SlideShare a Scribd company logo
1 of 34
Aralin 1.1
Mga Karunungang-bayan
Do you want to edit this presentation?
Gumawa ng kopya at i-
edit sa Google Slides.
1. Sa menu tab, i-click ang File at
pagkatapos ay ang Make a
copy at Entire Presentation.
2. I-type ang pangalan ng file.
3. Piliin kung saan ito isi-save sa
iyong Google Drive.
4. I-click ang OK.
5. May magbubukas na bagong
tab. Hintayin na kompletong
mag-load ang file sa bagong tab.
6. Kapag nag-load na ang file, i-edit
ang presentation na ito gamit
ang Google Slides.
Mag-download ng offline
na kopya at i-edit sa
Microsoft PowerPoint.
1. Sa menu tab, i-click ang File at
pagkatapos ay ang Download as.
2. Piliin ang uri ng file. Piliin ang
Microsoft PowerPoint (.pptx).
3. Hintayin na ma-download ang file
sa iyong local disk.
4. Sa sandaling makompleto ang
pag-download, buksan ang file at
i-edit gamit ang Microsoft
PowerPoint o anumang offline na
program para sa presentation.
Gusto mo bang i-edit ang presentation na ito?
Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Kinakailangan ang araling ito upang higit na maunawaan ang
kasanayan sa pagkatuto na itinakda ng DepEd na nahuhulaan
ang mahahalagang kaisipan at sagot sa mga karunungang-
bayang napakinggan (F8PN-Ia-c-20).
Mga Layunin sa Pagkatuto
● nahuhulaan ang mahahalagang kaisipan at sagot sa mga
karunungang-bayang napakinggan; at
● naiuugnay ang mahahalagang kaisipang nakapaloob sa mga
karunungang-bayan sa mga pangyayari sa tunay na buhay at
sa kasalukuyan.
Pagkatapos ng araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang
natatalakay ang kahulugan ng mga karunungang-bayan, na
may tuon sa sumusunod:
Timed Pair-Share
1. Para sa mga mag-aaral: Basahin nang sabay-sabay ang
saknong.
Tunay na kayamanan ang sinaunang panitikan
Tanaw sa kasaysayan at kalayaan ng bayan
Angkla ng kultura at sariling haraya
Nararapat na ingatan at pahalagahan lalo ng
kabataan
Timed Pair-Share
2. Sagutin ang mga tanong na:
● Ano ang mensahe ng saknong na nabasa?
● Bilang kabataan, sa papaanong paraan mo iniingatan
ang mga sinaunang Panitikang Filipino?
2. Para sa guro:
● Sa hudyat na “think time,” mag-iisip ang mga mag-aaral
ng kanilang sagot sa mga tanong sa loob ng isang (1)
minuto.
Timed Pair-Share
● Sa hudyat na “pair,” magbabahaginan ng sagot ang
magkakapares na mag-aaral ng kanilang mga sagot
sa tanong ng dalawang (2) minuto.
● Sa hudyat na “share,” magtatalakayan ang klase
hinggil sa kanilang mga sagot sa tanong.
Pagganyak
Spider Map
Gamit ang spider map, ipatala ang mga ideya ng mga mag-
aaral hinggil sa karunungang-bayan.
Pagganyak
Pagganyak
Sagutin:
● Batay sa mga sagot, ano ang karunungang-bayan?
● Ano ang mga halimbawa nito?
● Paano ito nagpasalin-salin sa bawat henerasyon?
Mahahalagang Tanong
● Ano ang kahalagahan ng mga karunungan-bayan sa
kulturang Pilipino?
● Bakit nararapat na ingatan ng mga Pilipino ang mga
karunungang-bayan?
● Sa paanong paraan mapahahalagahan ng kabataan sa
kasalukuyan ang mga karunungang-bayan?
Gawain
Opsiyon 1: Think and Share
1. Sa hudyat na “Think,” mag-isip ng mga salawikain sa
loob ng isa hanggang dalawang minuto.
1. Sa hudyat na “Share,” tatawag ang guro ng mag-aaral
na magbabahagi ng naisip na mga salawikain.
Gawain
Mga Salawikain
Gawain
Opsiyon 1: Think and Share
3. Sagutin:
● Ano ang salawikain?
● Ano ang silbi ng salawikain?
● Ano ang bugtong?
● Ano ang silbi ng bugtong?
Gawain
Bungbong kung liwanag
kung gabi ay dagat.
Kinain na’t naubos
nabubuo pang lubos.
Sa maling kalabit
may buhay na kapalit.
Isa ang pasukan
tatlo ang labasan.
Opsiyon 2: Bugtungan!
Bungbong kung liwanag, kung gabi ay dagat.
Kinain na’t naubos,
nabubuo pang
lubos.
Sa maling kalabit, may buhay na kapalit.
Isa ang pasukan,
tatlo ang labasan.
Pagsusuri
1. Paano ninyo natutuhan o nalaman ang mga salawikain
na ito?
2. Paanong nagsimula ito?
3. Paanong nabubuo ang salawikain?
4. Ano ang silbi ng salawikain sa atin?
Para sa Opsiyon 1: Think and Share
Pagsusuri
1. Alin sa mga bugtong ang mas madaling sagutin?
1. Ano-ano ang kanilang batayan para ipalagay na mas
madali iyong sagutin?
1. Bakit mahirap sagutin ang ibang bugtong?
Para sa Opsiyon 2: Bugtungan!
Paghahambing ng Salawikain at Bugtong
Paglalapat
● Ano-ano ang karaniwang paksa ng karunungang-bayan?
● Bakit mahalagang mapag-aralan ang mga karunungang-
bayan?
● Paanong nasasalamin ng karunungang-bayan ang kultura at
tradisyon ng lahing Pilipino?
Paglalapat
● Bakit unang nagsimula ang bugtong sa lamayan ng patay?
● Sa paanong paraan mo magagamit ang mga karunungang-
bayan sa pang-araw-araw na pamumuhay?
Pagpapahalaga
Paano mo hihimukin ang mga kabataan sa
kasalukuyan na mahalin, pahalagahan, at panatilihin
ang mga karunungang bayan?
Inaasahang Pag-unawa
● Kinakatawan ng mga kaisipang napapaloob sa mga
karunungang-bayan ang kultura ng lahing Pilipino.
● Ang pagpapahalaga at pagpapanatili ng mga tradisyong gaya ng
karunungang-bayan ay isa sa mga paraan ng pagpapanatili at
pagpapalakas ng pagkakakilanlan ng bansa at pagiging Pilipino.
Napatitibay nito ang identidad at kamalayang Pilipino, sa harap
ng napakaraming impluwensiyang dayuhan na dala ng mass at
social media.
Inaasahang Pag-unawa
● Napahahalagahan hanggang sa kasalukuyan ang mga
karunungang-bayan sa pamamagitan ng patuloy na
pagbabahaginan sa isa’t isa ng mga bata mula sa mga
natutuhan sa matatanda. Nakatutulong din kung pag-
aaralan ito at tutunghayin mula sa iba’t ibang media, tulad
ng mga babasahin, palabas, at pelikula.
Dapat Tandaan
● Ang karunungang-bayan ay bahagi ng panitikang bayan
na nagsisilbing daan upang maipahayag ang mga kaisipan
ng isang partikular na kultura o pangkat. Itinuturing ito
bilang unang anyo ng tula ng mga Pilipino, halimbawa na
ang salawikain at bugtong.
Dapat Tandaan
● Ang salawikain ay isang matalinghagang pahayag na
ginagamit ng matatanda noong unang panahon upang
mangaral ng mabubuting asal at akayin ang kabataan tungo
sa kabutihan.
● Ang bugtong ay naglalaman ng isang pangungusap o
tanong na may nakatagong kahulugan at nangangailangan
ng tiyak na kasagutan.
Paglalagom
● Karaniwang anyo ng karunungang-bayan ang salawikain at
bugtong.
● Nararapat na ingatan ng mga Pilipino ang mga
karunungang-bayan dahil ito ay salamin sa ating matimyas
na kultura.
Kasunduan
I. Magtanong-tanong mula sa iba pang nakatatanda o
magsaliksik ng iba pang salawikain at bugtong mula sa
ibang rehiyon. Alamin ang kahulugan o mga kaisipang
ipinababatid ng mga ito.
II. Magsaliksik ng iba pang uri ng karunungang-bayan, gaya ng
mga bulong, pamahiin, sawikain, dasal, at iba pa. Isulat ang
mga ito sa kuwaderno.
Sanggunian
Arevalo, Miguel Victor. 2002. Tekstong Patnubay sa Pag-aaral ng Gramatika. Lungsod Quezon: C & E
Publishing Inc.
Arrogante, Jose et.al. 2004. Panitikang Filipino (Antolohiya) Binagong Edisyon. Lungsod Mandaluyong:
National Bookstore.
Badayos, Paquito. 2008. Metodolohiya sa Pagtuturo at Pagkatuto ng/ sa Filipino (Mga Teorya, Simulain at
Istratehiya). Lungsod Valenzuela: Mutya Publishing House.
Sanggunian
Lazaro, Niña Christina at Lydia B. Liwanag. 2006. Interaktibong Modyul sa Filipino. Lungsod Quezon: New
Star Publishing House.
Lumbera, Bienvenido. 2001. “The Folk Tradition” Tagalog Poetry 1570-1898: Tradition and Influences in its
Development. Lungsod Quezon: Ateneo de Manila University Press.
Santiago, Alfonso O. at Norma G. Tiangco. 1991. Makabagong Balarilang Filipino. Lungsod ng Maynila: Rex
Book Store.

