Strategic Intervention Materials (Nasyonalismo sa Timog Asya) (Microsoft Word)
1. marvindmina
Republic of the Philippines Department of Education
Cordillera Administrative Region
Division of Apayao
CUPIS NATIONAL HIGH SCHOOL
Umbog-Caglayan, Conner, Apayao
Nasyonalismo sa Timog Asya
Inihanda ni:
Marvin D. Mina
Guro sa Araling Panlipunan
Araling Panlipunan 7
3. marvindmina
Layunin
Pangkalahatang Layunin:
Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral sa ika-7 na baitang ay inaasahang
nailalahad ang katuturan ng nasyonalismo sa Timog Asya.
Sub-Tasks:
1.Naipaliliwanag ang mga pangyayaring nagbigay-daan sa pag-usbong at pag-unlad
ng nasyonalismo sa timog asya
2.Nasusuri ang pamamaraang ginamit ng rehiyong timog asya sa pagtamo ng
kalayaan mula sa mga kanluranin
Least Mastered Skill:
Napahahalagahan ang pakikipaglaban ng mga mamayan ng India upang isulong ang
nasyonalismo
1
4. marvindmina
Magandang araw! ! Ito ang modyul na
pag-aaralan mo sa Araling Panlipunan sa
Baitang 7. Kailangan lamang na mag-ukol
ng kaunting oras upang matagumpay
mong matugunan ang mga
pangangailangan ng Araling ito.
Guide Card (Pamatnubay)
Makinig at pagkatapos mayroon akong
inihandang gawain para saiyo upang mas
maunawaan at mahasa mo ang iyong
kaalaman sa paksang ito. Handa ka na ba?
Hand aka na ba?
2
5. marvindmina
Guide Card (Pamatnubay)
Nasyonalismo - ito ay pagmamahal sa bansang kinabibilangan. Maaari
din itong bigyang-kahuluganbilangpag-kilos upang
maipahayagang pagmamahalsa sariling bansa.
Nasyonalismosa Timog Asya - ang pagsupilng mga British sa
mga karapatanat kalayaanng mga Indian ang nagsilbing
mitsa sa pag-alabng kanilang
damdaming nasyonalistiko,na lalong
nagpatatag sa kilusang nasyonalista.
Kung handa ka na, sisimulan na natin ang pagtalakay……
3
6. marvindmina
Guide Card (Pamatnubay)
H Halimbawa,naging mahalagangsalik sa pag-usbong ng nasyonalismo
ang nangyaring Amritsar Massacre noong 1919.
Amritsar Massacre - ay mapayapangprotesta ay nauwi sa
karahasandahilsa walang awang pagpapaputok
ng baril ng mga sundalongBritish.
MohandasGandhiipinaglaban niya ang
karapatanng mga Indianbatay sa ahimsa o
pagtalikodsa karahasanat kalupitan.
4
7. marvindmina
Guide Card (Pamatnubay)
Paano ipinaglaban ni
Mohandas Gandhi ang
kasarinlan ng India ng
walang karahasan na
nangyari?
Sa pamamagitan ng pag-
aayuno, pagsasagawang
pagboykot at
mapayapang
demostrasyon tulad ng
pagmartsa sa
dalampasigan upang
tutulan ang pagbubuwis
sa asin O kilala bilang Salt
March.
5
8. marvindmina
Guide Card (Pamatnubay)
Sino ang naging
kasama ni
Mohandas Gandhi
sa pagkamit ng
kalayaan ng India?
Si Jawaharlal Nehru silang dalawa
ang namuno sa pakikibaka para sa
pagpapatalsik sa mga British sa
India. Naniwala sina Gandi at Nehru
sa pagkakaroon ng isang bansa kung
saan maaring magsama ang mga
Hindu at Muslim kapag nakamit nila
ang kanilang kalayaan mula sa
British.
6
9. marvindmina
Guide Card (Pamatnubay)
Nakamit ba ng India
ang kanilang
kalayaan?
Oo, Inanunsiyo noongika-20 ng Pebrero
1947 ng bagong Punong Ministro na si
Clement Atlee ng Great Britain ang
pagsalin ng karapatan sa mga Indian na
pamunuan ang kanilang bansa bago
sumapit ang Hunyo 1948. Ngunit
hinangad ni Mohammad Ali Jinnah ang
isang malayang bansa para sa mga
Muslimna hiwalaysa India.Nauwi ito sa
isang madugong kaguluhan. Mahigit
5000 katao ang namatay at humigit-
kumulang 20,000 ang nasugatan.
