MAGANDANG
ARAW!
Pambungad na Panalangin:
Diyos Ama, maraming salamat po sa
ibinigay ninyong pagkakataon upang kami
ay muling matuto. Gawaran mo po kami
ng isang bukas na isip at damdamin upang
maisabuhay ang mga itinuturo sa amin, at
maunawaan ang mga aralin na
makatutulong sa aming pagtatagumpay sa
buhay. Amen.
MODYUL 1:
LAYUNIN NG LIPUNAN:
KABUTIHANG PANLAHAT
Batang bata ka pa…
1.Sangkap na kinakailangan upang
matiyak ang katiwasayan ng lipunan
2.Mga tiyak na sukat nito, katulad ng
tasa, kutsara o kutsarita, kilo, gramo,
at iba pa.
3. Pamamaraan kung paano
magagamit ang mga sangkap
na inilagay .
(hal. Ilagay ang katarungan sa isang
malaking lalagyan at haluan ito ng
pagmamahal. Matapos itong
mapagsama ay budburan ito ng
bukas na komunikasyon)
Pamantayan sa Pagmamarka
ng Pangkatang Gawain:
Katahimikan ng pagpupulong ng pangkat 5 puntos
Kaisahan ng mga kasapi sa pagbabahagi 5 puntos
Kahusayan sa paglalahad sa klase 10 puntos
Nakasunod sa itinakdang oras 5 puntos
_______________________________________________
_______
Kabuuang Puntos: 25 puntos
SINTESIS:
KASUNDUAN:
1. Magsaliksik: Sumulat ng maikling paglalarawan ng bawat isang
institusyon o sektor ng lipunan na naitala sa iyong kwaderno.
Paaralan Negosyo
Simbahan Pamahalaan
Pamilya
1.1 Ano ang layunin ng bawat sektor?
1.2 Ano ang mga kontribusyon nito sa lipunan?
1.3 Ano ang nakikitang tunguhin ng mga ito sa
kasalukuyan, gayundin ang kalagayan
nito sa ating bansa?
1.4 Mayroon ba itong nagiging impluwensya sa mga
mamamayan at naiaambag na tulong sa lipunan?
Ipaliwanag.
KASUNDUAN:
2. Basahin at Unawain:
Layunin ng Lipunan: Kabutihang Panlahat sa pahina 6- 15 sa Modyul
ng Mag-aaral at humanda sa isang pangkatang pag-uulat ng lagom
sa paksang nakatalaga.
Pangwakas na Panalangin:
Diyos Ama, pinapasalamatan ka namin
sa mga aral na iyong itinuro sa
pamamagitan ng aming guro. Nawa’y
magamit ang lahat ng mga aral na ito sa
pawang kabutihan lamang. Gabayan mo
kaming muli bukas at iyong dagdagan
ang mga aral na ito. Amen
MAGANDANG
ARAW!
Pambungad na Panalangin:
Diyos Ama, maraming salamat po sa
ibinigay ninyong pagkakataon upang kami
ay muling matuto. Gawaran mo po kami
ng isang bukas na isip at damdamin upang
maisabuhay ang mga itinuturo sa amin, at
maunawaan ang mga aralin na
makatutulong sa aming pagtatagumpay sa
buhay. Amen.
Hindi namimili ng edad
o antas sa buhay ang
pagtiyak na mananaig
ang kabutihang
panlahat. Ito ay
nakabatay sa iyong
puso at
pagmamalasakit sa
iyong kapwa.
LIPUNAN
Ang salitang lipunan ay
nagmula sa salitang ugat na
Dzlipondz na nangangahulugang
pangkat.
Ang lipunan o pangkat ng
mga indibidwal ay patungo sa
iisang layunin o tunguhin.
Kolektibo ang pagtingin sa
bawat kasapi nito ngunit hindi
naman nito binubura ang
indibidwalidad o pagiging
katangi-tangi ng mga kasapi.
Ang salitang komunidad ay
nagaling sa salitang Latin
communis na ang ibig sabihih
ay common o
magkakapareha.
Ito ay binubuo ng mga
angindibidwal na
nakakapareho ng mga interes,
ugali o pagpapahalagang
bahagi ng isang partikular na
lugar.
Sa pamamagitan
lamang ng
lipunan makakamit
ng tao
ang layunin ng
kaniyang
pagkakalikha.
----------------
Santo Tomas Aquinas
Binubuo ang TAO ng LIPUNAN.
