SlideShare a Scribd company logo
Espeleta St. Buli, Muntinlupa City
“Nurturing Minds, Empowering Lives.”
BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 8
KATUTURAN AT LIMANG TEMA NG HEOGRAPIYA
I. PAMANTAYAN
Pamantayang Pangnilalaman Pamantayan sa Pagganap
Naipamamalas ang pang-unawa sa interaksiyon ng
tao sa kaniyang kapaligiran na nagbigay-daan sa
pag-usbong ng mga sinaunang kabihasnan na
nagkaloob ng mga pamanang humubog sa
pamumuhay ng kasalukuyang henerasyon.
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng panukalang
proyektong nagsusulong sa pangangalaga at
preserbasyon ng mga pamana ng mga sinaunang
kabihasnan sa Daigdig para sa kasalukuyan at sa
susunod na henerasyon.
Pamantayan sa Pagkatuto
AP8HSK-Id-4 - Nasusuri ang katangiang pisikal ng daigdig a. anyong lupa at anyong tubig; b. klima; c.
yamang likas
II. LAYUNIN
Matapos ang talakayan, ang mga mag – aaral ay inaasahang:
1. Nasusuri ang katuturan at limang tema ng heograpiya;
2. Natatalakay ang malaking bahagi na ginampanan ng heograpiya sa paghubog ng pamumuhay ng tao
mula pa noong sinaunang panahon; at
3. Nakapagpapakita ng iba’t ibang gawain tungkol sa limang tema ng heograpiya.
III. NILALAMAN
A. Modyul I: Heograpiya at Mga Sinaunang Kabihasnan sa Daigdig
Aralin 1: Heograpiya ng Daigdig
Paksa:
I. Katuturan at Limang Tema ng Heograpiya
- Lokasyon
- Lugar
- Rehiyon
- Interaksiyon ng Tao at Kapaligiran
- Paggalaw
B. Mga Kagamitan:
Araling Panlipunan Modyul, MS PowerPoint, telebisyon, laptop, lapel, speakers, biswal, flaglets, score
board para sa kanilang presentasyon, rubriks, peace crane paper, yeso, pisara at awiting Heal the World
ni Michael Jackson
C. Mga Aklat at Iba Pang Sanggunian:
Kasaysayan ng Daigdig Araling Panlipunan Gabay sa Pagtuturo, pahina 5-6
Modyul ng Mag-aaral Araling Panlipunan Kasaysayan ng Daigdig, pahina 10 – 15
Kayamanan Kasaysayan ng Daigdig nina Celia D. Soriano et.al, pahina 6-9
IV. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
2. Pagsasaayos ng silid – aralan / Pagtala ng liban sa klase
3. Trivia at Balitaan
Paglalahad ng mga trivia at napapanahong balita sa loob o labas ng ating bansa.
4. Pagsasanay
I BELIEVE….
- Ang guro ay magpapakita ng jumbled letters sa PowerPoint. Ang salitang nabuo ay bibigyan
ng kahulugan ng napiling mag-aaral na sasagot, na sisimulan niya sa I believe….
- Limang mag-aaral ang sasagot para sa larong ito na ang mga salita ay may kaugnayan sa
nakaraang aralin.
(KASAYSAYAN NG MUNTINLUPA)
SAGOT SA JUMBLED
LETTERS
POSIBLENG KASAGUTAN SA I
BELIEVE…
1 JAMBOREE LAKE I believe ito ang pinaka-maliit na likas na lawa ng
bansa.
2 MEMORIAL HILL I believe isa itong maliit na burol sa loob ng
'reserbasyong' Bilibid na kung saan matatagpuan ang
isang lumang 'kanyon' ng Pangalawang Digmaang
Pandaigdig.
Espeleta St. Buli, Muntinlupa City
“Nurturing Minds, Empowering Lives.”
3 DIRECTOR'S
QUARTERS
I believe ito ang 'opisyal' na tahanan ng tagapangasiwa
ng Bilibid
4 JAPANESE GARDEN
CEMETERY
I believe dito nakalibing si punong hukbo Tomoyuki
Yamashita na naging tanyag noong pananakop ng mga
Hapon sa bansa.
5 NATIONAL BILIBID
PRISON
I believe ito ay kilala bilang pambansang bilangguan
5. Balik – Aral
IBANDILA NA YAN!
Ang bawat isa ay may dalawang flaglets na hawak na gagamitin nila sa kanilang pagsagot sa
tanong ng guro. Kapag tama ang isinasaad ng pangungusap itataas ng mga mag-aaral ang ( )
asul na bandila samantalang ( ) pulang bandila naman kapag ito ay mali.
1. May sampung barangay ang Muntinlupa.
2. Naging ganap na lungsod ang Muntinlupa taong 1995.
3. Ang lungsod ng Muntinlupa ay matatagpuan sa timog Kalakhang Maynila.
4. Ang Buli ang pinakamayamang barangay sa Muntinlupa.
5. Binubuo ng apat na distrito ang Muntinlupa.
B. Panlinang ng Aralin
1. Pagganyak
Magbigay ng mga salita na nagsisimula sa mga sumusunod na letra na may kinalaman sa kasaysayan.
E O R A G A I Y H P
Pagkatapos mabigyan ng mga salita ang bawat letra, ang mga mag-aaral ay mabubuo ang salitang
HEOGRAPIYA at sasagutin ang mga sumusunod na mga katanungan:
✓ Ano ang ibig sabihin ng heograpiya?
✓ Sa iyong palagay, bakit mahalagang pag-aralan ang heograpiya?
