1. Banghay Aralinpara sa Gifted and Talented
Pang-apat na Baitang Waling-Waling
Edukasyonsa Pagpapahalaga
I. Layunin
A. Matuklasan ang iba’t ibang uri ng ligaw at endangered na mga hayop.
B. Naitatanghal ang sariling opinion tungkol sa pagkalinga sa mga ligaw at
Endangered na mga hayop.
C. Natutukoy ang kahalagahan at pagkalinga sa mga ligaw at endangered na
Mga hayop.
II. Paksang Aralin
Tatalakayin: Mga Hayop na Ligaw at Endangered, Kalingain at Alagaan
Sanggunian: Edukasyon sa pagpapakatao, Mga Hayop na Ligaw at Endangered,
Kalingain at alagaan pp. 296- 301
Materyales: SagutangPapel, White Board Marker, atMedia Presentation
III. Pamaraan
A. Pangunahing Ginagawa
a. Panalangin
b. Pagbati
c. Pagbilang ng pumasok
d. Paghikayat
Action Song- One Little Finger
B. Pagganyak
Mga hayop na Ligaw at Endangered, kalingain at Alagaan
Ang pagkalinga ay hindi lamang naipakita sa mga tao. Ito ay maari ng ipakita rin sa iba
pang nilikhatulad ng mga hayop. Bilangbatang mag-aaral, nararapatlangnakalingain,
mahalin, at alagaangmabutiang mga hayop.Alaminkungpaanoitogagawin.
C. . Paglalahad
BasahinangKuwento.
AngPaglakbaysa Manila Zoo
Araw ng Sabado.Maaganggumisingangmagkakapatidna Jasper at Justin dahil sa Field
Tripnilasa Manila Zoo. Agad silang nag handa ng kanilang mga sarili upang makarating sila sa
tamang oras sa hintayang lugar. Nakaratinganglahatsatamangoraskaya’tsila ay
2. masayangnakaalispatungong Manila Zoo. Masayang-masayaang mga batahabangnaglalakbay.
May tawanan, kuwentuhan , at siyempre may kainan.
Ilangsandali pa ay nakaratingnasilasa Manila Zoo. Bagosilabumaba ng bus ay
ipinaalalaulit ng guroangmga dapat at hindigawin ng bawatisaparasamaayosnapag-iikotsaloob
ng Manila Zoo. Pagkamangha at pagkagulatangnaramdaman ng bawatisasanakitanilang mga
hayopnaligawtulad ng spotted deer, Philippine eagle, tamaraw, pond turtle, tarsier,
crocodile, at marami pang ibasaloob ng Manila Zoo.
Ipinaliwanag din ng kanilangguroangiba’tibangpamaraan ng pag-aalaga at pagkalingasa
mga nabanggitnaahayopnaligaw. Ipinaalalarinsabawatisananararapatlangnamahalin at
alagaangmabutiang mga endangered animals. Maarisilangmaprotektahansapamamagitan ng
sumusunod: (1) matutunanghigit pa tungkolsaendangered animals sainyonglugar; (2)
bisitahinangisangpambansangkanlunganparasa mga wildlife, parke o iba pang mga
bukasnaespasyo; (3) gawinangiyongbahaynawildlife friendly; (4) magbigay ng
tirahanparasa mga hayopsapamamagitan ng pagtatanim ng
katutubonghalamansainyongbakuran; (5) iwasanangpaggamit ng “herbecides at
pesticides” ; (6) magingmabagalkapagnagmamaneho ; (7) mag-recycle at bumili ng
pananatiling mga produkto; (8) huwagbumulikailanman ng mga
produktongginawamulasanangnganibnangmaubosnahayop o endangered animals ; (9)
iulat o i-report anganumangpanggigipit o pagbaril ng endangered animals; (10)
protektahanangtirahan ng mga hayop.
Tandaannatinnamayroontayongresponsibilidadupangprotektahanangwildlife, mga ibon,
isda, at halamansabingit ng pagkaubos. Mangakotayonagagawinnatinang mga
bagaynanabanggitdahilsila ay katulad din nating mga tao nanilikha o nilalang ng
PoongMaykapal.
Sapagkakataongito, nag mga bata ay mahusaynanakinigsapagbabahagisakaalaman ng
tour guide kung paanomakatutulongangbawatisaupangprotektahanang mga endangered
animals. Ipinaalalarinniyaangsumusunod: Una, ipaalalasakanilang mga magulangna nag
dapatbilihin ay mga environment-friendly goods tulad ng non-toxic cleaners
upangmaiwasanangpagkalason ng sapa, ilog, at karagatan. Ang mga toxic cleanersay maari
ding magingdahilan ng pagkamatay ng mga hayop; ikalawa, iwasanangpagbili ng mga
produktonayarisabalat ng hayop; ikatlo at higitsalahat ay
pasalamatanangiba’tibangsamahannasumusuportasapagprotektasa mga endangered animals.
Umuwinang may ngitisa mga labi ang
bawatisasapagkatmaramisilangnatutuhansaisinagawangfield trip sa Manila Zoo.
D. Pagtalakay
Sagutinangsumussunodna mga tanong:
1. Anoang gawaing ikinatuwa ng magkapatid na Jasper at Justin?
2. Ano-ano ang natuklasan ng magkapaatid nang nakarating sila sa Manila Zoo?
3. Saan ang pamaraaninaalagaan at kinakalingaang mga hayop naligaw at
endangered animals?
3. 4. Saiyongpalagay, tama bang alagaan at kalingainang mga hayopnaligaw at
endangered animals.
E. Paglalahat
1. Bilangisang mag-aaralpaanomomaipakitaangpagkalingasa mga ligaw at
endangered Animals?
2. Masasabimobanadapatrinnaalagaanang mga hayop? Bakit?
F. Paglalapat
Gawain 1
Gumawa ng isang simpleng pananaliksiktungkolsa mga hayopnaligaw at
endangered animals namatatagpuanditosaatingbansa. Italaangpangalan ng mga
ito at ang mga pamaraan ng pangagalaga o pagkalingasakanila.
IV. Pagtataya
Panuto: Gumupit ng mga larawan ng mga hayopnaligaw at endangered animals.
Idikititosaiyongkuwaderno at isulatangpangalan ng bawatis asaibaba ng larawan.
Pangalan ng mga Hayopna
Ligaw at Endangered Animals
Pamaraan ng Pag-alaaga
pagkalinga