SlideShare a Scribd company logo
1
Kawanihan ng Alternatibong Sistema sa Pagkatuto
Kagawaran ng Edukasyon
3/F Mabini Bldg., DepEd Complex
Meralco Avenue, Pasig City, Philippines
Tel. No.:(02) 635-5188, Fax No.: (02) 635-5189
Manwal ng Tagapatnubay
Hagupit ng Init
Basic Literacy Learning Material
Bureau of Alternative Learning System
DEPARTMENT OF EDUCATION
Hagupit ng Init
Session Guide Blg 1
Heat Wave
Panimulang Salita
“Heat Wave” ano nga ba ito? Bakit nga ba meron
nito? Kaya ba natin labanan ang “Heat Wave?”
Tuklasin at alamin ang katotohanan. Pag-aralan ang
modyul na ito upang masagot ang mga katanungan.
I. MGA LAYUNIN
• Natutukoy ang pinanggalingan ng sobrang init
• Nakasasagot sa mga payak na tanong
• Nakababasa ng tula at mga payak na salita
• Nakasusulat ng mga payak na pangungusap
• Nakatutuos ng 1-2 digit na pagbabawas at
pagdadagdag
Pagpapahalaga: Naipahihiwatig ang kabutihang
dulot ng pag-iingat sa sarili
II. PAKSA
A. Aralin 1: “Heat Wave”
B. Kagamitan: larawan ng iba’t ibang
pinagmumulan ng sobrang init,
modyul
1
Hagupit ng Init
Karapatang-Ari 2005
KAWANIHAN NGALTERNATIBONG SISTEMA
SAPAGKATUTO
Kagawaran ng Edukasyon
Ang modyul na ito ay pag-aari ng Kawanihan ng Alternatibong Sistema sa
Pagkatuto, Kagawaran ng Edukasyon. Ang alinmang bahagi nito ay hindi
maaaring ilathala o kopyahin sa anumang paraan o anumang anyo nang
walang nakasulat na pahintulot ang organisasyon o ahensiya ng
pamahalaang naglathala.
Inilathala sa Pilipinas ng:
Kagawaran ng Edukasyon
Kawanihan ng Alternatibong Sistema sa Pagkatuto
3/F Mabini Bldg., DepEd Complex
Meralco Avenue, Pasig City, Philippines
Tel. No.:(02) 635-5188, Fax No.: (02) 635-5189
C. Pangunahing Kasanayan sa Pakikipamuhay:
Pansariling kamalayan
Mabisang komunikasyon sa pakikipagtalastasan
Paglutas ng suliranin/problema
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral
- Kumustahin ang mga mag-aaral
- Itanong:
• “Nakatulog ba kayo nang maayos
kagabi?’
• Ano ang dahilan ng hindi nyo
pagkatulog nang maayos?”
2. Pagganyak
- Magpalaro ng “Tingnan Mo, Isusulat Ko”
- Hatiin ang klase sa 2 pangkat
- Magpakita ng larawan at ipasulat sa
bawat pangkat ang nakikita sa larawan.
• nagpuputol ng puno
• nagsisiga
• mausok na sasakyan
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
- Ipabasa ang tulang “Klima” at pag-isipan.
- Itanong:
a. Ano ang kahulugan ng klima sa inyo?
b. Ano ang nagagawa ng mainit na klima
sa kapaligiran?
c. Sa inyong palagay, bakit nagbabago
ang ating klima?
- Pag-usapan ang mga larawan sa Pag-
isipan Natin
- Itanong:
a. Ano ang masasabi ninyo sa larawan?
b. Bakit kaya sila naiinitan?
2. Pagtatalakayan
- Talakayin ang mga larawan sa Pag-aralan
Natin.
- Itanong:
“Bakit kaya sobra ang init ngayon?”
- Pag-usapan ang mga larawan ng
pinanggagalingan ng sobrang init
- Ano-ano ang mga dahilan ng lubhang
kainitan ng ating paligid? Magbigay ng
inyong opinyon.
3. Paglalahat
- Ano-ano ang mga dapat tandaan upang
maiwasan ang sobrang init?
- Ano ang kabutihang dulot ng paglalagay
ng proteksyon sa balat?
- Ilang basong tubig ang dapat inumin
araw-araw?
- Ipabasa ang Tandaan Natin sa pahina 8.
2 3
4. Paglalapat
- Ipasagot ang Subukin Natin
- Ipabakat ang mga payak na salita sa
Isulat Mo
- Ipasagot ang mga tanong sa Kwentahin
Natin
IV. PAGTATAYA
- Pasagutan ang Alamin Natin Ang Iyong
Natutuhan
V. KARAGDAGANG GAWAIN
