แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๑
ภาคเรียนที่ ๑ ปีการศึกษา ๒๕๖๗
กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาไทย
รหัสวิชา ท๓๑๑๐๑ รายวิชา ภาษาไทยพื้นฐาน
หน่วยการเรียนรู้ ขอน้อมนบท่านผู้มีคุณ เรื่องประโยคในภาษาไทย
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่๔ เวลา ๑ ชั่วโมง
สาระสำคัญ
ตามหนังสือบรรทัดฐานภาษาไทย เล่ม ๓ : ชนิดของคำ วลี ประโยคและสัมพันธสาร ที่เรียบ
เรียงโดย สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน กระทรวงศึกษาธิการ ได้ให้ความหมายของ
ประโยคไว้ว่า ประโยคเป็นหน่วยทางภาษาที่ประกอบด้วยคำหรือคำหลายคำเรียงต่อกัน กรณีที่เป็นคำ
หลายคำเรียงต่อกัน คำเหล่านั้นต้องมีความสัมพันธ์ทางไวยากรณ์กันอย่างใดอย่างหนึ่ง ประโยคเป็น
หน่วยทางภาษาที่สามารถสื่อความได้ว่าเกิดอะไรขึ้น หรืออะไรมีสภาพเป็นอย่างไร โดยทั่วไปประโยค
ประกอบด้วยส่วนสำคัญ ๒ ส่วน ได้แก่ ๑) นามวลี ที่ทำหน้าที่ ประธาน เป็นผู้แสดงกริยาอาการ เป็นผู้
แสดงสภาพ หรือเป็นเจ้าของคุณสมบัติ และ ๒) กริยาวลี ที่ทำหน้าที่ ภาคแสดง เป็นการแสดงกริยา
อาการ สภาพ หรือคุณสมบัติของประธาน โดยจะต้องมีคำกริยาอยู่ด้วยเสมอ และอาจมีหน่วยกรรม
หน่วยเติมเต็ม หรือหน่วยขยายด้วยก็ได้ ประโยคยังแบ่งออกได้เป็น ๓ ชนิด ดังต่อไปนี้
๑) ประโยคสามัญ คือ ประโยคที่ประกอบด้วยนามวลีทำหน้าที่ประธานกับกริยาวลีทำหน้าที่
ภาคแสดงประโยคสามัญต้องไม่มีอนุประโยคเป็นส่วนขยาย และไม่มีคำเชื่อมกริยา คำเชื่อมกริยาวลี
หรือคำเชื่อมประโยค
๒) ประโยคซ้อน คือ ประโยคที่ประกอบด้วยประโยคหลักกับอนุประโยค โดยประโยคหลัก คือ
ประโยคที่มีอีกประโยคหนึ่งซ้อนอยู่ และอนุประโยค คือ ประโยคที่ขึ้นต้นด้วยคำเชื่อมอนุประโยค โดย
ทำหน้าที่แทนประธาน แทนกรรม เป็นหน่วยเติมเต็ม หรือเป็นส่วนขยายส่วนใดส่วนหนึ่งของประโยค
๓) ประโยครวม คือ ประโยคที่รวมประโยคย่อยตั้งแต่ ๒ ประโยคขึ้นไป โดยประโยคย่อยนั้น
อาจเป็นประโยคสามัญหรือประโยคซ้อนก็ได้
สาระการเรียนรู้
ประโยค ๓ ชนิด ตามหนังสือบรรทัดฐานภาษาไทย
มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด
สาระที่ ๔ หลักการใช้ภาษาไทย
มาตรฐาน ท ๔.๑ เข้าใจธรรมชาติของภาษาและหลักภาษาไทย การเปลี่ยนแปลงของภาษา
และพลังของภาษา ภูมิปัญญาทางภาษา และรักษาภาษาไทยไว้เป็นสมบัติของชาติ
ตัวชี้วัด ท ๔.๑ ม.๔-๖/๒ ใช้คำและกลุ่มคำสร้างประโยคตรงตามวัตถุประสงค์
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
๑. ความสามารถในการสื่อสาร
๒. ความสามารถในการคิด
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
๑. ใฝ่เรียนรู้
๒. มุ่งมั่นในการทำงาน
๓. รักความเป็นไทย
ผลลัพธ์การเรียนรู้
นักเรียนเข้าใจหลักและการใช้หลักภาษาไทยได้อย่างถูกต้องและมีประสิทธิภาพ ดังนี้
๑. นักเรียนบอกความรู้เกี่ยวกับความหมาย รวมถึงการใช้คำและกลุ่มคำในการสร้างประโยค
แต่ละชนิด
๒. นักเรียนวิเคราะห์ตรวจสอบการใช้คำและกลุ่มคำในประโยคที่กำหนดให้ เพื่อบอกชนิดของ
ประโยคอย่างถูกต้อง
๓. นักเรียนให้ความร่วมมือต่อกิจกรรมการเรียนการสอน ด้วยการทำใบงานจากการศึกษา
หนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย
จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้ (K)
นักเรียนบอกความรู้เกี่ยวกับความหมาย รวมถึงการใช้คำและกลุ่มคำในการสร้างประโยคแต่ละชนิด
ด้านทักษะ / กระบวนการ (P)
นักเรียนวิเคราะห์ตรวจสอบการใช้คำและกลุ่มคำในประโยคที่กำหนดให้ เพื่อบอกชนิดของ
ประโยคอย่างถูกต้อง
ด้านเจตคติ
นักเรียนให้ความร่วมมือต่อกิจกรรมการเรียนการสอน ด้วยการทำใบงานจากการศึกษา
หนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย
กระบวนการจัดการเรียนรู้
๑.ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน (๕ นาที)
๑. กล่าวทักทายนักเรียน และทบทวนความรู้เดิมเรื่องประโยคในภาษาไทย
แนวคำถาม ๑ “ปัจจุบันการสนทนาของนักเรียนมีลักษณะเป็นอย่างไร”
แนวคำตอบ ๑ “ลักษณะสั้นลง เช่น เป็นไง กินข้าวยัง”
แนวคำถาม ๒ “จากที่นักเรียนเคยเรียนเรื่องประโยคมา ประโยคต้องมีครบทั้งภาค
