Sa araling ito, tatalakayin natin ang mga pamamaraang ginamit ng mga Espanyol upang maipatupad ang Kolonisasyon. Pangunahin sa mga patakarang ito ang kristiyanisasyon, reduccion, tributo, encommienda, at polo y servicio o sapilitang paggawa. Tatalakayin din dito ang naging epekto ng mga patakaran sa mga katutubo at naging reaksiyon nila rito.
Sa pamamagitan ng araling ito, mabibigyang-linaw ang konsepto ng kolonisasyon kung saan mauunawaan ang mga naging layunin at pamamaraan ng mga Espanyol sa pananakop sa Pilipinas sa panahon ng kolonyalismo. Malalaman ang mga paglalakbay na inilunsad ng mga Espanyol upang makatuklas ng lupain hanggang sa makarating at makapagtatag sila ng pamayanan sa ilang bahagi ng ating kapuluan.
Sa araling ito, tatalakayin natin ang mga pamamaraang ginamit ng mga Espanyol upang maipatupad ang Kolonisasyon. Pangunahin sa mga patakarang ito ang kristiyanisasyon, reduccion, tributo, encommienda, at polo y servicio o sapilitang paggawa. Tatalakayin din dito ang naging epekto ng mga patakaran sa mga katutubo at naging reaksiyon nila rito.
Sa pamamagitan ng araling ito, mabibigyang-linaw ang konsepto ng kolonisasyon kung saan mauunawaan ang mga naging layunin at pamamaraan ng mga Espanyol sa pananakop sa Pilipinas sa panahon ng kolonyalismo. Malalaman ang mga paglalakbay na inilunsad ng mga Espanyol upang makatuklas ng lupain hanggang sa makarating at makapagtatag sila ng pamayanan sa ilang bahagi ng ating kapuluan.
PANG ARAW
ARAW NA
TALA SA PATUTURO SA ARALING PANLIPUNAN Paaralan SAN RAMON ELEMENTARY SCHOOL Baitang/Antas IKALIMANG BAITANG
Guro JENNY M. GOMEZ Asignatura ARALING PANLIPUNAN
Petsa PEBRERO 01, 2023 Markahan IKATLO
I.LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang
pangkat na mapanatili ang kalayaan sa Kolonyalismong Espanyol at ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.
B. Pamantayan sa Pagganap
Ang mag-aaral ay nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Espanyol
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
a. (Isulat ang code ng bawat kasanayan) Naipaliliwanag ang mga paraan ng pagtugon ng mga Pilipino sa kolonyalismong Espanyol
(Hal. Pag-aalsa, pagtanggap sa kapangyarihang kolonyal/ kooperasyon)
II.NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian-Curriculum Guide
1. Mga Pahina sa Gabay Guro MELC page 43
2. Mga Pahina sa Kagamitan ng Mag-aaral PIVOT Learners Material page 1-16
3. Mga Pahina sa Aklat ARALING PANLIPUNAN: Pilipinas Bilang Isang Bansa
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resources
B. Kagamitan Powerpoint presentation, activity sheets
III.PAMAMARAAN
I. Panimula (Introduction)
• Pagpapaalala ng mga Pamantayang Pangkalusugan at Pangkaligtasan
• Balitaan
• Balik-aral
• Paghahawan ng balakid
MERSENARYO – itnawag sa mga Pilipino na nagtaksil sa bayan.
D. Pagpapaunlad (Development)
Ilahad ang talahanayan na naglalaman ng tugon ng mga Pilipino sa patakarang ipanatupad noong panahon ng kolonyalismo at dahilan nito. Talakayin ito sa klase.
E. Pakikipagpalihan (Engagement)
Panuto: Buuin ang mga salita. Punan ng tamang letra ang bawat kahon upang mabuo ang tamang salita. Isulat ang sagot sa iyong sagutang papel.
1. Tawag sa mga nakipagkasundo sa mga dayuhan kapalit ng kanilang kahilingan.
A. Paglalapat (Assimilation Panuto: Basahin mo ang bawat pangungusap na naglalarawan sa iba’t ibang paraan ng pagtugon ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Espanyol. Pumili ka ng naaangkop na tugon sa mga salita o parirala na nasa loob ng kahon. Gumamit ka ng sagutang papel para sa iyong mga sagot.
1. Ang mga Pilipino ay karaniwang matiisin at walang kibo sa mga nararanasang paghihirap sa pamahalaang kolonyal.
2. Hindi lahat ng mga Pilipino ay nagsawalang kibo sa mga patakarang ipinatupad ng mga Espanyol. Mayroong mga Pilipino na mas pinili nilang takasan ito.
