IBAT IBANG IDEOLOHIYA SA SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
G9 3.1 slide show
1. LAYUNIN NG ARALIN:
3.1 Nakikilala ang mga katangian ng mabuting
ekonomiya
3.2 Nakapagsusuri ng maidudulot ng magandang
ekonomiya
2. PAUNANG PAGTATAYA
•Panuto: Basahing Mabuti ang bawat
pangungusap at unawain ang tanong. Piliin ang
pinakaangkop na sagot at isulat ang titik sa
inyong kuwaderno.
3. •1. Alin ang hindi naglalarawan sa lipunang
pang-ekonomiya?
•A. maihahalintulad sa pamamahala ng budget sa isang
bahay
•B. pagkilos para sa panatay na pagbabahagi ng yaman ng
bayan
•C. pangangasiwa ng yaman ng bayan ayon sa kaangkupan
nito sa mga pangangailangan ng tao
•D. pagkilos upang masiguro na ang bawat bahay ay
magiging tahanan sa pamamagitan ng pangangasiwa ng
yaman ng bayan
4. •2. Paano masisiguro na ang bawat bahay ay magiging
tahanan sa Lipunang Pang-ekonomiya?
•A. nagbibigay ng tulong pinansiyal ang pamahalaan sa mga
mahihirap na pamilya
•B. sa pangunguna ng estado, napangangasiwaan at naibabahagi
ng patas ang yaman ng bayan
•C. sinisikap ng estado na mabigyan ng trabaho ang bawat
mamamayan kahit hindi angkop sa kakayahan
•D. tinutulungan ng estado ang mga manggagawa na
makahanap ng hanapbuhay sa ibang bansa
5. •3. Bakit magkaugnay ang pag-unlad ng sarili sa pag-unlad ng
bayan?
•A. nakikilala at sumisikat ang mga taong umuunlad
•B. malaki ang maitutulong sa bansa kung maraming pera
ang bawat tao
•C. ang bawat mahusay na paghahanapbuhay ng tao ay
may mabuting dulot sa pag-unlad ng bansa
•D. nagkakaroon ng maraming oportunidad sa
hanapbuhay ang taong mahilig paunlarin ang sariling
kakayahan
6. •4. Bakit mas epektibo ang patas kaysa pantay na
pagbabahagi ng yaman ng bayan?
•A. sa pamamagitan nito, mas isaalang-alang ang kakayahan at
pangangailangan ng bawat isa
•B. walang kakayahang magpasiya para sa sarili at sa iba ang
mga mamamayan
•C. Karapatan ng bawat mamamayan na matanggap ang
nararapat sa kaniya
•D. hindi pantay-pantay ang mga tao, ngunit may angkop para sa
kanila
7. •5. Ano ang kahulugan ng prinsipyo ng proportio ayon
kay Sto. Tomas de Aquino?
•A. pantay na pagkakaloob ng yaman ng sa lahat ng tao
•B. angkop na pagkakaloob ng yaman batay sa kakayahan
ng tao
•C. angkop na pagkakaloob ng yaman ayon sa
pangangailangan ng tao
•D. pantay na pagkakaloob ng yaman batay sa kakayahan
at pangangailangan ng tao
17. Gawain: I SHOUT OUT MO!
•Sa loob ng 5 minuto bumuo ng
konsepto batay sa mga larawang
ipinakita pagkatapos ito ay ibahagi sa
klase.
18. Gawain: CONCEPT WEB
• Magbibigay ng pangunahing pag-unawa hinggil sa kahulugan sa salitang
EKONOMIYA sa pamamagitan ng isang concept web.
EKONOMIYA
22. Tanong:
•Ano ang inyong opinyon batay sa
mga ulo ng balitang nabasa kung
ano ang implikasyon nito sa
kasalukuyang estado ng
ekonomiya ng lipunan .
23. Pagsusuri:
•Magbigay ng inyong kaalaman
hinggil sa kahalagahan ng ekonomiya
sa pang-araw-araw na pamumuhay
bilang isang mag-aaral, kasapi ng
pamilya at lipunan.
26. Gawain:
•Sagutan ang mga katanungan at kung paano ito matugunan.
•Magkano dati ang baon mo sa loob ng isang araw?
•Ano-ano ang pinagkakagastusan mo sa iyong baon?
•Sapat ba o hindi ang natatanggap na baon? Ipaliwanag.
•Ano ang naidudulot ng kakulangan sa baon?
•Kung hindi sapat ang natatanggap na baon, paano
sinosolusyunan ang kakulangang ito?
27. Paglalapat:
Gamit ang graphic organizer
ano ano ang mga
mahahalagang konsepto na
nahinuha mula sa gawain at
aralin.
28. Pagsusuri:
•Gumawa ng mga hakbangin/plano
kung “Ano ang magagawa mo bilang
isang kabataan sa pagkamit ng
mabuting ekonomiya?”
30. Pagtataya:
Hanay A Hanay B
1. Ayon ka Sto. Tomas De Aquino ito ay ang pagkakaloob ng Prinsipyo ng Proportio
ayon sa pangangailangan ng tao
2. Ito ay ang mga kilos ng tao na nagpapangyari sa kolektibong Max Scheler
pang-unlad ng bansa.
3. Ayon sa kanya bahagi ng pagiging tao ng ang pagkakaroon ng magkakaibang Mahusay na Paghahanapbuhay
lakas at kahinaan. Nasa hulma ng ating katawan ang kakayahan nating maging isang sino.
4. Koneksyon ng pamilya, lahi, relihiyon at iba pa ang dahilan ng hindi pagkakapantay-pantay. Pantay sa pamamahagi ng yaman ng bayan
Ito ay ang pagsisikap na maging pantay ang bawat isa .
5. Ito ay ang paggawa ng tao dahil nais niyang ipamalas ang kaniyang galing Hanap-buhay
at upang maging produktibong mamamayan.
31. Repleksyon:
•Pagnilayan at isulat sa journal ang reyalisasyon tungkol
sa mga sumusunod:
•Anu-ano ang mga konsepto at
kaalaman ang pumukaw sa
akin?
32. Repleksyon:
•Ano ang maaari mong magawa o
plano upang makatulong sa pag-
unlad ng ekonomiya sa
pamamaraang kaya mo ngayon?
33. Repleksyon:
•Sa iyong palagay, ang lipunang pang-
ekonomiya sa kasalukuyan ay
napapangasiwaan ba ang yaman ng
bayan ayon sa kaangkupan nito sa
mga pangangailangan ng tao?