ประธานและภาคแสดงหรือไม่”
แนวคำตอบ ๒ “ต้องมีครบ”
๒. นำเข้าสู่เนื้อหาเรื่องประโยคตามหนังสือบรรทัดฐานภาษาไทย เล่ม ๓ : ชนิดของคำ วลี
ประโยคและสัมพันธสาร
แนวการอธิบาย
“สำหรับวันนี้เราจะมาเรียนประโยคแนวใหม่ ตามหนังสือบรรทัดฐานภาษาไทย เล่ม ๓ :
ชนิดของคำ วลี ประโยคและสัมพันธสาร โดยเนื้อหาบางอย่างจะมีความแตกต่างออกไปจากการเรียน
ประโยคแนวเดิม”
๓. ถามคำถามกระตุ้นการเรียนรู้ของนักเรียน โดยยกตัวอย่างข้อความจำนวน ๒ ข้อความ
แนวคำถาม ๑ “พระมหาเทวีเจ้าแห่งเมืองทิพท์” เป็นประโยคหรือไม่
แนวคำตอบ ๑ “ไม่เป็น เพราะขาดภาคแสดง”
แนวคำถาม ๒ “กินข้าวยัง”
แนวคำตอบ ๒ “เป็นประโยค”
๔. อธิบายให้นักเรียนคลายความสงสัยจากแนวคำตอบที่ ๒ แล้วเข้าสู่บทเรียน
แนวการอธิบาย “จากข้อความว่า กินข้าวยัง เป็นประโยค เนื่องจากประโยคแนวใหม่ตาม
บรรทัดฐานภาษาไทย ถึงข้อความนั้นจะมีเพียงกริยาวลี แต่ก็สามารถเป็นประโยคได้ ซึ่งรายละเอียด
เนื้อหาของประโยคแนวใหม่จะเป็นอย่างไร เราจะได้เรียนรู้พร้อมกัน ดังนี้”
๒. ขั้นสอน (๔๐ นาที)
๑. นักเรียนเปิดหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) พร้อมอธิบายหลักการใช้งานในเบื้องต้น
จากนั้นนักเรียนศึกษาเรื่อง ประโยคในภาษาไทย ด้วยตนเอง ผ่านหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) ที่
ผู้สอนได้สร้างไว้ โดยให้เวลานักเรียนศึกษา ๓๐ นาที
QR Code และ Link
ภาพตัวอย่างและแนวการอธิบาย
หนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย
https://docs.google.com/presentation/d/e/2PACX-1vTcYFz0SFHjHT6-
HS4Tcdf2Y4W6QqzxRSbPVfcvx8q0J4ddQvL_gLoQeRlD8cXXCTPQly
Q2nP-TDOdZ/pub
หน้าปกหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยค
ในภาษาไทย
แนวการอธิบาย: เมื่อหน้าปกหนังสือปรากฏขึ้น ให้คลิกที่
แถบสีแดงตรงมุมด้านล่างขวามือ เพื่อไปยังหน้าถัดไป
ข้อตกลงเบื้องต้นเกี่ยวกับการใช้คำสั่งในหนังสือ
อิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย
แนวการอธิบาย: คำสั่ง ๔ อย่าง ตรงมุมด้านล่างขวามือ
ได้แก่ ๑) ภาพลำโพง คลิกเพื่อเปิดและปิดเสียงบรรยาย ๒)
ภาพคุกกี้รันหันซ้าย กดเพื่อไปยัง Slide ก่อนหน้า ๓) ภาพ
บ้านขนมหวาน กดเพื่อไปยัง Slide สารบัญ และ ๔) ภาพ
คุกกี้รันหันขวา กดเพื่อไปยัง Slide ถัดไป
๒. นักเรียนทำใบงาน เรื่องประโยค ประโยค ๓ ชนิด ตามหนังสือบรรทัดฐานภาษาไทย
โดยกำหนดเวลาในการทำใบงาน ๑๐ นาที
๓. ขั้นสรุป (๕ นาที)
๑. รวบรวมใบงานของนักเรียนทั้งหมด จากนั้นทบทวนความรู้ที่ได้เรียน เรื่องประโยค ๓ ชนิด
ตามหนังสือบรรทัดฐานภาษาไทย ด้วยคำถามกระตุ้นการคิดที่นักเรียนสามารถนำไปใช้ใน
ชีวิตประจำวันได้
แนวคำถาม ๑ “ประโยคมี่กี่ชนิด อะไรบ้าง”
แนวการตอบ ๑ “๓ ชนิด ได้แก่ ประโยคสามัญ ประโยครวม และประโยคซ้อน”
แนวคำถาม ๒ “ยกตัวอย่างประโยคมา ๑ ประโยค พร้อมบอกชนิดของประโยคที่นักเรียน
ยกตัวอย่าง”
๒. ชี้แจงรายละเอียดการเฉลยใบงานแก่นักเรียน เพื่อเฉลยใบงานในคาบเรียนถัดไป
หน้าสารบัญในหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง
ประโยคในภาษาไทย
แนวการอธิบาย: นักเรียนสามารถเลือกคลิกในแต่ละ
รายการ เพื่อไปยัง Slide ที่ต้องการได้
ตัวอย่างเนื้อหาในหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง
ประโยคในภาษาไทย
แนวการอธิบาย: การศึกษาเนื้อหาในหนังสือ นักเรียน
สามารถอ่านเนื้อความเพียงอย่างเดียวก็ได้ หรือเปิดเสียง
การบรรยายประกอบด้วยก็ได้ หรือเปิดวิดีโอการบรรยาย
ประกอบด้วยก็ได้ ตามความต้องการของนักเรียน
สื่อและแหล่งการเรียนรู้
- Google Slide สร้างเป็นหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย ใช้เป็นสื่อ
หลัก สำหรับให้นักเรียนศึกษาค้นคว้าด้วยตนเอง
- ใบงานเรื่อง ประโยคในภาษาไทย (แบบอัตนัย จำนวน ๑๕ ข้อ)
- เอกสารหรือหนังสือเรียน รายวิชาพื้นฐาน ภาษาไทย วรรณคดีและวรรณกรรม ม.๔
การวัดผล
เครื่องมือ เกณฑ์ วิธีการ
๑. ด้านความรู้
(Knowledge)
ใบงานเรื่อง
ประโยคใน
ภาษาไทย
๘-๑๕ คะแนน =
ผ่านเกณฑ์
๐-๗ คะแนน
= ไม่ผ่านเกณฑ์
วัดผลโดยให้นักเรียนทำใบงาน
เมื่อนักเรียนทำแบบทดสอบเสร็จ