- Magpunta sa pinakamalapit na Health Center
at itala ang mga nagkasakit dahil sa sobrang init.
Hagupit ng Init
Session Guide Blg. 2
Mga Sakit na Dala ng Heat Wave
I. MGA LAYUNIN
• Natutukoy ang mga sakit na dala ng “Heat
Wave”
• Naipaliliwanag ang mga sakit na dala ng “Heat
Wave”
• Nakababasa ng tula at mga payak na salita
• Nakatutuos ng 1-2 digit na pagdaragdag
Pagpapahalaga: Nakaiiwas sa mga sakit na dala
ng sobrang init
II. PAKSA
A. Aralin 2: Mga Sakit na Dala ng “Heat Wave”
B. Kagamitan: larawan ng iba’t ibang
pinagmumulan ng sobrang init,
modyul, dyaryo
C. Pangunahing Kasanayan sa Pakikipamuhay:
Pansariling kamalayan
Mabisang komunikasyon o pakikipagtalastasan
Paglutas ng suliranin o problema
4 5
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral
- Itanong:
• Ano-ano ang dahilan ng sobrang init
ngayon?
2. Pagganyak
- Kumustahin ang mga mag-aaral.
Ano ang masasabi mo sa larawan?
- Tanungin kung nakaranas na silang
magswimming.
- Ipasalaysay sa kanila ang mga nangyari.
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
- Babasahin ng Tagapatnubay ang mga
senaryo sa Pag-isipan Natin
- Itanong ang reaksyon nila dito.
2. Pagtatalakayan
- Ipabasa at ipaunawa ang Pag-aralan
Natin
- Itanong:
• Ano-ano ang mga sakit na inilahad sa
dayalogo?
• Ano-ano ang dahilan ng mga sakit na
nabanggit?
• Paano natin maiiwasan ang mga sakit
na ito?
3. Paglalahat
- Ipabasa ang Tandaan Natin
4. Paglalapat
- Ipasagot ang Subukin Natin at Kwentahin
Natin
V. PAGTATAYA
- Pasagutan ang Alamin Natin Ang Iyong
Natutuhan
V. KARAGDAGANG GAWAIN
- Mag-interbyu ng mga ina o ama ng tahanan
at itanong sa kanila kung ano ang kadalasang
nagiging sakit sa balat ng mga anak nila tuwing
tag-init.
6 7
8 9
Hagupit ng Init
Session Gude Blg. 3
Pag-iwas sa Hagupit ng Init
I. MGA LAYUNIN
• Natutukoy ang mga paraan ng pag-iwas sa
“Heat Wave”
• Nakababasa ng tula at mga payak na salita
• Nakatutuos ng 1-2 digit na pagdaragdag
Pagpapahalaga: Nakasusunod sa utos ng mga
magulang
II. PAKSA
A. Aralin 3: Pag-iwas sa Hagupit ng Init
B. Kagamitan: mga larawan ng iba’t ibang paraan
sa pag-iwas sa sobrang init, modyul,
dyaryo
C. Pangunahing Kasanayan sa Pakikipamuhay:
Pansariling kamalayan
Mabisang komunikasyon o pakikipagtalastasan
Paglutas ng suliranin o problema
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral
- Kumustahin ang mga mag-aaral.
- Itanong kung umiinom sila ng maraming
tubig araw-araw.
2. Pagganyak
- Itanong kung ano ang ginagawa nila
kapag sobrang init ng panahon
a. Ano ang dala ng sobrang init?
b. Ano-ano ang mga paraan upang
makaiwas sa hagupit ng init?
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
- Makinig sa tulang babasahin
- Itanong:
a. Ano ang isinasaad ng ating tula?
2. Pagtatalakayan
- Pansinin ang larawan sa Pag-aralan Natin
- Itanong:
• Ano-ano ang mga ipinakikita sa
larawan?
• Pag-usapan ang mga ito
10
3. Paglalahat
- Ipabasa ang Tandaan Natin
- Itanong:
a. Sa paanong paraan natin hindi
mararamdaman ang matinding init?
b. Ano-ano ang mga dapat gawin upang
makaiwas sa sobrang init?
4. Paglalapat
- Pasagutan ang pagsasanay sa Subukin
Natin at Kwentahin Natin
IV. PAGTATAYA
- Pasagutan ang Alamin Natin Ang Iyong
Nalalaman
V. KARAGDAGANG GAWAIN
a. Mag-interbyu ng mga taong muntik nang
mabiktima ng hagupit ng init at isulat ang mga
ginawa nila upang makaiwas dito.
b. Ipasagot ang Post Test

