More Related Content
Similar to 1281946738 ubon
Similar to 1281946738 ubon (20)
1281946738 ubon
- 1. การสอนโดยใช้สื่อประสม
โดย
นางอุบล เพิ่มทอง
ครู คศ. 2
โรงเรียนอนุบาลองครักษ์ (ผดุงองครักษ์ประชา)
อำาเภอองครักษ์
สำานักงานเขตพื้นที่นครนายก
ขั้นตอนสำาคัญในการจัดการเรียนการสอนอ่าน โดยใช้สื่อ
ประสม ซึ่งเป็นสื่อหลายๆ อย่างมากกว่า 2 ชนิด ขึ้นไป มาสัมพันธ์
กันอย่างต่อเนื่องในเวลาเดียวกัน และมีคุณค่าที่ส่งเสริมซึ่งกันและ
กัน ใช้เพื่อก่อให้เกิดความเข้าใจที่ลึกซึ้ง การใช้สื่อประสมจะทำาให้
ผู้เรียนมีประสบการณ์จากประสาทสัมผัสที่ผสมผสานได้ค้นพบวิธี
การที่จะเรียนในสิ่งที่ตนเองต้องการได้ด้วยตนเองมากยิ่งขึ้น
จุดประสงค์ที่จะพัฒนาความสามารถในการอ่านคำาของ
นักเรียนที่มีความบกพร่องทางการเรียนรู้ด้านการอ่าน ให้เกิด
พัฒนาการที่สูงขึ้นและเป็นพื้นฐานในการเรียนเนื้อหาสาระอื่นๆ ต่อ
ไป
• สื่อประสมประกอบด้วย
1. แผนการสอนทักษะการอ่าน
2. กิจกรรมการเรียนการสอนรูปแบบต่างๆ
3. วิธีสอนโดยประยุกต์ของเฟอร์นาลด์
4. นิทานคำากลอนประกอบภาพ 3 มิติ
5. บัตรคำา
6. อักษรประดิษฐ์ พยัญชนะ สระ และวรรณยุกต์
7. เชือก
8. การเคลื่อนไหวร่างกาย
9. ชุดฝึกทักษะการอ่าน
10. ซีดี บันทึกเสียงอ่าน
• สื่อประสม หมายถึง สื่อการเรียนการสอนหลาย ๆ ชนิดและ
วิธีการนำามาใช้ร่วมกันอย่างเป็นระบบ มีความสัมพันธ์ส่งเสริม
ซึ่งกันและกัน ทำาให้นักเรียนที่มีปัญหาในการเรียนรู้เกิดการ
เรียนรู้บรรลุจุดประสงค์ของการเรียน โดยใช้สื่อต่างๆมาผสม
ผสานดังนี้
• 1. นิทาน หมายถึง นิทานคำากลอนประกอบภาพ 3 มิติ
จำานวน 21 เล่มเพือฝึกทักษะการอ่านและเร้าความสนใจ ให้
่
นักเรียนมีนิสัยรักการอ่าน สำาหรับนักเรียนที่มีปัญหาในการ
เรียนรู้
2. บัตรภาพ บัตรคำา บัตรอักษรประดิษฐ์ พยัญชนะ
สระ และ วรรณยุกต์ เชือก การเคลื่อนไหวร่างกาย ที่นำามา
- 2. ประกอบกิจกรรมการเรียนการสอน เพื่อให้เกิดทักษะการอ่าน
โดยเน้นที่การปฏิบัติตามคำาสั่งการรับรู้จากการสัมผัสจับต้อง
3. วิธีการสอนของเฟอร์นาลด์โดยประยุกต์ หมายถึง
การเรียนที่ใช้สื่อประสมที่นำามาใช้ในการสอนทักษะการอ่านให้
กับนักเรียนที่มีปัญหาในการเรียนรู้ ด้านการอ่านซึ่งเฟอร์นาลด์
ได้เน้นการสอนผ่านประสาทสัมผัสในการรับรู้ผ่านประสาท
