1. DAILY LESSON LOG
School: Grade Level: III
Teacher: Learning Area: MTB - MLE
Teaching Dates and Time: February 20 – 24, 2023 (Week 2) Quarter: IKATLO
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Demonstrates the ability to
formulate ideas following the
conventional format/patterns of
written language.
Demonstrates the ability to
formulate ideas following the
conventional format/patterns of
written language.
Demonstrates the ability to
formulate ideas following the
conventional format/patterns of
written language.
Demonstrates the ability to
formulate ideas following the
conventional format/patterns of
written language.
Summative Test/
Weekly Progress Check
B. Pamantayan sa Pagganap Uses expanding knowledge and
skills to write clear coherent
sentences, paragraphs, short
stories, letters, and poems from
a variety of stimulus materials.
Uses expanding knowledge and
skills to write clear coherent
sentences, paragraphs, short
stories, letters, and poems from
a variety of stimulus materials.
Uses expanding knowledge and
skills to write clear coherent
sentences, paragraphs, short
stories, letters, and poems from
a variety of stimulus materials.
Uses expanding knowledge and
skills to write clear coherent
sentences, paragraphs, short
stories, letters, and poems from a
variety of stimulus materials.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
(Isulat ang code sa bawat
kasanayan)
Writes reactions and personal
opinions to news reports and
issues.
MT3C-IIIa-i-2.6
Writes reactions and personal
opinions to news reports and
issues.
MT3C-IIIa-i-2.6
Writes reactions and personal
opinions to news reports and
issues.
MT3C-IIIa-i-2.6
Writes reactions and personal
opinions to news reports and
issues.
MT3C-IIIa-i-2.6
II. NILALAMAN
(Subject Matter)
Pagtukoy sa mga Bahagi ng
Pahayagan at Pagbibigay
Reaksiyon o Opinyon
Pagtukoy sa mga Bahagi ng
Pahayagan at Pagbibigay
Reaksiyon o Opinyon
Pagtukoy sa mga Bahagi ng
Pahayagan at Pagbibigay
Reaksiyon o Opinyon
Pagtukoy sa mga Bahagi ng
Pahayagan at Pagbibigay
Reaksiyon o Opinyon
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula
sa LRDMS
Modules Modules Modules Modules
B. Iba pang Kagamitang Panturo Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation, task
card
Audio/Visual Presentation
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin
o pasimula sa bagong aralin
(Drill/Review/ Unlocking of
difficulties)
Naaalala mo pa ba ng iyong
napag-aralan?
Piliin ang titik ng tamang sagot.
Mga Bahagi ng Pahayagan
Bumuo ng mga pangungusap
gamit ang mga larawang aking
ipapakita.
Pagbabahagi ng takdang-aralin. Pagbabahagi ng takdang-aralin. Summative Test/
Weekly Progress Check
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
2. ____1. Dito mababasa ang mga
opinyon, kuru-kuro hinggil sa
napapanahong isyu na isinulat
ng patnugot.
____2. Dito makikita ang
pangalan ng namatay na. Dito
rin makikita kung saan ibuburol
at kailan.
____3. Dito makikita ang mga
komiks, palaisipan, at iba pang
nakakaaliw na gawain.
___4. Dito makikita ang balitang
pampalakasan.
___5. Dito makikita ang mga
trabaho at mga mabibiling lupa,
bahay, sasakyan at iba pang
kagamitan.
B.Paghahabi sa layunin ng aralin
(Motivation)
Ano ang iyong reaksiyon kapag
may natanggap kang regalo?
Ano naman ang iyong opinyon
kapag ang kapatid mo lamang
ang nakatanggap ng regalo?
Pagmasdan ang larawan.
Ano ang nakikita ninyo sa
larawan?
Nakasaksi na ba kayo ng suno?
Ano ang inyong unang ginawa?
Nanood ba kayo ng balita
kagabi?
Ano ang pinakabagong balita
natin sa bansa?
Pagmasdan ang mga bata sa
larawan.
Ano ang nakikita ninyo sa
larawan?
Naranasan niyo na rin bang
makatanggap ng mga libreng
kagamitang pag-eskwelahan?
