1. June 9, 2021
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9
I. Layunin
A. Nabibigyang kahulugan ang mga pahiwatig na ginamit sa binasang akda.
B. Naisasalaysay nang may pagkakasunod-sunod ang mga pangyayari mula sa akdang binasa.
c. Napapahalagahan ang pagiging isang ama.
II. Paksang Aralin
A. Paksa: “ANG AMA”
Maikling Kwento
Isinalin sa Filipino ni Mauro R. Avena
B. Kagamitan: Sipi ng kuwento, Powerpoint presentation
C. Balyo Pokus: Pagiging huwarang ama sa pamilya.
III. Pamamaraan
A. Pagganyak
2. B. Paghahanda
1. Pag-unawa sa Binasa
Kwentong “Ang Ama” (Jigsaw Reading)
2. Paglinang ng Talasalitaan
Bigyang kahulugan ang mga sumusunod na salita o pahayag mula sa akdang binasa:
a. alaala ng isang lasing na suntok –
b. nagpapangilo sa nerbiyos –
c. isang matigas ang loob –
d. bumulwak ang wagas na pagmamahal –
e. ang maitim na ulap na nagbabantang mapunit – pagbuhos ng ulan
C. Pagtatalakay
1. Paano ipinakita ng ama ang kaniyang pamamahal sa kaniyang anak?
2. Kung ikaw ay ang anak sa kuwento, gugustuhin mo bang maging ama ang pangunahing
tauhan? Pangatuwiranan
3. Bilang isang Pilipino, papaano mo maipapakita ang pagmamahal sa mga namatay na mahal sa
buhay?
4. Kung ikaw ang may-akda, ganito rin ba ang iyong gagawing wakas? Pangatuwiranan
D. Paglalapat
Pangkatang Gawain
Pangkat-1
1. Pagsunod-sunurin ang mga pangyayari sa kuwento. (Fan Fact Analyzer)
3. Pangkat 2 - Pagkilala sa Tauhan
Katangian / Ugali ng Ama Pangyayari
Pangkat 3 - Sa pamamagitan ng role playing, isadula ang pangyayari sa kwento na nagpabago sa
di-mabuting pag-uugali ng ama. Paano niya ipinakita ang pagmamahal niya sa kaniyang anak?
Pangkat 4 – Sa pamamagitan ng tableau, ipakita ang iba’t ibang kaugaliang Pilipino
na nagpapahayag ng pagmamahal sa mga yumaong mahal sa buhay.
E. Paglalahat
Matapos talakayin ang kuwento, sagutin ang mga sumusunod na bisang pampanitikan.
Bisa sa isip…………………..(Nakintal sa isip?)
Bisa sa damdamin…………………(Anong damdamin ang namayani sa iyo?)
Bisa sa asal………………..(Asal na iyong napulot)
IV. Ebalwasyon
Bumuo ng 3 talata na naglalahad ng kahalagahan ng tungkulin ng isang ama mula sa isang larawan sa ibaba
V. Takdang Aralin
Magsaliksik hinggil sa mga ss:
1. katangian ng Maikling Kwentong Makabanghay, isa-isahin ang mga ito.
2. elemento ng maikling kwento.
3. sangkap ng maikling kwento.
Isulat o idikit sa notebook ang iyong nasaliksik.
Inihanda ni:
BABES T.VILLANUEVA
GURO SA FILIPINO 9
4. IKALAWANG ARAW
I. Layunin
A. Nasusuri ang mga katangian ng kwentong binasa.
B. Naihahambing ang katangian ng maikling kwentong makabanghay sa iba pang uri ng maikling kwento.
C. Nailalahad ang kwentong napakinggan sa pamamagitan ng yugto-yugtong pagbuo.
II. Paksang Aralin
A. Paksa: “ANG AMA”
Maikling Kwento - Singapore
Isinalin sa Filipino ni Mauro R. Avena
Pagsusuri sa Katangian ng Maikling Kwentong Makabanghay
B. Wika: Mga Kataga o Pahayag na Gamit sa Pagsusunod-sunod ng mga Pangyayari o
Transitional Devices
C. Uri ng Teksto: Nagsasalaysay
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
PAGGANYAK
(Tatawag ng piling mag-aaral para magbahagi.)
Paano mo mailalarawan ang iyong ama?
Katangian mga nagawa
5. Pumili ng isang bagay na nasa loob ng silid-aralan kung saan maihahambing mo ang iyong ama. Bakit mo ito
napili?
B. Balik-aral
Pagbubuod ng kwentong binasa at tinalakay noong nagdaang araw.