สัมผัส 4 ด้าน (VAKT) คือ ด้านการมองเห็น (Visval) ด้านการ
ได้ยิน (Auditory) ด้านการเคลื่อนไหวของอวัยวะต่างๆ โดยไม่
ต้องมองเห็นซึ่งรับสัมผัสได้โดยอาศัยประสาทในกล้ามเนื้อเอ็น
ข้อต่อ (Kinesthetic) ด้านการรับสัมผัสซึ่งอยู่บริเวณผิวหนัง
(Tactile) รับความรู้สึกต่อการสัมผัส แรงกดลักษณะพื้นผิว
ความร้อนเย็น ความเจ็บปวดและการเคลื่อนไหวของขน
บริเวณผิวหนัง ในการวิจัยครั้งนี้ได้ประยุกต์วิธีสอนของเฟอร์
นาลด์ โดยเน้นการรับรู้ผ่านประสาทสัมผัส 3 ด้าน คือการ
มองเห็น (Visval) ด้านการได้ยิน Auditory) และด้านการรับ
สัมผัส (Tactile) ในการทำากิจกรรมเพื่อฝึกทักษะทางการอ่าน
เป็นการรับรู้หลายทาง
• 4. ชุดฝึกทักษะการอ่าน 7 เล่ม เพื่อฝึกทักษะการอ่านเป็นขั้นตอน
จากสิ่งที่ง่ายไปหายาก สำาหรับเด็กที่มีปัญหาในการเรียนรู้ ใช้
ทบทวนสิ่งที่เรียน
• 5. ซีดี บันทึกเสียงอ่านของผู้สอนและผู้เรียนชุดแบบฝึกทักษะ เพื่อ
ให้นักเรียนที่มีปัญหาในการเรียนรู้ได้ทบทวนการอ่านของตนเอง
• การจัดกิจกรรมการเรียนการสอนดังกล่าวข้างต้นเป็นส่วนหนึ่ง
ของนวัตกรรมในการจัดการเรียนรู้โดยใช้สื่อประสมประกอบ
ด้วย
• หน่วยการเรียนรู้จำานวน 7 หน่วยการเรียนรู้คือ
• หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรียนรู้คำาสระอา
• หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 เรียนรู้คำาสระอี
• หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เรียนรู้คำาสระอู
• หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 เรียนรู้คำาสระเอ
• หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 เรียนรู้คำาสระแอ
• หน่วยการเรียนรู้ที่ 6 เรียนรู้คำาสระโอ
• หน่วยการเรียนรู้ที่ 7 เรียนรู้คำาสระออ
• ตัวอย่าง หน่วยการเรียนรู้ที่ 7 เรียนรู้คำาสระออ
• ประกอบด้วยแผนการจัดการเรียนรู้จำานวน 5 แผน เวลา 5
ชั่วโมง แผนการจัดการเรียนรู้แบ่งออกเป็น 5 ลักษณะดังนี้
แผนการจัดการเรียนรู้คำาสระออแผนที่ 4
• ฝึกทักษะการอ่านคำาด้วยการใช้สื่อประสม
• โดยใช้เทคนิควิเคราะห์งาน แบ่งเนื้อหาการสอนออกเป็น 5
ขั้นตอน ดังนี้
- 3. 1. รู้จักสระ
2. รู้จักพยัญชนะ สระ
3. รู้จักพยัญชนะ สระ วรรณยุกต์
4. รู้จักพยัญชนะ สระ ตัวสะกด
5. รู้จักพยัญชนะ สระ วรรณยุกต์ ตัวสะกด
• การจัดกิจกรรมการเรียนการสอนอ่านในแผนที่ 4 รู้จักสระออ เวลา