More Related Content

Similar to Hagupit fg v.1.0

Lesson 3. 1 Paghahanda sa Kalamidad.pptx
Lesson 3. 1 Paghahanda sa Kalamidad.pptxLesson 3. 1 Paghahanda sa Kalamidad.pptx
Lesson 3. 1 Paghahanda sa Kalamidad.pptx
PaulineMae5
 
Epp v 3rd grading
Epp v 3rd gradingEpp v 3rd grading
Epp v 3rd grading
EDITHA HONRADEZ
 
Epp v 1 st grading period
Epp v 1 st grading periodEpp v 1 st grading period
Epp v 1 st grading period
EDITHA HONRADEZ
 
Epp v 1 st grading period
Epp v 1 st grading periodEpp v 1 st grading period
Epp v 1 st grading periodEDITHA HONRADEZ
 
KABUTIHANG PANLAHAT 2.pptx
KABUTIHANG PANLAHAT 2.pptxKABUTIHANG PANLAHAT 2.pptx
KABUTIHANG PANLAHAT 2.pptx
katrinajoyceloma01
 
pagkonsumo.pptx
pagkonsumo.pptxpagkonsumo.pptx
pagkonsumo.pptx
crisettebaliwag1
 
Natutukoy sa pamamagitan ng pakikinig at pagtingin ang introduction at coda n...
Natutukoy sa pamamagitan ng pakikinig at pagtingin ang introduction at coda n...Natutukoy sa pamamagitan ng pakikinig at pagtingin ang introduction at coda n...
Natutukoy sa pamamagitan ng pakikinig at pagtingin ang introduction at coda n...
ErwinPantujan2
 
DLL_ESP 3_Q2_W1 (1).docx
DLL_ESP 3_Q2_W1 (1).docxDLL_ESP 3_Q2_W1 (1).docx
DLL_ESP 3_Q2_W1 (1).docx
EstherLabaria1
 
DailyLessonLog_ESP-2_Q3_Week3-iloko.docx
DailyLessonLog_ESP-2_Q3_Week3-iloko.docxDailyLessonLog_ESP-2_Q3_Week3-iloko.docx
DailyLessonLog_ESP-2_Q3_Week3-iloko.docx
MaJamieLhenDelaFuent1
 
FILIPINO 6 WEEK 2 DAY 1 - PAGBIBIGAY NG BUOD SA TEKSTO
FILIPINO 6 WEEK 2 DAY 1 - PAGBIBIGAY NG BUOD SA TEKSTOFILIPINO 6 WEEK 2 DAY 1 - PAGBIBIGAY NG BUOD SA TEKSTO
FILIPINO 6 WEEK 2 DAY 1 - PAGBIBIGAY NG BUOD SA TEKSTO
VeniaGalasiAsuero
 
Masusing banghay aralin sa ap 10
Masusing banghay aralin sa ap 10Masusing banghay aralin sa ap 10
Masusing banghay aralin sa ap 10
Mirabeth Encarnacion
 
4th character education vi
4th character education vi4th character education vi
4th character education viEDITHA HONRADEZ
 
2nd grading character education vi
2nd grading character education vi2nd grading character education vi
2nd grading character education viEDITHA HONRADEZ
 
Day 2 week 1.docx
Day 2 week 1.docxDay 2 week 1.docx
Day 2 week 1.docx
DixieRamos2
 
Modyul 1 gawain 1 sanggunian (division of paranaque and san juan) - grade 7 l...
Modyul 1 gawain 1 sanggunian (division of paranaque and san juan) - grade 7 l...Modyul 1 gawain 1 sanggunian (division of paranaque and san juan) - grade 7 l...
Modyul 1 gawain 1 sanggunian (division of paranaque and san juan) - grade 7 l...ApHUB2013
 
AP-8-QUARTER-1-MODULE-3.pdf
AP-8-QUARTER-1-MODULE-3.pdfAP-8-QUARTER-1-MODULE-3.pdf
AP-8-QUARTER-1-MODULE-3.pdf
Kariue
 