Binubuo ng LIPUNAN ang TAO.
Kabutihan ng LAHAT ,
hindi ng NAKARARAMI.
• Hindi kalayaan o
pagkakapantay-pantay
ang nararapat na manaig kundi
ang panlipunan
at sibil na pagkakaibigan,
na palaging
nangangailangan ng katarungan.
MGA ELEMENTO NG
KABUTIHANG PANLAHAT
1. Ang paggalang sa indibidwal na tao.
2. Ang tawag ng katarungan o kapakanang
panlipunan o pangkat.
3. Ang kapayapaan (peace)
͞Huwag mong itanong kung ano ang
magagawa ng iyong bansa para sa
iyo, kundi itanong mo kung ano ang
magagawa mo para sa iyong bansa.͟
-Pang. John F. Kennedy-
MgaHadlang sa Pagkamit ng Kabutihang Panlahat
1. Nakikinabang sa benepisyo hatid ng
kabutihan panlahat, subalit tinatangihan ang
bahaging dapat gampanan upang mag-
ambag sa pagkamit nito.
2. Ang indibidwalismo, paggawa ng tao ng
kaniyang personal na naisin.
3. Ang pakiramdam na siya ay
nalalamangan o mas malaki ang
naiaambag niya kaysa sa nagagawa ng iba.
Mga Kondisyon sa Pagkamit ng
Kabutihang Panlahat-ayon kay Joseph
de Torre(Social Morals)
1. Lahat ay dapat mabigyan ng
pagkakataong makakilos nang malaya,
gabay ang diyalogo, pagmamahal at
katarungan.
2. Ang pangunahing karapatang pantao ay
nararapat na mapangalagaan.
3. Ang bawat indibidwal ay nararapat na
mapaunlad patungo sa kaniyang
kaganapan.
Kasunduan:
*Mga Gawain sa Pagganap: Iugnay sa pahina 16 sa Modyul ng Mag-
aaral.
1. Pumili ng kakapanayamin / iinterbyuhin sa mga sumusunod:
a. Guro at kamag-aral
b. Namumuno sa barangay (Kapitan, Konsehal, Lupon
Tagapamayapa)
c.Politiko
d.Pulis o sundalo
e.Kapitbahay bilang karaniwang mamamayan
3. Kuhanin ang kanilang propayl:
a.Pangalan
b.Edad at Kasarian
c.Trabaho at tungkulin sa trabaho
3. Magsagawa ng pagtatanong hinggil sa (3) tatlong pangunahing
suliranin na kinakaharap ng komunidad o pamayanang kanyang
ginagalawan at ano ang nakikita niyang pinakamainam na solusyon
/ tugon / proyekto sa nasabing suliranin.
Itala sa isang buong
papel ang inyong
nakalap na mga
impormasyon.
Pangwakas na Panalangin:
Diyos Ama, pinapasalamatan ka namin
sa mga aral na iyong itinuro sa
pamamagitan ng aming guro. Nawa’y
magamit ang lahat ng mga aral na ito sa
pawang kabutihan lamang. Gabayan mo
kaming muli bukas at iyong dagdagan
ang mga aral na ito. Amen
JOURNAL #1:
Pangalan: Subject:
Baitang at Pangkat: Petsa:
1. Bilang isang mag-aaral, maglahad ng dalawang o higit pang
suliranin at kaakibat na solusyon o proyekto upang matugunan
ang mga suliraning iyong namasid o naranasan sa mga sumusunod
na komunidad at lipunan:
1.1 paaralan
1.2 simbahan / sambahan
1.3 baranggay
1.4 Lungsod ng Valenzuela
1.5 Lipunan sa Maynila
2. Bakit mahalaga na maging mabuti ka sa iyong sarili at sa kapwa?
Makatutulong ba ito upang magkaroon ng kaayusan at kapayapaan
sa mundo? Sa paanong paraan? Ipaliwanag sa loob ng 5
pangungusap.
JOURNAL #2:
1.Maglahad ng 3-4 na eksena ng
pagtutulungan o subsidiarity mula sa
palabas na napanood.
2.Maglahad ng 3-4 na eksena ng pagkakaisa o
solidarity mula sa palabas na napanood.
