Pagbibigay ng Kahulugan sa mga Salita Fil 4.pptxEllaBrita3
Pagbibigay ng Kahulugan sa Salita sa aralin sa Filipino 4. Layunin1.Naibibigay ang kahulugan ng salita ayon sa: kasingkahulugan, kasalungat, gamit ng pahiwatig (context clues), at diksyunaryong kahulugan
(F4PT-Ig-1.4)
2.Nakasusulat ng liham na nagbabahagi ng karanasan/pangyayari sa nabasang kuwento. (F4PU-Ia-2)
A lesson plan is a teacher's detailed description of the course of instruction, or 'learning trajectory' for a lesson. A daily lesson plan is developed by a teacher to guide class learning.
Pagbibigay ng Kahulugan sa mga Salita Fil 4.pptxEllaBrita3
Pagbibigay ng Kahulugan sa Salita sa aralin sa Filipino 4. Layunin1.Naibibigay ang kahulugan ng salita ayon sa: kasingkahulugan, kasalungat, gamit ng pahiwatig (context clues), at diksyunaryong kahulugan
(F4PT-Ig-1.4)
2.Nakasusulat ng liham na nagbabahagi ng karanasan/pangyayari sa nabasang kuwento. (F4PU-Ia-2)
A lesson plan is a teacher's detailed description of the course of instruction, or 'learning trajectory' for a lesson. A daily lesson plan is developed by a teacher to guide class learning.
MASUSING BANGHAY–
ARALIN Paaralan LABNIG NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang 8
Guro MA. CAROLIN IRIS T. CEPIDA Asignatura FILIPINO
Petsa at Oras March 15, 2021 Markahan 3
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag- aaral ang pag- unawa sa kaugnayan ng panitikang popular sa kulturang Pilipino.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag- aaral ay nakabubuo ng kampanya tungo sa panlipunang kamalayan sa pamamagitan ng multimedia( social media awareness campaign)
C. Mga Kasanayang Pampagkatuto/ Layunin 1. Naihahambing ang tekstong binasa sa iba pang teksto batay sa: paksa, layon, tono, pananaw, paraan ng pagkakasulat, pagbuo ng salita, pagbuo ng talata, pagbuo ng pangungusap. F8PB-IIIa-c-29
2. Nagagamit sa iba’t ibang sitwasyon ang mga salitang ginagamit sa impormal na komunikasyon (balbal, kolokyal, banyaga) F8WG-IIIa-c-30
D. Mga Tiyak na layunin 1. Naipaliliwanag ang kaligirang kasaysayan ng mga popular na babasahin sa Pilipinas noong panahon ng kontemporaryo (Komiks, magasin, tabloid, at dagli)
2. Nasusuri ang anyo, istruktura, nilalaman, at layon ng mga popular na basahin batay sa paksa, layon, tono, pananaw, paraan ng pagkakasulat, pagbuo ng salita, pagbuo ng talata, pagbuo ng pangungusap.
3. Nakapabibigay ng mga halimbawang salita na ginagamit sa impormal na komunikasyon (Balbal, kolokyal, banyaga)
II. PAKSANG-ARALIN
Modyul 2
Pagsusuri sa Popular na Babasahin
III. MGA KAGAMITAN
Komiks, pahayagan, aklat, laptop
IV. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Pagbati ng guro sa mga mag-aaral
2. Pagpapanatili sa kalinisan ng silid-aralan
3. Pagtatala ng mga liban sa klase
B. Balik-Aral at/o Panimula
Panuto: Punan ng angkop na sagot ang bawat patlang upang mabuo ang diwa ng talata.
Ang panitikang Pilipino ay dumaan sa iba’t ibang panahon. Matapos tayong sakupin ng mga Kastila ay sinundan naman ng pananakop ng mga Amerikano. Dito umiral ang batas na kumontrol sa mga manunulat. Sinundan ito ng pananakop ng mga Hapon kung saan namayagpag ang panitinang Pilipino kung kaya’t itinuring itong ___________ panahon sa dami ng mga akdang nailathala. Sa panahong ito sumikat ang magasing na kinahumalingang basahin ng mga Pilipino. Di naglaon, nagsulputan na ang iba’t ibang print media kasabay ng paggamit ng makabagong teknolohiya. Hindi lamang sa anyo ng pagsulat ang pan-itikan kung hindi napapakinggan at napapanood din sa ______________ at _________________.