More Related Content

Similar to MELC Fil 8 Q1 0101 PS Karunungang Bayan.pptx

DLL SA FILIPINO 11 KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK.docx
DLL SA FILIPINO 11 KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK.docxDLL SA FILIPINO 11 KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK.docx
DLL SA FILIPINO 11 KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK.docx
MARICELMAGDATO2
 

Similar to MELC Fil 8 Q1 0101 PS Karunungang Bayan.pptx (20)

ANG KATANGIANG PISIKAL NG DAIGDIG
ANG KATANGIANG PISIKAL NG DAIGDIGANG KATANGIANG PISIKAL NG DAIGDIG
ANG KATANGIANG PISIKAL NG DAIGDIG
 
Filipino Piling larang -akademikong sulatin-talumpati
Filipino Piling larang -akademikong sulatin-talumpatiFilipino Piling larang -akademikong sulatin-talumpati
Filipino Piling larang -akademikong sulatin-talumpati
 
MY DLL COT1 barayti ng wika.docx
MY DLL COT1 barayti ng wika.docxMY DLL COT1 barayti ng wika.docx
MY DLL COT1 barayti ng wika.docx
 
SHS-DLL-Week-4.docx
SHS-DLL-Week-4.docxSHS-DLL-Week-4.docx
SHS-DLL-Week-4.docx
 
THESIS - WIKANG FILIPINO, SA MAKABAGONG PANAHON
THESIS - WIKANG FILIPINO, SA MAKABAGONG PANAHONTHESIS - WIKANG FILIPINO, SA MAKABAGONG PANAHON
THESIS - WIKANG FILIPINO, SA MAKABAGONG PANAHON
 
