SlideShare a Scribd company logo
1 of 32
La Salle Green Hills respects your right to privacy and is committed to
protect the confidentiality of your personal information thus has
adapted necessary measures to secure it. LSGH is bound to comply
with the Data Privacy Act of 2012 (RA 10173), its Implementing Rules
and Regulations and relevant issuances of the National Privacy
Commission. By participating in this video
meeting/conference/webinar, you are consenting to our collection and
use of information (including recording) in accordance with this Privacy
Notice. The information processed: name, email address, your image,
video and audio will be used for attendance, documentation,
communication and systems administration purposes by the Human
Resource Development Office, the Office of the Integrated School
Principal, the Offices of the Associate Principals, and other offices
authorized to have access. We also use the information gathered from
you for abuse prevention and privacy protection. LSGH shall only retain
the said personal information until it serves its purpose, after which it
shall be securely disposed of. Queries and complaints can be directed
to the Data Protection Officer via email at dpo@lsgh.edu.ph.
Pagtalakay
sa Aralin:
Alamat ng Pitong
Islang Makasalanan
Filipino 7
Layunin ng Pag-aaral:
Napipili ang positibo at negatibong
damdamin sa loob ng teksto;
Naiuugnay ang pinakamalapit na
pansariling karanasan sa
karanasang inilahad sa teksto; at
Nagagamit ang dating kaalaman sa
pagbibigay ng solusyon sa mga
suliranin.
Panimulang Gawain:
Ano ang naidudulot
ng hindi pagsunod sa
utos ng magulang?
Pagbuo ng Simbolo:
Pagbibigay ng simbolo sa senaryo
ayon sa tiyak na elemento (Tauhan,
Tagpuan, Pangyayari)
Pagbibigay ng simbolo sa senaryo ng
mga bahaging nagpapakita ng
positibo at negatibong emosyon sa
kuwento.
Alamat:
Galing sa salitang Latin na legendus, na
nangangahulugang “upang mabasa”. Isang
bahagin kulturang Pilipino ang mga alamat.
Isinasaad dito kung paano nagsimula ang
mga Alamat.
Kalimitang ito’y nagtataglay ng mga
kababalaghan o mga hindi pangkaraniwang
pangyayari. Ang karaniwang paksa ng ating
mga alamat ay ang ating katutubong
kultura, kaugaliang, at kapaligiran.
Pagtalakay:
Mga Elemento ng Mito, Alamat, at
Kuwentong-bayan
•Bilog
•Lapad
Tauhan
•Kailan?
•Saan?
Tagpuan
Pagtalakay:
• Simula, Tunggalian
• Gitna at Wakas
Banghay
• Mensahe
• Aral
Kakintalan
Mga Elemento ng Alamat
Pagtalakay:
May pangyayari ba sa binasang teksto na
maiuugnay mo sa mga pangyayari sa
iyong buhay?
Kung ikaw ang isa sa mga dalaga,
susunod ka ba o susuway sa utos ng iyong
ama?
Kung ikaw naman ang ama, ano ang
gagawin mo para mapasunod mo ang
iyong mga anak kung ito ay para naman sa
kabutihan nila? Ipaliwanag.
Paglalahat:
Sa isang buong papel, iguhit ang
simbolong naiisip mo kapag nabasa
ang pahayag na ito:
“Mga anak, magulang ninyo’y
igalang at mahalin; Mga payo nila’y
inyo sanang sundin; Para sa
ikabubuti n’yo, iwasang sila’y
suwayin.”
Ipaliwanag ang nabuong simbolo.
Layunin ng Pag-aaral:
Nasusuri ang teksto batay sa
katangian nito;
Natutukoy ang mga salita na
ginagamit sa pagbibigay ng pahayag
na naghahambing; at
Nakapagpapatalas ng kasanayan sa
paggamit ng pang-uri sa
paghahambing hinggil sa isang
paksa.
MGA SALITANG NAGPAPAHAYAG NG
PAGHAHAMBING
PANG-URI ang tawag sa
mga salitang naglalarawan o
nagpapatingkad o nagbibigay
ng kulay, hugis, anyo, bilang, at
katangian sa mga katawagan
(PANGNGALAN) ng tao, bagay,
pook, at pangyayari.
Mga Uri ng PANG-URI
1.Mga Pang-uring Panlarawan –
naglalarawan o nagpapatingkad o
nagbibigay ng kulay, hugis, anyo,
lasa, amoy, laki, lawak, at
katangian ng tao, bagay, pook, at
pangyayari.
Halimbawa: Mahirap ang tungkulin
ng pagiging magulang.
MGA SALITANG NAGPAPAHAYAG NG
PAGHAHAMBING
Kaantasan ng PANG-URI