✓ Paano nakaapekto ang heograpiya sa pag-unlad ng mga sinaunang kabihasnan sa daigdig?
2. A. Gawain
MAGPANGKAT-PANGKAT TAYO!
Ang buong klase ay hahatiin sa apat (4) pangkat. Ang bawat pangkat ay magpapakita ng isang
maikling dula-dulaan tungkol sa paksang naiatas sa kanila sa loob lamang ng dalawa hanggang tatlong
(2-3) minuto. May rubrik na gagamitin ang guro at bawat pangkat para sa pagbibigay ng iskor sa
nasabing presentasyon.
Unang Pangkat – Lokasyon at Lugar
Ikalawang Pangkat – Rehiyon
Ikatlong Pangkat – Interaksiyon ng Tao at Kapaligiran
Ikaapat na Pangkat – Paggalaw
B. Karagdagang Gawain: Sagutan ang Gawain 3: Tukoy-Tema-Aplikasyon at mga pamprosesong
mga tanong sa Modyul ng Mag-aaral Araling Panlipunan Kasaysayan ng Daigdig, pahina 14-15.
RUBRIK SA PAGMAMARKA NG PANGKATANG GAWAIN
3 puntos Pinakamahusay, pinakamalikhain, pinakatamang
pagpapaliwanag, pinakatamang interpretasyon
2 puntos Mahusay, malikhain, tamang pagpapaliwanag, tamang interpretasyon
1 puntos Hindi gaanong mahusay, hindi masyadong malikhain, hindi
kumpleto ang paliwanag at hindi maayos ang interpretasyon.
Espeleta St. Buli, Muntinlupa City
“Nurturing Minds, Empowering Lives.”
3. Pagsusuri
ANG MAHIWAGANG MUNDO NG KATANUNGAN, TANONG MO NA YAN!
Matapos mapanood at mapakinggan ang presentasyon ng bawat
pangkat, ang guro ay tatawag ng mag-aaral na sasagot sa mga
sumusunod na katanungan na nakadikit sa pisara sa may malungkot na
mundo at bago niya ito sagutin, ang kanyang mga kamag-aral ay
bibigkasin muna ang salitang “Tanong mo na yan!”
1. Alin sa limang tema ng heograpiya ang higit na nakaimpluwensiya sa
daloy ng kaunlaran? Bakit?
2. Paano naiuugnay ang mga tema ng heograpiya sa daloy ng
kasaysayan? Ipaliwanag ang sagot.
3. Paano nakatutulong ang mga temang ito sa iyong pag-unawa sa
heograpiya ng mga bansa?
4. Paglalahat
DUGTUNGAN MO!
Ang heograpiya ay ___________________________________________________________
kaya naman dapat itong __________________________________________________________.
5. Paglalapat
ISABUHAY NATIN!
#KapayapaanTungoSaMapayapangMundo
Ang mga mag-aaral ay susulat sa peace crane paper ng isang pangako na nagpapahayag ng
paninindigang isasabuhay ito, kung ano ang magagawa nila upang makatulong na mapanatiling
maayos at responsable sa ating mundo?
Ako si ___________________ (pangalan) ay nangangako na ___________________
____________________________________________________________________.
*Habang ang mga mag-aaral ay nagsusulat ang guro ay magpapatugtog ng isang awiting
pinamagatang “Heal the World” ni Michael Jackson.
V. EBALWASYON
SAGUTIN NATIN!
Panuto: Isulat ang titik ng tamang sagot.
1. Alin sa mga sumusunod ang hindi kabilang sa tema ng heograpiya?
A. lokasyon C. paggalaw
B. lugar D. topograpiya
2. Ano ang tawag sa pag-aaral tungkol sa pisikal na katangian ng mundo?
A. Pilosopiya C. Kasaysayan
B. Heograpiya D. Agham
3. Alin sa mga sumusunod ang hindi kabilang sa saklaw ng heograpiya?
A. flora at fauna C. Absoluto at relatibong lokasyon
B. klima at panahon D. anyong lupa at anyong tubig
4. Ano ang tawag sa tema na bahagi ng daigdig na pinagbubuklod ng magkakatulad na
katangiang pisikal o kultural?
A. rehiyon C. lokasyon
B. lugar D. paggalaw
5. Ano ang tawag sa tema na may kaugnayan ng tao sa pisikal na katangiang taglay ng kanyang
kinaroroonan?
A. paggalaw C. lugar
B. interaksiyon ng tao at kapaligiran D. rehiyon
SEKSYON 5 4 3 2 1 0
https://images.app.goo.gl/DsTt8uxgHHWTsoFq7
Espeleta St. Buli, Muntinlupa City
“Nurturing Minds, Empowering Lives.”
VI. TAKDANG-ARALIN
A. Gumawa ng advocacy campaign gamit ang social media tungkol sa ating Inang Kalikasan. Gawing gabay
ang sumusunod na tanong:
1. Bilang isang mag-aaral, ano ang maaari mong magawa para mapapanatiling maayos ang ating Inang
Kalikasan? Ipaliwanag ang sagot.
2. Paano mo maipapakita ang pagmamalasakit sa ating Inang Kalikasan?
B. Itala sa kuwaderno ang mga mahahalagang impormasyon tungkol sa Katangiang Pisikal ng Daigdig.
*Sanggunian: Modyul ng Mag-aaral Araling Panlipunan Kasaysayan ng Daigdig sa pahina 15-17 o internet
Inihanda:
Gng. Precious Sison-Cerdoncillo
Teacher II, Araling Panlipunan