3.Ilahad ang mga obligasyon at tungkulin ng
pamahalaan sa bayan ayon sa serye ng
BAYAN KO.
ng bawat
tao
na
makamit
at mapanatili
moral na
pagpapahalaga
ang kabutihang panlahat
Ang
pagsisikap
ay mga puwersang
magpapatatag
sa lipunan.
sa pamamagitan ng
pagsasabuhay ng
sa:
A.Paggawa ng tao ayon sa kaniyang pansariling
hangad
B.Pagkakaroon ng pakiramdam na mas malaki
ang naiiambag ng sarili kaysa sa nagagawa ng
iba
C.Pakikinabang sa benepisyong hatid ng
kabutihang panlahat subalit pagtanggi sa
pagbabahagi para sa pagkamit nito
D.Pagkakait ng tulong para sa kapwa na
nangangailangan
2. Ang mga sumusunod ay hadlang sa
pagkamit ng kabutihang panlahat maliban
A.Sa lipunan, ang nangingibabaw ay ang iisang tunguhin o layunin
samantalang sa komunidad ang mahalaga ay ang pagkakabukod-
tangi ng mga kabilang nito
B.Sa lipunan, ang pangkat ng mga tao ay may nagkakaisang
interes, mithiin at pagpapahalaga samatalang sa komunidad, ang
namumuno ang nagbibigay ng direksiyon sa mga taong kasapi
nito.
C.Sa lipunan, ang namumuno ay inatasan ng mga mamamayan na
kamtin ang mithiin ng mga kasapi nito samantalang sa komunidad,
ang mga tao ang nararapat na manaig sa pagkamit ng kanilang
mga mithiin.
D.Sa lipunan, mas malaking pamahalaan ang nakasasakop
samantalang sa komunidad ay mas maliit na pamahalaan.
3. Ano ang pagkakaiba ng lipunan sa
komunidad?
A.Tama, dahil sa lipunan lamang siya
nakapamumuhay
B. Tama, dahil lahat ng ating ginagawa at
ikinikilos ay nakatuon sa ating kapwa
C. Mali, dahil may mga pagkakataong ang tao
ang nagnanais na makapag-isa
D.Mali, dahil may iba pang aspekto ang tao
maliban sa pagiging panlipunan
4. Ang buhay ng tao ay panlipunan.
Ang pangungusap ay:
A.Kapayapaan
B. Katiwasayan
C. Paggalang sa indibidwal na tao.
D.Tawag ng katarungan o
kapakanang panlipunan ng lahat
5. Ang mga sumusunod ay elemento
ng kabutihang panlahat maliban sa:
A. Aristotle
B. St. Thomas Aquinas
C. John F. Kennedy
D. Bill Clinton
6. ͞Huwag mong itanong kung ano ang
magagawa ng bansa para sa iyo, kundi
itanong mo kung ano ang magagawa mo para
sa iyong bansa.͟ Ang mga katagang ito ay
winika ni:
A. kapayapaan
B. kabutihang panlahat
C. katiwasayan
D. kasaganaan
7. Ano ang tunay na layunin ng
lipunan?
A.Kabutihan ng lahat ng tao
B. Kabutihan ng mga pangkat na
kasapi ng lipunan
C. Kabutihan ng bawat indibidwal na
kasapi ng lipunan
D.Kabutihan ng lipunang nararapat
bumalik sa lahat ng mga kasapi nito
8. Ano ang kabutihang panlahat?
A.Tama, dahil sa pagkakataon na ganito lamang
matitiyak na makakamit ang tunay na layunin ng
lipunan
B.Tama, dahil mahalagang makiayon ang bawat
indibidwal sa layuning itinalaga ng lipunan
C.Mali, dahil may natatanging katangian at
pangangailangan ang bawat isang indibidwal
D.Mali, dahil ang bawat indibidwal sa lipunan ang
nararapat na nagtatakda ng mga layunin
9. Ang tunguhin ng lipunan ay kailangang
pareho sa tunguhin ng bawat indibidwal. Ang
pangungusap ay:
a.Tama, dahil ito ang mahalaga upang mangibabaw
ang paggalang sa mga karapatan ng tao
b. Tama, dahil ito ay inilaan na makamit ng tao sa
lipunan ayon sa Likas na Batas
c.Mali, dahil sa kalayaan, masasakripisyo ang
kabutihang panlahat at sa pagkakapantay-pantay,
masasakripisyo ang kabutihan ng indibidwal
d.Mali, dahil sa kalayaan, masasakripisyo ang
kabutihan ng indibidwal at sa pagkakapantay-
pantay, masasakripisyo ang kabutihang panlahat.