ME KP 11 Q1 0604_PS.pptx pagbasa at pagsusuri
ME KP 11 Q1 0604_PS.pptx pagbasa at pagsusuriME KP 11 Q1 0604_PS.pptx pagbasa at pagsusuri
ME KP 11 Q1 0604_PS.pptx pagbasa at pagsusuri
 
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 Teacher's Guide
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 Teacher's GuideEdukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 Teacher's Guide
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 Teacher's Guide
 
KOMUNIKASYON DLP
KOMUNIKASYON DLPKOMUNIKASYON DLP
KOMUNIKASYON DLP
 
dll kom wk 3.docx
dll kom wk 3.docxdll kom wk 3.docx
dll kom wk 3.docx
 
DLL_ESP 4_Q3_W1.docx
DLL_ESP 4_Q3_W1.docxDLL_ESP 4_Q3_W1.docx
DLL_ESP 4_Q3_W1.docx
 
GRADE 6 FILIPINO.docx
GRADE 6 FILIPINO.docxGRADE 6 FILIPINO.docx
GRADE 6 FILIPINO.docx
 
DLL_Filipino 8 _Q1_Mod2 - Week 2.docx
DLL_Filipino 8 _Q1_Mod2 - Week 2.docxDLL_Filipino 8 _Q1_Mod2 - Week 2.docx
DLL_Filipino 8 _Q1_Mod2 - Week 2.docx
 
DLL_Filipino 8 _Q1_Mod1_Week 1.docx
DLL_Filipino 8 _Q1_Mod1_Week 1.docxDLL_Filipino 8 _Q1_Mod1_Week 1.docx
DLL_Filipino 8 _Q1_Mod1_Week 1.docx
 
COT ESP6.docx
COT ESP6.docxCOT ESP6.docx
COT ESP6.docx
 
DLL SA FILIPINO 11 KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK.docx
DLL SA FILIPINO 11 KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK.docxDLL SA FILIPINO 11 KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK.docx
DLL SA FILIPINO 11 KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK.docx
 
DLL_FIILIPINO 6_Q2_W1 (1).docx
DLL_FIILIPINO 6_Q2_W1 (1).docxDLL_FIILIPINO 6_Q2_W1 (1).docx
DLL_FIILIPINO 6_Q2_W1 (1).docx
 
Sitwasyong Pangwika sa Iba pang Anyo ng Kulturang Popular
Sitwasyong Pangwika sa Iba pang Anyo ng Kulturang PopularSitwasyong Pangwika sa Iba pang Anyo ng Kulturang Popular
Sitwasyong Pangwika sa Iba pang Anyo ng Kulturang Popular
 
week 3.docx
week 3.docxweek 3.docx
week 3.docx
 
DLL_FIILIPINO 6_Q2_W1.docx
DLL_FIILIPINO 6_Q2_W1.docxDLL_FIILIPINO 6_Q2_W1.docx
DLL_FIILIPINO 6_Q2_W1.docx
 
Daily Lesson Log in_FIILIPINO 6_Q2_W1.docx
Daily Lesson Log in_FIILIPINO 6_Q2_W1.docxDaily Lesson Log in_FIILIPINO 6_Q2_W1.docx
Daily Lesson Log in_FIILIPINO 6_Q2_W1.docx
 

More from JoyceAgrao

KATANGIAN AT KALIKASAN NG TEKSTO FPL.pptx
KATANGIAN AT KALIKASAN NG TEKSTO FPL.pptxKATANGIAN AT KALIKASAN NG TEKSTO FPL.pptx
KATANGIAN AT KALIKASAN NG TEKSTO FPL.pptx
JoyceAgrao
 
Epekto ng mga Ekstrakurikular na gastusin Title-Defense-Group-1 (1).pptx
Epekto ng mga Ekstrakurikular na gastusin Title-Defense-Group-1 (1).pptxEpekto ng mga Ekstrakurikular na gastusin Title-Defense-Group-1 (1).pptx
Epekto ng mga Ekstrakurikular na gastusin Title-Defense-Group-1 (1).pptx
JoyceAgrao
 
PPT_FPL 11_12 Q1 0401_Kahulugan, Layunin, at Gamit ng Sintesis.pptx
PPT_FPL 11_12 Q1 0401_Kahulugan, Layunin, at Gamit ng Sintesis.pptxPPT_FPL 11_12 Q1 0401_Kahulugan, Layunin, at Gamit ng Sintesis.pptx
PPT_FPL 11_12 Q1 0401_Kahulugan, Layunin, at Gamit ng Sintesis.pptx
JoyceAgrao
 
PPT_FPL 11_12 Q1 0403_Mga Hakbang sa Pagsulat ng Sintesis.pptx
PPT_FPL 11_12 Q1 0403_Mga Hakbang sa Pagsulat ng Sintesis.pptxPPT_FPL 11_12 Q1 0403_Mga Hakbang sa Pagsulat ng Sintesis.pptx
PPT_FPL 11_12 Q1 0403_Mga Hakbang sa Pagsulat ng Sintesis.pptx
JoyceAgrao
 
PPT_FPL 11_12 Q1 0402_Mga Uri ng Sintesis.pptx
PPT_FPL 11_12 Q1 0402_Mga Uri ng Sintesis.pptxPPT_FPL 11_12 Q1 0402_Mga Uri ng Sintesis.pptx
PPT_FPL 11_12 Q1 0402_Mga Uri ng Sintesis.pptx
JoyceAgrao
 