More Related Content

What's hot

Deepen heograpiyang pantao
Deepen heograpiyang pantaoDeepen heograpiyang pantao
Deepen heograpiyang pantao
Olhen Rence Duque
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Crystal Mae Salazar
 
AP G7/G8 Aralin 1 katangiang pisikal ng asya
AP G7/G8 Aralin  1   katangiang pisikal ng asyaAP G7/G8 Aralin  1   katangiang pisikal ng asya
AP G7/G8 Aralin 1 katangiang pisikal ng asyaJared Ram Juezan
 
Heograpiyang Pantao
Heograpiyang PantaoHeograpiyang Pantao
KABIHASNANG INDUS SA TIMOG ASYA
KABIHASNANG INDUS SA TIMOG ASYAKABIHASNANG INDUS SA TIMOG ASYA
KABIHASNANG INDUS SA TIMOG ASYA
Precious Sison-Cerdoncillo
 
Heograpiya
HeograpiyaHeograpiya
Heograpiya
campollo2des
 
Katangiang Pisikal ng Daigdig
Katangiang Pisikal ng DaigdigKatangiang Pisikal ng Daigdig
Katangiang Pisikal ng Daigdig
Neri Diaz
 
1st Quarter Examination in Grade 8 Araling Panlipunan
1st Quarter Examination in Grade 8 Araling Panlipunan1st Quarter Examination in Grade 8 Araling Panlipunan
1st Quarter Examination in Grade 8 Araling Panlipunan
DIEGO Pomarca
 
MELC PIVOT 4A Grade 8 Katangian pisikal ng Daigdig
MELC PIVOT 4A Grade 8 Katangian pisikal ng Daigdig MELC PIVOT 4A Grade 8 Katangian pisikal ng Daigdig
MELC PIVOT 4A Grade 8 Katangian pisikal ng Daigdig
phil john
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Crystal Mae Salazar
 
Araling Panlipunan 7 - MELC Updated
Araling Panlipunan 7 - MELC UpdatedAraling Panlipunan 7 - MELC Updated
Araling Panlipunan 7 - MELC Updated
Chuckry Maunes
 
Katuturan at limang tema ng heograpiya
Katuturan at limang tema ng heograpiyaKatuturan at limang tema ng heograpiya
Katuturan at limang tema ng heograpiya
Olhen Rence Duque
 
Araling panlipunan 8 power point 1st
Araling panlipunan 8 power point 1stAraling panlipunan 8 power point 1st
Araling panlipunan 8 power point 1st
Wilson Padillon
 
Aralin 1 heograpiya ng daigdig (katuturan at limang tema ng heograpiya)
Aralin 1  heograpiya ng daigdig (katuturan at limang tema ng heograpiya)Aralin 1  heograpiya ng daigdig (katuturan at limang tema ng heograpiya)
Aralin 1 heograpiya ng daigdig (katuturan at limang tema ng heograpiya)
Ton Ton
 
KATUTURAN AT LIMANG TEMA NG HEOGRAPIYA
KATUTURAN AT LIMANG TEMA NG HEOGRAPIYAKATUTURAN AT LIMANG TEMA NG HEOGRAPIYA
KATUTURAN AT LIMANG TEMA NG HEOGRAPIYA
Precious Sison-Cerdoncillo
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Jacobo Z. Gonzales Memorial National High School
 
Araling Panlipunan Grade 8 - First Quarter Module
Araling Panlipunan Grade 8 - First Quarter ModuleAraling Panlipunan Grade 8 - First Quarter Module
Araling Panlipunan Grade 8 - First Quarter Module
Jhing Pantaleon
 