C. PANGGANYAK
Panuto: Pagtapatin ang mga popular na babasahin sa kanilang mga kahulugan. Iguhit ang mga hugis ng iyong sagot sa patlang bago ang bawat bilang.
A B
_____ 1. KOMIKS Impormal na pahayagan na nag lalaman ng pang-araw-araw na kaganapan.
_____ 2. MAGASIN Ang mga larawan ang ginagamit upang isalaysay ang kuwento.
_____ 3. TABLOID
Naglalaman ng mga artikulo at ads ng mga negosyong may kinalaman sa paksa.
_____ 4. BROADSHEET
Maituturing na maikling-maiklilng kuwento.
_____ 5. DAGLI Pormal na pahayagan, nakaimprenta sa malaking papel at nakasulat a Ingles.
D. PAGLALAHAD
Ang
MASUSING BANGHAY–
ARALIN Paaralan LABNIG NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang 8
Guro MA. CAROLIN IRIS T. CEPIDA Asignatura FILIPINO
Petsa at Oras March 15, 2021 Markahan 3
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag- aaral ang pag- unawa sa kaugnayan ng panitikang popular sa kulturang Pilipino.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag- aaral ay nakabubuo ng kampanya tungo sa panlipunang kamalayan sa pamamagitan ng multimedia( social media awareness campaign)
C. Mga Kasanayang Pampagkatuto/ Layunin 1. Naihahambing ang tekstong binasa sa iba pang teksto batay sa: paksa, layon, tono, pananaw, paraan ng pagkakasulat, pagbuo ng salita, pagbuo ng talata, pagbuo ng pangungusap. F8PB-IIIa-c-29
2. Nagagamit sa iba’t ibang sitwasyon ang mga salitang ginagamit sa impormal na komunikasyon (balbal, kolokyal, banyaga) F8WG-IIIa-c-30
D. Mga Tiyak na layunin 1. Naipaliliwanag ang kaligirang kasaysayan ng mga popular na babasahin sa Pilipinas noong panahon ng kontemporaryo (Komiks, magasin, tabloid, at dagli)
2. Nasusuri ang anyo, istruktura, nilalaman, at layon ng mga popular na basahin batay sa paksa, layon, tono, pananaw, paraan ng pagkakasulat, pagbuo ng salita, pagbuo ng talata, pagbuo ng pangungusap.
3. Nakapabibigay ng mga halimbawang salita na ginagamit sa impormal na komunikasyon (Balbal, kolokyal, banyaga)
II. PAKSANG-ARALIN
Modyul 2
Pagsusuri sa Popular na Babasahin
III. MGA KAGAMITAN
Komiks, pahayagan, aklat, laptop
IV. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Pagbati ng guro sa mga mag-aaral
2. Pagpapanatili sa kalinisan ng silid-aralan
3. Pagtatala ng mga liban sa klase
B. Balik-Aral at/o Panimula
Panuto: Punan ng angkop na sagot ang bawat patlang upang mabuo ang diwa ng talata.
Ang panitikang Pilipino ay dumaan sa iba’t ibang panahon. Matapos tayong sakupin ng mga Kastila ay sinundan naman ng pananakop ng mga Amerikano. Dito umiral ang batas na kumontrol sa mga manunulat. Sinundan ito ng pananakop ng mga Hapon kung saan namayagpag ang panitinang Pilipino kung kaya’t itinuring itong ___________ panahon sa dami ng mga akdang nailathala. Sa panahong ito sumikat ang magasing na kinahumalingang basahin ng mga Pilipino. Di naglaon, nagsulputan na ang iba’t ibang print media kasabay ng paggamit ng makabagong teknolohiya. Hindi lamang sa anyo ng pagsulat ang pan-itikan kung hindi napapakinggan at napapanood din sa ______________ at _________________.