Soft Sand Minimalist Modern Thesis Defense Presentation.pptx
Soft Sand Minimalist Modern Thesis Defense Presentation.pptxSoft Sand Minimalist Modern Thesis Defense Presentation.pptx
Soft Sand Minimalist Modern Thesis Defense Presentation.pptx
JoyceAgrao
 
Eleven ABM-Group-One -Title-Defense-1.pptx
Eleven ABM-Group-One -Title-Defense-1.pptxEleven ABM-Group-One -Title-Defense-1.pptx
Eleven ABM-Group-One -Title-Defense-1.pptx
JoyceAgrao
 
PPT_FPL 11_12 Q1 0302_Mga Uri ng Abstrak.pptx
PPT_FPL 11_12 Q1 0302_Mga Uri ng Abstrak.pptxPPT_FPL 11_12 Q1 0302_Mga Uri ng Abstrak.pptx
PPT_FPL 11_12 Q1 0302_Mga Uri ng Abstrak.pptx
JoyceAgrao
 
PPT_FPL 11_12 Q1 0303_Mga Hakbang sa Pagsulat ng Abstrak.pptx
PPT_FPL 11_12 Q1 0303_Mga Hakbang sa Pagsulat ng Abstrak.pptxPPT_FPL 11_12 Q1 0303_Mga Hakbang sa Pagsulat ng Abstrak.pptx
PPT_FPL 11_12 Q1 0303_Mga Hakbang sa Pagsulat ng Abstrak.pptx
JoyceAgrao
 
PPT_FPL_Q1 0201_Kahulugan at Katangian ng Malikhaing Pagsulat.pptx
PPT_FPL_Q1 0201_Kahulugan at Katangian ng Malikhaing Pagsulat.pptxPPT_FPL_Q1 0201_Kahulugan at Katangian ng Malikhaing Pagsulat.pptx
PPT_FPL_Q1 0201_Kahulugan at Katangian ng Malikhaing Pagsulat.pptx
JoyceAgrao
 
PPT_FPL 11_12 Q0202_Layunin sa Paglinang ng Kasanayan sa Malikhaing Pagsulat....
PPT_FPL 11_12 Q0202_Layunin sa Paglinang ng Kasanayan sa Malikhaing Pagsulat....PPT_FPL 11_12 Q0202_Layunin sa Paglinang ng Kasanayan sa Malikhaing Pagsulat....
PPT_FPL 11_12 Q0202_Layunin sa Paglinang ng Kasanayan sa Malikhaing Pagsulat....
JoyceAgrao
 
PPT_FPL 11_12 Q1 0203_Mga Uri ng Malikhaing Pagsulat.pptx
PPT_FPL 11_12 Q1 0203_Mga Uri ng Malikhaing Pagsulat.pptxPPT_FPL 11_12 Q1 0203_Mga Uri ng Malikhaing Pagsulat.pptx
PPT_FPL 11_12 Q1 0203_Mga Uri ng Malikhaing Pagsulat.pptx
JoyceAgrao
 
LESSON 4_Writing a Research Statement for Quantitative Research.pptx
LESSON 4_Writing a Research Statement for Quantitative Research.pptxLESSON 4_Writing a Research Statement for Quantitative Research.pptx
LESSON 4_Writing a Research Statement for Quantitative Research.pptx
JoyceAgrao
 
LESSON 3_Writing Research Background.pptx
LESSON 3_Writing Research Background.pptxLESSON 3_Writing Research Background.pptx
LESSON 3_Writing Research Background.pptx
JoyceAgrao
 
THEME FOR POWERPOINT PRESENTATION BL THEME.pptx
THEME FOR POWERPOINT PRESENTATION BL THEME.pptxTHEME FOR POWERPOINT PRESENTATION BL THEME.pptx
THEME FOR POWERPOINT PRESENTATION BL THEME.pptx
JoyceAgrao
 
interaktibong Proseso ng pagbasa F11 Pagbasa U1 L3.pptx
interaktibong Proseso ng pagbasa F11 Pagbasa U1 L3.pptxinteraktibong Proseso ng pagbasa F11 Pagbasa U1 L3.pptx
interaktibong Proseso ng pagbasa F11 Pagbasa U1 L3.pptx
JoyceAgrao
 
Paggamit ng mga Cohesive DevicesF11 Pagbasa U2 L4.pptx
Paggamit ng mga Cohesive DevicesF11 Pagbasa U2 L4.pptxPaggamit ng mga Cohesive DevicesF11 Pagbasa U2 L4.pptx
Paggamit ng mga Cohesive DevicesF11 Pagbasa U2 L4.pptx
JoyceAgrao
 
PPT_FPL 11_12 Q1 0102_Layunin sa Paglinang ng Kasanayan sa Akademikong Pagsul...
PPT_FPL 11_12 Q1 0102_Layunin sa Paglinang ng Kasanayan sa Akademikong Pagsul...PPT_FPL 11_12 Q1 0102_Layunin sa Paglinang ng Kasanayan sa Akademikong Pagsul...
PPT_FPL 11_12 Q1 0102_Layunin sa Paglinang ng Kasanayan sa Akademikong Pagsul...
JoyceAgrao
 
Interaktibong Proseso ng Pagbasa F11 Pagbasa U1 L3.pptx
Interaktibong Proseso ng Pagbasa F11 Pagbasa U1 L3.pptxInteraktibong Proseso ng Pagbasa F11 Pagbasa U1 L3.pptx
Interaktibong Proseso ng Pagbasa F11 Pagbasa U1 L3.pptx
JoyceAgrao
 