A.LANTAY – naglalarawan ng
iisang pangngalan o panghalip.
Halimbawa: Malaki ang
responsibilidad ng magulang sa
pagpapalaki ng mga anak.
B.PAHAMBING – naghahambing
o nagtutulad ng dalawang
pangngalan o panghalip.
MGA SALITANG NAGPAPAHAYAG NG
PAGHAHAMBING
Kaantasan ng PANG-URI
A.PAHAMBING
1.Palamang-paggamit
ng…higit, mas, lalong, di
gaano, di gasino, kaysa
atbp.
Hal. Mas mahirap ang
hamon sa mga magulang
ngayon kaysa noon.
MGA SALITANG NAGPAPAHAYAG NG
PAGHAHAMBING
Kaantasan ng PANG-URI
A.PAHAMBING
2.Patulad – paggamit ng… sing-
/sin-/sim-, magsing-, kasing-,
kapwa, pareho katulad atbp.
Hal. Ang pagkain ng junk food at
pag-inom ng softdrinks ay
parehong masama kapag
nasobrahan.
MGA SALITANG NAGPAPAHAYAG NG
PAGHAHAMBING
Kaantasan ng PANG-URI
C.PASUKDOL – naghahambing o
nagtutulad ng higit sa dalawang
pangngalan o panghalip gamit ang
pinaka-, napaka-, pagka-(pag-uulit
ng salitang-ugat), ubod ng, hari
ng, sakdal, sobra, atbp.
Halimbawa: Ang pinakamalaking
hamon sa mga magulang ay kung
paano mapalalaki nang mabuti ang
kanilang mga anak.
MGA SALITANG NAGPAPAHAYAG NG
PAGHAHAMBING
Mga Uri ng PANG-URI
2.Mga Pang-uring Pamilang –
nagsasaad ng bilang ng tao,
bagay, pook, at pangyayari.
Halimbawa: Isa ang Daddy ko sa
sampung inhenyero na
gumawa ng Petronas Twin
Towers.
a.)Patakaran – isa, dalawa,
tatlo…
b.)Panunuran – una, ikalawa,
ikatlo…
MGA SALITANG NAGPAPAHAYAG NG
PAGHAHAMBING
c.)Pamahagi – kalahati,
sangkapat, tigatlo…
d.)Palansak o Pangkatan –
apatan, tatluhan, animan…
e.)Pahalaga – piso, limampung
piso, sandaang piso…
f.)Patakda o Pagtitiyak –
dadalawa, lilima, wawalo…
MGA SALITANG NAGPAPAHAYAG NG
PAGHAHAMBING
Panuto: Isulat ang buong salita na
nagsasaad ng paghahambing sa
loob ng pangungusap. Gawing
batayan ang salita sa loob ng ( )
1._______ (gusto : di-magkatulad)
kong magbasa kaysa manood ng
t.v. kapag wala akong ginagawa.
2._______ (bait : magkatulad)
naman ang mga kabataan noon at
ngayon kung ating susuriin at
oobserbahan.
MAIKLING PAGSUSULIT BLG. 1
Panuto: Isulat ang buong salita na
nagsasaad ng paghahambing sa
loob ng pangungusap. Gawing
batayan ang salita sa loob ng ( )
3._______ (maganda : magkatulad)
ang pananaw naming magkapatid
sa buhay dahil ito ang turo sa
amin ng aming mga magulang.
4. Ang buhay noon ay _______
(simple : di-magkatulad) kompara
sa komplikadong buhay ngayon.
MAIKLING PAGSUSULIT BLG. 1
Panuto: Isulat ang buong salita na
nagsasaad ng paghahambing sa loob ng
pangungusap. Gawing batayan ang
salita sa loob ng ( )
5.Ako ay _______ (matanda : di-
magkatulad) kaysa sa aking mga
kaibigan kaya’t pinipilit kong maging
mabuting halimbawa sa kanila.
6._______ (magalang : magkatulad) ang
mga kabataan noon at ngayon
pagdating naman sa pagsunod sa utos
ng mga magulang.
MAIKLING PAGSUSULIT BLG. 1
Panuto: Isulat ang buong salita na
nagsasaad ng paghahambing sa loob ng
pangungusap. Gawing batayan ang
salita sa loob ng ( )
7._______ (mahirap : di-magkatulad) ang
naging buhay ng aking mga magulang
kompara sa buhay na ibinibigay nila sa
akin ngayon.
8._______ (malaki : di-magkatulad) ang
naging gampanin ng karunungang
bayan sa paghubog ng paniniwala,
ugali, at gawi ng mga kabataan noon
kompara sa ngayon.
MAIKLING PAGSUSULIT BLG. 1
Panuto: Isulat ang buong salita na
nagsasaad ng paghahambing sa
loob ng pangungusap. Gawing
batayan ang salita sa loob ng ( )
9.Ang aking ama at ina ay _______
(bait : magkatulad) kaya’t mahal na
mahal ko sila.
10._______ (marunong : di-
magkatulad) magtrabaho sa bahay
ang kabataan ngayon kung
ihahambing sa kabataan noon.
MAIKLING PAGSUSULIT BLG. 1
Takdang-aralin:
Sagutin ang mga sumusunod:
1.Magsaliksik ng tungkol sa mga
sumusunod:
a)Kahulugan at elemento ng
dula?
b)Basahin ang Dulang: “Ang
Tambuli ni Ilig” at Ipaliwanag
kung bakit ito itinuring na dula.
Sanggunian: Pluma 7 nina Baisa-
Julian et.al, pahina 186-198.

