1. Baitang 9
DETALYADONG BANGHAY-ARALIN
Guro Ericka F. Cagaoan Baitang 9
Paaralan Dulag National High School Asignatura Filipino
Petsa/Oras Markahan Ikatlo
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa nobela ng Saudi Arabia na bahagi ng Timog – Kanlurang Asya at
nagagamit ang mga pahayag na nagbibigay ng katuwiran sa ginawi ng tauhan sa akda.
B. Pamantayang Pagganap Nakagagawa ng isang mahusay na synopsis ng nobela mula sa mga akdang nabasa.
C. Mga Kasanayan sa Pagtuturo Sa pagtatapos ng talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
A. Natutukoy ang mga mahahalagang pangyayari sa akdang “Isang Libo’t Isang Gabi”;
B. Nakabubuo ng sinopsis sa akdang “Isang Libo’t Isang Gabi” batay sa tauhan,tagpuanat banghay;
C. Naipapamalas ang katangian at gawi ng isang kagalang-galang na tao; at
D. Napahahalagahan at naisasabuhay ang katangian at gawi ng isang kagalang-galang natao
D. GAD Integration/
Values Integration/
Comprehensive Sexuality
Education Integration
Wagas na pagmamahal
Ang bawat problema ay palaging may solusyon
Pagtitiyaga / Pagsasakripisyo
II. NILALAMAN “Isang Libo’t Isang Gabi” Nobela mula sa Saudi Arabia
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian Panitikang Asyano 9
1.Mga Pahina sa Gabay ng Guro Pahina 230- 236
2.Mga Pahina sa Kagamitang
Pangmag-aaral
B. Iba pang Kagamitang Panturo Kagamitang Biswal, powerpoint, laptop, manila paper at pentelpen
IV. PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Balik aral / Pagsisimula ng
bagong aralin
ELICIT
Ngayong araw ay may panibagong paksa tayo na
tatalakayin, ngunit bago ang lahat magkakaroon
muna tayo ng isang pagbabalik-aral. Sino sa
inyo ang gustong magbahagi ng kanilang
kasagutan o ideya hinggil sa paksang tinalakay
noon nakaraang tagpo?
Mahusay!
Ito ay tungkol pamaksa na pangungusap at
pantulong na pangungusap.
Tungkol saan naman ang dalawang ito klas?
(sasagot ang mga mag-aaral)
(sasagot ang mga mag-aaral)
2. Baitang 9
DETALYADONG BANGHAY-ARALIN
Guro Ericka F. Cagaoan Baitang 9
Paaralan Dulag National High School Asignatura Filipino
Petsa/Oras Markahan Ikatlo
Tumpak!
Ang pamaksang pangungusap ay ang
pangunahing ideya o kaisipan. Ito ang
pinakasentrong pinag-uusapan sa talata.
Samantala, ang pantulong na pangungusap ay
ang mga pangungusap na nagbibigay paliwanag
o detalye sa pamaksang pangungusap.
Sinusuportahan nito ang pamaksang
pangungusap sa pamamagitan ng mga detalyeng
kaugnay nito.
May katanungan pa ba hinggil sa paksang tinalakay
natin noong nakaraang tagpo?
Wala na po, Binibini.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin
ENGAGE
Kung ganon, mayroon akong inihandang
panimulang gawain upang tuluyang pukawin
ang inyong mga isipan at katawang lupa.
Ang larong ito ay pinamagatang “Scrambled
Letter, na kung saan ang gagawin niyo lang
ay ayusin ang mga titik upang mabuo ang
pangalan ng larawan. Ang mga larawan ay
nagpapakita ng mga bagay na mapagkikilanlan
sa bansang Saudi Arabia.