C. PANGGANYAK
Panuto: Pagtapatin ang mga popular na babasahin sa kanilang mga kahulugan. Iguhit ang mga hugis ng iyong sagot sa patlang bago ang bawat bilang.
A B
_____ 1. KOMIKS Impormal na pahayagan na nag lalaman ng pang-araw-araw na kaganapan.
_____ 2. MAGASIN Ang mga larawan ang ginagamit upang isalaysay ang kuwento.
_____ 3. TABLOID
Naglalaman ng mga artikulo at ads ng mga negosyong may kinalaman sa paksa.
_____ 4. BROADSHEET
Maituturing na maikling-maiklilng kuwento.
_____ 5. DAGLI Pormal na pahayagan, nakaimprenta sa malaking papel at nakasulat a Ingles.
D. PAGLALAHAD
Ang
Filipino 6 - Aspekto ng Pandiwa
Pangnilalaman:
Natutukoy ang pandiwang ginamit at aspekto nito.
Pandamdamin:
Napahahalagahan ang paggamit ng wastong aspekto ng pandiwa para sa maayos at malinaw na komunikasyon at pakikipag-ugnayan sa kapwa.
Pangkasanayan:
Nakapagpapakita ng pagtatanghal na gumagamit ng mga aspekto ng pandiwa sa iba’t ibang mga sitwasyon.
Ang pandiwa ay bahagi ng pananalita na nagsasaad ng kilos, galaw o kondisyon. Ito ay binubuo ng salitang –ugat at panlaping makadiwa.
Aspekto – nagsasaad kung ang kilos ay naganap, nagaganap, at magaganap pa lamang. May tatlong aspekto ang pandiwa:
1. Aspektong Naganap
Ang aspektong naganap ay nagsasaad kung ang kilos ay nasimulan o natapos na.
Halimbawa: naglakad
2. Aspektong Nagaganap
Ang aspektong nagaganap ay nagsasaad ng kilos na kasalukuyang ginagawa o nangyayari.
Halimbawa: naglalakad
3. Aspektong Magaganap
Ang aspektong magaganap ay nagsasaad ng kilos na pinaplano pa lamang o gagawin pa lamang.
Halimbawa: maglalakad
Sa aspektong naganap, ang um ay nananatili at dinudugtungan ng salitang ugat.
Halimbawa:
tumawa – tumawa
sumulat – sumulat
Sa aspektong nagaganap, nananatili pa rin ang um at inuulit ang unang pantig ng salitang ugat.
Halimbawa:
tumawa – tumawa- tumatawa sumulat – sumulat - sumusulat
1. Labis na (natuwa, natutuwa, matutuwa) ang mga magulang ni Gloria nang tumanggap siya ng medalya sa kaniyang pagtatapos.
2. (Uminom, Umiinom, Iinom) ng gamot si Aling Aida gabi-gabi.
3. Ang aming pamilya ay (nagbakasyon, nagbabakasyon, magbabakasyon) sa Antipolo sa susunod na Linggo.
4. Ang lalawigan ng Quezon ay (itinuring, itinuturing, ituturing) na pinakamahabang lalawigan sa Pilipinas.
5. (Umawit, Umaawit, Aawit) ang mga kinatawan ng bawat Sangguniang Kabataan sa darating na pista ng bayan.
Ano ang pandiwa?
Ano-ano ang iba’t ibang aspekto ng pandiwa?
Punan ng angkop na pandiwa batay sa mga salitang-ugat ang usapan. Isulat ang sagot sa iyong sagutang papel.
Piliin ang mga pandiwang ginamit sa pangungusap at ihanay sa ilalim ng aspektong naganap, nagaganap, magaganap.
Nagdarasal sila sa Poong Maykapal.
Ang mga kabataan ay nag-aawitan.
Pagkatapos ng kainan, gigibain nila ang damara.
4-5. Ang hindi gigising ng maaga ay maiiwan.