More Related Content

Similar to Alamat ng 7 Isla.pptx

FIL-3-WEEK-2-DAY-1-4.pptx
FIL-3-WEEK-2-DAY-1-4.pptxFIL-3-WEEK-2-DAY-1-4.pptx
FIL-3-WEEK-2-DAY-1-4.pptxArcelynPalacay1
 
Group 6 mga salitang pangnilalaman
Group 6   mga salitang pangnilalamanGroup 6   mga salitang pangnilalaman
Group 6 mga salitang pangnilalamanJohn Ervin
 
DLL ESP (MELCs) W6.docxffffffffffffffffffffffffffffff
DLL ESP (MELCs) W6.docxffffffffffffffffffffffffffffffDLL ESP (MELCs) W6.docxffffffffffffffffffffffffffffff
DLL ESP (MELCs) W6.docxffffffffffffffffffffffffffffffMaritesOlanio
 
Kom-Pan-11_Q1_Modyul-5_Edisyon2_ver1.pdf
Kom-Pan-11_Q1_Modyul-5_Edisyon2_ver1.pdfKom-Pan-11_Q1_Modyul-5_Edisyon2_ver1.pdf
Kom-Pan-11_Q1_Modyul-5_Edisyon2_ver1.pdfCarlJansenCapalaran
 