(Gagawin ng mga mag-aaral ang iniuutos ng guro)
Opo, Binibini.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa
sa bagong aralin
Mahusay at naayos niyo ang mga titik upang
mabuo ang pangalan ng larawan. Ang inyong
ginawa ay may kaugnayan sa ating paksang
tatalakayin na kung saan ito ay hinggil sa
isang nobela na pinamagatang “Isang Libo’t
Isang Gabi” na mula sa Saudi Arabia. Ang
nagsalin nito sa wikang Filipino ay si Julieta U.
Rivera.
Pamilyar ba kayo nito klas?
Pero bago ang lahat ay ipapaskil ko muna ang mga
layunin.
Hindi po, binibini.
3. Baitang 9
DETALYADONG BANGHAY-ARALIN
Guro Ericka F. Cagaoan Baitang 9
Paaralan Dulag National High School Asignatura Filipino
Petsa/Oras Markahan Ikatlo
Narito ang mga layunin na inaasahan nating
matamo pagkatapos ng ating talakayan.
(Ipinaskil ang mga layunin)
Sa pagtatapos ng talakayan, ang mga mag-
aaral ay inaasahang:
A. Natutukoy ang mga mahahalagang
pangyayari sa akdang “Isang Libo’t Isang Gabi”
B. Nakabubuo ng sinopsis sa akdang “Isang
Libo’t Isang Gabi” batay sa tauhan, tagpuan at
banghay
C. Naipapamalas ang katangian at gawing
isang kagalang-galang na tao; at
D. Napahahalagahan at naisasabuhay ang
katangian at gawi ng isang kagalang-galang
na tao.
Makakamtan lamang natin ang mga layuning
ito kung bibigyan niyo ko ng JOWA klas.
J-oyfulness to learn
O-bedience
W-illing to participate
A-ttentiveness
Maaasahan ko ba sa inyo iyon klas?
(sasagot ang mga mag-aaral)
Opo. Binibini!
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
kasanayan #1
EXPLORE
Pagpapayaman ng Talasalitaan
Bago tayo tuluyang magsimula sa ating pormal na
talakayan. Bigyan muna natin ng kahulugan ang
mga salitang maaaring makasagabal sa inyong
pag-unawa sa akda.
Talasalitaan:
4. Baitang 9
DETALYADONG BANGHAY-ARALIN
Guro Ericka F. Cagaoan Baitang 9
Paaralan Dulag National High School Asignatura Filipino
Petsa/Oras Markahan Ikatlo
HANAY A HANAY B
1. Paratang A. Palalayain
2. Pakakawalan B. Nakapiit
3. Nakakulong C. Ipinanukala
4. Iminungkahi D. Layon
5. Pakay E. Bintang
6. Bonnet F. Banal naaklat
7. Turban G. Guwantes
8. Qur’an H. Gora
I. Yari sa telang
pinupulupot sa paligid ng ulo.
Magaling!
Marahil ay maraming salita ang nadagdag sa
inyong kaalaman.
(sasagot ang mga mag-aaral)
Opo, Binibini.
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
kasanayan #2
Bago tayo dumako sa mismong akda ay tatalakayin
muna natin ang kahulugan ng nobela at mga
elemento nito. Ang nobela o novel sa Ingles
ay isang sining pamapanitikan na naglalaman
ng mahabang kwento na nahahati sa
maraming kabanata.
Ang nobela ay nagmula sa salitang Italyano na
“novella” na nangangahulugang balita, salaysay
o romantikong kwento. Nahahanay ito sa
kategoryang piksyon na nagsasalaysay ng mga
kathang-isip na kaganapan o sa totoong
buhay. Ito ay naglalaman ng dalawa o higit pang
mga tauhan, maraming pangyayari at mga
kaganapan sa iba’t-ibang tagpuan. Ang nobela ay
binubuo ng 60,000 hanggang 200,000 na salita o
300-1,300 pahina. Ang nobela ay hindi mababasa
sa isang upuan lamang sapagkat mahaba at
madami ang mga kaganapan dito. Ngayon ay
may panonoorin kayo na isang bidyu na na
5. Baitang 9
DETALYADONG BANGHAY-ARALIN
Guro Ericka F. Cagaoan Baitang 9
Paaralan Dulag National High School Asignatura Filipino
Petsa/Oras Markahan Ikatlo
papatungkol sa mismong akda. Tunghayan
ang mga pangyayari at makinig ng mabuti.