MARAMING SALAMAT PO!! ☺
1. GINALYN M. MEDES
Teacher II
Department of Education
Region III
Division of Zambales
GUISGUIS NATIONAL HIGH SCHOOL
Guisguis,Sta.Cruz,Zambales
bilang Aksyon, Karanasan at
Pangyayari
Pagpapalalim ( Enrich-
ment Card)
Kasagutan ( Answer Card)
2. Ang iyong mga naitalang kahinaan
na nararapat pag-ukulan ng pansin:
1. Natutukoy ang angkop na mga pandiwa sa pangungusap.
2. Napupunan ng angkop na pandiwa ang mga pangungusap upang
makabuo ng maayos na diwa.
3. Nakikilala ang angkop na gamit ng pandiwa bilang
aksyon,karanasan at pangyayari sa pangungusap.
Patnubay o Guide Card
Ano nga ba ang Pandiwa?
Pandiwa (salitang kilos)– salitang
nagpapakilos o nagbibigay-buhay sa isang lipon
ng mga salita.
• Nakikilala sa pamamagitan ng mga im-
pleksiyon nito sa iba’t-ibang aspekto ayon sa uri
ng kilos na isinasaad nito.
• Ginagamit ang pandiwa sa pagpapahayag ng
aksyon, karanasan at pangyayari.
3. Ano-ano ang mga gamit ng Pandiwa?
1. Aksyon
• may aksyon ang pandiwa kapag may aktor o tagaganap ng
aksiyon o kilos.
• Mabubuo ang mga pandiwang ito sa tulong ng mga panlaping:
um,mag-,ma-,mang-,maki-,mag-an.
• Maaaring tao o bagay ang aktor.
Halimbawa:
Naglakbay si Bugan patungo sa tahanan ng mga diyos.
Pandiwa Naglakbay
Aktor Bugan
GuideCard
Ano-ano ang mga gamit ng Pandiwa?
2. Karanasan
• nagpapahayag ng karanasan ang pandiwa kapag may damdamin.
Dahil dito, may nakararanas ng damdamin na inihuhudyat ng pandi-
wa.
• Maaaring magpahayag ang pandiwa ng karanasan o damdamin/
emosyon. Sa ganitong sitwasyon may tagaranas ng damdamin o sa-
loobin.
Halimbawa:
Nalungkot ang lahat nang mabalitaan ang masamang nang-
yari.
Karanasan Nalungkot
Aktor ang lahat
4. Guide Card
Ano-ano ang mga gamit ng Pandiwa?
3. Pangyayari
• Ang pandiwa ay resulta ng isang pangyayari.
Halimbawa:
Nalunod ang mga tao sa matinding baha.
Pandiwa nalunod
Pangyayari isang matinding baha
Kung handa ka na,simulan na
natin ang mga gawain sa
Pagsubok (Activity Card)
5. Gawain 1
Panuto: Basahin ang pangungusap .Kilalanin at salungguhitan ang mga
pandiwang ginamit.
1. Nakita niya ang bukas na bintana at doon siya tumakas.
2. Siya ay umiyak nang malaman ang totoong nangyari.
3. Nagkasakit ang mga bata dahil sa pabagu-bagong panahon.
4. Muling naglakad patungong silangan si Bugan.
5. Isinalaysay niya sa kanyang ina ang nangyari.
Pagsubok ( Activity Card)
Gawain 2
Panuto: Hanapin sa puzzle ang mga pandiwang nasa loob ng kahon sa pamamagi-
tan ng pagguhit ng pahalang o pababa.
Tumakbo nasiyahan naglakbay nalungkot sumigaw
S T A S S K A Y P R N B D E I
T T U M A K B O I A A N M A N
U Y M I T A N T K M S S A N A
I H U K B A L W A G I M U S V
N G N L A B N A A I Y S H L O
N A L U N G K O T S A I A A I
U S O K K A N A N S H M L H G
G I D N A G L A K B A Y K M Y
Y W A R T R T Y I A N A O D M
Pagsubok ( Activity Card)
6. Panuto: Basahin ang pangungusap sa bawat bilang.Isulat sa patlang kung ang pandi-
wang may salungguhit ay ginamit bilang aksiyon,karanasan o pangyayari.