Matatalinhaga, eupimismo at paghahambing
Matatalinhaga, eupimismo at paghahambingMatatalinhaga, eupimismo at paghahambing
Matatalinhaga, eupimismo at paghahambingJessamaeLandingin1
 
Ponemang Suprasegmental Ikatlong Markahan
Ponemang Suprasegmental Ikatlong MarkahanPonemang Suprasegmental Ikatlong Markahan
Ponemang Suprasegmental Ikatlong MarkahanGerlynSojon
 
Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)
Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)
Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)Rosemarie Abano
 
Tungkulin ng Pamilya - EsP8 Modyul 2-Pang-CO
Tungkulin ng Pamilya - EsP8 Modyul 2-Pang-COTungkulin ng Pamilya - EsP8 Modyul 2-Pang-CO
Tungkulin ng Pamilya - EsP8 Modyul 2-Pang-COESMAEL NAVARRO
 
Masusing Banghay-Aralin
Masusing Banghay-AralinMasusing Banghay-Aralin
Masusing Banghay-Aralinar_yhelle
 
Kampanyang Panlipunan.pptx
Kampanyang Panlipunan.pptxKampanyang Panlipunan.pptx
Kampanyang Panlipunan.pptxrhea bejasa
 
Grade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGA
Grade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGAGrade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGA
Grade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGAClarenceMichelleSord1
 
MODYUL SA FILIPINO V
MODYUL SA FILIPINO VMODYUL SA FILIPINO V
MODYUL SA FILIPINO Vasa net
 
ESP3_Module 1_Magandang Kaugalian,Isabuhay!.pdf
ESP3_Module 1_Magandang Kaugalian,Isabuhay!.pdfESP3_Module 1_Magandang Kaugalian,Isabuhay!.pdf
ESP3_Module 1_Magandang Kaugalian,Isabuhay!.pdfMaCatherineMendoza
 

Similar to Alamat ng 7 Isla.pptx (20)

Pandiwa
PandiwaPandiwa
Pandiwa
 
FIL-3-WEEK-2-DAY-1-4.pptx
FIL-3-WEEK-2-DAY-1-4.pptxFIL-3-WEEK-2-DAY-1-4.pptx
FIL-3-WEEK-2-DAY-1-4.pptx
 
Group 6 mga salitang pangnilalaman
Group 6   mga salitang pangnilalamanGroup 6   mga salitang pangnilalaman
Group 6 mga salitang pangnilalaman
 
DLL ESP (MELCs) W6.docxffffffffffffffffffffffffffffff
DLL ESP (MELCs) W6.docxffffffffffffffffffffffffffffffDLL ESP (MELCs) W6.docxffffffffffffffffffffffffffffff
DLL ESP (MELCs) W6.docxffffffffffffffffffffffffffffff
 
Kom-Pan-11_Q1_Modyul-5_Edisyon2_ver1.pdf
Kom-Pan-11_Q1_Modyul-5_Edisyon2_ver1.pdfKom-Pan-11_Q1_Modyul-5_Edisyon2_ver1.pdf
Kom-Pan-11_Q1_Modyul-5_Edisyon2_ver1.pdf
 
Matatalinhaga, eupimismo at paghahambing
Matatalinhaga, eupimismo at paghahambingMatatalinhaga, eupimismo at paghahambing
Matatalinhaga, eupimismo at paghahambing
 
Ponemang Suprasegmental Ikatlong Markahan
Ponemang Suprasegmental Ikatlong MarkahanPonemang Suprasegmental Ikatlong Markahan
Ponemang Suprasegmental Ikatlong Markahan
 
Fil8 w1 modyul - copy
Fil8 w1 modyul - copyFil8 w1 modyul - copy
Fil8 w1 modyul - copy
 
MODYUL 1-PPT.pptx
MODYUL 1-PPT.pptxMODYUL 1-PPT.pptx
MODYUL 1-PPT.pptx
 
Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)
Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)
Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)
 
