1. 1
Baitang 1-12
PANG-ARAW-ARAW
NA TALA SA PAGTUTURO
Paaralan Baitang/Antas 7
Guro Asignatura ARALING PANLIPUNAN
Petsa/Oras Markahan UNA
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa ugnayan ng kapaligiran at tao sa paghubog
ng sinaunang kabihasnang Asyano.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay malalimna nakapaguugnay-ugnay sa bahaging ginampanan ng kapaligiran at tao sa
paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Isulat ang Code ng bawat
kasanayan
AP7HAS-Ia 1.1 AP7HAS-Ia 1.1 AP7HAS-Ia 1.1
Naipapaliwanag ang konsepto ng
Asya tungo sa paghahating –
heograpiko: Silangang Asya, Timog-
Silangang Asya, Timog-Asya,
Kanlurang Asya, Hilagang Asya at
Hilaga/ Gitnang Asya
Naipapaliwanag ang konsepto ng
Asya tungo sa paghahating –
heograpiko: Silangang Asya, Timog-
Silangang Asya, Timog-Asya,
Kanlurang Asya, Hilagang Asya at
Hilaga/ Gitnang Asya
Naipapaliwanag ang konsepto ng
Asya tungo sa paghahating –
heograpiko: Silangang Asya,
Timog-Silangang Asya, Timog-
Asya, Kanlurang Asya, Hilagang
Asya at Hilaga/ Gitnang Asya
II. NILALAMAN A. Katangiang Pisikal ng Asya
Konsepto ng Asya Kontinente ng Asya Mga Rehiyon ng Asya
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Pahina sa Gabay Pang-
kurikulum
47 47 47
2. Pahina sa Gabay ng
Guro
Manwal ng Guro Ph. 24-33 Manwal ng Guro Ph. 34-40 Manwal ng Guro Ph. 36-37
3. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng
Pagkakaiba Ph. 11-14
Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng
Pagkakaiba Ph. 16-17
Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng
Pagkakaiba Ph. 16-18
B. IBA PANG KAGAMITANG
PANTURO
Mapa ng daigdig, mapa ng Asya ,
metacards, mga larawan
Mapa ng daigdig, mapa ng Asya ,
metacards, TV
Mapa ng daigdig, mapa ng Asya ,
metacards, TV
2. 2
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula ng
bagong aralin
Lunsaran: Decoding Letters behind
the numbers. Maaaring magbigay ng
ilang kaugnay na tanong.
___ ___ ___ ___
1 19 25 1
Dugtungan
Ang Asya ay
________________________
Pagsunud-sunurin!
Ayusin ang mga kontinente ng
daigdig ayon sa mga sukat nito.
B. Paghahabi sa layunin ng
aralin
Loop A Word AP7Modyul Ph. 11
Mula sa krossalita ay subukang
hanapin, sa anumang direksyon,ang
salita na tinutukoy sa bawat bilang.
Bilugan ang salita at pagkatapos ay
isulat ito sa patlang ng bawat aytem.
7 Continents
Pagpapaawit ng Continent Song o
Do You Know the Continents.
Asya : Like! – Likas na
Katangian at Ekolohiya
AP7Modyul Ph. 15
Panoorin ang video ng
Physical Geography of Asia at
magtala ng mahahalagang
impormasyon tungkol sa
katangiang pisikal ng Asya.
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin
Pgbibigay kahulugan sa mga
nahanapna salita mula sa naunang
gawain
Kalupaang Sakop ng mga
Kontinente AP7Modyul Ph. 17
Pagsusuri sa pie graph na
nagppakita ng kalupaang sakop ng
mga kontinente sa daigdig. Bumuo
ng pagpapaliwanag tungkol sa lawak
at hugis ng mga kalupaang
nakalatag dito.
Paghahating Hegrapiko ng
Asya AP7Modyul Ph. 18
Pagsusuri sa mapa ng Asya.
Tukuyin kung sa ilang rehiyon
nahahati ang kontinente batay
sa direksyon/lokasyonng mga
bansang makikita dito.
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan # 1
Pagbuo ng Konsepto AP7Modyul
Ph. 12 Bumuo ng isang konsepto
tungkol sa kahalagahanng
kapaligiran sa tao sa pamamagitan
ng pagsama-sama ng 5 o higit pang
salita (mula sa unang gawain) at
isulat ang mabubuong konsepto sa
loob ng Oval Callout
Let’s Trace It
Gamit ang manipis na bond
paper/tracing paper ay itrace ang
kabuuang sakop ng bawat
kontinente at isulat sa loob kung
anong kontinente ito.
Magpangkatan Tayo
AP7Modyul Ph. 16,18
Hahatiin ang klase sa 5 pangkat.