Similar to Hagupit fg v.1.0 (20)

Lesson 3. 1 Paghahanda sa Kalamidad.pptx
Lesson 3. 1 Paghahanda sa Kalamidad.pptxLesson 3. 1 Paghahanda sa Kalamidad.pptx
Lesson 3. 1 Paghahanda sa Kalamidad.pptx
 
Epp v 3rd grading
Epp v 3rd gradingEpp v 3rd grading
Epp v 3rd grading
 
Epp v 3rd grading
Epp v 3rd gradingEpp v 3rd grading
Epp v 3rd grading
 
Epp v 1 st grading period
Epp v 1 st grading periodEpp v 1 st grading period
Epp v 1 st grading period
 
Epp v 1 st grading period
Epp v 1 st grading periodEpp v 1 st grading period
Epp v 1 st grading period
 
Filipino v 4th grading
Filipino v 4th gradingFilipino v 4th grading
Filipino v 4th grading
 
KABUTIHANG PANLAHAT 2.pptx
KABUTIHANG PANLAHAT 2.pptxKABUTIHANG PANLAHAT 2.pptx
KABUTIHANG PANLAHAT 2.pptx
 
pagkonsumo.pptx
pagkonsumo.pptxpagkonsumo.pptx
pagkonsumo.pptx
 
Natutukoy sa pamamagitan ng pakikinig at pagtingin ang introduction at coda n...
Natutukoy sa pamamagitan ng pakikinig at pagtingin ang introduction at coda n...Natutukoy sa pamamagitan ng pakikinig at pagtingin ang introduction at coda n...
Natutukoy sa pamamagitan ng pakikinig at pagtingin ang introduction at coda n...
 
DLL_ESP 3_Q2_W1 (1).docx
DLL_ESP 3_Q2_W1 (1).docxDLL_ESP 3_Q2_W1 (1).docx
DLL_ESP 3_Q2_W1 (1).docx
 
DailyLessonLog_ESP-2_Q3_Week3-iloko.docx
DailyLessonLog_ESP-2_Q3_Week3-iloko.docxDailyLessonLog_ESP-2_Q3_Week3-iloko.docx
DailyLessonLog_ESP-2_Q3_Week3-iloko.docx
 
FILIPINO 6 WEEK 2 DAY 1 - PAGBIBIGAY NG BUOD SA TEKSTO
FILIPINO 6 WEEK 2 DAY 1 - PAGBIBIGAY NG BUOD SA TEKSTOFILIPINO 6 WEEK 2 DAY 1 - PAGBIBIGAY NG BUOD SA TEKSTO
FILIPINO 6 WEEK 2 DAY 1 - PAGBIBIGAY NG BUOD SA TEKSTO
 
Masusing banghay aralin sa ap 10
Masusing banghay aralin sa ap 10Masusing banghay aralin sa ap 10
Masusing banghay aralin sa ap 10
 
Final tg feb. 28
Final tg feb. 28Final tg feb. 28
Final tg feb. 28
 
4th character education vi
4th character education vi4th character education vi
4th character education vi
 
2nd grading character education vi
2nd grading character education vi2nd grading character education vi
2nd grading character education vi
 
Day 2 week 1.docx
Day 2 week 1.docxDay 2 week 1.docx
Day 2 week 1.docx
 
G10 lp-9
G10 lp-9G10 lp-9
G10 lp-9
 
Modyul 1 gawain 1 sanggunian (division of paranaque and san juan) - grade 7 l...
Modyul 1 gawain 1 sanggunian (division of paranaque and san juan) - grade 7 l...Modyul 1 gawain 1 sanggunian (division of paranaque and san juan) - grade 7 l...
Modyul 1 gawain 1 sanggunian (division of paranaque and san juan) - grade 7 l...
 