C. Paglalahad
Pagpapabasa ng akda “Nang Minsang Maligaw si Adrian”
D. Pagtalakay
1. Paglalahad ng kwento sa pamamagitan ng yugto-yugtong pagbuo.
2. Mga Katangian ng Maikling Kwentong Makabanghay (Takdang Aralin ng mga mag-aaral)
3. Mga Elemento ng Maikling Kwento
IV. Ebalwasyon
1. Pagpapakahulugan sa Maikling Kwentong Makabanghay
Lagyan ng tsek ayon sa naunang gawain.
______ Nakatuon sa pagkakabuo ng pangyayari
______ Nakapokus sa tauhang gumaganap sa kwento
______ Naglalarawan sa pook o lugar na pinangyarihan
______ Sunod-sunod ang mga pangyayari
______ Nakabatay ayon sa pagkakaproseso sa paglikha ng kwento.
IV. Takdang Aralin
Basahin ang akdang “Anim na Sabado ng Beyblade”
IKATLONG ARAW
I. Layunin
A. Natutukoy ang iba’t ibang Transitional Device na ginamit sa akdang binasa.
B. Nagagamit ng wasto ang mga pangatnig o kataga na nagpapakita ng pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari
sa sariling pangungusap.
C. Nasasagutan ng wasto ang pagsasanay na inihanda ng guro.
SIMULA
GITNA
WAKAS
Kaugnay na Pangyayari
Kaugnay na Pangyayari
Kaugnay na Pangyayari
6. II. Paksang Aralin
A. Paksa: “ANG AMA”
Maikling Kwento - Singapore
Isinalin sa Filipino ni Mauro R. Avena
B. Wika: Mga Kataga o Pahayag na Gamit sa Pagsusunod-sunod ng mga Pangyayari o
Transitional Devices
C. Uri ng Teksto: Nagsasalaysay
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Pagpapasalaysay sa isa o dalawang mag-aaral hinggil sa ginawa nilang paghahanda bago pumasok sa paaralan
sa araw na ito.
2. Ipaulit sa isang mag-aaral ang inilahad ng kapwa mag-aaral.
B. Paglalahad
Paglalahad ng kwentong binasa (Takdang Aralin) gamit ang isang grapikong presentasyon, ang timeline.
C. Pagtalakay
1. Ang mga Transitional Devices
2. Wastong Gamit ng Mga Transitional Devices
3. Mga Halimbawang Pangungusap Gamit ang mga Transitional Devices.
D. Paglalapat
Balikan ang panimulang gawain, suriin ang ginawang paglalahad ng mga kapwa mag-aaral sa paggamit
ng transitional devices.
Pagpapalitang kuro hinggil sa paksa.
G. Pagsasanay
ANIM NA SABADO NG BEYBLADE
Sabado
1
Sabado
2
Sabado
3
Sabado
4
Sabado
5
Sabado
6
7. Pagsagot sa pagsasanay sa aklat Panitikang Asyano sa pahina 28, “Krus”.
IV. Takdang Aralin
Magdala ng isa o dalawang piraso ng papel at panulat. Humanda sa paggawa ng unang Awtput.
IKAAPAT NA ARAW
I. Layunin
A. Nakabubuo ng isang kwento mula sa sariling karanasan.
B. Nagagamit ng wasto ang mga pangatnig o kataga na nagpapakita ng pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari.
II. Paksang Aralin
A. Paksa: Paggawa ng Awtput # 1
B. Wika: Mga Kataga o Pahayag na Gamit sa Pagsusunod-sunod ng mga Pangyayari o
Transitional Devices
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
Pagbabalik aral hinggil sa Transitional Devices.
B. Paghahanda
Paghahanda ng mga kagamitang gagamitin sa paggawa ng Awtput.
C. Pagbibigay Panuntunan:
1. Gumawa ng isang kwento o anekdota tungkol sa iyong karanasan noong nakaraang bakasyon.
2. Gumamit ng mga transitional devices at salungguhitan ng kulay pula ang mga ito.
3. Binubuo ng tatlong talata ang kwento.
4. Wasto ang gamit ng mga bantas.
5. Kawili-wili ang daloy ng kwento.
“RUBRIC SA PAGMAMARKA”
Panuntunan Marka
May nakapupukaw na panimula 20%
May kaisahan ang mga ideya 15%
8. Malinaw ang paglalahad 15%
Wasto ang gamit ng Transitional Devices at
mga Bantas
30%
May kawiliwiling gitna at wakas 20%
D. Pagpapahalaga
Pagsasagawa ng Fist o Five (magmumula sa guro)
IV. Takdang Aralin
1. Magbasa ng isang (1) Alamat na isasalaysay sa klase
2. Ilapat sa dayagram na natutunan sa klase.