Iskema sa Proseso ng Pagbasa F11 Pagbasa U1 L2.pptx
Iskema sa Proseso ng Pagbasa F11 Pagbasa U1 L2.pptxIskema sa Proseso ng Pagbasa F11 Pagbasa U1 L2.pptx
Iskema sa Proseso ng Pagbasa F11 Pagbasa U1 L2.pptx
JoyceAgrao
 

More from JoyceAgrao (20)

KATANGIAN AT KALIKASAN NG TEKSTO FPL.pptx
KATANGIAN AT KALIKASAN NG TEKSTO FPL.pptxKATANGIAN AT KALIKASAN NG TEKSTO FPL.pptx
KATANGIAN AT KALIKASAN NG TEKSTO FPL.pptx
 
Epekto ng mga Ekstrakurikular na gastusin Title-Defense-Group-1 (1).pptx
Epekto ng mga Ekstrakurikular na gastusin Title-Defense-Group-1 (1).pptxEpekto ng mga Ekstrakurikular na gastusin Title-Defense-Group-1 (1).pptx
Epekto ng mga Ekstrakurikular na gastusin Title-Defense-Group-1 (1).pptx
 
PPT_FPL 11_12 Q1 0401_Kahulugan, Layunin, at Gamit ng Sintesis.pptx
PPT_FPL 11_12 Q1 0401_Kahulugan, Layunin, at Gamit ng Sintesis.pptxPPT_FPL 11_12 Q1 0401_Kahulugan, Layunin, at Gamit ng Sintesis.pptx
PPT_FPL 11_12 Q1 0401_Kahulugan, Layunin, at Gamit ng Sintesis.pptx
 
PPT_FPL 11_12 Q1 0403_Mga Hakbang sa Pagsulat ng Sintesis.pptx
PPT_FPL 11_12 Q1 0403_Mga Hakbang sa Pagsulat ng Sintesis.pptxPPT_FPL 11_12 Q1 0403_Mga Hakbang sa Pagsulat ng Sintesis.pptx
PPT_FPL 11_12 Q1 0403_Mga Hakbang sa Pagsulat ng Sintesis.pptx
 
PPT_FPL 11_12 Q1 0402_Mga Uri ng Sintesis.pptx
PPT_FPL 11_12 Q1 0402_Mga Uri ng Sintesis.pptxPPT_FPL 11_12 Q1 0402_Mga Uri ng Sintesis.pptx
PPT_FPL 11_12 Q1 0402_Mga Uri ng Sintesis.pptx
 
Soft Sand Minimalist Modern Thesis Defense Presentation.pptx
Soft Sand Minimalist Modern Thesis Defense Presentation.pptxSoft Sand Minimalist Modern Thesis Defense Presentation.pptx
Soft Sand Minimalist Modern Thesis Defense Presentation.pptx
 
Eleven ABM-Group-One -Title-Defense-1.pptx
Eleven ABM-Group-One -Title-Defense-1.pptxEleven ABM-Group-One -Title-Defense-1.pptx
Eleven ABM-Group-One -Title-Defense-1.pptx
 
PPT_FPL 11_12 Q1 0302_Mga Uri ng Abstrak.pptx
PPT_FPL 11_12 Q1 0302_Mga Uri ng Abstrak.pptxPPT_FPL 11_12 Q1 0302_Mga Uri ng Abstrak.pptx
PPT_FPL 11_12 Q1 0302_Mga Uri ng Abstrak.pptx
 
PPT_FPL 11_12 Q1 0303_Mga Hakbang sa Pagsulat ng Abstrak.pptx
PPT_FPL 11_12 Q1 0303_Mga Hakbang sa Pagsulat ng Abstrak.pptxPPT_FPL 11_12 Q1 0303_Mga Hakbang sa Pagsulat ng Abstrak.pptx
PPT_FPL 11_12 Q1 0303_Mga Hakbang sa Pagsulat ng Abstrak.pptx
 
PPT_FPL_Q1 0201_Kahulugan at Katangian ng Malikhaing Pagsulat.pptx
PPT_FPL_Q1 0201_Kahulugan at Katangian ng Malikhaing Pagsulat.pptxPPT_FPL_Q1 0201_Kahulugan at Katangian ng Malikhaing Pagsulat.pptx
PPT_FPL_Q1 0201_Kahulugan at Katangian ng Malikhaing Pagsulat.pptx
 
PPT_FPL 11_12 Q0202_Layunin sa Paglinang ng Kasanayan sa Malikhaing Pagsulat....
PPT_FPL 11_12 Q0202_Layunin sa Paglinang ng Kasanayan sa Malikhaing Pagsulat....PPT_FPL 11_12 Q0202_Layunin sa Paglinang ng Kasanayan sa Malikhaing Pagsulat....
PPT_FPL 11_12 Q0202_Layunin sa Paglinang ng Kasanayan sa Malikhaing Pagsulat....
 