______1. Tumakbo si Wigan patungo sa kinaroroonan ng kanyang asawa.
______2. Lumabas siya ng bahay upang hanapin ang pinanggalingan ng
amoy.
______3. Sinimulan ni Bugan ang kanyang paglalakbay.
______4. Nalibang si Psyche sa mansyon,kumain siya ng masasarap na
pagkain.
______5. Nagmakaawa siyang huwag na muling patuluyin sa kanilang
tahanan ang kanyang mga kapatid.
Pagsubok ( Activity Card)
Mahusay mong nalagpasan ang mga
pagsubok...Atin naman ngayong alamin at
sukatin ang iyong mga natutunan tungkol
sa pandiwa at mga gamit nito sa pamamagi-
tan ng Mga Pagtataya ( Assessment Card).
Binabati Kita!!
7. Panuto: Salungguhitan ang mga pandiwang ginamit sa pangungusap.
1. Nalusaw ng modernisasyon ang karamihan sa mga katutu-
bong kultura ng Pilipino.
2. Natuwa si Cupid sa tagumpay ni Psyche.
3. Nagbibigay ng alay ang mga Pilipino sa mga kaluluwa at di
nakikitang nilalang.
4. Ang mga Pilipino ay nag-aaral tungkol sa mitolohiya ng
ibang bansa.
5. Mukhang hindi pinakikinggan ng mga diyos ang panalangin
nina Wigan at Bugan na magkaanak.
Pagtataya ( Assessment Card)
Gawain 2
Panuto: Bumuo ng kapaki-pakinabang na pangungusap
gamit ang sumusunod na mga pandiwa.
Paksa: GNHS Intramurals 2016.
1. tumakbo 6. natalo
2. masaya 7. naghiyawan
3. malakas 8. nagpakitang gilas
4. tumalon 9. nasungkit
5. tinuruan 10. nalungkot
8. Panuto: Basahin ang mga pangungusap. Salungguhitan ang mga pandiwa
at kilalanin kung ito ay ginamit bilang aksyon,karanasan o pangyayari.
1. Narating ni Bugan ang lawa sa Lagud sa pamamagi-
tan ng paglalakad.
2. Nabigla siya nang makita ang babaeng nasa kanyang
lusong.
3. Tumawa si Bumabbaker nang sabihin ni Bugan na
nais niyang mamatay dahil sa hindi nito pagkakaroon
ng anak.
4. Tinuruan ng mga diyos si Bugan ng mga ritwal upang
magkaanak.
5. Pinasalamatan nina Bugan at Wigan ang mga diyos
dahil sa pagtuturo ng ritwal upang sila ay magka-
roon ng anak.
Magaling!!Dumako
na tayo sa susunod na gawain.
Ang Pagpapalalim
( Enrichment Card).
Ito na ang pagkakataon mo kaibig-
an,huwag mo itong sayangin!!
Patunayan mo na dito ang iyong ka-
husayan sa pagkilala sa mga pandiwa
9. Panuto: Bumuo ng pangungusap na ginagamitan ng angkop na
pandiwa sa pamamagitan ng mga larawan sa ibaba.
1. 2. 3.
4. 5.
Pagpapalalim ( Enrichment Card)
Panuto: Batay sa nabuong
mga pangungusap buhat sa
Gawain 1 ng Pagpapalalim o
Enrichment, kilalanin ang
gamit ng mga pandiwa bilang
aksyon,karanasan o
pangyayari.
10. Sa wakas, natapos mo na ang la-
hat ng mga pagsubok. Tignan natin
kung napagtagumpayan mo ang mga
ito sa pamamagitan ng mga sumusu-
nod na Mga Kasagutan ( Answer Card).
Panuto: Basahin ang pangungusap .Kilalanin at
salungguhitan ang mga pandiwang ginamit.
1. Nakita niya ang bukas na bintana at doon siya tumakas.
2. Siya ay umiyak nang malaman ang totoong
nangyari.