Ang Konsepto ng Asya tungo sa Paghahating-Heograpiko
Ang Konsepto ng Asya tungo sa Paghahating-HeograpikoAng Konsepto ng Asya tungo sa Paghahating-Heograpiko
Ang Konsepto ng Asya tungo sa Paghahating-Heograpiko
shebasalido1
 
Katangiang Pisikal ng Daigdig
Katangiang Pisikal ng DaigdigKatangiang Pisikal ng Daigdig
Katangiang Pisikal ng Daigdig
Norman Gonzales
 
Araling Panlipunan 7 Curriculum Guide rev.2016
Araling Panlipunan 7 Curriculum Guide rev.2016Araling Panlipunan 7 Curriculum Guide rev.2016
Araling Panlipunan 7 Curriculum Guide rev.2016
Chuckry Maunes
 

What's hot (20)

Deepen heograpiyang pantao
Deepen heograpiyang pantaoDeepen heograpiyang pantao
Deepen heograpiyang pantao
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8
 
AP G7/G8 Aralin 1 katangiang pisikal ng asya
AP G7/G8 Aralin  1   katangiang pisikal ng asyaAP G7/G8 Aralin  1   katangiang pisikal ng asya
AP G7/G8 Aralin 1 katangiang pisikal ng asya
 
Heograpiyang Pantao
Heograpiyang PantaoHeograpiyang Pantao
Heograpiyang Pantao
 
KABIHASNANG INDUS SA TIMOG ASYA
KABIHASNANG INDUS SA TIMOG ASYAKABIHASNANG INDUS SA TIMOG ASYA
KABIHASNANG INDUS SA TIMOG ASYA
 
Heograpiya
HeograpiyaHeograpiya
Heograpiya
 
Katangiang Pisikal ng Daigdig
Katangiang Pisikal ng DaigdigKatangiang Pisikal ng Daigdig
Katangiang Pisikal ng Daigdig
 
1st Quarter Examination in Grade 8 Araling Panlipunan
1st Quarter Examination in Grade 8 Araling Panlipunan1st Quarter Examination in Grade 8 Araling Panlipunan
1st Quarter Examination in Grade 8 Araling Panlipunan
 
MELC PIVOT 4A Grade 8 Katangian pisikal ng Daigdig
MELC PIVOT 4A Grade 8 Katangian pisikal ng Daigdig MELC PIVOT 4A Grade 8 Katangian pisikal ng Daigdig
MELC PIVOT 4A Grade 8 Katangian pisikal ng Daigdig
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8
 
Araling Panlipunan 7 - MELC Updated
Araling Panlipunan 7 - MELC UpdatedAraling Panlipunan 7 - MELC Updated
Araling Panlipunan 7 - MELC Updated
 
Katuturan at limang tema ng heograpiya
Katuturan at limang tema ng heograpiyaKatuturan at limang tema ng heograpiya
Katuturan at limang tema ng heograpiya
 
Araling panlipunan 8 power point 1st
Araling panlipunan 8 power point 1stAraling panlipunan 8 power point 1st
Araling panlipunan 8 power point 1st
 
Aralin 1 heograpiya ng daigdig (katuturan at limang tema ng heograpiya)
Aralin 1  heograpiya ng daigdig (katuturan at limang tema ng heograpiya)Aralin 1  heograpiya ng daigdig (katuturan at limang tema ng heograpiya)
Aralin 1 heograpiya ng daigdig (katuturan at limang tema ng heograpiya)
 
KATUTURAN AT LIMANG TEMA NG HEOGRAPIYA
KATUTURAN AT LIMANG TEMA NG HEOGRAPIYAKATUTURAN AT LIMANG TEMA NG HEOGRAPIYA
KATUTURAN AT LIMANG TEMA NG HEOGRAPIYA
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
 
Araling Panlipunan Grade 8 - First Quarter Module
Araling Panlipunan Grade 8 - First Quarter ModuleAraling Panlipunan Grade 8 - First Quarter Module
Araling Panlipunan Grade 8 - First Quarter Module
 
Ang Konsepto ng Asya tungo sa Paghahating-Heograpiko
Ang Konsepto ng Asya tungo sa Paghahating-HeograpikoAng Konsepto ng Asya tungo sa Paghahating-Heograpiko
Ang Konsepto ng Asya tungo sa Paghahating-Heograpiko
 
Katangiang Pisikal ng Daigdig
Katangiang Pisikal ng DaigdigKatangiang Pisikal ng Daigdig
Katangiang Pisikal ng Daigdig
 
Araling Panlipunan 7 Curriculum Guide rev.2016
Araling Panlipunan 7 Curriculum Guide rev.2016Araling Panlipunan 7 Curriculum Guide rev.2016
Araling Panlipunan 7 Curriculum Guide rev.2016
 