Ano ang iyong naramdaman?
C.Pag- uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin
(Presentation)
Ano ang pagkakaiba ng
reaksiyon at opinyon?
Basahin ang usapan ng dalawang
magkaibigan ukol sa pangyayari
sa kanilang Barangay.
Aria: Nabalitaan mo na ba yong
nangyaring sunog sa kabilang
kanto kahapon?
Drena: Oo, limang pamilya ang
nawalan ng bahay, at mayroon
pang 2 bata ang dinala sa ospital
Ano ang iyong damdamin ukol
sa balitang ito?
Pulis inakyat ang bundok para
maghatid ng learning module
sa paaralan
ABS-CBN News
Posted on Jan 24 2021 05:56
AM
Basahin at unawain ang
dayalogo.
Lito: Marina, nabasa mo na ba
ang balita tungkol sa programa
ng ating lungsod para sa ating
mga mag-aaral?
Marina: Ah, iyon ba ang Balik
Eskwela Program?
Lito: Oo, iyon nga. Natutuwa ako
3. dahil sa paso sa balat.
Aria: Kumusta na kaya sila
ngayon? Buti na lang at marami
ang nagtulungang mga
kapitbahay at mabilis ang mga
bumbero sa pagpatay ng apoy.
Sagutin ang mga tanong:
1. Sino ang magkaibigan at ano
ang kanilang pinag-uusapan?
2. Ano kaya ang nararamdaman
nilang dalawa sa pangyayari sa
kanilang barangay?
3. Habang binabasa ang usapan
ng 2 bata, ano ang iyong
nararamdaman o saloobin sa
pangyayari?
dahil ayon sa balita 8,358 na mga
tulad nating mag-aaral sa
elementarya ang nababahaginan
ng kumpletong gamit pang-
eskwela dahil sa taunang Balik-
Eskwela Program.
Marina: Tama ka, sa aking
palagay maraming tulad nating
kapos sa pambili ng mga
kagamitan ang natutulungan ng
programa ng ating lugar.
Lito: Sang-ayon ako sa iyong
sinabi. Paspas talaga ang
serbisyong pag-edukasyon sa
ating lugar.
Marina: Kaya dapat huwag
nating sayangin ang tulong na ito.
Dapat tayong mag-aral ng
mabuti.
D.Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan No I
(Modeling)
Ang reaksiyon ay ang
damdaming nagpapakita ng
pagsang-ayon, pagsalungat,
pagkatuwa, pagkalungkot o
pagkadismaya matapos makita,
malaman, marinig o mapanood
ang isang bagay na may halaga
sa isang organismo kagaya ng
tao.
Ang pagpapahayag ng
damdamin hinggil sa isang
balita, isyu o pangyayari ay
pagbibigay ng reaksyon ayon sa
pansariling isipan o karanasa ng
isang tao.
Halimbawa ng mga sitwasyon at
posibleng reaksyon:
1. Nanalo sa lotto – tuwa at
galak
2. Namatayan ng kamag-anak –
pagkalungkot
3. Natalo sa sugal –
pagkadismay, panghihinayang at
pagsisisi
Ang pagbibigay ng reaksiyon o
opinyon ay isang madamdamin
at pangkaisipang pagpapahayag
tungkol sa isang isyu o usapin.
Ito ay naaayon sa iyong personal
na isipan, damdamin, at
karanasan.
Ang iyong reaksiyon ay maaaring
pagsang-ayon o pagsalungat sa
isyung pinag-uusapan.
Kadalasang nagsisimula ang
paglalahad ng reaksiyon o
opinyon sa mga ganitong salita:
Para po sa akin…
Sa akin pong palagay…
Naniniwala po ako na...
Kung ako po ang tatanungin…
Ang opinyon o saloobin ko po
tungkol dito ay...
Matatandaan na may mga
pahayag na ginagamit sa alin
man sa dalawang uri ng
reaksiyong iyong ibibigay. Ang
Ano ang mga ginagamit na
pahayag sa pagbibigay ng
reaksiyon?
Sa pagpapahayag ng sariling
opinyon, kailangang alamin
muna ang mga detalye ng mga
pangyayari kung ito ay totoo.