Tungkulin ng Pamilya - EsP8 Modyul 2-Pang-CO
Tungkulin ng Pamilya - EsP8 Modyul 2-Pang-COTungkulin ng Pamilya - EsP8 Modyul 2-Pang-CO
Tungkulin ng Pamilya - EsP8 Modyul 2-Pang-CO
 
Masusing Banghay-Aralin
Masusing Banghay-AralinMasusing Banghay-Aralin
Masusing Banghay-Aralin
 
Kampanyang Panlipunan.pptx
Kampanyang Panlipunan.pptxKampanyang Panlipunan.pptx
Kampanyang Panlipunan.pptx
 
PANGATNIG
PANGATNIGPANGATNIG
PANGATNIG
 
ESP8whlp.docx
ESP8whlp.docxESP8whlp.docx
ESP8whlp.docx
 
Grade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGA
Grade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGAGrade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGA
Grade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGA
 
day 2-ESP.pptx
day 2-ESP.pptxday 2-ESP.pptx
day 2-ESP.pptx
 
MODYUL SA FILIPINO V
MODYUL SA FILIPINO VMODYUL SA FILIPINO V
MODYUL SA FILIPINO V
 
ESP3_Module 1_Magandang Kaugalian,Isabuhay!.pdf
ESP3_Module 1_Magandang Kaugalian,Isabuhay!.pdfESP3_Module 1_Magandang Kaugalian,Isabuhay!.pdf
ESP3_Module 1_Magandang Kaugalian,Isabuhay!.pdf
 