PPT_FPL 11_12 Q1 0203_Mga Uri ng Malikhaing Pagsulat.pptx
PPT_FPL 11_12 Q1 0203_Mga Uri ng Malikhaing Pagsulat.pptxPPT_FPL 11_12 Q1 0203_Mga Uri ng Malikhaing Pagsulat.pptx
PPT_FPL 11_12 Q1 0203_Mga Uri ng Malikhaing Pagsulat.pptx
 
LESSON 4_Writing a Research Statement for Quantitative Research.pptx
LESSON 4_Writing a Research Statement for Quantitative Research.pptxLESSON 4_Writing a Research Statement for Quantitative Research.pptx
LESSON 4_Writing a Research Statement for Quantitative Research.pptx
 
LESSON 3_Writing Research Background.pptx
LESSON 3_Writing Research Background.pptxLESSON 3_Writing Research Background.pptx
LESSON 3_Writing Research Background.pptx
 
THEME FOR POWERPOINT PRESENTATION BL THEME.pptx
THEME FOR POWERPOINT PRESENTATION BL THEME.pptxTHEME FOR POWERPOINT PRESENTATION BL THEME.pptx
THEME FOR POWERPOINT PRESENTATION BL THEME.pptx
 
interaktibong Proseso ng pagbasa F11 Pagbasa U1 L3.pptx
interaktibong Proseso ng pagbasa F11 Pagbasa U1 L3.pptxinteraktibong Proseso ng pagbasa F11 Pagbasa U1 L3.pptx
interaktibong Proseso ng pagbasa F11 Pagbasa U1 L3.pptx
 
Paggamit ng mga Cohesive DevicesF11 Pagbasa U2 L4.pptx
Paggamit ng mga Cohesive DevicesF11 Pagbasa U2 L4.pptxPaggamit ng mga Cohesive DevicesF11 Pagbasa U2 L4.pptx
Paggamit ng mga Cohesive DevicesF11 Pagbasa U2 L4.pptx
 
PPT_FPL 11_12 Q1 0102_Layunin sa Paglinang ng Kasanayan sa Akademikong Pagsul...
PPT_FPL 11_12 Q1 0102_Layunin sa Paglinang ng Kasanayan sa Akademikong Pagsul...PPT_FPL 11_12 Q1 0102_Layunin sa Paglinang ng Kasanayan sa Akademikong Pagsul...
PPT_FPL 11_12 Q1 0102_Layunin sa Paglinang ng Kasanayan sa Akademikong Pagsul...
 
Interaktibong Proseso ng Pagbasa F11 Pagbasa U1 L3.pptx
Interaktibong Proseso ng Pagbasa F11 Pagbasa U1 L3.pptxInteraktibong Proseso ng Pagbasa F11 Pagbasa U1 L3.pptx
Interaktibong Proseso ng Pagbasa F11 Pagbasa U1 L3.pptx
 
Iskema sa Proseso ng Pagbasa F11 Pagbasa U1 L2.pptx
Iskema sa Proseso ng Pagbasa F11 Pagbasa U1 L2.pptxIskema sa Proseso ng Pagbasa F11 Pagbasa U1 L2.pptx
Iskema sa Proseso ng Pagbasa F11 Pagbasa U1 L2.pptx
 

Recently uploaded

Araling Panlipunan MELCS that will help you.
Araling Panlipunan MELCS that will help you.Araling Panlipunan MELCS that will help you.
Araling Panlipunan MELCS that will help you.
niquomacarampat2
 
Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....
jeynsilbonza
 
Florante at Laura.pptx education power point
Florante at Laura.pptx education power pointFlorante at Laura.pptx education power point
Florante at Laura.pptx education power point
binuaangelica
 
APRIL 24, 2024 MAPEH 4 POWERPOINTT.pptx
APRIL 24, 2024  MAPEH 4 POWERPOINTT.pptxAPRIL 24, 2024  MAPEH 4 POWERPOINTT.pptx
APRIL 24, 2024 MAPEH 4 POWERPOINTT.pptx
RosemarieGaring
 
Karapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
Karapatang Pantao.pptx Araling PanlipunanKarapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
Karapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
RonalynGatelaCajudo
 
Aralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugy
Aralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugyAralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugy
Aralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugy
CindyManual1
 

Recently uploaded (20)

GRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 students
GRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 studentsGRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 students
GRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 students
 
Araling Panlipunan MELCS that will help you.
Araling Panlipunan MELCS that will help you.Araling Panlipunan MELCS that will help you.
Araling Panlipunan MELCS that will help you.
 
Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....
 
Kaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptx
Kaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptxKaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptx
Kaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptx
 
curriculum map Araling Panlipunan 2.docx
curriculum map Araling Panlipunan 2.docxcurriculum map Araling Panlipunan 2.docx
curriculum map Araling Panlipunan 2.docx
 
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechismDLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
 
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docxReviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
 
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdfKabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
 
edukasyon sa pagpapakatao grade 10 values ed
edukasyon sa pagpapakatao grade 10 values ededukasyon sa pagpapakatao grade 10 values ed
edukasyon sa pagpapakatao grade 10 values ed
 
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 studentsARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
 
Florante at Laura.pptx education power point
Florante at Laura.pptx education power pointFlorante at Laura.pptx education power point
Florante at Laura.pptx education power point
 
APRIL 24, 2024 MAPEH 4 POWERPOINTT.pptx
APRIL 24, 2024  MAPEH 4 POWERPOINTT.pptxAPRIL 24, 2024  MAPEH 4 POWERPOINTT.pptx
APRIL 24, 2024 MAPEH 4 POWERPOINTT.pptx
 
FILIPINO 3 - QUARTER 4 - PAGBUO NG BUOD O LAGOM TUNGKOL SA KWENTONG BINASA O ...
FILIPINO 3 - QUARTER 4 - PAGBUO NG BUOD O LAGOM TUNGKOL SA KWENTONG BINASA O ...FILIPINO 3 - QUARTER 4 - PAGBUO NG BUOD O LAGOM TUNGKOL SA KWENTONG BINASA O ...
FILIPINO 3 - QUARTER 4 - PAGBUO NG BUOD O LAGOM TUNGKOL SA KWENTONG BINASA O ...
 