Similar to KATUTURAN AT LIMANG TEMA NG HEOGRAPIYA

TG-Kasaysayan-ng-Daigdig-Q1-Q4.pdf
TG-Kasaysayan-ng-Daigdig-Q1-Q4.pdfTG-Kasaysayan-ng-Daigdig-Q1-Q4.pdf
TG-Kasaysayan-ng-Daigdig-Q1-Q4.pdf
CHRISTINELIGNACIO
 
Ap 9 tg kasaysayan ng daigdig
Ap 9 tg kasaysayan ng daigdigAp 9 tg kasaysayan ng daigdig
Ap 9 tg kasaysayan ng daigdig
Jared Ram Juezan
 
Araling Panlipunan 8 - Unit Plan I
Araling Panlipunan 8 - Unit Plan IAraling Panlipunan 8 - Unit Plan I
Araling Panlipunan 8 - Unit Plan I
Mavict De Leon
 
KABIHASNANG INDUS SA TIMOG ASYA
KABIHASNANG INDUS SA TIMOG ASYAKABIHASNANG INDUS SA TIMOG ASYA
KABIHASNANG INDUS SA TIMOG ASYA
PreSison
 
ANG KLIMA AT MGA KONTINENTE
ANG KLIMA AT  MGA KONTINENTEANG KLIMA AT  MGA KONTINENTE
ANG KLIMA AT MGA KONTINENTE
Precious Sison-Cerdoncillo
 
DLP in AP5.pdf
DLP in AP5.pdfDLP in AP5.pdf
DLP in AP5.pdf
JanetSenoirb
 
AP 5 QUARTER 1 WEEK 1.pptx
AP 5 QUARTER 1 WEEK 1.pptxAP 5 QUARTER 1 WEEK 1.pptx
AP 5 QUARTER 1 WEEK 1.pptx
nanz18
 
IMs_G7Q1_MELC WEEK 1 DAY 1.pdf
IMs_G7Q1_MELC WEEK 1 DAY 1.pdfIMs_G7Q1_MELC WEEK 1 DAY 1.pdf
IMs_G7Q1_MELC WEEK 1 DAY 1.pdf
Mack943419
 
1st periodical test
1st periodical test1st periodical test
1st periodical testMel Lye
 
week 6 (1).docx
week 6 (1).docxweek 6 (1).docx
week 6 (1).docx
PantzPastor
 
week 1.docx
week 1.docxweek 1.docx
week 1.docx
malaybation
 
IM_AP7Q1W1D1.pptx
IM_AP7Q1W1D1.pptxIM_AP7Q1W1D1.pptx
IM_AP7Q1W1D1.pptx
MaryJoyTolentino8
 
Katuturan at Limang Tema ng Heograpiya.docx
Katuturan at Limang Tema ng Heograpiya.docxKatuturan at Limang Tema ng Heograpiya.docx
Katuturan at Limang Tema ng Heograpiya.docx
SushmittaJadePeren
 
INSET G2AP
INSET G2APINSET G2AP
INSET G2AP
PEAC FAPE Region 3
 
Modyul 1 kasaysayan alamin natin
Modyul 1 kasaysayan alamin natinModyul 1 kasaysayan alamin natin
Modyul 1 kasaysayan alamin natin
南 睿
 
MODYUL I_HEOGRAPIYA NG DAIGDIG_GRADE 8 FIRST QUARTER
MODYUL I_HEOGRAPIYA NG DAIGDIG_GRADE 8 FIRST QUARTERMODYUL I_HEOGRAPIYA NG DAIGDIG_GRADE 8 FIRST QUARTER
MODYUL I_HEOGRAPIYA NG DAIGDIG_GRADE 8 FIRST QUARTER
Precious Sison-Cerdoncillo
 
AПDЯЄÏ ѪAПÏБβΔS Filipino 9 LM
AПDЯЄÏ ѪAПÏБβΔS Filipino 9 LMAПDЯЄÏ ѪAПÏБβΔS Filipino 9 LM
AПDЯЄÏ ѪAПÏБβΔS Filipino 9 LM
Andrei Manigbas
 
DLL-AP-Q1WK1_2022-2023
DLL-AP-Q1WK1_2022-2023DLL-AP-Q1WK1_2022-2023
DLL-AP-Q1WK1_2022-2023
Milain1
 
DLL FILIPINO 8 WEEK 1.docx
DLL FILIPINO 8 WEEK 1.docxDLL FILIPINO 8 WEEK 1.docx
DLL FILIPINO 8 WEEK 1.docx
JoyDel1
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8 Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Crystal Mae Salazar
 

Similar to KATUTURAN AT LIMANG TEMA NG HEOGRAPIYA (20)

TG-Kasaysayan-ng-Daigdig-Q1-Q4.pdf
TG-Kasaysayan-ng-Daigdig-Q1-Q4.pdfTG-Kasaysayan-ng-Daigdig-Q1-Q4.pdf
TG-Kasaysayan-ng-Daigdig-Q1-Q4.pdf
 