Ilalahad ng bawat pangkat ang
mga bansa na kabilang sa
mga sumusunod na rehiyon
Hilagang Asya
Silangang Asya
Timog Silangang Asya
Kanlurang Asya
Timog Asya
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan # 2
Pasyalan Natin! AP7Modyul Ph. 12-
13 Nasa larawan ang mga lugar na
ating lalakbayin at sa kahon sa ibaba
nito ay isusulat mo ang iyong sagot
sa nakatalang katanungan hinggil sa
3. 3
larawan.Tukuyin mo rin ang
bansang kinaroroonan nito sa
pamamagitan ng paglalagay ng
linyang mag-uugnay sa larawanat sa
bansang kinabibilangan nito.
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Pamprosesong Tanong
1. Suriin ang bawat larawan.
Paano nagkakatulad ang mga ito?
Ilan ditto ang anyong lupa at ang
anyong tubig?
2. Kung bibigyan ka ng
pagkakataon na aktuwal na
mapasyalan ang isa sa mga ito, ano
ang iyong pipiliin? Bakit?
3. Pare-pareho kaya ang likas na
kapaligiran sa iba-ibang panig ng
Asya? Paano mo ito mapapatunayan?
4. Masasabi m ba ang mga anyo
ng kalikasang ito ay gumanap at
patuloy na gumaganap ng
mahalagangpapel sa pamumuhay ng
mga taong naninirahan sa mga
bansang ito?
Pangatwiranan ang sagot.
Pamprosesong Tanong
1. Ilarawan ang kontinente
bilang anyong lupa.
2. Anu-ano ang katangian ng
Asya
3. Paano natutukoy ang lokasyon
at kinaroroonan ng isang
kontinente o ng isang bansa?
Rubriks sa Pag-uulat
Mga Gabay na Tanong
1. Anu-ano ang mga rehiyon
sa Asya?
2. Naging mahalaga ba ang
papel na ginampanan ng mga
heograpo sa paghahati sa mga
teritoryo mula sa mga
kontinente tungo sa mga
rehiyon? Bakit? Magbigay ng
halimbawa.
3. Maliban sa katangiang pisikal
anu-ano pa ang mga salik na
isinaalang-alang sa paghahati ng
mga teritoryo sa Asya?
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na buhay
Sa anu-anong mga kaganapan o mga
bagay a sa kasalukuyan nakikilala
ang Asya?
Anu-anong kabutihan ang
naidudulot ng pagkakaroon ng
malawak na lupain?
Ang Pilipinas ay nahahati rin sa
mga rehiyon, anong kabutihan
ang naging dulot nito?
H. Paglalahat ng Aralin Bakit mahalagang pag-aralan ang
Asya?
Paano mailalawarawan ang Asya
bilang isang kontinente?
Paano isinagawa ang
paghahating panrehiyon ng
Asya?
I. Pagtataya ng Aralin Gumawa ng pahayag ukol sa
naunang kaalaman tungkol sa
kontinente ng Asya, sa pisikal na
katangian nito, at ang naging pag-
ayon ng tao rito sa pamamagitan ng
Cloud Call Out
Sanggunian : AP7Modyul Ph. 14
Maikling Pagsusulit
1. Ano ang tawag sa malaking
dibisyon ng lupain sa daigdig?
2. Sa ilang dibisyon nahahati
ang lupain ng daigdig
3. Ito ang pinaka maliit na
kontinente sa daigdig 4. Ilang
bahagi ng lupain ng daigdig ang
sakop ng kontinente ng Asya?
Maikling Pagsusulit
1.-3 Ang Asya ay nahahati sa
heograpikal at kultural na sona,
anu-anong aspeto ang
isinaalang-alang sa paghahating
ito?
4. Ang Timog Asya ay nahahati
sa mga bansang Muslim at at
Himalayananong aspeto ang
4. 4
5. Anong kontinente ang nahahati
sa hilaga at timog na bahagi?
pinagbatayan ng paghahating
ito? 5.Bakit binansagang Farther
India at Little China ang Timog
Silangang Asya?
J. Karagdagang Gawain para
sa takdang aralin at
remediation
Basahin ang teksto tungkol sa
Pinagmulan ng Asya at sagutin ang
mga sumusunod na tanong:
1.Ipaliwanag ang pinagmulan ng
salitang “Asya” ayon sa
a. Greek
b. Aegean
2. Ang katagang “Asya” ba ay
bunga ng pananaw na Eurocentric?
Patunayan.
Sanggunian : Asya Pag-usbong ng
kabihasnan,
Pahina 12-13
Kasunduan
Magdala ng mapa ng Asya.
Gumawa ng talahanayanng mga
bansa na kabilang sa bawat
rehiyon sa Asya.
V. MGA TALA
(REMARKS)
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral
na nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy ng
remediation
5. 5
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na na
solusyunan sa tulong ng
aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa kapwa ko
guro?