3. Nagkasakit ang mga bata dahil sa pabagu-
bagong panahon.
4. Muling naglakad patungong silangan si Bugan.
5. Isinalaysay niya sa kanyang ina ang nangyari.
11. Answer Card
Gawain 2 ( Pagsubok)
Panuto: Hanapin sa puzzle ang mga pandiwang nasa loob ng kahon
sa pamamagitan ng pagguhit ng pahalang o pababa.
Tumakbo nasiyahan naglakbay nalungkot sumigaw
S T A S S K A Y P R N B D E I
T T U M A K B O I A A N M A N
U Y M I T A N T K M S S A N A
I H U K B A L W A G I M U S V
N G N L A B N A A I Y S H L O
N A L U N G K O T S A I A A I
U S O K K A N A N S H M L H G
G I D N A G L A K B A Y K M Y
Y W A R T R T Y I A N A O D M
Panuto: Basahin ang pangungusap sa bawat bilang.Isulat sa patlang
kung ang pandiwang may salungguhit ay ginamit bilang
aksiyon,karanasan o pangyayari.
Aksyon 1. Tumakbo si Wigan patungo sa kinaroroonan ng
kanyang asawa.
Pangyayari 2. Lumabas siya ng bahay upang hanapin
ang pinanggalingan ng amoy.
Aksyon 3. Sinimulan ni Bugan ang kanyang paglalakbay.
Karanasan 4. Nalibang si Psyche sa
mansyon,kumain siya ng masasarap na
pagkain.
Karanasan 5. Nagmakaawa siyang hu-
wag na muling patuluyin sa kanilang
tahanan ang kanyang mga kapatid.
12. Panuto: Salungguhitan ang mga pandiwang ginamit sa pangungusap.
1. Nalusaw ng modernisasyon ang karamihan sa mga katu-
tubong kultura ng Pilipino.
2. Natuwa si Cupid sa tagumpay ni Psyche.
3. Nagbibigay ng alay ang mga Pilipino
sa mga kaluluwa at di nakikitang ni-
lalang.
4. Ang mga Pilipino ay nag-aaral
tungkol sa mitolohiya ng ibang bansa.
5. Mukhang hindi pinakikinggan ng
mga diyos ang panalangin nina Wi
gan at Bugan na magkaanak.
AnswerCard
AssessmentGawain3
Panuto: Basahin ang mga pangungusap. Salungguhitan ang mga
pandiwa at kilalanin kung ito ay ginamit bilang aksyon,karanasan o
pangyayari.
1. Narating ni Bugan ang lawa sa Lagud sa pamamagitan ng
paglalakad. Aksyon
2. Nabigla siya nang makita ang babaeng nasa
kanyang lusong.Karanasan
3. Tumawa si Bumabbaker nang sabihin ni Bugan
na nais niyang mamatay dahil sa hindi nito
pagkakaroon ng anak. Pangyayari
4. Tinuruan ng mga diyos si Bugan ng mga ritwal
upang magkaanak.Pangyayari
5. Pinasalamatan nina Bugan at Wigan ang mga
diyos dahil sa pagtuturo ng ritwal upang sila
ay magkaroon ng anak. Pangyayari
13. Labis na kahanga-hanga
ang iyong pagkatuto kaibigan!!
Dahil sa iyong tagumpay sa
pagkilala sa mga pandiwa at
gamit nito bilang Aksyon, Kara-
nasan o Pangyayari.
Binabati kita!Natitiyak kong
handa ka nang suungin ang mga
susunod pang mga aralin.
Filipino –Ikasampung
Baitang
–Modyul para sa mag-
aaral,Unang Edisyon 2015
Filipino 10— Gabay ng guro
sa pagtuturo
https://www.google.com.ph
14. Validated by:
GRACE M. ECHECHE
Master Teacher I
Approved:
JULITA M. VALDEZ
Principal II
Prepared by:
GINALYN M. MEDES
Teacher II
bilang Aksyon, Karanasan at Pangyayari