1. Banghay Aralin
(Marungko Approach)
I. Layunin
1. Nabibigkas nang wasto ang tunog /a/
2. Nasusulat nang wasto ang simbolo ng letrang Aa
3. Nababasa ang mga salita, parirala, pangungusap at maikling kuwento na may
tunog /a/ (F1KP-IIb-1)
II. Paksa at Kagamitn
A. Paksa: Tunog /a?/
B. Kagamitan: Mga larawan, flash cards, activity sheets
C. Sanguniang: Filipino MELCs p.2
III. Pamamaraan
A. Panimulag Gawain
1. Balik Aral
Magpakita ng mga larawan na nagsisimula sa tuog na /m/ at /s/. Ipadikit sa puno
ng manga ang mga larawan na nagsisimula sa /m/ at sa puno naman ng saging ang
mga larawan na nagsisimula sa /s/.
2. Pagganyak
Itanong:
Mga bata, kayo ba ay inutusan na ng inyong nanay na bumili sa tindahan? Ano
ang ipinabili sa inyo ng inyong nanay? Nabili niyo ba nang tama ang ipinabili sa
inyo? O minsan ba, nakakalimutan niyo ang ipinabibili sa inyo?
Iparinig sa Klase ang kuwento na may pamagat na “Ang Utos kay Ana.”
Ibigay ang mga alituntunin sa pakikinig ng kuwento.
“Paghahawan ng balakid
Sabihin: Narito ang mga di pamilyar na larawan na ating makikita sa kuwento.
Ang Utos kay Ana
Inutusan ni nanay si Ana na bumili ng anis at asin sa tindahan.
Agad na sumunod si Ana s autos ng nanay.
May iba’t-ibang paninda sa tindahan.
Mayroon abaniko at abaka
2. Mayroon ding mga prutas na abokado at atis.
Pero, sobrang saya ni Ana nang Makita niya ang apa na may pulang Kende.
Naisip niya na bumili ng apa.
“Mmmmm ang sarap ng apa”, ang sabi ni Ana.
Naku! Nakalimutan ni Ana ang utos ni nanay.
3. Pagtalakay sa Binasang Kuwento
Itanong:
1. Sino an bata sa kuwento?
2. Ano ang utos ni nanay kay Ana?
3. Ano-ano ang mga nakita ni Ana sa tindahan?
4. Ano ang binili ni Ana?
5. Tama baa ng ginawa ni Ana? Bakit?
6. Kung ikaw si Ana, ano ang iyong gagawin?
*Pagpapahalaga
Ang isang bata ay kailangang maging masunurin s autos ng mga magulang at mga
nakatatanda. Kasama ng pagiging masunurin ang tamang pagsunod sa ipinaguutos. Mahalaga
rin ang paghingi ng paumanhin kung ikaway nagkamali sa ipinaguutos sa iyo, At lagi
ninyong tandaan na huwag nang ulitin ang pagkakamaling nagawa dahil ang pagiigng
masunurin ay ikinatutuwa ng Diyos.
B. Paglalahad
“UNANG ANTAS NG PAGBASA
Pagpapakilala ng mga larawan
Narito ang mga larawan na hango sa kuwento. Sabihin ang pangalan
ng bawat isa.
Pagpapakilala ng tunog
Sasabihin ko ulit ang mga pangalan ng mga larawan. Pakinggan nang
mabuti ang unang tunog ng bawat salita.
Aaana, aaanis, aaabaniko, aaabaka, aaabokado, aaatis, aaapa
Ano ang unang tunog ng bawat salita?
Sabihin: /a/, /a/, /a/, /a/, /a/. Ngayon sabayan ninyo ako, /a/, /a/, /a/, /a/,
/a/. Sabihin ninyo ulit ang tunog at makikinig ako.
Ang ating pag-aaralan ngayon ay tunog /a/. Pagkatapos ng ating
talakayan ay inaasahan kayong matuto na mabigkas nang wasto ang tunog
/a/, maisulat nang wasto ang titik Aa at makabasa ng mga salita, parirala,
pangungusap at maikling kuwento na may tunog /a/.
3. C. Pagmomodelo
Magbigay ng iba pang mga larawan na nagsisimula sa tunog /a/.
Pagpapakita ng hugis ng tunog
Sabihin: Ito ang titik na may tunog na /a/.
Ipakita ang Malaki at mliitna titik /a/.
Pagpapakilala ng titik
Sabihin: Ito ay titik Aa.
Pagsulat ng hugis sa hangin, sa sahig, sa palad, etc.
Ipakita sa mga bata an tamang pagulat ng malaki at maliit na titik Aa.
Ipasulat sa hangin, sa sahig, sa palad, etc.
Pagsulat ng hugis ng titik sa papel.
Ipasulat ang titik Aa sa papel.
*IKALAWANG ANTAS NG PAGBASA
Pagsasama ng mga tunog upang makalikha ng isang makabuluhang
salita
Sabihin: Sa puntong ito, pagsasaa-samahin natin ang mga tunog na napag-
aaralan natin upang makabuo ng mga salita.
m s a
m - - - - - - - - a ma - - - - - - - - s Sa - - - - - - - - m
m - - - - - - a ma - - - - - - s Sa - - - - - - m
m - - - a ma - - - s Sa - - - m
ma mas Sam
Aa
Aa