7
10. marvindmina
Guide Card (Pamatnubay)
Anu ang kinahinatnan
ng kilos protesta ng
Muslim Party na
pinangunahan ni
Jinnah?
Ipinoklama ng House of Commons ng
Great Britain noong ika-15 ng Hulyo
1947 ang pagtatag ng India at Pakistan.
Naging bahagi ng Pakista ang mga
lalawigan ng Baluchistan na may 91.8%
na mga Muslim, Sindh 72.7%, Punjab
55.7% at Bengal 54.4%. Nakamit ng
India ang kalayaan mula sa mga
Bristish. Natupad din ang pagtatag ng
hiwalay na bansa para sa mga Muslim.
Nabuo ang India at Pakistan.
8
11. marvindmina
ACTIVITY CARD
Unang Pagsubok…
Panuto: Pagbuo ng Konsepto. Buuin ang paliwanag tungkol sa sa nasyonalismong umusbong sa Timog Asya.
Ang nasyonalismo ay __________________________________________________________
____________________________________________________________________________________________________.
Ang pangyayaring nagbigay-daan sa pagusbong ng nasyonalismo sa India ay ang _____
_____________________________________________________________________________________________________
_____________________________________________________________________________________________________.
Sina _____________________________,_______________________________,____________________________,_
ang mga nanguna sa pagkamit ng kasarinlan sa India mula sa bansang Britain.
9
13. marvindmina
ACTIVITY CARD
Ikatlong Pagsubok…
Panuto: Nasyonalismo sa paraang asyano. Ipaliwanag kung paano naipamalas ng sumusunod na Asyano
ang nasyonalismo sa kanilang bansa sa pamamagitan ng Venn Diagram.
Mohandas Gandhi Mohammad Ali Jinnah
PamamaraangGinamitPamamaraangGinamit
Pagkakatulad
11
14. marvindmina
Assessment Card
Unang Pagtataya…
Panuto: Isulat sa patlang ang HINDI kung opinion at TAMA kung katotohanan ang pahayag.
_____________1. Hindi lalaganap ang tensiyon sa India kung hindi naganap ang massacresa Amritsar
_____________2. Malaki ang naging impluwesiya ni Gandhi sa pagtatamo ng marubdob na nasyonalismo ng mga Indian
_____________3. Ang pag-iisa ng mga British sa India Peninsula ang nagbigkis sa mga Indian bilang isang nasyon
_____________4. Sa madugong digmaan lamang naipapakita ang nasyonalismo
_____________5. Ang bumubuo sa bansang Pakistan ay mga lalawigan ng India noon.
_____________6. Ang pakikipaglaban ni Gandhi para sa kalayaan ng India ay sinuportahan ni JawaharlalNehru.
_____________7. Ang pagbili ng mga produktong dayuhan ay isang halimbawa ng nasyonalismo.
_____________8. Maayus na pagkanta sa Lupang Hinirang ay isang pagkilos sa pagmamahalsa sariling bansa.
_____________9. Mohammad Ali Jinnah ay nakipaglaban sa kalayaan ng India batay sa Ahimsa.
_____________10. Ang pangarap nina Gandhi at Nehru na pagkaroon ng isang bansa kung saan maaring magsama ang mga
Hindu at Muslim ay natupad.
12
15. marvindmina
Assessment Card
Ikalawang Pagtataya…
Panuto: Pagtapat-tapatin: Hanapin sa Hanay B ang mga pahayag na naglalarawan sa mga salitang nasa Hanay A.
Isulat lamang ang letra sa patlang.
_______________1. Mohandas Gandhi A. Pagtalikod sa karahasan at kalupitan
_______________2. Mohammad Ali Jinnah B. Salik sa pag-usbongng nasyonalismongIndia
_______________3. Nasyonalismo K. Pagsuporta sa kaunlaran ngbansa
_______________4. AmritsarMassacre D. Hindu nangampanya para magkaroon ngbansangPakistan
_______________5. Ahimsa E. Hangarin na magkarron ng isangbansangmalaya angHindu at Muslim
F. Nagkilos protesta para sa isangmalayangbansa na hiwalaysa India.
13
16. marvindmina
Enrichment Card
Panuto: Sitwasyon: Nagdaos ng athletic meet sa inyong dibisyon. Isa sa mga makikipagkumpetensiya ay iyong paaralan. Hindi ka
kabilang sa mga manlalaro ng inyong paaralan. Bilang isa sa mga mag-aaral paano mo maipapakita ang iyong pagsusuporta sa
iyong paaralan. Sagutin mga tanong sa ibaba.