แล้ว ครูจึงประเมินผลตามเกณฑ์
ของแบบทดสอบที่กำหนดไว้
๒. ด้านทักษะ /
กระบวนการ (Process)
๓. ด้านคุณลักษณะ
อันพึงประสงค์
(Attitude)
แบบสังเกต
พฤติกรรมการ
ทำงาน
ร้อยละ ๖๐ ขึ้นไป
= ผ่านเกณฑ์
ต่ำกว่าร้อยละ ๖๐
= ไม่ผ่านเกณฑ์
วัดผลตามช่องแต่ละรายการ เมื่อ
พบพฤติกรรมจากการสังเกต
นักเรียน จากนั้นรวมคะแนนและ
ประเมินผลตามเกณฑ์ที่กำหนด
บันทึกหลังการสอน
1. สรุปผลหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
□ สอนได้ตามแผนการจัดการเรียนรู้ มีจุดประสงค์ K P A ดังนี้
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………….………………………………………………………………………………………………………………
………………….……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………......................................................................................................................................................................
□ มีการบูรณาการ .......................................................................................................................................................
□ สอนไม่ได้ตามแผนการจัดการเรียนรู้ เนื่องจาก .......................................................................
.......................................................................................................................................................................................................
2. ผลการเรียนรู้/ผลสัมฤทธิ์ของนักเรียน
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………….………………………………………………………………………………………………………………
………………….……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………......................................................................................................................................................................
3. ปัญหาหรืออุปสรรค
□ กิจกรรมการเรียนรู้ไม่เหมาะสม/ไม่ครอบคลุมกับเวลาที่กำหนด
□ กิจกรรมไม่สามารถปรับให้ยืดหยุ่นไปตามการบริบทเรียนรู้ของแต่ละห้องเรียนได้
□ กิจกรรมไม่ช่วยตระตุ้นการเรียนรู้ ไม่เป็นที่สนใจของนักเรียน
□ปัญหาอื่น ๆ …………………………………………………………….........................................................................………….....
4. ข้อเสนอแนะ/แนวทางแก้ไข
□ ข้อควรปรับปรุงในเนื้อหาของแผนการจัดการเรียนรู้ ได้แก่
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………….………………………………………………………………………………………………………………
………………….……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………......................................................................................................................................................................
□ แนวทางการแก้ไขปัญหานักเรียนในการเรียนรู้/ผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………….………………………………………………………………………………………………………………
………………….……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………......................................................................................................................................................................
□ ไม่มีข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ ........................................................... ผู้สอน
(.............................................)
............/............/............
ใบงานเรื่อง ประโยคในภาษาไทย
เฉลย ใบงานเรื่อง ประโยคในภาษาไทย
แบบสังเกตพฤติกรรมนักเรียน รายวิชาภาษาไทยพื้นฐาน การสอนเรื่อง ประโยคในภาษาไทย
ประเมินนักเรียนระดับชั้น ม.๔ / ...... คาบเรียนที่ ...... วันที่ ...... เดือน .......................... พ.ศ. .........
ชื่อ-สกุล ..............................................................................................................................................