Ap 9 tg kasaysayan ng daigdig
Ap 9 tg kasaysayan ng daigdigAp 9 tg kasaysayan ng daigdig
Ap 9 tg kasaysayan ng daigdig
 
Araling Panlipunan 8 - Unit Plan I
Araling Panlipunan 8 - Unit Plan IAraling Panlipunan 8 - Unit Plan I
Araling Panlipunan 8 - Unit Plan I
 
KABIHASNANG INDUS SA TIMOG ASYA
KABIHASNANG INDUS SA TIMOG ASYAKABIHASNANG INDUS SA TIMOG ASYA
KABIHASNANG INDUS SA TIMOG ASYA
 
ANG KLIMA AT MGA KONTINENTE
ANG KLIMA AT  MGA KONTINENTEANG KLIMA AT  MGA KONTINENTE
ANG KLIMA AT MGA KONTINENTE
 
DLP in AP5.pdf
DLP in AP5.pdfDLP in AP5.pdf
DLP in AP5.pdf
 
AP 5 QUARTER 1 WEEK 1.pptx
AP 5 QUARTER 1 WEEK 1.pptxAP 5 QUARTER 1 WEEK 1.pptx
AP 5 QUARTER 1 WEEK 1.pptx
 
IMs_G7Q1_MELC WEEK 1 DAY 1.pdf
IMs_G7Q1_MELC WEEK 1 DAY 1.pdfIMs_G7Q1_MELC WEEK 1 DAY 1.pdf
IMs_G7Q1_MELC WEEK 1 DAY 1.pdf
 
1st periodical test
1st periodical test1st periodical test
1st periodical test
 
week 6 (1).docx
week 6 (1).docxweek 6 (1).docx
week 6 (1).docx
 
week 1.docx
week 1.docxweek 1.docx
week 1.docx
 
IM_AP7Q1W1D1.pptx
IM_AP7Q1W1D1.pptxIM_AP7Q1W1D1.pptx
IM_AP7Q1W1D1.pptx
 
Katuturan at Limang Tema ng Heograpiya.docx
Katuturan at Limang Tema ng Heograpiya.docxKatuturan at Limang Tema ng Heograpiya.docx
Katuturan at Limang Tema ng Heograpiya.docx
 
INSET G2AP
INSET G2APINSET G2AP
INSET G2AP
 
Modyul 1 kasaysayan alamin natin
Modyul 1 kasaysayan alamin natinModyul 1 kasaysayan alamin natin
Modyul 1 kasaysayan alamin natin
 
MODYUL I_HEOGRAPIYA NG DAIGDIG_GRADE 8 FIRST QUARTER
MODYUL I_HEOGRAPIYA NG DAIGDIG_GRADE 8 FIRST QUARTERMODYUL I_HEOGRAPIYA NG DAIGDIG_GRADE 8 FIRST QUARTER
MODYUL I_HEOGRAPIYA NG DAIGDIG_GRADE 8 FIRST QUARTER
 
AПDЯЄÏ ѪAПÏБβΔS Filipino 9 LM
AПDЯЄÏ ѪAПÏБβΔS Filipino 9 LMAПDЯЄÏ ѪAПÏБβΔS Filipino 9 LM
AПDЯЄÏ ѪAПÏБβΔS Filipino 9 LM
 
DLL-AP-Q1WK1_2022-2023
DLL-AP-Q1WK1_2022-2023DLL-AP-Q1WK1_2022-2023
DLL-AP-Q1WK1_2022-2023
 
DLL FILIPINO 8 WEEK 1.docx
DLL FILIPINO 8 WEEK 1.docxDLL FILIPINO 8 WEEK 1.docx
DLL FILIPINO 8 WEEK 1.docx
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8 Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8
 