Ano-ano ang iyong gagawin
upang maipakita ang
pagmamalasakit sa iyong
paaralan at inyong manlalaro?
Paano nahahawig ang ipinakita mong suporta
at pagmamahal sa inyong mga manlalaro sa
pagmamahal at pagmamalasakit sa isang
kababayan at sa mismong bayan?
Bakit kailangan mong
suportahan at tulungan ang
paaralan at mga manlalaro sa
magaganap na athletic meet?
14
17. marvindmina
Asya; Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba (Rosemarie C. Blando)
Araling Asyano Tungo sa Pagkakakilanlan (Romela M. Cruz, Ed.D.)
Internet (Google)
Reference Card
15
18. marvindmina
Answer Card
Ang nasyonalismo ay pagmamahal sa bansang kinabibilangan at
maaari din itong bigyang-kahulugan bilang pag-kilos upang maipahayag
ang pagmamahal sa sariling bansa.
Ang pangyayaring nagbigay-daan sa pagusbong ng nasyonalismo
sa India ay ang nagyaring Amtisar Massacre noong 1919 ang mapayapang
protesta ay nauwi sa karahasan at ito ang naging nagsilbing mitsa sa pag-
alab ng kanilang damdaming nasyonalistiko.
Sina Mohandas Gandhi , Jawaharlal Nehru , Mohammad Ali Jinnah , ang
mga nanguna sa pagkamit ng kasarinlan sa India mula sa bansang
Britain.
Activity Card
Unang Pagsubok
16
19. marvindmina
Answer Card
May dalawang pangkat sa
larawanmga karaniwangmamayanna
nag-proprotesta laban sa kanilang
kalayaan at mga nakahanay sundalo.
Sa larawan mapapansin na
nawala ang barikada ng mga
ngproprotesta, napahiga,
umaatras at tumatakbo dahil
binabaril sila ng mga sundalo.
Activity Card
Ikalawang Pagsubok
17
20. marvindmina
Answer Card
Mohandas Gandhi Mohammad Ali Jinnah
PamamaraangGinamitPamamaraangGinamit
Pagkakatulad
- Ipinaglaban ang kalayaan sa
pamamagitan ng pag-aayuno,
pagsasagawa ng pagboykot at
mapayapang demontrasyon. Nakilala sa
mapayapang paraan ng pakikibaka
upang isulong ang kaniyang kahilingang
kalayaan sa India.
- Naglunsadngkilosprotestaat
madugonglabanan upangiparatingangkanilang
hangarinpara sa isanghiwalaynabansa para sa
mga Muslim.Sa pagkamitngkalayaan
nasangkotang kaniyanggruposa madugong
kaguluhanngnagresultang5000 katao ang
namatayat humigit-kumulang20,0000 ang
nasugatan.
-Pagka-
nasyonalismo
-Hinangadna
magkaroonng isang
malayangbansa.
Activity Card
Ikatlong Pagsubok
18
21. marvindmina
1. TAMA
2. TAMA
3. HINDI
4. HINDI
5. TAMA
6. TAMA
7. HINDI
8. TAMA
9. HINDI
10. HINDI
Answer Card
Assessment Card
Unang Pagtataya
19
23. marvindmina
Answer Card
Ano-ano ang iyong gagawin upang
maipakita ang pagmamalasakit sa
iyong paaralan at inyong
manlalaro?
– Bumuo o sumali sa isang
organisasyon sa paaralan na ang
layunin ay maayus na pagdaosan
ng athletic meet at kalagayan ng
mga manlalaro.
Paano nahahawig ang ipinakita mong suporta at
pagmamahal sa inyong mga manlalaro sa
pagmamahal at pagmamalasakit sa isang
kababayan at sa mismong bayan?
- Angpagkakahawig ay ang layuninmong
makatulong o ikakabutinglahat,ang maliitna bagay
napagsuportaatinyongmanlalaro ay hakbangsa
pagmamahalatpagmamalasakitsamismongbayan.
Bakit kailangan mong
suportahan at tulungan ang
paaralan at mga manlalaro sa
magaganap na athletic meet?
-Para makamit ang
paaralan ang tungkulin nito at
manalo ang mga manlalaro.
Ang pakikiisa sa tungkulin ay
magreresulta sa tagumpay na
gustong abutin ng paaralan at
manlalaro.
Enrichment Card
21