Ipahayag ang opinyon nang
gumagamit ng angkop na salita
tulad ng, sa aking palagay,
naniniwala akong, iniisip ko,
nararamdaman ko, para sa akin.
Ipahayag nang may pagagalang
pa rin sa iba ang iyong iniisip at
nararamdaman.
mula sa binasang dayalog,
sagutin ang mga sumusunod na
katanungan.
1. Tungkol saan ang pinag-
uusapan ng dalawang mag-aaral?
2. Ilan ang mag-aaral na
natuklungan ng programa?
3. Ano ang layunin ng Balik
Eskwela Program?
4. Bakit natutuwa ang dalawang
bata sa programa?
5. Paano nagbigay ng kanilang
opinyon o reaksiyo ang ga abat
tungkol sa nabasa nilang balita?
4. Ang reaksyon ay isang pananaw
o paniniwala ng isang tao o
pangkat, saloobin o damdamin,
ideya o kaisipan. Hindi maaaring
mapatunayan.
mga ito ay:
E. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan No. 2.
( Guided Practice)
Ang pagpapahayag ng
pansariling saloobin hinggil sa
balita o isyu batay sa paniniwala
ng isang tao ay pagbibigay ng
opinyon.
Ang pagbibigay ng opinyon ay
ginagamitang ng mga salita o
parirala tulad ng:
Sa aking palagay…
Sa tinging ko…
Sa nakikita ko…
Sa pakiwari ko…
Kung ako ang tatanungin…
Para sa akin…
Halimbawa ng Opinyon:
1. Para sa akin, si Hanna ang
pinakamaganda sa lahat.
2. Sa aking palagay ay siya ang
napangasawa ni Belen.
3. Pakiramdam ko, ako ang
pinakamagandang babae sa
balat ng lupa.
4. Sa tingin ko, si Meya ay
nagsisinungaling.
5. Kung ako ang tatanungin,
mahalaga sa magkaibigan ang
pagtitiwala sa isa’t isa.
Narito ang ilang mga bagay na
dapat isaalang-alang sa
pagbibigay ng reaksiyon o
palagay at sariling opinyon:
Palawakin pa ang kaalaman
ukol sa isyu.
Piliing mabuti ang mga salitang
gagamitin.
Gumamit ng magagalang na
mga salita.
Gawing simple o payak ngunit
malinaw ang iyong pahayag.
Pangkatang Gawain
Pangkatin ang mga mag-aaral sa
apat. Bigyan ang bawat pangkat
ng task card na naglalaman ng
mga napapanahong isyu.
Ipahayag ang inyong sariling
opinyon tungkol dito. Isulat sa
papel ang reaksiyon tungkol
dito.
Ano ang mga pahayag na
ginagamit sa pagbibigay ng
opinyon?
F. Paglilinang sa Kabihasan
(Tungo sa Formative Assessment
( Independent Practice )
Presentasyon ng awtput
G. Paglalapat ng aralin sa pang
araw araw na buhay
(Application/Valuing)
Ano ang iyong reaksiyon o
opinyon sa balita na nasa ibaba?
Sabihin ang iyong opinyon o
reaksyon tungkol sa sitwasyon
sa ibaba.
Marami ang nagtulungang
Bakit mahalaga ang pagbibigay
ng reaksiyon o opinyon sa mga
napapanahong isyu na
kinakaharap natin?
Bakit mahalaga ang pagbibigay ng
reaksiyon o opinyon sa mga
napapanahong isyu na
kinakaharap natin?
5. magkakapitbahay at mabilis ang
mga bumbero upang mapatay
agad ang apoy bago pa
madamay ang ibang bahay sa
sunog.
Reaksyon:
Ang iniisip mo _____________
__________________________.
Ang nararamdaman mo ______
__________________________.
Ang karanasan mo ___________
__________________________.
Ang pwede mong gawin
_______
__________________________.
H.Paglalahat ng Aralin
(Generalization)
Ano ang pagkakaiba ng
reaksiyon at opinyon?
Ano ang mga pahayaga na
ginagamit sa pagboibigay ng
opinyon?