AP-8-QUARTER-1-MODULE-3.pdf
AP-8-QUARTER-1-MODULE-3.pdfAP-8-QUARTER-1-MODULE-3.pdf
AP-8-QUARTER-1-MODULE-3.pdf
 

More from EDITHA HONRADEZ

Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...
Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...
Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...
EDITHA HONRADEZ
 
Filipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awit
Filipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awitFilipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awit
Filipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awit
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 20
Epp he aralin 20Epp he aralin 20
Epp he aralin 20
EDITHA HONRADEZ
 
Mapeh quarter 2 [autosaved]
Mapeh quarter 2 [autosaved]Mapeh quarter 2 [autosaved]
Mapeh quarter 2 [autosaved]
EDITHA HONRADEZ
 
Health quarter 2 aralin 1
Health quarter 2 aralin 1Health quarter 2 aralin 1
Health quarter 2 aralin 1
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 20
Epp he aralin 20Epp he aralin 20
Epp he aralin 20
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 19
Epp he aralin 19Epp he aralin 19
Epp he aralin 19
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 15
Epp he aralin 15Epp he aralin 15
Epp he aralin 15
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 13
Epp he aralin 13Epp he aralin 13
Epp he aralin 13
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 12
Epp he aralin 12Epp he aralin 12
Epp he aralin 12
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 10
Epp he aralin 10Epp he aralin 10
Epp he aralin 10
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 9
Epp he aralin 9Epp he aralin 9
Epp he aralin 9
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindig
Epp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindigEpp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindig
Epp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindig
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 6
Epp he aralin 6Epp he aralin 6
Epp he aralin 6
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 5
Epp he aralin 5Epp he aralin 5
Epp he aralin 5
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 4
Epp he aralin 4Epp he aralin 4
Epp he aralin 4
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 3
Epp he aralin 3Epp he aralin 3
Epp he aralin 3
EDITHA HONRADEZ
 
EPP HE ARALIN 2
EPP HE  ARALIN 2EPP HE  ARALIN 2
EPP HE ARALIN 2
EDITHA HONRADEZ
 
Ap aralin 6
Ap aralin 6Ap aralin 6
Ap aralin 6
EDITHA HONRADEZ
 
Ap yunit iii aralin 2
Ap yunit iii aralin 2Ap yunit iii aralin 2
Ap yunit iii aralin 2
EDITHA HONRADEZ
 

More from EDITHA HONRADEZ (20)

Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...
Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...
Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...
 
Filipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awit
Filipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awitFilipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awit
Filipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awit
 
Epp he aralin 20
Epp he aralin 20Epp he aralin 20
Epp he aralin 20
 
Mapeh quarter 2 [autosaved]
Mapeh quarter 2 [autosaved]Mapeh quarter 2 [autosaved]
Mapeh quarter 2 [autosaved]
 
Health quarter 2 aralin 1
Health quarter 2 aralin 1Health quarter 2 aralin 1
Health quarter 2 aralin 1
 
Epp he aralin 20
Epp he aralin 20Epp he aralin 20
Epp he aralin 20
 
Epp he aralin 19
Epp he aralin 19Epp he aralin 19
Epp he aralin 19
 
Epp he aralin 15
Epp he aralin 15Epp he aralin 15
Epp he aralin 15
 
Epp he aralin 13
Epp he aralin 13Epp he aralin 13
Epp he aralin 13
 
Epp he aralin 12
Epp he aralin 12Epp he aralin 12
Epp he aralin 12
 
Epp he aralin 10
Epp he aralin 10Epp he aralin 10
Epp he aralin 10
 
Epp he aralin 9
Epp he aralin 9Epp he aralin 9
Epp he aralin 9
 
Epp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindig
Epp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindigEpp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindig
Epp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindig
 
Epp he aralin 6
Epp he aralin 6Epp he aralin 6
Epp he aralin 6
 
Epp he aralin 5
Epp he aralin 5Epp he aralin 5
Epp he aralin 5
 
Epp he aralin 4
Epp he aralin 4Epp he aralin 4
Epp he aralin 4
 
Epp he aralin 3
Epp he aralin 3Epp he aralin 3
Epp he aralin 3
 
EPP HE ARALIN 2
EPP HE  ARALIN 2EPP HE  ARALIN 2
EPP HE ARALIN 2
 
Ap aralin 6
Ap aralin 6Ap aralin 6
Ap aralin 6
 
Ap yunit iii aralin 2
Ap yunit iii aralin 2Ap yunit iii aralin 2
Ap yunit iii aralin 2
 