คำชี้แจง ทำเครื่องหมาย ✓ ในช่องรายการประเมิน และช่อง □ เมื่อพบเห็นพฤติกรรมจากการสังเกตนักเรียน
รายการประเมินพฤติกรรมนักเรียน ระดับคะแนน (ระดับคุณภาพ) หมายเหตุ
๓ (ดี) ๒ (พอใช้) ๑ (ปรับปรุง)
ใฝ่เรียนรู้
๑. รู้จักตอบคำถามและขอคำปรึกษากับ
ผู้สอนหรือนักเรียนคนอื่นอย่างเหมาะสม
๒. นำความรู้ที่ได้จากครูผู้สอนหรือจากสื่อ
การสอนมาใช้ทำใบงาน
มุ่งมั่นในการทำงาน
๓. เพียรพยายามและตั้งใจในการปฏิบัติ
กิจกรรม
๔. กระตือรือร้นในการให้ความร่วมมือ
ปฏิบัติกิจกรรมอย่างสุดความสามารถ
รักความเป็นไทย
๕. นักเรียนสื่อสารประโยคได้อย่างถูกต้อง
ตามหลักการใช้ภาษาไทย
หมายเหตุ: มีผลลัพธ์ตั้งแต่ร้อยละ ๖๐ ขึ้นไป (๘ – ๑๕ คะแนน) ถือว่า ผ่านเกณฑ์
มีผลลัพธ์ต่ำกว่าร้อยละ ๖๐ (๗ - ๓ คะแนน) ถือว่า ไม่ผ่านเกณฑ์
ลงชื่อ ................................................... ผู้ประเมิน
(.................................................)
วันที่ ............../............../..................
ภาพตัวอย่างหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย
หน้าปก หน้า ก
หน้า ข หน้า ค
หน้า ๑ หน้า ๒
หน้า ๓ หน้า ๔
หน้า ๕ หน้า ๖
หน้า ๗ หน้า ๘
หน้า ๙ หน้า ๑๐
หน้า ๑๑ หน้า ๑๒
หน้า ๑๓ หน้า ๑๔
Link วิดีโอใน Youtube ที่ใช้ประกอบหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย
วิดีโอประกอบหน้า ๑ https://www.youtube.com/watch?v=s_lEqEuPIW4
วิดีโอประกอบหน้า ๒ https://www.youtube.com/watch?v=FGUcQ5krNxc
วิดีโอประกอบหน้า ๓ https://www.youtube.com/watch?v=z-fExE7w4HM
วิดีโอประกอบหน้า ๔ https://www.youtube.com/watch?v=3e3tOKZhT9k
วิดีโอประกอบหน้า ๕ https://www.youtube.com/watch?v=o5SrgxbJvjo
วิดีโอประกอบหน้า ๖ https://www.youtube.com/watch?v=2z4erSRQ0vs
วิดีโอประกอบหน้า ๗ https://www.youtube.com/watch?v=fOKbM49lm80
วิดีโอประกอบหน้า ๙ https://www.youtube.com/watch?v=U537et_7dqs
วิดีโอประกอบหน้า ๑๐ https://www.youtube.com/watch?v=W51zj6L8cKo
วิดีโอประกอบหน้า ๑๒ https://www.youtube.com/watch?v=K9D_CiLuPHg
Link เสียงจาก Google Drive ที่ใช้ประกอบหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคใน
ภาษาไทย
เสียงเพลงประกอบ E-book
https://drive.google.com/file/d/1TuHrXTgsbhEbMR7niZk4-hgnxfyrFLTK/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้าปก
https://drive.google.com/file/d/1xJxmc5x_prsmZKRrT3nEO2TUH9SRw32o/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ก
https://drive.google.com/file/d/1YQFEEkinKWpLadkztgUn0C1bgSpRE0Ol/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ข
https://drive.google.com/file/d/1Y5RlzQ_ZIOWWx5fydEMcnXjThJDDUrhl/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ค
https://drive.google.com/file/d/1gtTqUxl_eAHz6QcBCBRl7gXQZt07Qm8O/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๑
https://drive.google.com/file/d/1V6JUfTAImbKwk1yhPF_3bG_RsPg7dDwy/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๒
https://drive.google.com/file/d/1FTbJrbIm4IJ1d9Mi1-cDcAkoYR4QAltf/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๓
https://drive.google.com/file/d/1QxrM2Wh1pBsMBUPAXnNH_nQiG1SLTYGm/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๔
https://drive.google.com/file/d/1VM8oWl-bzGAnm9A5nZKusjTveF63hQ5W/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๕
https://drive.google.com/file/d/1WnYnIs4OQpZb7Vc17qheYgw4GvDYEIsC/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๖
https://drive.google.com/file/d/1Z-RQnoQXKuSZIXEgXZdwic4nfXogNnKE/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๗
https://drive.google.com/file/d/1PL-_JUQINoOGr7zjtar4PITQ6d1_fMwr/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๘
https://drive.google.com/file/d/1e_aGOswbuUeDMqfJA8UAaNyKjC4sqca1/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๙
https://drive.google.com/file/d/145gRX9nmjZHPmnIUp5_XVzkp6XJOskxM/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๑๐
https://drive.google.com/file/d/1ug2VEHLWeJ78ZxBa9STXYA9JQqZVAWDj/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๑๑
https://drive.google.com/file/d/1ug2VEHLWeJ78ZxBa9STXYA9JQqZVAWDj/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๑๒
https://drive.google.com/file/d/1dndYo6CRCs8TZc4vRnaJ5W6h04zBCTWp/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๑๓
https://drive.google.com/file/d/1HKRmMyW8r6M4jkwY1AiZuT3T7OYGHEjs/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๑๔
https://drive.google.com/file/d/1iXMiEMxXRtF4E5jDkdbOVmRmfGwskicf/view?usp=sharing

แผนประโยคบรรทัดฐาน.pdf

  • 1.
    แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๑ ภาคเรียนที่ ๑ปีการศึกษา ๒๕๖๗ กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาไทย รหัสวิชา ท๓๑๑๐๑ รายวิชา ภาษาไทยพื้นฐาน หน่วยการเรียนรู้ ขอน้อมนบท่านผู้มีคุณ เรื่องประโยคในภาษาไทย ชั้นมัธยมศึกษาปีที่๔ เวลา ๑ ชั่วโมง สาระสำคัญ ตามหนังสือบรรทัดฐานภาษาไทย เล่ม ๓ : ชนิดของคำ วลี ประโยคและสัมพันธสาร ที่เรียบ เรียงโดย สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน กระทรวงศึกษาธิการ ได้ให้ความหมายของ ประโยคไว้ว่า ประโยคเป็นหน่วยทางภาษาที่ประกอบด้วยคำหรือคำหลายคำเรียงต่อกัน กรณีที่เป็นคำ หลายคำเรียงต่อกัน คำเหล่านั้นต้องมีความสัมพันธ์ทางไวยากรณ์กันอย่างใดอย่างหนึ่ง ประโยคเป็น หน่วยทางภาษาที่สามารถสื่อความได้ว่าเกิดอะไรขึ้น หรืออะไรมีสภาพเป็นอย่างไร โดยทั่วไปประโยค ประกอบด้วยส่วนสำคัญ ๒ ส่วน ได้แก่ ๑) นามวลี ที่ทำหน้าที่ ประธาน เป็นผู้แสดงกริยาอาการ เป็นผู้ แสดงสภาพ หรือเป็นเจ้าของคุณสมบัติ และ ๒) กริยาวลี ที่ทำหน้าที่ ภาคแสดง เป็นการแสดงกริยา อาการ สภาพ หรือคุณสมบัติของประธาน โดยจะต้องมีคำกริยาอยู่ด้วยเสมอ และอาจมีหน่วยกรรม หน่วยเติมเต็ม หรือหน่วยขยายด้วยก็ได้ ประโยคยังแบ่งออกได้เป็น ๓ ชนิด ดังต่อไปนี้ ๑) ประโยคสามัญ คือ ประโยคที่ประกอบด้วยนามวลีทำหน้าที่ประธานกับกริยาวลีทำหน้าที่ ภาคแสดงประโยคสามัญต้องไม่มีอนุประโยคเป็นส่วนขยาย และไม่มีคำเชื่อมกริยา คำเชื่อมกริยาวลี หรือคำเชื่อมประโยค ๒) ประโยคซ้อน คือ ประโยคที่ประกอบด้วยประโยคหลักกับอนุประโยค โดยประโยคหลัก คือ ประโยคที่มีอีกประโยคหนึ่งซ้อนอยู่ และอนุประโยค คือ ประโยคที่ขึ้นต้นด้วยคำเชื่อมอนุประโยค โดย ทำหน้าที่แทนประธาน แทนกรรม เป็นหน่วยเติมเต็ม หรือเป็นส่วนขยายส่วนใดส่วนหนึ่งของประโยค ๓) ประโยครวม คือ ประโยคที่รวมประโยคย่อยตั้งแต่ ๒ ประโยคขึ้นไป โดยประโยคย่อยนั้น อาจเป็นประโยคสามัญหรือประโยคซ้อนก็ได้ สาระการเรียนรู้ ประโยค ๓ ชนิด ตามหนังสือบรรทัดฐานภาษาไทย
  • 2.
    มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด สาระที่ ๔ หลักการใช้ภาษาไทย มาตรฐานท ๔.๑ เข้าใจธรรมชาติของภาษาและหลักภาษาไทย การเปลี่ยนแปลงของภาษา และพลังของภาษา ภูมิปัญญาทางภาษา และรักษาภาษาไทยไว้เป็นสมบัติของชาติ ตัวชี้วัด ท ๔.๑ ม.๔-๖/๒ ใช้คำและกลุ่มคำสร้างประโยคตรงตามวัตถุประสงค์ สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน ๑. ความสามารถในการสื่อสาร ๒. ความสามารถในการคิด คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ๑. ใฝ่เรียนรู้ ๒. มุ่งมั่นในการทำงาน ๓. รักความเป็นไทย ผลลัพธ์การเรียนรู้ นักเรียนเข้าใจหลักและการใช้หลักภาษาไทยได้อย่างถูกต้องและมีประสิทธิภาพ ดังนี้ ๑. นักเรียนบอกความรู้เกี่ยวกับความหมาย รวมถึงการใช้คำและกลุ่มคำในการสร้างประโยค แต่ละชนิด ๒. นักเรียนวิเคราะห์ตรวจสอบการใช้คำและกลุ่มคำในประโยคที่กำหนดให้ เพื่อบอกชนิดของ ประโยคอย่างถูกต้อง ๓. นักเรียนให้ความร่วมมือต่อกิจกรรมการเรียนการสอน ด้วยการทำใบงานจากการศึกษา หนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย จุดประสงค์การเรียนรู้ ด้านความรู้ (K) นักเรียนบอกความรู้เกี่ยวกับความหมาย รวมถึงการใช้คำและกลุ่มคำในการสร้างประโยคแต่ละชนิด ด้านทักษะ / กระบวนการ (P)
  • 3.