3. Mga Pilipinong nagbulag-bulagan sa nagaganap sa bansa. Ang mahalaga sa kanila ay maproteksyonan ang kanilang kabuhayan at mahal sa buhay.
4. Mga Pilipinong mas pinili ang pansariling kapakanan kahit na ang katumbas nito ay kasawian ng kapwa Pilipino.
5. May mga matatapang na Pilipino na idinaan sa dahas ang naising pagbabago sa ilalim ng pamamahala ng mga dayuhan.
6. Hindi gumamit ng dahas ang mga kabataang
Grade 7 Araling Panlipunan Elem/HS Department, The University of Manila. Ito ay ukol sa mga polisiya at uri ng pamahalaan na inilagay ng mga Espanyol sa Pilipinas
Araling Panlipunan 6 Hand out- Mga Pangyayari sa Pag-Usbong ng Nasyonalismong...JENNBMIRANDA
Ito ay mga pinagsamang Araling nakapaluob sa Unang Markahan sa ikaanim na baitang.
Ano-ano ang mga salik na nagbigay daan sa pag-usbong ng diwang makabansa?
1. Ang Pagbukas ng Pilipinas sa Kalakalang Pandaigdig.
- Taong 1834, ng hayagang binuksan ang Maynila sa Kalakalang pandaigdig. Binuksan din ang daungan ng Sual, Iloilo at Zamboanga at ng sumunod na taon ay ang Cebu.
Dahil dito ay umunlad ang mga produktong panluwas at lumaki ang kapital ng ating bansa. Pinaigi ang teknolohiyang pansakahan at dumami ang mga aning produkto ng mga magsasaka.
Ang bilang ng mga may-ari ng lupain , mga negosyante at mangangalakal ay dumami rin. Gumanda ang transportasyon at komunikasyon kaya naging mabilis ang pagkilos ng mga produkto. Ang mga ganitong pagbabagong dulot ng kalakalan ang nagbigay daan sa madalas na pagkikita at pagkikilala ng mga tao. Namulat sila sa sariling kalagayan kaiba sa mga prayle at mga Kastila.
2. Ang Paglitaw ng Gitnang Uri ng mga Pilipino.
Ang tao sa lipunan noong panahon ng mga Kastila ay nauuri-uri ayon sa kalagayan nila sa buhay. Ang mga purong Kastila na sa Espanya ipinanganak ay tinatawag na peninsulares . Ang mga isinilang sa Pilipinas mula sa kapwa Kastila ay mga insulares at mestizo naman ang tawag sa mula sa dalawang angkan, Kastila at Pilipino o Intsik.
Ang pinakamababa sa pangkat ng tao ay ang karaniwang mamamayang Pilipino na kilala sa tawag na indio o busabos.
Sa pagdaan ng mga panahon , nabago ang panghuling uri. Ang pag-unlad ng kabuhayan ng mga negosyante at mangangalakal ang nagbunsod sa paglitaw ng pangkat ilustrado.
Sila ang mga Pilipinong nagkaroon ng magandang katayuan sa lipunan at nagsimulang humiling ng mga pagbabago. Kinalaban nila ang mga impluwensiya ng mga Kastila at prayle . Pinag-aral ang mga anak sa Maynila, sa Espanya at sa ibang bansa . Di nagtagal , ang mga nakapag-aral ay bumuo naman ng pangkat ng intelligentsia. Dahil sa natamong kaalaman at karunungan ay lalong lumawak at lumaki ang kanilang pang-unawa sa kahulugan ng kalayaan na dapat ipaglaban.
Kabilang sa mga Pilipinong nakapag-aral sa ibang bansa ay sina Dr.Jose Rizal, Graciano Lopez Jaena, Marcelo H. del Pilar, Mariano Ponce , Antonio Luna, Felix Hidalgo at marami pang –iba.
3. Ang Pagpasok ng mga Liberal na kaisipan.
Nang ang mga panahong yaon, mabilis na lumaganap sa Espanya ang liberal na kaisipan . Nakilala ang mga pampulitikang manunulat na tulad nina Jean Jacques Rousseau, Voltaire at John Locke na di- sang-ayon sa umiiral na sistemang monarkiyal. Ayon sa kanila kung mapapatunayan ng mga mamamayan na hindi na karapat-dapat ang pinuno sa kanilang pagtitiwala ay kailangang alisin na ito at palitan.
Ang kaisipang liberal na ito ay nadama sa naganap na Himagsikang Pranses.
Ang mga simulain ng mga Pranses, “Pagkapantay-pantay, kalayaan, at pagkakapatiran ay umabot at nakarating sa Pilipinas .