KATUTURAN AT LIMANG TEMA NG HEOGRAPIYA

  • 1. Espeleta St. Buli, Muntinlupa City “Nurturing Minds, Empowering Lives.” BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 8 KATUTURAN AT LIMANG TEMA NG HEOGRAPIYA I. PAMANTAYAN Pamantayang Pangnilalaman Pamantayan sa Pagganap Naipamamalas ang pang-unawa sa interaksiyon ng tao sa kaniyang kapaligiran na nagbigay-daan sa pag-usbong ng mga sinaunang kabihasnan na nagkaloob ng mga pamanang humubog sa pamumuhay ng kasalukuyang henerasyon. Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng panukalang proyektong nagsusulong sa pangangalaga at preserbasyon ng mga pamana ng mga sinaunang kabihasnan sa Daigdig para sa kasalukuyan at sa susunod na henerasyon. Pamantayan sa Pagkatuto AP8HSK-Id-4 - Nasusuri ang katangiang pisikal ng daigdig a. anyong lupa at anyong tubig; b. klima; c. yamang likas II. LAYUNIN Matapos ang talakayan, ang mga mag – aaral ay inaasahang: 1. Nasusuri ang katuturan at limang tema ng heograpiya; 2. Natatalakay ang malaking bahagi na ginampanan ng heograpiya sa paghubog ng pamumuhay ng tao mula pa noong sinaunang panahon; at 3. Nakapagpapakita ng iba’t ibang gawain tungkol sa limang tema ng heograpiya. III. NILALAMAN A. Modyul I: Heograpiya at Mga Sinaunang Kabihasnan sa Daigdig Aralin 1: Heograpiya ng Daigdig Paksa: I. Katuturan at Limang Tema ng Heograpiya - Lokasyon - Lugar - Rehiyon - Interaksiyon ng Tao at Kapaligiran - Paggalaw B. Mga Kagamitan: Araling Panlipunan Modyul, MS PowerPoint, telebisyon, laptop, lapel, speakers, biswal, flaglets, score board para sa kanilang presentasyon, rubriks, peace crane paper, yeso, pisara at awiting Heal the World ni Michael Jackson C. Mga Aklat at Iba Pang Sanggunian: Kasaysayan ng Daigdig Araling Panlipunan Gabay sa Pagtuturo, pahina 5-6 Modyul ng Mag-aaral Araling Panlipunan Kasaysayan ng Daigdig, pahina 10 – 15 Kayamanan Kasaysayan ng Daigdig nina Celia D. Soriano et.al, pahina 6-9 IV. PAMAMARAAN A. Panimulang Gawain 1. Panalangin 2. Pagsasaayos ng silid – aralan / Pagtala ng liban sa klase 3. Trivia at Balitaan Paglalahad ng mga trivia at napapanahong balita sa loob o labas ng ating bansa. 4. Pagsasanay I BELIEVE…. - Ang guro ay magpapakita ng jumbled letters sa PowerPoint. Ang salitang nabuo ay bibigyan ng kahulugan ng napiling mag-aaral na sasagot, na sisimulan niya sa I believe…. - Limang mag-aaral ang sasagot para sa larong ito na ang mga salita ay may kaugnayan sa nakaraang aralin. (KASAYSAYAN NG MUNTINLUPA) SAGOT SA JUMBLED LETTERS POSIBLENG KASAGUTAN SA I BELIEVE… 1 JAMBOREE LAKE I believe ito ang pinaka-maliit na likas na lawa ng bansa. 2 MEMORIAL HILL I believe isa itong maliit na burol sa loob ng 'reserbasyong' Bilibid na kung saan matatagpuan ang isang lumang 'kanyon' ng Pangalawang Digmaang Pandaigdig.
  • 2. Espeleta St. Buli, Muntinlupa City “Nurturing Minds, Empowering Lives.” 3 DIRECTOR'S QUARTERS I believe ito ang 'opisyal' na tahanan ng tagapangasiwa ng Bilibid 4 JAPANESE GARDEN CEMETERY I believe dito nakalibing si punong hukbo Tomoyuki Yamashita na naging tanyag noong pananakop ng mga Hapon sa bansa. 5 NATIONAL BILIBID PRISON I believe ito ay kilala bilang pambansang bilangguan 5. Balik – Aral IBANDILA NA YAN! Ang bawat isa ay may dalawang flaglets na hawak na gagamitin nila sa kanilang pagsagot sa tanong ng guro. Kapag tama ang isinasaad ng pangungusap itataas ng mga mag-aaral ang ( ) asul na bandila samantalang ( ) pulang bandila naman kapag ito ay mali. 1. May sampung barangay ang Muntinlupa. 2. Naging ganap na lungsod ang Muntinlupa taong 1995. 3. Ang lungsod ng Muntinlupa ay matatagpuan sa timog Kalakhang Maynila. 4. Ang Buli ang pinakamayamang barangay sa Muntinlupa. 5. Binubuo ng apat na distrito ang Muntinlupa. B. Panlinang ng Aralin 1. Pagganyak Magbigay ng mga salita na nagsisimula sa mga sumusunod na letra na may kinalaman sa kasaysayan. E O R A G A I Y H P Pagkatapos mabigyan ng mga salita ang bawat letra, ang mga mag-aaral ay mabubuo ang salitang HEOGRAPIYA at sasagutin ang mga sumusunod na mga katanungan: ✓ Ano ang ibig sabihin ng heograpiya? ✓ Sa iyong palagay, bakit mahalagang pag-aralan ang heograpiya? ✓ Paano nakaapekto ang heograpiya sa pag-unlad ng mga sinaunang kabihasnan sa daigdig? 