More Related Content
Similar to แผนการเรียนรู้ที่ 6
Similar to แผนการเรียนรู้ที่ 6 (20)
More from tassanee chaicharoen
More from tassanee chaicharoen (20)
แผนการเรียนรู้ที่ 6
- 1. แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6
วิชา สุขศึกษา รหัสวิชา พ 21101
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 โรงเรียนวัดพวงนิมิต สพป.สระแก้วเขต1
หน่วยการเรียนรู้ ที่ 3 ใส่ใจตนเอง
เรื่อง ทักษะการปฏิเสธ เวลา 3 ชั่วโมง
ครูประจําวิชา นางทัศนีย์ ไชยเจริญ
1. สาระสําคัญ
การล่วงละเมิดทางเพศเป็นภัยที่สามารถป้องกันได้ หากรู้จักวิธีการป้องกันและมีทักษะการปฏิเสธเพื่อ
ป้องกันตนเองให้พ้นจากการถูกล่วงละเมิดทางเพศอย่างถูกวิธีและเหมาะสม
2. ตัวชี้วัด
พ 2.1 ม.1/2 แสดงทักษะการปฏิเสธเพื่อป้องกันตนเองจากการถูกล่วงละเมิดทางเพศ
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. บอกลักษณะของพฤติกรรมการล่วงละเมิดทางเพศได้
2. แสดงทักษะการปฏิเสธเพื่อป้องกันการถูกล่วงละเมิดทางเพศได้ถูกต้อง เหมาะสม
4. สาระการเรียนรู้
ทักษะปฏิเสธเพื่อป้องกันการถูกล่วงละเมิดทางเพศ
5.สมรรถนะที่สําคัญในการคิด
ความสามารถในการคิด ความสามารถในการแก้ปัญหา และ ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
6.คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ใฝ่เรียนรู้
2. มุ่งมั่นในการทํางาน
3. รักความเป็นไทย
4. มีจิตสาธารณะ
7.กระบวนการจัดการเรียนรู้
กระบวนการสร้างความตระหนัก
1. การสังเกต
2. วิจารณ์
3. สรุป
8.วิธีดําเนินกิจกรรม
ชั่วโมงที่ 1
1. ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับการใช้คําพูดปฏิเสธว่านักเรียนมีวิธีการปฏิเสธผู้อื่นอย่างไรบ้าง
2. นักเรียน คู่กับเพื่อนช่วยกันคิดสถานการณ์เพื่อการปฏิเสธ แล้วออมานําเสนอวิธีการปฏิเสธหน้าชั้น
- 2. เรียน
3. ครูและนักเรียนช่วยกันแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับคําพูดปฏิเสธของเพื่อนที่ออกไปนําเสนอหน้าชั้น
เรียน
4. ครูสรุปทักษะการปฏิเสธที่ดีถือว่าเป็นทักษะการป้องกันตัวที่ที่สามารถทําให้ปลอดภัยจากการถูก
ล่วงละเมิดทางเพศ หรือชักจูงไปในทางที่เสื่อมเสียได้
ชั่วโมงที่ 2
1. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปความรู้ โดยมีแนวทางในการสรุปความรู้ ดังนี้
- หลักการปฏิเสธ
- การใช้ทักษะปฏิเสธเพื่อป้องกันการถูกล่วงละเมิดทางเพศ
2. ครูให้นักเรียนค้นคว้าความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับทักษะการปฏิเสธผ่าน Tablet สําหรับค้นคว้าความรู้
บนเครือข่ายอินเทอร์เน็ต
3. นักเรียนนําเสนอทักษะการปฏิเสธของตนเอง ที่ Blog http://krutassanee01.wordpress.com
เรื่อง ทักษะการปฏิเสธ
4. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปถึง ทักษะการปฏิเสธที่เหมาะสมที่สุดตามสถานการณ์ที่มีโอกาสเกิดขึ้น
ในชีวิตประจําวัน
ชั่วโมงที่ 3
1. นักเรียนทําใบงานที่ 7 เรื่อง ทักษะการปฏิเสธ พร้อมทั้งร่วมกันเฉลยในชั้นเรียน
2. นักเรียนทําแบบทดสอบหลังเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 พร้อมทั้งร่วมกันเฉลยแบบทดสอบ
9. สื่อการเรียนรู้และแหล่งการเรียนรู้
สื่อการเรียนรู้
1. ใบงานที่ 7 เรื่อง ทักษะการปฏิเสธ
2. แบบทดสอบความรู้หลังเรียน
แหล่งการเรียนรู้
1. http://krutassanee01.wordpress.com
10. การวัดผลประเมินผลหน่วยการเรียนรู้
1. วิธีการวัดผลประเมินผล
1.1. สังเกตการร่วมกิจกรรม
1.2 การสนทนา ซักถามในชั้นเรียน
1.3 ตรวจชิ้นงานของนักเรียน
2. เครื่องมือการวัดผลประเมินผล
2.1 แบบบันทึกการสังเกตการร่วมกิจกรรม
2.2 แบบบันทึกคะแนน