    นักเรียนวิเคราะห์ตรวจสอบการใช้คำและกลุ่มคำในประโยคที่กำหนดให้ เพื่อบอกชนิดของ ประโยคอย่างถูกต้อง ด้านเจตคติ นักเรียนให้ความร่วมมือต่อกิจกรรมการเรียนการสอน ด้วยการทำใบงานจากการศึกษา หนังสืออิเล็กทรอนิกส์(E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย กระบวนการจัดการเรียนรู้ ๑.ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน (๕ นาที) ๑. กล่าวทักทายนักเรียน และทบทวนความรู้เดิมเรื่องประโยคในภาษาไทย แนวคำถาม ๑ “ปัจจุบันการสนทนาของนักเรียนมีลักษณะเป็นอย่างไร” แนวคำตอบ ๑ “ลักษณะสั้นลง เช่น เป็นไง กินข้าวยัง” แนวคำถาม ๒ “จากที่นักเรียนเคยเรียนเรื่องประโยคมา ประโยคต้องมีครบทั้งภาค ประธานและภาคแสดงหรือไม่” แนวคำตอบ ๒ “ต้องมีครบ” ๒. นำเข้าสู่เนื้อหาเรื่องประโยคตามหนังสือบรรทัดฐานภาษาไทย เล่ม ๓ : ชนิดของคำ วลี ประโยคและสัมพันธสาร แนวการอธิบาย “สำหรับวันนี้เราจะมาเรียนประโยคแนวใหม่ ตามหนังสือบรรทัดฐานภาษาไทย เล่ม ๓ : ชนิดของคำ วลี ประโยคและสัมพันธสาร โดยเนื้อหาบางอย่างจะมีความแตกต่างออกไปจากการเรียน ประโยคแนวเดิม” ๓. ถามคำถามกระตุ้นการเรียนรู้ของนักเรียน โดยยกตัวอย่างข้อความจำนวน ๒ ข้อความ แนวคำถาม ๑ “พระมหาเทวีเจ้าแห่งเมืองทิพท์” เป็นประโยคหรือไม่ แนวคำตอบ ๑ “ไม่เป็น เพราะขาดภาคแสดง” แนวคำถาม ๒ “กินข้าวยัง” แนวคำตอบ ๒ “เป็นประโยค” ๔. อธิบายให้นักเรียนคลายความสงสัยจากแนวคำตอบที่ ๒ แล้วเข้าสู่บทเรียน แนวการอธิบาย “จากข้อความว่า กินข้าวยัง เป็นประโยค เนื่องจากประโยคแนวใหม่ตาม บรรทัดฐานภาษาไทย ถึงข้อความนั้นจะมีเพียงกริยาวลี แต่ก็สามารถเป็นประโยคได้ ซึ่งรายละเอียด เนื้อหาของประโยคแนวใหม่จะเป็นอย่างไร เราจะได้เรียนรู้พร้อมกัน ดังนี้”
  • 4.
    ๒. ขั้นสอน (๔๐นาที) ๑. นักเรียนเปิดหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) พร้อมอธิบายหลักการใช้งานในเบื้องต้น จากนั้นนักเรียนศึกษาเรื่อง ประโยคในภาษาไทย ด้วยตนเอง ผ่านหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) ที่ ผู้สอนได้สร้างไว้ โดยให้เวลานักเรียนศึกษา ๓๐ นาที QR Code และ Link ภาพตัวอย่างและแนวการอธิบาย หนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย https://docs.google.com/presentation/d/e/2PACX-1vTcYFz0SFHjHT6- HS4Tcdf2Y4W6QqzxRSbPVfcvx8q0J4ddQvL_gLoQeRlD8cXXCTPQly Q2nP-TDOdZ/pub หน้าปกหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยค ในภาษาไทย แนวการอธิบาย: เมื่อหน้าปกหนังสือปรากฏขึ้น ให้คลิกที่ แถบสีแดงตรงมุมด้านล่างขวามือ เพื่อไปยังหน้าถัดไป ข้อตกลงเบื้องต้นเกี่ยวกับการใช้คำสั่งในหนังสือ อิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย แนวการอธิบาย: คำสั่ง ๔ อย่าง ตรงมุมด้านล่างขวามือ ได้แก่ ๑) ภาพลำโพง คลิกเพื่อเปิดและปิดเสียงบรรยาย ๒) ภาพคุกกี้รันหันซ้าย กดเพื่อไปยัง Slide ก่อนหน้า ๓) ภาพ บ้านขนมหวาน กดเพื่อไปยัง Slide สารบัญ และ ๔) ภาพ คุกกี้รันหันขวา กดเพื่อไปยัง Slide ถัดไป
  • 5.