Kabanata 34 - Ang Pananghalian presented by
Kabanata 34 - Ang Pananghalian presented byKabanata 34 - Ang Pananghalian presented by
Kabanata 34 - Ang Pananghalian presented by
 
Florante at Laura Filipino 8 MODYUL-1-4TH-KWARTER.pptx
Florante at Laura Filipino 8 MODYUL-1-4TH-KWARTER.pptxFlorante at Laura Filipino 8 MODYUL-1-4TH-KWARTER.pptx
Florante at Laura Filipino 8 MODYUL-1-4TH-KWARTER.pptx
 
Karapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
Karapatang Pantao.pptx Araling PanlipunanKarapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
Karapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
 
Aralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugy
Aralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugyAralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugy
Aralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugy
 
kagalingang pansibiko kagalingang pansibiko
kagalingang pansibiko kagalingang pansibikokagalingang pansibiko kagalingang pansibiko
kagalingang pansibiko kagalingang pansibiko
 
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdfPOLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdf
 
Copy_of_Q1.1_Kinder_WP_Pano_kung_Nakakatakot_ang_Aking_Guro.pdf
Copy_of_Q1.1_Kinder_WP_Pano_kung_Nakakatakot_ang_Aking_Guro.pdfCopy_of_Q1.1_Kinder_WP_Pano_kung_Nakakatakot_ang_Aking_Guro.pdf
Copy_of_Q1.1_Kinder_WP_Pano_kung_Nakakatakot_ang_Aking_Guro.pdf
 