10. Kalayaan at pagkakapantay-pantay ang
nararapat na manaig sa lipunan. Ang
pangungusap ay:

Grade 9 ESP MODULE 1

  • 1.
  • 2.
    Pambungad na Panalangin: DiyosAma, maraming salamat po sa ibinigay ninyong pagkakataon upang kami ay muling matuto. Gawaran mo po kami ng isang bukas na isip at damdamin upang maisabuhay ang mga itinuturo sa amin, at maunawaan ang mga aralin na makatutulong sa aming pagtatagumpay sa buhay. Amen.
  • 4.
    MODYUL 1: LAYUNIN NGLIPUNAN: KABUTIHANG PANLAHAT
  • 5.
  • 9.
    1.Sangkap na kinakailanganupang matiyak ang katiwasayan ng lipunan 2.Mga tiyak na sukat nito, katulad ng tasa, kutsara o kutsarita, kilo, gramo, at iba pa.
  • 10.
    3. Pamamaraan kungpaano magagamit ang mga sangkap na inilagay . (hal. Ilagay ang katarungan sa isang malaking lalagyan at haluan ito ng pagmamahal. Matapos itong mapagsama ay budburan ito ng bukas na komunikasyon)
  • 11.
    Pamantayan sa Pagmamarka ngPangkatang Gawain: Katahimikan ng pagpupulong ng pangkat 5 puntos Kaisahan ng mga kasapi sa pagbabahagi 5 puntos Kahusayan sa paglalahad sa klase 10 puntos Nakasunod sa itinakdang oras 5 puntos _______________________________________________ _______ Kabuuang Puntos: 25 puntos
  • 12.
  • 13.
    KASUNDUAN: 1. Magsaliksik: Sumulatng maikling paglalarawan ng bawat isang institusyon o sektor ng lipunan na naitala sa iyong kwaderno. Paaralan Negosyo Simbahan Pamahalaan Pamilya 1.1 Ano ang layunin ng bawat sektor? 1.2 Ano ang mga kontribusyon nito sa lipunan? 1.3 Ano ang nakikitang tunguhin ng mga ito sa kasalukuyan, gayundin ang kalagayan nito sa ating bansa? 1.4 Mayroon ba itong nagiging impluwensya sa mga mamamayan at naiaambag na tulong sa lipunan? Ipaliwanag.
  • 14.
    KASUNDUAN: 2. Basahin atUnawain: Layunin ng Lipunan: Kabutihang Panlahat sa pahina 6- 15 sa Modyul ng Mag-aaral at humanda sa isang pangkatang pag-uulat ng lagom sa paksang nakatalaga.
  • 15.
    Pangwakas na Panalangin: DiyosAma, pinapasalamatan ka namin sa mga aral na iyong itinuro sa pamamagitan ng aming guro. Nawa’y magamit ang lahat ng mga aral na ito sa pawang kabutihan lamang. Gabayan mo kaming muli bukas at iyong dagdagan ang mga aral na ito. Amen
  • 16.
  • 17.
    Pambungad na Panalangin: DiyosAma, maraming salamat po sa ibinigay ninyong pagkakataon upang kami ay muling matuto. Gawaran mo po kami ng isang bukas na isip at damdamin upang maisabuhay ang mga itinuturo sa amin, at maunawaan ang mga aralin na makatutulong sa aming pagtatagumpay sa buhay. Amen.
  • 23.
    Hindi namimili ngedad o antas sa buhay ang pagtiyak na mananaig ang kabutihang panlahat. Ito ay nakabatay sa iyong puso at pagmamalasakit sa iyong kapwa.
  • 26.
    LIPUNAN Ang salitang lipunanay nagmula sa salitang ugat na Dzlipondz na nangangahulugang pangkat. Ang lipunan o pangkat ng mga indibidwal ay patungo sa iisang layunin o tunguhin. Kolektibo ang pagtingin sa bawat kasapi nito ngunit hindi naman nito binubura ang indibidwalidad o pagiging katangi-tangi ng mga kasapi.
  • 27.
    Ang salitang komunidaday nagaling sa salitang Latin communis na ang ibig sabihih ay common o magkakapareha. Ito ay binubuo ng mga angindibidwal na nakakapareho ng mga interes, ugali o pagpapahalagang bahagi ng isang partikular na lugar.
  • 29.
    Sa pamamagitan lamang ng lipunanmakakamit ng tao ang layunin ng kaniyang pagkakalikha. ---------------- Santo Tomas Aquinas
  • 30.