    ๒. นักเรียนทำใบงาน เรื่องประโยคประโยค ๓ ชนิด ตามหนังสือบรรทัดฐานภาษาไทย โดยกำหนดเวลาในการทำใบงาน ๑๐ นาที ๓. ขั้นสรุป (๕ นาที) ๑. รวบรวมใบงานของนักเรียนทั้งหมด จากนั้นทบทวนความรู้ที่ได้เรียน เรื่องประโยค ๓ ชนิด ตามหนังสือบรรทัดฐานภาษาไทย ด้วยคำถามกระตุ้นการคิดที่นักเรียนสามารถนำไปใช้ใน ชีวิตประจำวันได้ แนวคำถาม ๑ “ประโยคมี่กี่ชนิด อะไรบ้าง” แนวการตอบ ๑ “๓ ชนิด ได้แก่ ประโยคสามัญ ประโยครวม และประโยคซ้อน” แนวคำถาม ๒ “ยกตัวอย่างประโยคมา ๑ ประโยค พร้อมบอกชนิดของประโยคที่นักเรียน ยกตัวอย่าง” ๒. ชี้แจงรายละเอียดการเฉลยใบงานแก่นักเรียน เพื่อเฉลยใบงานในคาบเรียนถัดไป หน้าสารบัญในหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย แนวการอธิบาย: นักเรียนสามารถเลือกคลิกในแต่ละ รายการ เพื่อไปยัง Slide ที่ต้องการได้ ตัวอย่างเนื้อหาในหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย แนวการอธิบาย: การศึกษาเนื้อหาในหนังสือ นักเรียน สามารถอ่านเนื้อความเพียงอย่างเดียวก็ได้ หรือเปิดเสียง การบรรยายประกอบด้วยก็ได้ หรือเปิดวิดีโอการบรรยาย ประกอบด้วยก็ได้ ตามความต้องการของนักเรียน
  • 6.
    สื่อและแหล่งการเรียนรู้ - Google Slideสร้างเป็นหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย ใช้เป็นสื่อ หลัก สำหรับให้นักเรียนศึกษาค้นคว้าด้วยตนเอง - ใบงานเรื่อง ประโยคในภาษาไทย (แบบอัตนัย จำนวน ๑๕ ข้อ) - เอกสารหรือหนังสือเรียน รายวิชาพื้นฐาน ภาษาไทย วรรณคดีและวรรณกรรม ม.๔ การวัดผล เครื่องมือ เกณฑ์ วิธีการ ๑. ด้านความรู้ (Knowledge) ใบงานเรื่อง ประโยคใน ภาษาไทย ๘-๑๕ คะแนน = ผ่านเกณฑ์ ๐-๗ คะแนน = ไม่ผ่านเกณฑ์ วัดผลโดยให้นักเรียนทำใบงาน เมื่อนักเรียนทำแบบทดสอบเสร็จ แล้ว ครูจึงประเมินผลตามเกณฑ์ ของแบบทดสอบที่กำหนดไว้ ๒. ด้านทักษะ / กระบวนการ (Process) ๓. ด้านคุณลักษณะ อันพึงประสงค์ (Attitude) แบบสังเกต พฤติกรรมการ ทำงาน ร้อยละ ๖๐ ขึ้นไป = ผ่านเกณฑ์ ต่ำกว่าร้อยละ ๖๐ = ไม่ผ่านเกณฑ์ วัดผลตามช่องแต่ละรายการ เมื่อ พบพฤติกรรมจากการสังเกต นักเรียน จากนั้นรวมคะแนนและ ประเมินผลตามเกณฑ์ที่กำหนด
  • 7.
    บันทึกหลังการสอน 1. สรุปผลหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ □ สอนได้ตามแผนการจัดการเรียนรู้มีจุดประสงค์ K P A ดังนี้ ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………….……………………………………………………………………………………………………………… ………………….…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………...................................................................................................................................................................... □ มีการบูรณาการ ....................................................................................................................................................... □ สอนไม่ได้ตามแผนการจัดการเรียนรู้ เนื่องจาก ....................................................................... ....................................................................................................................................................................................................... 2. ผลการเรียนรู้/ผลสัมฤทธิ์ของนักเรียน ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………….……………………………………………………………………………………………………………… ………………….…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………...................................................................................................................................................................... 3. ปัญหาหรืออุปสรรค □ กิจกรรมการเรียนรู้ไม่เหมาะสม/ไม่ครอบคลุมกับเวลาที่กำหนด □ กิจกรรมไม่สามารถปรับให้ยืดหยุ่นไปตามการบริบทเรียนรู้ของแต่ละห้องเรียนได้ □ กิจกรรมไม่ช่วยตระตุ้นการเรียนรู้ ไม่เป็นที่สนใจของนักเรียน □ปัญหาอื่น ๆ …………………………………………………………….........................................................................…………..... 4. ข้อเสนอแนะ/แนวทางแก้ไข □ ข้อควรปรับปรุงในเนื้อหาของแผนการจัดการเรียนรู้ ได้แก่ ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………….……………………………………………………………………………………………………………… ………………….…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………...................................................................................................................................................................... □ แนวทางการแก้ไขปัญหานักเรียนในการเรียนรู้/ผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………….……………………………………………………………………………………………………………… ………………….…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………...................................................................................................................................................................... □ ไม่มีข้อเสนอแนะ ลงชื่อ ........................................................... ผู้สอน (.............................................) ............/............/............
  • 8.
  • 9.
  • 10.