Hagupit fg v.1.0

  • 1. 1 Kawanihan ng Alternatibong Sistema sa Pagkatuto Kagawaran ng Edukasyon 3/F Mabini Bldg., DepEd Complex Meralco Avenue, Pasig City, Philippines Tel. No.:(02) 635-5188, Fax No.: (02) 635-5189 Manwal ng Tagapatnubay Hagupit ng Init Basic Literacy Learning Material Bureau of Alternative Learning System DEPARTMENT OF EDUCATION
  • 2. Hagupit ng Init Session Guide Blg 1 Heat Wave Panimulang Salita “Heat Wave” ano nga ba ito? Bakit nga ba meron nito? Kaya ba natin labanan ang “Heat Wave?” Tuklasin at alamin ang katotohanan. Pag-aralan ang modyul na ito upang masagot ang mga katanungan. I. MGA LAYUNIN • Natutukoy ang pinanggalingan ng sobrang init • Nakasasagot sa mga payak na tanong • Nakababasa ng tula at mga payak na salita • Nakasusulat ng mga payak na pangungusap • Nakatutuos ng 1-2 digit na pagbabawas at pagdadagdag Pagpapahalaga: Naipahihiwatig ang kabutihang dulot ng pag-iingat sa sarili II. PAKSA A. Aralin 1: “Heat Wave” B. Kagamitan: larawan ng iba’t ibang pinagmumulan ng sobrang init, modyul 1 Hagupit ng Init Karapatang-Ari 2005 KAWANIHAN NGALTERNATIBONG SISTEMA SAPAGKATUTO Kagawaran ng Edukasyon Ang modyul na ito ay pag-aari ng Kawanihan ng Alternatibong Sistema sa Pagkatuto, Kagawaran ng Edukasyon. Ang alinmang bahagi nito ay hindi maaaring ilathala o kopyahin sa anumang paraan o anumang anyo nang walang nakasulat na pahintulot ang organisasyon o ahensiya ng pamahalaang naglathala. Inilathala sa Pilipinas ng: Kagawaran ng Edukasyon Kawanihan ng Alternatibong Sistema sa Pagkatuto 3/F Mabini Bldg., DepEd Complex Meralco Avenue, Pasig City, Philippines Tel. No.:(02) 635-5188, Fax No.: (02) 635-5189
  • 3. C. Pangunahing Kasanayan sa Pakikipamuhay: Pansariling kamalayan Mabisang komunikasyon sa pakikipagtalastasan Paglutas ng suliranin/problema III. PAMAMARAAN A. Panimulang Gawain 1. Balik-aral - Kumustahin ang mga mag-aaral - Itanong: • “Nakatulog ba kayo nang maayos kagabi?’ • Ano ang dahilan ng hindi nyo pagkatulog nang maayos?” 2. Pagganyak - Magpalaro ng “Tingnan Mo, Isusulat Ko” - Hatiin ang klase sa 2 pangkat - Magpakita ng larawan at ipasulat sa bawat pangkat ang nakikita sa larawan. • nagpuputol ng puno • nagsisiga • mausok na sasakyan B. Panlinang na Gawain 1. Paglalahad - Ipabasa ang tulang “Klima” at pag-isipan. - Itanong: a. Ano ang kahulugan ng klima sa inyo? b. Ano ang nagagawa ng mainit na klima sa kapaligiran? c. Sa inyong palagay, bakit nagbabago ang ating klima? - Pag-usapan ang mga larawan sa Pag- isipan Natin - Itanong: a. Ano ang masasabi ninyo sa larawan? b. Bakit kaya sila naiinitan? 2. Pagtatalakayan - Talakayin ang mga larawan sa Pag-aralan Natin. - Itanong: “Bakit kaya sobra ang init ngayon?” - Pag-usapan ang mga larawan ng pinanggagalingan ng sobrang init - Ano-ano ang mga dahilan ng lubhang kainitan ng ating paligid? Magbigay ng inyong opinyon. 3. Paglalahat - Ano-ano ang mga dapat tandaan upang maiwasan ang sobrang init? - Ano ang kabutihang dulot ng paglalagay ng proteksyon sa balat? - Ilang basong tubig ang dapat inumin araw-araw? - Ipabasa ang Tandaan Natin sa pahina 8. 2 3