(Pagpapanood ng akda sa klase)
Natapos niyo ng panoorin ang akdang “Isang
Libo’t Isang Gabi.” Nagyon ay atin itong tatalakayin
sa pamamagitan ng pagsagot sa mga gabay na
tanong.
Maliwanag ba? Opo
F. Paglinang sa kabihasnan
EXPLAIN
Mga Gabay na Tanong:
1. Sino ang pangunahing tauhan sa akdang binasa?
2. Tama ba ang ginawa ng pangunahing
tauhan sa kwento?
3. Kung ikaw ang tauhang babae, gagawin
mo rin ba ang ginawa niya para mapalaya ang
mahal mo sa buhay?
4. Anong mga positibong katangian ang ipinakita ng
babae sa nobela?
5. Aling bahagi ng akda ang nagustuhan mo at
bakit?
6. Sa Saudi Arabia, kinikilala ang mga babae
bilang mahina at sunod-sunuran sa mga
lalaki. Paano pinatunayan ng babae na siya
ay malakas at kayang magtanggol ng kaniyang
sarili sa kamay ng mga mapagsamantala?
7. Kung ikaw ang magbibigay ng naiibang
wakas sa nobela, ano ito?
Naintindihan ba ang akda klas?
(sasagot ang mga mag-aaral)
Opo, Binibini
G. Paglalapat ng aralin sa pang-
araw-araw na buhay
ELABORATE
Bilang isang mag-aaral, sa paanong paraan mo
maipapakita ang iyong pagsasaalang-alang sa
kapakanan ng iyong kapuwa at sa kinabibilangang
pamayanan?
(sasagot ang mga mag-aaral)
H. Paglalahat ng aralin Kung ganon ay may katanungan ako sa inyo. Mula
sa binasang akda, ano ang inyong natutunan na
aral? (sasagot ang mga mag-aaral)
6. Baitang 9
DETALYADONG BANGHAY-ARALIN
Guro Ericka F. Cagaoan Baitang 9
Paaralan Dulag National High School Asignatura Filipino
Petsa/Oras Markahan Ikatlo
Paano ninyo ito maisasabuhay?
May katanungan o klasripikasyon ba sa paksang
tinalakay natin ngayon?
I. Pagtataya ng aralin
EVALUATE
PAGSUSULIT
PANUTO: Piliin ang tamang sagot sa bawat
katanungan.
1. Ano ang napangasawa ng babae sa Isang Libo’t,
Isang Gabi?
2.Saan galing ang nobelang ito?
3. Kanino unang nagpunta ang babae para humingi
ng tulong?
4.sa pagpapalit ng damit anong kulay ng damit ang
ipinalit sa Vizier?
5. Paano napapasok ng babae ang karpintero sa
loob ng kabinet
J. Karagdagang gawain para sa
takdang-aralin at remediation
EXTEND
TAKDANG ARALIN:
PANUTO: Basahin ang akdang “Mga Patak ng
Luha.”
V. TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
7. Baitang 9
DETALYADONG BANGHAY-ARALIN
Guro Ericka F. Cagaoan Baitang 9
Paaralan Dulag National High School Asignatura Filipino
Petsa/Oras Markahan Ikatlo
F. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyon sa
tulong ng aking punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Ipinasa ni: Ericka F. Cagaoan
Gurong Nagsasanay Ipinasa kay: Gng. Marites Fernandez
Co- operating Teacher
Binigyang- pansin ni: G. Jerry G. Romero
Ulong- Guro
Pinagtibay ni: Dr. Ferdinand S. Bravo
Punong- Guro