    แบบสังเกตพฤติกรรมนักเรียน รายวิชาภาษาไทยพื้นฐาน การสอนเรื่องประโยคในภาษาไทย ประเมินนักเรียนระดับชั้น ม.๔ / ...... คาบเรียนที่ ...... วันที่ ...... เดือน .......................... พ.ศ. ......... ชื่อ-สกุล .............................................................................................................................................. คำชี้แจง ทำเครื่องหมาย ✓ ในช่องรายการประเมิน และช่อง □ เมื่อพบเห็นพฤติกรรมจากการสังเกตนักเรียน รายการประเมินพฤติกรรมนักเรียน ระดับคะแนน (ระดับคุณภาพ) หมายเหตุ ๓ (ดี) ๒ (พอใช้) ๑ (ปรับปรุง) ใฝ่เรียนรู้ ๑. รู้จักตอบคำถามและขอคำปรึกษากับ ผู้สอนหรือนักเรียนคนอื่นอย่างเหมาะสม ๒. นำความรู้ที่ได้จากครูผู้สอนหรือจากสื่อ การสอนมาใช้ทำใบงาน มุ่งมั่นในการทำงาน ๓. เพียรพยายามและตั้งใจในการปฏิบัติ กิจกรรม ๔. กระตือรือร้นในการให้ความร่วมมือ ปฏิบัติกิจกรรมอย่างสุดความสามารถ รักความเป็นไทย ๕. นักเรียนสื่อสารประโยคได้อย่างถูกต้อง ตามหลักการใช้ภาษาไทย หมายเหตุ: มีผลลัพธ์ตั้งแต่ร้อยละ ๖๐ ขึ้นไป (๘ – ๑๕ คะแนน) ถือว่า ผ่านเกณฑ์ มีผลลัพธ์ต่ำกว่าร้อยละ ๖๐ (๗ - ๓ คะแนน) ถือว่า ไม่ผ่านเกณฑ์ ลงชื่อ ................................................... ผู้ประเมิน (.................................................) วันที่ ............../............../..................
  • 11.
    ภาพตัวอย่างหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่องประโยคในภาษาไทย หน้าปก หน้า ก หน้า ข หน้า ค
  • 12.
    หน้า ๑ หน้า๒ หน้า ๓ หน้า ๔
  • 13.
    หน้า ๕ หน้า๖ หน้า ๗ หน้า ๘
  • 14.
    หน้า ๙ หน้า๑๐ หน้า ๑๑ หน้า ๑๒
  • 15.
    หน้า ๑๓ หน้า๑๔ Link วิดีโอใน Youtube ที่ใช้ประกอบหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย วิดีโอประกอบหน้า ๑ https://www.youtube.com/watch?v=s_lEqEuPIW4 วิดีโอประกอบหน้า ๒ https://www.youtube.com/watch?v=FGUcQ5krNxc วิดีโอประกอบหน้า ๓ https://www.youtube.com/watch?v=z-fExE7w4HM วิดีโอประกอบหน้า ๔ https://www.youtube.com/watch?v=3e3tOKZhT9k วิดีโอประกอบหน้า ๕ https://www.youtube.com/watch?v=o5SrgxbJvjo วิดีโอประกอบหน้า ๖ https://www.youtube.com/watch?v=2z4erSRQ0vs วิดีโอประกอบหน้า ๗ https://www.youtube.com/watch?v=fOKbM49lm80 วิดีโอประกอบหน้า ๙ https://www.youtube.com/watch?v=U537et_7dqs วิดีโอประกอบหน้า ๑๐ https://www.youtube.com/watch?v=W51zj6L8cKo วิดีโอประกอบหน้า ๑๒ https://www.youtube.com/watch?v=K9D_CiLuPHg
  • 16.
    Link เสียงจาก GoogleDrive ที่ใช้ประกอบหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคใน ภาษาไทย เสียงเพลงประกอบ E-book https://drive.google.com/file/d/1TuHrXTgsbhEbMR7niZk4-hgnxfyrFLTK/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้าปก https://drive.google.com/file/d/1xJxmc5x_prsmZKRrT3nEO2TUH9SRw32o/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ก https://drive.google.com/file/d/1YQFEEkinKWpLadkztgUn0C1bgSpRE0Ol/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ข https://drive.google.com/file/d/1Y5RlzQ_ZIOWWx5fydEMcnXjThJDDUrhl/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ค https://drive.google.com/file/d/1gtTqUxl_eAHz6QcBCBRl7gXQZt07Qm8O/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ๑ https://drive.google.com/file/d/1V6JUfTAImbKwk1yhPF_3bG_RsPg7dDwy/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ๒ https://drive.google.com/file/d/1FTbJrbIm4IJ1d9Mi1-cDcAkoYR4QAltf/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ๓ https://drive.google.com/file/d/1QxrM2Wh1pBsMBUPAXnNH_nQiG1SLTYGm/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ๔ https://drive.google.com/file/d/1VM8oWl-bzGAnm9A5nZKusjTveF63hQ5W/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ๕ https://drive.google.com/file/d/1WnYnIs4OQpZb7Vc17qheYgw4GvDYEIsC/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ๖ https://drive.google.com/file/d/1Z-RQnoQXKuSZIXEgXZdwic4nfXogNnKE/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ๗ https://drive.google.com/file/d/1PL-_JUQINoOGr7zjtar4PITQ6d1_fMwr/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ๘ https://drive.google.com/file/d/1e_aGOswbuUeDMqfJA8UAaNyKjC4sqca1/view?usp=sharing
  • 17.
    เสียงประกอบหน้า ๙ https://drive.google.com/file/d/145gRX9nmjZHPmnIUp5_XVzkp6XJOskxM/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ๑๐ https://drive.google.com/file/d/1ug2VEHLWeJ78ZxBa9STXYA9JQqZVAWDj/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า๑๑ https://drive.google.com/file/d/1ug2VEHLWeJ78ZxBa9STXYA9JQqZVAWDj/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ๑๒ https://drive.google.com/file/d/1dndYo6CRCs8TZc4vRnaJ5W6h04zBCTWp/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ๑๓ https://drive.google.com/file/d/1HKRmMyW8r6M4jkwY1AiZuT3T7OYGHEjs/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ๑๔ https://drive.google.com/file/d/1iXMiEMxXRtF4E5jDkdbOVmRmfGwskicf/view?usp=sharing