MELC Fil 8 Q1 0101 PS Karunungang Bayan.pptx

  • 2. Do you want to edit this presentation? Gumawa ng kopya at i- edit sa Google Slides. 1. Sa menu tab, i-click ang File at pagkatapos ay ang Make a copy at Entire Presentation. 2. I-type ang pangalan ng file. 3. Piliin kung saan ito isi-save sa iyong Google Drive. 4. I-click ang OK. 5. May magbubukas na bagong tab. Hintayin na kompletong mag-load ang file sa bagong tab. 6. Kapag nag-load na ang file, i-edit ang presentation na ito gamit ang Google Slides. Mag-download ng offline na kopya at i-edit sa Microsoft PowerPoint. 1. Sa menu tab, i-click ang File at pagkatapos ay ang Download as. 2. Piliin ang uri ng file. Piliin ang Microsoft PowerPoint (.pptx). 3. Hintayin na ma-download ang file sa iyong local disk. 4. Sa sandaling makompleto ang pag-download, buksan ang file at i-edit gamit ang Microsoft PowerPoint o anumang offline na program para sa presentation. Gusto mo bang i-edit ang presentation na ito?
  • 3. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Kinakailangan ang araling ito upang higit na maunawaan ang kasanayan sa pagkatuto na itinakda ng DepEd na nahuhulaan ang mahahalagang kaisipan at sagot sa mga karunungang- bayang napakinggan (F8PN-Ia-c-20).
  • 4. Mga Layunin sa Pagkatuto ● nahuhulaan ang mahahalagang kaisipan at sagot sa mga karunungang-bayang napakinggan; at ● naiuugnay ang mahahalagang kaisipang nakapaloob sa mga karunungang-bayan sa mga pangyayari sa tunay na buhay at sa kasalukuyan. Pagkatapos ng araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang natatalakay ang kahulugan ng mga karunungang-bayan, na may tuon sa sumusunod:
  • 5. Timed Pair-Share 1. Para sa mga mag-aaral: Basahin nang sabay-sabay ang saknong. Tunay na kayamanan ang sinaunang panitikan Tanaw sa kasaysayan at kalayaan ng bayan Angkla ng kultura at sariling haraya Nararapat na ingatan at pahalagahan lalo ng kabataan
  • 6. Timed Pair-Share 2. Sagutin ang mga tanong na: ● Ano ang mensahe ng saknong na nabasa? ● Bilang kabataan, sa papaanong paraan mo iniingatan ang mga sinaunang Panitikang Filipino? 2. Para sa guro: ● Sa hudyat na “think time,” mag-iisip ang mga mag-aaral ng kanilang sagot sa mga tanong sa loob ng isang (1) minuto.
  • 7. Timed Pair-Share ● Sa hudyat na “pair,” magbabahaginan ng sagot ang magkakapares na mag-aaral ng kanilang mga sagot sa tanong ng dalawang (2) minuto. ● Sa hudyat na “share,” magtatalakayan ang klase hinggil sa kanilang mga sagot sa tanong.
  • 8. Pagganyak Spider Map Gamit ang spider map, ipatala ang mga ideya ng mga mag- aaral hinggil sa karunungang-bayan.
  • 10. Pagganyak Sagutin: ● Batay sa mga sagot, ano ang karunungang-bayan? ● Ano ang mga halimbawa nito? ● Paano ito nagpasalin-salin sa bawat henerasyon?
  • 11. Mahahalagang Tanong ● Ano ang kahalagahan ng mga karunungan-bayan sa kulturang Pilipino? ● Bakit nararapat na ingatan ng mga Pilipino ang mga karunungang-bayan? ● Sa paanong paraan mapahahalagahan ng kabataan sa kasalukuyan ang mga karunungang-bayan?
  • 12. Gawain Opsiyon 1: Think and Share 1. Sa hudyat na “Think,” mag-isip ng mga salawikain sa loob ng isa hanggang dalawang minuto. 1. Sa hudyat na “Share,” tatawag ang guro ng mag-aaral na magbabahagi ng naisip na mga salawikain.
  • 14. Gawain Opsiyon 1: Think and Share 3. Sagutin: ● Ano ang salawikain? ● Ano ang silbi ng salawikain? ● Ano ang bugtong? ● Ano ang silbi ng bugtong?
  • 15. Gawain Bungbong kung liwanag kung gabi ay dagat. Kinain na’t naubos nabubuo pang lubos. Sa maling kalabit may buhay na kapalit. Isa ang pasukan tatlo ang labasan. Opsiyon 2: Bugtungan!
  • 16. Bungbong kung liwanag, kung gabi ay dagat.
  • 18. Sa maling kalabit, may buhay na kapalit.
  • 19. Isa ang pasukan, tatlo ang labasan.
  • 20. Pagsusuri 1. Paano ninyo natutuhan o nalaman ang mga salawikain na ito? 2. Paanong nagsimula ito? 3. Paanong nabubuo ang salawikain? 4. Ano ang silbi ng salawikain sa atin? Para sa Opsiyon 1: Think and Share
  • 21. Pagsusuri 1. Alin sa mga bugtong ang mas madaling sagutin? 1. Ano-ano ang kanilang batayan para ipalagay na mas madali iyong sagutin? 1. Bakit mahirap sagutin ang ibang bugtong? Para sa Opsiyon 2: Bugtungan!
  • 23.
  • 24. Paglalapat ● Ano-ano ang karaniwang paksa ng karunungang-bayan? ● Bakit mahalagang mapag-aralan ang mga karunungang- bayan? ● Paanong nasasalamin ng karunungang-bayan ang kultura at tradisyon ng lahing Pilipino?
  • 25. Paglalapat ● Bakit unang nagsimula ang bugtong sa lamayan ng patay? ● Sa paanong paraan mo magagamit ang mga karunungang- bayan sa pang-araw-araw na pamumuhay?
  • 26. Pagpapahalaga Paano mo hihimukin ang mga kabataan sa kasalukuyan na mahalin, pahalagahan, at panatilihin ang mga karunungang bayan?
  • 27. Inaasahang Pag-unawa ● Kinakatawan ng mga kaisipang napapaloob sa mga karunungang-bayan ang kultura ng lahing Pilipino. ● Ang pagpapahalaga at pagpapanatili ng mga tradisyong gaya ng karunungang-bayan ay isa sa mga paraan ng pagpapanatili at pagpapalakas ng pagkakakilanlan ng bansa at pagiging Pilipino. Napatitibay nito ang identidad at kamalayang Pilipino, sa harap ng napakaraming impluwensiyang dayuhan na dala ng mass at social media.
  • 28. Inaasahang Pag-unawa ● Napahahalagahan hanggang sa kasalukuyan ang mga karunungang-bayan sa pamamagitan ng patuloy na pagbabahaginan sa isa’t isa ng mga bata mula sa mga natutuhan sa matatanda. Nakatutulong din kung pag- aaralan ito at tutunghayin mula sa iba’t ibang media, tulad ng mga babasahin, palabas, at pelikula.
  • 29. Dapat Tandaan ● Ang karunungang-bayan ay bahagi ng panitikang bayan na nagsisilbing daan upang maipahayag ang mga kaisipan ng isang partikular na kultura o pangkat. Itinuturing ito bilang unang anyo ng tula ng mga Pilipino, halimbawa na ang salawikain at bugtong.
  • 30. Dapat Tandaan ● Ang salawikain ay isang matalinghagang pahayag na ginagamit ng matatanda noong unang panahon upang mangaral ng mabubuting asal at akayin ang kabataan tungo sa kabutihan. ● Ang bugtong ay naglalaman ng isang pangungusap o tanong na may nakatagong kahulugan at nangangailangan ng tiyak na kasagutan.
  • 31. Paglalagom ● Karaniwang anyo ng karunungang-bayan ang salawikain at bugtong. ● Nararapat na ingatan ng mga Pilipino ang mga karunungang-bayan dahil ito ay salamin sa ating matimyas na kultura.
  • 32. Kasunduan I. Magtanong-tanong mula sa iba pang nakatatanda o magsaliksik ng iba pang salawikain at bugtong mula sa ibang rehiyon. Alamin ang kahulugan o mga kaisipang ipinababatid ng mga ito. II. Magsaliksik ng iba pang uri ng karunungang-bayan, gaya ng mga bulong, pamahiin, sawikain, dasal, at iba pa. Isulat ang mga ito sa kuwaderno.
  • 33. Sanggunian Arevalo, Miguel Victor. 2002. Tekstong Patnubay sa Pag-aaral ng Gramatika. Lungsod Quezon: C & E Publishing Inc. Arrogante, Jose et.al. 2004. Panitikang Filipino (Antolohiya) Binagong Edisyon. Lungsod Mandaluyong: National Bookstore. Badayos, Paquito. 2008. Metodolohiya sa Pagtuturo at Pagkatuto ng/ sa Filipino (Mga Teorya, Simulain at Istratehiya). Lungsod Valenzuela: Mutya Publishing House.
  • 34. Sanggunian Lazaro, Niña Christina at Lydia B. Liwanag. 2006. Interaktibong Modyul sa Filipino. Lungsod Quezon: New Star Publishing House. Lumbera, Bienvenido. 2001. “The Folk Tradition” Tagalog Poetry 1570-1898: Tradition and Influences in its Development. Lungsod Quezon: Ateneo de Manila University Press. Santiago, Alfonso O. at Norma G. Tiangco. 1991. Makabagong Balarilang Filipino. Lungsod ng Maynila: Rex Book Store.