paghahambing.pptx
paghahambing.pptxpaghahambing.pptx
paghahambing.pptx
 

Alamat ng 7 Isla.pptx

  • 1. La Salle Green Hills respects your right to privacy and is committed to protect the confidentiality of your personal information thus has adapted necessary measures to secure it. LSGH is bound to comply with the Data Privacy Act of 2012 (RA 10173), its Implementing Rules and Regulations and relevant issuances of the National Privacy Commission. By participating in this video meeting/conference/webinar, you are consenting to our collection and use of information (including recording) in accordance with this Privacy Notice. The information processed: name, email address, your image, video and audio will be used for attendance, documentation, communication and systems administration purposes by the Human Resource Development Office, the Office of the Integrated School Principal, the Offices of the Associate Principals, and other offices authorized to have access. We also use the information gathered from you for abuse prevention and privacy protection. LSGH shall only retain the said personal information until it serves its purpose, after which it shall be securely disposed of. Queries and complaints can be directed to the Data Protection Officer via email at dpo@lsgh.edu.ph.
  • 2. Pagtalakay sa Aralin: Alamat ng Pitong Islang Makasalanan Filipino 7
  • 3. Layunin ng Pag-aaral: Napipili ang positibo at negatibong damdamin sa loob ng teksto; Naiuugnay ang pinakamalapit na pansariling karanasan sa karanasang inilahad sa teksto; at Nagagamit ang dating kaalaman sa pagbibigay ng solusyon sa mga suliranin.
  • 4. Panimulang Gawain: Ano ang naidudulot ng hindi pagsunod sa utos ng magulang?
  • 5. Pagbuo ng Simbolo: Pagbibigay ng simbolo sa senaryo ayon sa tiyak na elemento (Tauhan, Tagpuan, Pangyayari) Pagbibigay ng simbolo sa senaryo ng mga bahaging nagpapakita ng positibo at negatibong emosyon sa kuwento.
  • 6. Alamat: Galing sa salitang Latin na legendus, na nangangahulugang “upang mabasa”. Isang bahagin kulturang Pilipino ang mga alamat. Isinasaad dito kung paano nagsimula ang mga Alamat. Kalimitang ito’y nagtataglay ng mga kababalaghan o mga hindi pangkaraniwang pangyayari. Ang karaniwang paksa ng ating mga alamat ay ang ating katutubong kultura, kaugaliang, at kapaligiran.
  • 7. Pagtalakay: Mga Elemento ng Mito, Alamat, at Kuwentong-bayan •Bilog •Lapad Tauhan •Kailan? •Saan? Tagpuan
  • 8. Pagtalakay: • Simula, Tunggalian • Gitna at Wakas Banghay • Mensahe • Aral Kakintalan Mga Elemento ng Alamat
  • 9.
  • 10.
  • 11.
  • 12.
  • 13.
  • 14.
  • 15.
  • 16. Pagtalakay: May pangyayari ba sa binasang teksto na maiuugnay mo sa mga pangyayari sa iyong buhay? Kung ikaw ang isa sa mga dalaga, susunod ka ba o susuway sa utos ng iyong ama? Kung ikaw naman ang ama, ano ang gagawin mo para mapasunod mo ang iyong mga anak kung ito ay para naman sa kabutihan nila? Ipaliwanag.
  • 17. Paglalahat: Sa isang buong papel, iguhit ang simbolong naiisip mo kapag nabasa ang pahayag na ito: “Mga anak, magulang ninyo’y igalang at mahalin; Mga payo nila’y inyo sanang sundin; Para sa ikabubuti n’yo, iwasang sila’y suwayin.” Ipaliwanag ang nabuong simbolo.
  • 18. Layunin ng Pag-aaral: Nasusuri ang teksto batay sa katangian nito; Natutukoy ang mga salita na ginagamit sa pagbibigay ng pahayag na naghahambing; at Nakapagpapatalas ng kasanayan sa paggamit ng pang-uri sa paghahambing hinggil sa isang paksa.
  • 19. MGA SALITANG NAGPAPAHAYAG NG PAGHAHAMBING PANG-URI ang tawag sa mga salitang naglalarawan o nagpapatingkad o nagbibigay ng kulay, hugis, anyo, bilang, at katangian sa mga katawagan (PANGNGALAN) ng tao, bagay, pook, at pangyayari.
  • 20. Mga Uri ng PANG-URI 1.Mga Pang-uring Panlarawan – naglalarawan o nagpapatingkad o nagbibigay ng kulay, hugis, anyo, lasa, amoy, laki, lawak, at katangian ng tao, bagay, pook, at pangyayari. Halimbawa: Mahirap ang tungkulin ng pagiging magulang. MGA SALITANG NAGPAPAHAYAG NG PAGHAHAMBING