  • 4. 4. Paglalapat - Ipasagot ang Subukin Natin - Ipabakat ang mga payak na salita sa Isulat Mo - Ipasagot ang mga tanong sa Kwentahin Natin IV. PAGTATAYA - Pasagutan ang Alamin Natin Ang Iyong Natutuhan V. KARAGDAGANG GAWAIN - Magpunta sa pinakamalapit na Health Center at itala ang mga nagkasakit dahil sa sobrang init. Hagupit ng Init Session Guide Blg. 2 Mga Sakit na Dala ng Heat Wave I. MGA LAYUNIN • Natutukoy ang mga sakit na dala ng “Heat Wave” • Naipaliliwanag ang mga sakit na dala ng “Heat Wave” • Nakababasa ng tula at mga payak na salita • Nakatutuos ng 1-2 digit na pagdaragdag Pagpapahalaga: Nakaiiwas sa mga sakit na dala ng sobrang init II. PAKSA A. Aralin 2: Mga Sakit na Dala ng “Heat Wave” B. Kagamitan: larawan ng iba’t ibang pinagmumulan ng sobrang init, modyul, dyaryo C. Pangunahing Kasanayan sa Pakikipamuhay: Pansariling kamalayan Mabisang komunikasyon o pakikipagtalastasan Paglutas ng suliranin o problema 4 5
  • 5. III. PAMAMARAAN A. Panimulang Gawain 1. Balik-aral - Itanong: • Ano-ano ang dahilan ng sobrang init ngayon? 2. Pagganyak - Kumustahin ang mga mag-aaral. Ano ang masasabi mo sa larawan? - Tanungin kung nakaranas na silang magswimming. - Ipasalaysay sa kanila ang mga nangyari. B. Panlinang na Gawain 1. Paglalahad - Babasahin ng Tagapatnubay ang mga senaryo sa Pag-isipan Natin - Itanong ang reaksyon nila dito. 2. Pagtatalakayan - Ipabasa at ipaunawa ang Pag-aralan Natin - Itanong: • Ano-ano ang mga sakit na inilahad sa dayalogo? • Ano-ano ang dahilan ng mga sakit na nabanggit? • Paano natin maiiwasan ang mga sakit na ito? 3. Paglalahat - Ipabasa ang Tandaan Natin 4. Paglalapat - Ipasagot ang Subukin Natin at Kwentahin Natin V. PAGTATAYA - Pasagutan ang Alamin Natin Ang Iyong Natutuhan V. KARAGDAGANG GAWAIN - Mag-interbyu ng mga ina o ama ng tahanan at itanong sa kanila kung ano ang kadalasang nagiging sakit sa balat ng mga anak nila tuwing tag-init. 6 7
  • 6. 8 9 Hagupit ng Init Session Gude Blg. 3 Pag-iwas sa Hagupit ng Init I. MGA LAYUNIN • Natutukoy ang mga paraan ng pag-iwas sa “Heat Wave” • Nakababasa ng tula at mga payak na salita • Nakatutuos ng 1-2 digit na pagdaragdag Pagpapahalaga: Nakasusunod sa utos ng mga magulang II. PAKSA A. Aralin 3: Pag-iwas sa Hagupit ng Init B. Kagamitan: mga larawan ng iba’t ibang paraan sa pag-iwas sa sobrang init, modyul, dyaryo C. Pangunahing Kasanayan sa Pakikipamuhay: Pansariling kamalayan Mabisang komunikasyon o pakikipagtalastasan Paglutas ng suliranin o problema III. PAMAMARAAN A. Panimulang Gawain 1. Balik-aral - Kumustahin ang mga mag-aaral. - Itanong kung umiinom sila ng maraming tubig araw-araw. 2. Pagganyak - Itanong kung ano ang ginagawa nila kapag sobrang init ng panahon a. Ano ang dala ng sobrang init? b. Ano-ano ang mga paraan upang makaiwas sa hagupit ng init? B. Panlinang na Gawain 1. Paglalahad - Makinig sa tulang babasahin - Itanong: a. Ano ang isinasaad ng ating tula? 2. Pagtatalakayan - Pansinin ang larawan sa Pag-aralan Natin - Itanong: • Ano-ano ang mga ipinakikita sa larawan? • Pag-usapan ang mga ito
  • 7. 10 3. Paglalahat - Ipabasa ang Tandaan Natin - Itanong: a. Sa paanong paraan natin hindi mararamdaman ang matinding init? b. Ano-ano ang mga dapat gawin upang makaiwas sa sobrang init? 4. Paglalapat - Pasagutan ang pagsasanay sa Subukin Natin at Kwentahin Natin IV. PAGTATAYA - Pasagutan ang Alamin Natin Ang Iyong Nalalaman V. KARAGDAGANG GAWAIN a. Mag-interbyu ng mga taong muntik nang mabiktima ng hagupit ng init at isulat ang mga ginawa nila upang makaiwas dito. b. Ipasagot ang Post Test