Magbigay ng mga salitang
ginagamit sa pagbibigay ng
reaksiyon o opinyon.
Ano ang mga dapat tandaan sa
pagbibigay ng reaksiyon o
opinyon?
Magbigay ng mga salitang
ginagamit sa pagbibigay ng
reaksiyon o opinyon.
Ano ang mga dapat tandaan sa
pagbibigay ng reaksiyon o
opinyon?
Magbigay ng mga salitang
ginagamit sa pagbibigay ng
reaksiyon o opinyon.
Ano ang mga dapat tandaan sa
pagbibigay ng reaksiyon o
opinyon?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Sagutin ang mga
tanong. Piliin ang letra ng
tamang sagot.
1. Bayan ng Laguna, umani ng
parangal. Ano ang iyonbg
reaksiyon tungkol sa balitang
ito.?
a. nababahala
b. nalulungkot
c. natatakot
d. natutuwa
2. Nagkalat ang mga basura sa
daan matapos ang
palatuntunan. Ano ang iyong
damdamin tungkol dito?
a. nababahala
b. nalulungkot
c. natutuwa
d. nagtataka
3. isang residente ang nagwala
matapos pagbawalang
mamasyal sa parke dahil siya ay
Panuto: Markahan ng tsek (✓)
kung wasto ang mga salitang
ginamit sa pagpapahayag ng
reaksiyon o opinyon. Lagyan
naman ng ekis (X) kung ito ay
hindi wasto o mali. Gawin ito sa
iyong kuwaderno.
_____1. Sa akin pong palagay,
dapat manatili ang mga bata sa
bahay upang hindi magkasakit.
_____2. Ako dapat ang
masusunod. Hindi ko gusto ang
naiisip mo.
_____3. Kung ako po ang
tatanungin, dapat magkaroon
muna ng bakuna bago payagang
pumasok ang mga bata sa
paaralan.
_____4. Kaiba po sa iyong
kagustuhan, mas nais kong mag-
aral kaysa maglaro sa labas.
Panuto: Pagsama-samahain
ang mga salitang ginagamit
sa pagbibigay opinyon. Isulat
ang bilang lamang sa hanay
ng Pagsang-ayon o
Pagsalungat.
Panuto: Basahin ang
pangungusap. Isulat sa sagutang
papel ang iyong opinyon.
1. Sitwasyon: Ang bawat paaralan
ay dapat na pangalagaan ang
kalusugan ng mga mag-aaral at
mga guro sa pamamagitan ng
pagpapanatili ng kalinisan ng
buong kapaligiran. Sa aking
palagay
___________________________
___________________________
_____________________
2. Sitwasyon: Sa panahon ng
COVID ang mga bata ay mag-
aaral muna sa kanilang mga
tahanan gamit ang mga self-
learning modules sa paggabay ng
kanilang mga magulang at guro.
Naniniwala ako na
___________________________
___________________________
6. lasing.
a. naiinis
b. nagtataka
c. nasasabik
d. natutuwa
4. Isulat ang iyong pansariling
opinyon tungkol sa isyu o
sitwasyon.
Kailangang bigyanng oras ang
mga bata na makapaglaro at
makapagpahinga.
5. Naipamalas ng isang lalaki ang
kanyang kabayanihan sa
pagligtas ng isang matandang
babae na hindi makalabas ng
bahay dahil sa baha. Ano ang
iyong saloobin tungkol dito?
_____5. Sumasang-ayon po ako
na dapat ako, bilang mag-aaral,
ang gumawa ng mga gawain sa
modyul.
__________________
3. Sitwasyon: Umaasa na
makakabalik na ang mga bata sa
paaralan pag nakabili na ng
epektibong bakuna laban sa
COVID ang pamahalaan. Ang
opinyon ko dito ay
___________________________
___________________________
____________________
J. Karagdagang gawain para sa
takdang aralin
(Assignment)
Makinig ng isang napapanahong
balita sa telebisyon. Sumulat ng
isang talata na may 3-5
pangungusap upang ipahayag ang
iyong opinyon.
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang remedia?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?
7. G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Prepared by:
Checked by:
Teacher III
School Principal I