa ulan. 4. Magtanim ng mga palay at mais. 5. Mamasyal sa mga natural na tanawin. Presentasyon ng Awtput Presentasyon ng Awtput G. Paglalapat ng aralin sa pang araw araw na buhay (Application/Valuing) Bilang isang mag-aaral, ano ang pinakagusto mong klima? Bilang mag-aaral, ano ang pinakagusto mong klima sa ating bansa? Bakit? Ano-ano ang kahalagahang dulot ng klima ng bansang Pilipinas sa mga mamamayang naninirahan dito? Bilang isang mag-aaral, paano nakakatulong ang mga impormasyong nalalaman tungkol sa klima at panahon?
  • 6. H.Paglalahat ng Aralin (Generalization) Ano ang iba’t ibang salik ng klima? Ano ang klima at panahong nararanasan sa Pilipinas? Ano ang iyong natutunan sa ating aralin? Ano ang iyong natutunan sa ating aralin? I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Bilugan sa loob ng kahon ang salitang tinutukoy sa bawat bilang 1. Alin ang tamang naglalarawan sa klima ng bansa? A. Napakainit sa Pilipinas B. Napakalamig sa Pilipnas C. Malamig at mainit sa Pilipinas D. Hindi gaanong mainit at malamig sa Pilipinas 2. Ang bahagi ng Tropiko ng Kanser at Tropiko ang Kaprikorn ay tinatawag na Mababang Latitud o Rehiyong _____. A. Tropiko ng Cancer B. Tropiko ng Capricorn C. Rehiyong Tropikal D. Rehiyong Temperate 3. Ang bahaging ito na ay napapaligiran ng makakapal na yelo na hindi natutunaw dahil kaunting sikat ng araw lamang ang nakararating dito. A. Ekwador B. Polong Hilaga C. Rehiyong Polar D. Rehiyong Tropikal 4. Nararanasan sa bahaging ito ang panahon ng tagsibol, tag- init, taglagas, at taglamig dahil sa pahilis na sikat ng araw dito. A. Ekwador B. Rehiyong Temperate C. Rehiyong Tropikal D. Mababang latitud 5. Nasa dakong silangan ng Pilipinas ang karagatang Pasipiko, ano ang kadalasang mararanasang kalamidad ng mga Panuto: Pilin ang titik ng tamang sagot 1. Ito ay ang pangkalahatang kalagayan ng panahon sa isang lugar na may kinalaman sa atmospera, temperature, at iba pang nakaaapekto sa pamumuhay ng mga tao dito. A. Ekwador C. Panahon B. Klima D. Tropikal 2. Ang bahaging ito na tinatawag na Rehiyong Polar ay napapaligiran ng makakapal na yelo na hindi natutunaw dahil kaunting sikat ng araw lamang ang nakararating dito. A. Rehiyong Polar B. Rehiyong Temperate C. Rehiyong Tropikal D. Rehiyong Kaprikorn 3. Nararanasan sa bahaging ito ang panahon ng tagsibol, tag- init, taglagas, at taglamig dahil sa pahilis na sikat ng araw dito. A. Polong Hilaga B. Rehiyong Polar C. Rehiyong Temperate D. Rehiyong Tropikal 4. Nakararanas ang mga naninirahan sa bahaging ito ng higit na init at sikat ng araw. A. Polong Hilaga B. Rehiyong Polar C. Rehiyong Temperate D. Rehiyong Tropikal 5. Ang bansang ito ay malapit sa ekwador at nasa mababang latitud kaya’t tropikal ang klimang nararanasan dito. Panuto: Basahin ang mga pangungusap. Iguhit ang  sa patlang kung ito ay naglalarawan ng isang bansang tropikal. Iguhit naman ang sa patlang kung ito ay hindi naglalarawan sa isang bansang tropical. ____ 1. Ang mga naninirahan dito ay nakakaranas ng matinding sikat ng araw ____ 2. Umuulan ng yelo sa lugar na ito ____ 3. Nakararanas ng apat na uri ng panahon ang mga bansang may ganitong klima. ____ 4. Nasa mababang latitude ang mga lugar na nakararanas ng klimang ito. ____ 5. Direktang nakatatanggap ng sikat ng araw ang mga bansa. Panuto: Piliin at bilugan ang titik ng tamang sagot ng bawat katanungan. 1. Ang bansang ito ay malapit sa ekwador at nasa mababang latitud kaya't tropikal ang klimang nararanasan dito. A. Pilipinas C. Amerika B. Australia D. Russia 2. Ano ang pinagbabatayan ng klima ng isang lugar o bansa? A. pagkakaiba-iba ng klima B. kinalalagyan nito sa mundo C. pag-ikot ng daigdaig sa araw. D. pag-ikot ng mundo sa sariling axis 3. Anong mga panahon ang nararanasan sa gitnang latitud? A. gabi, araw, hatinggabi, tanghali B. tagsibol, tag-ulan, taglamig, tagtanim C. tag-ulan, taghangin, tagtanim, anihan D. tagsibol, tag-init, taglagas, at taglamig 4. Alin dito ang tinutukoy ng panahon? A. Kalagayan ng karagatan B. Kalagayan ng kalangitan C. Kalagayan ng kabahayan D. Kalagayan ng kapaligiran 5. Ito ay ang tawag sa pangkalahatang kalagayan ng panahon ng isang lugar na nakakaapekto sa pamumuhay ng mga naninirahan dito. A. klima C. Tropikal B. panahon D. Taglamig
  • 7. mamamayan sa bansang Pilipinas? A. Madalas ng makaranas ng bagyo B. Makakaranas Katamtamang panahong sa buong taon C. Makakaranas ng araw-araw ng tag-ulan D. Malamig na panahon A. Amerika C. Pilipinas B. Australia D. Russia 6. Mararamdaman mo ang sobrang lamig kapag ikaw ay nasa rehiyon na ito. A. Rehiyong Polar B. Rehiyong Tropikal C. Rehiyong Kanser D. Rehiyong Kaprikorn 7. Nakararanas ng malamig na klima ang bansa dahil sa hanging nagmumula sa A. Dagat Sulu B. Bashi Channel C. Dagat Celebes D. Karagatang Pasipiko 8. Ang Pilipinas ay malapit sa anong guhit latitud? A. itnang Latitud B. Mababang Latitud C. Tropiko ng Kanser D. Tropiko ng Kaprikorn 9. Alin ang may kaugnayan sa klima ng mga lugar sa daigdig? A. init C. panahon B. ulan D. guhit latitud 10. Kung ikaw ay nakatira dito, mararanansan mo ang higit na init at sikat ng araw. A. Rehiyong Polar B. Rehiyong Temperate C. Gitnang Latitud D. Rehiyong Tropika J. Karagdagang gawain para sa takdang aralin (Assignment) V. Mga Tala VI. Pagninilay A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawaing remediation
  • 8. C. Nakakatulong ba ang remedia? Bilang ng mag aaral na nakaunawa sa aralin D. Bilang ng mag aaral na magpapatuloy sa remediation. E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturoang nakatulong ng lubos?Paano ito nakatulong? F. Anong suliraninang aking nararanasan sulusyunan sa tulong ang aking punong guro at supervisor? G. Anong gagamitang pangturo ang aking nadibuho na nais kung ibahagi sa mga kapwa ko guro? Prepared by: Checked by: Teacher III School Principal I