    Binubuo ang TAOng LIPUNAN. Binubuo ng LIPUNAN ang TAO. Kabutihan ng LAHAT , hindi ng NAKARARAMI.
  • 31.
    • Hindi kalayaano pagkakapantay-pantay ang nararapat na manaig kundi ang panlipunan at sibil na pagkakaibigan, na palaging nangangailangan ng katarungan.
  • 32.
    MGA ELEMENTO NG KABUTIHANGPANLAHAT 1. Ang paggalang sa indibidwal na tao. 2. Ang tawag ng katarungan o kapakanang panlipunan o pangkat. 3. Ang kapayapaan (peace)
  • 33.
    ͞Huwag mong itanongkung ano ang magagawa ng iyong bansa para sa iyo, kundi itanong mo kung ano ang magagawa mo para sa iyong bansa.͟ -Pang. John F. Kennedy-
  • 34.
    MgaHadlang sa Pagkamitng Kabutihang Panlahat 1. Nakikinabang sa benepisyo hatid ng kabutihan panlahat, subalit tinatangihan ang bahaging dapat gampanan upang mag- ambag sa pagkamit nito. 2. Ang indibidwalismo, paggawa ng tao ng kaniyang personal na naisin. 3. Ang pakiramdam na siya ay nalalamangan o mas malaki ang naiaambag niya kaysa sa nagagawa ng iba.
  • 35.
    Mga Kondisyon saPagkamit ng Kabutihang Panlahat-ayon kay Joseph de Torre(Social Morals) 1. Lahat ay dapat mabigyan ng pagkakataong makakilos nang malaya, gabay ang diyalogo, pagmamahal at katarungan. 2. Ang pangunahing karapatang pantao ay nararapat na mapangalagaan. 3. Ang bawat indibidwal ay nararapat na mapaunlad patungo sa kaniyang kaganapan.
  • 36.
    Kasunduan: *Mga Gawain saPagganap: Iugnay sa pahina 16 sa Modyul ng Mag- aaral. 1. Pumili ng kakapanayamin / iinterbyuhin sa mga sumusunod: a. Guro at kamag-aral b. Namumuno sa barangay (Kapitan, Konsehal, Lupon Tagapamayapa) c.Politiko d.Pulis o sundalo e.Kapitbahay bilang karaniwang mamamayan 3. Kuhanin ang kanilang propayl: a.Pangalan b.Edad at Kasarian c.Trabaho at tungkulin sa trabaho
  • 37.
    3. Magsagawa ngpagtatanong hinggil sa (3) tatlong pangunahing suliranin na kinakaharap ng komunidad o pamayanang kanyang ginagalawan at ano ang nakikita niyang pinakamainam na solusyon / tugon / proyekto sa nasabing suliranin. Itala sa isang buong papel ang inyong nakalap na mga impormasyon.
  • 38.
    Pangwakas na Panalangin: DiyosAma, pinapasalamatan ka namin sa mga aral na iyong itinuro sa pamamagitan ng aming guro. Nawa’y magamit ang lahat ng mga aral na ito sa pawang kabutihan lamang. Gabayan mo kaming muli bukas at iyong dagdagan ang mga aral na ito. Amen
  • 39.
    JOURNAL #1: Pangalan: Subject: Baitangat Pangkat: Petsa: 1. Bilang isang mag-aaral, maglahad ng dalawang o higit pang suliranin at kaakibat na solusyon o proyekto upang matugunan ang mga suliraning iyong namasid o naranasan sa mga sumusunod na komunidad at lipunan: 1.1 paaralan 1.2 simbahan / sambahan 1.3 baranggay 1.4 Lungsod ng Valenzuela 1.5 Lipunan sa Maynila 2. Bakit mahalaga na maging mabuti ka sa iyong sarili at sa kapwa? Makatutulong ba ito upang magkaroon ng kaayusan at kapayapaan sa mundo? Sa paanong paraan? Ipaliwanag sa loob ng 5 pangungusap.
  • 40.
    JOURNAL #2: 1.Maglahad ng3-4 na eksena ng pagtutulungan o subsidiarity mula sa palabas na napanood. 2.Maglahad ng 3-4 na eksena ng pagkakaisa o solidarity mula sa palabas na napanood. 3.Ilahad ang mga obligasyon at tungkulin ng pamahalaan sa bayan ayon sa serye ng BAYAN KO.