  • 21. Kaantasan ng PANG-URI A.LANTAY – naglalarawan ng iisang pangngalan o panghalip. Halimbawa: Malaki ang responsibilidad ng magulang sa pagpapalaki ng mga anak. B.PAHAMBING – naghahambing o nagtutulad ng dalawang pangngalan o panghalip. MGA SALITANG NAGPAPAHAYAG NG PAGHAHAMBING
  • 22. Kaantasan ng PANG-URI A.PAHAMBING 1.Palamang-paggamit ng…higit, mas, lalong, di gaano, di gasino, kaysa atbp. Hal. Mas mahirap ang hamon sa mga magulang ngayon kaysa noon. MGA SALITANG NAGPAPAHAYAG NG PAGHAHAMBING
  • 23. Kaantasan ng PANG-URI A.PAHAMBING 2.Patulad – paggamit ng… sing- /sin-/sim-, magsing-, kasing-, kapwa, pareho katulad atbp. Hal. Ang pagkain ng junk food at pag-inom ng softdrinks ay parehong masama kapag nasobrahan. MGA SALITANG NAGPAPAHAYAG NG PAGHAHAMBING
  • 24. Kaantasan ng PANG-URI C.PASUKDOL – naghahambing o nagtutulad ng higit sa dalawang pangngalan o panghalip gamit ang pinaka-, napaka-, pagka-(pag-uulit ng salitang-ugat), ubod ng, hari ng, sakdal, sobra, atbp. Halimbawa: Ang pinakamalaking hamon sa mga magulang ay kung paano mapalalaki nang mabuti ang kanilang mga anak. MGA SALITANG NAGPAPAHAYAG NG PAGHAHAMBING
  • 25. Mga Uri ng PANG-URI 2.Mga Pang-uring Pamilang – nagsasaad ng bilang ng tao, bagay, pook, at pangyayari. Halimbawa: Isa ang Daddy ko sa sampung inhenyero na gumawa ng Petronas Twin Towers. a.)Patakaran – isa, dalawa, tatlo… b.)Panunuran – una, ikalawa, ikatlo… MGA SALITANG NAGPAPAHAYAG NG PAGHAHAMBING
  • 26. c.)Pamahagi – kalahati, sangkapat, tigatlo… d.)Palansak o Pangkatan – apatan, tatluhan, animan… e.)Pahalaga – piso, limampung piso, sandaang piso… f.)Patakda o Pagtitiyak – dadalawa, lilima, wawalo… MGA SALITANG NAGPAPAHAYAG NG PAGHAHAMBING
  • 27. Panuto: Isulat ang buong salita na nagsasaad ng paghahambing sa loob ng pangungusap. Gawing batayan ang salita sa loob ng ( ) 1._______ (gusto : di-magkatulad) kong magbasa kaysa manood ng t.v. kapag wala akong ginagawa. 2._______ (bait : magkatulad) naman ang mga kabataan noon at ngayon kung ating susuriin at oobserbahan. MAIKLING PAGSUSULIT BLG. 1
  • 28. Panuto: Isulat ang buong salita na nagsasaad ng paghahambing sa loob ng pangungusap. Gawing batayan ang salita sa loob ng ( ) 3._______ (maganda : magkatulad) ang pananaw naming magkapatid sa buhay dahil ito ang turo sa amin ng aming mga magulang. 4. Ang buhay noon ay _______ (simple : di-magkatulad) kompara sa komplikadong buhay ngayon. MAIKLING PAGSUSULIT BLG. 1
  • 29. Panuto: Isulat ang buong salita na nagsasaad ng paghahambing sa loob ng pangungusap. Gawing batayan ang salita sa loob ng ( ) 5.Ako ay _______ (matanda : di- magkatulad) kaysa sa aking mga kaibigan kaya’t pinipilit kong maging mabuting halimbawa sa kanila. 6._______ (magalang : magkatulad) ang mga kabataan noon at ngayon pagdating naman sa pagsunod sa utos ng mga magulang. MAIKLING PAGSUSULIT BLG. 1
  • 30. Panuto: Isulat ang buong salita na nagsasaad ng paghahambing sa loob ng pangungusap. Gawing batayan ang salita sa loob ng ( ) 7._______ (mahirap : di-magkatulad) ang naging buhay ng aking mga magulang kompara sa buhay na ibinibigay nila sa akin ngayon. 8._______ (malaki : di-magkatulad) ang naging gampanin ng karunungang bayan sa paghubog ng paniniwala, ugali, at gawi ng mga kabataan noon kompara sa ngayon. MAIKLING PAGSUSULIT BLG. 1
  • 31. Panuto: Isulat ang buong salita na nagsasaad ng paghahambing sa loob ng pangungusap. Gawing batayan ang salita sa loob ng ( ) 9.Ang aking ama at ina ay _______ (bait : magkatulad) kaya’t mahal na mahal ko sila. 10._______ (marunong : di- magkatulad) magtrabaho sa bahay ang kabataan ngayon kung ihahambing sa kabataan noon. MAIKLING PAGSUSULIT BLG. 1
  • 32. Takdang-aralin: Sagutin ang mga sumusunod: 1.Magsaliksik ng tungkol sa mga sumusunod: a)Kahulugan at elemento ng dula? b)Basahin ang Dulang: “Ang Tambuli ni Ilig” at Ipaliwanag kung bakit ito itinuring na dula. Sanggunian: Pluma 7 nina Baisa- Julian et.al, pahina 186-198.