2. A. Gawain MAGPANGKAT-PANGKAT TAYO! Ang buong klase ay hahatiin sa apat (4) pangkat. Ang bawat pangkat ay magpapakita ng isang maikling dula-dulaan tungkol sa paksang naiatas sa kanila sa loob lamang ng dalawa hanggang tatlong (2-3) minuto. May rubrik na gagamitin ang guro at bawat pangkat para sa pagbibigay ng iskor sa nasabing presentasyon. Unang Pangkat – Lokasyon at Lugar Ikalawang Pangkat – Rehiyon Ikatlong Pangkat – Interaksiyon ng Tao at Kapaligiran Ikaapat na Pangkat – Paggalaw B. Karagdagang Gawain: Sagutan ang Gawain 3: Tukoy-Tema-Aplikasyon at mga pamprosesong mga tanong sa Modyul ng Mag-aaral Araling Panlipunan Kasaysayan ng Daigdig, pahina 14-15. RUBRIK SA PAGMAMARKA NG PANGKATANG GAWAIN 3 puntos Pinakamahusay, pinakamalikhain, pinakatamang pagpapaliwanag, pinakatamang interpretasyon 2 puntos Mahusay, malikhain, tamang pagpapaliwanag, tamang interpretasyon 1 puntos Hindi gaanong mahusay, hindi masyadong malikhain, hindi kumpleto ang paliwanag at hindi maayos ang interpretasyon.
  • 3. Espeleta St. Buli, Muntinlupa City “Nurturing Minds, Empowering Lives.” 3. Pagsusuri ANG MAHIWAGANG MUNDO NG KATANUNGAN, TANONG MO NA YAN! Matapos mapanood at mapakinggan ang presentasyon ng bawat pangkat, ang guro ay tatawag ng mag-aaral na sasagot sa mga sumusunod na katanungan na nakadikit sa pisara sa may malungkot na mundo at bago niya ito sagutin, ang kanyang mga kamag-aral ay bibigkasin muna ang salitang “Tanong mo na yan!” 1. Alin sa limang tema ng heograpiya ang higit na nakaimpluwensiya sa daloy ng kaunlaran? Bakit? 2. Paano naiuugnay ang mga tema ng heograpiya sa daloy ng kasaysayan? Ipaliwanag ang sagot. 3. Paano nakatutulong ang mga temang ito sa iyong pag-unawa sa heograpiya ng mga bansa? 4. Paglalahat DUGTUNGAN MO! Ang heograpiya ay ___________________________________________________________ kaya naman dapat itong __________________________________________________________. 5. Paglalapat ISABUHAY NATIN! #KapayapaanTungoSaMapayapangMundo Ang mga mag-aaral ay susulat sa peace crane paper ng isang pangako na nagpapahayag ng paninindigang isasabuhay ito, kung ano ang magagawa nila upang makatulong na mapanatiling maayos at responsable sa ating mundo? Ako si ___________________ (pangalan) ay nangangako na ___________________ ____________________________________________________________________. *Habang ang mga mag-aaral ay nagsusulat ang guro ay magpapatugtog ng isang awiting pinamagatang “Heal the World” ni Michael Jackson. V. EBALWASYON SAGUTIN NATIN! Panuto: Isulat ang titik ng tamang sagot. 1. Alin sa mga sumusunod ang hindi kabilang sa tema ng heograpiya? A. lokasyon C. paggalaw B. lugar D. topograpiya 2. Ano ang tawag sa pag-aaral tungkol sa pisikal na katangian ng mundo? A. Pilosopiya C. Kasaysayan B. Heograpiya D. Agham 3. Alin sa mga sumusunod ang hindi kabilang sa saklaw ng heograpiya? A. flora at fauna C. Absoluto at relatibong lokasyon B. klima at panahon D. anyong lupa at anyong tubig 4. Ano ang tawag sa tema na bahagi ng daigdig na pinagbubuklod ng magkakatulad na katangiang pisikal o kultural? A. rehiyon C. lokasyon B. lugar D. paggalaw 5. Ano ang tawag sa tema na may kaugnayan ng tao sa pisikal na katangiang taglay ng kanyang kinaroroonan? A. paggalaw C. lugar B. interaksiyon ng tao at kapaligiran D. rehiyon SEKSYON 5 4 3 2 1 0 https://images.app.goo.gl/DsTt8uxgHHWTsoFq7
  • 4. Espeleta St. Buli, Muntinlupa City “Nurturing Minds, Empowering Lives.” VI. TAKDANG-ARALIN A. Gumawa ng advocacy campaign gamit ang social media tungkol sa ating Inang Kalikasan. Gawing gabay ang sumusunod na tanong: 1. Bilang isang mag-aaral, ano ang maaari mong magawa para mapapanatiling maayos ang ating Inang Kalikasan? Ipaliwanag ang sagot. 2. Paano mo maipapakita ang pagmamalasakit sa ating Inang Kalikasan? B. Itala sa kuwaderno ang mga mahahalagang impormasyon tungkol sa Katangiang Pisikal ng Daigdig. *Sanggunian: Modyul ng Mag-aaral Araling Panlipunan Kasaysayan ng Daigdig sa pahina 15-17 o internet Inihanda: Gng. Precious Sison-Cerdoncillo Teacher II, Araling Panlipunan