1 ชั่วโมง โดยใช้สื่อประสม ผลการเรียนรู้ที่คาดหวังนักเรียนสามารถ
หาคำาสระอาในนิทานได้ถูกต้อง
• ขั้นนำา
ทดสอบการอ่านและเขียนคำาก่อนเรียน ต่อไปนี้ งอก
สอง นอน จอบ ยอด ฝอย นอก ชอบ
ขั้นสอน
1. ครูอ่านนิทานให้เด็กฟัง พร้อมสนทนาเกี่ยวกับภาพและเรื่อง อ่าน
ให้ฟัง
อีก 2 รอบ แล้วอ่านนำาที่ละวรรค 1 ครั้ง หลังจากนันจึงชวนอ่านพร้อมกัน
้
2 -3 รอบ และให้สังเกตคำาสระออที่มีสีในนิทาน
นิทานสระออมีตัวสะกด เรื่อง อุบล เพิ่มทอง ภาพ ธัญญา จัน
ทราช
พ่อช่วยน้องต่อ
พ่อหา ดินสอ
น้องต่อ ทำาหาย
ต้องหา ให้ได้
นำาไป เขียนตอบ
- 4. ข้อสอบ นั้นยาก
ลำาบาก ไม่ชอบ
ร้องไห้ ตอนตอบ
พ่อปลอบ เอาใจ
ให้คิด รอบคอบ
ข้อสอบ ข้อใด
คิดได้ ทำาได้
ทำาใหม่ คิดก่อน
- 5. พากิน หอยทอด
ทองหยอด พ่อป้อน
นำ้าอ้อย รสอ่อน
ปลาช่อน ต้มยำา
ร้านต้อน รับดี
เขามี ฟ้อนรำา
ต่อเลย สุขลำ้า
ยามคำ่า เลิกเรียน
ยามเรียน ตั้งใจ
พ่อให้ อ่านเขียน
เจ้าจง พากเพียร
รำ่าเรียน วิชา
- 6. อิ่มท้อง อยากนอน
พักผ่อน กายา
เลยบอก พ่อว่า
ตั้งตา พากเพียร
2. ครูนำาบัตรคำา ให้นักเรียนอ่านทีละคำา
3. ให้นักเรียนใช้เชือกสร้างคำาโดยดูจากบัตรคำา
4. นักเรียนใช้นิ้วชี้ลากไปตามตัวอักษรทีละตัวที่ประกอบขึ้นเป็นคำา
นั้นเอ่ยชื่อตัวพยัญชนะและสระแล้วจึงอ่านออกเสียงคำานั้นเมื่อลากนิ้ว
ครบทุกตัว ครูเก็บคำาที่นักเรียนสร้างใส่ถุง
นักเรียนเขียนคำานั้นลงสมุด และอ่านคำานั้น ทำาเช่นนี้จนครบทุกคำา
หากเด็กมีปัญหาในการสะกดคำา จึงให้นักเรียนใช้การสัมผัสในคำานั้น
อีกครั้ง
5. นักเรียนเขียนคำานั้นลงสมุด และอ่านคำานั้น ทำาเช่นนี้จนครบทุก
คำา หากเด็กมีปัญหาในการสะกดคำา จึงให้นักเรียนใช้การสัมผัสใน
คำานั้นอีกครั้ง
6. ครูอ่านให้นักเรียนเขียนตามคำาบอก จนครบทุกคำา
ขั้นสรุป
1. นักเรียนทำาชุดฝึกทักษะ
2. นักเรียนฟังเสียง เทปบันทึกเสียงการอ่านคำา ชุดฝึกทักษะที่ 7
บทที่ 4
- 7. การวัดผลประเมินผล
พฤติกรรมที่ต้องวัด วิธีการวัด เครื่องมือที่ใช้เกณฑ์การ
วัด วัด
1. อ่านพยัญชนะ -ตรวจผลงาน -แบบตรวจผล -ผ่านเกณฑ์
สระออตามคำาที่ -สังเกต งาน ร้อยละ 70
กำาหนดให้ได้ถูกต้อง พฤติกรรม -แบบสังเกต -ผ่านเกณฑ์
2. อ่านและเขียนคำา พฤติกรรม ร้อยละ 70
พยัญชนะ สระออเป็น
คำาที่กำาหนดให้ได้ถูก
ต้อง
3. มีเจตคติที่ดีกับ
การปฏิบัติกิจกรรม