Similar to Ang Pilipinas sa Ilalim ng Pamamahala ng mga Prayle (20)
Ang Pilipinas sa Ilalim ng Pamamahala ng mga Prayle
1. A r a l i n g P a n l i p u n a n 5 – 4 t h Q u a r t e r | To p i c 4
Ang Pilipinas sa Ilalim ng
Pamamahala ng mga Prayle
Prepared by: Eddie San Z. Peñalosa
2. Bilang pagpapatupad ng hangarin ng Espanya na
palaganapin ang Kristiyanismo sa Pilipinas, kasama sa
mga ipinadala sa bansa ang mga paring Espanyol.
Sa mga unang taon ng panunungkulan ng mga
paring Espanyol sa Pilipinas, hindi sila pinayagang
magmay-ari ng lupa sa bansa.
3. Subalit hiniling ni Obispo Domingo de Salazar at ng
mga prayleng Austino sa Hari ng Espanya na kailangan
nila ng sariling lupain upang hindi na sila humingi ng
tulong sa mga parokya na kanilang kinabibilangan.
Ibinigay ng hari ang kanilang kahilingan sa pag-asang higit
itong makabubuti sa parokya.
4. Hindi marunong magsaka ang mga prayle kaya
naghanap sila ng maaaring gumawa nito para sa kanila.
Sila ay kumuha ng taong mangungupahan sa kanilang
lupa o ng tinatawag na ingkilino (inquilino). Binabayaran
nila ang mga ito upang pamahalaan ang kanilang lupain.
5. Hindi rin marunong magsaka ang mga ingkilino kung kaya
pinauupahan din nila ang mga lupa sa mga magsasaka na
kung tutuusin ay mga orihinal na nagmamay-ari ng mga
lupain.
6. Napunta ang kinikita ng mga lupain sa ingkilino at prayle
at tumatanggap lamang ang mga magsasaka ng maliit na
bahagi ng kinikita mula sa kalakalan.
7. Maraming lupain ang nabili ng mga prayle sa
maraming dako ng bansa. Sa pagdaan ng panahon, higit
pang dumami ang mga lupaing naging pag-aari ng mga
paring Espanyol.
8. Lumalabas sa mga tala na umaabot sa sandaan
walumpu’t limang libong ektarya ng mga luapin ang
naging pag-aari ng mga prayle sa pagtatapos ng rehimen
ng mga Espanyol sa Pilipinas.
10. Ang Konsepto ng Patronato Real
Ang Patronato Real ang tawag sa kasunduan sa
pagitan ng Simbahang Katolika at ng isang Estado,
katulad ng Espanya at Portugal noong ikalabinlimang
siglo, na nagtatakda ng espesyal na ugnayan sa pagitan
ng Simbahan at ng Estado.
11. Ang Konsepto ng Patronato Real
Ang dalawang pangunahing tampok sa kasunduan
ay ang pagbibigay ng Simbahan sa Estado ng karapatang
pumili at magtakda ng mga pari sa mga kolonyang
kanilang itatatag. Kapalit nito, dapat mangako ang Estado
na palaganapin, pananatilihin, at ipagtatanggol nito ang
relihiyong Katoliko sa lahat ng kolonya nito.
13. Tungkulin ng mga Prayle
Bilang pagtupad at pagtalima sa napagkasunduang
Patronato Real, ipinadala ng Hari ng Espanya sa Pilipinas
ang mga misyonerong para na inaasahang
magpapalaganap ng Kristiyanismo. Naging mabilis at
organisado ang pagpapalaganap ng relihiyong Kristiyano.
Iyon ay dahil sa mga alintuntunin at batas na sinusunod
ng mga misyonero.
14. Tungkulin ng mga Prayle
Kilala naman sa tawag na prayle ang mga paring
Katoliko na kasapi ng mga orden na may panata ng
kahirapan tulad ng mga Agustino, Pransiskano, Dominiko,
at Rekolektos. Sila ay namumuhay ng payak at umiiwas
sa mga bagay na makamundo.
15. Tungkulin ng mga Prayle
Mga naging tungkulin nila:
Tungkuling Panrelihiyon
Tungkuling Pangkabuhayan
Tungkuling Panlipunan
Tungkuling Pang-Edukasyon
16. Tungkulin ng mga Prayle
Malaki ang naging ambag ng mga prayle sa unang
yugto ng pagtataguyod ng kolonya ng Espanya sa
Pilipinas. Nakatulong sila hindi lamang sa gawaing
panrelihiyon, kundi pati na rin sa pagpapaunlad sa
larangan ng edukasyon, pag-aaral ng Medisina, at
kalagayan ng teknolohiya at impraestruktura.