  • 41.
    ng bawat tao na makamit at mapanatili moralna pagpapahalaga ang kabutihang panlahat Ang pagsisikap ay mga puwersang magpapatatag sa lipunan. sa pamamagitan ng pagsasabuhay ng
  • 45.
    sa: A.Paggawa ng taoayon sa kaniyang pansariling hangad B.Pagkakaroon ng pakiramdam na mas malaki ang naiiambag ng sarili kaysa sa nagagawa ng iba C.Pakikinabang sa benepisyong hatid ng kabutihang panlahat subalit pagtanggi sa pagbabahagi para sa pagkamit nito D.Pagkakait ng tulong para sa kapwa na nangangailangan 2. Ang mga sumusunod ay hadlang sa pagkamit ng kabutihang panlahat maliban
  • 46.
    A.Sa lipunan, angnangingibabaw ay ang iisang tunguhin o layunin samantalang sa komunidad ang mahalaga ay ang pagkakabukod- tangi ng mga kabilang nito B.Sa lipunan, ang pangkat ng mga tao ay may nagkakaisang interes, mithiin at pagpapahalaga samatalang sa komunidad, ang namumuno ang nagbibigay ng direksiyon sa mga taong kasapi nito. C.Sa lipunan, ang namumuno ay inatasan ng mga mamamayan na kamtin ang mithiin ng mga kasapi nito samantalang sa komunidad, ang mga tao ang nararapat na manaig sa pagkamit ng kanilang mga mithiin. D.Sa lipunan, mas malaking pamahalaan ang nakasasakop samantalang sa komunidad ay mas maliit na pamahalaan. 3. Ano ang pagkakaiba ng lipunan sa komunidad?
  • 47.
    A.Tama, dahil salipunan lamang siya nakapamumuhay B. Tama, dahil lahat ng ating ginagawa at ikinikilos ay nakatuon sa ating kapwa C. Mali, dahil may mga pagkakataong ang tao ang nagnanais na makapag-isa D.Mali, dahil may iba pang aspekto ang tao maliban sa pagiging panlipunan 4. Ang buhay ng tao ay panlipunan. Ang pangungusap ay:
  • 48.
    A.Kapayapaan B. Katiwasayan C. Paggalangsa indibidwal na tao. D.Tawag ng katarungan o kapakanang panlipunan ng lahat 5. Ang mga sumusunod ay elemento ng kabutihang panlahat maliban sa:
  • 49.
    A. Aristotle B. St.Thomas Aquinas C. John F. Kennedy D. Bill Clinton 6. ͞Huwag mong itanong kung ano ang magagawa ng bansa para sa iyo, kundi itanong mo kung ano ang magagawa mo para sa iyong bansa.͟ Ang mga katagang ito ay winika ni:
  • 50.
    A. kapayapaan B. kabutihangpanlahat C. katiwasayan D. kasaganaan 7. Ano ang tunay na layunin ng lipunan?
  • 51.
    A.Kabutihan ng lahatng tao B. Kabutihan ng mga pangkat na kasapi ng lipunan C. Kabutihan ng bawat indibidwal na kasapi ng lipunan D.Kabutihan ng lipunang nararapat bumalik sa lahat ng mga kasapi nito 8. Ano ang kabutihang panlahat?
  • 52.
    A.Tama, dahil sapagkakataon na ganito lamang matitiyak na makakamit ang tunay na layunin ng lipunan B.Tama, dahil mahalagang makiayon ang bawat indibidwal sa layuning itinalaga ng lipunan C.Mali, dahil may natatanging katangian at pangangailangan ang bawat isang indibidwal D.Mali, dahil ang bawat indibidwal sa lipunan ang nararapat na nagtatakda ng mga layunin 9. Ang tunguhin ng lipunan ay kailangang pareho sa tunguhin ng bawat indibidwal. Ang pangungusap ay:
  • 53.
    a.Tama, dahil itoang mahalaga upang mangibabaw ang paggalang sa mga karapatan ng tao b. Tama, dahil ito ay inilaan na makamit ng tao sa lipunan ayon sa Likas na Batas c.Mali, dahil sa kalayaan, masasakripisyo ang kabutihang panlahat at sa pagkakapantay-pantay, masasakripisyo ang kabutihan ng indibidwal d.Mali, dahil sa kalayaan, masasakripisyo ang kabutihan ng indibidwal at sa pagkakapantay- pantay, masasakripisyo ang kabutihang panlahat. 10. Kalayaan at pagkakapantay-pantay ang nararapat na manaig sa lipunan. Ang pangungusap ay: